unaweza ukatuuliza swali lolote ili tuweze kuwaleta kulileta kwa speakers kwa sasa m sorry lakini naomba nifunge mikono kwa muda baadaye tutaweza kufungua tutafungua mikono lakini kwa sasahivi tunatamani kuwasikia kwanza the guest speakers theekhuku tunawasuburia wale wengine alafu ndio tutafungua mikono kwa ajili ya questions So, nilikuwa naomba nimkaribishe mzee sultani pia naona amepanda muda mrefu likuwa nimemtumiayapande na sasahivi naona amepanda na yeye pia ni mbobezi wa historia hii ambayo tunaizungumzia hapa leo asantemakidogona okay. Asante. no s- so, karibuni tena benito nikwa... ah, okay. ka eh, asante <coughs> samani kimsingi eh, historia ya zanzibar eh, imekuwa <coughs> imefunikwa ime tuseme sijui ni, ni, ni baibui ama ni pazia haikuwa, haikuwa imepewa fursa ielezwe uh, ile katika, katika msingi ule kwa yale hasa yaliyotokea au, au nini hasa kilitokea na mmoja wa ushahidi wa hayo uh, leo tu wakati naamka na, na hapa naangalia na kwenye ukuta wa kaka yangu mohamed eh, kuna ndugu yetu mmoja anaitwa mohamed ali <coughs> anasema ye maisha yake yote alikuwa akiamini historia fulani lakini jana baada ya kwenda eh, eh, kule nyumbani unguja ngome kongwe kuna, kuna mtafiti na, na mwana historia kwa muda mrefu eh, riadh busaidi Ame, ameeleza mambo yeye mwenyewe huyo mtu hivyo alivyoamini kwa miaka yote na ni mtu mzima ambaye ana zaidi ya miaka arobaini anasema ndio kwa mara ya kwanza ameenda kuya, ku, kuya, kuyaona na kuyajua mambo ambayo hakupata kuyasikia hii inatupa ina picha kwamba historia ya zanzibar e, imekuwa ikielezwa kwa, kwa, kwa mirengo na kumekuwa kuna kuna zile tofauti za kutengenezwa nitapenda niseme kwa uchache kwa mfano hichi ambacho kimekuwa kimeitwa kwamba eh, watu wa, wa, wa, wa, wa nchi fulani au wa, wanatoka bara fulani wamekuja kwenye nchi zetu halafu wamechukua mali zetu nitapenda nieleze kwa ufupi sana eh, labda nini asili ya watu waliotoka wa wali omani eh, kuja zanzibar ni kwamba walitoka oman kwa sababu watu wengi walikua hili hawalifahamu wao wanasema nchi ilikuwa inamilikiwa na oman kwa sababu omani ni nchi tajiri bahatimbaya ni kwamba watu wata hawajui kwambaa ilikuwa ni nchi nchifuara nkua knyuka miaka ya sabini wakatiaziba ni nchi iliyoendelea kwa karne nyingi nyuma kwao wale wmai ambao ni nchi masikini mafukara ananaweza kusema hivyo walikuwa wanakimbia njaa kule wanasafiri kwa, kwa majahazi kwa muda mrefu kufika unguja ama zanziba kwa sababu ya kuja kufanya, eh, kujipati, kuj, kufanya kazi ili waweze, waweze kujipatia kipato alafu baada ya kipato kile maanake wale ndio utasema kama ndodaaoa kama ambavo unaonawazanzibari a tanzania sasa waatoka nyumbani kwa sababu mbalimbali kwenda mataifa ya maharbi divo ilivyokuwa anake walikuwa wanachangishana pesa kumtoa mtu mmoja au wawili kwenye familia kwa nendeni umani, nendeni kwa hivo. walikuwa wanakuja wanalima walikuwa wanafanya kazi ngumu za mambo ya karafu na nyingine na wengi wlikuwa ni maskini walikuwa ni vinyozi tu na vinyozi ambao hawana manaake hataltuamewekapah hata nd dio a yani, yake dwik watu waawatu wale wame, wameweza kudunduliza ku, ku fedha zile katika hali kama hiyo ambao karne nyingi baadae waka wakafahamika waka kama nikwao kwa mfano <coughs> uh, t- a- a- a- a- watu walikuwa wanatuambia kwamba jemshid hakupata kwa mzanzibari si mzanzibari kwanini si mzanzibari mtu ambaye ana yeye ni bsio abar mwenyewe eye ndo mtu wa si ye mwenyewe, kwanza kufika pale hata kuzaa bado pale zanzibar hajazaa au pengine yeye ni generation ya kwanza ndio kwanza anazaliwa unaona kwo ilikuwa kuna vitu vilitengenezwa kwa, kwa kile ambacho Ee, aahman babu alikuja akakiita kwamba zanziba haikupata kuwa wakfu ya mafrika ambawao liua washa amba zanziba ni nchi a watu wausi wa afrika wakati hioafka enwfaafrika ni kitu cheusi ni mtusi jambo ambalo pia nalo sio sahihi na iwe hivoambwalifahamu ni tuesi eh? lakini haiwezi a- a- kwa hivo visiwa b- vinafahamika kama nakikawaida na a nil ni, ni, ni mchanganyiko wa watu sasa kwa nini mtu ambaye generation tano mpaka kumi unamwambia si kwao wee ambaye una moja tu inakuwa wewe kwenu kwa sababu tu ya ngozi k haya matatizo ya ungozi yalituletea yali eh, matatizo mengi kwa hiyo kabla ya ya, ya, ya, ya, ya, ya muungano au kabla ya ma, mapinduzi binafsi mimi ni mmoja kati ya watu sikuamini wa kama ni mapinduzi kwa sababu ya, ya, ya kile ambacho namna uh, ukweli wake ulivyokuwa ni nimekuwa nikiamini kwamba ni uvamizi eh, ni kwamba eh, nchi moja yaani imeivamia zanzibar ndicho na hayakuwa imevasitii a n juni stini na moja walikflifanyikawwatu ilikua ni, ni, ni, ni kundi la watu lilitoka tanganyika kuja zanzibar wakafanya yale yale ku ni mambo yanaotengenezwa ya, ya, ya ugozi ambayo bahati mbaya kakaagu ha ameasema kwamba hawakutaka kukoma amba ifike mahali alau akome kama walifanya ameshafanya naiwe basi jpoeodanaafsnaafsilakini ya ya yanaendelezwa eh? maanake yanaendelezwa kamanini ilikuwa haja ni kuwaondosha watu fulani wameshaondoka hawana mamlaka tena malaka niyen asa kanini munaendeleza haya ambo ko tuna, tuna, tuna, tuna tatizo hilo ambalo limekuwa la, la, la muda mrefu ukija kabla ya sitini na tatu alipokuja akafariki eh, said halifa ambaye ni mfalme a muda mrefu zanzibar ukisoma historia utaambiwa alipofariki yeye nchi nzima manaake ilijinamia kama ambavyo tumekuja tutumeona tume, eh, alipokuja akafariki kwa hiyo manake kama ingelikuwa ni kiongozi mwovu ambaye anapendelea tabaka fulani siani kama tungelikuja ku, kuonyeshwa picha nana na historia ambao wengine sio a naza ih waawat a li chi iliyojiamia wakati wa kifo chake kama soe ilikuwa ni hamsini na saba kuna mambo mingi uh, imeikumba zanziba na anaendelea kuimbawatuwaseme sasa basi yalifanywa haya tu, tujifunze lakini ukweli haupo hivyo kwa hiyo kile ambacho ia kinasema kwamba ilikuwa kuna matabaka tabaka mi ntasema lipo na, li, na lipi tabaka lilokuwepo tabaka la, la kikabila tabaka la kikabila kwamba labda kuna kuna jamii kwa sababu hawa waarabu wenyewe waarabu hawa waarabu kabisa sini weupe wana matabaka yao kwa mujibu wa makabila yao huyu yeye yeah, anaitwa miskiri huyu anaitwa mugheri e anaitwa nani na wana taratibu zao na si kwamba wana maingiliano san wana maingiliano ile ya kiuduga kibinadamu kwa sababu eh, kwa, kwa, kwa muda mrefu au mpaka hivi sasa zanzibar imekuwa ni zaidi ya asilimia tisini na tisa ni waislam ni watu ambao wanatamaduni moja kwahiyo uko sana baadhi ya mambo huwezi ukasema sababu ya kuyaondosha mambo haya ukauwe E, ukaue uka manaake maelfu ya watu na, nafikiri hii ha, haikuwa sahihi w tofauti za kibinadamu zipo kwa mfano kama hivi sahivi wao ndo wapo wamekamata nchi toka hiya yes, stii na nne mpaka leo wao wenyewe watawala ndo wanazitengeneza hizo tofauti si kwamba wao wajaribu kuunganisha kwahiyo hata hivi unavyoona kama alivosema amhame kwamba kuna suto kutoka kwa wananchi kwenda kwa watawala suto linakuja urudi nyuma kidogo elfu mbili na 16, nwalionyanyua mabango wakapita mbele ya rais na viongozi wengine wa serikali wakaonyesha kwamba machotara sio kwao zanziba sasa katia achtara alambiwa sio kwaob ni nchi yaafrika moja imoja ni huyurofeaahuyu i manakear ni mu ahanganya ndio huyu sasa yule wa, walinyanyua mabango wakasema si kwenu zazib hapa ni nchi ya watu wusi watu walewale wale, Eh, mi nimpongeze ra, ra, rais mwinyi kwa kumpigia simu na kumwambia karibu nyumbani natumia neno hilo karibu nyumbani kwamba yeye ametumia ame, ame fursa hiyo mungu amemjalia amekua tofauti na mtangulizi wake ambia karibu nyumbani k kuna kuna mengi ya kuyasemea ka, katika haya na naamini wapo wapo wengi hapa wabobezi wanaweza wakayagusia lakini ukweli ni kwamba lazima ifahamike kwamba historia ya zanzibar wale waliyofanya yale mambo wakajaribu kuichezea na ndio maana kila siku zinavokwenda mbele kila siku zinavokwenda mbele mambo yanazidi kubadilika manake mambo yanakuja ya, ya, ya, ya mapya nimewahi ku, kuwaona ma, maandiko ya marehemu marehemuabdala saidina tepe akiulizwa na mwandishi kwa nini huandiki kitabu nitaandika nitaandika anasemantandika taandia taandika pa efark fawufaamboilonafkiri e, na, na, anaitwa si ana hamid ameri ameulizwa vile na mwandishi kwa nini huandiki jibu lake amesema anasema naogopa kuja kusutwa lakini itafika siku kuna vijana watafanya kazi na itakuja kuandikwa historia ya kweli ya zanzibar hamed ameri ambaye tulikuja kuambiwa ni kulikuwa katika mapinduzi kuna kamati ya watu kumi na nne yeye ni wapo yeye mwenyewe anasema siandiki kwa sababu naogopa kuja kusutwa lakini itafika wakati watakuja vijana watafanya utafiti na wataandika historia ya kweli ya zanzibar na mtajifunza kwahiyo kwa, kwa, kwa, kwa haya machache naomba niishie hapa tuwape fursa watu wengine wacha niendelee kwa msikilizaji kujifunza kwa wezanziba asante asante sana brothu uh, kuna masuali yako mengi tu ya kutosha so tutaendelea kuulizana kadi mda unavozidi kwendals la beka, mimi kwa kweli ezungumza mengi hapa ndugu yangu muhamed hilmi ye kagusia gusia juujuu kwa upande wa historia lakini naamini kwamba sahibu yangu rafiki yangu yangu ndugu yangu sultani naye atapitiapitia am, kwa sababu mimi si miongoni mwa wale watu wenye kuhifadhi sana na historia mimi inachofahamu kwamba huwa tunajaribu kufunikafunika zaidi haya mambo fano mdogo tu ambapo kwamba amba tunafunika zaidi ni kuhusiana inapokuja uhuru wa zanzibar ambao kwamba ni kama sikosei zanziba ulipata zanzibar uhuru stini na tatu disemba na tarehe kumi utakuta kwamba wanasema kwamba hatuwezi kusherekea uhuru wa zanzibar kwa sababu sisi tumepindua ukaa nkajihudizam hivi katika bara letu la afrika kuna nchi ambazo zinashindana kwa kupindua kama nchi za, za afrika magharibi mbona kule wao hawana sherehe za mapinduzi wanakuwa na sherehe za uhuru kila mara kapa kuna kitu kinafunikwa fun, kina uh, generations wasifahamu ndipo nazidi kusoma hapa namsikiliza she mhame memsikia hilmi na namsikiliza tena kakaangu sultani nasimamia hapo kwanza asante sana anl hasan asante sana nl hasansija ah, sijakuona kaka measi maya, yupo nl hasan nipo kujifunza hekima zako mm, haya basi basimimi na mimi nitafurahi ngikusikia nayona unatia neno kidogo tuendele asante, <laughs> san... As asante sana sananl hasan uh, aliyekuwa anafuata ni, ni mhamed karibu karibu rajampaka uraamhamed hasani ni rajab saasanteraabendelea ila kakameasi kama utojali likuwa nataka timwombe mzee sultani kwanza ongee alafu ndo turudi kwa mhamedraab endelea benendelea ben basi mzee sultani karibu assalamu aleikum ukumbi sijui inasikilikana maana mi niko mbali sana na mambo yanakwanzia huku abisak haya zanzibar ni kisiwa kidogo e, ukiruka juu futi elfu kumi utaona mwanzo wake mpaka mwisho wake lakini historia yake ni ndefu labda ni hapa na kwenye mwezi huko na historia yake ilikuja kwa sababu ni kisiwa na wahamiaji walokuwa wakiingia mwanzo walitoka mbali huwezi ukaamini kwamba zanzibar kuna wachina na wachina wao wamekuekwa kwa karne tangu waingie pale ingaw wao ni kidogo wa hivo ukia ukaichanganya zanzibar eh, eh, wale warabu waliotoka kutoka oman historia yao ni ya zamani sana zaidi ya miaka mia nane iliyopita na hawakuja wao kwa sababu ya kuwatawala eh, wa afrika walikuja wao kwa sababu waliombwa na waliotangulia mwanzo wa washirazi wawang'oe wareno waliokuwa wakiadhibisha watu walikaa kwa miaka mia mbili na ukisoma historia yao kama sisi tunaopenda kusoma vitabu utapata uchungu pengine utakosa usingizi lakini tuangalie hii historia ya kusogea mbele kwenye kudai uhuru na mapinduzi yenyewe yaliyofanyika mwanzo walipoanza tunasema sijui kwa kiswahili ni nini, nini labda kwa sasahivi wataitwa wachochezi na wakati huo walikuwa wakipendwa wakiitwa kwa sababu walikuwa wakizungumza habari ya, ya, ya kudai uhuru kutoka wa mkoloni eh, mwingereza na vikundi vya ubaguzi vilivyopo ambapo vilikuja kujie, kuanza kume kujikushanya katika kudai uhuru kuvigawa katika mapande ya kikabila ilikuwa ni kazi ya wa wakoloni kuna tofauti kidogo baida ya unguja na pemba unguja walikaa walowezi wale matajiri ambayo utajiri wao hasa ulikuwa kwenye karafuu pemba kulikuwa na watu wengi wako watu walitoka nyasa watu watu walitoka unyemwezini wako watu kushaa tayari ushaka embaatokea bagamoyoa hivi vitu vimekuja kwenye mbegu ambayo watawala waliiweka na mara nyingine ikiwekewa majiingia mbaoasiliaowlikua wap a lakini baada ya mapinduzi kilichotokezea pemba ambacho tulikiona sisi makanisa yalifungwa kwa sababu mashamba yaliku, yalikuweko kule watu wengi walkuwa ndani na wengine walisoma watoto wao na wengine walioona pale walikaa ikawa mashamba yamechukuliwa yote akagaiw eka wenyewe wakagawana kwa mtu aliomtaka wale walipoanza kufana njaa wakasafiri kila moja akajukwaokweliylfungwa mimi nikikupa m- hadithi moja pengine haitawapendeza wengine lakini nilikwenda pemba mwaka fulani nafikiri mwaka wa thamanini na tatu e, mambo mengi alikushaharibika pale hata umeme ulikuwa hauwaki na kulikuwa na kanisa la katoliki ambalo ilikuwa ni ile sehemu moja inaoitwa kizimbani na fadha pale alikuwa mchaga na namkumbuka jina mpaka leo akiitwa moshi yeye ye, peke yake alikuwa na endrova anazunguka na anaenereta na watu akitaka kupiga welding waumini ilikuwa hakuna washahama kwa hivyo fadha alifanya mzunguko kwa rafiki zake wote mimi nilikuwa nilikuenda kutembea kwa wazee wangu pale akasema bwana ni rismas watakuja watu kutoka bara mimi waumini sina msipokuja mkaniunga mkono kanisa litafungwa mimi nakumbuka vizuri ukimwelezea mtu hata amini tulijazna waislam watupu wnea na ile ya risma watu wakatawanyika fadha akapita siku ya pili kuwashukuru watu kwamba wameokoa sasahivi na baia watli kimhitai sana ksababu pale alikuwa ana anar ndio kuna welding masista alikuwa hakuna convent imefungwa kwa sababu waumini hakuna hiyo ni pemba zanzibar walikuwa wakikaa watu ambao sio miaka mingi baada ya kabla ya mapinduzi ndio watu waliamka chini ya ukoloni kusoma kwa hivyo mwanzo hata ukisoma katika mabh ya mwanzo alioingia sana alikuweko eh, babake mdogo huyuntakua kulizungumza baadae kidogo kwasaau u aye dg lipokwenda mbele ya zanziba wakati wa mapinduzi ilikuwa hawazidi watu lakitatu nusu na uchaguzi wa mwisho uliofanyika mwaka wa sitii wapiga kura wote walikuwa lakimoja wa sitiura nyingi zaidi zilikwenda nafkiri zilikuwa kama E, e, wao walichukua asilimia hamsini tuseme walipata kama kura elfu hivi na vyama viwili kimoja kidogo chaz naz e, pamoja walipata wali, wali, wali asilimia arbaini na tatu zilikuja kama hamsini na tatu kitu hicho ndio, ndio kitu kikubwa sana ambacho watu walikizungumzwa kwamba walionewa na wakataka kufanya mapinduzi hiyo ni afrashasasa lakini katika mfumo ule sio katika kukuiga eh, eh, kama hivi ilivyo sasahivi eh, kuiba kura hapana ilikuwa unashinda kwa viti kama zile nchi nyingine mpaka sasahivi wanatumia mfumo huo huko marekani wapo ungereza wapi eh, eh, zile ambazo zinatoa wabunge sasa saa nyingine inakuwa anawapiga kura wengi saa nyingine nakuwapiga kura wadogo ndio kitu kilichotokezea hapo na ukiangalia walikuwa karibu hawa watu watengeneze of Unity. kama hivivyo i- kwa sasa waliokuwa hasa wakitongoza weko mfumo kama huo ilikuwa ni zanzibahicho chama ambacho kinaitwahb mtu mwingine anaweza akakaa fikiri akasema ni chama cha arabu haki kuanza huko chama kile kilianzishwa na agetist, watu ambao walikuwa wanajua zaidi wao namna ya kudai uhuru walisoma kina sheali na wenzao walisoma na upande huu vile vile walisoma ndio kina sh wakapata wakapataa walitaka kufanya kama hivi inavyofanywa sasahivi kuwachukua wale wafroshirai wapada wabalozi misri mwanzo kabisa kule na wengine majina ambayo unayasahau wale watu wakaona sasahivi tutakwisha brrni kufanya fujo sio kufanya mapinduzi walokuja ku, ku, kuingiza idia za mapinduzi ndani ya mapinduzi yenyewe walikuwa ni watu wengi vijana ambao walikwenda kusoma cuba wakati hu walikwendaki na walikuwa wakijua ape watashika kwa sababu walifundishwa namna kufanya mapinduzi eh, uba ilichukua waafrika wengi sio wazanzibari tu kwa ajili ya kupeleka siasa zao za ujamaa prosi ya warusi na wakati ule kuna mvutano waarusi na wmarekani wvo awa waia mapinduzi yalipofanyika hapakuwa na umwagaji damu umwagaji damu ulitokezea kwa watu ambao walikuwa na kinamosha ambao wao walikuwa ni waisraeli kwa sababu zanziba na afrika mfumo wake sana wa kudai uhuru ulikuwa unatokea pt e, afrika aslokt ndo kina rm na wengine wengi walikwenda pale na wazanzibari walikuweko pale kinaa na kina kina... wengi walikuweko pale kahivo iliko haraka sana ku katika mfano ule ule unaitwa nakba wa israeli yatokee mauaji na wali wale waliokuwekwa wana nguvunguvu za kisiasa wana nguvunguvu za mali ndio hawa wanaetaarabu waondoaaamapinduz ya yazaziba ilikueko meli hasa Red Cross pale anaitaka aingie ashike njia ende zake ulikuwa, ulikuwa ni mpango maalum wa kuinusuru zanzibar isije ikawa cuba ya afrika mashariki kwanini kulikuwa na kikundi tayari cha kinaba na, na wengine kuingiza falsafa ya kina ki, ki pale kwa hivyo ingawa watu walikuwa kidogo lakini wakati ule sio wao pekea walikua kidogo pakapitahatabara watu walikuwa kidogo ukilinganisha na, na, na, na ukubwa wa jografia ya nchi kwa hivyo mara tu baada ya le mapinduzi kutoka mauaji makubwa yalikuwa alokuja aka mauaji yale soma kitabu cha, cha, cha, cha, cha, cha, cha d hasani utaona na mimi huyu mosha alokuja akafanya yule khabithi l aliokuja akafanya akasimamia mauwaji ma, ma, ma, ma ya zanziba mwishoni akawa rafiki yangu tunakutana kila siku tunachezahakustu moja kendeshau basha alichokifanya m atakaa mtelekez akitoabasi ule shaatakwenda katika mahkama aaf lakini baada ya hapo kilichotokezea sasa cha muungano hasa hasahasa hasa, hasa, hasa. ni kuidhibiti zanziba isije ikawa ba ya afrika ya mashariki hapa kilichotokezea ni kwamba wenyewe kina mwalimu baada ya kufanya vile wakajikuta wa memeza mnyoo wale wale walokuja zao hapa wakaletwa vijana ambao wengine walitoka urusi kwenye mafunzo ya kijeshi vijana ambao walitoka uba wakaletwa huku likaanzishwa jeshi la wananchi wa tanzania wasaabu zanziba mara tu ya mapinduzi jeshi liliitwa jeshi la ugombozi na kwanza kabisa haiafika hata, hata kidogo haijafika miezi miwili vikosi vya wale waliokuwa na fikra ambazo zikiitwa fikra za mapinduzi washapelekwa urusi kwenye aliokuja miaka saba baada ya akampiga risasi akamuuam hm a barwani alikuwa kiev katika kikosi cha, cha, cha, cha, cha, cha, cha vifaru aliporudi mwaka wa sabini na moja mwishoni akawa yeye anataka kulipiza kisasi kwa sababu baba yake naye ni katika watu waliofikwa na mkumbo wa kuuliwa katika ile serikali ya mwanzo ya, ya, ya marehemu sheh abedamani karume vitu vingi vilichanganyika hapo lakini tuje sasa katika huu muungano muungano historia yake ni mapo nishakuelezea ni kwamba ilikuwa kuidhibiti zanzibar isije ikawa cuba of East africa na muungano alipokuwa unaendelea kadiri lokuwa unaendelea mwanzo mwanzo katika vijana ambao walikuwepo wa upande wa furashirazi walikuwa ni hao ni kina hanga kinahanga mzee hassan nasor moyo mgmrahamu na wengine pale halafu upande huu wa hizbu walikuwa vijana wenyewe wakiitwa ndio kina ba hao kina, lureshi, kina... vijana wengine kina ao ndio waliokua wamenyanyuka zanzibar haikuwa kwamba iko juu sana kielimu lakini s yake ilikuwa nzuri katika kutoa elimu na kufanya mambo mengine kwa sababu kwanza ndogo na likua c na... mapinduzi yanatokezea katika, katika, katika uh, uh, kasha la, la, la pesa za, za zanzibar zilikuwa zikizidi zaidi ya dola milioni ishirini hizo ni pesa nyingi sana kwa pphn ile iliyokuwekwa na ukisoma mbele katika vitabu vya, vya kero za muungano eh, madeni yalikuwa yanadaiwa serikali ya muungano ikiitwa ile tume ya shelukindo kufuatilia utaona zile pesa nyingi sana wakati ule sheh abujumbe yupo zilitolewa katika matumizi ya muungano Ah, tuseme hiyo ni historia sasa tuje katika vyama vya siasa vya vya vyama vingi baada ya manake sheikh karume alisema vyama vya siasa vyama vingi vitatokeza na demokrasia baada ya miaka hamsini e, kwa mbaya au nzuri vilianza baada ya e, itakuwa miaka arobaini ndio vilianza na vilipokuwa vimeanza ule upinzani ulikuweko kule katika mpango ule ule wa siasa zilizokwek kablaaapn kwa sababu watu waliokuja wakafanya mapinduzi baadae walitaka w waowao pka auwakteeezwa i w it i wakpingaa tika na haikuwa hivo tu ilikuwa zinatakiwa mali zao atakiwa watoto wao wazuri weupe vitu vingi vilitokezea ambavo vilikuwa vya ukandamizaji hata ukivieleza havipo na upande ule ulipokwisha ukaja upande wenyewe manake siku zote ukila wewe e, nyerere kasema damu ya binadam abiadam utatakatenauageua wakaanza sasa kuchinjwa wengine haa sasa walikuwa mawaziri wake wa serikali ile ya mwanzo kabisa kina abdalla kasimanga kina uthman sharifu kina twala kina... walikukw maskini wengine wa wakiitwa kina majura wakaingia humu ndani kina jimringo wakaingia humu ndani wengi walikataw a mambo yale yalikuwa hayapendezi huku kwa sababu yalikuwa yaki, yaki, ni aibu ilikuwa aa kina mwalimu nyerere walikuwa wanataka watumie siasa katika vitu vyao lakini kule ilikua mabavu kue li akiumia kwa hivo kwenda mbele ikawa kuunganisha vyama mwaka wa sabini na saba ni kitu rahisi wa upande wa zanzibar kila mmoja alikuwa akiogopa security yake kama hii miaka mitano iliopita watu aliapata eo akiniuaj haikufika haiku katika kiwango kile kilichotokezea kule sti mpaka sabba kitu ambacho shbumbe marehemu alikifanya vizuri alipokuja ye kuchukua madaraka wale wote walikuwa na kuvunja haki za binadamu na mambo mengine akaweka pembeni akachukua ya wawili watatu waliokuwa amebaki pale kwa sababu naye alikuwa anataka prten yake katika eh, siasa zake na cheo sasa hilmi alizungumza hapa na sheh hasani wengi wanazungumzia habari ya mtu kukaa akabaguliwa kwa ajili ya rangi yake katika mwanzo wa ustaarabu wa zanzibar ulipoingia E, walokuja kupigana wakawatoa e, wareno mwanzo hiyo miaka mianane elfu walikuaiamawwapkwasababuyakuvamasaba yakumtoareno walikuwa, na walikuwa, na ya ya walikuwa nazo nguvu lakini hawakuja pahala popote wakatawalaafrika a umtoa reoafrika mashariki pwa vizazi kwa vizazi mabaki yake ndio ao kina kasani na kina hilmi na mie mwenyewe na wengine waliokuweko na ni watu ambao hawapendi ubaguzi hao unaona wote na naii lakini sasa wanasiasa wanapenda utumwa ni kitu chaibu sana na hakuna mtu ambaye katika makabila unayoona ya wazungu ya warabu ya wahindi hakufanywa mtumwa wote hawo walifanywa watumwa kila mmoja aliokuwa na nguvu alikuakua akimfanya mwenzake ni mtumwa na utumwa ulipokuja zanzibar e, katika historia e, sabihi na kule kulikuwa tofauti kidogo kwa sababu wale watumwa walikuwa olewa wamekua wame utumwa ukiuangalia ule mji mkongwe katika urithi ulotokezea wa zile mali kwa sisi ambao tumetoka katika ule mji mabibi zetu akimanyema wa ndio walorithi majumba na kila kitu pale usijue vile ule mji alivyoandika e, kitabu chake gurna kuelezea kwamba zanzibar hakuwa na ubaguzi huu kifamilia ilikuwa hivi na hivi na vile na tashtiti na kedi na ukindakindaki uliokuwepo ni vitu vidogo vidogo katika katikal ndogo ndogo ambazo hata hapa ilikuwa ikizungumzwa zamani ukisema kitu namba, ah, siasa zenu za huko h ya kuingia fitna ftaya aisrali nash wa ungereza ambao walikuwa nioapar kule kwamba bwana mkinyanyuka nyie mnawagonga hawa arabu na nyinyi mkikaa hapa znp hapaz mzungu, mzungumzie mzungu yenu na wale waliokuja hapa ni wageni mpaka yakaja yakatokezea hayo mapinduzi na suala la utumwa lilizungumzia kibrifu hapa nyuma kwamba mbona imebakia tanzania peke yake tu ndo inakaa inaleta hiyo historia watumwa walitoka nigeria watumwa walitoka katikati ya, ya, ya nchi nyingine huko moroko watumwa walikuwekwa pt wao kwa wao watumwa watumwa watumwa walichukuliwa kenya walipokuja kuchukuliwa hapa, anauza, hapa ni wenyewe walikuwa walikuwa wanauza watuma walichukuliwakenya waipoliwpwah kabni hapa kwamba are yule anaitwa tiputipu tiputipu wao kina sita wanafundikira ni kweli kabisa na ukikaa ukazungumza na hao wazee kama kinafundikira wanafahamu ya mambo vizuri wenye ht aaa walichukuliwakenda kti chumi wa uai tiahisiwahwaktihuo wa suaiimekua kua ni uchumi kuliko hata karafuu na wwatu walikua wanataka nguvu kazi ndio wat walikua wakipelekwa na wale unaona kule sasahii ailiometoka afrika mashariki ukisikia kingazija kikizungumzwa kina maneno mengi sana ya kisegeju kina maneno mengi sana ya kizigua kina maneno mengi sana ya kabila za hapa hapa nedas wako mapale, kupale, wa, wa, kupale, waliku Nenda watu walikuama pale wachina walikuweko pale weusi walikueko pale wazungu waliko paedslimekuja kuwa utanabu kwamba wale ni warabu weupe na sisi ni wafrika wusi ukitazama kama, kama, kama zanzibar zanziba natioa asili yake yule waliomlea na wazee wake ni wakiwapiga wa wareno haya mambo yamekuja kukuzwa katika vitabu na katika siasa kwa sababu watawala waliweko mpaka leo hawajapata ushindani wa watu kuelezwakli tunakwenda hapo muhamed alizungumza habari ya uzanzibari na utanzania na ni kweli eh, eh, imekuwa kama marogo fulani hivi mtu almesema kwamba anapenda kuitwa mzanzibari kuliko kuitwa mtanzania ukisoma sasa hivi katika mambo mengi ya, ya kusoma ya vichekesho na tashtiti kuna watu mpaka leo weupe hawataki kuitwa wazimbabwe wanataka kuitwa kwa sababu moja tu kwa sababu ile zimbabwe yenyewe imemongonyoka mpaka imeku kma ktmbabwe basi ataonekana kwamba yeye ni sehemu ya sehemu moja duni kabisa duniani wanajitwawarodesha wa awana mawebsit yao na wengi wasi uufa ni wazee na watoto wakoktazamatnasas katika eh, eh, muungano ambao tunao How, nafasi za watu ambao wana, wanawekwa katika viongozi wanakuja katika mila zile zile za kihistoria kufanya muungano uende kwa hofu fulanikudazaziftatuwaltawdwanataka kuz hapo bagamoyo trilions of mony kwenye miradi yao kampuni ile ya al zubeir sasahivi bilions f mon inaingia katika, katika mbali wanaoingia sasahivi katika miradi na wazungu katika miradi tanzania, tanzania wenyewe vijana si watu wanaokaa wakadadisi vitu wakavisoma Haya ndio matatizo ambayo tunayo sasa mateso yaliyokuja akatokezea katika awamu ya kwanza ni mateso ambayo wakati ule ilipokuja ikatajwa muungano watu wa zanzibar mimi nakumbuka nilikuwa nasoma r sl walijiona sasa wamesawaijiona sasa wanasamkwasababuilikuailikuwa zikipata matatizo serikali ya, ya, ya, ya sheh karume wa mwanzo ule ilikuwa ilitambuliwa kwanza na egypt alafu ikaja ikatambuliwa na ujerumani ya, ya, ya mashariki wakaleta Stasi. wale wakaletaale ni, ni, ni kikosi kimoja chaya cha jerumanimashariki wakati ule kiitwa kwa hivyo mtu kukaa ukakamatwa ukapelekwa ukateswa kisayansi kabisa ukashikaayakoaaue ranliatafushiu mpango maalum walokuja kusimamia watu wakuhakikisha kwamba ile nguvu kazi iliyoko zanziba inakwenda oman wakati huo mfalmewa ma vilevile naye wagereza walitaka mpindulie mbali babake watu ambao guvukazi hofu huyu ni mwarabu huyu ni mgazija huyu ni muhindi hivi ndio, ndio vitu ambavyo sisi kwa wazanzibari wenyewe wanaojita kindakindaki vinawapa hofu nafikiri baadaye hivi vitu vitakuja kuondoka ku, ku, kidogo tu nilikuwa nataka kugusia kidogo kuhusu habari ya huyu aliokuja akapata e, e, e, juzi nishaniurnu e, e, hakuwa anaandika vitabu tu alikuwa activist gurna alikuwa ana, ana, ana edit vitabu vya mwandishi mmoja ambaye alip, alipewa hivi karibuni nafikiri around nafikiriaun uh, mpaka kapewa sasahivi anaitwa sa sulman rashdi alikuja akatunga kitabu kinaitwa satanic kinaitwai ayatola komeni akasema kichwa chake na kitaka mimi kipatikane kwa dola milioni mbili wote waliogopa kina gurnao kuna mjapani mmoja alikuja akakifasiri aka kile kitabu kwa lugha ya kijapani akitu ayogishi yule yeye aliwahi kuchukuliwa kichwa chake lakini alitoka hadharani eh, gurna akasema akasema kile kitabu mimi nimekisoma hakina maana yoyote ya kuupinga uislamu na kile kitabu hatapa wakatia mambo je kilitolewahmka akasema nimekisoma nimekipitia akakifasiri kwamba kile kitabu kilichoandikwa na nasulman rasi cha satanic vasis ambacho alikuja akakitoa katika maudhui fulani yaliyofanana na komeni mwenyewe alipokimbia iran akaenda ufaransa hapo ndio kilichookera wa wale mashia wa irani wakakitaka kichwa cha, cha salman rashid lakini aliokuja kuzungumza akapoza ile situation iliyokuwa ipo ya satanic yai mpaka ikazamazama chini alikuwa ni alikuwaialikuwa fena wale sio kamba walikuweko zanziba tu hata huku darssalam kinaabubaar mzaonaani walikuwa ndio alivyokuwa zamani jamii ikiishi lakini yeye mwenyewe kat na ni kweli kabisa kwamba ni mzanzibari halafu tukienda mbele zaidi sasa tunazungumza hizi sheria za hapa hivyo imekuwaje zanziba wakaweza kuondoa hii kwamba kila, kila kosa lililoko e, basi lisiwo makosa fulani asiwo na dhamana nani alikuwa anatafutwa kama kitoe wameondoa nashukuru mwenyezi mwenyezimungu e, mwheshimiwa huyu mstaafu amani kaenda mbele mpaka hivi ukifanya chochote kile wae utachukuliwa dhamana yani kujaa magerezani watu wakaingia halafu ikawa hasa katika awamu hiliyopita ilikuwa ni kama namna ya kukaa ukamrushia mtu takataka akaye gerezani aozee kule hilo ndio suala ambalo linakwenda hapa mbele la kuliangalia vizuri demokrasia ikipatikana inatakiwa katiba iliokuwa nzuri inatakiwa watu katika nchi wawe na furaha inatakiwa amani na utulivu uwe wakl kwel- esi mhalifu na mhalifu ajue kama kamamii halifu sabauvobo vysitu e, kushukuru kwamba katika baraza leo tunaye mtu maarufu kama mhamed al hasani wengine maatiist wengine skuzotepataamskai tuendelee namna hii katika kupashana habari za kihistoria na habari za maendeleo asanteni kwa mchana waleo mzee sultani mi naomba nikuambie kwanza kwa kabisa nakushukuru sana kwa hii uh, basi uliotupatia leo kwenye uh, historia ya zanzibar uh, kwanza kabisa kabla na pia baada ya, ya, ya, ya, ya uhuru na pia ya mapinduzi uh, kikweli umeniamsha maswali mengi sana na hisia nyingi sana na kisa kimoja ambacho kimenifanya kime nimebaki mdomo wazi na maswali mengi hata sijui namna ya kuanza kuyauliza ni kisa ulichokuwa ukielezea kuhusu eh, lile kanisa kule pemba ambako eh, eh, wanajamii walikwenda wakashiriki pamoja na, na, na padi kwa ajili ya kumpa sapoti kwa siku kuu ya khrismas Eh, kikweli imenishangaza sana na imeniibua hisia nyingi sana na imenionyesha ime kana mnagani jamii ya kizanzibari ilivyo dynamic, eh, na eh, ilivyo inclusive kwahiyo uh, na pia kuna kuna neno ulilisema hapa kuna mtu message back channel akaniambia akanitumiasb ah, mwambie kwanza mze sultani atuambie maana a ili sultani ulitaja neno, neno habisi watu apabat wanajiuliza maana yake ni nini hili na wangeomba wafafanulie wafahamu maana yake e, lakini pia naomba nitizame kama kuna swali hapa baktano kwa sasa sijaona lakini naomba nimrubishie e, e, mze sultani atuambie maana ya hilo neno alafu na pia tumrubishie measi atuambie naye mchango wake ninini aante habithi mana ni mtundu na sisi makwetu kuna man, kuna maneno ambayo kwa wazee wetu wote ni neno la kizanzibari khabithi maanaake nioti ni mtundu wale watundu na wakubuhi mtoto ambaye anaweza akaja hata akaunguza nyumba asante sana basi tumekufahamu maana sisi wengine wa bara mana kiswahili hichi kinachopiga chenga sana kwahiyo yanapotumika maneno mageri kama haya uabai unapatwa na bungwani nakushukuru sana nakurudishia katameai nakurudishiaaitafadhai benito niko mahali kidogo ambapo sio nzuri kwayoendelea tu kwanzk oh, okay. okay, kaka measi hakuna shaka na kushukuru uh, basi naomba nimkaribishe tena naomba tena nimkaribishe nimkaribishen na yeye aongezee kwenye aliyozungumza mze sultaniaa like, tafadhal karibu asante sana benito na vile vile nimshukuru mzee wangu sultani kwa kuzungumzia mambo mengi ambayo kwamba sijuu inasikilikana kwanza manake sauti yenyewe ndo hivo hata