namjambo wa wasikilizaji wa kipindi hiki maoni yako maoni yako ni kipindi kinachoandaliwa na shirika ya benevolence ya gand lac kinachozungumuzia kuishi pamoja na kwa umoja na pia kutatua kwa amani mizozo katika maeneo ya magharibi mwa nchi za rwanda na burundi na pia mashariki mwa drc wiki hii tunazungumzia mpango farme nini mafanikio yake kwa wakaaji wa tarafa la ruchuru wakati huu ambao mpango huo unafikia ukingoni mwake ukiwa ulizinduliwa mwaka wa 217 na mashirika na for common ground zikizaminiwa kifedha na ubalozi wa holanzi ama peiba ya kigali kwa kipindi cha miaka 4 na nusu mpango farme tujenge kwa utulivu ulikuwa ukilenga kuboresha ustawi wa wanaume na wanawake vijana wa vulana na wasichana kupitia maendeleo ya mazingira ya soko nzuri na jumuishi na pia kupata udongo katika tarafa za masisi na ruchuru jimboni kivu ya kaskazini tarafa la ruchuru linakumbwa na mizozo ya udongo na tatizo la kupata udongo ingawaje walio wengi miongoni mwa wakaaji wanaishi kupitia kilimo ni katika hali hiyo ndiyo farme ilianzishwa mpango farme ulitumika juu ya kuboresha kufikia udongo kupitia kazi za kuleta karibu wamoja na wengine na kuimarisha kuaminiana kati ya wenyeji mashamba makubwa makubwa na pia walimaji wadogo wadogo na hii ilichangia kupelekea wakulima wengi kuongeza nafasi yao ya kilimo ambayo ni jambo muhimu katika ustawi wa jamaa na pia kuboresha lishe tarafani ruchuru sovenire mie kwa mimi binafsi ni kwa sababu udongo wangu umekwisha kukingwa na baadala ya mimi kufariki watoto wangu watenderea kuzingatia ile nafasi ambayo inakua nayo wakiakisha kwamba nafasi yao imekingwa vizuri mpango huu farme ukifikia ukingoni tunajiswali nini ilikuwa muhimu ya mpango huu farme tarafani ruchuru na pengine na namna gani ulichangia kupunguza mizozo kati ya watu wa makabila tofauti na mizozo ya udongo mafanikio gani na somo gani zilichotwa katika mpango farme ndani ya maeneo haya hivi sasa mpango huu ukiwa umefikia mwisho wake namna gani mafanikio ya mpango huu yaweza kutumiwa katika njia zingine namna gani mafanikio hayo yanaweza tumiwa mahali pengine masuala hayo na mengine tunayazungumzia katika kipindi hiki maoni yako wapendwa wasikilizaji karibu musisite vilevile vile kufikishia maoni yenu mukitutumia ujumbe mfupi wa maneno ama sms kwenye mojawapo namba zifuatazo 977772m yaani 977771 n1 ama kwenye 812562566 yan8656 amatena koyi na mbari sufuri nane tano tatu tatu moamoa tatu in saba yan8514 fostin tawite na egene ranze kuana walete ya kipindi hiki na kazi kubwa yenye tunaweza sema muradi farme ilitusaidia tuliweza kupata vikartasi vya kukinga udongo wetu kwanza tulipata mafesh parcelere kutoka kwa mwami yengine tulipata na zengine madokima kutoka kwa kadastre yenye naitwa contrat de locatio sawagisi tulipata ile madokima kutoka kwa kadastre ile ni dokima za lazima sana juu walitufundisha wakatwambia ginsi wakati unaishi kubudongo yenye haina vikartasi vya serikali ile budongo haiko yako ni kusema sie wenye tumefaidika na ile vikartasi tunaombwa kuvichunga sana tena sana juu ya kuepuka mizozo yenye inaweza tokea kesho kwa wale ambao hawana vikartasi tunaweza kuwashauria nao watafute vikartasi kwani vile vikartasi ni vya lazima sana ndani ya maisha ya mwanadamu na vinatusaidia kupunguza kumizozo kama vile furaha ndianabo chantal mkaaji wa kijiji bwironde mkoani bukoma ni wengi sana wakaaji wa mikoa ya jomba na kisigari na vilevile vile bukoma tharafani ruchuru ambao waliweza kinga mashamba yao kwa msaada na maongozo ya mpango farme ulioendeshwa kwa pamoja na miungano ya mashirika Mercio na nase for common ground levis ruguzi mkaaji mwingine wa kijiji cha bwironde na mwanamemba wa shirika ufdi anashuhudia hapa kuwa mradi huu uliwafundisha na kuwashindikiza wakaaji wa kijiji chake katika kazi za kukinga udongo tulikwa tujue kama muti anaza kinga udongo kumbe udongo nayo ni, ni sawa muti nambe kuwe na vitambulisho ya muraji tuliweza kuuza vitambulisho vya maparsele yetu tukaimiza wanamemba kila mwamamemba akikishe amekinga vi shamba yake parsele yake na vikaratasi bensr sababu ya pato kidogo tuliendea kwanza kupata vikaratasi vya iaeaie e hii inaileta furaha sana na raha kabambi sana kwa sababu inajua badala y mimi kupita watoto wangu wanani wangu udongo wangu kiwa na wakipale ukiwa na sekurization na zani utadumu siku za mingi hakuna tena takayewanyanyasa na kuwavamia sababu udongo mekingwo vizuri tulitamani kufahamu nini mchango wa farme katika tarafa la ruchuru katika maswala ya ukingo wa udongo na tulimsogelea bwana jean dedie bamporiqe mufanyakazi wa mercio ndani ya mpango farme na kwanza tulimuuliza nini mafanikio makubwa ambayo mpango huu ulifikia tunamaliza muradi farme kisha miaka ine kunapatikana e, mafanikio mingi sana ile tunaita mulugha kimombo securiaion e, de terr sasa naweza kusema tulikuwa natumika kwenyi kongomano ine ya bwisha na huko kote udongo inaonekana kwanzia mupango farme muradi farme ikuye kwabwisha budongo mingi shamba mingi parsele nyingi kwa leo zinakuwa na vikartasi vya kukinga hiyo udongo Ina kukinga hiyo maparsele donk tunawazia uh, kisha kufanya hiyo wakaaji wanakuwa sekurize wanakuwa protege na hawawezi tena kunyanganyiwa kama vile mbele kama vile zamani kwa leo mpango wa akingwa pamoja wa udongo yani seurisaion ollective de terr mm. imeonekana katika eneo hii ya ruchuru na kama ndiyo twaweza kupata mifano fulanifulanindiyo uh, mpango ya hiyo yenye tunatoka kusema ya kusekirize udongo ya watu wengi inaonekana kuna mifano hapo kwenye bugusa pale kabisa ilikuwa uh, site i ndio vile tunaita kwa lugha ya kimombo pale njeko tulianzia na hapo tumeuza kutosha wanaita uh, karte uh, ama uh, kadi yenye inaonyesha kila mtu parele yake kila mutu nafasi na yake na vipimo na wajirani wenye uh, anakuwa nao hiyo uh, ni mfano ya kwanza mfano ya pili ni ya rugamba kilima rugamba nayo tumekwisha kumaliza na karte imekwisha kutoka na fasi ingine kwenye tuliweza kufanya hiyo mpango ya kukinga udongo ya watu, ya watu wengi nimbugani mbugani, mbugani nako imekwisha kutimilika na kakondo nako tumekwisha kufanya ndio hiyo mifano fulani yenyemi naweza kupana kwa hiyo na namna gani raia wamejiunga katika mpango huu wa kukinga udongo walikuwa na mashaka walikuwa na oga ama walipokea kirahisi bila oga wote hiyo mpango wa kukinga udongo wao kwa pamoja kwa hiyo ulizo naweza kusema kama raia hawakuitika kwa rahisi walikuwa nawoga sana walikuwa nasema kukika udongo kwa pamoja hawakubisikia hawa kabisa hawakubisikia uh, kwa rahisi iliomba tufanye juhudi tuweze ku, kuwaimiza kabisa uh, tulipita mulango kwa mulango hata tukapitia kuwasultani ao wa nyumba kumi au wahef de village tunaita ao njo walitusaidia kurahisisha hiyo kazi manaake walifanya walipita mulango kwa mulango kwa kuweza kuonyesha avantage tunaita kuluga kimombo ama faida kuonyesha faida ya kukinga udongo eh, kwapamoja kuna faida nyingi ya kukinga udongo kwapamoja kwani eh, pesa nakwa kwanza kidogo unajua kwaleo kupata vikartasi vya kukinga udongo ni, ni pesa nyingi alor mukajhunga pamoja na pesa inakuwa kidogo kila mtu anatia kidogo kidogo na mnapata hiyo kartasi kwa rahisi njeo ile tulifanya manake tulitumikisha hao wasultani wakatusaidia kufanya sansibilization na tukaweza kufikia kwa ileyo lengo nini ambayo inaweza kupatia sifa inaweza kuacha unakuwa fier kisha kutekeleza hiyo kazi nayo mpango farme uh kwa siku ya leo na kuwa na raha kabisa kuona udongo nyingi imeweza kupata vikartasi hapo mbele niliweza kusema vilima fulani fulani kwenye tulianzia bugusa rugamba mbugani kakondo pale rubare hata ukafika kule wakaji watafanya temwanyaje nzuri sana wanasema uh, t- kwa leo tuna vikartasi vyetu hatuogope tena kama udongo wetu napasha kukuliwa inapashwa kunyanganyiwa leo wanasema t- bote wanasema wanakuwa wana wanakuwa na raha kuona wameisha kupata vikartasi tuna uhakika ya kama hiyo kazi tumeifanya kabisa mzuri kwani ilikuwa lazima ya wakaaji eh? ilikuwa ni besoin kama vile tunazoea tuna kusema ya kimombo muradi inaisha lakini wakaaji wa fasi nyingine walikuwa wanaomba twende pia kuwafanyizia hivo hivyo kama vile wakaaji wa binza wakaaji wa busanza lakini mradi farme haikukua huko kwamaoni yenu mnazani kwamba uh, shida ambazo mradi ilikuwa imepangilia je zilimalizika miaka inne hizi ambazo mradi imetekelezwab unajua mpasha habari shida hziwezi kumalizika lakini muradi farme ilifanya imeweza kufanya yenye iliweza nzuri. kabisa tuna uhakika kama ni kwa njia nzuri kwani ukafika uh, kwa wakaaji watakwambia wana nzuri sana za muradi farme wangependa ibakie sasa unajua kila muradi inakuwa na mwanzo nakuwa na mwisho kwa uhakika hatuwezi uh, kumaliza shida zotein tumewezauleta ku, chango wetu natukaweza kupunguzasi uh, kw wale wenewauzengineliauekufkinapouongo ku, wa uu roshe na unazani kama raia kwa ukweli wameweza ukubali kuielewa na wataweza kuikamata kama mfano nzuri ambayo itasaidia siku za usoni mizozo ambayo ilionekana kwenye hiyo manafasi haiwezi kurudia mara upya kabisa nina uhakika kwani kukinga udongo kwa pamoja ina faida zimoja zimoja za mingi kabisa kwa wakati tuliweza kufanya hiyo tunaita programu ya kukinga udongo kwa pamoja uh, tulifanya kitu wanaita sharte sharte ni makubaliano wakaji wanaikala wanasema uh, tunakinga pamoja wa udongo lakini mwenyewe anataka kuhuzisha sehemu yake anaweza kufanya hivi hivyo wawote wanaikala wanakubaliana na wana wanawana wanatia sahii uh, wanakubaliana kama enenda kuhuzisha asiweze kuzuiliwa anapasha kuhuzisha anatoka anaenda sasa hiyo nayo na tunauhakika kabisa kama itaweza kusaidia kumizozo ingine ingine kwani kila mtu anajua vipimo vya fasi yake ya udongo yake kwenyewe anapatikana anajua wajirani na kama kunakua mzozo wao wenyewe wanapashwa washahidi don wajirani na wanashuhudia na apo mizozoitapunguka kaiskwa upande wa ofisi ya usultani wa bwisha wanapongeza mpango farme kwani ulisaidia kuanzisha idara maalum ya ukingo wa udongo ama amakadase foncier coutumier itakayo endele kusaidia katika ukingo wa udongo wa kijamii ama terre de comunaut locale jean-baptiste katoure bendeze mwami wa usultani wa bwisha anaeleza hapa akitafsiriwa nayeee e Nous sommes dans un processus de réforme. katika mpango wa ugeuzi wa udongo na ni ndani ya mpango huu ndipo mlionekana mambo mengi ila muda wa miaka nne ya mradi farme ilionekana kuwa na faida mingi kama vile kuwekwa kwa ofisi ya usultani inayohusika na mambo ya udongo na kuendelesha mpango wa ukingo ya udongo asili asilindiyo mradi waweza kuwa na shaba mbele itekelezwe lakini yote haitimilike kama vile ilipangiliwa ni kwa mfano mpango wa ukingo wa pamoja wa udongo ambayo ilionekana na shida kwenye usultani wa na ileta mabisharo mengi ikaacha hapo haifaulu ila nashukuru na wafanyakazi wa, wa farme waliochangia ili kuwekwe ofisi ya usultani wa bwiha inaohusika na mambo ya udongo kwa ukingo wa udongo paruusga parugamba na kwa kutatua mizozo nami binafsi ni kuchelekeza mahali zimoja mahali ambapo sunbuisho ilionekana zaidi ya hiyo jamii ya kiraia tarafani ruchuru nayo pia inapongeza kazi ya mpango farme hususan katika utatuzi wa mizozo ya udongo kati ya wakaaji lakini kulikuwa shida ndogo iliyotokana na kutoelewa kwa urahisi mfumo mpya wa ukingo wa udongo wa pamoja jean claude bambanze ni msimamizi wa jamii ya kiraia tarafani ruchuru anena hapa tunafikiri kwamba farme ilifanya kazi kubwa ikafanya kazi nzuri ambayo tumeiona ndani ya tarafa la ruchuru katika zishefri ya bush ambako walitumika kuna kazi kueli ambazo zinaonekana ila kunakua pia mashida mbalimbali ambazo zimeonekana ambazo raia haikuweza kuelewa ni kama vile mapoga ya maa oetive yakutafuta kufanya makazi uh, pamoja na watu wote uh, kupatia vikartasi ya mashamba kwa watu wengi kwetu si haikuonekana vizuri na unakumbuka kwamba raia iliweza kuleta fuju hata nyingi sana na hiyo n ilikuwa mzozo ambao liweza kupatikana na kweli walifika eh, wameenda bila kumaliza kazi sababu kuna kazi zingine ambaz zimepangwa maoa ufanyika lakini hazikuweza kufanyika na hiyo kwetu tunaamini pengine wambao takuawataweza kufanya hiyo kazi eh, lakini gnal kazi imefanyika na tunawashukuru washukuru kwazi ambao waliofanya kabisa katika shefuri yetu ya bwsha mradi huu farme uliweza kusaidia kwa kwakumaia mzoz ya udongo zaidi kwa hapa kuprograme kumwisho ndio aliweza kufanya kazi pamoja na for ambao lisaidia kumaliza mtoto kwa mfano wa wakaaji uh, wambugani wa na, na plantation de lataiydeaal kwamfano kunakuwa mzozo um, ambao ulikuwa unatekelezwa ngambo za kagara na mahali pengine na hii yote ilisaidia kwajili y kuaa mzozo akatikati wa, wa, wa, wakaaji na wale wa wae ambao wako ndani ya eneo kama vile shirika la raia tulikuwa tukiwa konsulte wakati wote kwenda pamoja nao kuwasinikiza kwenye materen mbalimbali juu ya kutatua mizozo mbalimbali mbali ya, ya udongo kazi iko kubwa ce vre kazi imefanyika lakini uh, inabidi kuwekweibiri ya makomite ya suivi na kuasure ya perenization ya hii makazi ambayo imefanyika hiyo ni kitu kwa sababu unajua raia anaweza kusahau kwa haraka lakini wakati proje naisha hivi inabidi kuwe watu fulani ambao watawekwa pale kwajili ya kusindikiza na kuendelea kukagua na kusisimua raia ili waweke kimatendo yale ambao wamejifunza kupitia mradi farma na utekelezaji wa mpango farme tarafani ruchuru na masisi ilikuwa ya mwanzo tu ama etape experimental lakini mafanikio ya mpango huo yanaweza faidia pia wakaaji wa maeneo mengine katika jimbo ya kivu ya kaskazini na hata maeneo mengine ya nshi ya drc hivyo ndivyo ahisi paluku lwalea mfanyakazi wa shirika adpdh iliyotumika sambamba na farme katika ukingo wa udongo na kwanza tulimuuliza namna gani mafanikio ya mpango farme yanaweza faidia maeneo mengine ya jimbo ya kivu ya kaskazini naye alikuwa na haya ya kunena kwa kweli sisi shirika la adpdh tuliweza kutumika sa partenere de mise aneuvre wa programe farme tangu mwaka waefu 21 kenda e09 mpaka ayi 2021 jui 021 tulikuwa tukishirikiana eh, na wandugu wa mersi corps kwa kuweza kueksekite kazi fulanifulani fulani za hii mpango farme na kwa kisi tuliweza kuona vile ile kazi ambazo tulifanya uh, tuliona kama zile kabisa iko eksperiensi ambayo inaweza kufanyika katika, katika mtaa zengine hasa na katika mausultani wengine na hata magrupe mazengine sababu hatukuwa ndani ya sheferii yote ya yabwisha tuliweza kuwa ndani ya migini fulani fulani migini eh, ni ya kidogo paapo na etandi yabwisha lakini mradi farme iliweza kusisimua ha, kuonyesha watu faida ya kukinga udongo kupitia mafundisho muradi farme alifaa mafundisho mengi kusudi watu waweze kuelewa ya kwamba wanaweza kinga udongo kupitia Uh, kupitia cheti cha asili yaani t kutmie sababu watu wengi walikuwa walikuwanachoa kama ni kupitia administaioire kuleta ile ni ile ambayo inaweza kukinga udongo na inakuwa na uzito na pia msheria yetu inaonyesha kama udongo una aina mbili kuna ile udongo ambao ni udongo unastahili kuwa na, na cheti cha kutoka kwenye servisi ya administraion focier na kunakuwa udongo ambao unakuwa wa asili ambao unastahili kukingwa na mwami na ile kabisa iliweza ku, uh, tuweza kuonyesha watu ile utofauti ya udongo na watu wakiweza kusikia na pato ya watu inakuwa adapte kuile ya kukinga udongo kupitia uh, kupitia cheti cha kutoka kwa mwami kila kijiji kinakuwa na watu ambao tunaita npd ambao wamesikia zaidi sana na wataendelea kuwa nashindikiza wale wakaahi wadogo kwa kuweza kukinga udongo yao na katika vole ingine ya kushindikiza watu kusudi waweze kupata kwa kulima tuliweza kufanya mafundisho kwa vikundi namna eh, gani wanaweza kufikia wale ambao wanakuwa na shamba bambi ambao tunaita wagra consessionaire tuwafundisha mafundisho kuhusu negociacion ma wanaweza kuwa na negosie shamba na tunahakikisha kama ile mafundisho ambayo wamekwisha kuwa nayo itaweza kuwasaidia kusudi waendeleshe na katika kijiji kila kijiji mahali tulikuwa tukitumikia tumetia ndani ya ile npd komisio ya kushindikiza wakaaji kusudi waweze kupata udongo kwa kulima na tunaweza jua shida gani ambazo mlikutana nazo wakati ambapo mlishiriki kwa kuimiza watu kupitia mpango farme uh, shida zinakwaka mingi katika kazi na m, kuhusu kabisabisa mpango uh, kwenye tere tulikutana shida ya kutokuelewa kutokwelewa watu walikuwa na ile tm ambayo watu walikuwa nayo ya kuonyesha kama wakati anakuwa kwenye udongo anajua watate yake walikuwa pale na mpaka leo wako pale jiu ya nini akuwe na kartasi ilikuwa kabisa shida kuweza kuwasikilisha shida ingine iko shida ya, ya sheria yetu sababu sheria yetu inakuwa na maabgit ma fulani fulani haionyeshe mzuri, mzuri ile mpango ya kuweza kukinga udongo na, na mwami ha, kuna article, eh, ilikuwa katika sheria inasema kama ilingojewa kukue ordonanse presidenciel ambayo ingepashwa ku, kuonyesha namna gani matere de communaté locale zetakinga naile ordonase haiyakuwaka hivi ile ilikuwa kabisa uh, gumu watu kuweza kusikia kusema uh, anaweza kinga udongo wake kupitia cheti cha kutoka kwa namna gani mwamihizo shida, uh, shida tulizikonturnee uh, kwa kuleta pia uh, sheria ambazo ni sheria zengine ambazo zinausu udongoa ya nor ambayo inaonyesha e, mahusiano kati ya walimaji na kati ya wa, wale ambao wanakuwa wana na mashamba pia na, na o, viongozi vya asili ile she, ile edi provinsial iliweza kuonyesha kama mwami anaweza kuwa na mamlaka ya kukinga udongo na tuliweza kuonyesha sheria ambayo inasema ju ya stati yavashefu ambayo inaonyesha kwa kipenge yake ya 1 ya kama mwami ndiye ambaye anaweza kukinga udongo wa comminaté local na pia turiweza kusoma sheria ya kuhusu mulimo yenye kwa kipenge yake ya na na na 191819 vinaonesa ile ma budongo ya wakaaj matere de communauté local hazi na lazima ya, kwe, ya kusema iweze kuwa na sertificat darregistrema ikikuwa na ile karatasi ya mwami inatosha ile masheria zingine zingine ziliweza kutusaidia kuweza kusikilisha watu juu waweze kusikia kama mwami naye anaweza kukinga udongo sisi kama kikundi cha nyumbani hatutaachea pale sababu tume hatuna tena uh, apu ama mfadhili yamekata uhusiano na sisi metutaendelesha mafundisho yetu katika migini na pia sheferi yetu yabwisha imesha kuwa na kapasite ambayo inaweza kuendelesha zile kazi bila hata farme sababu saafme aliwezakuwadote na materiel na formasio wako deja nayo peke wanaweza kufanya ile kartografi katika migini fulanifulani kunakuwa unauhta sababu ni wale wakaa ambao wanakuwa na nabezwe na ni wao ambao wanaomba udongo wau ukingwe Ni hapo ndipo nanga kipindi hiki maoni yako maoni yako ni kipindi kinacholetwa kwenu na shirika la benevolense ya grand lak kwa ushirikiano na redio yako kipindi hiki kiliandaliwa katika mpango farme ulioendeshwa tarafani ruchuru na masisi jimboni kivu ya kaskazini katika kipindi hiki tulizungumuzia nini mafanyikio ya mpango farme katika usultani wa bwisha mbali na wakaaji wa kijiji cha bwironde mkoani bukoma katika kipindi hiki muliwasikiliza bwana jean dedie bamporiki mfanyakazi wa shirika mersikor aliyetuzungumuzia kuhusu mafanikio ya mpango farme jean-batiste kature bendeze mwami wa usultani wa bwisha aliyegusia umuhimu wa mpango huu katika ukingo wa udongo ikiwa ni pamoja na kuundwa kwa kadastre fonsier kutimie jean claude bambanze upande wake msimamizi wa jamii ya kiraia ya ruchuru aliyezungumuzia umuhimu wa mpango huo katika utatuzi wa mizozo ya udongo na pia paluku lwa aliyegusia namna gani kutumia mafanikio ya mpango huu farme katika maeneo mengine ya jimbo posten tawite na egenerwanze ndio wamekuandalia kipindi hiki maoni yako asante kwa kukisikiliza tukutane tena katika vipindi vyengine