Eh, asante mwana jamvi eh, katika kujua hili swala la majina eh, zamani majina yalikuwa ni matukio kwa nini majina ya zamani yalikuwa na mwito mkubwa na hata mlipoyarisi yalikuwa na nguvu kubwa kwa sababu zamani mtu alikuwa anapangwa jina kutokana na mazingira yameyojitokeza mfano mtoto anaweza akazaliwa amezaliwa kipindi ambacho ni watu wanavuna chakula mtoto akizaliwa kipindi ambacho wanavuna chakula anapewa jina hilo la mavuno kama bahumbu wanani wamnubi na wengine wengi hawa walikuwa ni majina ya wakati wa mavuno ndio wamepewa majina ya staili ile watoto wale wakija wakikuwa baadaye akakaa mahala ambako kunaweza kukafanyika kilimo unashangaa tule mtoto anakuwa na ibra kubwa ya kufanya mazao yapatikane kwa sababu anakuwa na roho ambazo zimeambatana tangia kipindi hicho hilo jina lilibatizwa kwa lengo la kupata mavuno na kupata chakula cha kutosha ndugu zangu kubadilishwa majina ni ushenzi mkubwa wa hali ya juu ambao ulikuwa na nia thabiti ya kufanya watu wasitumie akili timamu kutolewa majina yenu na kuwekwa majina ya ubatizo ambao hamjui maana yake ndiyo maana wanashauriwagwa hata watu wa jadi anaweza akaja mtu akaitwa huseni akaitwa abdalah akaitwa meshaki akaitwa joni na wengine wengi lakini ukishajitambua katika jadi ni lazima utafute jina ambalo litaendana na mazingira yako au kurisi jina la watu wa kale ambalo litakuwa ni msaada kwako kwa sababu majina ya watu wa kale yalikuwa na nguvu za uhalisia katika kutenda mambo kwenye maisha ya kawaida haya majina mnayokuja kubatizwa ya sasa hivi ni kama majina yaliyoumuliwa kwa maana ya puto majina ya uongo ndo yakaumuliwa alafu mkaja mkabatizwa nyinyi ili mbakie mmeelea pasina kuwa na roho rasmi zitakazowasaidieni wasaidieni unaona kwa hiyo kuna vitu vingi vya kutazama na kutathmini kwamba ukiona umeachishwa majina eh, ni kazi kwako usiwalaumu au wazazi wako labda waliofanya hivyo ukishakuwa mkubwa na umeitwa chidi umeitwa nani hiyo ni kazi yako kuachana na lile jina la chidi kuambia jamaa zako wote kuambia tangia sasa hivi mi naitwa fulani na wakikuita jina hilo unakuwa uitiki mtu akiamua tu kubadilisha jina lake akiamua kwamba kuambia mi usiniitage jina hilo niite jina fulani mtu akikwambia lazima utarisekti hilo jina hata kama ulizoea hilo jina la zamani kwa sababu gani huwezi kujua amelikataa kwa nini na ana maana gani hawa watu kubadilisha majina na kuweka majina ya ubunifu ilikuwa na maana muishi bila kuwa na spiriti zitakazowasimamieni kwa maana mnaishi kama vibunzi visivyokuwa na mapunje kwa mfano wa mahindi yaani mkipewa haya majina ya kina joni majina sijui yakina nani haya ni majina ambayo nyinyi hamna otoleo ndani yake yaani hamna zalishi la kitu yaani ni sawasawa na pumba ambazo mmeogeshwa alafu utembee ume, umeogeshwa pumba alafu mchele wameenda kula watu wengine kwa hiyo asara kubwa iliyoko katika kutolewa majina ndugu zangu ni hasara moja kubwa ambayo waafrika ambao wanaitwa majina hayo ni tatizo kubwa sana kupita kiasi kwa nini watu wenye majina ya zamani walikuwa na ibra kubwa katika maisha ya kawaida walikuwa na solfeti za kutosha sababu yake walikuwa wanaendana na uhalisia wa maisha kuna vitu vingi vya uongo ambavyo vimezuka dunia ya leo mfano mtu labda anaitwa isa isa ni jina la uongo huwezi kulipata mfano kama mtu anaitwa yesu alafu yesu ndo akawa isa unatakiwa ujiulize yesu aliitwa hivyo kwenye lugha ya kiiburania wewe ukija kwenye kimakonde unapata wapi jina lingine tofauti na yesu vilevile vile? ni lazima utamwita yesu vile vile kwa sababu lile jina ndivyo lilivyo hivyo hivo lakini ukiona watu walichukua majina ya watu fulani afu wakayabadilisha wakayaita kwa malengo mengine hawa walikuwa na hatua kubwa ya kuzidi kuwapotosha watu na kuwaharibia mazingira yao kwa hiyo unakuta hakuna mtu anaitwa isa hakuna mtu anaitwa labda iburahimu lakini sasa mnakuja nyiye kuwa maibrahimu na hivyo lakini ukisachi huko nyuma unakuta walikuwa wako watu wanaitwa wakina abraham abraham unawapata ni watu ambao ni warusi ni watu waliotoka huko bara la, la, la, la ulaya ambao walikuwa ni watu wa huko baada ya kutembea na kuja kuishi kwenye majina haya haya majina yakachukuliwa yakaumuliwa majina mengine alafu yale majina mengine ndio wakaanza kubatizwa watu na hii ilikuwa ni visheni ya viumbe majini ndo walileta mashauri hayo hayo majina yabadilishwe ili yasiwi na maana husika alafu hayo majina ndo wapachikwe watu ambao watakuwa ni watumwa kwa hiyo kupewa majina ya kipumbavu yasiyokuwa na maana yoyote ima majina ya kuto kurisi ni shida kwa hiyo kurisi majina watu walikuwa wanaadilia kurisi majina yenye maana ima majina ya watu ambao walikuwa na usimamizi halisi wa kuokoa jamii hivi vitu vilisaidia watu sana na katika uchanganuzi unaweza ukaenda ukapewa jina la marehemu babu yako lakini babu yako alikuwa ni mchawi ndiyo maana jina katika taratibu za jadi limewekewa taratibu lazima jina ulifanyie sadaka kwa maana kuna elimu ya kusema na taratibu za wazee na kufanya baadhi ya mambo jina linaweza likawa tatizo kubwa sana kwako endapo umechukua jina la mtu mbaya alafu wewe unataka kuwa mtu mwema huyu mtu ataendelea kuja kukusumbua kupitia ile njia mbaya ndiyo maana ukitumia jina lolote la mtu ni lazima ufanye taratibu sasa ya sadaka ya vichinjo na baadhi ya agenda ambazo huwa zikifanyika kuondoa ile rashki ya mtu na mtu katikati yake una uwezekano mtu wa kuchukua jina matirio aliyotenda ule mtu ukamwachia mwenyewe hilo jambo linawezekana kama mtu alikuwa ni mchawi unaweza wa kuchukua jina lake na ule uchawi wake weo usikufate lakini mpaka sasa ufanye utaratibu na ndiyo maana mkaambiwa kwenye jadi kuna mambo mengi na makubwa ambayo kwa kuwa sisi hatuyajui tuna hasara nzito na kubwa sana kwa hiyo ndugu wanajamvi tuendelee tu kulizungumza hilo eh, usitokee ukaenda ukabatizwa jina ambalo halitokani na asili limekuja tu moja mbili tatu ndio maana wabantu bora haitwe fumbakasa bora haitwe mwasi bora aitwe mwanzalulu ataitwa nyarobokoso ataitwa si ibu ataitwa komeloze ataitwav vya ni majina ambayo yako kwenye maana ya vitu husika vilivyotusababisha sisi kuwepo katika maisha kwa hiyo lazima hilo jina liwe lina nguvu kwa sababu limeanza katika ibra za kimungu mwanzo wa kuishi lakini unakuja kupewa jina la kipumbavu tu katikati ya maisha ujui lilitoka wapi watu wamekuja na madzehebu yao wanakuja wanakupachika hayo majina shida inakuingilia huwezi kujua cha kufanya wanajamvi na mengi sana ambayo tutaingia kwenye mdaharo wa kuja kufundishana na kuelekezana e, kwa sababu nimerudi na nitakuwa na mengi kuanzia kesho ya kuingia kwenye madarasa yetu haya na kuendelea kufunguana vichwa kujua kupewa majina ambayo hayana msingi ima ukienda kuchukua jina bila kufanya taratibu zake huwa ni tatizo kwa sababu jina kwa sababu likiwa ni, ni la mtu aliokwisha kufa ni lazima uchinje kitu na chenyewe kipatikane kitu cha kufa pia lazima huandae ufu hapo katikati ili yule mfu aliyekuja umwage damu hapo katikati afu uzungumze jinalaki, alafu uzungumze lile jina lake halafu unakabidhiwa kwa hio kupewa jina huwaga kuna utaratibu ambao mtu anatakiwa haufanyi liweze kumsaidia yeye kama yeye ndio maana wanaume zamani walinunua mbuzi wakanunua na baadhi ya vitu ima unanunua hata kuku mbili tu jina lolote ukipewa linakuwa lina nasaba ya baba na mama kwa hiyo mwene akili unanunua sasa hata kuku lakini ziwe mbili mmoja ya baba na nyingine ya upande wa mama nunua na chakula kidogo kilichoko pale alafu kama mwalimu mimi nipo maana yake sasa kuna sadaka chache lazima utoe kumpa mwalimu ambaye anakusaidia kuyafanya hayi kwa maana unaweza ukatoa shilingi lfu1 l i0 l laki ni kutokana na kile ambacho tayari wee umebarikiwa kuwa nacho toa kwa mwalimu lakini fanya hiyo sadaka na watu kidogo wale mwalimu kuna kitu waga anabadilisha kwa maana ya kukengeusha lile jina hata kama ule jina alikuwa ni mtu mbaya lile jina linab... yani ile ule ubaya unabaki kwa jina wee unachukua lile jina kwa kuendeleza maisha sasa na waliorisi majina hata haya ya kwetu ya asili bila kufanya utaratibu kwa sababu hawajui wa haya majina yaliwadhuru na ndio maana unaonaga watu wengine wakienda kwa waganga waganga wengine wanakwambia ili jina lako lina tatizo na usipobadili jina unapata matatizo makubwa kweli kwa sababu lile jina lilikuwa ni jina la mtu ambaye alikuwa na hitirafu kubwa katika kuishi maono hayo ni makubwa ndugu zangu na tuendelee kujifungua vichwa vyetu e, wanawotaka kujua zaidi wala msijutie kwa wale walio lefti ima kuondoka maana nikazungumza ukimwona yoyote ambaye ka lefti katika gurupu letu ujijuwe gurupu ili hawezi kukaa mtu mchawi grupu letu hili hawezi kukaa mtu muongo ambaye alizoea huko kuwadanganya watu na kuwaongopea watu kuwazunguka kwa, kwa stori za upumbavu ndani ya grupu hili akisikia za kuanzia mwanzo wa maisha mpaka hapo anaona ndani ya hili grupu mi siwezi kukaa kwa sababu siwezi kuweka aya wala hadithi yoyote ni lazima huyo mtu alefti na hutomwona tena kwahiyo tutaomba watu watakaokuwa wanaingiza watu au wanawingiza watu ambao wamekuwa na ridhaa yao ya kuingia wasiingie kwa niaba ya kutaka kuwaambia maneno yetu ima kuwatamanisha hatutofurahi kwa sababu tukiingia tuingie tutoe masomo kwa watu ambao wanataka kuelewa ukweli sio watu ambao watakuja kusikiliza ya kwetu alafu hayawahusu wanaondoka wanaenda kuendelea na ujinga mwingine ni bora tuhusiane na watu ambao wana maana ambao wameihitaji wao asante wanajamvi tuko pamoja na jibu hilo linakwenda hivyo na ufasaha wake kamili kabisa unatafsirika tu hivyo kwamba kupewa majina ambayo hayana mwongozo huo ni tatizo kubwa sana kupita kiasi asanteni sana