cumecucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa waino dc karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki inayekukaribisha hivi leo ni mimi mery mgawe na mimi ni sandey shomari nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo jumanne ikiwa ni julai tano mwaka wa 216 katika matangazo ya kumekucha afrika hivi leo tuna habari kuhusu waziri wa utalii nchini kenya najib balala asema utalii umeimarika tayari tumeengezeka kwa asilimia ki a nne na pia tunatarajia baada ya mwisho wa mwaka huu itakuwa tumeengeza utalii kwa asilimia 27b na katika habari nyingine mchambuzi wa masuale ya kisiasa ayazungumzia kuhusu swala la ugaidi duniani tukichukulia matukio ya hivi karibuni uh, nchi kama uturuki tukio hili si la kushangaza sana kwa sababu eh, hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu kwa leo mpenzi msikilizaji lakini tutaanza kusomea habari za dunia zikisomwa na mwenzangu sandey shomari waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu alitembelea uganda jana jumatatu ikiwa ni kituo cha kwanza cha ziara yake ya siku nne katika nchi za afrika mashariki ziara hiyo inaonekana kama jambo muhimu kwa eneo hilo ambalo hakuna kiongozi wa israel amewahi kutembelea katika muda wa miaka thelathini hata hivyo siku hiyo iliingiwa na doa na utata baada ya rais wa uganda yoweri museveni mara kadhaa kuhitaja israel kama palestina wakati huyo, wa hotuba yake rais huyo alizungumzia operesheni ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa ntebe ambapo makomando wa israel walipokuwa mateka katika uwanja wa ndege wa ntebe baada ya ndege ya ar france kutekwa na wanamgambo wa palestina waisrael kwenye twitter walilaani mchanganyiko huo na kusema hotuba hiyo ya rais museveni ilikuwa ni ndefu isiyo na mpangilio na janga kubwa na kuripoti redio ya taifa israel ilikata y matangazo ya hutuba hiyo kabla haijamalizika mpaka sasa hakuna majibu yoyote kutoka kwa waziri mkuu benjamin netanyahu white house imefuta maadhimisho yake ya nne ya sherehe za uhuru kwa kuchoma nyama kwa wanajeshi na familia zao kwa sababu ya mvua zilizoonyesha jana jijini wahinton dc huu ni mwaka wa pili mfululizo kwa rais barack obama na mke wake michel ambapo imewabidi kuahirisha hafla hiyo ina ufyatuaji baruti kwa sababu ya hali ya mvua white house ilieleza waimbaji wa siku hiyo rapa kendrick lamar na mwimbaji jeannel monne wataimba katika eneo la ndani rais obama na mke wake walitoa hotuba fupi kufungua usiku huo mgombea mtarajiwa wa chama cha republican donald trump na mdemokrat hilary clinton wanakaribia muda wa kuchagua wagombea wenza wao huku mkutano mkuu wa chama cha republican unakaribia kuanza katika wiki mbili na ule wa chama cha demokrat wiki moja baadaye wagombea wote wanapunguza orodha ya majina ya wagombea na kuangalia kama ikiwa itasaidia tiketi ya wagombea kwa njia moja ama nyingine kama mtu ambaye anaweza kuwa rais ikiwa ni kama trump au clinton atafariki dunia akiwa madarakani au kusaidia kushinda katika moja ya majimbo ya uchaguzi mwezi novemba trump bilionea wa biashara za nyumba amesema anamtaka mtu ambaye atakayeweza kumsaidia kujua siasa za washington na kuwezesha kupitisha sera zake bungeni kwa sababu hajawahi kuwa madarakani maishani mwake wiki iliyopita mbunge mmoja wa ghana alimshutumu mkuu mpya wa tume ya uchaguzi ya nchi hiyo kwa kutoa ushawishi wa kingono ili kupata uwadhifa wake suala hilo limezusha mjadala kuhusu matumizi ya ngono katika siasa mary mgawe anayesoma ripoti ya mwandishi wetu francisca forson wanawake wanaweza kushika nyadhifa kubwa katika serikali ya ghana ikiwemo mwanasheria mkuu wa serikali na waziri wa mambo ya nje lakini kama unafikiri nchi haina tatizo la jinsia inabidi ufikirie tena charlotte osei aliteuliwa na rais kuwa mkuu wa tume ya uchaguzi ya ghana mwezi juni mwaka elfubili mbunge mwanamke kennedy yapong amesema katika hotuba mwezi uliopita kwa wafuasi wake kusini mwa ghana kwamba osei alifanya ngono ili aweze kupata nafasi hiyo maelezo hayo yamezusha utata ukosoaji wa juu ya masuala ya ngono na ubaguzi wanawake wameandamana mashariki mwa eneo hilo na katika mitandao ya kijamii chini ya hashtag iam sharlotte osei wanapinga kuhusu swala hilo naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc mjitoa mohanga ameshambulia mji wa medina na kujilipua jana jumaatatu katika eneo la ukaguzi wa barabara nje ya moja maeneo matakatifu sana ya kiislamu katika msikiti wa mtume saa kadhaa baadaye waziri wa mambo ya ndani wa saudi arabia amesema walinzi wanne waliuawa na wengine watano kujeruhiwa wakati walipojaribu kumzuia mshambuliaji huyo kuingia katika eneo hilo video ya awali iliyoonekana katika mtandao wa al arabia inaonyesha moto ukiwaka nje ya eneo hilo huku mwili mmoja ukionekana mtandao huo baadaye uliripoti watu watatu wamefariki dunia ikiwa ni pamoja na mshukiwa mlipoaji mabomu na maafisa wawili wa usalama msikiti huo katika sehemu ya pili takatifu ya kiislamu ni eneo alilozikwa mtume muhammad ambaye alifariki dunia mwaka 332ad inatembelewa na mamilioni ya wa waislam duniani kote kila mwaka wakati wa hija huko maka mlipuko mmoja ulihusishwa na mlipuwa mabomu wa, wa kujitoa muhanga katika msikiti wa shia katika mji wa mashariki wa katif hakuna watu wengine wowote wa walioripotiwa kujeruhiwa saa chache kabla wizara ya mambo ya ndani ilisema mlipuawa wabomu wa kujita mhanga alijilipua karibu na ubalozi wa marekani katika mji wa magharibi wa jida wachunguzi wanawahoji baadhi ya mateka ambao waliokolewa kutoka kwenye shambulizi la jumamosi asubuhi katika mgahawa wa kifahari katika mji mkuu wa bangladesh dhaka ulioua watu wapatao ishirini wa na maafisa wawili wa polisi maafisa wanasema watano kati ya mateka 1nta baado wanashikiliwa haikujulikana mara moja kama watano hao waliohojiwa kama ni washukiwa au wanahojiwa kwa sababu maafisa wanaamini wanaweza kutoa taarifa ambazo zinaweza kusaidia katika kutambua chanzo cha shambulizi hilo mkuu wa polisi wa bangladesh akm shahidul ha alisema jana jumatatu kwamba watu hao wawili ikiwa ni pamoja namshukiwa mwanamgambo bado wanahojiwa alikataa kueleza kama watu hao wawili wapo kati ya waliohesabiwa mateka lakini alieleza kwamba wanatibiwa hospitali kutokana na, na majeraha skiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc lakini napenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba mnaweza kusikia matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wwoaswahilco vilevile tunapatikana katika facebook na twitte na katika habari nyingine dunia hivi sasa inashuhudia matukio ya mashambulizi ya ugaidi katika nchi mbalimbali nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya usalama eris chahali kutoka scotland kwanza nikamuuliza ushawishi wa ugaidi ni nini tukichukulia matukio ya hivi karibuni uh, nchi kama uturuki tukio hili si la kushangaza sana kwa sababu idadi kubwa ya raia wa kigeni wanaoelekea siri ya kwenda kujiunga na kundi la isis imekuwa ikieleza kuwa walikuwa wakitumia njia kupitia uturuki Kuyo, kwa hiyo kwa namna fulani uturuki imeonekana kama ni njia ya salama ya magaidi wanaotoka sehemu mbalimbali kwenda kujiunga na kundi la isis kwa namna fulani inaonekana kama ni tatizo ambalo wamelilea kwa muda mrefu na kwa upande wa bangladeshi Um, kabla ya tukio hili ya, la majuzi kumekuwa na matukio kadhaa yametokea ya mabloga kuwawa wanaharakati kuwawa kutokana tu na msimamo wao kuwa wawastan dhidi ya vikundi kadhaa vyenye msimamo mkali katika nchi hiyo mazingira yaliyokuwepo kabla ya kutokea kwa tukio hili yanaashiria kuwa kama ni tatizo ambayo limekuwa linalielewa li kwa muda mrefu kwa upande wa iraki hili ni mauaji tuten idadi ni kubwa sana nalo Na pia kwa upande fulani kama ni kitu ambacho kilikuwa kinatarajiwa kwa sababu wakati mashambulizi yanafanyika dhidi ya isis huko faruja ulikuwa na hisia watatafuta namna fulani ya kulipiza kisas kwa mfano tunaona marekani imeweza kutoa tahadhari kwa raia wake kuhusu safari za nje shirika la ndege kima la kimataifa la nalo limeonya kuhusu mavazi fulani fulani watu kuvaa je huoni kwamba hii inaweza ikaleta uoga zaidi au unaona ni tahadhari muhimu ambayo inatakiwa ituliwe mani hiy ni changamoto ambayo taasisi za kiusalama zinakuwa nazo muda wote kwa sababu kwa upande mmoja kwamba anahitaji dakika mba moja kutekeleza azma yake wakati mwanausalama anahitaji kila sekunde ya, ya masaa ishii na nne kuhakikisha kwamba gaidi yafanikiwi sasa katika mazingira ya kawaida ma, wa, wanausalama wanatarajiwa wanatakiwa kuwadhibitia watu muda wote na wanapoona dalili fulani za kwa kunasa mawasiliano au kwa kuonekana ishara fulani inabidi waifahamishe jamii waifahamishe serikali kwamba kuna hali kama hiyo kigeukia pia kwa upande wa afrika tunaona kundi la alshabab kundi madogo madogo ya yahuko afrika yanayohusika na kigaidi lakini tunashuhudia sasa mfano uganda rais museveni amesema atatoa majeshi kule somalia na ukiangalia ujumbe huu ulikuwa kule kupambana na harakati hizi zi za kigaidi je unaona ni wakati mwafaka hasa katika kipindi hiki ambapo dunia inakabiliwa na matukio haya ya ya kigaidi huu ni mtihani kwa, kwa nchi za afrika mashariki kwa sababu japo kumekuwa somalia imekuwa ni, ni kitovu cha harakati za ugaidi katika eneo hilo na tuname, tunatambua madhara ambayo yameipata nchi jirani ya kenya na kidogo kuathiri kwa upande fulani huko uganda kwa inji, kwa viongozi wa nchi za kama tanzania kwa mfano rwanda ambazo pengine si wahanga wa matatizo kama hayo kutoka kwa al shababu kama wataweza kuwadhibiti al shababu wakiwa ndani ya somalia inamaanisha kwamba wanaweza kuwazuia kuja kufanya lolote katika nchi hizo ambazo pengine hazijakumbwa na hali hiyo lakini kwa upande mwingine kufanya hivyo kunaweza kukawapa sababu kama kuongeza idadi ya taet walizoko nazo ni mchambuzi wa masuala ya usalama everist chahali akizungumza na sauti amerika kutoka scotland basi msikilizaji kama kawaida wakati na muda huu basi unasikiliza matangazo haya ya kumekuu afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc baadaye katika matangazo yetu jioni usikose kusikiliza kipindi cha wanawake lakini sasa endelea kusikiliza habari za dunia mamia ya waandamanaji waliandamana katika mitaa ya nairobi jana jumatatu kulaani mauaji yanayofanywa na polisi bila yahatumiwa kufungulia mashtaka na maafisa wa usalama mawakili wa hasibu wanaharakati wa haki za binadam madereva wa bodaboda na wengine waliandamana kulaani kifo cha wakili wa haki za binadam willi kimani mteja wake joseph mwenda na joseph mwiruri dereva wao wa taksi watu hao watatu walipotea juni ishirini na tatu baada ya kesi yao kusikilizwa mahakamani ambapo kimani alikuwa akimtetea josephati mwenda dhidi ya mashtaka kadhaa wanaamini awali walipelekwa kwenye eneo la kituo cha polisi ijumaa mieli ya watu hao watatu ilipatikana kwenye mto kiasi cha kilomita sabini kutoka mji mkuu nairobi mkuu wa polisi wa kenya ametangaza kwamba maafisa watatu wa polisi wamekamatwa katika kesi hii mahakama iliamuru wawekwe kizoizini bila dhamana kwa wiki mbili kwa uchunguzi kukamilishwa bonifas mwangi mwanarakati wa haki za binadamu nchini kenya amesema mauaji ya polisi bila kufunguliwa mashtaka si jambo lisio la kawaida nchini humo idadi ya waliofariki kutokana na mlipuko wa kujitoa mhanga wa jumaa imeongezeka katika mji mkuu wa iraq bagdad wakati miili ikiendelea kupatikana maafisa wa iraq wamesema jumaatatu watu wasiopungua 151 wamefariki dunia kutokana na shambulizi baya kuliko yote mjini bagdad tangu uvamizi wa marekani mwaka 2t kundi la islamic state likidai kuhusika na shambulizi hilo wamesema walilenga washia na bomu ambalo lilipiga eneo la maduka lenye shughuli nyingi katika wilaya ya karada mjini bagdad watu wasiopungua b walijeruhiwa na maafisa wanasema kwamba idadi hiyo itaendelea kuongezeka wakati waokoaji wakichambua kwenye mabaki na vifusi wakitumia mabeleshi na mikono moja kwa moja tukielekea katika taarifa nyingine tunazungumzia kuhusu ziara ya waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu katika baadhi ya nchi za afrika ambapo imeweza kupokelewa kwa mtazamo tofauti hasa wa kibiashara katika bara hilo huko nchini kenya mwenzangu abdu shakur abut amezungumza na waziri wa utalii nchini kenya na kwanza akamuuliza ziara hiyo ina maana gani kwa kweli serikali ya kenya hivi karibuni imeona mawaziri toka nchi tofauti tofauti toka korea toka india ambaye mmoja atakuja wiki ijayo uh, rais wa wa turki alikwekwa hapa pia ilikuwa imetarajia kuwa waziri mkuu wa uingereza atakuja mwisho wa mwezi eh, huu julai imemkaribisha waziri mkuu wa israel netanyahu ambayo amekuja hapa kwa shughuli mbalimbali lakini kuangalia mambo ya ukulima kitu cha muhimu pili ni vipi kuthibitisha uh, utalii baina ya kenya na, na na israel na pia mambo mengine ya usalama ambayo tunaweza kujifunza uh, kwa nchi israel kwa hivyo haya yote ukilinganisha ni kwamba katika miaka hivi karibuni israel ilisitisha misaada yake au ushirikiano wake kutokana na mashambulio za kigaidi unaweza kusema sasa ukurasa umebadilisha kwa kweli tangu shambulizi la ugaidi imefanyika miaka kumi na nne iliyopita uh, lazima mambo yamebadilika mambo mengi yamebadilika usalama na dunia nzima limebadilika na pia sasa umeona kuwa nchi zote za dunia zinaangalia kwa, kwa kontinenti la afrika kwa sababu ya maendeleo na na uchumi na rasilimali ambao nchi e, kontinenti ya afrika inazo ndiposa unaona japan inafanya mkutano wao mkuu yatka hapa afrika ambapo itafanyika mwezi wa nane hapa nairobi utaona uchina umefanya mkutano wake kule south africa mwa- uh, mwaka mwa uliopita uh, rais na mawaziri mkuu wa china kule south africa kwa hivyo kila nchi inapeana umuhimu wa maendeleo na pia opportunity ya kuja kufanya biashara na uh, nchi za kiafrika na tunaona kwamba biashara hiyo unaweza kusema inafikia kiwango gani sasa inaleta mabadiliko kwa wananchi wenyewe kwa kweli hivi karibuni tunaona mabadiliko si kenya pekee yake hata hata nchi zingine za kiafrika tumeona kenya uhusiano wetu na na nchi za nchi ya china tumeona mabadiliko kama hii reli ambayo inakuja itakuwa tayari mabarabara na mambo mengi ambayo tunaona mabadiliko nchini kenya pia ukiona nchi ya tanzania vivo hivyo ukiona congo ukiona nchi za kiafrika ambazo zamani zilihitajwa za kuwa za kimaskini tangu ziwe na uhusiano wa na nchi ya china na nyinginezo tunaona nchi yenyewe inabadilika na tunaona masla, mabadiliko hayo yana- yanafikia wananchi na ya wana nchi e, maisha yao pia yanabadilika kwa upande wa utalii huko kenya ilipopromoka hivi sasa imefika kiwango gani baada ya kurudi unaweza kusema imeshaanza kurudi au iko njiani kutengenezwa tayari tumeengezeka kwa asilimia kumi na nne na pia tunatarajia ba, baada ya mwisho wa mwaka huu itakuwa tumeengeza utalii kwa asilimia ishirini na saba ni waziri wa utalii nchini kenya najib balala akizungumza na sauti amerika kutoka nairobi na shamra shamra kwa ajili ya maandalizi siku ya sikukuu yailfitri kuashiria mwisho wa mwezi wa ramadhani zimeshika kasi nchini kenya na haswa sana jijini mombasa ambako kuna idadi kubwa ya waumini wa dini ya kiislamu kwa baadhi yao ni raha maana sikukuu hii inafika wakati ambapo wa fanyakazi wengi watakuwa wanapokea mishahara yao libeadede na taarifa kamili hivi ndivyo hali ilivyo katika maeneo mengi ya jiji la mombasa ambako idadi kubwa ya watu wengi wao wakiwa wanawake na watoto wamejitokeza kununua bidhaa mbalimbali haswa mavazi kwa ajili ya sherehe hizo miongoni mwa bidhaa zinazouzwa kwa sana ni pamoja na kanzu madera a kwa wanawake viatu marinda na pia hata masuruale kwa vijana nilipata fursa ya kuzungumza na wachuzi kadhaa kuhusu biashara zao ha, bei ziko est zinanunuliwa kama nini biashara kila aina ni nini sana kinauzwa siku kama hii leo kofia za kislamu vesti viatu ena tamshukuru mungu anasaidia maana biashara ijakuwa mbaya lakini vilevile vile ukilinganisha na miaka yanyuma biasharamiaka yanyuma imekua vizurikinishaamaka huusiuwatuamepeleka hela sehemu gani ya nchi aala eoteleasana tunauza nguo za watoto eh? na nguo za watoto wamakam yani, kuanziamiaka kumi na mbiliakumi nanane unajua wale wenyewe ndio wenye, wenye idi kwa wafanya biashara wengine wa maduka ya jumla wamerefusha masaa ya kuhudumu na sasa wanafanya kazi hadi usiku wa manane hakikisha wanawapata wateja ambao hawakuweza kuhudumiwa mchana hapa ni elija collection duka la nguo na viatu za wanaume katika jiji la mombasa ndio nam nimechukua jukumu kama hilo kuongezea masaa ya biashara maana ukizingatia pia kama tunaenda na na demand ya wateja wateja wakidmand tuongeze time tunaongeza muda maana wateja wafalme tuko hapa kwa wasafu wao kwa wasusi nao bado biashara hazijafunguka japo wanatarajia hali itageuka mkesha wa siku hiyo ya e huku kumbi mbalimbali zikiandaliwa kwa ajili ya kuwatumbuiza watoto biashara iko down saluni bado hawajaanza waj- kutengenezwa wanasema mpaka wafungue kabisa kabisaohivindo wataweza kutengenezwa serikali ya kenya imetenga tarehe saba kuwa siku ya kitaifa kuadhimisha sherehe hizo za ed ingawa hatua hiyo imepokelewa vyema na jamii ya wa waislamu nchini baadhi yao wakiongozwa na abdullahi abdi wameshutumu kadhi mkuu sheikh ahmed muhdhar kwa kuishauri visivyo serikali swala ambalo sasa linaashiria huenda kukawa na mgawanyiko wakati wa kuadhimisha siku hiyo ya yad hata hivyo baraza la waislamu na wahubiri nchini kenya cipk na wenzao wa supkem wamemtetea kadhi mkuu na hapa ni sheikh muhdhar hitami ambaye amesisitiza kuwa jukumu la kuamua siku ya idi huachiwa kadhi na wanazuoni ambao hufuata kuandamwa kwa, kwa mezi katika sherehe za miaka ya hivi karibuni kumekuwa na mgawanyiko kuhusu siku ya kuswali wa ajili ya id kundi moja la waislamu likifuata waislamu wa saudia na wengine wakingoja agizo kutoka kwa chifukadhi liberty yadede sauti america mombasa asante sana libertded kwa taarifa hiyo moja kwa moja tuendelee kumsikiliza sasa mwandishi wetu kenneth bwire kutoka kampala anaripoti kuwa rais wa uganda yoel museveni ametishia kuondoa wanajeshi wake nchini somalia ifikapo mwishoni mwa mwaka ujao7 iwapo somalia haitakuwa imeunda jeshi lake thabiti katika kikao na waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu na viongozi wengine wa afrika mashariki akiwemo waziri mkuu wa ethiopia museveni amesema kwamba hatakubali kuwa sehemu ya shida zilizo nchini somalia na kwamba miaka tisa ya wanajeshi wake kuwa nchini humo sasa imetosha kwako bwere viongozi hao wameahidi kuimarisha ushirikiano wa nchi zao na serikali ya israeli katika sekta ya ulinzi kilimo teknolojia utalii wa kidini afya na la muhimu zaidi kukabiliana na ugaidi samu kutesa ni waziri wa mambo ya nji wa uganda na alisoma makubaliano hayo ilikubaliwa kwamba ugaidi ni changamoto kubwa kwa usalama kote duniani viongozi hawa wamekubaliana kushirikiana kwa kila namna ikiwa pamoja na kunasa habari kwenye mitandao ili kukabiliana na ugaidi swala la wanajeshi wa muungano wa amisom kusalia nchini somalia hata hivyo lilizua maswali uganda ikisema inajiandaa kuondoka nchini humo kwani muda wa miaka tisa imesaidia serikali ya somalia unatosha usimu wake mseveni ukikinzana na hadi yake ya kuwa mstari wa mbele katika vita dhidi ya ugaidi tumekuwa huko kwa muda wa miaka tisa na hata hawajaunda jeshi lao hatuwezi kuunga mkono kitu kama hicho kweli tumefanikiwa kuwadhibiti wanamgambo wa alishabab lakini kwa sababu ya mwanya hiyo ya kutokuwepo jeshi la taifa wanamgambo hao bado wapo na hatuwezi kuunga mkono uzembe kama huo of, uh, mseveni ametishia kuwaondoa wanajeshi wake nchini somalia iwapo somalia haitakuwa na jeshi thabiti ifikapo mwishoni mwa mwaka ujao elfu mbili kumi na sabaif s somalia inaaminika kuwa maficho ya wanamgambo wa al shababu wanaotishia usalama wa raia katika nchi za afrika mashariki na inaaminika kwamba ili kukabiliana na ugaidi mashariki mwa afrika ni lazima vita dhidi ya wanamgambo hao walio somalia vifanikiwekenes bwir s mnskzkahiuksmansande shomari waziri mkuu wa israel benjamin netanyahu alitembelea nchini uganda jana jumaatatu ikiwa ni kituo chake cha kwanza cha ziara ya yake siku nne katika nchi za afrika mashariki masharikiw imefuta maadhimisho yake ya nne ya sherehe za uhuru ya kuchoma nyama kwa wanajeshi na familia zao kwa sababu ya mvua jijini washington dc nam msikilizaji hivi sasa sikiliza taariri ya sauti ya amerika inaoeleza sera na msimamo wa marekani miaka minne iliyopita katika dhamira ya kutokomeza vifo vya watoto wadogo vinavyoweza kuzuilika katika kipindi cha kizazi kimoja marekani ethiopia na india waliungana na unicef kuihimiza dunia kutekeleza wito wa kumnusuru mtoto charlsuri call ambao ni mpango endelevu wa kimataifa wa kuokoa maisha ya watoto chini ya umri wa miaka mitano lengo lilikuwa ni kupunguza kiwango cha vifo vya watoto katika nchi zinazokumbwa sana na tatizo hilo kufikia vifo ishirini kwa watoto wanaozaliwa e mj ifikapo mwaka elfu mbili na thelathini na tano na kuendeleza mafanikio katika nchi hizo ambazo tayari viwango vya vifo vimeshuka kutokana na shinikizo hilo la kuchukua hatua kufuatia wito wa kutokomeza vifo vya mtoto vinavyoweza kuzuilika na vifo wakati wa uzazi juhudi zilizoongozwa na usid ambazo zilitambua mataifa 24 yanayoongoza katika kukabiliana na tatizo hilo ambapo kwa pamoja zinasababisha jumla ya asilimia sab ya vifo vyote vya watoto na vifo wakati wa uja uzito na kuzindua mipango yenye kuleta matokeo ili kuweza kufikia malengo yaliyowekwa na matokeo yake watoto wananusurika kwa kiwango ambacho akijawahi kushuhudiwa na wakati wahuo mama wachache wanakufa kutokana na matatizo ya uja uzito na wakati wa kujifungua tangu mwaka 28 na juhudi za usid katika nchi hizo 24 zilizopewa kipaumbele zimesaidia kuokoa maisha ya watoto milioni46 na wanawake laki 2 mwaka uliopita ulishuhudia baadhi ya matokeo yenye kuridhisha kwa mfano vifo vya watoto wa changa vilishuka kwa asilimia 1tat katika maeneo yaliyolengwa nchini india asilimia 95 ya watoto wa tanzania ambao awali hawakuwa wanalindwa na wanaishi katika maeneo ambako viwango vya chanjo vilikuwa chini kabisa na kwa mara ya kwanza kuwahi kutokea maeneo yote ya jamhuri ya kidemokrasi ya kongo drc yalihudumiwa na mpango wa kupambana na malaria na tuna matumaini ya kufanya vyema zaidi juhudi za usid kutokomeza vifo vya watoto na wakati wa uja uzito zinalengwa kwa asilimia 4 ya wakazi maskini sana katika mataifa hayo yaliyopewa kipaumbele kwa matumaini ya kuokoa maisha ya kina mama na watoto milioni nane kutoka sehemu hii ya wakazi ifikapo mwaka elfubili na ishirini na programu hii itapanuka kuelekea katika nchi nyingine inayopewa kipaumbele ya bama mratibu wa usid gal smith amesema tumechukua changamoto ambayo iliwahi kuwa kubwa mno kukabiliana nayo na kuigeuza kuwa jambo linaloweza kutatuliwa anasema tunaweza kupima mafanikio yetu kulingana na malengo yanayoweza kufanikishwa b smith anasema tunaweza kuingilia kati mahala ambapo ushahidi unatueleza sisi kutakuwa na faida kubwa zaidi sante sana kutusikiliza kutoka kume afrika meri mgawe na kuaga kwa niaba ya wenzangu wote