karibuni katika makala hii fupi inayowajia katika siku hii ya pasaka kwahiyo ni anze kwa kuwatakia heri ya sikukuu ya pasaka najua leo ni siku ya sikukuu kwahiyo um, pengine isikua kwa kuleta makala lakini maslahi ya taifa yetu, letu hayana sikukuu ahio imeshawishika kuwaletea makala hii ni fupi itakua nifupi kutokana na ukweli kwamba leo ni sikukuu lakini pia kumekuwa na malalamiko ya baadhi ya watu kwamba makala zimekua ndefu zinakula bando naweza kuelewa kuhusu ilo lakini mimi napenda kufanya kitu kiwe kamil ikiwa kimeitoelea tu mktgine vinakua na vina, vina urefu wa namna fulani na refuaffaam ama ma watunaeza kusta ubu mrefu kwaniniwashindekustahimili vitu vyamuhimu venye urefu aii mala hii nahata makala ijazo tajitaidi kufpisa iliuokoa ana makala hii inahusu maafisa vipenyo uh, maafisa vipenyo ni watu waaina gani maafisa vipenyo kimsingi wa, ni watu wanaotumwa na idara ya usalama wa taifa kuingizwa kwenye taasisi au mahala fulani kwa ajili ya kupata taarifa lakini wanakuwa sehemu ya ile sehem, uh, sehemu husika yni katika asili ya ukusanyaji wa taarifa kwa maafisa usalama wa taifa uh, huwa wanatumia sana watu wanaoitwa watu wa habari kwa lugha ya polisi ni wanaitwa wale watu wanaotoa taarifa kuwapatia polisi lugha kwa neno la kiinteligensia ni vya watu habari sasa hawa watu wa habari wanawezesha idara za usalama wa taifa sio tanzania tu bali duniani kwa ujumla kutokuwa na haja ya kuwa na maafisa wengi wakati mimi naondoka idara ya usalama wa taifa uh, ilikuwa na takriban maasa vigumu maassa uua idadiasafu watu5 o i muda refu tokan n ukweli kwamba magufuli aliingiza ya yake ya mataga uh, ya watu kutoka huoanda ya ziwa na hiyo ni kubwa sana kwa sababu hata nchi uh, hizi zilizoendelea kama pengine uh, uingereza au marekani idadi ya watumishi wa idara za usalama wa taifa kwa kweli huwa ni ndogo kwa sababu katika utendaji wake wa kazi idara hizi hutegemea zaidi hawa watoa habari watu ambao wanaweza kutumwa sehemu fulani wakaleta taarifa kusudiwa kwaliosoma kitabu changu cha shushushu nilieleza kwa kirefu kuhusu hawa watu wa habari wanapatikana vipi mafunzo yao na wanapomaliza majukumu n kinatokea kumalizana aziakifupi i amba kwa wastani afisa mmoja wa idara ya usalamuwa taifa anaweza kuwo na watu wa habari mpaka mia2 au ma ta kwahiyo kama idara ikiwa na maasa na kila hasa ana watu mia bili au mia tatu wa kumpatia habari unaweza kufahamu jinsi gani mtandao um, wa upatikanaji wa habari ni mkubwa na kwa hakika hili iliwai kuliongea kipindi cha kampeni huko nyuma kwamba watu wengi hawaelewi kwamba idara ya usalama wa taifa imetapakaa zaidi wanavyofikiria kweli walioajiriwa na idara ya usalama wa taifa ni wachache lakini mtandao wa upatikanaji wa habari ni mkubwa sana nsasahivi mambo yamekuwa rahisi zaidi kutokana na mitandao ya kijamii ukowatu wanapenda ai so neueuon sehemu hizo zinatumiwa sana zinarahisisha kazi ya idara ya usalama wa taifa katia kupata tarifa afa um, uh, moja nakuwa na watu wanapatia taarifa as uh, katika mazingira ya kawaida hahitaikkupelekwa katika sehemu fulani lakini una maeneo nyeti ambayo ya na, idara ya usalama wa taifa inahitaji jicho kuwa na jicho na sikio haimaanishi kwamba yule mtowa habari hawezi kuwa jicho au sikio lakini kutokana na unyeti wa sehemu inabidi kuwepo na mtu ambaye ni afsa usalama wa taifa halisi ndani ya sehemu husika sehemu kama benki kuu sehemu kama bandarini kwa lugha ya kiinteliensia hizi sehemu zinaitwa kwa lugha ya kiswahili ni vituo muhimu kwa kwhiyo hivi ni vitu muhimu kutokana na umuhimu wake hususan kwa taifa kwa upande mmoja lakini pili ni maeneo ambayo adui anayalenga kwa sababu katika ya masaa kila nchi ni adui hatuna rafiki maana moja mapnufu makubwa a magfiiaa watu ndani ya ya idara usalama wa taifa hili ni kosa la ani daaatafii uhaini aii tuache hayo kwasasa kwa um, t uh, kutaka kupata taarifa sahihi uh, idara ya usalama wa taifa inapenyeza hawa watu katika tasisi hizo kama l benku adi fwapene na uga a kiingereza wanaita kwa luga ya kiswahili ndio a maafa wanapenyezwa kwenye hizi tasisi lakini pia watu wa habari wanaweza pia kupenyezwa katika baadhi ya maeneo enye vama va vina watu Zot, watu wengi ni watu habari lakini pia mtoamnufaahabataj moja, moja e, it, itengo kinawezakumhamini kum, kum, mtu awanie uongozi chadema akiwa ndani ya chadema licha ya kuwa kiongozi lakini pia naua n twahabari wa idara ya usalamtaa hizi chaguzi Uh, hu wanapenda kutoa wito nyakati za chaguzi ni muhimu kwtasiswa hya upinzani kua makini wanazofanya teznsad aai na pengine changamoto muhimu a hi uh, vyama vya upinzani ni kuhakikisha wanaimarisha na kuboresha idara zao za, idara, za, za usalama wa taifa huko nyuma chadema walikuwko vizuri sana katia eni nliowezesa kupata tarifa yins Uh, vitu mbalimbali ni yani kabla kitu akijatokea wao tayari wanakaa kifahamu kwa sababu wana, wana watu wao katika eneo hilo tuende kwa benki kuu benki kuu kwa muda mrefu um, imekuwa na, na tuhuma za ajira kutokana na kufahamiana na watu sasa hili halianza wakati wa magufuli lakini kwa mujibu wa maelezo kipindi cha magufuli hali imekuwa licha ya wale watu ambao wameingizwa kwasababu ni watotowafulanitotowazirirugenzi akii a una watu walioingizwa kutokana na kabila atiz la muda mrefu watoto wakubwa ambao wanaajiriwa eneo hilo lakini sifa hizo haziwapi ya ku, uh, kupewa kipaumbele zaidi ya watoto uh, walala wa hoi a watoto wa wanyonge lakini hilo pengine tunaweza tukaliweka kan kwaokundi la pili la hawa watu ambao waliingizwa uh, sehemu kaa benki kuu kutokana na ukaribu wao na magufuliutna kabila la magufuli navitukama hiv hawakuwa na, na ha, sft skena hii sio benki kuu tu uh, huko idara ya usalamwa taifa ilyosema kuna ya mataga ambayo ni watu walioingizwa idara ya usalamwa taifa kutokana tu na ili kwa jukumu la kumtumikia magufuli sa so, kundi la tatu ndio hasa linalonitatiza hawa wako wa aina bl kuna watu ambao wamepenyezwa katika uh, sehemu kama benki kuu na sehemu nyinginezo kutokana na ukaribu wao na nchi jiran aii kuna watu ambao pia katika undi il mtu mmoja bekikuubosi mmoja pale bk e ae kitambo teliwa kipindi ki camafadaraa madarakani sijui athari kiasi gani ambazo imesababisha kwa taifa lakini idadi ya watu uliopenyezwa katika idara ya usalama wa taifa katika taasisi katika hizi zinavyoitwa vituo muhikwa kweli ni kubwa na ndiyo maana narudia kusema kwamba utawalamagufuli utakumbukwa kwa mambo ambayo pengine hayaonekani lakini wengine tunayafahamu ambayo kwa kweli athari zake ni kubwa na itamchukua muda mrefu sana kuzirekebisha na sambamba um, uh, uh, na hili maana huhuyo ndugu yangu tulijadilia na hili baada ya kuona luwa anasema kwamba zaidi ya asilimia hamsini ya madc ra na da ni watu kutoka idara ya usalama wa taifa ni kashauri kwamamama samia ana wajibu wa kuwatoa hawa watu katika nafasi hizi awarudishe serikalini kwa sababu hawa wanahitajika idara ya usalama wa taifa na sio kwenda kunyanyasa watu huko wilayani asilimia kubwa ya d a na ni watu wauaa atiu ni, ni, wa ni watu huko na ukaribu, kama vile huko, e, na kutokana awaieka a a aau watamletea vikwazo attzaaatishio kubwa zaidi ni hili la watu kutoka nje maafsavipenyo hawa walioingizwa katika taasisi hizi ambao wanatumikia mataifaa kinahitajika jitihada kubwa za kuabaini bila wao kufaham kisha kuchukua hatua stahili taifa haliwezi kupiga hatua endapo kuna watu kama hawa ambao wapo sikwa maslahi ya taifa taifabali maslahi ya taifa Jingine. ni kitu ambacho kitachukua muda uh, na kunahitajika jitihada za makusudi lakini penye nia pana njia na kutakuwa na upinzani mkubwa kwa sababu uh, wana msaada mkubwa kwa hawa walio na katika huo ufuatiliaji hawa wakifahamu kwamba labda kuna dalili za u ku... Kimi... nimeambiwa juzi pama kuna mtu mmoja uh, sinikana alioa Um, ametoroka ameenda nchi moja jirani baada ya mama samia kuina madarakani kwa sababu kwa ku, sababu katika kipindi cha magufuli ilikuwa iko salama kufanya majukumu si, sa, huwa anachoshindo kuelewa ni kwamba wakati um, huo napata shida kufahamu asili ya magufuli kama mtanzania ananiaeemtaii anyway, kuna baadhi ya vitu kwaeliiiyofanyika unapata, unapata shida kuvielewa ama kwanini kwa mtu anaweza kuruhusu kuiweka nchi rehani nani pengine mmepata uh, uh, niliani kwamba ni swala ambalo tu ni muhimu kuwafahamisha na ntaendelea kulijadili huko siku za mbele pamoja na maswala mengineatnema uh,