E, ndiyo mwana jamvi kwa mwendelezo wa maswali hayo ya mtu anaweza akajua lile kusudi ambalo alizaliwa ndani yake anaweza akalijuaje kwa maana fupi ndio maana nimewaelezeni kwamba kuna namba aina ya koshfoti namba hiyo inakuwa si utabiri wa kawaida wala si ubashiri namba hii inakuwa ni rasmi kwenye kuishi e, kwa sababu namba hizi ni nyingi na zinagawanyika ndio maana unasikia kuna namba ya maisha ya mtu ni tofauti na hii namba ya jina hizi namba za jina ni namba ambazo mtu hufanya tu mambo yake ya jina mafupi hapo na kuishia hapo Ehe. E, kwa maana tafsiri ya jina linampa tafsiri fupi ya kile anachokitenda katika hatua hapa na pale aweze kuendana na wale wanaomtambua kwa kumuita jina hilo e, tafsiri ile namba ya maisha niliokuwa naizungumza mimi ile ndio namba ambayo inapatikana kwenye ohot ambaye haitokani na jina wee ukizaliwa tu ile kuwepo kwako duniani mfano ukifika kwa mwamirokoko anakueleza huyu mtu ni namba aina fulani hapa duniani na namba ile unatakiwa uwe hivuhvuh kwa hiyo hatua zile ndio maana nikachanganua e, ili mtu uweze kuelewa kwamba kwa nini mtu unaambiwa nenda kauze chakula cha nafaka kauze nafaka nunua mchele nunua hivi nunua ngano na vitu gani mahindi e, yaani uza chakula ambacho hakijapikwa chakula kimetoka shamba kimeisha umbuliwa kule shamba kiko pale sasa unachukua wewe unakwenda kukiuza kuna mtu ana namna imemsimamia auzage awe mchuuzi wa kitu kama hicho na kuna mtu mwingine anatakiwa akabomoe ardhi kwa maana alime kabisa apatikane mwanzo wa chakula wanatofautiana hao na kuna mtu anatakiwa aende akauze chakula kilichokwisha pikwa kiko hoteli kama mpishi wa hoteli na huyo ni mtu watatu kwa hiyo wote hawa hivi vyote ni vyakula isikokuwa kiko cha shamba kiko nafaka ambayo imeshatoka shamba na haijaenda hotelini na kiko chakula ambacho kimeshatoka hapo kimeingia kwenye hatua ya matumizi kuliwa kule hotelini ama nyumbani ama wapi kwa hiyo kwenye kujua kwamba kwa nini mwamirokoko anakueleza wewe unatakiwa uuze nafaka yaani mmoja ya agenda yako wewe imekusimamia katika vitu vyako vikubwa vitatu labda unatakiwa uuze nafaka uchimbe dzahabu ufanye na kitu fulani ima ufanye na kazi ya usanii ima kazi ya hadhira ya watu kama kuwa mtangazaji na kuwa vitu unajikuta hii vitu vitatu vyote viko kwako na hizo, hizo kazi zote hizo ni fani yako kipaji na hotelea viko umomo kwa hiyo moja hapo viwili kinakuwaga moja ni fani yako sindio moja inakuwa ni fani yako wewe na moja kinakuwa ni kipaji huko e, mbeleni labda tutakuja kuchanganua kwa upana zaidi mweze kujua hotelea fani na kipaji ni mambo mawili ma, matatu tofauti haya kipaji ukiwa na kipaji basi ujijue una roho ambayo inakuja kukusimamia ili wewe ufanye kitu ilichokuwa inafanya hiyo roho kama mzazi wako alikuwaga mpiga ngoma sana ama babu yako fulani yauga mpiga ngoma ima mwimbaji mkubwa ile roho ikikufata ikakusakama kone yake inakuletea kipaji cha kuwa mwimbaji na maana yake unakuwa mwanamziki kwahio inakusukuma katika vile ambavyo iliwahi kufanya ile roho sasa haikutimiza malengo yake sasa inatimizia kupitia wewe maana unakuta kuna watu wanapenda sana kuimba wanapenda vitu hivi kitu mtu kakipenda sana ujijue ndani yake ana kipaji kile Yani, ana msukumo wa ile roho inamwambia fanya hicho kitu kwa hiyo hiyo kazi kwake sasa yeye kuangaikia ajue kuimba vizuri ajue kufanya moja mbili tatu e, na vitu vingine na kuna roho nyingine imempendekeza mtu tu yeye afanye shughuli zake lakini ule mtu anakuwa yuko kama tofauti na hiyo shughuli iyote hiyo ni ni kwenye hatua ya kuchanganuliwa mpaka mtu unajua hicho ndo neno kipaji ukijisikia mtu una kipaji maana yake una vitu vingine ambavyo vilikuwepo kabla yako ambavyo vinakuimiza hufanye hicho kitu hicho ndo neno kipaji ule jamaa ncheza mpira sana ule jamaa anafanya hivi ndani ya ile familia yao yule utakuta kuli kuna mtu miaka ya zamani alikuwa anapiga hilo puto vizuri sana na alikuwa na ile michezo ile ya kombelela na mambo mengine alikuwa vizuri unasikia ronaldio gaucho anakuja anawasumbua watu duniani yule ana kipaji ule mpira wake wa, usiowakuambukizwa na kuna watu wengine wanaenda wanacheza ule mpira unawaona wazi kwamba hawa wamefa, wamefata kwa hobi sio kwamba wana vipaji kwa hiyo hivi vitu tena vinagawanyika kwa hiyo katika hali ya kukuelimisha kupitia hapo nimeona nichanganue na haya mengine ili yaweze kuja kujua kwamba hobi ni kitu cha nne huko kutokea hotelea kwa hiyo ukiwa na kipaji maana yake ni jambo ambalo limekufata nyuma ya linakuamuru we ufanye kitu fulani hicho ni kipaji maana kuna watu wanakuwa na kipaji cha uchawi bibi yake alikuwa mchawi anataka yeye aje kuwa mchawi kile ni kipaji kinacholetwa na hiyo roho kija kukufanya wee huwe hivyo kuna mtu ana kipaji cha uganga na kuna mtu ameenda kujifunza uganga hawa ni wawili tofauti yule ambaye ana kipaji moja kwa moja yule anakuwa na mambo ya utole kwa hiyo uganga uliofundishwa fundishwa mwingi umekaa kimafundisho hauna vipaji ndo huu mwingi unaona unatumia sana kwa kuhangaika kutatafsiri vitu ambavyo havina msingi lakini uganga wenye ule mwana matibabu ambaye anafanya kupitia kipaji utasikia ndani ya koo ile alikuwa yuko mtu ana kipaji kile anaweza akawasaidia ndugu zake mambo ya hapa na pala hiyo viko vitu hivi kwa hiyo kishakuwa na fani fani ni kile ambacho wewe binafsi sasa unafikiria kufanya hiyo ni fani kile ambacho wewe umefikiria kufanya unajionaga kabisa una kitu fulani lakini sasa fani tena ni kitu kingine ambacho kiko ndani yako mwenyewe unatakiwa sasa unafikiriaga nmi napendaga na nifanyage kitu fulani kinakuwa kitu cha pili alafu kunakuwa kuna hotelea hotelea kinakuwa ni kitu ambacho kimetokea kwenye maisha ambacho sio hivi vitu viwili kimejitokeza lakini na chenyee kiko kwenye maisha ghafla umejikuta umeenda kuwa mtumishi wa benki wakati hata ulikuwa ufikiri ni jambo limetokea tu ghafla na umejikuta umekuwa mtumishi wa benki basi ule utumishi wa benki ile neno hotelea kwa hiyo sasa unakuwa na hizo hatua kubwa tatu unakuwa umehotelea kuwa mtumishi wa benki huku ukiwa ulikuwa unafikiri wewe fani yako mimi nende nikafuge nika nikafanye mambo yangu mimi katika kufuga napenda sana lakini nyuma ya unafatwa na kipaji cha kuimba mziki sa so, unakuwa na haya mambo matatu ambayo kama hukuyatendea haki ima kuyajua katika hatua zake haya ndiyo mambo mengi yanawafanya watu kuwa masikini sababu haya mambo ndio kila moja linakuwa linataka lisimame kwa upande wake kwa niaba ya kukizi riski ndio maana niliwaambieni kwamba maisha yana tafsiri kubwa na ngumu ambayo yanahitaji eh, mpaka watu waweze kuelewa nini ambavyo wameambatana navyo alafu sasa ukiacha hivi vitu vitatu ndi inakuja neno hobi ikija sasa neno hobi ni yule anayependa kuona wenzake wakifanya kitu fulani yeye anakuwa anafurahia lile jambo fulani hata kama hawezi kulifanya kuna kitu ukiona unakipenda una sana lakini wewe huwezi kukifanya mfano unapenda sana mziki lakini wakikuweka pale wakakwambia imba unaona aibu una vitu hivi huwezi kusimama mbele za watu na nini kila kitu moja kwa moja wewe tu binafsi wewe una hobi wewe sio mwanamziki Kwe kukupima watu ambao wanajua kipaji mtoto mdogo akikaa pale akiimba unajua huyu ana kipaji akimba uajua kitu kinamsukuma kuimba a kabisa la kuna mtu anafanyia hobi ni yani mpenda mziki, kwa maana amewaona watu wengine wanafanya sasa namna ya jina lake au mambo yake yanampelekesha tu anatakiwa na nae akafanya kama fulani ima kwa kupenda faridha ya watu huyo ana hobi na huyo icho kipaji anakuwa ana mfano namwambia simama pale imba anaimba unasikia uimbaji wake ni wa kawaida anafanya hiki hiyo huyu ana hobi tu ya hicho kitu kwa hiyo kuna mtu anaenda anafata hobi yake kwenye kufanya jambo lake na mwingine huko unakuta kwenye hiyo hiyohiyo hobi sukuma amekwenda huko labda ameweza kuhiti amekuwa hivyo ameendelea na mambo yake viko hivyo kwa hiyo wenye hobi sasa ndio huwa wanawaogopa wenye vipaji halisi kwa sababu wanawajua wale wana kitu rasmi yeye ni vitu tu vya kufoji na ambavyo alivilazimisha katika hali ya kutaka tu eh, kuwa kwenye hatua za kuishi kwa hiyo nirejee kuwambia wana jamvi kwamba ukiona ninakwambia tu sasa wee unatakiwa kuwa mfugaji unatakiwa kuwa hivi uko yaani maana yake ile tafsiri ndo ninayokupa maana yake ndio hii ninayokueleza hapa kwamba ndio mtu nayo na hiyo maana yake a ahda aje ajavifanye hivyo vitu na ndio tafsiri yake husika akifanya hivyo vitu ndani ya hayo maisha yake kuna baadhi ya mambo kwake yanaweza yakaleta mwelekeo kwa maana kuleta mwelekeo ajue anavipangaje ajue anavisimamiaje sio ili mradi tu afanye yani ajue akivifanya kwa mpango gani na kila kimoja kinaweza kikaharibu kimngine wakati gani ajue kujipangilia hivyo vitu vipo na hayo maisha ndo yaliuawa na wazungu kwa maana wakawaleteeni shule moja kwa moja hizi shule sasa zimekuwa kila mmoja hata kama wewe ni mkulima unasoma unaenda kuwa sekretari wa ofisi fulani sio lengo lako kwa sababu sio kipaji ulicho nacho sio kipaji nacho kwa sababu shule za kutafuta vipaji hapa afrika huwezi kuzikuta unaona kwa hiyo vipaji vilikuwa vinapatikana kwenye michezo ya watoto humu ndani ya michezo ya watoto wakati wanakuwa kuanzia miaka mitatu minne mpaka kumi humu watu walikuwa wanaokota vipaji vya ukweli na wanajua watu hawa wana kipaji fulani kwao mtoto anaenda kusomea shule ambayo inakuwa inafundisha vile vile vitu ambavyo vina kipadhi chake anatoka mwanamziki mmoja mkubwa sana mcheza sarakasi mmoja mkubwa sana mfanya hivi mmoja utamwona tu mtoto kenye kucheza sarakasi utaona kila muda akikaa ykaishaweka kichwa chini kabiringita hivi kafanya hivi wenzake wote hawako hivyo lakini yee hivyo mchukua huyo mpeleke kwenye sarakasi huyo atakuja kuwa ni ni ni, ni, ni jakicheni kwenye kufanya mambo yake kwa hiyo vitu kama hivyo na kuna mtoto unamweka hapa unamwona e kazi yake ni ugomvi tu tuakikaa apa dakika mbili tatu ngumi zimeruka fulani kamchokoza hu imekuwa hivi huyo ni askari tu mchukueni mpelekeni huku wapigana ngumi walioelewa hayo maisha zamani na hata waafrika mkifikia mkijielewa zinatakiwa zitengenezwe shule za stahili hizo watoto wanajulikana nini wanakuja kufanya maaskari waga tumewazaa wenyewe wakulima huwa tumewazaa wenyewe wafugaji huwa tumewazaa wenyewe lakini wote hawa kwa maisha ya mzungu wote wamefanywa wote wakawe masekretari wote wameenda wakafanywa wakatumikie tu ofisi ya rahisi na mambo yameishia ya hapa wale wengi pale wanafanya kazi ambazo si za kwao Nandoma na ndo maana watu wengi wa kiafrika hukimbilia sana serikalini kwa kuhisi kwamba ndio tu kuna mapato na si sehemu nyingine yoyote na mtu akilima anaonekana kazaraulika baadaye akishapata hela na no, wanaonekana eh, kumbe kulima kuna hela ni watu fulani wanaishi kwa kuto kujijua kwa nini wapo. wapo sasa waafrika ima watu wa jiadi sisi tunatakiwa kukaa kwenye hatua ya katikati ya elimu na kujua haya kwamba ndio msingi wa kuishi kwetu na sio kuishi tu kwa kukariri asante wanajamvi