PYM JBZ amri kumi ni orodha ya amri kuu za mungu katika bibilia za kwanza zinamhusu mungu mwenyewe na zile zinazofuata mpaka mwisho zinahusu jirani yani binadamu wengine kuanzia wazazi toleo la awali linapatikana katika kitabu cha kutoka 21p17 lakini toleo la pili lipo kwenye kumbukumbu kumbu la torati 51p21 amri hizi ni sehemu ya torati ya kiyahudi na kukubaliwa pia na wakristo walio wengi kama amri zinazowahusu pia tena kimsingi zinawadai watu wote hata hivyo wafuasi wa yesu kristo wanazishika kadiri ya utimilifu wake ulioletwa naye kama gano jipya mifano ya ukamilisho huo ni mafundisho ya yesu katika injili ya matayo 51748 na hizi ni siri za bibilia chaneli hii ujifunze maarifa zaidi ya kimungu naitwa cent mashauri na maneno yanayojulikana kama amri 1 yanapatikana kwenye vitabu vya bibilia kutoka pamoja na kitabu cha kumbukumbu kumbu la torati vitabu vikubwa viwili hivi naomba nianze kukupitisha kwenye kitabu cha kutoka sura ya isiri mstari wa pili mpaka 1a7ab unaweza ukafuatana nami kama unabibilia pia mimi ni bwana mungu wako niliyekutoa katika nchi ya misri katika nyumba ya utumwa usiwe na miungu mingine ila mimi usijifanyie sanamu ya kuchonga wala mfano wa kitu chochote kilichojuu mbinguni wala kilicho chini duniani wala kilicho majini chini ya dunia usivisujudie wala kuvitumikia kwa kuwa mimi bwana mungu wako ni mungu mwenye wivu nawapatiliza wana maovu ya baba zao hata kizazi cha tatu na cha nne chawanichukiao nami na warehemu maelfu elfu wanipendao na kuzishika amri zangu usilitaje bure jina la bwana hatamwhesabiwa kuwa hana hatia mtu alitajaye jina lake bure ikumbuke siku ya sabato uitakase siku sita fanya kazi utende mambo yako yote lakini siku ya saba ni sabato ya bwana mungu wako siku hiyo usifanye kazi yoyote wewe wala mwana wako wala binti yako wala mtumwa wako wala mjakazi wako wala mnyama wako wa kufuga wala mgeni aliye ndani ya mlango wako maana kwa siku sita bwana alifanya mbingu na nchi na bahari na vyote vilivyomo akastarehe siku ya saba kwa hiyo bwana akaibarikia siku ya sabato akaitakasa waheshimu baba yako na mama yako siku zako zipate kuwa nyingi katika nchi upewayo na bwana mungu wako usiue usizini usiibe usishuhudie jirani yako uongo usitamani nyumba ya jirani yako wala mke wake wala mtumwa wake wala mjakazi wake wala ng'ombe wake wala punda wake wala chochote alicho nacho jirani yako hiko ni kitabu cha kutoka maneno ambayo yanafahamika kama amri kuu yanapatikana hapo lakini tukirejea kwenye kitabu cha kumbukumbu kumbu la torati sura ya ta mstari wa sit mpaka 2hii moj neno la mungu linasema mimi ni bwana mungu wako niliyekutoa katika nchi ya misri katika nyumba ya utumwa usiwe na miungu mingine ila mimi usijifanyie sanamu ya kuchonga mfano wa kitu chochote kilichojuu mbinguni au kilicho chini duniani au kilicho majini chini ya nchi usivisujudie wala kuvitumikia kwa kuwa mimi bwana mungu wako ni mungu mwenye wivu na wapatiliza wana uovu wa baba zao hata kizazi cha tatu na cha nne chawanichukiao nami na warehemu maelfu elfu wanipendao na kuzishika amri zangu usilitaje bure jina la bwana mungu wako maana bwana hatamhesabia kuwa hana hatia mtu alitajai jina lake bure ishike siku ya sabato huitakase kama bwana mungu wako alivyokuwa muru siku sita kazi utende mambo yako yote lakini siku ya saba ni sabato ya bwana mungu wako siku hiyo usifanye kazi yoyote wewe wala mwanao wala binti yako wala mtumwa wako wala kijakazi wako wala ng'ombe wako wala punda wako wala mnyama wako yeyote wala mgeni aliye ndani ya malango yako ili mtumwa wako na mjakazi wako apumzike vile, vile kama wewe nawe utaakumbuka ya kuwa wewe ulikuwa mtumwa katika nchi ya misri na ya kuwa bwana mungu wako alikutoa huko kwa mkono wenye nguvu na mkono ulionyoshwa kwa sababu hiyo bwana mungu wako alikuamuru uishike sabato waheshimu baba yako na mama yako kama bwana mungu wako alivyokuamuru siku zako zipate kuzidi nawe upate kufanikiwa katika nchi upewayo na bwana mungu wako usiuwe wala usizini wala usiibe wala usimshuhudie jirani yako uongo wala usimtamani mke wa jirani yako wala usitamani nyumba ya jirani yako wala shamba lake wala mtumwa wake wala mjakazi wake wala ng'ombe wake wala punda wake wala chochote alichonacho jirani yako maneno katika kutoka ishirini huwa na amri mbalimbali namba kmi ni hesabu iliyotiwa baadaye katika orodha hii haikuwa nia asili ya kuwa amri kumi kamili ila tu wakati wa bibilia ilikuwa kawaida tayari kuziita amri kumi lakini bila kuonyesha namba au mpangilio katika maneno ya bibilia yenyewe hali hii ilisababisha tofauti ndogo katika hesabu ya amri hizi kati ya mapokeo ya madhehebu mbalimbali tofauti kuu ni kati ya wayahudi wakifuatwa na wakristo mbalimbali mbali, katika upande mmoja na wakatoliki pamoja na waluteri pamoja na wamoravian kwa upande mwingine kuhusu kutokuwa na sanamu za kuchonga tangu agostino wa hipo wakatoliki walijumlisha sehemu kuhusu kutoabudu sanamu za kuchongwa pamoja na amri ya kutokuwa na miungu mingine kwa kufikia namba 1 agostino aligawa sehemu ya mwisho kuwa amri mbili martin luther alimfuata agostino lakini weafomd waliona mpangilio tofauti wakaihesabu kama amri ya pekee sasa mpangilio amri kumi katika dini ama madhehebu mbalimbali mbali, kama vile wayahudi waanglikana wakatoliki wa luteri wa moravian pamoja na wengine unapatikana kwenye websiti yetu ya siri za bibilia utaiona vyema kabisa huko roho mtakatifu aliyetuweka huru anatuongoza kushika amri za mungu alizopewa musa kwa sababu ni masharti ya upendo yaliyodaiwa na yesu pia ninyi ndugu mliitwa mpate uhuru lakini uhuru wenu usiwe sababu ya kuufuata mwili bali tumikianeni kwa upendo maana torati yote imetimilika katika neno moja nalo ni hili umpende jirani yako kama nafsi yako wagalatia ya katika hili twajua kwamba twawapenda watoto wa mungu munguupnd mungu na kuzishika amri zake kwa maana huku ndiko kumpenda mungu kwamba tuzishike amri zake wala amri zake si nzito yohana wa wa wa sura ya mstari mpaka wa tatu. lakini yesu alidai tushike amri za mungu ili tuufikie uzima wa milele tazama mtu mmoja alimwendea akamwambia mwalimu nitende jambo gani jema ili nipate uzima wa milele akamwambia kwani kuniuliza habari ya wema aliye mwema ni mmoja lakini ukitaka kuingia katika uzima zishike amri akamwambia zipi yesu akamwambia ni hizi usiue usizini usiibe usishuhudie uongo waheshimu baba yako na mama yako nampende jirani yako kama nafsi yako hii inapatikana kwenye matayo 19 mstarw1619 tusipozishika amri hizo hatuwezi kutukuzwa mbinguni kwa sababu tunaonyesha hatujali vya kutosha uhai utakatifu wa ndoa mali ya watu ukweli heshima kwa wakubwa wetu na upendo kwa wenzetu kwa ujumla sasa kupuuzia tunu hizo muhimu ni kumpuuzia muumba aliyeziweka zituongoze maishani kitabu cha wakorinto wa, Korinto, wa kwanza, sita tisa, mpaka neno la linasema au hamjui ya kuwa wadhalimu hawataurithi ufalme wa mungu msidanganyike waashirati hawataurithi ufalme wa mungu wala waabudu sanamu wala wazinzi wala wafiraji wala walawiti wala wevi wala watamanio wala walevi wala watukanaji wala wanyang'anyi lakini waefeso neno la mungu linasema maana neno hili mnalijua hakika ya kwamba hakuna mwasherati wala mchafu wala mwenye tamaa ndiye mwabudu sanamu aliye na urithi katika ufalme wa kristo naye aliye na urithi katika ufalme wa kristo na mungu injili hahitaji amri zinazohusu ibada kwa mungu kwa sababu yesu aliona haja ya kuzisisitiza zile zinazohusu jirani na kwa sababu hakutaka hizo za kwanza zifuatwe na kanisa lake kama wayahudi wanavyofanya livunjeni hekalu hili nami katika siku tatu nitalisimamisha wayahudi walizidi kutaka kumuua kwa kuwa hakuivunja sabato tu bali pamoja na hayo alimwita mungu baba yake akijifanya sawa na mungu yohana yohana wa pamoja na munguyo lakini mwana wa adam ndiye bwana wa sabato pia wakolosai wa pili 1617 basi mtu asiwahukumu ninyi katika vyakula au vinywaji na kwa sababu ya sikukuu au mwandamo wa mwezi au sabato mambo haya ni kivuli cha mambo yajayo bali mwili ni wakristo lakini kitabu cha wahebrania 1 mstari wa kwanza neno la mungu linasema basi torati kwa kuwa ni kivuli cha mema yatakayokuwa wala si sura yenyewe ya mambo hayo kwa dhabihu zile zile wanazozitoa kila mwaka daima haiwezi wakati wote kuwakamilisha wakaribiyao lakini msisahau kutenda mema na kushirikiana maana sadaka kama hizi ndizo zimpendezazo mungu hizi ni siri za bibilia na huu ni ukweli kamili kuhusu amri kumi za mungu na historia yake naitwa icent mashauri hakikisha una unasubsrbeyoutube chaneli yetu uendelee kujifunza zaidi mungu akubariki sana