E, pia tukiwa tunaendelea na masomo haya e, na vitu ambavyo vinahusiana na majina e, wako watu walipewa majina ya vitu wako watu walipewa majina ya viumbe vingine nje na watu e, yote hii ni elimu ambayo mnatakiwa mwijue E, katika kupewa majina katika elimu ya jadi katika elimu ya jadi unaweza ukapewa jina na mimi nikaliandika lile jina kwa njia za maandishi ya kibantu nikalizungumzia katika sera za kibantu na katika mazingira ya examloti ambao ni hatua iko kwenye kuishi lile jina likaniambia kwamba hilo jina huko nyuma linakuja kutoa taarifa kwamba lilikuwa ni jina la kitu gani kati ya jina la mnyama mdudu ndege au jini au kiumbe ambacho wewe hukukijua kirahisi eh, kwa maana ya kiumbe tofauti na mtu na ukipata jina kutoka kwenye kiumbe tofauti na mtu kuna, kuna, kuna agenda lazima ufanye kuna agenda lazima ufanye kwa maana awa watu wengi ambao unawaonaga wamefuga mbwa wamefuga sungura wamefuga farasi wameweka wanyama wa miguu minne lakini mnyama hazidi mmoja pale uani ameweka kasuku kwenye nyumba yake amefanya jambo fulani yule ni mtu ambaye huwa anatunza jina la mzee aliyekwisha kufa kupitia ibra ya ule mnyama na ule mnyama anakuwa na tafsiri kubwa ndani ya hiyo nyumba yake kupitia yule mtu aliyekwisha kufa kwa hiyo mnyama anaweza akatafsiri au ndege au mdudu anaweza akatafsiri jina Eh, kwa namna ya wewe ulivyopewa hilo jina ima ukafuga kitu kikawa kimeleta maana husika ambayo ina uwezo wa kukusaidia kwa asilimia kubwa unaweza ukashangaa umeweka kasuku ndani ya nyumba yako lakini kama umeiweka kimaelekezo haya ya jadi ile kasuku ikawa zindiko kubwa ikaziwia uchawi ikaziwia mambo mengi ikaziwia vitu ambavyo wewe huwezi kuvitasimini kwa kawaida na kikiwa ni kindege kidogo tu ambacho hakina nguvu ya kufanya mambo hayo kwenye jadi kulikuwa kuna elimu kubwa nje na kawaida hawa matajiri na watu wengine ambao uwaga mnaona wanachukua baadzi ya vitu kwa siri wanavifuga na vinakaa pale kama paka tu iko nyumbani kwake lakini hataki izae inakuwa ni paka jike ambayo haitakiwi kuonana na dume yule ni mtu ambaye uwaga amehifadhi jina kwa namna ya kupitia hatua ya exam lot kwenye wanyama na yuko mwingine amefanya tu kwa kuiga eh, anafuga tu hivyo kwa kuiga kwa sababu yeye anapendaga paka eh, kwa hiyo wametofautiana watu wa namna hii kwa hiyo una uwezo wa kuandikwa majina eh, ya ambayo ulohorisi E, na ukaandikwa katika taratibu za kibantu ukilala ndoto unayoota au njozi ina uwezo wa kuleta tafsiri kwamba jina ulilopewa lilitoka kwenye kiumbe gani au lilitoka kwenye mazingira gani yale mazingira ukishayaota yakija kwa mwalimu yale mazingira yakafanyiwa kazi na yale mazingira ukaja ukawa ni moja ya pambo ama hatua inayokaa nyumbani kwako ndio maana mnaweza mkaona watu wamekaa nyumbani kwao wameweka jiwe fulani tu lakini lile jiwe unaona kama watu wanalifanyia adabu fulani kumbe lile jiwe ni mtu huko zamani aliitwa jina la ilo jiwe la aina fulani lile jiwe huyu bwana analitafuta kwa gharama yoyote kipindi amepata pesa analiweka lile kwa niaba ya kulinda jina ambalo litapitisha majina mengine yote kupitia hilo jiwe huku kuishi mnakokuona watu wanaishi kwa dunia ya leo kuna elimu kubwa sana ndugu zangu nje na kawaida mnavyoona kwa macho yenu ya leo watu baada ya kupoteza jadi mmepoteza vitu vingi na vitu vyote hivi hamjui kama vinafanyika kwenye maisha na wala hamjui kama vina maana kubwa ndani ya maisha yenu kwa sababu moja kwa moja mmeishi kwa kupokea jambo na kulipeleka kama lilivyo kwa kwa lugha hizo za wenzetu mnaita kukopi na kuplesti bila kuuliza chochote hii kukopi na kupesti imekuwa ni shida kubwa kwa sababu watu wanaiga jambo bila kulijua na wanaenda kufanya kitu bila kukitambua na kukielewa moja kwa moja kile kitu kinakuja kuleta tatizo kwenye ukoo kumbe yule alifanya tu kwa kuiga na kuwafata watu ambao ni marominigansi kwa maana watu waliyejua kwa levo za rominige ili wawafahamishe maana mmeona dunia imeingia kwenye uongo na uchimvi na ndio maana jamvi hili mnaona kama masomo haya ni mapya na mageni kwenu kwa sababu jadi walikuwa na sababu e kui za kuificha kwa sababu jadi ingejulikana kusingekuwa kuna mtu mpumbafu mpaka leo wazee wachache sana walijua swala la jadi na nyerere aliitwa sehemu ya kujua swala la jadi ndio maana mnamuonaga kama nyerere alikuwa na moja ya fyucha ya kutaka kufanya jambo la kimtazamo jadi ilitunzwa hapa nchini kwetu tanzania ndugu zangu haya ninayoyasema haya yametunzwa hapa nchini kwetu tanzania baraka hizi ninazozisema zimetunzwa ndani ya nchi hii bila wanaoishi kwenye nchi hii kuzijua watanzania wameishi kwenye ujinga mkubwa sana kupita kiasi wakati wao ndo wamekaa kwenye ebulutunga ya wazee ukisema tanzania na kongo ukichanganya hii sehemu mbili na izi, na hizi hizi nchi za pembezuni zilizozunguka hii sehemu nd inaitwa roba yaani ukisema roba r ni uwepo wa mlima kilimanjaro na ziwa tanganyika kwa hiyo hapo unapata burundi rwanda congo tanzania eh, pamoja na huku ukija kuzunguka pembezuni kidogo unapata mpaka na uganda hiyo yote ni roba sasta. roba sasta ni sehemu fulani kubwa sana lakini kwa nini ilikuja kuitwa sasa nchi ya kongo kwa sababu wale watoto walienda kuzaliwa sehemu baada ya mipaka ya nchi kukatwa ikaja kukutwa kwamba ile sehemu iliyokatwa ikabakia kuitwa nchi ya kongo ile ilivyobaki kuitwa nchi ya kongo ni sababu tu ndio ilifanya hivyo kwamba paitwe nchi ya kongo lakini waliofanya hivyo ni mipaka ya wakoloni wakina mfalme bodwing ndo alikuja kukata hiyo mipaka kabla wakina livingston ya wajaja hivyo vitu vilifanyika huko zamani baada ya mwongozo wa kutoka kwa jon lister brew ambaye alikuwa ni mgiriki wa kwanza kufika bara la afrika na ndio alianza kugawa mipaka mikubwa mikubwa na baadaye wafaransa wakaja wakakata mipaka midogo midogo na waingereza wakakata midogo zaidi kwa hiyo mkiona manchi yetu hayo yamegawanyika sijui kenya nanyiye mna nchi yenu sijui watu gani hizi nchi za kenya na za watu gani zimekuja kukatwa na dr livingstone ambao zamani huko walikuwa walishapita wakina mfalme bdwi kwa maana wakina leri bodwin ndo walikujwa kuigawa congo wakagawa ile congo brazavil wakafanya waka mambo mengine yote haya kwa misingi hii mpaka leo mmepoteza kweli ya kuishi huko mbeleni mtajua mambo mazito ambayo mlikuwa mnatarajia kuyasikia na kuyajua lakini lengo la, la kuambiwa mambo haya sio kutega masikio tu kusikiliza lengo la kuambiwa mambo haya maana yake kila mbantu aanze kumtafuta mbantu mwenzake ambaye analijua hili ili mmaanishe katika umoja wa kiutu kila mbantu amtafute mbantu mwenzake ambaye anajua ukweli huu na hapo ndiko umoja wa watu unakoanzia na kuwashinda watu na viumbe ambao walienda kinyume na mungu ndiko mwanzo wake unaanzia hapo msipokutana msipokutana mnageuka watu ambaye hamna maarifa mnakuwa ni wajinga ambao tayari mnakuwa na upumbavu ndani yake alafu nyiye mtakuwa na athari kubwa zaidi ya watu wengine kwa sababu kwanza mtakuwa na elimu kubwa alafu hakuna mnachofanya ndani ya ile elimu kwa hiyo roho zitakuwa zinawadai kwa kuona ni watoto wajinga ambaye hakuna mnachokifanya na mnaingia kwenye hasara kubwa nitawaombeeni sana kwa mungu na muwe na busara hiyo na ya mungu yawabariki sana eh, kwa yote ambayo mtaendelea kuyafuatilia kwa amani na wema kwa hiyo nitaendelea kufungua hapo katika hatua ya jina mjue wazi kwamba majina wako watu walipewa majina ya wanyama walipewa majina ya ndege walipewa majina ya mawe majina ya vimbunga walipewa majina ya vitu tofauti tofauti lakini baada ya mtu kupewa lile jina likawa ni jina lake roho ya ule mtu sasa inatenda kupitia kitu ambacho kinaweza kikawekwa kama alama ile alama sasa ndo unasikia utaijuaje lazima ufike kwenye hebolo ya wazee ndo nakwambia ili jina landawaigwe lilikuwa ni jina ambalo lina tafsiri moja mbili tatu na kuandika kibantu wewe mwilini na ninazungumza kwenye mambo ya wazee alafu nakwambia liiletee ndoto kama ikiwa nindabaigwa manayake ni ndoto tano utaota ndoto ya kwanza ya pili ya tatu ikifika ndoto ya tano mimi ninapata uwazi kwamba hili jina lilitoka kwenye nini na lilikuwa zuri ao baya nina elimu ya kujua vitu hivyo kupitia mtu mwenyewe uliopewa hilo jina ukoo wako na ninakwambia huyu mtu alikuwa hivi alikuwa mchawi alikuwa na matatizo haya lakini jina lake liweke kama kumbukumbu lakini fanya hivi na hivi kuachana nalo asante waalimu tuendelee na hayo na ya mungu yatatubariki tujue mengi zaidi asante sana