habari mkuu mimi naitwa evarist chahali niko hapa glasgow uskochi jana tuli uh, nilikutumia meseji kuomba tufanye ma- mahojiano kidogo mafupi kwa hiyo katika meseji hii nakutumia maswali kama saba hivi kwa hiyo nitakachoomba ni kwamba kila swali ulijibu kama hivi navyofanya mie yani ujibu kwa voicot kisha unitumie hizo c na mie nitaziunganisha pamoja na haya maswali then tutatengeneza kitu kamili endapo kuna swali ambalo hutokuwa na pengine hutopenda kulijibu au utaamua kuliweka tofauti pia haina tatizo kwa hiyo naomba nikutumie maswali husika swali la kwanza ni kwa wasiokufahamu je ali bananga ni nani mi naitwa ali bananga ni uh, mkazi wa dar dares uh, salaam na arusha ni baba wa watoto wanne ni babu wa mjukuu mmoja ni mume wa mke mmoja nina miaka arobaini na tano sasa uh, ambaye nimekuwa katika siasa kwa miaka ishirini na tatu katika nafasi mbalimbali tu za katika chama cha mapinduzi na baada ya chama cha demokrasia na maendeleo uh, mpaka kufikia kuwa diwani apia nimekua mwenyekiti wa mipango miji wa jiji la arusha kwa miaka mitatu mwenyekiti wa hamasa wa chadema wa kanda ya kaskazini kwa miaka miwili lakini kene niliwai kuwa mwenyekiti wa mmoja vijana wa m miaka mitano nimekuwa mjumba mkutano mkuu wa sesheemu wa taifa kwa miaka mitano nimekuwa mjumba baraza la vijana la mkoa wa arusha kwa miaka mitano kwaangalau hiyo ndio ndio ndio political background yangu kwa kifupi je nini kilikuhamasisha kuingia kwenye siasa kinihamasisha kuingia kwenye siasa ni, ni, ni, ni, ni utumishi niliingia kwenye siasa mwaka tisini na saba wakati hu likua uchaguzi mdogo wa ubunge e, katika jimbo la arusha baada ya charles makongoro kutenguliwa a mshmogonyerkgiwaam lkua tukimsaidia e, mzee mmoja kwa siyasa, na baada wa wa CCM, lakini z moa utumishi na, na, na hilo niliendelea kuli, kuliishi mpaka nikaja kuwadiwanwakataili siasa za upinzani zilipitia kipindi kigumu zaidi kati ya mwaka elfu mbili na kumi na tano hadi elfu mbili na ishirini katika utawala wa hayati magufuli je kwako ilikuwaje ulisalimika vipi katika kipindi hiki maana kulikuwa na wanasiasa kadhaa wa upinzani waliorubuniwa kujiunga na chama tawala je kwako ilikuaje na ulisalimika vipi katika kipindi hicho hichosiasa e, za, za, za, za, za upinzani zilitikiswa sana aa, katika utawala wa, wa hayati magufuli magufuli alitamani kuhakikisha kabisa kwamba uh, upinzani unakufa unapotea kabisa na hii kwangu mimi ilinipa tafsiri moja tu magufuli ni mwa wanasiasa waoga sana ambao ndiliwai mtu huyoyote muoga anatamani anatamani anatamani mshindani wake asiwepo uh, siasa za, za, za, za, za, za magufuli lzauogasasaaliona ali, watu wote waondoke abakie na mwisho wa siku baada ya kuona pia ametu kwa kutumia vyombo vya dola na kila namna mamlaka aliyo nayo ikafika mahali pakununuana mimi nilifatwa sana nilishawishiwa sana nili kila aina ya ushawishi ulipita kwangu na watu wengi walidhani kwamba ningekengeuka bahati bahatimbaya sana siasa mimi sitafuti option hiyo kwenye siasa natafuta political satisfaction natafuta de, tu ile ile wanaita ridhiko la kisiasa sio sio vinginevyo kwa hiyo kuhama kwa sababu nigombee kuhama kwa sababu nipewe pesa hapana niliokwenda chadema pia niliacha cheo sisiem nikaenda chadema mtupu nikafanya kazi vizuri sana na wachadema wanafahamu hivoattabadsha na, na, hapa hapa, hapa, hapa, hapa, hapa nikue lakini nilivuka salama kwa sababu moyo wangu Uh, uli uli uli uli anapenda kutumia hili neno uh, not a blue band sio sio kitu bidhaa dukani kwamba unaweza nitaamua kwa kutafuta lile ile ile bidhaati la kisiasa hilo ndio sao jambo ambalo ifanya mwaa elbakmbli kuhamia u, u, u, u, chadema kwa sababu niliona eh, sina ilionaia la kisiasa nikiwa ndani ya wakati ule mkeo hawa bananga ni mmoja wa wabunge kumi na tisa wa viti maalum wa chadema uh, waliopo katika bunge la jamhuri ya muungano wa tanzania na kama watu wengi wanavyofahamu kumekuwa na mgogoro unaoendelea huku chama, cha, chama chako yani chadema kikidai kuwa mchakato wa kupata wabunge hao haukuwa stahili kwa maana ya kwamba tume ya taifa ya uchaguzi na bunge wamehujumu mchakato huo ilhali bunge pamoja na tume ya taifa ya uchaguzi wanasema kwamba mchakato huo ni halali na wabunge hao kumi na tisa pia wameeleza kwamba wao wamepatikana kihalali je una mtizamo gani kama mume wa mmoja wa wabunge hao lakini pia kama mmoja wa viongozi wa chadema chademahili uh, nimekuwa nikisema mara nyingi sipendi kulizungumza kwa sababu sina mamlaka nalo kabisa iiswala hili la wabunge kumi natisa kama livyotanguia kusema liko kwenye eh, vikao vya rufaa ambavyo mimi si mjumbe na vinahitaji utulivu wa viongozi na jumbe w- w- wa mkutano huo kuamua hili jambo kwa Ko, kwa wa chama chetu nia njema sana ninarudia tu kwamba naomba hili swala kwa sasa ni maelezo yoyote lakini ombi langu ni chama kitizame mustakbali wake kwa mapana makubwa heri ya nao kuliko wanaotaka kutengana uh, umuhimu wa kubaki na wale kina kinamama 9 ni mkubwa ni swala la kukaa na kuzungumza sioni kama linafaa sana liwe katika mfumo wa kesi lakini lingekaa katika mfumo wa majadiliano kufikia n naamini sana kenye hekima za mwenyekiti Uh, na nadhani anaweza kuona kasababu bahati nzuri mama kinamamawalemefanya nao kazi tena labda mtu mwingine yote anajua uimara wao anajua udhaifu wao naye anaweza kuwa mtu sahihi zaidi ama pekee zaidi ili jambo bila, bila kuwa na mhemko, bila kuwa na lolote amaekee bado naona a siasa za mariiano zaidi kati kundi ya akund hayo ambayo yanasigana moja ya masuala ambayo yamegusa hisia za watanzania wengi katika siku za hivi karibuni ni kuteuliwa kwa mwanamuziki kuania tuzo ya kituo cha televisheni cha america bet katika kundi la wasanii wa kimataifa A, baadhi ya watu hususan wafuasi wa, wa upinzani wakishirikiana na wanaharakati wamedai kuwadon hastahili tuzo hizo kwa sababu aliiunga mkonom katika kampeni zake za uchaguzi mkuu uliyopita hata hivyo wewe umeonekana kuwa na mtizamo tofauti huku ukihamasisha watanzania kuwa kitu kimoja na kumwombea diamond ashinde je msimamo wako huu hauoni kwa ku, kupingana na, chama, na, na wengi katika chama chako unaweza kuwa na athari lakini kubwa zaidi ni nini hasa kilichokufanya kuwa na msimamo huu kumuunga mkono msanii huyo kuwania tuzo hii ya yabet swala la, la, la dmond mm, na yoyote tanzania yoyote ee, anayeshiriki jambo ambalo linahusu nchi kwa nyanja yoyote mi nadhani ni swala la kuwaunga mkono tuna tunataka tuna kumhukumu dmond Uh, badala ya, ya, ya, ya, ya, ya ni mshabiki wa, wa tangu zamani uh, lakini kitendo cha kijana wa kitanzania kufika hatua aliofikia aliyofikia lazima ufurahi kwa sababu anawam na vijana wengine tunaona uh, mafanikio anayoyapata kimaisha vijana wengi wanatamani kuwa na uwezo na kama ule wa dmond sasa sisi mimi, mimi napata tabu ili nitakuwa mtu wa mwisho kabisa kukubaliana ku, ku, ku, na, na, na wanaharakati wengine wanaosema kuhusiana na kumtenga d ani kumumiza kum, kum, kum, katika wakati huo ambao wanahitaji spoti ya watu tuacheni siasa hiwe siasa tuacheni uh, mambo mengine yaendelee tunataka kuleta siasa zile za kutengana kisa damond alifanya ali, ali, ali, kampeni za m wangapi wamefanya kampeni za m wangapi tumewatenga kiwango hicho kwamba damond alikaa kimya wakati mambo magumu yanatokea walikaa kimya wangapi lakini je ni kweli umfundishe mtu jambo jema kwa kufanya baya tulifundishwa hivyo bob mal aliwahi kuimba alisema the god il oeevi kwanii tusimtendee wemaswamb kwa ulifanya makosa moja mbili tatu kahaa kwa jina lako kubwa ulistahili kusema wakati watu wanaonewafanlndeleekfnpaua sio msimamo wa chama ni m- takwa la mtu tu ameamua i viongozi kila mojaanasemakama vile kiongoziosimba tuna vita vikubwa sisi kama wapinzani kupigana vita vya katiba mpya vita vya kudai tume huuya uchaguzi vita vyakudai uhuru wakujieleza vita vakudai uhuru wa kuhoji mambo mengi mengi mengi sana tunahitaji kupigana nayo kuliko kushikana na vitu vyembamba kwa kiwango hichi tusipokuwa na uwezo wa kuchagua vita vya kupigana tutaingia katika vita vidogo na vita vidogo vina gharama kubwa sana leo ndani ya grupu la, la, la, la, la, la wasafi wasafisi ambalo nililongozwa na kuna vijana wa chadema waliokomle tena mmoja yuko mtandaoni madigita uh, cbolie ameweka picha ya mdude nyangali no ndo tuna, tuna, tuna rn kubwa ya, ya kusonga kidigitali kne chama chetu katika ujenzi wa chama tukiwa hatuna ruzuku ujenzi wa chama wa wa wabunge kutosha huu ni wakati wa mambo mambo mambo ya msingi, mambo Hili la mambo ya msingi makubwa tukiwaatunaabungeaa narudia kusema hapana leo leo ni dmon ameteuliwa pale tunataka tumkuabishe kwa sababu hizo tunazoziamini kesho hizoashatateuliwa kwa mfano wa mitegu. ama roma amaromamkatoliki ambao tunaona nyimbo zao zina mwelekeo wa kimapinduzi hatuwapigii hao taifa lenye kutengana kwa sababu ya mambo haya. tukimaliza kutengana kwenye vitu hivotutakuja kutengana tena wenyewe mimi kiukweli nawaomba watanzania wote bado tushike mkono kwene tuzo hizo tumsaidie kwasababu tunaisaidia nchi tunakuza nchi lakini ni inspiration kwa vijana wanaota muziki waone kwamba muziki ni kazi ambayo inaweza kuwa na matunda makubwa zaidi ambavyo watu wanafikiri inavyokuwa kwahiyo huu ni msimamo wangu miongoni mwa matukio makubwa kabisa yaliyotokea mwaka huu ni pamoja na kifo cha aliyekuwa rais wa tano wa jamhuri ya muungano wa tanzania Dr. john pombe magufuli aliyefariki mwezi wa tatu mwaka huu na baadaye aliyekuwa makamu wa rais mama samia suluh hassan akaapishwa kuwa rais wa sita wa jamhuri ya muungano wa tanzania je unawezaje kuzielezea zama hizi mbili kwanza hiyo ya utawala wa magufuli lakini pia unauelezeaji utawala wa mama samia suluh hassan katika siku hizi chache alizoko madarakani na matarajio yako kwake yakoje Aa, utawala utawala wa, wa, wa, wa, wa mwenda zake magufuli ulikuwa ni utawala wa kibabe anamagfllikuaimtumbabe alikuamtswulikua ni, uh, ni mtu kama alivotangulia usmaliu asamgaasieendaaalikua ni mtu ambae anajaribu sana na kila kitu natakaaone kinafika mwisho Ha, alikuwa ni mchapakazi tusimnyime tusi hiyo sifa alijitahidi kuleta uh, adabu katika utumishi wa umma lakini ukali wake ulisababisha watumishi wengi wa umma hasa mawaziri wake na viongozi wengine wakawa badala ya kutumia weledi wakawa wanatumia upa, uoga wakawa wamekuwa kama chawa wamekuwa wapambe zaidi kumfurahisha iye bwana mkubwa bada la a kufanya kazi ilekwa weledi tunayaona vijana wawa matamko ya ajabu ajabu walikua wakitoa tu marasimadc watu wengi katika utawala ule wa magufuli akili zao zote wataaadanga ama samia watu wote wamerudi kwenye akili zao kwa sababu mama ameonyesha namna ambavyo ni kiongozi mtulivu ina mtuliumbitwatuwame yani wa mama anazungumza taratibu unamona anazungumza kwa mipango lakini angalaukuna kauhuru nakapata moyo ajuawatu wana moyo sosnaba mawenge unaweza kulala ukiwa kiongozi ukaamka kama alivyokuta ndugu yangu chalamila ni mama aliwai utuambia tabia yako itakufata ulipo ana matibabu mazuri kama ya kichina manake mchina ukiumwa na jicho sindano inachomwa jichoni hii ndio, ndio staili ya mama ambavyo anatengeneza ana, ana, ana, ana, ana, eh, taifa letu ni muungwana muungwana kwa mwonekano muungwana kwa mazungumzo lakini hata vitendo unavyoona pia ni vya kiungwana tuna, na, tuna nafasi ya kumwacha mama aiponye nchi atibu majeraha na tunamwombea kwa mungu anayoyasema yaendane na kile ambacho anatamani kufanya tumemwachia matumaini makubwa ya kurudisha tabasamu katika nchi yetu tumemwachia mgonjwa tanzania ili yeye aweze aweze ya kumponya yale ambayo mweshimiwa magufuli aliyefanya ya uh, yale mazuri tunaamini mama atakwenda nayo na pale aali pakunyoosha mengine atanyoosha lakini kiukweli nchi inatabasamu kwa kuwa na mama samia suluhasan moja ya madai makuu ya vyama vya upinzani ni swala la katiba mpya pamoja na tume huru ya uchaguzi lakini katika swali hili nazungumzia katiba mpya je kwa mchezamo wako unadhani ni njia ipi sahihi au muwafaka zaidi kwa upinzani kudai katiba mpya njia sahihi na muwafaka ambayo naona inaweza ikatusaidia uh, nikutmi ni kutumia forum mbalimbali ambazo zitakuwa uh, zinazipo kwa ajili ya kueleza tunachodhani lakini pili ni kutaka kuwa na mazungumzo kama ambavyo alitamani kuwa na mazungumzo na mweshimua raisi samia tusiweke conditions tukutane na mama samia tumueleze dai letu kubwa la katiba bahati nzuri mama samia yeye ndo alikuwa makamu mwenyekiti wwa bunge lile wakati ule nadhani anaelewa kazi kubwa iliyofanywa na tumia jaji warioba maoni yale mpaka hatua ilikofikia pale kabla kwa hiyo njia iliyopo ni kukutana na, na, na, na, na, na, na, na mweshimua rais kama tulivyosema na wapinzani tumweleze kiuytukuwa na katiba mpya lakini lingine ni, ni, ni, ni, ni, ni kuchagua sasa mambo ya kufanya kwa mfano tusibebe vitu vingi sana kama wapinzani yani hili hilo hilo tuamue tageti yetu katika miaka mitano hii ya minne iliyobaki sisi ni katiba mpya tumehuru uhuru wa kujieleza tukikamatana na mambo nana ma... uhuru wa kufanya siasa tukikamatana na haya mambo matatu kwamba tusiongeze makandokando kando tusogee mbele nadhani tutafika mahali tutakuwa tuta, tuta, tuta na matokeo mchanya kwena mambo haya lakini ni, ni, ni, na, la, lakini kingine pia tuki tu, kwa sasa tusiende tu, tu, tu, kimashinikizo sana tuonyeshe ungwana wetu tuaishingwana wetu ni, ni, ni miezi mitatu mitatumadarakani mewa urais katika mfumo huo aliupata mamasamia bado na kuzoea hata teuzi teuzi kama hajamaliza tusishinikize sana ajakaakiarais kuamua mambo kuna vitu vingine havijafanyika bado anatengeneza yake kabla ya wageni ageniaani kuingia ndani kabla bado viti havijapangwa an amalize kuteua madc malize mambo yake haya alafu sasa tuone tunakutana naye tunamweleza mambo yetu mi naamini tu kiukweli katika miaka mitano hii tutaweza kuwa na jambo moja mkononi ama mawili aidha ni tume huru ya uchaguzi ama katiba mpya ama vyote viwili asante kwa muda wako kwa kujibu maswali haya kadhaa niliyokutumia najua ni mtu mwenye majukumu mengi kainashukuru sana tumaini huko mbele endapo kutakuwa kuna fursa nyingine tutaongea tena lakini kabla ya kumaliza ningeomba kupat, kukupa fursa ya kuongea chochote kile iwe kuhusu siasa uchumi jamii neno lolote lile ambalo ujumbe wako kwa watanzania waliopo nchini tanzania na kokote duniani wanakuiskilizapast hii asante Uh, ujumbe ujumbe ujumbe wangu kwa wote tupendane tupendane tuheshimiane tuvumiliane tusibaguane kwa misingi yoyote iwe ni dini itikadi rangi hali eh, elimu na vyovyote sisi tushikane usimwache ndugu yako kwa sababu yeye ni sisihemu na uwe ni pizani mkatengana au mka, wana, usikubali kuelekezwa ku, kuwa na chuki wazi na mtu kwa sababu ya itikadi wewe simba usimchukie yanga yanga usimchukie simba kwa sababu kama yanga ikifa simba haitakuwa na maana watawala waelewe bila wapinzani mambo hayawezi kwenda nguvu za msuguano ndio zinazozaa mambo tusitumie midomo yetu hali zetu tukafika mahali kulitawanya taifa la mungu sishi ni wamoja watoto wote wa mama tanzania nakushukuru sana jasusi kiasusi Everest chahali kutoka hapo uskochi nimefurahi kujumuika nawe na ndugu zangu wengine katika uh, mahojiano haya ya yaast mungu wakubariki sana