amani a ya mungu idumu kwetu idumu na kwa wengine wote pia <clears throat> e, bila shaka tumepata historia fupi ambayo kwa wale ambao wataendelea kujisomea na kujua uhalisia wa watu ambao wametoka sehemu gani na kwenda wapi itakuwa ni rahisi kwa sisi wanajamvi kujua ukweli wa haya ambayo tunahitaji kuyajua na tuwe na ufasaha nayo mwanakombo ni mtoto wa kike aliyozaliwa katika kizazi cha mselemi huko sehemu ya zanga ambayo ilikuja kuitwa zanzibari kwa leo baada ya majina hayo kuleta utata na kila wamoja kubatiza namna na ya jina lao <clears throat> zanzi ni moja ya ulevi ambao unatumika eh, katika tamaduni za kiarabu eh, na baada ya kufika hapo eh, waliweza na wenyewe kuchangia baadhi ya maneno ikatokea moja kwa moja kupatikana jina hilo la zanzibar wale watu waliokuwa wakitumia ulevi huo wa zanzi ama vinywaji hivyo vya zanzi ambao walikuwa wakivinywa sehemu pembezuni humo mabahari <clears throat> navyo vilikuja kuvuma kama hatua ya pili ya hilo jina la zanzibari kupatikana ile ikawa ni zanzibahari kwa maana ya wale waliokuwa wakitumia kilevi hicho kwa maana kama matumizi ya wakati huo kwa kipindi hicho cha kuungana kwa pemba na zanzibar lakini hapo palikutwa panaitwa zanga kwa maana watu wa kizazi cha, cha, cha mselemi kutoka kilwa ndicho kilichokuja kutawanyika na kikawa kizazi ambacho kilianza kuwepo zanzibar ya unguja runguja naye alikuwa ni mtu aliyezaliwa kutoka huko kwenye kizazi cha mselemi ambaye naye alikuja hapo sehemu ya zanzibar kwa maana ya sehemu ya zanga na kuishi hapo na kuwa na familia yake ambayo ilikuwa kubwa sehemu ya ruhemba ilikuwa ni sehemu ya kule pemba ambako baada ya waarabu kutoka huko walikotoka katika kuja na maelekezo hayo ya kipindi hicho cha ufanyakazi wa utumwa ndio walifika hapo na wakakuta maeneo hayo hakuna watu wengi wa kutosha kwa maana wakapata hatua ya kukaa sehemu hiyo na kuweka maskani mpaka hii leo hatua hii inatufanya sisi wanajamvi tutokee kujua kwamba lamu ndio alikuja kuhitaji kuwa na mwanamke mweusi kitu ambacho kilikuwa ni tatizo katika mshn ima mipango waliokuwa wamekuja nayo katika maagizo yao mpaka mwanamke huyo mwanakombo akawa ameamuriwa aweze kuuawa ikabidi lamu yule, yule ikabidi amtoroshe ambaye alikuwa ni mpenzi wake na kipindi hicho akiwa ni mja mzito akakimbilia sehemu ya kimbihii kimbihigi maanayake ni kimbilia huko kwa lugha ya kiswahili ambayo baadaye ikaja ikaitwa kimbiji kwa miaka mingi kupita sehemu hiyo ndiyo sehemu ya kwanza kwa mji wa dar es daressalamu kupata watu akukuako mtu yoyote dar es daressalamu mtu huyo ndo mtu wa kwanza kuja kukaa hapo na akajengewa tu vijumba twa sehemu ya hapo kwa maana ya mahitaji yaliyokuwa akiwasiliana na mwanaume aliyempa uja uzito kutoka huko zanzibar na alikaa hapo na baadaye ilipogundulika kwamba bado anaendelea kutafutwa na wale watu wa misheni za utumwa ikabidi atoke hapo sasa kimbiji akakimbilia temeke ya mikoroshini katika hali ya kwenda kujificha na huko ndiko alikokwenda kumzalia mtoto huyo ambaye alikuwa anaitwa chole chole ndiyo jina halisi la mtoto wa mwanakombo alikuja kupata jina la ruzaramu baada ya yeye kuzaliwa na ramu na kujitambulisha kwa watu kuwa yeye ni mtoto wa ramu katika uzazi huo histori hizi kwetu sisi zina faida kubwa sana kupita kiasi kwa sababu zinatujulisha wapi tulikotokea na zinatujulisha nini sababu za sisi tulivyopatikana na hatuwezi kuongopewa na yoyote kwa sababu huu ndo uhalisia wa kuishi kwenye mazingira tuliyopo ruza ramu maana yake ni uzao wa ramu na ramu alikuwa ni mtu ambaye alivotaka ku, ku, ku, alivyotaka kuungana na weusi na maana weupe wenzake walimtenga ikambidi akimbie sasa kutengana na watu weupe wenzake akaenda akachukuliwa akapata uwenyeji sehemu nyingine huko eh? ya pili ya huko sehemu ya kenya ambako pia akaja akampata mtoto mwingine wa kike ambaye alikuwa anaitwa mwambasa mwambasa ile mnasikia inaitwa mombasa leo mwambasa alikuwa ni mtoto wa kike ambaye alizaliwa sehemu ile na ambaye alikuja kuwa mke waramu na kuzaa naye watoto kama hao mliowasikia hapa hii ni faida kubwa sana kwa wanajamvi na tutakuwa tunaendelea kuwa hivyo tunafafanua e, kwa faida ya jamvi ili watu waweze kuelewa kimecho, kimecho ni nini kimecho kimechotokea kwetu rusalamu ni ukoo ambao umechanganyika na kizazi cha mselemi na, na, na, na, na komboko kutoka kwa waharabu kwa maana hichi ndio kizazi kilichokuja kuchanganyika na hatua hii ikapatikana kupata mzao ambao uliunga damu kwa upande hizi mbili na pia vile vizazi ambavyo mnaviona viko pale mombasa ni vizazi ambavyo pia vilianza kuchangia damu ile kabla ya watu wengine kuanza kupelekwa kwenye utumwa pale eh, vizazi vile vilichangiwa kwa mwambasa kuwa mke wa ramu na baada ya ramu kufa na ameacha watoto wawili wa kike pale mwambasa wale watoto walikuja kuolewa na watoto wengine weusi wa sehemu ile na vizazi hivyo vikaendelea kama wakina nuujuni na wengine ambao hao ndo walikuja kuwaoa hawa watoto wa mwambasa ambao walizaliwa watoto wawili tu kutoka kwa ramu haya ndiyo mambo yanatufanya sisi tujifahamu na tujue ukweli wa kuishi na tujue makabila yetu yalitokana na agenda gani hizi koo zetu zilitokea wapi na zilikuwaje baadaye sana huko ndio watu wa ruzaramu historia yake hapo angeiendeleza ngejua wapi kwamba ruzaramu alikuja kupata alikuja kupata na yeye familia kwa sababu huyo mama alikaa na mwanaye wa kiume pasi na huyo mwanaye wa kiume kujua atapata wapi mke baada ya muda mwingi kupita huyo mama alikwenda kutokea pande za rushoto huko tanga katika hali ya kuzunguka na kuonyeshwa sehemu tofauti tofauti ambazo waharabu walikuwa wameweka maskani ya kutaka kuendeleza utumwa mama huyo ndo akamchukua mwanaye na kwenda huko tanga huyo mwanaye huko mbeleni ndiyo akaenda kupata mwanamke kutoka kwenye kabila ama ukoo wa wadigo Uko wa digo ulikuwa ni ukoo wa ruigo kutoka nchini kenya ambao ulivushwa huku kwa sababu ya kubeba mizigo na kufanya kazi hizo ambazo walikuwa wanazifanya kipindi hicho ambako ruzaramu sasa ambaye ni chole alienda kuoa kule na akapata mtoto wa kike ambao walikuja sasa kuanza kuja kufanya mambo yao mengine na kambi tofauti wakaziweka ikiwemo bagamoyo ambayo ni panga moyo kwa maana ya mapigo ya moyo kwa lugha ya kiswahili huku kote wakati wa ujio siku mtapata kitabu ndo mtajua kipindi sasa cholo anatoka kule anakuja huku na kuna itilafu kule zilitokea kwa mtoto wa kike wa watu alitoroshwa watu wakaanza kumtafuta huyu cholo alimtorosha mtoto wa kike pasina kuwa na ridhaa ya sehemu ile na wakaanza kumtafuta kwa maana wakimkamata wamchukulie hatua zingine ndio ilikuwa sababu ya kuto kukimbia kwa maji akaanza kukimbia kwa mguu akaja kuweka sehemu maskani ambako ndio ilikuwa hiyo ambayo inatambulika kuwa ni wanga moyo kwa maana ya mapigo ya moyo hapo alikaa muda mrefu na akakaa na mama huyo alikuja akapapenda sana sehemu hiyo kwa maisha endelevu ambayo yalikuwa yapo kwenye hatua zao na mpaka alivyokuja aka, akaishi na kuendelea mama huyo akutokea kuwa na watoto wengine wala kuolewa na mtu mwingine aliishi na familia hizo za mwanaye na yale yaliyoendelea ndiyo wazaramu walikuja wakapatikana katika uzazi wa ukoo wa mtu huyo kwa hiyo siku mtakapopata kitabu mtajua mwendelezo huko mbele na nini kiliendelea yote tunasema ni kwa sababu ya faida na ili tusiishi kuwa watu wenye hasara tunapoyajua haya ndo tunajijua sisi na hapo ndo uzazi ulianza kuchanganyika moja kwa moja sasa tunapokuwa tunaingiza maubaguzi ya rangi wakati kuna koa ambazo tumesha zaana moja kwa moja zikiwa ni za watu weusi na watu kutoka asia wamesha kuja mpaka hapa kwetu na tumeendelea tumekuwa wote ni watu kwa pamoja ni watu ambao tutakuwa tuna hasara kubwa sana dunia ya sasa vizazi vimesha changanyika kwa asilimia kubwa wako wahindi waswahili wa wako waswahili waisha zaa na wa japani alafu mtu anataka aweke swala so zima la ukabila sehemu hiyo ndiyo maana dira ya ukweli wa watu inatolewa sasa ili kila kabila likosolewe kwa namna yake na lijue ukweli wa kuishi asante wanajamvi nazani hilo limeeleweka tu kwa ufasaha na liko vizuri tuendelee kujifunza tutaelewa mengi kupitia eh, kitabu chetu cha jadi asante sana