karibuni katika makala hii ambayo inatupia jicho masuala matatu ambayo yote yanahusiana na uraisi wa mama samia suluhu a, bila kupoteza muda ni ende moja kwa moja katika masuala haya matatu la kwanza ni litukio lililojiri jana ambapo kuna teuzi mbalimbali mbali zimefanyika za makatibu wakuu a, pia na wakuu wa taasisi mbalimbali na miongoni mwa majina ambayo yamesikika na pengine ya za watu ni pamoja na uh, gerson msigwa yule aa kwenye mku, uh, mkurugenzi wa habari uh, ikulu ambaye yamehamishwa na vilevile vile tumepata taarifa za kuhamishwa kwa doo james yule aliyokuwa katibu mkuu wa hazina uh, naye amehamishwa sasa um, miongoni mwa vitu ambavyo vimesikika Uh, baada ya mabadiliko haya ni pamoja na kwamba asilimia kubwa ya walioteuliwa ni wanaume um, na hiyo ni hoja ya msingi kwa sababu kama mamasamia yee yeah, i mwanamke pengine ilitarajiwa kuwa uh, awekeze zaidi katika kujenga usawa na uwiano kati ya wanaume na wanawake hata hivyo hoja ya mbadala ni kwamba kwa mfano akiwekeza katika wanawakeaslam kwa sababu katika teuzi hizo asilimia kubwa pengine zaidi ya asilimia na zaidi asilimia ya asilimia walioteuliwa ni wakristo na mama samia ni mwislamu kwa hiyo waislamu nao walalamike kwamba amewatelekeza um, na pia katika kupitia majina unaweza kukuta idadi kubwa ya walioteuliwa wanatoka maeneo fulani ya nchi il hali maeneo fulani uh, kama yamesahaulika yame ye katika hilo nao pengine wazanzibari walalamike kwamba huyu um, mzanzibari mwenzetu mbona ameteua watu wa bara zaidi kuliko wazanzibari au pengine wachaga wa wacagawaekua wachache iiwdaa ziwa kwa hiyo, hizi ni changamoto ambazo kwamba kila atakalofanya ataka kwa hasi katika hili la wanawake kama hasi ta wanawake wana haki ya kutaka kwa wa haki za jamii uh, bora ni ile ambayo inajali haki za makundi Uh, maalum katika jamii wanawake watoto wazee walemavu na na, na watu kama hawa hata hivyo kwa imani yangu na kwa uelewa wangu hii ni serikali ya mpito kwa sababu mamasamia ni kama dereva anayeendesha gari lenye safari ndefu gari lile litakapo uh, pengine kuna wakati liitabiiwa kufanyia service hiyo service itafanyika wakati safari inaendelea hiki kinachofanyika ni kama kufanya service wakati safari inaendelea ameingia madarakani maisha anatakiwa endelee uongozi unatakiwa uendelee kuna sura anatakiwa ziingize kuna sura anatakiwa ziacho japo pengine hana mpango wa kuwa nazo muda mrefu lakini zinabidi kuwepo naamini kuna sura kama huyo dos mtu ambaye una taarifa nyingi ambazo ilikazahusishwa natuma moja bada nyingine naan ame, ametolewa apo hazina na kupeleka kngine kama sehemu tu ya kuwezesha pengine uchunguzi kufanyika dhidi yake na vitu kama hivyo adui a kama unaweza kuepusha ugomvi usio lazima siku zote jaribu kuepuka na hii ni onyo kwa watu wanaolazimisha ugoin atu uh, iseme toshe usemaa wakati mwingine imuhimu kuepuka ugo aaaokeo uh, a ugoi u takua namnagai si naweza kuelewa kwa nini mama samia labda amemteua h kumpeleka wizara nyingine na kumtoa apo kisiki asababu huyu ndio alikuwa mtumishi wa serikali mwenye nguvu zaidi baada yabashir kutoka serikalini ao hiki ni kisik capiliehatau uh, uoca kwanza ni kule bandarini kutoa kaoko chapili ni bashiru chatatu ni a ina stai pongezi na naamini si mwisho wa ufuatiliaji katika sala hili huenda aaombeleasaa ucanu machunguzi uefanyika nkakiwa hatu ataai takapofikawakati huo tutafahsha kwahiyo kwa kifupi mimi binafsi nimepokea taarifa hizi za za teuzi kwa mtizamo chanya kidogo kwa, kwa, kwa maana ya kwamba nadhani kilichotuliwa mkwazo ni uwezo wa watu a, pengine zaidi kuhusunsiaingependeza a unua nauanwa kijinsia lakini tuwe wakweli wamfano ingekuwa w lakini kazi haifanyiki mi nadhani cha muhimu ni matokeo the the end justifies the means kama tunaweza kuwa na wanaume tisn na wanawake kumi kazi ikafanyika ikafanyikabasi ah, pengine hatuhitaji kuwa na wanawake hamsini na wanaume hamsini hata hivyo ingependeza kukiwa na uwiano kwayo naomba mwelewe kwamba na, na afiki hoja oh ya yeah, kwamba uwiano wa kijinsia ni muhimu lakini mimi nadhani la muhimu zaidi ni uwezo wa kazi bila kujali jinsia bila kujali dini bila kujali kabila bila kujali asili ya mtu na vitu kama hivyo hivsu tunaweza tukarudi tuka tena tukasema leo tunataka jinsia kesho waislamu waislam hapana ah, huyo magufuli alikuwa hatehuyu waislamu tunataka waislamu wengi huko wazanzibari nao wakasema tumesaulika katika serikali ya muungano kwao tunataka wengi huko upengine wachaga nao wakasema bwana tulikuwa tumetelekezwa nchi itakusha, itaishia kut taaisabau kila kundi linatakakupewa kipaumbele kwaiyo nadhani japo mi simuumini wa katika hili nadhani kwasababu naamini kabisa kwamba hii ni uh, work in uh, ni kazi endelevu mabadiliko mpaka mamasamia aweze kutulia na kuunda serikali yake nazani kitu kitumbacho kitachukua muda kidogo uh, ni kazi ngumu na si nyepesi na kuna changamoto mbalimbali ambazo mbali mba anakabilianaz na kuna kuna jamaa mmoja hapa nimemwona aliyeteuliwa kwa mkurugenzi wa, wa, wa, wa takukuru huyu um, bwana mimi namfahamu um, vizuri um, sijui sana kuhusu um, sijui sana kuhusu vigezo vilivyotumika um, no hapana sio takukuru ni kamishna mkuu wa mamlaka ya kuzuia na kupambana madawa ya kulevya ni jirani kusaya msabila gerald kusaya musabila naon um, nadhani pengine kutokana na background yake huyu mtu wa kitengo alikuaga uh, mwalimu wangu huko nyuma so pengine nadhani anaweza kuwa mtu sahihi kwenye sehemu hii japo ni kanda ya ziwa ten na kuna watu wengi katika hiziteuzi kwakweli ni watu wa kandayaziwa sasa ndio um, kidogo nakuwa nahofu kwamba labda genge ambalo tunalihofia pengi naweza kuja vikwazo mama samia lakini wakati mwingine anasema mchawi mbe mtoto wamlee so labda pengine hiyo nimoja a zake kama anavyosema ni mapema mno kufanya um, ku, uh, ku, kuhitimisha kuhusianana hili hilo moja la pili ni fupi niliongea na mtu mmoja yuko tanzania jana Um, ye ni uh, mwanahabari wa kimataifa nilimuliza viikalin makubwa nakasema aa uena changamoto so kuraji t lakini matarajio hayo pia na nayo yanatakiwa yawechanya kwa sababu kama watu wana matarajio ya kufanya ufisadi wanataka kuuza madawa kulevia, ya kulevya ina maana matarajio hayo yakifikiwa yatakua hayana faida kwa jamii matarajio tunayotarajia ni kuhusu masala ya uhuru wa vombo vya habari masuala ya haki za binadamu utawala bora na vitu kama hivo kwahiyo tunatarajia kaaamasamia ataweza lakini kingine ambacho huyo ndugu yangu amenieleza kwamba hofu ya watu mepungua kwasababu huko nyuma kulikuwa na hofu kubwa ya watu wasiojulikanae ne andi watu wanaa uu wadiiaa aa naof na wawfana vtmao maaa ya barakoa baraka ma ya, ya mama katika hili Uh, bado anatuvunja moyo kwa sababu hachukui hatua za kiuongozi katika katika katika kuonyesha uongozi wa swala la kupambana siku ni kwamba kuna aina mbili huko nyuma kumwangalia kama mtu kundi bovu sehemu ya ya serikali anaweza akafanya kwasababu hachkui atua nza abaa yote a upande mwingine unaweza kuangalia kwamba huyu ni mwanamke wa kwanza kushika nafasi hii ana kila sababu ya kuweka rekodi histori naonyesha viongoziwanawake nyingine dunianefanya vizuri nfeuta kama, kama atafanya vibaya basi ta i te uchukulie kuwa mambo yatakwenda vizuri bahati mbaya akienda vibaya basi nasi tutachukua hatua stahili kama kumkosoa kama tulivyo mkosoa magufuli lakini pengine kutarajia tu mabaya japo ni haki ya watu kuwa na hofu na shaka na kukosoa isiwe tu kwa sababu kuna watu wananufaika na hizi uh, hizi vitu hzvitu hasi kamba labda pengine kitu kisivyokwenda hivi kitu nda vile mpaka watu wakaombea ladapengineaa asifanikiwe ili wao pia mkono uende kinywani ho itakuaiaaau nchiyetu kienda vzrifwaayetu t watuwacha wao huo ni mtizamo wangu na hizo tarifzopata wamba kuna matumainnahani maa tafanyia kazi katika kuweka o nigusi kwa kifupi niswala su, su, la vifurushi Uh, nimepokea malalamiko nimepokea epokea kutu mbalimbaliili uh, saa vifurushi li atutea na hatujui sababu hatuuiaaaamdaraka uelewa wangu haya maamuzi yalifanyika kabla ya madarakani hata hivyo wan ata ilinaomba naosikiliza hili naomba uu ujumbe ambao mna, hu, amba mna ya kufikisha ujimbe kwa. Ujimbe huu si kwa. Nani. Huu ni wawatanzania mimi naongea na watanzania wengi kupitia uh, pm kama hii uh, watu wengi wanalalamika kuhusu hili uh, swala vifurushi kwa upande mmoja ni hizo data lakini upande mwingine ni calls. Um, gharama za, za, za, za simu tanzania ziko juu sana aaaawatu wanakwenda mtandaoni uh, oli kwamba asilimia kubwa ya watu wanaotumia mtandao ka masala yamanufaayau yao au, au mawasiliano ni kitu cha nasa hicho sio kitu sahihi ifahamike kama mawasiliano ni haki ya binadamu kwa hiyo ni matumaini yangu kwamba mnaosikiliza ujumbe huu ambao mna ae ya kufikisha ms kmwasamia mwelezee lakini pia hii itakuwa ni goodwill gesture. Goodwill gesture ni kitu ambacho unafanya si cha lazima lakini ukikifanya kinaleta ahueni kinaleta furaha Uh, kwa wananchi kwa, kwa, kwa, kwa, kwa hiyo pengine achukue hatua stahili katika hili aingilie kati maana jana kuna mtu asemaangekuwa ah, magufuli angeshachukua hatua ya kupunguza bei ya, ya, ya, ya, ya hivyo vifurushi na namna na, na, fulani ma, ma, u, u, uongozi si mashindano lakini uongozi ni kujali kama wananchi wengi wanalalamikia kwa suala hili basi mama samia naye achukue maamuzi akiwezekana tangaze mwenyewe kaa nimesikia kilio chenu nachukua hatua zifuatazo kashka anatengenza faida kubwa yaangalie uwezekano wa kupunguza arama ahio fuushi tarifa iliyotolewa juzi ne kama s aama zitafanyiwa marekebisho lakini maelezo, waathiri, Kuhio, ni, uh, kusibasi, nikine, kwa mujibu amaelezo ni mekesw