wingu la pamoja mataifa ya afrika mashariki yameanza kushuhudia upungufu wa wadudu muhimu ambao huchangia uchafushaji yani uchafushaji husaidia pakubwa katika uzalishaji wa vyakula hii ni kutokana na kubadilika kwa hali ya hewa yaani ambayo inaonekana kuangaisha mataifa mengi nchini kenya hali hiyo imesababisha wakulima kutumia mikono yao kuchavisha mimea yani hand ili kuongezea mazao yao mwanaabari mwenza victa muturi amekutana na wakulima hao na kutoandalia taarifa ifuatayo ni mandhari aya matulivu ndiyo yanayotukaribisha katika kijiji cha mbakoni kaunti ya makweni hapa wakulima wamelazimika kutumia mikono yao kuchavusha mimea kutokana na upungufu wa wadudu kama vile nyuki vipepeo na hata ndege kulingana na wataalamu wa kilimo kubadilika kwa hewa yaani kumesababisha ndege vipepeo na nyuki ambayo ni muhimu katika uchavushaji kudidimia uchevushaji y yani ni pale ambapo chembechembe za poleni zinasambazwa kutoka mmea mmoja hadi mwingine kuzalisha mbegu hapa na mkuta josef mbidhi ambaye ni mzazi wa watoto watatu akihudumia shamba lake mbidhi anasema kuwa amekuwa akishuhudia mazao duni kwa miaka miwili sasa wakulima wengi wanakata miti vichaka ambavyo ni makao ya nyuki vipepeo ambao husaidia uchavushaji tunawahimiza wakulima kupanda miti kuwavutia nyuki vipepeo na ndege ili kuongeza uzalishaji vile tunaangazia matumizi ya pembejea asili ambazo hazina madhara kwa uchavushaji mbidhi anadokeza kuwa ukataji wa miti kwa minajil ya kuchoma makaa pamoja na matumizi mengine nyumbani vilevile kuitilifiana na mazingira ndiyo chanzo cha masaibu ya wakulima wengi eneo hili nyuki vipepeo na hata ndege sasa wamekosa makao hivyo kuadhiri uchafushaji y yani wakulima wengi sasa wameanza kutumia brahi mswaki nata sifongo y yani kusambaza poleni kutoka kwa mumeya mmoja hadi mwingine mbidhi anasema kuwa alipokea mbinu hii kutoka kwa shirika moja la kilimo la hapa karibu The maua yana sura na kiwango tofauti maua ya kiume ni mapana wakati nachavusha nachukua poleni kutoka kwa maua ya kiume kisha naitia kwenye maua ya kike na mimi hutumia brashi poleni sharti iwe nyevunyevu ndiyo iweze kufanya vyema kama hakuna chavua mimea hukauka unazo aina tatu za uchafushaji kama anavyoeleza daktari faith troitich ambaye ni mtaalamu wa kilimo na wadudu katika chuo kikuu cha aina mbili ya uchavuzi ijaton yani buu yani poleni kupaa kutoka kwa ua moja hadi ua lingine kwenye mmea mmoja na kuna uchavuzi baina ya mimea tofauti yani cross ynos ambapo poleni kutoka mmea mmoja hupaa hadi mmea mwingine kunayo mimea inayotegemea upepo wa nyama na mimea mingine hutegemea usaidizi wa mikono ya binadamu katika kaunti jirani ya kiambuu samueli deritu ni mkulima w hodari na mkufunzi wa kilimo deritu aligundua kuna upungufu wa usambazaji wa poleni shambani mwake baada ya maafisa wa kilimo kumtembelea shambani mwake na mkuto akitumia mswaki kusambaza poleni kwenye mimea yake aina ya malenge anadokeza kuwa kwa kipindi cha miaka mine iliyopita shamba lake limekuwa likitoa mazao machache ukilinganisha na miaka ya hapo hawalini vigumu sana kuchavua lakini tunahakikisha mimea imechavuliwa aidha kutumia mikono au kupekua mimea kusaidia poleni kusambaa hadi mimea mingine kwa kuhamishwa na upepo katika shamba hili la nderitu takriban mimea mi1 huchafushwa kila siku kwa kutumia mswaki huku wanafunzi ambao hufurika hapa wakichangia pakubwa kutekeleza shughuli hii nzima nderitu sasa tayari ameanza upanzi wa mimea mbalimbali kuimarisha mazingira pamoja na kujenga vidimbwi vya maji kando kando mwa shamba lake ili kuwavutia nyuki vipepeo na hata ndege kwa uchafushaji mwafaka And so we want to, um, tunahimiza upanzi wa aina mbalimbali ya mimea ili kuwavutia wadudu watakaofanya kazi ya kuchavua vilevile wakati mwingine tunahakikisha uwepo wa maji na kuwalisha ndege ambao pia ni muhimu kwa uchavushajiyani kulingana na ripoti iliyotolewa na serikali ya kenya mwaka 25 kubadilika kwa hewa kumeathiri sekta nyingi humo nchini hata hivyo sekta ya kilimo ndiyo iliyoadhirika zaidi ripoti hiyo pia inaonyesha kuwa kwa jumla kubadilika kwa hewa kumeadhiri pato la taifa kwa asilimia mbili nukta nne aidha mtaalamu wa wadudu daktari dtrtritich anashauri kuwa kuimarisha mazingira kutasaidia ongezeko la wadudu kama vile nyuki na vipepeo hivyo kupiga jeki mazao shambani In as much as, uh... We want to do... wakati wadudu kama nyuki wanapokufa inamaanisha kuwa uchavushaji yani inapungua hivyo kudidimia kwa mazao ni jukumu letu kuhakikisha tunahifadhi wadudu hawa kadri tunavyotaka upanzi wa aina moja ya mmea kwa mapato ya haraka ikiwa uchavushaji utahujumiwa hatutakuwa na chakula siku zijazo uh, mimea kama vile maembe tango yaani cukamba tikitimaji ndimu na limau hutegemea sana nyuki na wadudu wengine kwa uchafushaji iliali yani familia ya mimea kama vile sukuma wiki mchicha hutegemea uchafushaji binafsi yani mimea aina ya mahindi mtama ngano karoti na ndizi sana sana hutegemea upepo kwa uchafushaji daktari sande ekesi ambaye ni mtaalam katika kituo cha kimataifa cha utafiti wa wadudu yani international center for insect philosophy and ecology isipe anaeleza umuhimu wa mazingira mema katika uzalishaji wa chakula75 asilimia sba inahitaji uchavuzi kupitia wanyama wadudu na hata upepo thamani ya uchavuzi ulimwenguni ni kati ya dola bilioni 2 hadi dola bilioni 57 kila mwaka hiyo ni thamani kubwa sana na inaonyesha kuwa bila uchavuzi yani hakutakuwa na chakula kwa mujibu wa daktari ekesi nchi kama vile tanzania senegali bukinafaso visiwa vya komoro na nigeria baadhi ya wakulima tayari wanachevusha mimea kutumia mswaki au brashi shambani huku wengine wakilazimika kufuga wadudu pamoja na kusindika mizinga kando kando ya mashamba ili kuwavutia nyuki ekesi yanatokeza kuwa kunao aina za wadudu ambazo hukabili makali ya kubadilika kwa hewa na wanaweza kutumika vyema na wakulima kuna aina ya nyuki ambao wanaweza kustahimili makali ya kubadilika kwa hewa tumewafunza wakulima lu ta kuwafuga nyuki hao kufanya vyema katika uchafushaji mzinga wao ni rahisi kutengeneza ukilinganishwa na nyuki wa kawaida na wakulima wanafaa kutumia kuboresha uzalishaji malengo andelevu, yani goals, ya maendeleo endelevu yani yanaashiria kuwa mataifa ikiwemo kenya yanafaa kukabiliana na kubadilika kwa hewa uweka sera na mikakati ya kuimarisha mazingira na kuafikia malengo hayo kufikia mwaka w 230 kwa sasa wakulima nchini wataendelea kutumia mikono yao kuchavusha mimea shambani yani hand ili kupata mazao hadi pale adhari za kubadilika kwa hewa zitakapokabiliwa nikiripotia pamoja fm kutoka kaunti ya kiambu jina langu ni tmturi