karibuni katika uchambuzi huu wa kiintelijensia ambao ni mwendelezo wa uchanguzi iliyowaletea siku ya juma tano kuhusiana na tukio ambapo mtu mmoja ambaye kwa sasa jina lake limefahamika kwamba ni hamza hassan muhamed mwenye umri wa miaka 3 mkazi wa jiji la dares salaam aliwapiga risasi na kuwaua askari watatu pamoja na mlinzi mmoja wa kampuni binafsi ya ulinzi kwa hiyo jumla ya watu wanne aliyowapiga risasi na kuwaua kabla ya mtu huyo kuuawa kwa risasi pia tukio hilo lilijiri katika jirani na ubalozi wa ufaransa katika barabara ya ali hassan mwinyi jijini dar es salaam sasa katika uchambuzi uliopita nilijikita zaidi katika kueleza kwa upana kidogo kuhusiana na tukio hilo jinsi uchunguzi unavyopaswa kuwa kuhusiana na motive yani sababu hasa zilizomfanya mtu huyo kufanya shambulio hilo pamoja na vitu vingine na nikaahidi kwamba nitawaletea chambuzi nyingine kabli nitakavyokuwa nikipata taarifa mpya kwa hiyo miongoni mwa taarifa mpya ambazo zimepatikana hadi sasahivi ni pamoja na uthibitisho wa jina la huyo mhusika ni huyo hamzahassan uh, mhamed ambaye kwa mujibu wa maelezo ni mkazi wa daa eneo la upanga lakini pia alikuwa ni mtu ambaye anajishughulisha na anajihusisha na chama cha mapinduzi alikuwa, alikuwa ni kada wa chama cha mapinduzi baadhi ya taarifa zinaeleza kuwa alikuwa ni biashara wa madini kwamba lirithi mgonjo madini huko mbeahay ni miongoni mwa maelezo lit kabla ya kukuandaa uchambuzi huu zikapatikanana unamayo at mepatikana jioni ambayo inaonekana kua imerekodiwa kwenye basi daradala ambalo um, lilikuwa jirani na eneo la tukio au ndio hilolikuwa mpanda daladala hilo dala lakini hamza nasikika akiongea sasa ili takuja kuijadili mbele mbeleni katika uchambuzihu kwaiyo naomba likupe fursa hii ya kusikiliza hiyo kuiangalia na kuisikiliza hiyo <tipulikana> kama unavyosikia kwenye clip uh, endapo ni ya kweli maana hapo kuna maswali mengi kuhusiana na uhalisia je clip hiyo ni halali au imetengenezwa uh, imechkachuliwa kwa sababu kila upande unavutia kwake lakini endapo ni ya kweli uh, na kwamba huyo anayesikika kwenye clip hiyo ni hamza kweli anasema uh, kuwa kama baadhi ya maneno yanayosikika ni kuwa ujumbe afikishiwe uh, inspekt jenerali wa polisi siro uh, kwanawaua uh, askari wake wanawaua waislam na kuna vijana bota, wa kiislamu ambao watajitoa mhanga ku, uh, kama kutteakupambana na ukandamtizaji huo unaofanywa na askari wa kamandaiaskari wa jeshi la polisi sasa ni mapema mno kusema lolote kuhusianana na video hii maana kubwa zaidi ni kutaka kuthibitisha na mie baada tu ya kuipata nimeingia mtamboni nimeingia mitamboni kutaka kuthibitisha kwanza uhalisia wa hiyo uh, video uh, na endapo hayo maneno kwa sababu kuna kuuni mwingi sana umekuwa ukitokea siku hizi watu kutengeneza video a ajili tuya kuaotiaenanafaham katika kipindi cha utawala uliopita wa rais wa marehemu magufuli awa watu naitwa mataga walikua mahiri sana wakutengeneza vitu kama hivikaziahis a m ana a nilifanya chamuzi mfupi kupitia mtandao wa kijamii ambapo kwa kimsingi nilikuwa naangalia dhana mbalimbali zinazotawala kuhusiana na tukio hilo kwa hiyo nikaja na dhana kuu nne dhana ya kisasi dhana ya mwendo dhana ya gendaeka na dhana ya kuhalalisha kwa hiyo kuhusu hiyo dhana ya kisasi kwa kiingereza kiengereza theory Um, inahusu um, maelezo yaliyotawala zaidi kwenye mitendao ya kijamii kuwa mhusika alipora madini na polisi na akaamua kulipa kisasa asa dhana hii liikuwa inapewa uzito na ukweli kwamba uh, shambulio hili inaonekana a liliwalenga polisi asak mujiba maelezo kaa huyu bwana kabla yakufanya huyohamza kabla ya kushambulia alikutana na watu na akuwa kwa hiyo inaonekana kabisa kwamba dhamira yake ilikuwa ni kuwa polisi Uh, kwa hiyo hii inaweza kuwa inakuwa ina, ina na mazingira yaliokuweka dhana pili hiyo ya uh, mwenda wazim yani t hii ni kwamba mhusika alikuwa na matatizo ya akili na akaamua kufanya mauaji hayo lakini hata hivyo mapungufu ya dhana hii ni ukweli kwamba um, ktkama huyu bwana ham alikuwa amtatizo ya akili kwa basi awalenge polisi tu na si watu wengine maana ukiangalia naonekana amba amiak li kuahuru ois nasi kila mtu alkutaana na tunafaham ma cs ahsi anamhuru mtu yyote ayai mapungufuai ya ana yapili ana ya tatu ii naitwa ana ya edaeendaeka ni sibadume anaetembea pekeyake sa hii ni hana inahusiana na uh, moja ya aina ya mashambulizi ya kigaidi ambayo wanaita so lone wolf ni aina ah, ya mashambulizi ya kigaidi ambayo yamekuwa maarufu zaidi katika siku za hivi karibuni kutokana na jitihada kubwa zinazofanya na nchi mbalimbali kuvikabili vikundi vya kigaidi kwahiyo wanachofanya haya makundi ya kigaidi ni kuhamasisha wafuasi wao ah, popote walipo duniani kufanya mashambulizi ya mtu mmoja mmoja ndio hiyo wanaita ni wekma mbwea peke yake Uh, badala ya kuwa kundi zima sema lakini ambao na na vya mitandaoni zimandakaidi maund aiwanawafua aamasw tandaoni a a hii ilipata uzito kidogo kutokana na ukweli kwamba baada ya tukio kutokea tukoilutokeaaao alitaa am aa ta askai tuna, tuna wanajeshi wetu kule msumbiji kwa hiyo sisi wengine tuka kwamba hii anajaribu kuunganisha mahsnouhusiano katika tukio hilo na uwepo wa jeshi letu kule msumbj naeli jeshi letu kule linapambana na kikundi cha uh, kigaidi c uh, na wameshawai kufanya mashambulizi uh, maeneo ya mtwara huko uh, na maelezo anadai kuwa hata mmoja ya viongozi wa kikundi hicho cha kigaidi ni mtanzania na baadhi ya wapiganaji ni watu ambao wametoka maeneo ya mkuranga kibiti na rufii ambapo kuliana lifanyika u maka a nyuma abiianaa canmoto l aio dana hii inapewa uzito kutokana na o kauli yaa namia kamamtu ambaye nafuatilia a karibu maswala ya ugaidi imekua najaribu zaidi kutupia ich uh, katia ana hi mi ekua nafatilia kuhusu uh, uh, aada um, uh, um, ababohaaba Uh, haya ndio makundi makubwa lakini kuna vikundi vingine vidogo vidogo kama hili tawi a linalofanya u nasababisha matatizo huko msumbiji kuna jarida maalum ambalo ninalichapisha kijarida uh, kinaitwa ujasusi takriban kila siku kuwa na, uh, na ki, naweka habari mbalimbali mbali zinaohusiana na maswala kwa ugaidi, ya kwa ujumla ambao ugaidi ni moja ya maeneo Uh, ynayo yani, tukiojicho katika maswala ya uh, dhana ya mwisho uh, ni hii ambayo tunasema i yn ni, yani, ni dana ya kuhalalisha ambapo jeshi la polisi linafahamika mahusiano yake na wananchi wengi sio mazuri uh, inafahamika nasifika akuwabambikizia watukesi kwahiyo kuna watu mbao wanadhani tukio hili imetengenezwa sio tu na jeshi la polisi lakinipengine na serikali pengine na kitengo au. mara nyingi kumekuwa na matukio yanayotengenezwa kwasabaufani naendelea mda huu aheshima mboe wenekitiwa taacadmaeneame t aaotua hizo ao huenda hili tukio limetengenezwa kuhusiana na skwaio hizi th- nithori 4 um, dhana nne ambazo zimetawala zaidi katika mitandao ya kijamii uh, jingine ni kwamba jana ilikatika pitapita huko mtandaoni ilikutana na moja inaitwaz ambayo huwa inaripoti habari mbalimbali mbali za vikundi hasa vya kigaidi na katika ma- ripoti yake moja ilikuwa inaeleza kwamba kikundi cha kigaidi cha isis mashabiki ma, wafuasi wa kikundi cha kigaidi cha walitoa pongezi kwa hamza kwa hikialichokifanya lakini pia wakaenda mbali na kudai kwamba hamza ni mtu wao sasa mara nyingi vikundi hivi vya kigaidi huo vinapenda kuchukua, kuchukua uh, kutaka kupata sifa katika kitu chochote kama hakina mahusiano lakini pia inawezekana kuna ukweli hilo si rahisi sana kulifahamu kwa sababu kama anavyosema masuala haya yanahitaji muda na, uh, na kujikita na hii ni moja ya changamoto kama tuna watu hasa wakuweza kufanya uchambu, uchunguzi wa kina ambao sio utaendeshwa pengine kwa itikadi za kisiasa au kwa minajili ya kumkandamiza mtu fulani ifanywe kuzingatia utaalamu sidhani kama tuna uwezo huo lakini ukweli utakuja kufahamika kuhusiana na lakini swaliakinianlivyosema mwanzoni changamoto kubwa ni watu wengi hawana imani na jeshi la polisi kwa hata maelezo takayotoa yaadniaaambkia kesi wanawaa watu banginafany nii nye dardara fanya biashara wamadinimtu mwenye pesa ocheeao wanzoni ma ni kweli kutokana na yale aongea esaakisaingeewa i aogeemaaa ya kidini a aea asi hauwezi kufahamika mapema na pengine hautofahamika kabisa kwa sababu mara nyingi matukio kama haya um, vyovyote itakavyokua kama ni kli tukio la kiugaidi au ni uhalifutu wa kawaida inachukua muda lakini pia tunafahamu histori jeshi letu la polisi mara nyingi si wazuri sana katika kuwaeleza watu ukweli uh, halisi isilivyo ni wadanganyifu wazuri uh, ni watu ambao wanapenda kuficha taarifa kwahio hii ni moja ya changamoto kubwa lakini, moja ya vitu ambavyo pengine katika kuhitimisha uchambuzi huu ni jinsi habari hii ilivyopokelewa kwa bahati mbaya watu wengi wamepokea habari hii kwa furaha wamefurahi kuona polisi wameuawa na mimi nitoe wito kwa mama samia suluh hasan huu ni mfano wa jinsi tanzania yetu ilivyoparaganyika na si kitu kizuri tunahitaji kuwa kitu kimoja kama leo hii watu wanaweza kushangilia kuona polisi wameuawa kwa nini washinde kuwasaidia magaidi wanaotaka kuja kulidhuru taifa letu kwa hiyo nadhani hii ni fursa japo imejitokeza katika mazingira mabaya ambapo uh, askari wetu wameuawa lakini iwe fursa ya, ku, ya kufunguka macho imeshuhudia hotuba uh, iliyotolewa nainspet na jenerali wa polisi siro wakati wa uwaga uh, mbiili ya hawa waskari waliouwawa menyikita zaidi kuwakumbushia polisi kwamba kuna watu wabaya na wachukue hatua uh, kupiga risasi na vitu kama hivyo lakini anachoshindwa kuelewa au anachoamua kupuuzia ni ukweli jinsi gani taarifa hiyo imepokelewa huko mtaani watu wengi wamefurahia wanaf- kuona polisi wameuawa sa hiki kitu kizuri kiusalama hii inamaanisha kwamba utendaji wa vyumbo vyetu vya dola nakua mgumu kwa sababu anahitaji ushirikiano na wananchi kuwapatia taarifa husika na hasa kipindi hiki ambacho jishi letu lipo huko msumbiji uwezekano wa tishio la ugaidi ni mkubwa kwa hiyo ni muhimu kupata ushirikiano kutoka kwa wananchi lakini pia ushirikiano kutoka vyomo vya upinzani basi mimi nihitimishe makala hii niwatakio wkn njema nitawaletea taarifa nyingine baadaye asante