karibuni katika makala hii fupi ambayo ni mwendelezo wa makala ni ambazo nimekuwa nikiwaletea katika siku mbili tatu hivi kuhusiana na kifo cha raisi wa tano wa jamhuri ya muungano wa tanzania john magufuli ambaye jana tarehe 26 ya mwezi huu wa tatu maka 221 alizikwa kama mnavyokumbuka kifo cha rais magufuli kilitangazwa na serikali tarehe kumi na saba ya mwezi huu wa tatu elfubili a ishirin na moja lakini mie mtumishi wako na jasusi wako niliripoti kusi hicho siku tano kabla yani tarehe ya kumi ya na mbili ya mwezi huu wa tatu mwaka elfumbili na ishirin na moja lakini hayo yameshapita na nadhani tumeshaongelea vya kutosha sasa jana niliongea na ndugu yangu mmoja dada yangu mmoja na mimi nilimpa pole ya msiba kwa sababu yeye kada wa chama cha mapinduzi nikampa pole ya msiba akanambia naona nyiwe mnasherekea muheshimiwa alivoondoka na vitu fulani na ndio nikapata fursa ya kumwelewesha vitu viwili vitatu hivi na maongezi hayo ndio hasa yalionipa hamasa ya kutengeneza makala hii fupi ni kwamba um, mimi binafsi ninapofanya hizi chambuzi nazifanya kwa kutumia ujesusi na huwa aandika kwamba uchambuziwa ujsusi kuusuusu na moja ya kanuni za ujesusi ni kwamba ujesusi hauna hisia taalumaahaitakihi kama unapofanya kitu usiongozwe na hasira wala usiongozwe na furaha usiongozwe na chuki wala usiongozwe na upendo bali uangalie na kujikita kwenye ukweli na uongozwe na taaluma kwa hiyo kwa mfano ninapoongelea masuala ya magufuli siongei kwa sababu namchukia naongea kile ninachokifahamu kuhusiana na yee na nakumbuka nilipotangaza taarifa ile ya kifo chake nilipotweka liota aaatkio chake watu wengi walikimbilia kutafsiri unamchukia kifo baadhi ya watu mzaha tafs fya fulani ni kwa sababu iliyojengeka kwasababu ndio hili katika hili magufuli marehemu magufuli kwa kweli anastahili kubeba lawama utawala wake kwa miaka yote mitano na kuelekea sita alkua madarakani alijaribu kujenga taswira ya watu fulani ambao yeye hawakuwafikiana nayee au walimkosoa kwamba watu hao sio wa tanzania kamili watu hao ni kama mashetani watu hao ni vibaraka wa maberu watu hao ni wahaini na vitu kama na kama kuna mtu mmoja ambaye magufuli alimtumia vibaya sana kutuangamiza si wengine ni huyu shetani, shetani ameharibu maisha ya watu wengi amechafua watu huyu bwana tarehe ishirini na sita mwezi wa pili mwaka elfbil ake aitsha utanoaa sisi ndio watu hatari kwa, kwa taifa njina la mtu hatarikaanza ao ka bahati mbaya watanzania wengi ni wagumu wa ku pumba w kiind ki bai yet itnli ttu bebe t kt kmoja watu wengi walikuwa na kwa sababu watanzania wengi sio wepesi wa kumbukumbu kumbu, ni ukweli kwamba safari yangu mimi binafsi na urahisi wa magufuli ni tofauti na inavyoonekana muda huu lakini kabla ya kwenda huko nikumbushie kile nilichokiongea awali kwamba katika haya mambo ya ujesusi hatuendeshwi na hisia kwamba hufanyi kitu kwa sababu unamchukia mtu fulani bali unafanya kile ambapo kanuni za ujasusi uh, zinakazi chambuzi napofanya fanyi kwasabauataa kwa mnwfanyi kituksawseasusi ni muhimu kuepusha h kwasababu kubwa mbili a matokeo ya unachokifanya yanaweza kupelekea kifo chako au kifo cha mtu mwingine hilo la kati ya wewe na mtu mmoja lakini pia matokeo unachokifanya yanaweza kuona athari kubwa kwa taifa hapa inazungumzia sio katika hizi chambuzi ukiwa field yani ukio laa uetuma kwenye pratin fulani nchi fulani kenda kufanya kitu flanijasuiakikamatwa k kta gogoo aitwaay n tofauti na sana, na huyo ambaye anaongea tuasa hii nitumie fursa hii pia kuelezea kuhusu swala magufuli mimi kama ambavyo baadhi penginafaham uh, huko nyuma nilikuwa naiunga mkono cadema nanilianza kuiunga mkono chadema hasa kwanzia mwaka el blasit o miezi michache baada ya kikwete kuingia madarakani kulikuwa na ufisadi mkubwa nawakati huo mi ilikua bado nika kitengo kwa hiyo mwaka elfb6 na nilikuwa na andikaandika likuwa na blog so mwaka efb6 ndio chadema walianza kuishikia bango sndo inaitwa richmond ambayo ilikuwa na mhusu loasa mimi nilikuwa mwandishi pekee au bloga pekee ambaye nililikalia koni lile swala la richmond na hiyo ilimkera loasa na athari zake zilikuja kuwa kubwa japo nilifanikiwa kwa sababu miaka miwili baadaye alilazimika kujiuzuru waziri mkuu kutokana na hiyo kutokaha lakini mwaka huo elbn mimi nilipoteza ajira yangu ka usalama wa taifa kutokanpamoja na, na mambo mengine shinikizo kutoka kahuo bwa wahiyo hayo ni mambo mengine ambayo ambayopei nisingependa kuingia kiundani si kidani mo Aa, nilikuwa naiunga mkono chadema kwa sababu chadema kipindi hicho kweli ilikuwa iko imara sana ilisimama kupambana zidi ya ufisadi kulikuwa na maskendo hayo ya richmond kuna ishu ilikuwa naitwa ya epa kulikuwa na swala Buz, buzwagi kiwira maskendo kibao kwa sababu utawala wa jk kwa kweli ulikuwa ni kama makao makuu ya rushwa kila kitu madawa yakuleaaa maa elfubili na kumi na my ca akawa ameshinda kuingia wake wa pili sasa mwaka elfu bili na kumi na tano wakatinikiwa bado nauga wa mwanachamazwasaba wakampokea ilikuwa sina jinsi tdmai taa mdaraka kwa hiyo ikabidi kuunga mkono mgombea oh, kwa kwa ya, ya, ya, yani wa kwenye mitandao ya kijamii na kazi naweza kukiri, bila kwamba nilikuwa mmoja ya watu waliomsaidia magufuli kua ku mwaka elfu bili na kuminatano sio peke yangu pamoja na watu wengine lakini nilikuwa na mchango mkubwa kwa sababu kumbuka kabla ya hapo nilikuwa mtu ambaye naiunga mkono chadema na wa ni, watu wengi walikuwa naifaha katika upande wa chadema kwahiyo ni mmoja wa watu ambao tulijitahidi tulisait, sana kunali magufuli ili aweze kushinda uchaguzi huona akashinda na baada ya kuingia madarakani lakini kabla hiyo ya kuingia madarakani mimi niliandika kitabu cha ja, uhusu loa na magufuli nikisema kwaa magufuli yatashinda kwasza a siku kma hamsini za mwanzo za urahisi wake kli zilikua nzuri lika raakn kb kwamba tuna nyerere amefufuka tumepata nyerere mpya kwa kweli alikuwa ni kiongozi mzuri na hata uko mtandaoni hata nchi za nchi walikua namsifia kwa sababu alikuwa ni mchapakazi alionyesha kuchukia rushwa nakumbuka kwamba aliingia katika kipindi ambacho tanzania inanuka kwa iyo, ilikuwa inanuka rushwa hiyo mambo yalikwenda vizuri lakini bahati mbaya au pengine kwa makusudi labda pengine alituzuga a atukumjua vizuri mwaka mmoja baadaye ili bs kulekasb kwa kweli akawa amebadilika na alipobadilika mimi niliandika kitabu kingine cha tatu kuhusu magufuli ambacho kilikuwa na tahmini miaka miwili ya urahisi wa magufuli vitabu vyote hivyo vipo mpaka leo vinapatikana niliandika tathmini na katika tathmini hiyo nuso ya kitabu nilizungumzia mazuri ya magufuli ya kutokab5 aamishoni mwa na na nusu nyingine nikaelezea jinsi magufuli alivyobadilika kubana bunge alivyoanza kubana uhuru wa vyombo vya habari alivyoanza kukandamiza haki za binadamu na vitu kama hivyo vyote na, kama pande wake mwema, wake kwa vyote hicho binafsi niliumia sana kwa kwa sababu kwamba um, kwa ya labda mtu h mkono padwakee na wala sijawahi hata sikumoja kujilaumu kumunga mkono kwa sababu nilikuwa, nilikuwa uamuzi sahihi wakati mwingine inabidi ushirikiane na adui yako ili kumzuia adui adui hatari zaidi zaidi kwangu mimi alikuwa mbaya ya magufuli Kwayo, ilikuwa na na mtu ambaye nisiyetaka ili kumzuia yule mkubwa hilo mpaka na, kesho naamini kwamba katika kipindi kile cha elfu bili na kumi na tano magufui alikuwa ba angalau kwa rekodi kama magufuli alikuwa na ufisadi wake huwezi kulinganisha naangalakiifumbilina kumi na sabaua i kwama sikutaka tuea nikaekimau una watu ambao kama mtu anakosea anakwenda kinyume inabidi nisimamie kwenye ukweli kwa hiyo hapo ndo ukawa nimechukua mwelekeo elfu mbili na kumi na saba elfu mbili na kumi na nane ndo kaibuka huyo shetani anaitwa musiba hiyo tarehe kumi na mbili Uh, tarehe ishirina sit mwezi wa pili mwaka lbmpaa magufuihondoka utona nao kweli una baadhi ya watuwanatuona uh, na watu, ssi ni watu atar tu tafaetu tatbebe hii i kitu ksta we i amoja nayot napengine hili nalisema ya kwanza, na ya ah, nge, ya mamba, kwa mara yakwanza naa baai a watu ksangaoa kuongea k tkonge ana wataaaamagufuli moja ya mapungufu yake makubwa licha ya kutufarakanisha watanzania licha ya kuwafanya watu fulani waonekane wabaya lakini na sifa tena sifa za kijinka, sifa l lazima hizo pongezieo ama kuna jambo moja ambalo sio tu mimi lilikuwa linanigusa lakini sikuweza kuliongelea lakini pia linanipashaka endapo litaendelea kuwepo ni kwamba pamoja na mapungufu yake yote alkuwa nayo magufuli kitu kimoja alichofanikiwa kwa asilimia kubwa sana ni kuleta nidhamu ya kazi na hiyo nidhamu ya kazi naomba ieleweke vizuri nidhamu ya kazi aliyofanikiwa kuileta ni kwamba angalau watanzania walikuja kutambua kwamba inawezekana kuishi kwa, inaweze kwa kutegemea kipato halali kwasababu vyuma vilikua vimekaff kwamba utawala wake haukua na ufisadi kwa sababu kuna wa ndege wa chato kuna mabombadi aliyonuuliwa kfsamufwao yani na, na hiyo haikubaliki hata hivyo kwa kiwango cha kawaida cha wananchi kwa kweli alijitahidi kubana mianya japo mianya hiyo ilika natumia wakidabashite na watu wake lakini asilimia kubwa ya watu walikuwa wamebanwa kutegemea ufisadi na ikajenga nidhamu ya kazi kwamba kweli alikuwa anaongea maneno asiyopendeza wakati mwingine anauzi kwamba usipofanya kazi hautokula lakini iliwasaidia watu kuanza kutambua kwamba unaweza kuishi kwa kutegemea kipato, kipato halali kwa sababu nchi inayoishi kwa kutegemea rushwa nchi nayotegemea ufisadi kwa kweli mwisho wake si mzuri mustakabali wa nchi hiyo sio mzuri na hili linanipa hofu je huyu samia ataweza kulifanya hilo na koza kubwa aliofanya magufuli ni kwamba katika huko kubana mambo ya rushwa akatumia pia kama excuse ya kukandamiza haki za binadamu kukandamiza uhuru wa vyombo vya habari kandamiza haki za kidemokrasia kitu vitu ambavyo havikubaliki kwa sababu ingewezekana kabisa kuwa mtu mwema wa kutumikia wanyonge kitanzania kuwa t kwa ajili ya watu badala ya kuwa dhidi ya watu kwa hiyo samia moja ya changamoto ambazo anakabiliwa nazo ni kuhakikisha kwamba anaweza kubanya kubana mianya ya rushwa ya ufisadi lakini papo hapo asiendeleze ya magufuli ya kubana uhuru wa habari kubana haki za kidemokrasia na vitu kama hivyo kwa hiyo katika hilo nikiri kii na kusema wamb hilo ni moja ya y nzuri za rais magufuli na nayasema haya kwasababu na na kwamba hizi chambuzi chambuz ni kutokana na kwamba asisi ni majasusi kwa hiyo inabidi tuweke hisia pembeni na hata ili naoliongea sio tu kama kama lakini pia naongea kwamba kwa tofanya tahmini ya utawala wa magufuli huwezi kushindwa kusifia kitu kama kamach nilidhani kwamba hili ni vema nikaliweka vizuri ili pia kuondoa hizo hisia ambazo zinatawaliwa amekufa nini kwa kweli hiyo inakuwa hapa inatawaliwa katika makala maa