You can't be a monster. You can Kama be a monster. You Kwa wa ji, hu ni jambokwako mpedaamsikilizaji hunimda wakufata kipini ukae amoa pn ietayaiswa kwaaii yako katia mpango natekelezwa cini rwanda burundi naashirikaa changia kwa kumaliza migogoro kati ya jamii zinazoishi katika eneo ya maziwa makuu wapende wasikilizaji migogoro na vurugu za zamani kama vile za hapa karibuni ambazo zimekumba nchi za eneo ya maziwa makuu aziguse tu sekta ya kisiasa na usalama za eneo hilo lakini pia zimeanza kugusa uhusiano na ushirikiano kati ya makabila tofauti ya kanda hii miongoni mwa mambo ambayo bado ni kikwazo kwa ushirikiano wa kijamii na kuishi pamoja kwa amani kati ya wakaaji wa eneo hiyo ijapokuwa tofauti zao za kimila ama kidesturi ni kutapazwa kwa maneno hotuba na ujumbe ambazo zinachochea ubaguzi na kutoaminiana wamoja dhidi ya wengine mbaya zaidi ikiwa maneno haya inatokea kwa viongozi ama ma katika ngazi mbalimbali mbali za eneo hizo wakati mwingine watu fulani hudhani kuwa wanapata sifa kwa kutapanya maneno haya bila kujua matokeo ya matamshi yao katika maisha ya watu kuna mifano nyingi maswali haya na mengine yatazungumziwa katika mpango huu sasa unaohusu maongezi ambayo benevolensa iliandaa mwanzoni mwa wiki hii kati ya wawakilishi wa vijana na vyombo vya habari wa mji wa goma na wagisenyi ndani ya mazungumzo wa kijamii waswali na maoni yako ita amatuma ujumbe mufupi kwenye namba 08520 69822 081350 30 80 onawezapi ya ntuma sauti kupitia ya whatsapp kwenye namba 08135 30 80 ni nini ambayo inaweza kuwa kiini ya hii kutoaminiana kati ya watu bwana giki bira yeye ni kiongozi wa vijana katika jimbo ya kivu kaskazini anaongea hapa mm, mi naweza kama kiini ya yahii kutukonana kuitilize kuamplye mamo za kukwazana kiini hayo inapashwa kuwa eh, kufuatana na jinsi gani tumefunzwa kupitia miaka iliyopita na wakuu viongozi wetu ambao walijikarakterize eh, na klima ya meza tante kati yao hata wamepuse populasion huuukufanya makonstruktio uh, sosiale mastereotipe maprejije na kuanja kushakiana kwa mfano kati ya wakongomani na wanyarwanda tume tumekomalishwa tukifunzwa iti wanyarwanda ni maadui wanataka kutuvamia kubeba kupora mali ya kongo wanajipendelea wanapenda puvuar sana ku mambo ya siasa na hata hiyo ilianza kuwa kulture na mara mtu akiona mnyarwanda anasema huyu ni mtu anakuja kunivamia huyu ni mtu anatafuta kupora mali ya kwangu na hiyo materme iliacha kabisa kweli usalama inacheza kayat wa, wa si, si, wa wanenda kununua huko gisenyi kumbe hiyo mambo ni mabaya kwasababu ta kusiku zilizopita uliona waoaaonoai wafuashana waam mubwa ambao wana katia ongo wakisma a esh yaongomoato at wwa oaka anakuwa victimu ni hiyo kwa ufupi kwa kiswahili nitaka kucar unaweza kama kuko watu ambao wanapofite na hiyo madivizio kati ya makabila ndiyo katika hiyo madivision ya ukabila kuna watu ambao wanafaidika na ndio maana wana ntir hiyo hali kwa sababu wanajua kama katika hali ya usalama hawaweziweza kpora mali ngambo zote mbili hawaweziweza kujipoziione politieme ngambo zote mbili wamejifanya kama wakomisionar wao wana katika rahia naksoomwaatafuttshwshwawaleoambootashwafungue na na mecho na, wao, wasifanye kama vile wale walitupresede tujue ya kwamba siku zilizopita kongo rwanda urundi ilikuwa ni nchi moja tunapashwa kujua kama tunakuwa na mavaler omm ambazo tunapashwa kuonsolide ku, kuvalorize kusudi tuba, tufaidike sote na mapatrimwane zetu zikiwe za ulongo za chini ya ulongo hata kulturel zote zinafanya tukuwe nguvu zaidi mji wa goma unakuwa kandokando kando sana na mji wa gisenyi ni maneno gani ambayo yanatamshwa kila mara na ambayo yanagusa wengine bwana josue kabanza ni mmoja wa vijana katika shauri ya vijana ya mji wa goma naye analeta hapa maoni yake e, hali yenye hizi nchi mbili kongo na rwanda ilipitia ndani iyo mavita hiyo makomfli iliharibisha uhusiano na urafiki kati ya kongo na rwanda mpaka ikafikia kukuwa natosha maneno wakongomani kwa ajili ya wanyarwanda wanyarwanda kwa ajili ya wakongomani na hiyo maneno ni maneno yenye naumiza ni maneno inaleta chuki na ni maneno yenye inaatarisha husiano bora katika mtao wetu wa grand lac na kwa leo ili tubidi tuikale tuone namna gani sisi wakongomani vijana na mamedia wakongo na vijana na mamedia za rwanda namna gani tunaweza fikia kupiganisha hiyo maneno hiyo matamshi iyo madiskur zenye zinakazanisha chuki zenye zinaacha uwasiliano isiweze kufika don ni kwa hiyo tulikuwa tuko nazungumuza tulip tuko napima kuchambua maneno fulanifulani ambayo a wa wakongomani wanasemaka juu kwa ajili ya wanyarwanda na maneno yenye wanyarwanda wanasemaka kwa ajili ya wakongomani namna gani inabalumaka na namna gani ina, ina achaka uhusiano unaharibika tena sana kwa kifupi ni maneno gani yenye wakongomani wanazoasema kw wanyarwanda yenye momekonstate leo kama yo inabalumaka No. k wakongomani wanasemaka wa nyarwanda wanarombaya ni wauaji wana chuki wana kazarau wachimbi ni, wa, wa, wa ni watu wana, wapelelezi na yote wa, kwa ajili w naone namna gani watatawala kongo ni mawazo yenye sisi wakongomani tuliona na enye tunaonaka ikiwa wanyarwanda tunaona kama banatumikaka ili ya kuangalia namna gani batafika baingie mkongo na itawale na banaionesha kupitia hiyo maneno tumesema na sisi tukadevelope tuka hiyo mukichwa yetu tunayua wanyaranda ni waadui kupitia hiyoyote lakini uh, kwa leo tunaweza sema kama vijana kupitia maaktiviti fulani fulani wanyarwanda na wakongomani wamesha wswameshakuwa uh, kama wanakaribiana unazani nini kunakuwa tu kale ka kitu chini chini kachuki mokalika kitukiko ya kwanza ni iyo furaetulikuwa nayo nikuona na ngambo ya wakongomani na ngambo ya wanyarwanda wote walikubali kuna maneno wanasemaka kuna mawazo nyewiko nayo kwaajiliaawaajili ya na kwa wayarwanda na wote walikubali na wote waakubali kwamba inabaumizaka botero na hiyo ndioendelea kuleta hiyo chuki ingine ngambo ni ngambo ya kisiasa kisiasa nako wakati oyote kuko shida kunivo ya kisiasa kati ya kongo na wanyarwanda huku chini sisi wa kaaji ni sisi ndio tunakuyaka ishi don ni ilenye inaleta chukinendelea kukazana muii migini yetu mbili na marekomandatyo gani kubwakubwa ambazo mumepatana kwa kusema uh, ii h kati ya izi kabila mbili ishi ya kwanza yenye ilikamatika ni kusema baweke mpango wa, wa mafunzo yenye iko ya, kir, ya kiraia na yenye, yenye iko inclusive yenye ina, itaweza kupiganisha ile, uh, ile, ile maneno mabaya ile madiskour mabaya yenye inaleta chuki yenye inakomalisha Uh, makonflit ya pili walisema yenye tulifikia kome recomandation nikufikia kuweza kumetre en place kama ni komission kuweza kumetre en place eh, eh, mékanisme yenye inaweza kuwa na geataké inaweza kuwa na dénonce ina alerte kku ajili yaile mapropo ikwe ma kumaréseau sociaux ikwe kumaradio na kutradwire bale bahotere ku justice yatatu ni ile ileuwapasha habari nawa artiste waweze plis ku komunike na kila mumoja vijana maorganisation tufikie plis kukomunike na kushiatake kuile mapropo ile maneno yote enye inakwaza na yenye inaleta shida ya kushilika pamoya kati ya population ya congo na population ya rwandan Eh, angasheme kwanza ya, ya kwanza ni ya kipekee ina sisi kila mtu kibinafsi mu hiyi maongezi tumeona ya kwamba i iyo, iyo vita ni yangu kwanza kama nataka nione mabadiliko kama nataka hiyo mapropo hiyo mamesage za mubaya za kukwaza ziishe inaomba kwanza mimi mwenyewe nikuwe kuwe eh, na matokeo yayo mabaya makonsekence enye ziko zenye zinaatarisha na mimi nikwo premiereme kule agent mwenye atatumika kusensibilize batu na kufikisha batu bafikie kushange hiyo mawazo na iyo namna ya kusema wenzetu ikwe kote ya rwanda na ikwe kote ya congo ya pili ni sisi si kama maorganization ya vijana ni kuendelesha kupitiamavikundi yetu ote ya, ya maorganisatio Eh, za congo na za rwanda kufikia si wote kutumika pamoja ili kupiganisha hiyo eh, mapropo vrmen ma zenye haziko za mzuri na zenye zinahatarisha uhusiano bora na kuishi pamoya hapa mureion yetuya andl namnazani kama viongozi wanaweza saidia namna gani uh, kwa katika hii uh, maangaeme zenu waongozi wanaweza saidia ikiwa wanakamata masheria uh, ma kwa mfano zenye zina kondane sana hiyo mamessage iyo madiskuur iyo, iyo maneno ma ma, ma zenye zinalumiza na zenye zinakwaza na zenye zinaleta leta chuki uh, ile lwa osi inagusa ina, ngambo ya namnagani ya kufatilia balebatu benye biko bahotere yailemapropos ya pili etena pashadmoni kuaccepte hiyo marecomandatio ina ifanya yake na ina mettre en place progae eezaka national o régional yene inagusa éducatio de base ene ko civike na enye hiko inlusive na ya tau nabo kwe ba agent ya mobilisatio na ya sensibiliatio m niva ya maommunauté zabo pourke iyi mambo ya maneno za mubaya mubaya aziishe na tuweze kukazisha ku wusiano na kuishi pamoya mwi region yetu ya gra-lak swali na maoni yako ita amatuma ujumbe mfupi kwenye namba 8520 69822 81350 30 0unaweza pia tuma sauti kupitia mutandao whatsapp kwenye namba 0813503080vijana wa gisenyi nao hawakubaki kimya wanasema hapa yale ambayo inawaogopesha kwa kuona uhusiano si mu kati ya vijana wa kongo na wale wa rwanda tumegundua kwamba hali ya mabishano wakati inatokea kwanza mtu hajisikie vizuri mtu anajikuta tu na mashaka katika kile anataka kukifanya wakati kwa mfano tunajikuta mbele ya wandugu zetu wa goma tunakuwa tukijiogopa wakati unasikia mtu akitamka matusi zidi ya kabila yako inakufanya kujisikia kama mtu asiye hata na samani haswa kama yanapitia vyombo vya habari ama wanasiasa inaleta hasira na inaweza kupelekea hata mazingira ya chuki mfano ni kwamba mimi binafsi ninaogopa sana kujielekeza mjini goma ama nafasi pengine nchini congo drc ninajua kama sipendezi kunakuwa pia vifungo kwa biashara wakati ninajua kama mtu hanipendi sijisikie huru kupeleka biashara vyangu machoni kwake nikiogopa asije asijeakakatae ushirikiano mbele ya matusi yote kunakuwa kutoambatana ama kuwasiliana kwa kutumika pamoja hali hii pia imekata mipango ya kuwazia miradi za kutekeleza kwa pamoja ajili ya maendeleo kujenga mabarabara kwa mfano ili mawasiliano na usafirishaji uwe rahisi katika ukanda wa nchi zetu za maziwa makuu kuna eneo ambazo zimeendelea kuzidia eneo zengine ijapokuwa kuna namna ya kuenda mbele kwa pamoja tulitakiwa kuepuka migogoro yote ya kisiasa inaomba nisisahau kuelezea pia ukosefu wa mawasiliano kati ya raia wa goma na warubavu hii imechangia kuongeza idadi ya watu wenye kumiliki silaha watu hawapatani watasaidiana namna gani kwa kupiganisha usalama mdogo wakati tunakuwa tukibishana bila sababu kila siku watu wabaya wanapata njia ya kutatizana ndio maana kumekuwa machafuko katika ukanda wa maziwa makuu aksantikwa swali na maoni yako ita ama tuma ujumbe mfupi kwenye namba unaweza pia tuma sauti kupitia mutandayo whatsapp kwenye namba 08135308walakini vyombo vya habari vinasaidia yanamu nagani kwa kutatuwasidaka maizi bwana philip birego yeye ye ni mwandishi mkuu wa radio ubfm hapa mjini goma analeta hapa maoni yake nafikiri redio ambazo tunazitumikia uh, zina kazi ya muhimu ya kuweza kuwa nayo uh, kati ya hali ambayo tunapitia kila siku uh, wakongomani wa nyarwanda waganda wa kenya ijua redio inapashwa kuwa kila siku pale kwa kuweza kuimiza raia kwa mambo yote ambao wanapitikana ni nini ambao wanasema mbaya ambayo haiko katika hiyo kabila ingine utawakutana wengine wanasema wanyarwanda sijui wanakoa hivi lakini wewe kama vile radio itakuwa ni maana sana kupitisha hiyo habari kama na hiyo nikiwaza hapana tunapashwa ku, kufanya juu chini ili kuweza kuleta maemissio ambazo zinaweza Uh, kukutanisha wale watu hapana kuwagawanya lakini kuwakutanisha unaanda uh, una, una hata ma emisio zimw ambazo znakutanisha wanyarwanda wakongomani waganda ambao wakiongelea kitu moya ili watoke katika hiyo giza ambao wanakanana kila siku anakueza kuangalia kama mnyarwanda ni ndugu ya mkongomani mkongomani ndugu ya mnyarwanda na hiyo hali yote mbaya yetunaitaka uh, maprjj tunaweza kuzi uh, uh, tupilia mbali uh, radio inapashwa kuwa na maprogram uh, sio tu program za kupiga misik sio tu program za kufanya uh, sijue nini ya kuchekesha watu lakini program za hiyo um, maemission za, za za kuleta amani uh, katika um, uh, region ya grand lacc lakini kunakua radio nyingi zimekuwa za, za, za kibiashara unazani uh, hiyo inawezekana nikiwaza kuna redio za biashara ni kweli kama vile redio yangu ni redio ya biashara lakini tuna orodha ambayo kuna wale ambao tunaita wanimater wa maemision wa ma fulani wanakuwa kila siku wanagusia matematiki fulani nikiwaza wukigusia ile matematiki wanaweza pia kukamata hiyo uh, matematike ambayo inaleta amani unaona kwa, kwa, tunakamata tma kama vil wanini mnyarwanda awezi kuoa mkongomani unaona watu watachangia ambaye anakuwa akifanya anaweza kuleta uh, ambenanya sio tunaita conclusion kusema hapana ayeleweki mnyarwanda anaeza tu kumwoa mkongomani yan hatae biashara lakini kuna za radio ambazo azilipe Ala, alafu tunaweza sema kukapitalize ile, uh, ile maprograme uh, juu waweze kusensibilize sana uh, wale hiyo makabila zote ambazo wanaishi kila siku katika maprejuje kwa mtazamo wako mpaka sasa hivi radio zimesaidia namna gani kwa kuchangia uh, kuleta amani katika hii eneo ya maziwa makuu uh, nikiwaza radio imesha kufanya um, jambo, jambo mingi sana akwani uh, tunafanya tuna wakati ambapo una, una, una mwoji mtu barabarani sijui nini akiwa tatosha neno mbaya kusu kabila ingine sisi kama reto tunafanya nini tunaangalia giz ya kuyungulula hiyo kitu isiwezi kupita katika masikio wezakualmbo aoo mamboianaa kupisa o iwazaoambo napasha kuacha unapitisa kitu ambao kinaleta tu kujengwa ndio kusema ei zimeshasaidia sana wani leo katika katikaoroata zakupiga mziaakupigamziki anyarwanda hatanwanapigamzikiakongomani kusma tuo fasi wasikilizaji wa kabla ya kumaliza kipindi hiki tusikilize nyimbo moja ambayo iliyotungwa katika mradi kupatanisha makabila zinaishi katika maeneo ya maziwa makuu <totmukla> Si l'on pouvait espérer vivre un jour en paix, si l'on pouvait espérer vivre un jour en paix, dans les grands lacs, et yeah. à ces trésors serrés comme un paradis sur terre, et la géologie géologique. Les gens sont développés suivis par des crimes Les assassinats et les trésoristes Les préjugés et la xénophobie La méfiance et la généralisation m'invente. Des collaborations et des coopérations Oh dans les collègues Ils ont tous à la, guerre. à la guerre Mais oui à la paix à la méfiance, mais oui à la coopération. Et que c'est on est par des mots cruels génocide, violence sexuelle et nos bouches sont devenues des tombeaux qui ne font que proclamer les mal aux autres aujourd'hui je veux que tous arrêtons ces antivaleurs et assez assez assez assez qu'ils ont tous nos à la ils ont tous non à la guerre, mais oui à la paix, ils ont tous non à la méfiance, et oui à la coopération. Si seulement on pouvait vivre ensemble, ensemble. travailler ensemble, ensemble, construire ensemble, ensemble. chanter ensemble, ensemble, danser ensemble, ensemble. les grands lacs seraient une région développée. Yeah, yeah. We found la paix ça c'est tout du unge kwa ku epuka tigo hizi dafrika nzimaishi upendo ili tupatamani aendele na maisha bora ko vivwe la paix yeah we can make the brightest future by collaborating and cooperating in our Un paix durable au grand lac, il y a espoir. une vie sans préjugés, il une vie sans scandale. Il y a espoir. Une dans l'amour, il y a espoir. tugwanirire agateka kacu tureke ubwango ku byiza byacu n'iby'akarere k'ibiyaga binini bada ya maongezi haya vijana na wa goma na wa walitoa mapendekezo fulani fulani ili hali hii ibadilike kiongozi wa jukwaa ya washirika wa mtaa ya warubavu kwa maendeleo anarudilia hapa mistari mikuu ya mapendekezo haya swali ambayo tulipewa ni kupana na ajili ya kuvunja maneno yote ya kutokanana kuzarauana na kuchafua wengine maneno ambazo zimeharibu majadiliano na uhusiano wetu ujumbe kama na hizo ni kama sumu ni namna gani haswa zitakomeshwa ni swali ya lazima sana kwani inabidi watu waishi katika mapatano na umoja ili waendeleshe shughuli zao za maendeleo kwa pamoja mnajua watu ambao hawaaminiane ni vigumu kusema wawe marafiki ama wawasiliane kwa kutumika pamoja katika uvumilivu na mapendo ni hali potovu kabisa ndio maana sisi tunapendekeza yafuatayo kuundwe muungano wa vyombo vya habari vitakavyochangia kwa kupiganisha utapanyaji wa ujumbe wote wa chuki na ubaguzi itaomba basi pia kuongeza nguvu ya vyombo hivyo vya habari ili tuwe na uhakika kama kila mtu amesikia ile ambayo tunapana kama ujumbe wa amani katika eneo la maziwa makuu inaomba pia kuanzishwe operesheni za uratibu wa kushtaki yeyote yule atakayetamka maneno ya chuki kwenye sheria kwa namna hiyo kufuatilia vyombo vya habari ambavyo pia vinapitisha matamshi ya chuki pia ni lazima kwenye shule ya msinji kuingiza katika programu ya elimu kwa watoto somo ambazo zinawafunza namna gani kuishi katika mapendo na masikilizano na kabila zote huku kwetu rwanda wanasema inaomba kupiga chuma wakati ngali bado moto kwanza nafurahishwa sana kuona jinsi walialika vijana katika mazungumuzo kama nahaya. na haya naamini kwamba watakuwa mashahidi wa amani kwa kutosha hiyo sumu yote ambayo imejaa roho za watu nina uhakika kama vijana ni rahisi kubadilisha mafikiri yao na kuenda mbele katika umoja inaomba wasahau yote ambayo imesemeka vibaya wamoja zidi ya wengine aksanti kupendekeza ni vizuri ila katika nchi ya drc vijana nao walipendekeza mashughuli ambazo zinaweza kuanzishwa bila kuchelewa kwa kufikia kukaa pamoja kati ya makabila ambazo zinaishi katika eneo ya maziwa makuu um, kisha kuongea na wanamemba wa kikundi tuliwaza ya kwanza ni kukuwa na buku ambayo ina, ina hizo uh, maneno zote um, zinaandikwa ili watu waweze kuzijua vizuri na hiyo buku inaweza kuwa pia na mafundisho kuhusu amani kuishi pamoja na mapendo ya pili ilikuwa kuongeza hizi mikutano za vijana ili kuongea, uh, kuongeza maongezi kuhusu hii maneno ambayo inakwaza kutosha na maneno ingine inayoleta magawanyiko ya tatu ni kuongeza vipindi kwenye maredio na televishen vinavyoongelea hii maneno ambayo yinakwaza uh, yenye kuumiza uh, vipindi vinaweza pia kuongelea peace uh, amani kuhishi, na kuishi pamoja ya mwisho ilikuwa ni kuunda vikundi kwenye social kwenyei vinavyowezesha vijana waweze kuongelea hii maneno lakini kumwisho tulikuwa na recommendation moja, moja tunapenda tuwape wakuu viongozi ni ili mafundisho ya amani kuishi pamoja na mapendo kati yetu iweze kutiwa ndani ya programu ya masomo kuanzia shule la msingi lakini uh, wakati mulisema kama inaomba kuwe buku ya ayo ina rekeir ile maneno yote lengo ni nini ni, ni hasa uh, tunawaza kuna maneno ambayo watu wanatumikisha au wajui kama inakwaza wengine inaomba watu wajue kama ukimwambia mtu wa rwanda uh, kijana wa rwanda ukimwambia neno fulani uh, hata kama hata kuonesha ke inamukwaza lakini inamukwaza inaomba watu wanajua na hiyo buku inaweza kugabuliwa kwa vijana uh, pasipo malipo yoyote kwenye mikutano ya vijana itatuma watu wanajua na wanapunguza kutumikisha hizo maneno kama, kama wanajikuta kuliko pamoja na wengine unajua kwa sisi watu wakubwa uh, ni ngufu kutosha mara moja ile tunayo kwa, kwa wengine lakini kwenye masomo uh, watoto wangali wanaweza jifunza vitu ambayo vitajenga uh, uh, ujao wa nchi yetu tunawaza na watoto kuna wgisi watoto wanaweza leta hiyo vitu amba, ambao walijifunza wanaileta nyumbani wazazi na sisi watu wakubwa tunaweza um, jikaza kuwafundisha ku, watoto lakini watoto ni, eh, ni, ni ujio wa nchi yetu na watoto wanaweza fanya uh, kugisi uh, siku zinakuja ye mambo siweze kujitokeza tena lakini kwa mtazamu wako nawaza kama kwa leo watoto nao wako na conscience yai maneno fulanifulani ambayo ina, inasemewa wamojaka wengine mm, watoto awana hiyo konscience ya maneno iinasemeka wamoja a wengine oo wanakomala katika jami na wana ikuta wanawaza ke njo njo kawaida ya vitu ambavyo vinafanyika kama unamwambia mtoto ukionao watu wanafanana hivi ni watu wabaya mtoto atafata vile na atakomala vile lakini gisi angali mtoto ukianza mwambia auao au, ni watu wazuri mkila fasi kunakwaka wabaya na wazuri au inaweza saidia mtoto anakomea na hiyo ideoloji na, uh, na itamsaidia kwa swali na maoni yako ita amatuma ujumbe mufupi kwenye namba 08520 69 822 8135 30 80 unawezapi yantuma sauti kupitia ya whatsapp kwenye namba 08135 30 80 matamshi hii yake steve bikirinama tunamaliza kipindi hiki tukaye pamoja ya siku ya leo nakumbusha kuwa ni kipindi ambacho kinatolewa kwako na vole yagad la ikishirikiana na maredio tofauti ambazo zinashirikiana naye kwa utangazaji nilikua jois kasai tukutanani basi kwa siku zijazo <muchu>