na sasa nikiachana na taarifa za kimataifa kwenye makala maalum hii leo ni kwamba kwa miaka na mikaka wanawake wamekuwa wakidhalilishwa katika nyanja mbalimbali hususan uongozini lakini sasa ni wazi kwamba ulimwengu unachukua mkondo mwingine na kuonyesha kwamba wanawake pia wana haki ya kutawala bila kudhulumiwa kijinsia hapa nchini katiba ya kenya imeangazia maswala ya wanawake katika uonguzini kuhakikisha pia wanapata nafasi sawa na wanaume mwanahabari mwenza ignasia zopenje anazamia swala hilo kiundani tangia miaka ya jadi wanawake wamekuwa wakiitiliwa shauku katika nyanja mbalimbali na badala yake wanaume kupewa kipaumbele hususan katika uongozi lakini kadri siku zinavyosonga nao ulimwengu pia unachukua mkondo mwingine na kama wasemavyo anachoweza kukifanya mwanaume basi mwanamke anaweza kukifanya vilevile vile. katiba ya kenya inaangazia usawa wa kijinsia katika vipengee mbalimbali kikubwa zaidi kikiwa ni kile cha mswada wa theluthi mbili ya uwakilishi katika uongozi walakin, wengi wanatafsiri tofauti kuhusu kipengee hicho order, order order speaker, speaker, speaker, nimepata fursa ya kuzungumza na wenyeji kutoka eneo bunge la kibra hizi hapa ni hisia zao kuhusu mswada wa theluthi mbili Oye, oye, chape, oye. ni naielewa kidogo sasa kama kwa uongozi kama kuna president mwanaume mwanamke atakuwa but umejua wanawake wanakuaga watu wa huruma sana kwa watu sasa ikiwekwa hivyo naona wengi watu wengi watainuka watasaidia watu wengi kwa majina mimi ni ndaniidavimguti kulingana na vila naelewa tuna jaribu ku tunajaribu kuweka t kuongeza idadi ya viongozi hao wanawake na hao wanaume itakuja kuumiza mwananji wa kawaida kwa sababu kila kitu lazima itapanda mbei juu kwa ajili ya kava hiyo shahara amaseneta nawmagavana wa, na wamefugeza alesina ersi kuelewa kwangu kwa hiyo oh, gende mwanamke akishapewa hiyo chan kuingia kwa ge yb kwa hiyo bbi kesi ikipitishwa ntapata kusaidika mwenkwa get edi ni jenda yako sokesi knap kimeelezea uashakuwa kwa hiyo fild anajuawanawezaelewa aast utasaidika wanawake pia wako na powe zao watakuja na opinion zao mawaida zao mal hasen hamida ni mwanaharakati wa mazingira na vilevile vile mtetezi wa haki za kina mama eneo la kibra bihamida aliwania kiti cha ubunge katika uchaguzi mdogo wa kibra novemba mwaka elfu bila mafanikio hamida alikuwa miongoni mwa wanawake watatu kwenye kinyang'anyiro hicho kilichovutia jumla wa ya wagombea ishirini na wanne kuna ile fikra ya kuwa mwanamke hatoshi kuna ile fikra ya kuwa kwa nini mwanamke haendi kwa kiti kingine ambavo kuna viti ambavyo vimetegwa hususan a na changamoto nyingine ni ile hali ya ue kama tukiangalia jamii iko na ingi sana kwasababu a kura ya yakipekee uh, fikra zote na ndani ya aat uchaguzi ulipata msisimko wa taifa na ukawa ni uchaguzi wa ubabe ubabe wote wa wakisiasa so, ili tupatia changamoto kama wale wanatoka kwenye chama ndogo ama chama vingine ambavyo uh, havina umahiri nyingi na ubabe tulipata kinyaganyiro kilikuwa kikubwa unatembea huku hukunautana na raila railat ngine uh, inateremka nakiingia upande mwingine unapata etanaokendaatmt cha uh, si nafasiyetu kawaida ain napat naatfira ot naau ay fia nyingine kwa Prime Minister, midabadi, ingine, kwa Moses watangula Senator, so unapata hatukupata nafasi ambayo vizuri kama wanne ay nilizungumza na mhariri mmoja ambaye anaeleza kwamba kwa majina naitwa be mamanye nafanya kazi m mmwariri wa habari kwa kweli tuliona hiyo ilifanyika ni ukweli wa, wale waliangaziwa zaidi walikuwa wale, wale e, ntawaita kama candidates ambao walikuwa wamesimama na vyama vikuu kwa maoni yangu haifai e, ilifanyika kweli na manake na wao ndio tulikuwa na wana mara mingi people e, kwa kweli hiyo haifai uh, ni mzuri hasa wakati huu ambao tunakaribia uchaguzi tuweze kama waandishi wa habari tuanze kujua kuwa all the licha ya haya yote anasema haja kata tamaa hadi ndoto zake za kuonesha uwezo wa mwanamke katika uongozi zitakapotimika kwa sasa ana matumaini kwamba juhudi za kusawazisha ulingo wa siasa zitazidi kutatua baadhi ya changamoto hizo na, na hiyo ni by the way. kwa sahizi hiyo itakuwa ni njia ya ku hii ishuyajinsi na kuhakikisha jinsia yote ie n mtarajie tena zaidi na mama mazingira bado ni mwanaharakati wa mazingira bado naendelea na, na mambo ya mazingira na pia kuzungumzia masala mawili matatu na kutekeleza mambo mbili tatu ndani ya kibra kulingana na uongozi mimi bado ntasema kibra haijapata uongozi inayostahili kiangalia mambo ya vijana ya me, ya me kulingana na kipengee cha ishirii na saba katika katiba ya kenya hakuna yeyote anafaa kubaguliwa kijinsia vilevile kipengee cha mia moja sabini na sabab kinampa kila mkenya haki ya kuwa katika uongozi wa nchi hii ina maana kwamba mtu yoyote anaweza kuwania nyadhfa mbalimbali za uongozi bila jinsia yake kuwa kikwazo kuthulumiwa kwa kulingana na jinsia yake na pia inatoa directive ya kuwa hakuna nafasi katika ama elective position, inafaa kuwa more than of ma uh, ofihenda so haya ni mambo tu ambayo serikali yenyewe inafaa tu kutimizi, kuitimiza na kuifatilia kuitilia maanani na kuimpliment kwasababu iko ndani ya katiba iko article 100 iko article 81 na iko article 188 lakini je mswada huu una maana gani kwa majina naitwa daisy amdani ni mkurugenzi mkuu wa shirika la crown trust na pia ni coordinator wa national women steering ina inamaanisha ya kwamba hiyo sheria ikipitishwa tutakuwa na at least jinsia moja ikiwa na thuluthi moja yaani hakutakuwa na zaidi ya thuluthi mbili kama sasa tunavyoongea tuko na jinsia moja ambayo wamezidi thuluthi mbili na ni wanaume kwa kikatiba hiyo ni kusema ya kwamba hiyo bunge sio halali katika bunge la kitaifa n yani kwa jumla wao ni 349 yes. kwa hivyo ili kuwe na hiyo sheria ya thuluthi mbili ikitekelezwa inamaanisha lazima kuwe na ile jinsia ambayo watakuwa thuluthi moja lazima wawe watu 116 katika bunge la seneti uh, kwa jumla senators, 7wakiwepo eh, wale ambao wamechaguliwa kutoka county eh, wakiwa ni 477 47. kuwa na hiyo sheria ya thuluthi mbili hata minimum ni wabunge2 at least 23. wawe ni thuluthi ile ya chini na 44 wakiwa ni two thirds nikiini haswa cha kutopitishwa kwa mswada huo ni kipi mila na desturi yetu imetenga ime sana sana wamama katika nyanja za uongozi za kisiasa na wanasiasa bado wako na ile mind ya kutokuwa na kutoweka nafasi ya kina mama na tumeiona hata kupitia utekelezaji wa kazi zao mahali ambapo sheria inalazimisha rais bunge na na kila sehemu ihakikishe ya kwamba hiyo sheria ya thuluthi mbili imewekwa wanatumia njia zote kuhakikisha wasiziweke I, i, yani inaonekana ya kwamba wamekataa kufanya kazi zao ni, ni viongozi hawataki wakiongozwa na rais mwenyewe kwa hivyo watu wasidanganywe na watu wasiseme ya kwamba ati ni vigumu kupitisha sio vigumu ni wameifanya iwe ni ngumu kwa sababu wao wenyewe hawataki ni mswada unaopigiwa upato na mchakato wa kurekebisha katiba wa bbi bbi imefanya kila kitu kuhakikisha ya kwamba tukifikia miaka 1 t5 hiyo thuluthi mbili itakuwa imeondolewa kwenye uongozi ukiangalia wanasema ya kwamba wamesuluhisha hii mambo ya senate wameweka550 wanasema kila kaunti itachagua mwanamke na mwanaume katika bunge la kitaifa wamesema ya kwamba wataweka hiyo kipengele sawia na ile ambayo iko kwenye kwenye kaunti ya kuteua z, uh, uh, nini wale ambaye watahakikisha tumeafikia hiyo two-thirds. so kusema ya kwamba wataenda kuiondoa baada ya miaka kumi na tanowakisema wamama wanataka nini lakini wanawake ni wananchi wa kenya pia sisi ni walipaji ushuru sisi ni wapiga kura sisi ni watu sisi pia ni wananchi wa hii nchi na tuko na haki pia kuwa katika uongozi ikumbuke kwamba bunge la kitaifa limekosa kuidhinisha mswada huo wa theluthi mbili ya kijinsia takribani mara nne mwaka uliopita wa elfu mbili na ishirini aliyekuwa jaji mkuu david maraga aliamuru bunge alivunjwa kwa kushindwa kupitisha sheria hiyo na hadi kufikia leo suala hilo limesalia kitendawili wakenya wakizidi kujiuliza ni lini usawa utazingatiwa nchini ningependa ku wanawake wajitokeze kwa sababu wamama mara mingi ndo waa wanajenga nchi wamama wanasema they are cool. To men, isn't it? sasa iko mahali wanataka wapee i wang'an'ane eh, wang'ang'ane wakuje wa field, tu kwa tu, fil tung'ang'ane akipata ni sawa ignaia za upenje fm