munakuwa wengi mukifata kipindi tukaye pamoja kinachotolewa kwako kulingana na programe mediapole dialogue inaotumika katika inji ya rwanda burundi pia drc kipindi hiki kimetolewa na shirika benevoles ya graslac ni muda sasa ya kuzungumzia shida zinazonyanyasa amani katika maeneo ya maziwa kubwa yani region de graslac kipindi tukaepamoja kimeandaliwa na benevolesia na maredio tunazoshirikiana nazo kwenye majimbo la ituri kivu la kusini pia kivu la kaskazini kimeandaliwa pia na mpango mpya espert yani mlepour la pix e la sri de abdmcratie du congo leo tukaepamoja inatupeleka mjin bunia kuongelea kwa nini ni ya maana kuzuia rushwa na namna gani kukata njia zinazorahisisha rushwa yaani orupion kwa lugha ya kifarasa kwenye mashirika nyingi rushwa ama korupsion si mapya nchini congo kwa kuendelesha somo letu la leo tutajiuliza maswali nyingi sawa vile gani kuelewesha raia gisi rushwa inagusa watu wote kwa njia mbalimbali mbali. namna gani kuelewesha raia gisi rushwa inakuwa na matokeo mbaya namna gani kuonesha raia na shirika kukataa rushwa namna gani kulaumu rushwa na ulizo ya mwisho itakuwa namna gani ganilis na mashirika za haki zinaishi ndani ya rushwa hizo ulizo zote zitapewa majibu ndani ya kipindi hiki kwa kuongelea hayo tunapokea kiongozi la shirika la raia la jimbo la ituri yeyeni bwana die done losa tunapokea kiongozi la shirika usika na ukingo la ruswa yaani la coalition des ong congolaise de la lute contre la corruption e la bonne gouvernance likoko kwa kifupi tunapokea pia talam ya programme espert amjambo ya karibu kwa walikwa wetu kipindi hiki kimeandaliwa mjin bunia kupitia radio kandibe kwenye microfone ni mimi b sharli omba lo hahe mkono moja haupike ngoma tuishipa moja kwa moja tusitengane tuziepuke mizosanza ukabila ukishi moja usalama mdogo utakomeshwa umoja dojanzo ya maendere tusifwatewana utakati ubakwane kwa wale wanashirikiana nasi kwenye kipindi hiki tunajulisha kwamba kwenye kipindi hiki tunajiuliza swali kwa nini ni maana kuzuia rushwa na namna gani kukata njia zinazorahisisha rushwa kwenye mashirika nyingi kwa wale wanaoungana nasi kwenye kipindi hiki tunajulisha kwamba kwa leo tunajiuliza swali kuhusu namna gani ni maana kuzuia rushwa yaani orpion kwa lugha ya kifaransa na namna gani kukata njia zinazorahisisha rushwa kwenye mashirika nyingi mbele tuendelee na kipindi hiki tunawaomba mfate kwanja ushuhuda hii ya uanga ya rushwa yaani korupsion namna gani kukomesha rushwa yaani korupsion kwa lugha ya kifarasa tunaweza kujua kama huyo umekuwa mwanga ya rushwa yani korupion hapa ajimboni turi eh, nafurahia sana wakati limesikia nyinyi wa ariri kuzungumuza kwa ajili ya rushwa e, ni hebu kujua ya kwamba hapa kongo rushwa ndio imekuwa kama kitu watu wengi wametumizia na ndio sababu mimi mwenyewe ama mimi binafsi nimekuwa mtu ambaye ameshikwa na shida hiyo ya ya rushwa kwa sababu gani unajua sisi aa, ni vijana ambao tunasimama tukiweza kupandisha sauti hivi ifikie viongozi pali popote mawakati um, umeongea mambo viongozi wanayofanya kwao haiwafurahishe na wakati wanaona haiwafurahishi wanafikiria ya kwamba njia iliyo nzuri ama njia iliyo rahisi ni ile njia ya kuweza kutumizia kwa kuleta rushwa hivi kwa kunyamazisha yule ambaye anaendelea kuongea maneno niliweza ku muda mrefu waliweza kuwa wakiniita wakiweza kuniambia mambo ya rushwa hivi niache kazi inayoendelea kuyafanya ila kwa msimamo nimekuwa nayo na nia nimekuwa nayo na upendelevu zaidi ya, ya nchi yangu na kuanguka katika, mtego huo. kuanguka katika mtego huo ila rushwa inaomba kabisa kuipiganisha kwani rushwa imeingia kilindini kati ya wakongomani na zaidi hapo kwa ituri uh, mambo ya rushwa yameonekana unasikia watu wengine wanafika kwenye wakipita kwenye mpaka wakiwa na vitu vinavyostahil zaidi na kati ya vitu hil anapenda avuke mpaka hataweza kuheshimu uh, mikataba ya nchi na hapo atawatumizia watu kwa kuwaletea rushwa atawatumizia watu kawaletea rushwa na wengi wengi vile wanaendelea kushutumu jambo hilo kama vile sisi tunaendelea kuishutumu tuna kuishutumuaua kwenye kipindi tukae pamoja na leo tuko namna gani kukomesha rushwa yan korupio kwa lugha ya kifaransa tunaweza kujua siku moja ushakuwa kuwa ama mwanga ya korupion eh, paraporo na korupio kama tunafata kwanja sheria nasema unasema kwanja oponi ni infraio tunakuwa na problemu ngufukuiy yapa yetu batu anapenda corupio sana kupata kazi a lete kitu kdi icomp aoletamtotoako afkle aikue anafnga aiaeaaieieieia awanza aaamare ee ya baen na mpsibatu baike ba, eh, ba, ba ba, ba ja, mzuri Yao, jambo dada tunakuwa kwenye kipindi tukae pamoja na leo tunaongelea opio namna gani kukomesha hayoushaka kuwa ictime yaoupio siku moyandiyo dada maneno yaopioninakuwa hatari sana nchiyetu nakuwa na kwa kupata kazi sasasi wasichana unaenda kubirua dema, unaleta demande yako ava demande yako anakulomba kwa mwili yako mbele hivi akuitike utumike kazi inchi yetu iko na shida sana v mtu apate kazi ikona kulomba adekushe naweye make nchi yetu haina ukweli haina hai, abatu habako najisekt ndani ya ile kazi yetu, yetu kunafaa bakubwa batufungule macho na baangalie maneno mzuri iko inaomba tu vijana wao wa wengi kama vile sisi ambayo wameweza kupinga mambo ya rushwa ambayo wanaweza kushutumu mambo kama vile ya rushwa ambayo wanaweza kusimama na kuweza kusema ama kunena wakati wameona rushwa inaomba mambo yale tu vijana wao wengi kama vile sisi ambao wanasimama makati vijana kama sisi wanakuwa wengi makati kama watu wanakuwa wengi ambao wanapiganisha rushwa tuna imani ya kwamba yanaweza kuishi ila inaomba vile ikuwe na roho nzuri ya viongozi ya, ya mjini kama viongozi wanaweza kuingia na roho ya kujua kwamba maendeleo ya nchi ndio wanapashwa kutia mbele hapo tumaini yanaweza kuwa uh, lakini kwa zaidi ni kuomba sana kuweza kubadilisha uh, kubadilisha viongozi fulani fulani ambao wamekisha kuzoea mambo kama yale na kuweza kutia uh, mambo ya sheria kuheshimisha vile sheria inaomba sheria wakati nasimama na kushutumu hata sheria nayo vile isiangua katika rushwa kwa sababu watu wengine tunasikia wanaweza kufanya rushwa wakiwa watu ya sheria uh, sheria ikikua tu ya haki na ikisimama vizuri tuna imani ya kwamba rushwa inaweza kuisha mlikuwa mkiwasikiliza waanga ya rushwa wakijitetea kwenye micron yetu tuliowasiliana nao kwenye mtaaya aru jugu mahagi pia irumu tumeweza kuhesabu rushwa yaani corupion kuwa moja ya chanjo ambayo inasababisha ukosefu ya usalama kwenye mitaa hizo jambo denis dalanga jambo sana na jambo na kwa wasikilizaji wote ya redio wenu leo unakuwa mwalikwa wetu kwa kipindi tukae pamoja na leo tunaongelea kuhusu namna gani kukomesha rushwa yaani corupsion wewona kuwwa kiongozi alikoko shirika ambao mnayopiganisha rushwa kwenye nje ya congo na jimboni turi tunaweza kujua rushwa ni nini au corruption ni nini tunaweza kusema uh, rushwa au corruption ni kukubali kulipwa au kusaidiwa dune maniere tatau dunoutre kwa kufanya kazi moja au kwa kukataa kufanya kazi ngeli unafanya kazi inausu upate 0 alakini unaomba uh, kwa kufanya kazi yako vakupatie 20 dollar. au ivi nipate dra yangu a ee unanirusha tena nikupatie makuta aloske leta kongolei inaweza kukulipa alakini unanilomba makuta ni ili nipati droa yangu na pale tunaita nirushwa au uh, orupio alakini kwa ngambo zingine tunaweza pia kusema coruption ni mtu kukataa vile kazi mapashwa yake kwa kutimiza kwa kuwa petetre hatuko naye elinye moya hatuko tribu moya hatuko mkominauté moya anakatala kunisaidia pour des raisons elkone ndio maana tunaita corruption uh, na hiyo rushwa inakuwa na shida gani kwa raia rushwa ina haribu muchi rushwa inaharibu haribu inaharibu ina, ina developement ya mugini inaleta rushwa nae inaleta kisirani kwa population pasqe mwingine anaweza kustahili kazi par paepe kuong qelcon me pase hana makuta ya kujiingiza kule banamkatala wanakamata mutu mwingine ule mutu alikataliwa anaweza kukua na kisirani anaweza hata kuchukua kuchukua hata silaha kwaku vdi madr zake rushwa inakuwa ikihukumiwa na shirika yetu ya nji ndio na ni shurti ya guvernement yetu na utaweza kusema hata ni maresponsabilite ya guvernement kupiganisha rushwa na guvernement haitaweza kupiganisha, kupiganisha rushwa kama hawakuakompanyiao na, na sheria sheria iko na inakataza mutu kufanya corupcion ndio maana unaona meme kuna kuwa maonge zenye zinakubaliwa na leta kongole kwa kuakompanye guverneme yetu ili kupiganisha rushwa na rushwa kuimaliza vizuri sana inabidi kuhukumu mutu yoyote anaweza kufanya ile rushwa na shirika likoko inaendelea kufanya nini kwa kukomesha rusha ya kwanza unajua sisi watu wa, wa kokoliko ni kusema kokoliko ni kusema coalition congolaise kilite contre la corruption sisi hatuna uh, mamulaka ya kufunga mutu sisi hatuna mamulaka ya kukondane tunakuwa na mamulaka ya kusone ku ku alerte maanake tukaona serikali hata wale wanaotumika kwa kazi ya serikali wanatumika vibaya sisi tuna mamlaka na rusha ya kualerte juse upresidence ku ya republike hata kualerte justice parseqe justice haitaweza kufanya kazi kama sisi hatuwasaidie sisi ni kama macho na masikio ya sheria kwa kusaidia ili rushwa iishe sasa ituri hapa mmehesabu ama musharegistre makaa ya coruption inchi inaaribika hapana tuku aituri peke yake nchi inaaribika ninaweza kusema ata kweli ruswa au corrupio inaanja juu sana <laughs> bengine banabema bana mizigo yenye aiko yabo apa ituri makazi ko mingi na tunaleta maalerte sana kukobenye banafanya opio mumasoiéé tti banafanya kumanteprise deleta meme ruswa inaingia meme kunivoya baekole École privée, école publique. Rouge, il y a partout, même mais pour, pour faire, si on peut le dire. Si on peut le dire, si on peut le dire, si on peut le si si tu inivu yote na niko na mapreve zenye ziko na marapo dj ziko ka bakuwa ya mgini vinakuwa vigumu kukomesha rushwa kwa kuwa wengi ya wale waliweza kufunga wale wanafanya rushwa ni hawa hawa njio wanapata rushwa na a ni hawa watu waliweza kusimamishwa na hawa min, tunakuwa na wengine anafika na unaikala kwa ofisi yako unaona mutu anafika anasema mzee gari hii ni yako mambo na hata munamuhukumu hata munaenda naye kwa justice apataweza kumufunga kwa kuwa ule mtu aliweza kumujue par exemple iko na gari panamupa inakuwa vigumu kwa kumaliza rushwa kwa kuwa wale waliweza kufunga na kupourswivre mavision ma ya chef de letat ao ao watu wanakuwa coompu La Corruption, il n'a ba forme mingi sana. Tounesa kama ta forme morale, morale, corruption morale. Par exemple, on a joué à on a joué à kesho, tounesa Par exemple, on a fait une offre de, de, de, de demande, offre d'emploi au tribunal. Par exemple, on a besoin de magistrats. Mais on a joué à moi yana a kou corriger ma ma, ma ma ma test. Mais le soir, on a bébé, on a un bébé Non non, on a anniversaire à mon toto moral ya ou le mut na quoi déjà corrompu na waqat ya tant ya ku corriger il y a ta joa le mut alimpatier na quoi déjà na dette morale et aussi la corruption directement financière express mut na ku ya na na na joa que ku corrompre tout d'abord m'ant exemple est simple il devrait être condamné par exemple comme condamné pour trois ans mais on ya par exemple le juge en on şey a mou dollars et la condamnation il a anguka automatiquement c'est comme ça que on a joué on ça guise ya koufmalise à corruption à ishindi parce que ma forme zikoming il y a même des filles qui peuvent par par rapport qui vont être à copier tatundele ya et hamukuba yakazi na jeep la jeep seulement na na chamba foisi Le deja moralement kazi na e, banakosa banakosa tai sura nao wanateseka sana kiongozi la shirika la raia la ituri jambo tena jambo sana tunakukaribisha leo tena kwenye kipindi yetu tukae pamoja na leo tunaongelea namna gani kupiganisha rushwa kwenye jimbo yetu ya ituri na tunaweza kujua nini ambayo inakuwa chanjo ya rushwa hapa kutu, uh, tunaweza sema ya kwamba rushwa inasababishwa na ukosefu ya kulipa wanaotumika kwa serikali kwa sababu mara mingi pale ndiyo mambo hii inaonekana na vile vile tunaweza fikiri vile ya kwamba ni kutokuazibiwa nayo inaweza kusababisha rushwa shirika la raia linafanya nini kwa kukomesha rushwa jimboni ituri tunaita uh, alipe watu wafanyakazi kama inavyofaa tunashirikisha watu wote wa vijana wamama uh, na viongozi wa ngazi mbalimbali kwa kutafuta usalama wa kutafuta kujua mambo gani yameendelea katika mji na wakati tunawek, wale watu ile kikundi mbalimbali wamekaa pamoja e, inasaidia raia kuleta mahitaji yake fulani fulani kwa waongozi na kuonesha namna gani waongozi wamefanya kama ni kwa faida yao kazi yetu ni kutetea raia ni kusema kwa niaba ya raia kusudi wale wanaoongoza waongoze vizuri tunaonesha kama raia wana- wanafurahi ama hapana na, na kazi mbalimbali waongozi wamefanya inapitika wakati tunaingia kwa makusanyiko fulani fulani na waongozi na hii program ili kuja kutupatia bahati ya kukutana na waongozi karibu kila mara kwa sababu wakati waongozi wanatafuta kufanya shauri ikiwa kwa wasulutani ya kijiji ama wahef kutimie na wale waongozi wa teritoire na ya provense wakati wanahitaji kufanya shauri fulani fulani wanatuita na ni wakati ni pale ndio tunaleta e, yale tunaona ilikuwa mzuri ama mabaya na wakati tunafika kwa ile reunion ama makusanyo tunasaidia waongozi kwa sababu kuko mambo mengine yanaweza kupitika pasipo wao kujua hivi tunawapatia tuna haja ama mahitaji ya raia kusudi waweze kuleta majibu ya kwanja ku, kupitia hii pogr ni kuweka raia ama shirika la raia pamoja na et pamoja na waongozi kwa ngazi mbalimbali na hata kwa nivu, kwa sehemu ya kijiji kunakuwa um, shirika la raia wanaikaa na washefu na waongozi wa kijiji hii ni faida ya kwanja yenye tumeona kupitia ile ileo kwa sababu mbalimbali mbali na ile raia shirika la raia ilikuwa naikala mbali na serikali walikuwa mbali wanafanya mpango yao wanafanya jinsi wanavyotaka kufuatana na ile kuikala pamoja inaleta heshima yenyewe shirika la raia hawakuwa naye jana inawapa sehemu ama inawapa majuku, majukumu ya kuongea na kuleta mara moja magumu fulani fulani yenye inakuwa katika kijiji njoo yenye tunaona kama faida na ile wakati tunaikaa pamoja na serikali na wa viongozi kwa ngazi mbalimbali tunapata vile majibu fulani fulani kama uh, tunaleta magumu tuko nazo zingine zimepata majibu pale pale hatuwezi kusema ya kama wakati tunaongea nao hakuna majibu yenyewe wanaletaka ni kweli haiko majibu kwa magumu yote tuko nayo lakini mara mengine e, yenyewe inaweza pata suluhisho kwa ule ukiongozi tuko karibu tuko naye mara mingi tumepata lakini kama majibu zingine haziwezi kuletewa mara moja ni kwa sababu naye ana inabidi alete maitno haya yote kwa waongozi wa ngazi za juu kuliko yeye na pale kupata majibu inaomba wakati kidogo lakini wakati tunakutana na mwenye iko na mamlaka kwa kuleta suluhisho kwa mambo fulani wanaifanya ndio vita tunapigana kila siku na ni maulizo ya raia kwa kila siku kusudi tupate usalama na mwenye, kila mtu ambaye atapatikana amefanya amekula rushwa azibiwe vikali na sheria ya serikali hii ndio namna ya kukomesha rushwa na vile vile tunaendelea kufanya kusudi watu wa wabadilishe mafikiri kwa sababu wengine wanakula rushwa ni wenye wanakuwa hata na pesa nyingi maanake lazima vilevile tubadilishe mafikiri na kitu gani ya kufanya ili kukomesha rushwa zaidi nafikiri ni kutokulipa watu kwa kazi ni kutokuazibishwa wakati mtu amefanya makosa wakati mtu amekula rushwa kama serikali imefanya kazi kama sheria wametumiwa wame kama inavyofaa rushwa haiwezi kuendelea bwana kiongozi raia kujua kama rushwa inafanyika vile hapa jimboni ituri rushwa iko nyingi sana hapa hata inaacha kesi ya serikali haina pesa gmet wanalia hakuna pesa hakuna pesa lakini tukiona magari zinapita kwa kwa duan wanalipa magari zinapita kwa custom, wanalipa lakini hii pesa haizingie kwa e kwa sababu ni watu fulani fulani wenyewe wanatumika kwa kazi za serikali wanapatana na wengine kusudi waibe kwa sababu rushwa ni kuiba wanapatana kuiba serikali njo yenyew tunaweza kusema eh, kama anataka kurudisha kuweka haki ya kuheshimisha haki ya binadamu ni kulipa kwanja mwenyee kunamtumikisha kisha mweyanavaa makosa unamuleta mu, mu, mbele ya mahakama na um, unawaza tunaweza kuishi siku moja jimoniituri bila rushwa ndiyo inawezekana serikali akamate mpango mzuri inatokana na nini kuwa vigumu kukomesha rushwa kwa sababu inakuwa kwa ngazi za juu rushwa haiko tu hapa kwa ituri rushwa inakamata sehemu zote za za, za ichi hata kwa serikali kwa ngazi za juu watu wanakula rushwa na hii ndio inaacha kukomeshwa inakuwa nguvu kwa sababu ni watu wengi wanaingia nani lakini kama kibaba ya taifa kiongozi akiamua hata leo haiwezi kupata tena siku nyingi na mkono moja haupike ngoma tuishi pa moja, kwa moja tusitengane tuziepuke mizosanza ukambila tukishi moja usalama mdogo utakomeshwa umoja dojanzo ya maenderea tuzifwatewana utakatuubakwae mwisho ya kipindi hiki kwa kumaliza asociation yenu mm -hmm. kokoliko inakuwa na mamekanisme juu ya kukomesha rushwa juu ya kudekuraje ile jie tunakuwa na mekanisme mingi sana kwa kukomesha na tuna tunamshukuru chef de letat kwa kuwa anatupatia mkono ili tumalize ile magonjwa nguvu sana na kongo mekanisme ya kwanza ni kusone alerte Alerte tout cas on a ma les sonner alerte cou sous les passeports et ni à 90 99 dollars mais on balis quoi banai banabani chabé jusqu'à 150 180 dollars tous les sonner alerte et tous les décourager tout nas sonner tout, na tout na décourager et maintenant bah la chouche n'a quoi normal tout qu'on a mécanisme ingini ya si tuna leta plainte tuna plaindre contre oule muto ana fagna corruption na tu na poursuivre jugement namna na gani na inapitiwa ya tatu mekanisme mingini na kama mutu anafungwa tunafatilia mpaka kwa prison kuverifie kama angali na périge bapene yake na ilenji yoy nakuama mekanisme kidogo tunatumizia ili corruption au rushwa ipime kumalizika na tunashukuru mukuwa mugini yetu anatusaidia sana na anatupatia nguvu hii kazi iendelee mbele ni dalanga tunajulisha tena kwamba tulikuwa kwenye kipindi tukae pamoja na tulikuwa tukiongelea kuhusu namna gani kukomesha rushwa aksanti kwa majibu kwa ulizozetu tunashukuru na bwana mungu awabariki tunashirikisha watu wote wa vijana wamama Uh, na viongozi wa ngazi mbalimbali kwa kutafuta usalama kwa kutafuta kujua mambo gani yameendelea katika mji na wakati tunawek, wale watu ile kikundi mbalimbali wamekaa pamoja eh, inasaidia raia kuleta mahitaji yake fulani fulani kwa waongozi na kuonesha namna gani waongozi wamefanya kama ni kwa faida yao kazi yetu ni kutetea raia ni kusema kwa niaba ya raia kusudi wale wanaoongoza waongoze vizuri tunaonesha kama raia wana wanafurahi ama hapana na, na kazi mbalimbali waongozi wamefanya inapitika wakati tunaingia kwa makusanyiko fulani fulani na waongozi na hii hiipog ilikuja kutupatia bahati ya kukutana na waongozi karibu kila mara kwa sababu wakati waongozi wanatafuta kufanya shauri ikiwa kwa wasulutani ya kijiji ama wahef kutimie na wale waongozi wa wateritoare na ya provence wakati wanahitaji kufanya shauri fulani fulani wanatuita na ni wakati ni pale ndio tunaleta e, yale tunaona ilikuwa mzuri ama mabaya na wakati tunafika kwa ile reunion ama makusanyo tunasaidia waongozi kwa sababu kuko mambo mengine yanaweza kupitika pasipo wao kujua hivi tunawwapatia tuna haja ama mahitaji ya raia kusudi waweze kuleta majibu ya kwanja ku, kupitia hii og ni kuweka raia ama shirika la raia pamoja na government. pamoja na waongozi kwa ngazi mbalimbali na hata kwa nivea, kwa sehemu ya kijiji kunakuwa um, shirika la raia wanaikaa na washefu na waongozi wa kijiji hii ni faida ya kwanza yenye tumeona kupitia ile proje kwa sababu mbalimbali mbali na ile raia al, shirika la raia ilikuwa naikala mbali na serikali walikuwa mbali wanafanya mpango yao wanafanya jinsi wanavyotaka kufuatana na ile kuikala pamoja inaleta heshima yenyewe shirika la raia hawakuwa naye jana inawapa sehemu ama nawapa majuku, majukumu ya kuongea na kuleta mara moja magumu fulani fulani yenye inakuwa katika kijiji njo yenye tunaona kama faida na ile wakati tunaikaa pamoja na serikali na viongozi kwa ngazi mbalimbali tunapata vile majibu fulani fulani kama uh, tunaleta magumu tuko nazo zingine zimepata majibu pale pale hatuwezi kusema ya kama wakati tunaongea nao hakuna majibu yenyewe wanaletaka ni kweli haiko majibu kwa magumu yote tuko nayo lakini mara mengine e, yenyewe inaweza pata suluhisho kwa ule ukiongozi tuko karibu tuko naye mara mingi tumepata lakini kama majibu zingine haziwezi kuletewa mara moja ni kwa sababu naye kwa kwa, ana, inabidi alete mano haya yote kwa waongozi wa ngazi za juu kuliko yeye na pale kupata majibu inaomba wakati kidogo lakini wakati tunakutana na mwenye iko na mamlaka kwa kuleta suluhisho kwa mambo fulani wanaifanya ndio vita tunapigana kila siku na ni maulizo ya raia kwa kila siku kusudi tupate usalama na mwenye, kila mtu ambaye atapatikana amefanya amekula rushwa azibiwe vikali na sheria ya serikali hii ndio namna ya kukomesha rushwa na vile vile tunaendelea kufanya kusudi watu wabadilishe wa mafikiri kwa sababu wengine wanakula rushwa ni wenye wanakuwa hata na pesa nyingi manake lazima vile vile tubadilishe mafikiri na kitu gani inabaki ya kufanya ili kukomesha rushwa zaidi nafikiri ni kutokulipa watu kwa kazi ni kutokuazibishwa wakati mtu amefanya makosa wakati mtu amekula rushwa kama sh- serikali imefanya kazi kama sheria wametumiwa wame kama inavyofaa rushwa haiwezi kuendelea Bona kiongozi raia tunaweza kujua kama rushwa inafanyika vile hapa jimboni ituri. ndiyo rushwa iko nyingi sana hapa hata inaacha kesi ya serikali haina pesa ge wanalia hakuna pesa hakuna pesa lakini tukiona magari zinapita kwa a wanalipa magari zinapita kwat wanalipa lakini hii pesa haizingie kwa government kwa sababu ni watu fulani fulani wenyewe wanatumika kwa kazi za serikali wanapatana na wengine kusudi waibe kwa sababu rushwa ni kuiba wanapatana kuiba serikali njo yenye tunaweza kusema eh, kama gment anataka kurudisha kuweka haki ya kuheshimisha haki ya binadamu ni kulipa kwanja mwenye kunamtumikisha kisha mwenye anavaa makosa unamuleta mbele ya mahakama na um, unawaza tunaweza kuishi siku moja jimonituri bila rushwa ndiyo inawezekana serikali akamate mpango mzuri unaweza inatokana na nini kuwa vigumu kukomesha rushwa kwa sababu inakuwa kwa ngazi za juu rushwa haiko tu hapa kwa ituri rushwa inakamata sehemu zote za za za ichi hata kwa serikali kwa ngazi za juu watu wanakula rushwa na hii ndio inaacha kukomeshwa inakua nguvu sababu ni watu wengi wanaingia ndani lakini kama baba ya taifa kiongozi akiamua hata leo aiwezi kupata tena siku nyingi na rushwa imekomeshwa na namna gani tunaweza kufikia mabadiliko kuishi bila rushwa sheri serikali tu ndio na rai njomwenyenaserikali ya congo peke yake anaweza kutusaidia kusudi ili mambo ikomeshe kunakuwa na kwa, ujumbe kwa wale ambao wanakuwa wamefanya hiyo rushwa yorpio yani kwa lugha ya kifaransa na wakubwa wengine wanakuwa na rahisisha rushwa kwenye jimbo la ituri hata kwenye congo ji kwa raia yote tunaweza kusema wakuwe wenyewe wanapenda ichi zao kwa sababu ukipenda ichi yako hauwezi kuingia ndani ya mambo kama haya kwa sababu unaharibisha ichi yako mwenyewe na kwa sheria tunasi kwa, ser, kwa sheria, wanasheria wafanye kazi kama inavyostahili wahukumu kila neno sawasawa sheria inapanga na gmeti ajue kufuatilia kila jambo na ajue kuweka kwa nafasi haki ya kila mtu asante tena bwana kiongozi wa raia ya ituri tunakushukuru basi kwa kujibu kwa maulizo yetu kwenye kipindi hiki tukae pamoja ni mimi ndiyo nakushukuru aksan yes, wasikilizaji wapenzi tunajulisha kwamba kipindi hiki kinaendelea na tunakuwa na mtaalamu ya pogamesper ndani ya kipindi hiki bwana kris kikwa ya jambo mm, jambo sana tunaongelea leo namna gani tunaweza kukomesha rushwa yani korupio kwa lugha ya kifaransa mpango esper inakuwa mradi ambayo unatumika zaidi sana ndani ya maneno nayo husu usalama na ndani ya shida ambazo zimetatuliwa na pogame esper unakuwa pia rushwa na unyanyaso barabarani yani traasri tunaweza kujua mpango esper inaandaa kufanya nini kwa ajili ya kukomesha mambo hayo kwenye jimbo ya ituri ituriaksnti mm, mama journaliste ya kwanza nilitafuta kusema ya kwamba eh, sio espere kwa mara moja ini inafanya hiyo kazi lakini esper inatumika na serikali ju kuweza kukomesha mambo fulanifulani enye ya istahili katika societé yetu na tunatumika na polisi jua ahiyo mambo ya trakaseri tunatumika pia lakini na administrater ya teritoire tuna ba apuye tuna tuna wapatia mkono ili waweze kuweza kufanya kazi yao gisi navyofaa nandiomana kni ya apolice e nsemaya kwamba wanaku z na yaneanrin wnakua nnaabarbara maie a olisi inakuwa na kitabu mwa enewe anaita registe dappel poplaio ra ya yote mwenyewe anakua na shida naeza kaita kwashida enewe ikonayo na lapolisi naa okea simu yake na wanasikia enewe anasema wala pinte yake na kama ikokuusu enewe tnasema kunyanyaswa wala traaseri wala ruswa polisi inaenda na kusanktione kunenda kwanza na kufanya ankete na kama inakuta kwamba polisie yule alifanya mumbaya waamwawanamufunga wana wala wanamutransfere kujustice selo gisi wataona kama aliweza kuwa responsable ya hiyo mambo ya kunyanyasa raia tena raiatbauweza kujibu kwa ulizo yetu kwenye kipindi hiki kipindhikakm ni hapo ndipo twafika mwisho ya kipindi hiki tukae pamoja kipindi ambacho kiliyoandaliwa na bnvoleagaa na muungano ya marejio tunazoshirikiana nayo ndani ya yagia le leaoge kwenye kipindi hiki tuliweza tukizungumza kwa nini ni maana ya kuzuia rushwa yani orupion na namna gani kukata njia zinazorahisisha rushwa kwenye mashirika nyingi mliweza mkisikiliza wali awetu tulikuwa na kiongozi ya shirika la raia yeyeni bwana die done losa tulikuwa na ndugu denis dalanga yeyeni kiongozi ya shirika linalo usika na kukinga ruswa yaani la coalition des ong congolaise de la lutte contre la corruption e la bonne gouvernance kokoliko kwa kifupi mliweza mkamsikia pia mtaalam ya mpango espert akijieleza pia kwenye kipindi hiki aksenti kwa wasikilizaji wetu akenti pia kwa walikwa wetu kipindi hiki kimeandaliwa mjin bunia kupitia redio andi na ushirika ya maredio tunazoshirikiana nazo sawavile rirtr nyakunde io smba inaopatikana kwenye mtayaeapatkana wenyekwenyemi kwenye m ilikuwa ni mimi b sharli omba lohahe aksanti kwa wasikilizaji wetu waliotutumia mamesse pia kwa wapasha habari wanaotumika na benevolesi ya jimboni ituri ambao walinisaidia kwa kuandaa kipindi hiki pia kwa maredio tunazoasiliana nao ambao wanaendelea wakipitisha kipindi hiki tulitamani tumwalike pia msemiaji yapolis jimboni ituri lakini hatukuweza kuasiliana naye yeye tulitamani pia kusikia maoni yake kwa kipindi hiki namna gani polisi inaendelea kutumika kwa ajili ya kukomesha ya rushwa lakini basi hatukuweza kuwasiliana naye ndani ya kipindi hiki mmesikia mawazo ya walikwa wetu namna gani kiongozi anayeongoza shirika husika na rushwa ameleta mawazo yake namna gani kukomesha na kukimia kinga na kuzuiza uh, rushwa jimbuni ituri na shirika lao linaendelea namna gani kupiganisha shida hiyo ambayo inaendelea ikileta tatizo kwenye maisha ya watu wengi saidi sana ndani ya mashirika mumemsikia pia kiongozi ya shirika la raia y jimboni ituri ameeleza namna gani wao pia wanaendelea kutumika ameweza kuwaeleza tena rushwa ni nini na namna gani kuikomesha mmesikia pia mtaalam ya esper yeye pia ameweza kuwaambia namna gani mpango esper unaendelea kutumika pamoja na polis kwa ajili ya kukomesha rushwa na mzozo barabarani wasikilizaji wetu aksanti mukitamani kuwasiliana nasi kwa njia ya simu mnaweza tuma messaje kwa namba hii 08220 53777082 253777 aksenti basi kwa wali wasikilizaji ambao walitutumia mamesaje na mwendele yetu kisha kipindi hiki mwendele yetu kututumia mamesaje zitakuwazimetusaidia sana kwairini You can't