karibuni wapenzi wa wasikilizaji katika mwendelezo wa makala za sauti ambazo uh, kitambo sasa nimekuwa kimya uh, kutokana na majukumu mbalimbali kwa hiyo lakini kama di huko nyuma kwamba pindi nafasi itakapokuwa taoua na pindi napindtotokea mada ambayo nahitaji kufanyiwa nilikuwa napita katika Uh, mtandao mmoja wa kijamii uh, facebook kule na bwana mmoja rafiki yangu mmoja akasema uh, naomba na kama utaweza utapata nafasi basi naomba uchambuzi kidogo kuhusu li vuguvugu linalotokea barani afrika katika baadhi ya nchi na uh, na na alikuwa kilichojiri nchini nchini zimbabwe mwaka jana jana kilichotokea kilichotokea afrika kusini Jiana, na kilicho ethiopia leo kwa hiyo uh, nikasema Uh, basi pengine si vibaya kukaa chini kwa dakika chache na kuweza kuangalia uh, kufanya mjadala kama nilivyowahi kueleza huko nyuma ni kwamba hizi makala ni fupi ni za dakika kumi na tano hiyo hii pia itakuwa dakika 15. ni fupi lakini kwa kina kuongea katika lugha lugha nyepesi kueleweka uh, badala ya kutumia pengine ya tasdaka kwa sababu na nasisi waswahili tunakuwa wakati mwingine vigumu kueleweka kutokana na kuchanganya lugha lugha wakatimnginevigumu kueleweakcanganya lugaaonhzimakala zangu uh, klia mtu iwe ni salasaba, ni profesa au mtu wa darasa la kuelewa tunangia, luga, basi, ni moja kwa sababu tunaongea lugha nyepesi na kiswahili chepesi kueleweka basi yotefalndemoja kw moja aliojiri katika nchi ko na muundo wa makala hii uko utaangalia sehemu tatu kuu ya kwanza ni nini kilichojiri katika nchi hizo tatu ethiopia afrika kusini na zimbabwe halafu nini kinachoendelea muda huu na pia tutmuda utakaporuhusu kuangalia mustakabali wa nchi hizi tatu na pengine kwa bara la afrika kwa ujumla kwa hiyo bila kupoteza muda tuanze na hali nchini zimbabwe novemba mwaka jana mwanzoni mwezi novemba mwaka jana raisi robert mugabe alimtimua aliyekuwa makamu wake wa raisi mnangagwa ambaye licha tu yakuwa makamu wake wa raisi lakini alikuwa ni mshirika wake wa kisiasa kwa muda mrefu walishiriki katika mapambano ya uhuru wa zimbabwe na kwa pamoja walikuwa ni wakongwe wa, wa siasa za nchi hiyo na sote tunafahamu kuhusu aliyekuwa rais wa zimbabwe robert mugabe mmoja uh, wa wana mapinduzi wa muda mrefu barani afrika kiongozi mzee na liyedumu madarakani kuliko viongozi wengi afrika na bara, na duniani kwa ujumla kwa hiyo kilichotokea zimbabwe um, tukio la kurahisi kumfukuza makamu wake ni halikuwa la kushangaza sana kwa sababu vitu hivyo vinatokea na mugabe kufanya mabadiliko mbalimbali katika serikali yake huko nyuma lakini kitendo kile kilikuja kuleta mabadiliko ambayo hayakutarajiwa na wengi kwa sababu mara baada ya uamuzi huo jeshi la nchi hiyo liliingia mtaani na kutangaza kuwa linasimamia mchakato wa kuleta mabadiliko ambao baada ya siku chache ulipelekea rais mugabe kulazimika kutoka madarakani kwa hiari yake uh, hiari kwa maana ya kulazimishwa na hatimaye mnangagwa ambaye alikuwa amekimbilia mafichoni Uh, nchini afrika kusini akarejea na kuhapishwa kuwa raisi wa zimbabwe kwa kweli ilikuwa ni ni kama fulani kwa kwa kwa sababu ukiangalia utawala utawala wa wa mugabe jinsi ulivyokuwa um, imara kwa pengine kwa mabavu ambapo pia huyu mnangagwa alikuwa miongoni mwa watu waliosababisha uimara wa, wa mugabe kwa hiyo kutokea ghafla ni kama ndoto kwamba umelala hali iko iko hivi asubuhi tofauti na watu wengi mpaka um, leo baadhi ya watu wanadhani kwamba kilichotokea kule nchini zimbabwe kuondoka kwa mugabe madarakani ni kama muujiza fulani kwa sababu njia za kidemokraia zilishindwa kumtoa madarakani na kauli zake mwenyewe binafsi za mkewe zilionyesha kwamba alitaka kufia madarakani kwa hiyo kulikuwa hakuna dalili ya kwamba akawa madarakani lakini kizuri kati, lakini kizuri zaidi katika mabadiliko haya ni ni kwamba jeshi kuingilia kati na umwagaji damu ilikuwa kwa mabadiliko ya kiamani na wao lugha ambayo anataka kuitumia si ya mapinduzi bali yalikuwa tu ni mabadiliko ya uongozi mabadiliko ya uongozi yaliyofanyika kwa kulishirikisha jeshi pasipomwagaji damu na kumtoa kiongozi alikua madarakani kwa muda mrefu na hatimaye kumwingiza msaidizi wake kwa nchini afrika kusini kama ambavyo tuseme kabla ya kuingia afrika kusini kuhusu mugabe ni kwamba pamoja na kung'ang'ania madaraka kwa muda mrefu lakini tayari kulikuwa na hisia kwamba kuna siku atatoka madarakani eidha kwa kushindwa uchaguzi kitu ambacho pengine ngekuwa ni vigumu lakini pia umri wake ulikuwa umemtupa mkono kwa hiyo pengine mungu angemuita kabla ya kuendelea kung'ang'ania madarakani ulabda angelazimika kujiuzulu kutokana na matatizo ya afya lakini mkewe alikuwa akifanya jitihada kubwa kuhakikisha kwa na na kulikuwa mwanamke anataka kumrithi mumewe iwapo kwa ewe alilikua ni swala la na sio kama. Kwa nasima, when and not if kwamba ingetokea lakini tulikuwa muda gani ilivyotokea limi aokeetoetoeagafla kwahiyo nchini afrika kusini rais jacob zuma naye alikumbwa na hali kama e, iliyomkumba mugabe kwa muda mrefu tofauti kidogo na pengine huko ni kwamba hakukuwa na tetesi za mugabe kutoka kutoka madarakani lakini um, watu walikuwa wakitarajia kwamba labda mugabe tok madarakani kwa nchini afrika kusini hali ilikuwa tofauti rais jacob zuma aliandamwa na kashfa kwa muda mrefu na ni mmoja wa watu ambao anaeza a ne vitabu vya historia kama kiongozi majaribio mengi ya madarakani mara kura za na imani lakini ni mwanasiasa hodari ni mtu ambaye anazifahamu siasa ni anajua ujanja wa kisiasa ni mshiriki mzuri wa siasa za nchi hiyo aliweza kusalimika katika majaribio yote na pia na ufuasi mkubwa katika chama tawala chio aac kwahiyo akaweza kusalimika kwa muda mrefu lakini katika mazingira ambayo pengine kama iliyotokea nchini zimbabwe um, kuibuka gafla kwa huyu bwana bwanas ramafosa ambaye pia naye ni mwanasiasa ambayo pengine ni mahiri zaidi ya zuma kwa sababu huyu ni mmoja wa watu wa wakaribu wa aliyekuwa rais wa kiongozi wa afrika kusini nelson mandela uh, pia ramafoa ni miongoni mwa watu ambao wamepigania uh, mabadiliko ya siasa a kidemokrasia nchini afrika kusini kwa hiyo Uh, kama ni wasifu basi wasifu aramafoa ni mzuri zaidi wa wa lakini mzuri kwa mana, kwa maana ya ya labda kwamba kwenye siasa muda mrefu kuna watu watu ambao kuhusu usafi wake ki, kama, katika biashara ni wakubwa nchini afrika kusini na baadhi wanahoji wa wapi na hivi wakati kabla safi waketi msaaa biasaramoamataji waubwa aahwatuwnauw dukuzi maarufu wa mtandao wa Wikileaks, julian asange ametoa um, makurasa kadhaa zinazoelezea kuhusu bwana ramafosa kuhusu utajiri wake kuhusu maisha yake soma, na usiku huu nafasi pengine, na pengine kesho nitafanya uchambuzi labda kuzungumzia kuhusu swala hilo kwa kifupi ni kama bwana ramafosa ameweza kuibuka kwa nguvu na hatimaye kufanikiwa kutekeleza na alikuwa kwa muda mrefu kweli alikuwa na malengo ya kuja kuwa rais wa afrika kusini na baadhi ya chambuzi wasiasa wanasema kwamba hili ndio lilikuwa chaguo la mandela mandela alitaka ramafosa ndio angekuwa raisi kuliko um, amelazimika aliweka kama pingamizi kusema hajui makosa yake na dlamjua taratibuw kumtoa madarakaniwiyo uh, akatamakuonekanaa nataka kungagania madarakani lakini hatimaye amemkubali kujiuzuru na inatarajiwa uh, baada ya zijazo bwana hatimayemkuj ata kuja kuwa rais wa afrika kusini tayari uh, amependekezwa kusinichukua uh, uongozi wa chama cha uh, ambayo hatua inayofuatia ni baadaye kuja kuwa rais wa nchi hiyo um, lakini pengine lakinipengine tukio la kushangaza, kushangaza zaidi limetokea nchini ethiopia ambapo waziri mkuu haile maria de s ametangazjametangaza kujiuzuru waziri mkuu na ametangaza pia kujiuzuru uongozi wa chama tawala cha, cha nchi hiyo sasa kwa siasa za ethiopia waziri mkuu ni kama raisi. kuna raikunaraisi lakini waziri mkuu ndio mtendaji mkuu wa serikali ni kama vile uingereza waziri mkuu anakuwa ni kama raisi, so, uh, ni kama kwa namna fulani so halemariam ni ni ni kiongozi ambaye ethiopia kinachoshangaza kwamba siasa wakati siasa za afrika kusini kwa mfano ni tofauti sana na za ethiopia kutokana na hali ya um, ethiopia uh, demu- hali ya kweli ni tete na chama na na kimekuwa kimekuwa nguvu kwa muda mrefu siasa za mabavu pia upinzani umekuwa na wakati mgumu ambapo wapinzani wengi wamekuwa wakitupwa gerezani um, kwa hiyo katika mazingira ambapo chama kimeshika hatamu ni vigumu kumona kiongozi akiamua kustaafu lakini kwa mujibu wa taarifa kwa kwasabtukom imetoke limetokea leo na bado uchambuzi unaendelea na na kufuatilia nini hasa uamuzi huo lakini mpaka sasa hivi kinachofahamika ni kwamba bwana halemariam alikuwa akikabiliwa upinzani ndani ya chama chake um, kwa sababu kumekuwa na vuguvugu vugu kubwa linaloendelea nchini humo hasa likihusisha makabila manne, um, ya, makabila makubwa makubwa manne manne ya nchi hiyo sio asili maana kabila ni ni sehemu ndogo ya as, asili kuna watu wa asili mbalimbali katika taifa la ethiopia lakini makundi makubwa manne ya katika nchi hiyo ni moja la aoromo ambao hao kwa muda mrefu eua wakipigania haki zao na toka mwaka wakifanya machafuko um, na wamekuwa kudai haki zaidi katika taifa hilo kwa hiyo kuna kundi la oromo ambalo ni heui moja ya wakazi wote wa ethiopia ethiopia ina watu milioni wna um, watumin Uh, kundi kubwa zaidi katika miongoni mwa kundi ya nchi hiyo ni hawa Oromo. Um, pia kundi jingine woromd um, pia nalo lina idadi kubwa ya watu la pili kwa ukubwa wa hamhara um, hawa pia nao ni wanaona kama wanakandamizwa katika uongozi katika keki ya taifa na vitu vitumbaopia pia umekona vuguvugu la kutaka kupewa haki kubwa zaidi na kuna kundi la wasomali ambalo kuna kipindi kulikuwa na na na machafuko kati ya ya wa wasomali ilikuwa inachochewa chama tawala kwa maana kwamba wapinzani wanapogombana inakuwa chama tawala lakini pia kuna kundi jingine la watigrina ambalo hili uh, linatoka chama tawala lcamataaidogo lakini ya uongozi inatoka tabaka tawala katika nchi hiyo kwa hiyo kumekuwa na hali hiyo kwa hiyo sasa inaelezwa kuwa Uh, bwana lmariam ameonekana kwamba kama ameshindwa kukabilia na vuguvugu vugu ili la machafuko na hivi karibuni amechukua uamuzi uamuzi uamuzi imechukua kuwachia huru wa, wa kisiasa ambao ambao kweli unaweza kuleta muafaka katika katika taifa hilo lakini kumbuka pia katika siasa kuna wahafidhina wahafidhina hawapendi mabadiliko na hawa hawa na inasemekana kwamba kwamba kitendo hicho um, kwa hiyo um, huyu bwana anasema amekuaatndo ataendelea kuwa waziri mkuu akiangalia maendeleo ya ya ya muafaka kwa uti uti kwa kwa kwa kwa kwa kama kana, hilo ni ni hiyo hiyo hiyo muda unakimbia twende kwenye sehemu tatu tatu ambapo nini hatma um, labda mustakabali wa wa hizi nchi tatu. Kwa zimbabwe zimbabwe zimbabwe dalili vizuri mnangagwa ameleta siasa za za maafikiano na za hiyo, na kubwa, kwa hiyo, na kukubalika kimataifa potential kubwa kiuchumi watu yamafaaktafatkazmb daonezmangagwa amelta sia maafano nafaa unereadai bwawmbanaonekana kumkubali kwa hiyo future zimbabwe inaelekea kuwa nzuri kwa afrika kusini inategemea kama zuma ataridhika na hatua zilizochukuliwa ya zidi yake kwamba kwamba akubali aku matokeo kama aku na ngazi yani uraisi, ya amue, buana, basi sabu, ana, ana ya basi basi aamue bwana kwa sababu ana idadi kubwa hata wakati vikao vilivyokuwa vikiendelea katika chama chake kumjadili kulikuwa tayari kuna baadhi ya makundi makundiwaliokua wakifanya kama maandamano kutorithishwa na mwelekeo huo kwa hiyo matarajio ni kwamba atakubali matokeo na atapumzika lakini anaweza kusema hakuridhika kwa hiyo labda akataka kuleta kama chokochoko choko za namna fulani kwa mtizamu wangu nadhani si rahisi kwa sababu ana hatari ya kuchukuliwa hatua za kisheria kutokana na ufisadi unamkara kwa hiyo mtu ambaye uwasifu wake si mzuri anatumwa za ufisai ni rahisi kumdhibiti kwa hiyo pengine atatumia muda muda wake wake mwingi mahakamani kukabiliana kesi mbalimbali mbali, na tena na pengine pengine pengine tena wa kutaka kuleta chuko chuko za siasa kwa kwa kwa kwa hiyo hiyo itategemea zaidi zaidi zaidi mwelekeo kuhusu bwana kweli ni ni vigumu kutabiri kwa sababu wasifu wake si msafi sana lakini kama labda upeo zaidi, au mtu mda muda upe zadi kutueleza nini naebaattaotokea kwa ethiopia itategemea sana mrithi wa hale mariam anatoka katika kundi gani kwa sababu kuna makundi makubwa mawili kundi kundi moja ambalo ni kubwa na lenye nguvu akitoka waziri mkuu katika hilo uwezekano wa amani utakuwa ni mdogo kwa sababu kundi hilo kubana demokrasia na itapelekea lakini kama kama mrithi ambaye kuleta kuleta muhaf- siasa za mwenye bwana hale mariam inaweza kusaidia mwafaka mwema nitafanya tena ma kipindi kama hiki lakini kwa kuangalia zaidi kwamba je matukio haya katika hizi nchi tatu yanaweza kuwa na ipakti gani katika nchi nyingine za afrika muda hauniruhusu niruhusu basi mimi naomba niishie kwa hapa natumaini kama kutakuwa na mawazo ushauri basi mwasiliane nami na tutayashughulikia asanteni sana kwa hereni