karibuni katika mwendelezo wa makala hizi ambazo zinatupia jicho mabadiliko ya medani ya uongozi nchini tanzania kufuatia kifo cha aliyekuwa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania john magufuli kilichotokea mwezi uliyopita na hatimaye kurithiwa nafasi hiyo na mama samia suluhu hassan ambaye amekuwa rais wa sita wa jamhuri ya muungano wa tanzania sasa staili ya uongozi wa rais magufuli ilikuwa ni ya mtu mmoja anasema serikali ya mtu mmoja yeye ndio alikuwa serikali kuu yendio alikua idara ya wa taifa yeye alikuwa ccm yeye ndi alika bunge yeendo alikua mahakama kwa kweli ilikuwa ni tatizo na kwa bahati mbaya katiba ya jamhuri ya muungano wa tanzania inatoa mamlaka makubwa sana kwa rais na inatoa fursa kubwa kwa mtu kuwa t wao pengine hata mtu ambaye hataki kuwa t nguvu kubwa alionayo Uh, katika nafasi ya urahisi inamwezesha kufanya maamuzi ambayo naweza kuwa na athari kubwa kwa watanzania na uh, hivyo ndivyo hali ilivyokuwa nisingependa kuzungumzia mengi kuhusu uh, stli ya uongozi wa rais magufuli au mambo aliyoyafanya katika uongozi wake kwa sababu mada ya leo ni tofauti kidogo lakini uh, ningependa tu kugusia msingi wa tatizo hili ambao ambalo kwa ambaoa akiachangamoto kubwa kwa uongozi wa mama samia kwamba kwa namna ambavyo magufuli alikuwa kiongozi wa tanzania basi hata kama mwenyezi mungu angemjalia kwamba akamilishe mihula ya uongozi wake yani fao endapo angekuwa hai paka b na endapo mwakahu 5 angeamua kuondoka katika madaraka yr uh, ukomo wa urahisi basi endapo angetoka madarakani yeyote ambaye angeristi urahis wake angekuwa na changamoto kubwa kwa kwa sababu na hili si mara ya ya kwanza kutokea ambao hawafahamu vizuri historia taifa letu mwaka ilipata rais mpya canamoto uwa aa aniwaf mwa ataawa nyee wa nyerere utawala wa kwa kiasi kikubwa nao ulikuwa ni mtu mmoja maamuzi yake ka kiuwa t nchi chama na taifa kwa ujuma kwa hiyo baada ya kungatuka na uraisi kuchukuliwa na uh, ali hasan mwinyi kulikuwa na changamoto kubwa kwa sababu kulikuwa na ombwe la uongozi na kwa bahati mbaya uongozi wa rais nyerere haukuandaa warithi hakuandaa warithi watu wa kumrithi ile lakini tofauti kati ya wakati ule mwaka h5 na hiki kilichotokea mwezi uliopita ni kwamba mwalimu nyerere aliendelea kuwepo kwamba alistaafu mwenyewe madarakani na alimsapoti uh, rais mwinyi kwa kiasi kikubwa japokuwa baadaye kulikuwa na kama mfarakano ambapo uh, yale mambo aliyosimamia mwalimu nyerere alikuja kupigwa teke ikiwa ni pamoja na kilichoitwa azimio la zanzibar ambalo kimsingi liliua azimio la arusha pamoja na siasa lakini angalau mwalim nyerere alikuwepo alisimamia mchakato wa upatikanaji wa mrithi wa ali hasan mwinyi ambapo rais uh, mgombea ccm benjamin mkapa alipata sapoti kubwa ya mwalimu nyerere mpak kaauingia madarakani um, kwa mama samia ni kwamba kifo cha magufuli kimetokea gafla kwahiyo hakukuwa na muda wa kuandaa ile ileule um, yani utaratibu wa kutoka mtu mmoja kwenda mtu mwingine mabadiliko yamefanyika ghafla na pengine hii ni changamoto muhimu ambayo inaweza kuvifundisha kufundi, vyama vyetu hususan ccm kwamba nafasi ya makamu wa raisi sasa ichukuliwe kwa uzito mkubwa kwa sababu inaweza kushirikwa na mtu ambaye Uh, na, hana uwezo wa kuwa rahisi na simaanishi kwamba mama samia hana uwezowa kuwa rahisi lakini kilichotokea nadhani kinapaswa kuwafungua watu macho lakini mazingira ndio haya mama samia japo alikuwa makamu wa rahisi lakini pengine hakutegemea kwamba kuna siku uh, bosi wake angeondoka na yeye kuchukua nafasi hiyo ghaflaghafla kama ilivyotokea lakini ndio imetokea na amechukua urahisi kutoka kwa mtu ambaye tunasema alikuwa ni serikali ya mtu mmoja kila kitu kilikuwa kikifanywa katika maamuzi yake mwenye binafsi kulikoshirikisha taasisi mbalimbali kwa hiyo hiyo imetengeneza ombwe fulani ambalo hili linapaswa kuzibwa na mamasamia kwa kuangalia mifumo mbalimbali kuangalia mwenendo mbalimbali na kupata msaada wa namnamoja au nyingine hususan kutoka kwa wananchi na wanasiasa na kama ambavyo nimezungumza mara kadhaa changamoto kubwa kwa mamasamia iko ndani ya chama chake si kutoka kwa vyoma vya upinzani au kutoka kwa watu wengine lakini haya si yaongea sana kwa sasa kwa sababu na deni ambalo nliweka kwenu la kuwaletea uchambuzi wa kiintelijensia kuhusu mustakabali wa urais wa mama samia pamoja na mustakabali wa tanzania chini ya utawala wake hilo uchambuzi huo ambao nadhani utakuwa bora kabisa katika historia za chambuzi zangu natarajia pengine nitaukamilisha mwishoniwawikihitniwaletee ksa leo liuani mwendelezo hayo kutupia jicho uongozi uh, wa mama samia Aa, na changamoto zinazomkabili lakini hasa makala hii imetokana na hotuba uh, ya mweshimia januari makamba anoitoa bungeni jana nimebahatika kuiona sasa kabla kuedelea, utuba, halafu, ya kuendelea ntaomba uisikilize hiyo hotuba halafu ni kama dakika saba hivi baada ya kuisikiliza ntatia neno kidogo aa, kwa sababu aa, hiki anachokiongea kina uzito mkubwa sana kwa hiyo nitaomba uisikilize halafu nitajumuika nawe baada ya hotuba hii cha mpito ambacho hatukukitarajia na mpito siku zote una mashaka una wasiwasi una hofu una mshtuko na una huzuni kwa wananchi kote waliko wana hayo mambo hofu shaka mshtuko huzuni wasiwasi katika kipindi ambacho watanzania wanahitaji uongozi wetu sisi ambao ni viongozi ni sasa bahati nzuri mweshimiwa rais wetu mpya ametoa kwa kauli zake na vitendo vyake ametoa mwelekeo mpya ambao unaleta matumaini mapya matumaini mapya ya kutupunguzia huzuni kutupunguzia mashaka kutupunguzia mshtuko na wasiwasi mwelekeo aliotoa wa mweshimua rais una sehemu nne ya kwanza ni kupunguza maumivu ya jeraha la msiba sehemu ya pili ni kutuunganisha watanzania sehemu ya tatu ni kuendeleza na mema na mazuri yaliyofanya rais wetu aliyepita na sehemu ya nne ya mwelekeo aliyoutoa mweshimua rais ni kufanya maboresho marekebisho na mabadiliko pale panapostahili nimesimama leo kwa heshima na taadhima mbele ya ninyi viongozi wangu kutoa wito wangu kwamba nasi tujielekeze huko katika mwelekeo huo huo ambao ameutoa mweshimiwa rais katika kipindi ambacho nchi yetu inahitaji umoja na utulivu na mshikamano ni sasa kauli kauli za utengano kauli za kutiliana shaka kauli za kutuhumiana kauli za kuhukumiana hazijengi na zinawachanganya wananchi mweshimuwa naibu wa spika mambo makubwa aliyoyafanya rais wetu aliyepita mweshimiwa dr john pombe magufuli hayatafutika hayatafutwa hayatapotea na hayatapotezwa kwa kauli yoyote il ya kubezwa hata hivyo mweshimua spika kwa wale miongoni mwetu ambao wanatoa maoni na ushauri wenye nia njema wa kuweka mambo sawa wa kuyatengeneza vizuri wasibezwe wasihukumiwe na wasihukumiwe katika dhamira zao mweshimiwa naibu wa spika dhamira ya kauli na ushauri na maoni ipo ndani ya moyo wa mtu mtu anaposifu kwamba mama samia ameanza vizuri asihukumiwe kwamba anatafuta cheo anapokosoa isionekane ananongwa anapokaa kimya isionekane amesusa naomba sana tusihukumiane katika dhamira za kauli na viteni mweshimiwa naibu spika kazi aliyetufanyia rais magufuli naweza kuichukulia kama vile ametushonea nguo nzuri kabisa ya kupendeza akitokea mtu akaona kwamba kwenye ile nguo kuna uzi umejitokeza tuukate isionekane dhambi akijitokeza mtu akasema katika hii nguo kifungo kimelegea hebu tukiweke vizuri isionekane huyo mtu ni msaliti na mtu huyo anapofanya kazi hiyo tukikaza kifungo tukikata uzi nguo ikapendeza bado sifa ni ya mshonaji kwa hiyo ndugu mweshimuwa naibu spika mimi naomba sana uh, kwa sababu dalili ulizoziona sio uh, nzuri sana mweshimuwa naibu spika mi nasema kwamba sisi kama viongozi tunayo haki na wajibu wa kutoa maoni kuhusu mambo yetu yaendeje lakini kabisa ni viongozi maoni ushauri kuhusu mambo yaendeje lakini njama vikundi vigenge vya kuweka mashinikizo kwamba kipi kifanyike hatua zipi zichukuliwe zipi zichukuliwe si sawa kabisa na haitujengei umoja mweshimuwa naibu spika uongozi wa nchi ni jukumu kubwa na la kihistoria rais wa nchi wetu ana madaraka na nguvu na mamlaka makubwa sana na kwa vyovyote vile katika uongozi wake anaacha alama mwalimu nyerere ameacha alama mzee mwinyi ameacha alama mzee mkapa ameacha alama kikwete ameacha alama na rais magufuli ameacha alama ndio asili ya urahisi sasa wajibu wetu sisi kama viongozi tuliyopo ni kulinda yale mema ambayo viongozi wetu wameyafanya kuanzia wakati wa mwalimu mpaka rais magufuli sisi mweshimiwa dakika ziko saba hapa kwa hiyo mweshimiwa naibu spika sisi tu, tupiganie kuyalinda yaliyofanywa na rais magufuli lakini tusipigane wakati tunafanya hivyo mweshimiwa naibu wa spika tukipigana kwa mambo ya nyuma tutashindwa kupigania mambo mazuri ya mbele ambayo rais mpya anataka kuyafanya vikumbo vya nani ni mnazi zaidi wa rais magufuli nani ni mnazi zaidi wa rais samia na viwiko vikali ambavyo watu wanataka kupigana havisaidii wala e santsana meshimiwa kengele ya pili imegonganaomba upendeleo wa dakika tatu nimalizie nadhani na mmesikia hotuba hiyo ya mweshimia makamba ya bahatimbaya haikuwa ndefu sana akini ingekua ndefu sana penginenayo msingependakuiskia uh, pia ni changamoto nayekumbana nayo katika utengenezaji wa wahzi d inajitahidi kupunguza muda kuna watu kwasabauuna watuanalalamikabando uh, I mean, makala zikiwandefu zinakula bando japo watu kwenye ubui wawalalamiki kuhusu maswala ila naelewa kwamba kuna watu yenuili, wanazungumzia kuhusu uh, wangependa makala ziwefupi sasa alichokiongea mweshimiwa makamba ni kitu ambacho kina japo kinaweza kuwa kuonekana cha kawaida lakini kina uzito mkubwa lakini kabla ya kuingia kwa undani kuhusu hiki alichokiongea mweshimiwa makamba nirejee twiti moja ambayo niliweka tarehe nne mwezi huu wa april mwaka huu 221 ambayo nilisema mmoja wa watu ninaoheshimu sana ni j makamba hili ndio jina anaolitumia kwenye mtandaa wkijamii wa titt uh, really nice mwakajana nilikumbwa na kazi a fulani ililokuwa inahatarisha uhai wangu nikamwomba msaada akaahidi kunisaidia akaingia mitini really lakini huenda alikuwa na sababu zake Um, hili tukio nitaliongelea siku moja huko mbele ya safari lilitokea mwaka 28 kwenye mwezi wa saba uh, kunah moja kubwa sana ya kitengo ilifanywa dhidi yangu na ilitumia mapungufu yangu mimi ni mtu ambaye najitahidi sana kusaidia watu uh, hususan mitandaoni kwahiyo wao walitumia udhaifu huu uh, kumchomekea mtu fulani kwangu aaa na mahitaji flania msaada na mimi nikamsaidia yule mtu athen from there on it took like 12 months of hell ilikuwa ni kipindi fulani kigumu sana na, na kwa kweli najipongeza kwamba niliweza kusalimika Um, vinginevyo ningeondoka kwasababu ilikuwa si kit ada kipindi aniesa mkamba u Kusaidia, I do hii tweet, na kaleta mjadala kwamba januari makamba ni moahaa tat nilo lilotokea kwangu niweikulinganisa na mengi amywfwa na, ni haaanaau niliwahi kumtumia sikupata kumtumiafaraasupatamajibu nanuumbua uhct mtu mwema ni kiongozi mzuri na nina matumaini waba atau nazuriana ta maakiaaasa alichokiongea janahiki kilichoongewa katika uh, hiohotubaao isikia kinabeba ujumbe mkubwa inabeba ujumbe mkubwa kwa sababu kubwa mbili kwanza kinaashiria tatizo ambalo lipo na nadhani memsikia kama kuna yule mtu anaitwa lusinde siu kibajaji kauli alizotoa juzi bungeni zilikuwa sio nzuri hazipendezi kuna watu walikuwa wanufaika wa utawala wa magufuli ambao walitarajia kwamba magufuli angetawala milele na wao wangeendelea kunufaika na utawala ule watu hawa wamegoma kukubali kwamba magufuli kaondoka na hizi ni zamampya wanatumia kisingizio cha kudai kwa yale yaliyofanywa na magufuli yaenziwe lakini wanataka kwenda mbali zaidi ya kumwenzi magufuli kwa sababu hatuwezi kuwa na maraisi wawili na rais mmoja mama samia suluhu hasan nio yamepita hizi ni zama nyingine kwa ni muhimu kumpa fursa mama samia kuongoza nchi yetu na sio awe chini ya kivuli cha magufuli kama alivyosema bwana makamba yale mazuri aliyofanyia rais magufuli yanapaswa kuenziwa sasa lakini masuala mengine yako wazi kwa mfano uendeshaji wa shirika la ndege atcl tunafahamu kwamba kulikuwa na ufisadi mkubwa katika shirika hilo tunafahamu kuhusiwasara ilikuwa ikitengenezwa sasa hapo mnaenzi vipi kama kulikuwa na ufisadi mtaenzi ufisadi tunafaham kati kupitia ripoti cag kuhusu yaliyotokea katika kipindi cha miaka mitano ya utawala wa rais magufuli kuna ufisadi ulikua natokea hiyo na hilo nao linapaswa kuenziwa hapana kwahiyo najua mweshimiwa makamba angeweza kuongea pengine kwa uwazi zaidi lakini siasa za ccm zinawafunga wanachama wake kuwa kuakuwa wawazi kwa sababu alichokisema ni kwamba mazuri tu yaenzi mabaya tu yaweke kando na hiyo ni swala busara na hili si kosa kwa sababu tunachotaka tanzania ni nchi sio mtu na hili la msingi na hili lilikwaza huko nyuma wakati wakatiwa nyerere ya nzniendme kwa rais nnyerere ndio linaloisababisha tanzania kuwa hapa ilipo anzaniome ilo lio hilo, kwenye siasa lipo kwenye upande wa uchumi nalipo pia kwenye upande wa jamii na utamaduni kidogo hasa maeneo hasa matatu siasa uchumi na jamii ombwe lililotokana na kuondoka kwa mwalimu nyerere ambalo mpaka sasahivi tanzania inasuasua kulizibwa sasa kuondoka kwa magufuli sio kwamba kumewacha omwamba kulikuwa na fulani ya kijamii ya kisiasa na kiuchumi lakini ni ile yakeaina ya, ya uongozi wake imetengeneza mazingira ambayo kwakweli inaacha pengo la namna flani ambalo endapo mamasamia atapata uh, anaweza yks anwezabinan uh, yanaashiria kwamba changamoto kubwa zaidi ya utawala wa mamasamia sio tu ni kwasababu ya, ya aina yautawalawa rais maguli lakini ni kutoka ndani ya chama chake kuna jitihada kubwa za kumkwamisha na hivi tunavyoongea kuna tetesiza chinichini ambazoimezsikia azwahusitafayia ambazo azi awamba ule mtu mfupi kule dodoma anajaribu a kupima maji angalia kukusanya sapoti ya kutengeneza mazingira ya kura ya kutokuwa na imani dhidi ya rais kwa hiyo hiyo ni moja ya vitu ambavyo vinazungumziwa zungumziwa zungu bado katika early stages lakini ni moja ya zinazoangaliwa huko mbele katika kumkabili kwa hiyo ili aweze kufika mwaka elfu bili na ishiritano utakuwa na changamoto nyingi sana hapa pakatikati ambazo itabidi aweze kuzikabili lakini hayo ni mambo ambayo mii itayaongelea katika huo Uh, uchambuzi wa, wa mama samia, ni pamoja kienia uhus saba aism atnilitaka tu skilize uh, uh, bwaa makamba na kuwafungua macho kwamba hii hali isilvo naamini kwamba huu ni mwanzo hali itakua mbaya zaidi huko mbele kwa sababu hii si itakwaaii a an hii ni kwii ya maslahi binafsi lakini nampongeza bwana januari kujitokeza uh, ku, hadharani uongeakuhusu haya najua na watakaotafsiri vibaya zaidi lakini alichokiongeani cha msingi kwa sababu wakati tunataka mae, mazuri, kwa kwawanaoona kwamba kuna mazuri ya magufuli yaliyofanyika yaenziwe lakini pia tanzania si magufuli tanzania ni nchi ya watanzania kwa hiyo uh, la muhimu ni mustakabali wa tanzania na sio a ya magufuli hiyo ya magufuli itaenziwa ita kama kuna mazuri yatakayofanyika kwa tanzania basi mimi natumaini kuwa nitaendelea kufuatilia kualetea chambuzi hizi zinazohusiana na changamoto hii tunayokabiliana nayo na, tunayo na abayo, kama makamba, ambayo kama alivyosema mweshimiwa makamba kwamba hiki ni kipindi ambacho pengine uh, chenye changamoto kubwa kwa tanzania kwa ujumla kutokana na mazingira haipaswi kuwa hivyo kwa sababu um, nchi si mtu na kuondoka kwa magufuli hakupaswi kuifanya tanzania isimame au isipige hatua endapo kutakuwa na ushirikiano kutakuwa na kuweka mbele ma, maslahi ya tanzania basi kila kitu kitakwenda vizuri basi mimi naomba niishie hapa niwatakie sfau njema ndugu zangu waislamu tutakutana katika makala nyingine iyayo asanteni