nam habari za siku ya hii leo ikiwa ni januari isi9 mskilizaji na imekuwa ni muda punde kifupi aa, mimi kuto katika mazingira haya ni changamoto tu ambazo zimefikia lakini zikiwa ni changamoto za kimaisha nitakueleza kwa kina ni matukio gani ambayo yametokea ambayo Ah, mahakika binadamu lazima apitie katika maisha yote na nikiwa katika mizunguko hii ya changamoto hizi za kimaisha nimekwepwa katika vijiji mbalimbali ambavyo nimepita na sababu ya mimi kuzungumza hii leo ni kutokana na changamoto ambazo nimekuwa nikiziona haswa katika maeneo ya vijijini siwezi kutaja vijiji haswa kwa majina lakini ni changamoto ambazo zipo unaweza ukasikiliza nauksema na ukaangazia na katika kijiji chako kama changamoto hii ipo amalaa lakini siku za hivi karibuni kumeibuka na wimbi la vijana wengi ambao wanapoteza ndoto zao na mwelekeo kutokana na ongezeko la matumizi ya pombe haramu na katika safari nyingi ambazo nimezifanya katika mikoa mbalimbali nchini tanzania nimeshangazwa na wimbi kubwa la vijana vichaa ambao hawakuzaliwa na hali hiyo ila sababu kuu inatajwa ni unywaji wa pombe haramu miongoni mwa pombe hizo haramu zinatajwa kwa majina kama gongo chupito au minyoo na hizi hunywewa sana wakati wa asubuhi mchana pamoja na jioni na licha ya vijana kukosa ajira za uhakika wamekuwa na vyanzo vya mapato ikiwemo kutokana na fedha wapewazo kutokana na vivutio vya utalii kutoka kwa wageni na mataifa mbalimbali yaani wazungu na baada ya kupata fedha hizo wengi husema kuwa zipungui dol1 kwa wiki au hata zaidi baada ya siku tatu lakini wengi wao huishia kwenye vilabu vya pombe na kumaliza haja zao huko na fedha hizo hata sumuni kutosalia kilichonshangaza zaidi ni wengi wa vijana hawa ukiwakuta wanatafuna majani utadhani ng'ombe au mbuzi na swali langu likawa ni nini watafunacho majibu wanasema kuwa ni aina ya madawa ya kulevya ambayo yamepigwa marufuku na serikali kwa kifupi yanaitwa mirungi ama gomba kwa jina ambalo wengi huwa wanaliita majani haya ambayo hutafunwa kwa kutumia bazoka ama BG, ama amab kama unaweza ukasema uka hutumiwa sana na vijana hawa na katika uchunguzi wangu nikakutana na mzee mmoja ambaye huyu alijitambulisha kwa jina la mzee elikalia na nilipomuuliza kuhusu mienendo ya vijana hawa mtaani akasema ukweli sisi tumewachoka na kwamba si kwamba hawakupata malezi bora ila wamekuwa hawaambiliki haswa baada ya kunywa vilevi anasema akiwa wakiwa katika hali hiyo na ikiwa katika iki ikiwa hali hiyo itaendelea katika miaka mitano ijayo vijiji vingi vitakosa vijana shupavu na wenye kufanya kazi ikiwa ni pamoja na uzalishaji mali na kujenga familia bora kutokana na kile kinachoelezwa kuwa vilevi hivyo uharibu kabisa mfumo wa uzazi mpaka sasa katika vijiji hivyo idadi ya watoto walioandikishwa mashuleni haswa katika elimu ya awali na msingi ni ndogo kutokana na uzao mdogo miongoni mwa wanakijiji huku sababu kubwa zikitajwa kuchangiwa zaidi na pombe hizo haramu sasa tukiangazia kwa kina kuhusu kuongezeka kwa idadi kubwa vijana ama vichaa wenyeji katika vijiji hivi wanasema kwamba hapo zamani kulikuwa na idadi ndogo ya vichaa yaani wa vicha, yani kuhesabu na sababu za upungwani au kichaa huo zilijulikana miongoni mwa jamii lakini sasa hivi idadi hiyo imezidi kuongezeka kutokana na matumizi haya ya pombe haramu pamoja na dawa hizi za kulevya nikajaribu kuuliza swali je ni nini kifanyike wengi waliopata kuhojiwa na mimi akiwemo kijana huyu maniko maarufu kama fogo amesema vijana wanatakiwa kujikita katika shughuli mbalimbali za uzalishaji mali na kuachana na makusudi yasio ama makundi yasiyo na faida ambayo wengi wao hawana mwelekeo wwote katika maisha anasema kuwa yeye baba yake alipofariki dunia ndugu zake walimpatia nafasi ya kujiendeleza kupitia taaluma yake ya ufundi uchundo ambayo mpaka sasa amejiajiri ama ameajiri vijana kadhaa ambao wanashirikiana wa nao katika kutekeleza majukumu yake na kuwahudumia wateja kijana niko anasema changamoto anazozipata ni wateja kutotimiza hadi za malipo haswa baada ya kazi kukamilika gharama za maligafi pamoja licha ya kwamba changamoto hizo licha ya kwamba huwa anakumbana na changamoto hizo bado awajakata tamaa huku akishauri vijana wenzake kujituma na kuachana na vijiwe nongwa visivyo na manufaa katika maisha na katika maendeleo yao niko anaeleza kwa kutoa ushauri huo wapo wengi ambao wametoa ushauri na wakielezea changamoto hii na je viongozi wa vijiji wanasemaje viongozi wa serikali wakiwemo madiwani madiwani wa kata anasemaje kuhusiana na swala hili mimi bado inaendelea kufuatilia kwa kina zaidi ili kukupa taarifa kwa undani zaidi lakini changamoto hii ya vijana ku, uh, kupata upunguani ama kuharibikiwa kutokana na matumizi haya ya pombe haramu yameongezeka katika maeneo mengi wewe unaweza kukawa shuhuda na mimi kwa sababu yamenikuta ama ya nimekutana nayo katika zungukazunguka mapitapita zangu nimewaamua kukushirikisha je una maoni gani kuhusiana na matukio haya na nini kifanyike zaidi Uh, usisahau kushea uh, taarifa hii ambayo nakupa lakini mazungumzo haya yataendelea zaidi nikikwambia kwamba uh, ni muhimu zaidi kufahamu kile unachokihitaji katika maisha ndoto zako ziweke sahihi lakini pia hakikisha unatimiza ndoto zako kwa wakati na uh, usisahau kumtanguliza mungu mbele kwa kila jambo ambalo unalifanya mimi ni elikunna materu endelea kuwa nami