karibuni katika uchambuzi huu wa kijasusi unaohusu nafasi ya makamu wa raisi wa jamhuri ya muungano wa tanzania nafasi ambayo iko wazi kutokana na aliyekuwa akishika nafasi hiyo mama samia suluh hassan kuapishwa kuwa rais wa sita wa jamhuri ya muungano wa tanzania na kuapishwa kwake kumefuatia kifo cha aliyekuwa akishikilia nafasi hiyo raisi wa tano wa jamhuri ya muungano wa tanzania john pombe magufuli kifo cha rais magufuli kilitangazwa na mama samia tarehe saba ya ksab awehata hivyo mie jasusi wako nilikufahamisha taarifa hiyo siku tano kabla yanitarehe kminb hata hivyo kwa sasa si muhimu kwamba mie nilikufahamisha siku tano kabla na serikali ikawafahamisha siku tano baada ya mie kuwafahamisha hilo si la muhimu kwa sasa magufuli amefariki na kumekuwa na matukio ya kuaga mwili hapo jijini dares salam na baadaye uh, huko dodoma ambapo kulikuwa na mahudhurio ya viongozi kadhaa wa kimataifa uh, pia mwili ulipelekwa ume, zanzibar kwa ajili ya kuagwa na hatimaye kuelekea huko chato kwa ajili ya mazishi kwa hiyo uh, makala hii inakupatia jawabu aswali ambalo limekuwa likiwatatiza watu wengi kwamba nani atakuwa makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania kurithi nafasi ya mama samia suluhu mimi nitakuongoza na naomba nikushike mkono tupite hatua kwa hatua mpaka kufika mahala ambapo utamfahamu mtu atakayekuwa makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania lakini kabla ya kuingia katika uchambuzi huu wa kijasusi ningependa kutanabaisha kitu kimoja kuhusu sisi kama watanzania kwa muda mrefu sisi kama watanzania tumekuwa zaidi tukisumbuliwa na majina au tumekuwa tukiuangalia uongozi kama jina la mtu haiba ya mtu binafsi japo katika siasa ina fursa fulani lakini kwa kiasi kikubwa hakuna mahusiano kati ya kuwa laba mwenye tabasam nakua mapakazi o penine watu wnye tabarainirt rais wa ne wa, wa jamhuri ya yamuugano watanzania alikuwa ni mtu ambaye takriban muda wote anataba historia itamkumbuka kama moja wa maraisi ambao utawala wao waoulikuetawaliwa sana na rushwa umetamalaki katika miaka kumi ya nahafsa wa mtu haumaanishi kuwa ni msafi pengine hata mtu anayeonekana pengine yuko s muda wote kama magufuli haimaanishi kwamba utawala wake haukuwa na mawaa labda kilichosaidia utawala wake usijulikane kilichokuwa kikijiri ni kwa sababu aliua uhuru wa vyombo vya habari kwa hiyo eh, hilo ni tahadhari hapa lakini tahadhari hiyo inatokana na ukweli kwamba ni, ni, ni rahisi pengine kulaumu uh, watanzania kwa sasa lakini kwa sisi ambao tumekuwa tukifuatilia siasa za tanzania kwa muda mrefu tunaliona tatizo hili limeanzia huko nyuma ya chama kimoja siasa ya ujamaa ambapo kwa miaka ni 30, uongozi ni kwa upande wa pili li na uongozi kwa ujumla ni mtu ka ali kambarage nyerere raisi alikuwa ni nyerere nyerere ndio alikuwa raisi kwahiyo ile nafasi ilikuwa y yani, kwa lugha nasema kama nemmebinafsisha ofisi ile ofisi ya urais imekuwa ni mtu badala ya ofisi ofisiyo um, na maamuzi ya ule mtu yanakuwa hata maamuzi yake ya mwenyewe binafsi yanakuwa na nguvu zaidi kuliko maf, maamuzi ambayo yanapaswa ya kufanyika kutokana na ofisi kwahiyo hali ilikuwa hivyo huko nyuma kwa bahati mbaya kitu hicho akijaondoka katika siasa za tanzania kimeacha kama ombwe na nyeree alipoondoka aliacha kama ombwe la namna fulani mwinyi akuweza kuliziba mkapa alijaribu kidogot aa io magufuli kwa namna fulani pamoja na mapungufu yake alijaribu kuleta hiyo kwa sababu si kitu kibaya kwamba kuwa na mtu ambae mnamwangalia n ti le uraisi unakuwa zaidi ku, kuendana na ule mtu kama atakuwa mtumishi wa watu kama ilivyokuwa ka nyerere japo kuna watu wakasema alikuwa na mapungufu yake lakini mapungufu ya kibinadamu licha ya urahisi kuwa ni nyerere amb unamzungumzia erer lakini kwa kiasi kikubwa aliweza ku, um, kutoa um, kufikia kufiki matumaini ya, ya wananchi kwahiyo ilikuwa sio tatizo kubwa sana lakini athari za, za mfumo huo zimeendelea kwa muda mrefu na kwa magufuli kwa bahati mbaya ikawa kinyuma cha ile iliyokuwa katika utawala wa nyerere ambapo yeye maamuzi yote yalikuwa anafanywa na yeye mwenye binafsi uh, ikulu uh, ikawa ni mtu mmoja idara ya usalama wa taifa ikawa ni magufuli uh, bunge ni magufuli mahakama ni magufuli na hata zikinunuliwa bomba, bombadia niza magufuli barabara za magufuli hospitali imejengwa magufuli elimu magufuli. Watu na ni sera na zilitengenezwa wajibu, wake. Kama vile baba, ni wajibu wako familia maguua wa darasani mazingira kama haya kwahiyo hilo ni tatizo ambalo lilikuwepo huko nyuma na limeendelea hata sasa tunapoangalia nafasi hii ya makamu wa rahisi watu wanajihangaisha zaidi kujua jina la mtu atakaekuja a makamuwa raisi kulikuo ni uwezo wa mtu atakaekuja kua wa kitakachowasaidia kita watanzania au umuhimuwa huyu mt haupo katika jina lake umuhimuwa huyu mtu upo katika uwezo wake wa kufanya kazi na katika hili pia ni muhimu pialabda wa uko uh, mbeleni kwa ambayo iko madarakani wakati wanamteua mama samia kuwa mgombea mwenza wa magufuli ni watu wachache waliokuwanaani mauna siku atakua kuarais wa mhria na kwa miaka mingi nafasi ya makamua raisi imekua ichukliwa m wakiinerewanasemmtu yani ambay y kma yupo, kama yupo. Um, na ha, ha, kwasababu haikuwahi kutokea huko nyuma kwamba kiongozi ameondoka akiwa madarakani alafumeunaoteua watu nafai mi kwamba mamasamia hana uwezo kwasabau ni mapemao kumpima katika feli katika eneo moja la barakoa apeleke duniani madaraka mtu ambaye anaamini ya ya, ya dhati a na a barakt t aa a wake katika angalau za nzlakini pengine sivibaya kuangalia mwenendo utakuwaje huko mbele na hilo la huko mbele kutakuwaje mimi mtumishi wako ni jasusi wako pia naahidi kukuletea uchambuzi ambao wa kijasusi pia utakaojikita katika huko mbele kutakuwaje sitaki kujisifu lakini nimefanya hilo mwezi wa tano mwaka jana niliandika kitabu Uh, chenye uchambuzi wa kimbao niieleza uusu uh, janga laona naikabashiri kwamba janga hili litamondoa magufuli madarakani aiwi tafanya uchambuzi mwingine kuhusu mama samia na serikali yake muelekeo mamotkaao turudi katika hili swala la makamu wa rais ajaa makamu wa rais ajae ya kabla ya kutoa mwangaza zaidi ni kwamba anatoka katika makundi makuu matatu kundi la kwanza ni kundi ambalo mimi imekua nikisema kundi la chato undi hili ni la watu watendaji wa serikali wengi ni watu wenye elimu unye uwezo mkubwa wene uezo kubwa katika muda mrefu lakini kundi hili ni kundi lilokua likinufaika na utawala wa, utawala wa magufuli, na, kama zone, na za w pengine pengine huko mbele zitafahamika hazitofahamika na tuhuma hizo mbl kwa sababu uhuru wa vyombo vya habari umekandamizwa hasa alipoanza rasmi kubana uhuru wa vyombo vya habari wakati ule watu hawakuelewa malengo yake yalikuwa nini moja ya sababu za uhuru wa vombo vya habari ni masala haya ya fsa na watu tunaofuatilia mambo ya tanzania tunasema kwamba tofauti kati ya magufuli na kikwete katika masuala ya ufisadi ilikuwa ni ndogo sana tofauti ni kwamba wakati wa kikwete alitoa like fursa sawa kwa wote ukitaka kuuza madawa ya kulevya sawa ukitaa kuuza watu kupeleaubai saktuuz siahue sawa ukitaka kufanya biashara kuuza oti sawa ukitaka kuuza viwanja f s a alipoingia madarakani alitumia uhaifuuo wa mtangulizi wake na kuainisa wnzia n u bahi ya watu ianza kini japo kuna mapungufu kwa sababu uhalifu uliokuwa ukifanyika katika serikali yake ulifichwa na ku, kwa kunyima uhuru wa vyombo vya habari kwahiyo hayo ndio mazingira hili kundi la chato b linajibidiisha kumpata mtu wao limekuwa likijibidiisha kupata mtu wao atakshia nafasi ya makamwa rais wana sababu kuu mbili ya kwanza ni kuficha maovu yao kuna watu wameuza siri za serikali kuna watu ambao makosa yao yakifahamika watakwenda jea sio chini chinimka ha watu wanapigania maisha yao wanahitaji mtu wao wakuwalinda ashike nafasi ya makamu makamrais lakini hilo si kubwa sana ukilinganisha na ukweli kwamba wao wanaona tishio katika utawala wa mama samia wangetamani wachukue nafasi katiba inawanyima fursa hiyo kwa hiyo nini kitokee apatikane mtu ashike nafasi ya makamua raisi kisha, kisha, kisha itokee kilichotokea kwa magufuli wezkuingia k li kundi linapambania maslahi yao kwa upande mmoja maambi waliofanya katia miaa tano sita i maambiwaliofanya uko mbele na penginewakati huuuliopo usalama wao lakini pia maslahi yao lakini pia kushika huo wa uraisi io dla anz kundi la pili ambalo kwa kiasi kikubwa linaweza kutamkwa kama kundila yekei. hili ni kundi la watu ambao walitengwa na siasa rais maliopittwau mahusiano yake na rais kikwete yalikuwa sio mazuri na yalikuwa sio mazuri pamoja na sababu nyingine lakini kubwa zaidi ni uh, hisia za rais magufuli kwamba madarakani na hii ndio mfarakano kati ya kitelim isasama li katia mazingira haya uh, kundi hili la k nalo Na halina tofauti sana lile la chato sababu lipo zaidi kimaslahi kundi hili linataka kushika hatam za uongozi kundi hili linataka kumsapoti mama samia aendelee kwa madarakani lakini zaidi kwa maslahi yao wenyewe binafsi kwa sababu kama nilivyosema uwepo wa rais magufuli katika miaka mitano hii iliyopita ulikuwa unaminya mianya ya yote yaliyojiri katika miaka kumi ya utawala wa, wa kikwete kwa hiyo hii sasa fursa adimu imeangukia yani kwa lembuzi kaanguki sana si mustakabali wa Tanzania, Wanaweza kweli kumsaidia mama, mama kwa ajili ya skbawaituaewanawezalikumsaidia mamasamia kwa maslahi yao binafsi kwahiyo hawa wanapambana kupata mtu wao ambaye sio tu ataweza kurejesha yale walioporwa mambo ya kifisadi yaliyozuiliwa huko nyuma katika hili magufuli alifanya vizuri Uh, sio tu kurejesha zile fursa ambazo zilikuwa zimebanwa lakini pia kwauhakikisha mwaka elfubili na ishiri na tano hawezi kuingia mtu mwingine ambaye atakua gaw tofmm A, atakuwa rahisi endapo atatoka wake inaangaliwa tofauti a kundi la pili ni ak na watuwakekwa kifupi makundi yote haya mawili hayana manufaa hayana maslahi kwa kwa wewe yt tta kndi anfdi latatu ndio linalotatumaini kidogo kundi hili ni watu ambao wangependa apatikane makam wa raisi mwenye uwezo wakaa kitkusomea lakini ia uraisi unataka mtu ambaye anajali wananchi mtu ambaye ana uwezo wa kufiiutaki kuasama mapema kitendo chake chakutaa barakoa ya watu, watu ba aaamimi tunafahamu jinsi changamoto kwa ngumu ikianza kutesa kwamba huyu kiongozi aitangazie tofauti msimamo wa serikali hatufahamu insi tumpe muda lakini katika maisha So, la corona, Uhai. Uhai, hausubiri muda aus husubii mdatutkundi la tatu ni hili ambalo linataka maslahi ya tanzania kwa bahati bahatimbayakundi hili nidogo halina nguvu ndani ya CCM, au uko serikalini uwezekano wa kundi hili kutoa makamu wa rais ajae ni mdogo sana lakini hili ndio kundi ambalo pengine ya tanzania inategemea watu kama hiiio watu wenye upeo watu wenye uchungu na nchi yao hata wengine ambao pengine ni wastaafu lakini wangependa kuona mtu anaweza tanzania kuitumikiaz kwa hio hiyo makamu wa raisi anatoka katika makundi hayo mawili ya awali ni kundi la tatu uwezkanowa kuto makaais mho moj kwahiyo la kwanza ni makundi la pili makamu wa rais ajae ya atakuwa mkristo ka sababu mjib utamaduni wa siasa za tanzania rais akiwa makamu anakuwa amm hata kama itafanyika ita, ita kwamba majaliwa waziri mkuu atolewe alafu aingizwe mkristo bado katika utamaduni huo hiyo tunaita utamaduni wa kisiasa wanaita anaita hiyo ya tanzania haiendi hivyo kwamba raisi inatakiwa raisi akiwa muislamu makamu awe mkristo raisi akiwa mkristo makamu awe muislamu hiyo na hili sio la asilimia mia moja kwangu kwa sababu nchi hapa akatika uh, miaka mitano ya magufuli kia bdd si ajabu kanuni ya au taratibu uh, a za huko nyuma zikaauiw lakini katika mazingira ya kawaida makamu wa rais atakuwa mkristo kitu kigine ambacho wewe na mimi na yeyote nafahamu makamu wa rais ajaye atatoka chama cha mapinduzi na hili ni tatizo kubwa zaidi kwa sababu cm ndio chanzo cha matatizo ya watanzania yoyote anayetoka tanzania anayetoka cm ni mchafu hilo liko wazi waliopo wasafi labda nirudie y kauli asilimia kubwa ya wanaotoka cm ni wachafu kwa sababu kumbuka katika le makundi matatu ilioyataria awali lile la tatu lina watu wasafi lakini ndio lenye fursa ndogo huwezi kuwa msafi ndani ya m na hii ni changamoto kubwa kwa chama hiki kama kweli kina uchungu na tanzania ni muhimu sasa kianze kuangalia uwezekano wa kuwa na pool kuna kitu waingereza wanasema talent pool ni eneo ambalo unaenda kuchuma vipaji kama soka so vilechest aacitool Manchester Manchester wana hizi ambazo zinakuona vijana vipaji vitakavyoibuliwa baadaye ma mimuwuna wat wasafadf io hata kama wangetaka waje na mtu stahili bado wangepata shida a ie ni lauhtmbaya makamwarais aae sio tu CCM, lakini atatoka katika mfumo ule ule ambao umekuwa ukiikwamisha tanzania kwa mda mrefu adikufikia apa penie unasema jina la huyo tu ia inaa uyo tu ua asifu mundi anaaa wst