asante kwa kunipatia fursa hii ya kufanya uchambuzi kuhusu hali ya kisiasa ilivyo nchini tanzania nianze uchambuzi huu kwa kukumbushia maendeleo mbalimbali yaliyopitiwa katika sekta ya siasa nchini tanzania um, kati ya mwaka ambapo tanzania ilipata uhuru wake mpaka mwaka ilikuwa uh, chini ya mfumo wa chama kimoja na mwaka huu elfumoatb kulifanyika mabadiliko ya sheria yaliyoruhusu uwepo wa mfumo wa kwa hiyo kimahesabu ni kwamba tanzania ilikuwa chini ya mfumo wa chama kimoja kwa miaka na A, mwaka, na moja, mwaka na mfumo wa ulianza tukifanya ka makatukfna mahsabndmwaka hu ebasb ni takriban miaka thelathini 30... Samhani, ni takriban miaka ishiina tangu nchi yetu iwe katika mfumo huu wa vyama vingi bado uh, tunapolinganisha maendeleo ya kisiasa katika mfumo wa chama kimoja na mfumo wa vama vingi pengine tunahitaji miaka mitano zaidi miaka sita, uh, katika nafasi nzuri ya kulinganisha vipindi hivyo viwili imekuwa katika mifumo hiyo miwili ya kisiasa wa chama kimoja kwa miaka thelathinamoja na kwa miaka iliyopita tanzania imekuwa chini ya ya ya mfumo wa wa chama vingi vingi tuende mbele na na na na kuangalia chaguzi mbalimbali zilizopita huko nyuma hali ilivyokuwa kulikuwa uchaguzi uchaguzi kwanza ambapo ccm na na dhidi cha NCCR, NCCR mageuzi ambacho wake alikuwa alikuwa agustino liatonga mrema ambaye kabla ya uchaguzi huo mwanachama maarufu nw ccm Uh, uchaguzi uliofuatia mwaka elfumbli upinzani mkali likua ktia uh, na, Chadema, na alikuwa ni Mboy, uh, wa um, na wa zote za Zanzibar, ni CCM, Kafu, na wa Kafu, siku zote ya ni, uh, msafe, sharifa, wa ya cademanaagw mwaka elmbla ulikuwa mchuano kati ya na um, a lakini uh, matokeo yake ni kwa mgombea wa CCM, uh, alishinda uchaguzi huo na alishinda uchaguzi huo baada ya miaka miakam ya utawala wa mtangulizi wake rais benjamin mkapa ambaye mng madarakani9 na, na miaka yake liia auchaguzi wa mwaka ulikua mchuano mkali kati ya katiya na chadema chademaambao mgombea upande wa kwa chadema alikuwa dr na kipindi hiki uh, chadema ilijitana baisha kama chama cha kutetea haki za watanzania kikiweza kufanikiwa kuibua uh, uh, kashwa mbalimbali zilizokua zikiiandama serikali na kilianza kutoa taswira kwamba ni msemaji wa wasio na sauti msemaji wa wanyonge kwa hiyo uchaguzi uh, huu ulitawariwa na ajenda kuu ya suala la ufisadi na kwa kweli Um, chadema walijitaidi kiasi cha kutosha japo hawakushinda um, wa CCM huo lakini walifanikiwa kuongeza idadi ya viti vya wabunge na pia kama cha upinzani hawakushindaa mwaka miaka miwili sasa uh, ulikuwa ni kati ya mchak, ch, mkubwa ya CCM, na muungano wa elbaa vya upinzani uh, chadema a na NL- nld ambapo um, ccm ilikuwa na wakati mgumu sana katika uchaguzi huu kwa sababu kama katika uchaguzi wa mwakaelb n km kulikuwa na swala la ufisadi ambalo chadema walifanikiwa kulisimamia kidete na kuibana kyo ltr ingekuwa swala la ufisadi lakini wakati mchakato um, wa kupata wagombea wakuakikisha vyama hivyo ukiendelea mgombea alamwanasiasa kita, mbay kitarajiwa kua angeshinda fa, kuteuliwa kuwa mgombea wa edward loasa hakufanikiwa kupitishwa ndani ya yake alipitishwa afankiwanamaokeoad john pombe magufuli ndo kwa mgombea wa, uh, uh, uh, uh, wa chama hicho na loasa aliamua kuhama m na kuhamia chadema na akateuliwa kuwa mgombea wa umoja huo wa ukawa katika uchaguzi huowaukawakatika kwa hiyo mazingira alivokua alikua ni vigumu kwa ukawa ukawachadema kwa ujumla kureesha tena ajenda ya ufisadi hasakutokana ukweli kwamba wao wenyewe walikuwa wameshiriki kwa muda mrefu kum, kum, kumtaja kuwa, kuwa mgombea wa ukawa mgombe wa uraisi kutiketi ya ukawa na hadi uchaguzoewked john pombe magufuli kuchaguliwa karaisi watano wa tanzaniaka kwa upande wa upinzani chadema kwa ujumla kwamba lijiongezea idadi ya viti na upinzani umeimarika zaidi um, tofauti ya kura alizopata mgombe wa CCM, alizopata mgombea wa pili, ya kwa kwa kwa matumaini, kwa ya kama 10, 15, hiyo matumaini. Kwa changamoto nazo uchaguzi na ku, mafanikio ye, la a wazani aungua kulipita kabisa wakaweza kuibuka kwa washindi hilo jibu litapatikana mwaka elfu mbili na ishirini katika uchaguzi um, hiyo uh, tukiangalia katika hii miaka tuseme thelathini na moja baada ya tuangalie kipindi cha chote tangu tupate uhuru mpaka sasaivi au tuangalie pia kutoka katika kipindi cha kuruhusiwa kwa mpaka hapa tulipo na kitu ambacho tunaweza tukakiona ni kwamba kumekuwa na mabadiliko ya kutosha uh, ya upinzani, uh, kama tunavyoona mafanikio ya vyama vyaupnzanmdusu uchaguz pt kaba hu mwaka ebaa b chamatawaahm kilikua kkiandamwa na kas za ufisad uitumwa kwamba kimekuwa ni kichaka cha mafisadi kujihifadhi kwamba kimesahau misingi yake kama chama cha wakulima na wafanyakazi kazi na kinakumbatia wafanya baadhi yao wakiwa na tuhuma za ufisadi kwa hiyo hali hali konyuma, hali sio nzuri na na upinzani mazingira mazuri ilikuwa tukilinganisha ilivyokuwa nyuma oalian yanayoendelea ndani ya m katika kipindi hiki muda huu wanaweza wakasimama kifua mbele na kwamba tumetambua makosa yetu tumebadilika kwa kwa sababu chama hicho sasa ndicho kinachoongoza mapambano ya ufisadi um, rais magufuli wakati anago, um, anafanya kampeni za kwamba moja ya, ya kupambana na na na ofisari. na rushwa ufisadi kwa hali ilivyo, japo mafanikio hayapimwi katika muda mfupi lakini amefanya jitihada za kutosha na kwakweli ccm sasahivi kinaweza kujitanabaisha kama chama mapambano dhidi ya ufisadi ambayo kwa namna fulani kwa kwa chama chama sababu ndio ilikuwa ajenda kuu ya ya ya hicho ambacho kuwa kina nia dhati ya lipigwachadema ya kwasababu ndioliaedakumndcama kwaccm hali ni kwamba mabadiliko ya kimfumo ambayo awali yalionekana kama nakumbatia ufisadi kuja katika hali ambapo chama hicho sasa mapambano ya khliam m wanaweza kujigamba na linaweza kuwa na manufaa kwa chama hicho kwa muda mrefu kwaio utawalawa chama hicho una kwahiyo mategemeo ya matokeo ya vita hii hayatapatikana katika muda mfupi na kama itaweza kuendelea uh, kwa, kwa, kwa, kwa kipindi kirefo, ni kmtwez kuendeleapmp upate tiba na tiba ya yamatatizomaa ufisadi si rahis upande mwingine matumaincmafmpand kuna demokrasia hata kama si kubwa sana hata kama kuna matatizo na demokrasia sisihemu imebadiliaaezani ukienda chama kama kafu kwa miaka kadhaa Uh, sura ni zile suazilzilt uongo kwa ndugu zangu wachadema pengine hali ni mbaya zaidi kwasababu wao ndio wa chama cha demokrasia demokrasia demokrasia demokrasia na maendeleo hiyo ni na za ni ni pamoja wa wa viongozi lini kitaifa la pia ndani ya ya chama chadu. kama hiyo, kwa vitendo, ya vyama vingine dmaia siku nyingine kwahiyo kwa, kwa upande mwingine mtihani uliopo ndani ya ccm ni kwa rais mwenyekiti wa chama hicho um, ya, uchaguzi. Na, uchaguzi ndani, ya CCM. lakini mwingine mwaka atasimamia misingi ya kidemokrasia katika kupata uongozi bora wa chama hicho au atalazimika kuweka watu wake ili mwaka elfumbili baada ya uchaguzi huu na kuona aina yawa akua amepatikana lakinijingine ni mtiani kusu swalakofia mbili kwamba mtu akina wa waz moja ndania chama hicho asinacantwwbahiya viongozi wa chama hicho wamegombea nafai jao tayari wanaa flani magufli amba n nyekiti wa taachamgekuwa na matatizo pamoja uh, na mafanikio ambayo sisiemu ameweza kuyapata katia kupambana ofisadi ni swala ambalo lilitukwaza huko nyuma kwamba tanzania licakufanya vizurimataizoit tanzaniailikua i nyerere na nyernliua tanzania sasa Uh, miaka kadhaa baadaye tumejikuta pengine ti mapambano dhidi ya ufisadi na jitihada kubwa si haya mazuri ambayo magufuli ufisadi ni yakawekwa katiba swala mfumo unatuongoza zaidi ya kuongozwa zaidi ya kumtegemea mwanasiasa mtu mmoja kwahiyo nadhani hilo ni muhimu na ni changamoto muhimu kwa sisiemu Um, jingine ambalo nadhani ni changamoto kwa ccm pia ni katika kuwaeleza wananchi kuhusu hali inavyoendelea maelezo mengi kuhusu uchumi ule vijijini watu GDP ni, ni, ni ina fursa nzuri kwamba tulikuwa katika mfumo wa kifisadi kulikuwa na matatizo kutafuta kutafuta tiba Hili kutafuta tiba itakuwa ngumu naajaritafta tibaa uh, magonjwa dawa na ya baaadawaeol tasisi mbalimbali kwaizimekuwa zinaipa anufaa sisiemu katika swala hili tukienda kwaupande waupinzani aauna kfule zanzibari na ubara uh, na pia, moja kafu, ni kuona kwa muda uh, mrefu uh, kwa upande wa chadema Uh, kimekuwa na bado kimekuwa ni imara kimeendelea kua chama kikuu cha upinzani bado kimekuwa ni tishio kwa sisiem lakini huu ndio wakati labda miongoni ma changamoto kwa chama hicho huu ndio wakati wa kujianda kwajili ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini pengine hiki ndo kipindi ambacho alihitajika apatikane mtu mmoja ambaye atanadiwa katika kipindi hiki ataandaliwa kuna faida na na hasara za mgombea mapema kuhujumiwa lakini vizuri wa wapya kubwa nafaidanmakuskuhma aawmaaa wanasasa mbao nye kasha pengine tuuma za ufisadi na vitu kamahvokoiiaeza kuwa na arimu lakini pia chademo nakabiliwa na tatizo na la kudandia matukio kwaoanatakiwa kua kwa naajenda moja ambayownznia cmakbwtzza kwaherni asante sana kwa