hii ndiyo sauti ya kibra na kipindi kilicho hewani hivi ni pamoja machweu mimi naitwa em natunaendelea kupata burudani ya miziki ya rumba unaweza kuendelea kutuma jumbe zako pale kwenye sms line ya kwenyeya wangu na nakupata pale vizuri sana kama kina benson upande wa pili kmbnwlm kn kibao ngpend sababu nitakuwa na muda maalum wa wakuceea vibao hivyo kwa hivo shaka wala usibabaike usiwe na wasiwasi eti wasiwasit unasubirisubiri sijui nini anza kutuma hivi sasa na kama nilivyokuahidi hapo hawali ni kwamba tutakuwa na mgeni ndani ya studio na tutakuwa tunazungumzia maswala ambayo ni muhimu sana sasa ni hivi e, nadhani tangu ilipotangazwa kwamba zile sheria zile e, mikakati ya kuzuia maambukizi ya covid9 yalikuwa amelegezwa na serikali nadhani na hata tulikuwa tumeanza kupewa chanjo za covid 9 baada ya hapo tu sasa serikali ilipotangaza kwamba tumelegeza hizo vikwazo watu wakaanza kuwa na utulivu sana hata hivi sasa nikitembea mitaani naona jamaa wametulia tu nikana kwamba ugonjwa huu wa covid 9 tulisahau mambo yake kabisa lakini ukweli sio huo ukweli kamili ni kwamba bado ugonjwa wenyewe upo na bado kuna maambukizi mapya ambayo anatokea kila siku na kama kwaidi, hapo awali ni kwamba kwamba nilisikia kuna uwezekano na wingu la sita hivi sasa litakuwa linatokea ikiwa hautakuwa umejiweka sambamba iksemezea apo awalikb ndiomana tumekua namgeni daktari sl d anaungana nasi ili tuweze kujadiliana kujadilianamaswala haya na atakua natufahamisha niep ambayo ua tunajadiliana karibu sana daktari ndani ya studio zetu asante sana na kwanza kabisa ningependa uweze kujitambulisha kwa msikilizaji aweze kujua wewe ni nani kutokea wapi kabla atujaanza mazungumzo yetu kwa siku ya leo asante uh, sana mwenzangu na wale ambao wanasikia uh, hii matangazo pal popote mimi idrat, sugutu wanafanya kazi kwa huko kea mm-hmm. kazi yangu kubwa ni kufanya utafiti kutafuta mbinu ya leta madawa mapya na pengine hata chanjo mapya kwa wananchiasante mm-hmm. sana na kwanza nimefahamishwa hapa neno moja nzito sana na nashindwa kuelewa na sasa ni vizuri kwamba uko hapa unaweza kunielezea vizuri pamoja na wasikilizaji wanaosikiza hivi sasa ti ina maana gani hii ni ushirikiano ya watu na pengine kikundi za kampuni ambao walikuja pamoja kutafuta kutafuta mbinu ya kutengeneza dawa ambayo pengine inaweza kuzuia corona korona mm-hmm. mm-hmm. na tuseme hivi sasa dawa yenyewe imeshapatikana ama bado mikakati inaendelea bado mikakati inaendelea tunajaribu tuone ni dawa gani ambao pengine tutapata ambayo itafanya kazi ambayo pengine itatibu corona korona mm-hmm. bado hatujafanikiwa Aha. na nikisikiza maelezo yako unaona kwamba watu wengi awali tumekuwa tukifikiria sana namna ambavyo tunaweza kupata labda chanjo ya covid 9 lakini kuhusiana na dawa yani kupata namna ya kuweza kutibu ugonjwa huu utokomee kabisa haije sana kwa nini nakuwa hivyo kwa nini tunafikiria tu chanjo wala si dawa ah, siya, tuli dawastuliwacha mambo ya kutafuta dawa tumejaribu kutafuta dawa ni pengine kupata dawa ya virusi ni kitu kigumu sana hata mm-hmm. ukiona tukuna virusi wingi na machache nio tuna dawa za kutibu mm-hmm. na kama hii virusi ambayo ya covid hata hiyo ni tau na bado tunaendelea tuone kama madawa zingine ambayo pengine tulikuwa tunatumia awali kwa magonjwa zingine zinaweza kutibu korona na hizo tumejaribu na hakuna hakuna lolote ambayo tumepata inaweza tibu korona mm-hmm kwa hivyo tuseme kwamba hivi sasa bado tunaendelea kupambana tu kutafuta bado tunaendelea kutafuta na hata tumeanza kuangalia madawa zingine mapya ambao tunaona pengine wana wanaona dalili ambao kwa kutibu korona na bado tunawai, tunazijaribu mm-hmm. yeah. kwa hivyo tuseme kwamba matumaini bado yapo lakinii inaendelea okay na unajua hivi majuzi nimekuwa nikiona kwamba hapa nchini kenya ni kama tumesha sahau kabisa sijui unaweza kusema hivi sasa mambo na covid9 iko iko wapi tunaweza kuwa na wasiwasi ama ama bado mambo ni magumu uh, vile naweza wambia wananchi ugonjwa kama corona ama ugonjwa zingine ambayo zinatoka hata um, awali tulikuwa na ugonjwa kama ebola tulikuwa na bahati apa nchini kuona watu ambao walipata ebola na hizi ugonjwa zitakuwa zinakuja kila mara hata wakati hii sasa tumesikia ebola imetokea tena mm-hmm. na tumekaa karibu miaka mbilitau tangu tuputo, tupate pengine mawingu ya ugonjwa wa ebola hata hii orona hiyo itakuwa kwa jili sahii nci kama afrika kusini wameanza kuwa na hiyo io eva sita mm-hmm. na, hada hapa nchini tunatarajia pengine tutaambukiza na hii wevu ya sita sasa lazima watu wawe chonjo waendelee kutumia zile mbinu ambao tulikuwa tunatumia kwa kujikinga kwa hii orona ambayo mm-hmm. mm-hmm. ni mambo na nama waendelee kuvaa barakoa na watu lazima waende chanjo mm-hmm. kwa ajili wakati wa wakupiwa chanjo ni wakati pengine ugonjwa Kama mm-hmm. wakati hii. Mm-hmm. Saza, chanjo wakati, pengine wakati pengine hii wingu ya sita ikija itakuwa umepata chanjo zako pengine kuna kinga ya kutosha sasa utaambukizwa hiyo ugonja ama ukiipata pengine utapelekwa uta mbaya sana mm-hmm. mm. sasa mtu anaweza kujiuliza kwamba umesema kwamba unatokea lile shirika la mr ambalo ni watu wa kutafiti maswala na madawa, na madawa. lakini umetaja kwamba kuna shirika la to ambalo ni washirika mbalimbali je ni nani hao wengine labda kama mwananchi anaweza kuwatambua Uh, uh, tuko kama hapa bara afrika tuko nchi saba ambao wako kwa hii u, u, pengine grup ya antico na tuko kampuni zingine ambao pia uko kwa hii group ya antico na kama una, umesikia pengine kama watu kama ddi pia wako ndani yake na hii ni kikundi ambao walikuja pamoja tuone kama tunaweza pata mbinu ya kutengeneza dawa haraka kwa hili ugonjwa covi tumejaribu na, mm-hmm. na wengine pia wanakuja kwa hii kikundi uh, kwa ajili ya kupeana uh, pesa ambao tunaweza tumia mm-hmm. kufanya utafiti mm-hmm. na bado tunaendelea na c kama kikundi itaendelea kwa muda hata baada ya covid kuisha mm-hmm. kwa tuna kama tunawezaonelia atujui ni ugonjwa gani itakuja mbeleni mm-hmm. lazima tuanze kufanya mikakati tujue kama tunaweza tenga, tenga pesa ambayo pengine ugonjwa wengine ikitokea tunaweza kuanza kufanya utafiti haraka io tupate dawa kwa ajili umaona uh, tumepata chanjo kwa haraka wakati wa covid mm-hmm. ni kwajili pengine miaka mitatu mbele kabla covid kuanza kuja iko kikundi ambayo tenge, ya kutengeneza chanjo kwa hizi ugonjwa ambao zinaweza kuja kwa dharura mm-hmm. na kazi ilikuwa imeanza kutendeka kutendek nda ndio unaona chanjo ilipatikana kwa haraka mm-hmm. mm-hmm okay safi najua bado kuna maswali mengi sana na pia wananchi wana maswali mengi wangependa kujua lakini wakati umekuwa ukielezea maelezo hapa mwisho umetaja eh, kitu kama dndi na labda tunachanganyikiwa sasa hivi ya. hiyo ndio nnwpengn kwanzani kamaambalo ilitengenezwa kwa ajili ya kutafuta dawa na suluhisho kupata uh, tiba kwa magonjwa ambayo pengine zilikuwa nakwa watu ambao hawana uwezo ambao mm-hmm. pengine hata wakienda kwa kampeni kuja wanasema hata nikitengeneza dawa za ili ugonjwa mm-hmm. nikipata hii dawa watu wa kununua wakununuawanapata hii ugonjwa hawana uwezo wa kununua dawa mm-hmm. sasa ilibuniwa kama drugs for neglected sasailibuniwa ah, ah. kwa hizi magonjwa ambao pengine Yeah. Mm-hmm. sasa ndio ilianza kutengeneza dawa kwa ugonjwa ambao hapa nchini tunasema kama ama sleeping sickness ambao amaambaopengine hapa inchini, kenya watu wanakofa kwa ajili ya ugonjwawsasa hizi ndio magonjwa ambao inaweka manani wapate dawa kwajili wenyewe wanapatahzi gonjwa hawana uwezo unajua sasa daktari maelezo yako hayo yananipa wasiwasi maana ukisema ni shirika ambalo limeangazia magonjwa ambayo yamesahaulika ama yamepuuzwa maana kwamba akati wamejiingiza kwenye mchakato huu wote ina maana kwamba pia rona tumepuuza uh, ni kama unaweza sema ni ugonjwa ambao pengine ikija utaona kama pengine hapa nchini afrika Kau, wakati pengine tunatengeneza hizi madawa zingine pengine zitatengezwa huko nchini ya ulaya na hapa nchini hatutaijaribu hapa kwanza tujue kama hii daa ikifanya ki, kazi kwa watu ambao kwa ulaya itakuwa inafanya kazi kwa watu wetu hapa nchini mm-hmm. ndio kwa ajili tuliounda hii eh, eh, kikundi ya mm-hmm. tujue kama pengine hizi dawa zinatokea lazima tufanye utafiti hapa barani afrika ndio yeah. asante sana dakika zina katika sasas msikilizaji baada ya saa sa majiry afrika mashariki kwenye nambari yangu ya sms ambayo ni unaweza kuchukua nafasi pale ukaweza kuuliza maswali yako ukaweza kucangia p katika mjadala hu leo ntakopa kama dakika chache hivi tupate burudani kidogo kisha tutarejea kuendelea na mazungumzo haya kumbuka tunazungumza na bana gutu kutoka shirika la kemri ambao ni watafiti wa madawa ya magonjwa hapa nchini na wanatuelezea maswala mengi leo tunazungumzia sana kuhusiana na ugonjwa huu wacod19 na kama ulikuwa unafikiri kwamba imesha kuisha kusahaulika ole wako ndugu yangu kwa sababu kuna uwezekano wa kwamba tunaweza kuwa na wingu la sita ndio maana inakuwa ni muhimu sana kuwa na majadiliano hayo kwa hivyo dakika chache zijazo tutakuwa tunaendelea na majadiliano yetu nendelea kutuma jumbe zako hapo anaua kusoma jumbe zako maswali na pia maoni yako yoyote paleth utau unapata burudani ya miziki ya rumba hii pamoja machweo nami naitwaet ujumbe huu unaletwa kwakwa na mradi wa tiba ya magonjwa yaliyosahaulika yani Drugs for korona bado ipo kumbuka kwenda kupata chanjo ili kupata suluhisho zaidi watafiti wanaendeleza utafiti wa kutafuta tiba kwa wagonjwa wanaonyesha dalili ambazo si hatari kwenye mradi unaoitwa anticov unajumuisha mataifa 1tatu barani afrika na hapa nchini kenya utafiti huo unafanyika katika hospitali ya rufaa ya chuo kikuu cha kenyatta na hospitali ya kitaifa ya kenyatta iwapo una shuku na virusi vya covid-19 na ungependa kufahamu mengi kuhusu utafiti huu unaweza kuwasiliana kupitia nambari hizi 795658514 795658514 ama 118597 13318597ujumbe huu umeletwa wakwa na mradi wa tiba ya magonjwa iliyosahaulika yaani drugs for neglected diseases initiative dndi safi tumevuka tumeingia awamu ya pili ya pamoja machweo na feregola pale jamaa wananiambia kwamba feregola siku hizi vitu ambavyo amevifanya jamaa rumba wa vipendi bwana sijui inakuwa namna gani hapo ni mazungumzo ambayo utakuwa tunajadili baadaye lakini kwa hivi sasa kama ilivyokuwa awamu ya kwanza tunaendelea majadili na majadiliano yetu na mgeni wetu ndani ya studio dakika sita zikikatika baada ya saa 1 nilikuambia po awali kwamba unaweza kusema nami kupitia 78 pounaza kuandika ujumbewakomfupi na pia kama ungependa kusema nasi moja kwa moja 19 ni nambari yangu ya simu moja kwa moja ugonjwa wa covid 9 bado ni changamoto sana hapa nchini na bado kuna visa vipi ambavyo vinaendelea kuripotiwa hapa nchini kwa hivyo ni muhimu kwamba hata kama serikali imelegeza masharti yale ya kufuata ili kupunguza maambukizi ya9 wewe ukiwa kibinafsi pale unaweza kuendelea kufuata yale masharti ambayo aliowekwa na wizara ya afya ili kupunguza maambukizi ya9 covid hivi sasa chanjo bado zipo uh, na zinaendelea kupeanwa kwa wakenya wote na unashauriwa kwamba uendee chanjo yako kama ulipata chanjo ya kwanza bado hujapata ya pili tafadhali tembelea kituo ambacho kinapeana chanjo uweze kupata chanjo ya pili wakati wahusika wanaendelea kufanya tafiti mbalimbali kuhakikisha kwamba tunapata uh, tiba dhidi ya uh, ugonjwa huu wa virusi vya covid19 Uh, kabla haijafikia viwango ambavyo kama wanadamu hatuwezi wa kuvidhibiti kwa hivyo kuna mradi ambayo unajulikana kama Antikof, na ndio maana tunaye daktari banato banaogutu ili aweze kutushauri zaidi zana ku, kutuelezea zaidi kuhusiana na mradi huu ambayo inahusisha mataifa kumi na tatu kama alivyotashauri uh, hapo awali za afrika na hapa kenya utafiti unaendelea na inafanyika pale katika hospitali ya mbagadhi sawa na hospitali ya kitaifa ya eaa hospitali ya kenyatta university ile hospitali ya chuo kikuu cha kenyatta ambapo utafiti huu unaendelea na kama unashuku kwamba una ishara zozote za maambukizi ya covid 19 kwa sababu hapa kenya e, ishara nyingi si zile ambazo zime zimeshika sana yni si hatari sana wazungu wanaita mild symptoms ama mild inategemea ulifunzi wa kiingereza wapi hizo mild symptoms kama unaweza kushuku kwamba unazo inaweza kuwa, kuwa ni homa inaweza kuwa ni koo kidogo ina wasiwasi hivile unaweza kushauriana na watafiti hao ili waweze kukusaidia zaidi na pia unaweza kuwasaidia katika tafiti hizi ambazo zinaendelea nambari za simu hizi ni muhimu sana kwako kuchukua ili uweze kujua namna ambavyo unaweza kuwasiliana nao 795658514 079565514 au 01031597 kwa, so 0103, kwa hivi sasa tunaungana na daktari banato ugutu aendelee kushauriana nasi kuhusiana na maswala haya na hapo awali ametuelezea mambo mengi sana kuhusiana na mradi huu wa antio na sasa ningependa kujua daktari kwa nini mradi huu unakuwa ni muhimu sana wakati kama huu asante huuaaa uh, hii mradi wa a wakati kama huu bado inaendelea kutia maanani ya ku kufanya utafiti kwa dawa ambao pengine watu wameonelea iko na dalili pengine ya kutibu ugonjwa wa covid-19 na tunaendelea kufanya utafiti na kuchunguza zaizi madawa hapa afrika ndio tuone kama pengine zitafanya kazi na madawa zingine mbeleni likuwa mnasikia watu wakisema wala hili wala vile dawa inaweza fanya hizi zote tumejaribu kwa hii mradi wa na tumepata hazina uwezo ya kutosha ya kutibu hilo l ugonwa mm-hmm. hivyo kuna jamaa walikuwa wamejitokeza wakisema dawa zimepatikana tayari yeah, watu wengi wamesema hii inafanya kazi hii inaweza fanya kazi na vile tunanolea kwa utafiti hakuna engine hakuna mba, uh, dawa mbao sahii inafanya kazi kwa kutibu oona mm-hmm. najua nanikumbusha sana wakati mwanzo mwanzo wa janga hili la covid 9 kuna video ambayo ilikuwa inasambaa ikielezea uh, watu kwamba kuna dawa fulani ambayo wa, jamaa walikuwa anadai kwamba wamejaribu na, kwa wame, wame na imekuwa ikifanya kazi na wamekua wakishauri watuchaneni ah, na mambo mengine yote mnaambiwa hii ndio dawa kabisa ya covid lakini kweli kweli hivi ingekuwa ni dawa sasa tungekuwa tunazungumzia haya na hii peleke kuuliza swali daktari kwamba kama kuna watu ambao wamekuwa wakitumia dawa mbalimbali mbali, ni dawa zipi hizo ambazo zimekuwa zikitumiwa mpaka pa hs tukilinganisha na hapa nchini hatujakuwa pengine na kutoka na wizara wa afya hakuna wakati walisema hili dawa inaweza kutumia kutibu korona uh-huh. kwa ajili kila mara tulikuwa tunawasiliana na na, wa, na watu wa wizara wa afya kwaeleza vile hizi madawa lipo ndio hakuna hata siku moja wamesikia kama wanatangaza uh-huh. kwakati hili dawa, dawa inatumika. inatumika kutibu korona uh-huh. yeah lakini kwa mradi wenu wa ati kuna dawa yote ambazo mmekuwa mkiziangazia mkizifanyia mkizia, utafiti mkizia, kama hivyo ah, tumeangalia kwa mradi wa sasa tume, tumeangalia karibu dawa saba na zingine baada y tujakuwa na data ya kutosha kujua kama zinafanya kama, kazi ama hazifanyi kazi na mbili tatu tumetupa nje kwa ajili tumeonelia hazifanyi kazi vile inatakikana Mm-hmm. Yeah. najua katika mradi huu pia mmekuwa mkishauri wananchi waungane nani ili kuwasaidia katika tafiti hizi sijui kama mpaka hivi sasa mmekuwa mkiwapokea baadhi yao na ni kama wangapi hivi ambao wanawasaidia hapa nchini kulingana na utafiti yetu tume wananchi wamekuja na uh, karibu watu m na hamsini wamepitia kuja ku, kwetu ambao walikuwa wanataka pengine wa, wajitolee kwa hizi mradi ya antico Mm-hmm. Yeah. kwa hivyo wapo ambao wanajitokeza, yeah, wanajitokeza. Ah, safi endelea kutuma jumbe zako msikilizaji pale kama ni maswali ungependa kuuliza jameni 787 7 umaweza kuuliza swali lako pale naona kuna mmoja hapa anauliza kama e, covid 19 imekuwa ni e, ana, anauliza is covid a neglected disease ye yeah, ni ugonjwa ambao umesha anza kupuzwa sasa, sasa kwa maana kuna swala ambalo ulikua umelitaja hapo awali kwamba magonjwa ambayo yamesahaulika vile kama vile sickness na nadhani kwa wiki chache ambazo zimepita hivi sasa ambapo serikali ililegeza yale masharti kama watu wameshasahau tayari tunaishi maisha yetu kama kawaida tufikiri kama kulikuwa na janga kama il kusema t ugonjwa kama covid19 likuwa imesaulika sio hivyo kwa ajili kile t tulikuwa tunajaribu kufanya ile ilisaulika ni kutafita mbinu ya kutibu ama kuzuia ugonjwa wa covid19 ilisaulika hapa barani afrika uhum. utafiti ilikuwa inafanyika kwa nchi zingine ttna uh, ilikuwa inafanya tufanye utafiti hapa afrika tujue kama hizi dawa zitafanya kazi hapa hapa hata kama kama dawa dawa ambao watu zinaweza tumika kama tukijaribu uh, nchini nchi zingine hta kmdawa mbao wtuwanwdawa pa m i zingineparaunmnammekua uh-huh. yeah. e, mkifanya uh, tafiti hizi e, kila, kila, kila wakati mmekua mkifanya tafiti hizi sijui kama kuna mambo ambayo mmegundua me, kutokana na tafiti hizi mambo ambayo unaweza kuelezea wananchi mmegundua kutokana nazo kila tumegundua ni hizi madawa ambayo pengine watu walikuwa wameenea kwa mtandao kila mara wanasema hili dawa inafanya kazi enda mtafute hili dawa tumeenelea hizi dawa hazifanyi kazi kusema, tukuna, na kuna dawa lolote ambayo tunaweza kusema tuko na na uhakika uhakika itazuia ama itatibu ona mm-hmm. na bado tunaendelea na utafiti wakati tutapata dawa tutaeleza wananchi hii ndio dawa mwendelee kuitumia Mm-hmm. Yeah. najua ni kazi ngumu sana unafanyana sijui sasa hivo wakati serikali imelegeza masharti hayo bado mnafikiri kwamba ni jambo ambalo linaweza linawezekana tukapata dawa ya korona ama imekuwa vigumu zaidi sasa imekua kigumu kwajili watu ambao wanaweza jitolea kwa kufanya utafiti imepungua kwa ajili ugonjwa imepungua mm-hmm. na hiyo inakuja na hizi ugonjwa ambao zinakuja na zinapotea kama ibola wakati tulikuwa tunajaribia tuone tuone kama tunawezapata chanjo na ugonjwa pia kapotea sasa hizo utafiti zote zina- zinapotea ama zinapoteaunakatiza kuendelea na utafiti unaiwacha mahali ilikuwa kwa ajili wa ugonjwa yenyewe hivyo sasa alipo lakini nikikuangalia daktari sidhani kama mmekatiza tama ile ya kuendelea kutafuta dawa hii nini bado inaendelea kua tunaendelea kwa sukuma kwajili uh, kutafuta dawa ma mbinu za kutafuta dawa machanjo iko na stages mingi iko stages ambao bado tunaweza endelea nazo kama hata ugonjwa alpangal mm-hmm. mkalgan ambnawezatumk ahizo ni utafiti ambao zinaendelea mm-hmm. na tuone kama wakati pengine hii ugonjwa itarudi tutakuwa tayari tuko na pengine hizi dawa ambao tunafikiria Zinaweza kuwa na uwezo sasa tena tuanze znwezku utafiti kwa wananchi kuna msikilizaji hapa anauliza swali ambalo pia mimi ningeliuliza kusema kweli kwa sababu anasema tayari chanjo ya covid 9 imepatikana kwa nini ikiwe vigumu kupata dawa ya covid 9 chanjo haitoshi hatuwezi kutumia zile n- n- namna ambazo tulitumia kutafuta chanjo kupata dawa ya covid 9 tofauti ni upi pale ya, kutafuta dawa na kutafuta chanjo ni tofauti kiasi hizo mbinu mbinambayo tulitumia kutafuta chanjo tunajaribu hata zingine tunajaribu kutumia kutafuta dawa kwa ajili mahali pengine kwa hizi virusi ambao pengine tuna tunataka kutumia dawa kwa wapengine kuiua baada yatujapata mzuri mm-hmm. na, tujapata dawa ambao pengine itaua hizi virusi za covid19 mm-hmm na hiyo kitu pengine itachukua muda pengine itachukua da mudanajua mm-hmm. Tukipata... daktari uk, ukiamua kuelezea inaweza taka uingie katika masuala ya, ya taaluma ya kidaktari sana lakini labda kama unaweza kuifafanua kwa njia rahisi zaidi kwa mwananchi kuelewa kwa sababu chanjo tunaambiwa inazuia eh, ama inapunguza ule uwezekano wawewe ku, kuambukizwa virusi hivi yeah. lakini dawa inatibu Yes. kwa hivyo tofauti ni upi pale kama tunaweza kupata kitu ambacho kinaweza zuia nisipate ugonjwa huo sasa kwa nini iwe ni vigumu kupata kitu ambacho kinaweza kutibu kama unaweza kuizuia kwa nini usiitibuw pengnkwa yeah, kimumbo uh, kidogo because if we are looking and we are lucky that the target for the vaccine for the virus was identified. but even the same target is not a target for, even if you use drugs, mm-hmm. we have not been able to get drugs that can target that. there are different new ways of developing drugs that are being tried, which can help possibly get us to where we can get a drug. Mm-hmm. what we know that we have so many viruses, but getting antiviral drugs has been difficult for a long time. Mm-hmm. and also why? We have vaccines, and even we have vaccine for COVID-19. But we know that some people still get infected and get severe disease. So even with the vaccines, we know there are people who will still get disease that will need treatment. So when you have both, it's just like TB. We have a vaccine for TB, right. but we still have drugs for treating TB because some sti- people still get TB because their immunity has gone down. Mm-hmm. Yeah. Ah, safi asante sana na sijui sasa kama kulingana na wewe ma, majaribu haya ambayo mnaendelea kuyafanya katika tafiti zenu by the time itakuwa imekamilika sijui kama mtakua mmeafikia malengo yenu ya hapo awali kwa sababu tunalenga kupata dawa ya covid 9 na sasa hivi mnafanya majaribu na tafiti mbalimbali mbali. by the time itakuwa imekamilika unadhani tutakuwa tumepata dawa Uh, mambo ya utafiti hakuna wakati tunasema itakamilika inaendelea milele milele na inaendelea <laughs> <laughs> kwa ajili yeah. hizi virusi ama pengine leo unaweza kuwa na dawa kama pengine tu, tuangalie kama hii ugonjwa malaria kila mara tunapata dawa hmm. tunaitumia kwa miaka mingi baadaye hizi vidudu zinaanza tafuta mbinu ya ku, kuhepa hizi madawa hivi vidudu vinaakili daktari sababu so, nini uh, tunaambiwa kwamba chanjo ikitokea inaanza kujibadilisha ili iweze kupambana na hii chanjo yenyeweinatumia nguvu gani hizi hata ezi, vidudu pia zinataka kuishi mm. <laughs> mbinu ganihi lazima tu hii ni vita <laughs> aha, <laughs> Kila aha. lazima jikinge hizo vidudu na zitaendeleama kinge hzovidud nasiiptu <laughs> maelezo mazuri sana sanahayo daktari na najua mnaimani mna kwamba labda mwisho wake lazima tutapata labda suluhu ya aina yoyote ile na sijui kama mnaweza kujipa kama vile sijui tuseme tunaweza kusubiri kwa muda gani hivi tuweze kupata eh, ya mambo haya uh, Uh, kusema pengine ikifika miaka ngapi ama miaka zile tutakuwa tumepata dawa hizi tunajaribu ijafika kiwango kiwango ambao sema sasa tunaona dalili kazi. Ikifika kiwango ambao dalili hii hii itafanya itafanya kazi kazi ikifika tumefikia atuuana pengine miaka miwili mitano tutakuwa tutakua nadawa na ma- mahali tuko na hizi ambao na dawa ambao tunajaribu Yeah. Ah, okay. asante sana msikilizaji e, nitakuja kusoma jumbe zako nataka tupate burudani kidogo tu fupi sana ili tukuja tukamilishe mazungumzo yetu muda si mrefu dakika zinakatika sasa ishirinina mbili baada ya saa kimoja majira ya afrika mashariki studioni ni naye daktari banadogutu kutoka shirika la mr ambaye anatufahamisha kuhusiana na mradi wa nti ambapo wanajaribu kutafuta dawa si chanjo elewa hilo dawa ya covid 19 na ni shughuli ambayo inaendelea na pia wewe msikilizaji unatarajiwa ama unahitajika kuwasaidia katika tafiti hizi na kile ambacho unaweza kufanya ni ujitokeze ili uweze kuwasaidia katika eh, mradi huu ama tafiti hizi ambazo naendelea kufanya ikiwa una shuku kwamba una dalili zozote ikiwa unajua dalili nyingi ambazo zinaonekana hivi sasa za covid si zile hatari sana wezi si dalili za kwamba unaenda kulazwa hospitalini uweze kupata dawa ama uweze kuangaliwa pale na matabibu la hasha ni dalili ndogo ndogo tu pale kuwa ni homa dalili mbalimbali daktari atakuwa anatuelezea ni dalili gani hizo lakini kama unashukwa kuwa na dalili zote za covid 9 unaweza kuwasiliana nao ili uweze kuwasaidia katika tafiti hizi 79 658514 hiyo ni nambari yao ya simu unaweza kuwasiliana nao 0795 6585 14 au 0103 318597 n yani <tune> ujumbe huu unaletwa kwakwa na mradi wa tiba ya magonjwa yaliyosahaulika yani drugs for neglected diseases initiative dndi korona bado ipo kumbuka kwenda kupata chanjo ili kupata suluhisho zaidi watafiti wanaendeleza utafiti wa kutafuta tiba kwa wagonjwa wanaonyesha dalili ambazo si hatari kwenye mradi unaoitwa anticov unajumuisha mataifa 1tatu barani afrika na hapa nchini kenya utafiti huo unafanyika katika hospitali ya rufaa ya chuo kikuu cha kenyata na hospitali ya kitaifa ya kenyata iwapo una shuku na virusi vya covid-19 na ungependa kufahamu mengi kuhusu utafiti huu unaweza kuwasiliana kupitia nambari hizi 795658514 795658514 ama 1318597 13318 597ujumbe huu umeletwa wakwa na mradi wa tiba ya magonjwa iliyosahaulika yaani drugs for neglected diseases initiative dndi maridadi kabisa zinakatika sasa dakika 3m baada ya saa kumi na moja majira ya afrika mashariki tuko katika awami ya pili ya pamoja machweo tunaendelea kupata burudani la jioni uh, na milmetre eh, hadi majira ya saa kumi n mbili unusu utakuwa unaendelea kupokea burudani hilo na kama ungependa kusikiza ro- ngoma yeyote ya rumba basi sema nami kupitia nambari yangu ya sms 78737 tunakamilisha mazungumzo yetu na daktari banasogutu kutoka shirika la kemri ambayo anatufahamisha maswala kuhusiana na mradi wa anticov mradi ambao unasaidia kutafuta eh, dawa ya virusi vya covid-19 tayari chanjo tunazo na ni muhimu sana kwakwa msikilizaji kwenda kupata chanjo ama wacha mtaalamu mwenyewe wa akuelezee daktari ugutu nadhani bado ni muhimu kwa wananchi kwenda kupata chanjo hii ya9 covid hiyo ni kitu cha muhimu sana kwa wananchi kwenda kupata chanjo kwa mm-hmm. ajili pengine wakati tutakuwa na wingu wa sita mm-hmm. kama hujapata chanjo hatujui hii, hii strain ambayo inakuja itakuwa namna gani mm-hmm. yeah. safi anaendelea kutufahamisha kuhusiana na maswala ya mradi huu wa anticov ambapo tunajaribu kutafuta dawa ya covid19 na tumekuwa na mjadala wa kuchangamsha kweli na hata eh, kando na mambo ambao umeasikiza hapo redioni atakuwa anaendelea kutufahamisha lakini naona hapa kuna swali kwenye nambari yangu ya sms anauliza daktari unaweza kufafanua ni dalili kama zipi ambazo mtu akisikia aje kwenu ili mweze kumsaidia ama saidiana, maana pia ninyi msaada sio asante sana kwa hili ni kitu ambayo pengine watu wajaelea mzuri kila mara kila tunajua mbeleni wakati tulikuwa t bado tuko wachanga ama pengine hata wakati watu walikuwa kijijini kila mara pengine ukiona ukona uchovu uko na joto mwilini unasema niko na malaria uhum na kabisa. <laughs> na kabisahilo ni kitu ambayo pengine hatuja waeleza wananchi ktoa kila mara pengine wakiwa na u, uchovu pengine na joto pengine unasikia ujielewi uh, kila inaonekana ni pengine ume, umeambukizwa na pengine na virusi zolote ambao ziko wengi sana na kila inatakikana pengine uende hospitalini upimwe ndio ambiwe pengine hili ndio ugonjwa unayo ama hili ndio una sasa ndio ujue pengine kama utahitaji dawa pengine uta, pengine uta una una hili sasa sasa haja ya kutumia hizi dawa uh-huh. sasa, hapa kwa kama9 kitu kama covid ni ugonjwa ambao pengine inaleta joto mwilini uh-huh. na smtom zake na o za hizi virusi zingine ama pengine ugonjwa kama malaria atofautinafananabskilanatanpengine uh-huh. kwa ili ndio tunasema 9 ni kama flu ama kama homa sasa uh-huh. pengine wakati umepata pengine vitu kama unasikia kama uko na kitu kama kamaoma uh-huh. wakati hii inafaa na kama unaonelea inaendelea kuzidi na unaendelea kugonjeka hruende hey, hospitalini upimwe uambie pengine kama ni homa sio covid kwa ajili kama ni9 covid itahitaji pengine uangaliwe ama uchunguzwe tuone kama pengine utahitaji ukawe hospitalini ama pengine utaendelea ku, kukaa nyumbani mm-hmm. mm. kwa hivyo dalili kama hizo eh, akizihisi aje kwenu yeah. na atawapata namna gani nyumbanizt wa- kwetu pengine kama kwa, vile tunaweza sema ni kwa karibu na na wewe. Aha. Yeah, kitu la kwanza pengine kama uko nafasi unaweza kuja kwetu na uh-huh. kama pengine ni usiku h uende kaosptakaribu nawewe maana uelewa wangu ni kwamba mimi nikianza kuhisi kama nina homa vile kuona ah, hii inaweza kuwa ni covid 9 na ninyi mnafanya tafiti za kutafuta dawa ya covid 19 je hisia zangu hizi labda nije kwenu namuthibitishe kweli kwamba ni covid 19 kuna namna yoyote mnaweza kunitumia mimi kuendeleza utafiti wenu huu wa kutafuta dawa ya ugonjwa ambao ninao ukija kwetu kama uko na9b dalili ya covid covid na na tukupime tupate uko mm-hmm. tutauliza kama uingie kwa hizi utafiti yetu ambao uh-huh. tutakupatia tuta moja hizo dawa ambao tunajaribu jaribu ambayo pengine tumeenelea inaweza saidia ambao uh-huh. tuna ku, ku kuangalia kama zinaweza covid b kubal utaingia kwa hizi utafiti uh-huh. alafu tutakupatia dawa Ala, alafu tutuangalia kwa muda ambao pengine ni kama mwezi mmoja uh-huh. tuone vile itakuwa hiyo ndio uh-huh. tupate hizo ambayo tunaweza kutuonyesha kama hizi dawa zinafanya kama kazi ama azifanyi kazihivo yeah. ndo dawa za magonjwa amekuwa akipatikanadaktaitangublawaswasmimi tangu <laughs> <laughs> kamabayo najipenda sana nasingependa kuona kitu chocho kinaweza kuniathiri mimi sijui nauhakika gani kwamba nikija na mkanijaribu na madawa yenu nitakuwa sawa bado badok kwetu wakati tunafanya utafiti tutaongea nawe tutakueleza kuhusu mm-hmm. utafiti ambao tunafanya mm-hmm. na vile utakaa nasi na kile tutafanya na kile tutakuwa inate, eh, inatendeka pengine wakipata tabu pengine tabu ikitokea mm-hmm. tutakuwa tunawasiliana nawe kama mm-hmm. iko chochote ambao pengine atalinganisha na afya yako tutafanya juhudi zote uwe karibu nasi ambao uh-huh. kama tabu tuitatue mapema kabla pengine uh-huh. uh, uh-huh. ya a hujaumia tukianza mazungumzo hayo daktari ulisema kwamba magonjwa ya virusi ni vigumu sana y kupata dawa, dawa zake lakini ninyi bado mnaendelea kutafuta dawa ya covid 9 ambayo ni ugonjwa wa virusi sijui mna imani gani kwamba inawezekana mkapata dawa yenyewe na sijui kama kuna ugonjwa wengine wowote ambao upo hivi sasa na ina dawa na ni ugonjwa wa virusi kwaajili vile tunaonelea kwa wakati wote ambao tumekuwa hapa ama wakati wote ambao tue, oh, binadamu ameishi tumejua m- magonjwa zinakuja kila wakati na kama kitu ambao pengine tunaita ama pandemics ambao zimekuja ingiwao zimekuwa za virusi na kuna wakati tutajiuzuri tuseme tumeshindwa mm-hmm. lazima tujitaidi one vile tutapata kinga za hizi virusi kwa hivyo ni ukweli kwamba hakuna ugonjwa wa virusi ambao una dawa mpaka leo virusi zingine ambayo tuko na dawa kama uh-huh. HIV. Uh-huh. na hata hiv ilichukua muda kupata dawa na hata hizi dawa za hiv ambayo tu, tuko nayo utatumia kwa maisha yako si dawa na... ya kupunguza makali si dawa ya kutibu kabisa yeah. jendoke yeah. Aha. sasa hiyo ndio tab ambalo tunalo na bado tunaendelea kutafuta mbinu tuone kama iko wakati vile teknolojia inaendelea ku kuamerika ku pengine mm-hmm. itafika wakati tutapata dawa ambayo inaweza tibu hizi virusi virusimbao ukimeza ama pengine wukidungwa mambo kwisha ni kweli kabisa labda teknolojia tasadia maana mimi ni mpenzo wa historia na nimesoma nime kwamba ugonjwa kama malaria ilichukua miaka mingi sana kupata dawa yake yeah. lakini hatimaye ilipatikana anauliza hapa nikija kisha nipone kabla ya utafiti kuisha itakuaje sasa hapo utafiti nda, wakati wa uko kwa utafiti pengine tunatarajia hata kama, kama umepona tutaendelea kwa ukuchunguza pengine kwa mwezi mmoja a mwezi mwili uh-huh tuone kama umepona na kuna wakati pengine hizi symptoms hiziitarudi mm-hmm. na wakishapona hyo tuna pengine saa zingine una tunaweza sema umepona kwa ajili ya dawa yetu na pengine umepona tu kwa ajili ya ugonjwa uliekuweko mm-hmm. aiyekua mbaya sana livo ndio tuone kwa ajili watu wengine wakiwa kwa utafiti awatumii dawa zingine mbao mm-hmm. wengine wanapewa sasa ndio tujue kama kama watu ambao awaa dawa wamepona vile wengine walitumia dawa pengine nasema ni sio kazi ya dawa mm-hmm. pengine ni mwili yao ndio lipambana na hii ugonjwa ikaisha Dio. <laughs> Dio, saa zingine unasikia watu wanasema ah, nilikuwa na pengine shangazi yangu alikuwa na hii ugonjwa nika akapewa hii dawa akapona mm-hmm hatuwezi jua kama ni mtu mmoja muto haya yeah. <laughs> tumsikize mmoja kwa njia ya simu anasemaje pamoja fmlo no? hey, si jambo habari mzee mm. mm-hmm. uh-huh. uh-huh nikisema huu ni uoga tu unao mzee shamola nitakuwa nimedanganya Ay, atakujibu ayatakujibu daktarisasante <laughs> sana mze mwenzangu hizi utafiti kabla a kufika wakati tunaefanya utafiti kwa binadamu mm-hmm. tumeshafanya utafiti kwa panya na hata kwa kwama na lazima tupitie hapo kwanza mm-hmm. tuone kama haiwezi adhuru panya awezadhuru wa wanyama ma, zingine ipotufike kwa binadamu mm-hmm kwaajili pengine tukisema mi, wewe kama binadamu napana mko tfautiuwem kama inafanya kazi kwa panya kwa binadamu kazi mm-hmm. ya na vile dawa wala chanjo ambao tunajaribu kwa binadamu ambao atu, atujajaribu kwa mm-hmm. wanyama wengine wadogo kwa hivyo lazima huyu panya ama kama ni g atanguliwe kwanza afanyiwe utafiti kisha mwanadamu hiyo yeah, do inafanyikana na inaendelea ifuata kwenu ninyi biashara tendaa asante sana asante sana kuna swali moja hapomaana najua wananchi wengi wanajiuliza naona mmoja ameamua ku, ku, ku, kujitokeza kuuliza kwa niamba yao kuna zawadi yoyote ambao mnawapea watu ambao wanataka kushiriki utafiti wenuhu kulingana na sheria ambayo inatu, inatumia sheria ya kufanya utafiti huwezi uh, kulipa watu ambao wanajitolea kwa utafiti kwa ajili inatakikana kama na mtu anapenda anajitolea kwa ajili ukianza kuwalipa watu pengine watu wataingia kwa utafiti kwa ajili ya fedha itakuwa biashara na hiyo pengine awatakwa wamejitolea mm-hmm. sasa tuko na pengine ambao tu... regulations ambao inalinda utafiti ambao inatuwezesha hili wanaweza fanya na hili uwezifanya mm-hmm. mm. Uh, dakika zina katika sasa 44 naona daktari tunaweza kukamilisha mazungumzo yetu lakini nakupa nafasi ya kutaja mambo ambayo unaona ni muhimu sana mwananchi afahamu katika utafiti huu wenu ambao mnaendelea kufanya na pia katika mradi wa wat kilo nawezasema kwa wananchi ni mambo ambayo inatokea kwa mitambo zingine kuhusu magonjwa ma kuhusu madaa ambayo zinatumia kutibu ugonjwa lolote uh-huh. heri mngoji mpaka uone kama wizara wa afya imesema nini uh-huh. kwa ajili imeonelea kwa wakati wa hili janga la covid 19 watu wametokea na mambo mingi na matebiba, ma, ma, ma, uh, uh, matiba nyingi ambao hazina msingi hata kidogo uh-huh. sasa pengine na nazaizi wananchi kila mara ungoje paka usikie wizara ya afya imesema nini kuhusu tiba ama chanjo ambao wananchi watatumia uhum. na vile tumeendelea hapa nchini na hata kutokea na pengine manani ambayo zinatiliwa na rais wetu sasa amesema anataka kuona kama watu ambao wanafanya utafiti hapa kenya watengeza dawa hapa nchini mm-hmm. na nataka kuona wakenya ambao wamefanya utafiti wameleta chanjo mm-hmm. sasa hizi utafiti zitakuwa kila mara mtasikia iko utafiti inaendelea ukisikia utafiti heri uje usikilize uone kama unaweza pengine ujitolee kwa utafiti kwa ajili hiyo ndio mbinu tutatengeneza dawa hapa nchini ambao itazuia ugonjwa ambao itatibu ugonjwa hapa nchini mm. na ambao italeta fedha hapa nchini mm-hmm. asante sana asante sana daktari banaogutu kwa kuungana nasi siku ya leo na kwa pia kwa shauri zako hizo ambazo umetupa ndani ya kipindi cha leo kumbuka msikilizaji bado janga la covid19 ni tatizo hapa nchini na utafiti huu wa anticov unaendelea na inaendelea katika vituo mbalimbali mbali, ikiwemo hospitali ya mbagadhi sawa na hospitali uh, ya chuo kikuu cha kenyatta ambayo ni hospitali ya tafiti na mafunzo ya udaktari ikiwa una wasiwasi kwamba huenda ukawa na maambukizi ya yac ama umeanza kuonyesha dalili yyote ambazo si hatari sana unaweza kupiga simu nambari 794 au sufuri saba ama sufuri moja sufuri tatu tatu moja tan 8n hizo ni nambari za washirika hao wa antio na wanaweza kukusaidia kuweza kupambana na hali hii