karibuni katika hii podcast ambayo inazungumzia mada liliyokuwa nimeiweka juzi hapo instagram kwenye ukurasa wangu wa instagram ambayo inahusiana na matokeo ya kidato cha nne um, niliweka picha um, ya tt yangu ambayo ilikuwa na uh, matokeo ya dwanafunzi uh, kumi bora kitaifa na nikaeleza kuwa naomba nisome miye mtumishi wako wakoaha um, mtumishi wako ahali anaomba kukupa zoezi hili la kishushushu angalie matokeo hayo kisha baini kitu kimoja cha msingi na ambacho kinastahili enn ya serikali na jamii kwa ujumla pia nikasema watu watano watakaotoa uchambuzi bora watazawadiwa kopya bure ya kitabu cha shushushu na nitaomba cv zao kama hawatojali ni saa sita usiku kwa muda wa tanzania anyway um, hii tanzaniaost imefanya vizuri kuliko post nyingi ambazo nimekuwa nikiweka hapo instagram na kama unakumbuka juzi kamanakumbukauikua imetoa malalamiko kidogo sio malalamiko pengine kwamba katika siku za hivi karibuni idadi ya watu labda hizo wa posts uh, na idadi ya watu wanaotoa comments ilikuwa imepungua sana Um, kwa sababu hizi posti zinachukua muda kuziandaa hiyo na lengo sio idadi ya wasomaji lengo ni ziwafikie watu wengi lengo ni kubadilisha maisha ya watu lengo akuwafanya watu wa bora kwa nilijaribu kuongea kitu kama hicho kwa bahati nzuri hii post imefanya vizuri watu wengi wamechangia aweboraefaya ztuewao ni mia tano uh, like, na hamsini na sita Um, ambayo kwa kweli ni namba nzuri lakini hilo sio kubwa zaidi ukilinganisha na idadi ya comments mpaka wakati podcast hii kulikuwa na comments ma almost t mat kwayo nawashukuru sana nyote milojitokeza kwa ajili ya kutoa maoni yenu na kila mmoja amefanya kazi ambayo kwa kweli ni ya kupendeza sana sasa nimeamua nifanye hivi podcast podcast ni kama kipindi cha maneno na kirekodi uh, hiv ni moja a vitu ambavyo vinavina vina vina, vina, vina, umaarufu katika teknolojia kuna watu wanarekodi maongezi halafu wanayaweka huko mtandaoni uh, znait nahani kuna siku ntapata nafasi ntaelezea ktika mada mbalmbalimk kitu mbcho liua nataka kutoka kwenu ni, ni kitu kimoja ambacho ume, umekiona kwa, yani kama wewe labda pengine pengienis um, unapewa hiyo assignment ubaini kitu kimoja kutokana na ile picha pale sasa watu wametoa maoni mbalimbali wametoa mtizamo mbalimbali na, na naomba niseme kwamba kila mmoja wenu amefanya vizuri sana ninaweza kusema kwa hakika sanaaezau mashhhegiaaasababu wengi sana, mmetoa um, mchanganuo mchanganu zaidi ya, ya ule pengine okua nimetarajia hiyo niyote mefanya vizuri sana lakini labda kama kuna kasoro moja ni kwamba nilikuwa nataka kitu kimoja lakini kuna baadhi ya watu wakawa wametoa vitu vinne wengine wametoa point nzuri lakini zimekuwa nyingi sana sasa katika haya mambo ya kufuata maelekezo ni kitu cha muhimu sana kuna wakati inabidi pengine utumie tu akili yako unaweza ukapewa maelekezo a hivi lakini ukafika mbele kabid huyabadili kutokana na mazingira isi yalivyo lakini ni muhimu sana kuzingatia maelekezo kwahiyo kama imetakiwa utoe point moja then ni muhimu utoe point moja kwa sababu kumbuka kwamba unapokuwa shushushu maisha ya watu wengi inakuwa kwa mkononi mwako kwa hiyo kosa lako moja linaweza likapelekea madhara kwa watu wengi sana kwa hiyo hilo nila lakini tulikuwa tunafanya sio kmatumetengeneza tu mazingira kama wewe um, jibu, jibu la kitu kimoja ni matokeo yale yalekiangalia um, majina ya wale wanafunzi kumi bora wote ni wakristo um, hakuna muislamu hata mmoja sasa unaweza ukasema a ah, huyu mtumishi wetu vipi tena mba nataka kuleta mambo ya udini hapana sasa ngoja nikuelezee kwa nini mie hili limenigusa na ni histo kidogo ndefu ni mchanganyiko wa, wa experience yangu mii mwenyewe lakini pia ni kuhusu um, kazini na nilipokuwa nafanya kazi kama mtu wa kitengo na vilevile vile, um, malezi kwa ujumla kwa hiyo ni mchanganyiko wa vitu kadhaa mimi nilianza shule ya msingi mkoa ni kigoma na kigoma ni mkoa ambao una idadi kubwa ya waislamu na wakati na shule ya msingi um, aan katika wanafunzi wengi tu tulikuwa wakristo kama wanakini no, ilikuwa ni vigumu kujua sie ni wakristo na wenzetu wote walosalia ni waislam kwasaabu tulikua wote kitu kimoja kuna tofautiya kidn um, akini j kigoma ulikua ni mji ambao idadi kubwa waislamkwa hiyo nilipata epien ya kufahamu kwa mfano wakati wa ramadhan likua sisijapo ni wakristo lakini pia tulikua kama tunafunga o tulianza kuwa katika mazingira ya yakidini ya um, kutoka kigoma baadaye ni miaka kadhaa baadaye nilivyokwenda shule ya baadae wakati huo ilikuwa inachukua wanafunzi bora kutoka karibu wilaya zote za tanzania kwahiyo moja ya vitu ambavyo nilioti kwamba asilimia kubwa ya wanafunzi waliokua wanakuja kutoka wilaya nyingi walikuwa ni hapo nilikuwa, nilikuwa head prefect, so wangu ni kwa naiari, ni mengi wakristaietaf na, got Uh, tanga ni mji wa kiislamu sana um, kuna idadi kubwa a wa waislam sasapo kuna watu wawili ikutanaaoaiwatkatiya wa wa wa wa, tanga na mombasa kuna kabila moa wagunya Kigunia, tulikuwa marafiki na alinifundisha vitu vingi sana kuhusu mwangaza zaidi bada kutoka hapo enda, um, kazi langu la kazi la obt wakigunatulikua maafikinafsha vtu vni aaaeknnankasoaalaya atemekeakuu wa eneo la temeke so, well, latemekeeneolanguikaemk na temeke kuna idadi kubwa zaidi ya wa waislamu katika mkoa wa daa temeke na kinondo, na ilala zina idadi kubwa a wislamkulikua ni kinondoniiondo a ni idadi kubwa wakti uomik kumi na sita kumina saba mwangaza zaidi kuhusu mambo ya uislamu halafu kulikuwa na kazi ambacho unafanyaa msktiwsatupa vitu vya kikazi huko miskitini lakini pia kipindi hicho kulikuwa kuna tatizo la utekaji misikiti kulikuwa na kundi moja la wislamenye msimamo na, na, na, um, na moja ya vitu ambavyo vilikuwa vikijitokeza mara kwa mara ni malalamiko kuhusu masuala ya ajira na elimu kwamba kuna malalamiko na haya malalamiko mrefu. Kwa hiyo basi, huwe, hii na mrefu kutokana atmaishaeese nilizokaa shuleni marafiki haya mambo marafoaiopat f ka huku kimasomo na kmasomo nabaadaekuanza kmutakuchunguza chanzo cha haya malalamiko ya waislamu kuhusu swala waislam kuhusuaaal na, na mfumo ambao uko, uko kinyume dhidi yao kuna kitu kinaitwa mfumo uh, mfumo katoliki je ni kitu cha kweli au pengine kuna mapungufu ndani ya dini ya kiislamu na vitu kama hivyo kwa hiyo ni utafiti ambao nilifanikiwa kwenda kufanya field work nalikuja daa nikaenda tanga na mikoa mingine nikafanya mahojiano na watu kadhaa kwa bahati mbaya mpaka sasa hivi bado sijakamilisha na imepita muda mrefu kidogo lakini atumaini mungu akijaiaamini kwamba utafiti huu utakua na, maf- na manufaa makubwa sana kwawaislam utakua manufaa makubwa kwa serikali serkali ndo natengenezabaada ya kpata uhuru. Na uhuru tatizo hili likawa kubwa zaidi Uh, siwezi kuongea sana kwa sababu muda mudaka um, bahtimbaya serikali uh, imekua inakwepa kulishuhlikia tatizo hili la us, kosekana usawa katika elimu na ajira ktika elimu, na ajira, usawa elimu pia kenye ajirautakuana tatizo sau mtu anaefauu anapata fursa nzuri ya kuajiriwa na ule anaefeli anakuana fursa adi ndogo ya kupata ajira kwa hiyo nilivyoangalia haya matokeo na na si mwaka tu karibuni miaka karibuni yote kati ya uano katika kufaulu kati ya wanafunzi wa kikristo na wa kiislamu um, hauridhishi sasa tatizo mambo haya huwa hayazungumziwi na ukiyazungumzia unaonekana kama unataka kuleta chokochoko lakini tatizo halitatuliwkwa kulikwepa ni swala ambalo tunataka kuliongelea na tunataka kuliongelea sababu sisi kama watanzania siku zote tumekuwa tukiweka utanzania mbele na dini inafuatia baadaye lakini kwa bahati mbaya japo kuna tofauti kati ya kat mak bafs tofauti ya adi kamfano katika masala ya elimu inakuwa si tu ya watu binafsi lakini pia nahusisha swala la imani nahusisha swala la mungu kao ni rahisi mtu kuchukua maamuzi ambayo pengine anaweza kuwa na athari kubwa katika jamii kwa hiyo hili ni tatizo ambalo tunatakiwa tulijadili na hiki nnachokifanya ni kuchochea tu mjadala mungu akinijalia mwaka huu nikifanikiwa kumaliza hiyoh nilikuwa nataka nichapishe na kuisambaza sehemu mbalimbali ili watu waweze kuona kwa sababu ni utafiti unaouliza maswali na majibu ya maswali hayo yametokana na vitu halisi yaani kwa mfano Uh, mtizamo wa mapadri mtizamo wa wachungaji mtizamo wa mashehe uh, wale wa bakwata na wale ambao wanaipiga bakwata wawatu kawaida mtaani wahathiri akeli ni utafiti mzuri nasisem na uh, na kwa sababu ya kuhusifia naamini matokeo yake yatakuwa na manufaa makubwa kwa jamii yetu kwa hiyo kitu ambacho um, nilitarajia wewe kama kamashushushune ni yale majina um, ya wale wanafunzi kumi bora ambayo ukiangalia yote yanaonyesha kuwa i hawa ni wakristo um, kuna op um, kuna ait kuna maria kuna tugulia huyu jina yakinyekisa kidogo inakuwa vigumu lakini likely ni mkristokuna kuna flavia kuna kunari kuna gibson kuna Bryson, kuna idegarda na kuna isaac hiyo um, hili nadhani tusiliangalie kwa mtizamo mbaya kwasababu utatizi wa masuala haya hata si tunajua inapofanyika sensa huwa wanakataa kutaja dini kwa hiyo mpaka sasa hivi idadi ya wakristo na waislam haijulikani kwa sababu kwenye sensa sensa ya mwisho ilipofanya walikuwa wamekwepa swali la dini lakini mie nafahamu kwamba um, kuna m- idadi ya waislam ni wengi kuliko wakristo um, kimsingi idadi kubwa zaidi ya watanzania ni watu ambao wanachanganya kati ya dini zza ukrist na uislamu na, na imani za asilid yeah. well, enye upagani huko kuna imani za asili na vitu kama hivyo lakini hivo la sensa na nini tuliache kwa sababu sazazumambo engie ila kimsingi ni kwamba maswali kama haya ni muhimu tujiulize mijadala kama hii ni muhimu tu iweke wazi sisi, kwa sababu tusipofanya sisi tutambue kwamba itakuja kuleta matatizo huko mbele ya safari tanzania yetu inapitia katika kipindi kigumu kuna wanasiasa ambao wanaleta mfarakano katika jamii kuna jitihada kubwa za kuwafarakanisha watu katika uchaguzi dini ni kigezo muhimu katika kufanya maamuzi ya na na fulani hata muda tunapoongea umekuwa malalamiko ya kuna ubaguzi vitu kama hivyo kwa hiyo naomba nitumie fursa hii kuamsha mjadala ambao nadhani ni mjadala wenye afya ambao utakuwa na manufaa kwa taifa letu na nawashukuru sana nyote liojitokeza kuchangia na kwakua nimechukua posti kumi ambazo zote zimezungmzia no, st ishirini watu ishirini walioongelea uh, kuhusu swala la dini kwa maana ya kuzungumzia kwamba majinani ni, ni wakristo tupo au kuna kunatatizo kuhusu slam kwenye hayo matokeo hawa wote nitawatumia ntatuma vitabu ishirini itatoa kop ishirini na maelezo yote yatakuwa katika ukurasa wangu uh, hii yangu ina dakika kumi na tanoaoadakipata nafasisku inginetaongeaakrefu zadia ukienda kwenye ukurasa wangu kuna link ya jisigani ambayo unaweza ukaziskia hzitasautbsnawashukuru sana na nawatakia siku njema asanteni sana nakaribun tena wakati mwingine kwa heri.