nlovyokwenda ujapani kwenda kuonesha maonyesho yangu ya mapishi wanabia how can you com from zanzibar small island and be able to be a famous chef in the whole world kabe yes ae wi zanzibaris we are very intelligent na mpaka leo filmu hiyo nayo likuwa interview in tokyo anaf zanzibar tunaitangaza zanzibar kila palenapokwenda because i love ilovezanzibar it's, its my island it's my, its my love its my sunshine lakini tuna siasa ya zanzibar ndo inaturereisha nyuma sisi diaspora watutuichukie ngoja yetu i am zanzibari and I'll never, i will never give back my zanzibarship kwa ndugu zangu na kushukuru sana nakushukuru sana mzee haidari na kushukuru sana kwa namna ambavyo umetujibia maswali yetu na pia nakushukuru kwa namna ambavyo umetuelezea ume, ume, ume, ume na, na kwa machungu jinsi gani ambavyo uh, historia ya zanzibar ina ku na, na <coughs> kikweli ni kuambie pole lakini kuna kuna swali hapa nimeulizwa kuna mtu anauliza e, mzee aidari umewahi kuandika kitabu ama una mpango wa kuandika kitabu na je kama ukikiandika um, e, utakitoa lini au kama umeshawahi kukiandika kiko wapi kinapatikana wapi hilo ni swali kwa mzee ahidari lakini hili swali lingine nalipos kwa mzee sultan kwa mzee kwa kaka yangu muhamed kaka hilmi e, na pia kwa mzee ahidari yoyote kati yenu anaweza akatusaidia kulijibu Eh, bado bado unajua to, to be honest eh, watanganyika wengi wanaendelea ku kwenye kuta, eh, kwa, kuelewa aina ya jamii zilizokwepo eh, katika zanzibar kabla baada na mpaka sasa eh, kwa sababu kidogo inaonekana dynamism ya aina ya jamii zilizokwepo zanzibar eh, zi, tofauti kidogo na zile jamii ambazo watanganyika wamezizoea Eh, ambazo zna ziko na, na makabila sasa kwa mfano hapa tumesikia jamii kwa mfano za kingazija tumesikia jamii eh, za, za, za, za kiarabu tumesikia jamii za kichina hebu tuna, tunaomba kuna mtu anafanya anaandika isti hapa eh, kwa yoyote mwenye hufahamu eh, eh, wa hili swala eh, naanzia na kaka Muhammad, na alafu ntarudi kwa mzee sultani na mzee haidar hebu eh, tuambie hizi jamii zilizokwepo zanzibar kabla na baada ya eh, mapinduzi na zilizokuwazilizokua ni jamii gani hizo tofadhalnaanza na kakaiiwnitarudi baada ya anusu wake aslainibila shaktunarejea kwa, nasa... shak, shak, shak, shak. kwa mzee sisi katika historia tunasoma mambo kutoka nyumbani e, great grandfather wangu mimi alikuwa akiitwa ahmed muhamed al mugheri na huyu ahmed kwa sababu watu wengi wanafikiria tu zanzibar basi biashara ilikuwa inatoka arabuni hapana bara kulikuwa wanawfanya biashara wanyamwezi wanakwenda zao wanakuja zanzibar wanafanya biashara tukiachilia mbali ya utumwahii a utumwa haikuchukua miaka mingi lakini tunazungumza hapo mbali bwana mmoja nilikutana naye mzee rwanda mnakuja kubadilisha historia ya zanzibar sio zinjibari unzuumza pobaibwaoa utananaye e kwa lugha ne ka ni amanzi maji ni nimaji ah, nikaambia nenda ukapigwe mwenyewe lakini ile zanzi amanzi zambezi zambia kwenye maporomoko ya maji huko bara katikati kuna miji inaitwa zanzibar hata watu walikuwa hawaijui ni zanziba kwa sababu kuna mito kuna nini lakini tuache hilo suala lililoko huyo bwana yeye yeah, alikuwa akifanya biashara mpaka uganda huko na eh, kule kabaka akamwambia tutakuozesha mwanamke hapa eh, akataka yee mwanamke mwenye fizi nyeusi maskini akachukula mama mmoja huyo mie sikumwahi lakini babangu alimwahi akiitwa bicheupe bila shaka alikua ni mhima yulenafiri alia e, ni nyankole akaja zake akaja naye ayeuko e, e, visiwani kashamuoa kikaanza kisa, kizazi kingine sasa nataka tu nikuchukue kuchukua mbali inaspoti ile kitabu ambacho kakiandika makisoma lakini imeona pa kitoa hifadhi yake hakuna ubaguzi ule ambao unaonekanah kuna za familia katika ubaguzi wenyewe na ma vae fntiafametu tumekwenda zetu kablasiasa hazijaanza na mimi babu yangu mzaa baba akaingia katika historia yeye akazaliwa na huyo mama ambaye alitoka huko uganda huko e, na yule mama alifundishwa tabia za kifalme kwenye nyumba ya kabaka miesukumwahi lakini watoto walawazaa walikuwa vile vile bodi zao na urefu wao na fizi zao nafikiri walikuwa watusi waje wali. au walikuwa wahima fulani tu tumekwenda mpaka mbele sasa siasa zinaanzaomezaiwaz akini vitu vingi ambavyo vimeanza katika siasa tuliviona na athari zake tuliziona iliwapa watu mfano mmoja tu wakati ule siasa za froshirai na hisb zimeingia alikuwa bwana mmoja marehemu maskini akiitwadaftai mwanay aliwahi kuwa waziri maua na likiendaledrov lile linakwenda kwenye kituo kimoja mjomba angu ni, ni kama kule. Na li Land Rover, bibi yangu alikuwa analisimamisha pale kwa sababu rafiki yakebwaad bwanabedi alikuwa ya mshoni lakini kule alikuwa akifata maziwa anafanya biata, biashara maziwa kama kilomita nne ee shle wenzangu wengine walikuwa wanakatazwa kupanda kwa sababu llendrova ni lafroshirazi na huku watu wengine waliokuwekwa walikuwa i katika nyumba ya bibi yangu ambao likua nakwenda pale anapcha kubwa sanaya novengine kama havijazaliwawakati tunaingia katikaza mwanzoawalipokuja grupu ya watu, watu wakafika kwa bibi yangu wakamwambia wewe nampakea katika endrov lile la ladaftari ua panga akafkuza alaf panga lile, lile kafutaea haikufika wiki mbili ikawa iled likija pale kuchukua linajaa watoto sasa kwa sababu watu walikataa ile polarizthn ya vyama ya vyama ni kama hii ambayo tunaiona sasa hivi imekuja huku bara kitu ambacho mie mwenyewe binafsi nakiona hakina maana kabisa wala sikitaki kukiona ninajua ile nayo tukija mbele mpaka zinaanza siasa zenyewe sisi ni jamaa na watu wengi unajua zanzibar pamoja zanziba tunavoungana e, pamojani vmi vi, vi, vi vidogo vidogo ambavyo kila mmoja anamjua Mwenzake. na mimi nakumbuka vizuri mambo oja mpaka watu wanatoka mjomba wangu mmoja alikwenda uh, mjomba wangu mmoja wa mbali alisultani nilimuuliza wambali aisultani imetokea wapi akasema katoka katika family ya matajiri kwa kiwango kile mashamba karafu na vitu vingi sana alikwenda ubaharia yeye kwenye venture. na katika eh, safari zake za kibaharia mara nyingi meli yao ilikuwa inakwenda ujerumani ya mashariki kule yeye ndio akajifunza siasa za kijamaa zinakwendaje wakati huo vyama, na vyama kusema ukweli chama kilichokuwa kina watu wengi kwenyealikutana mmiaka ya nyuma na kiongozi marehemu marehm akanambia wao walikuwa wanafanya mutanownaaf asababu imezugumzia hapamwanzo waliokuwa katika klasi ya juu siasa walikuwa hawahitaki kwa sababu wao walikuwa ni wafanyabiashara na vilevile marafiki zao walikuwa ni wakoloni hivi vitu ni vya kawaida kabisa ukiangalia katika za za kupata uhuru za, za, za katika nchi za kiafrika ki, ki na ilipokwenda mbele sasa hapa kutunduliswo alizungumza kitu ambacho sikutaka mie kumwingilia zile silaha zilizotoka zikaenda hiyo ni mpango wa kina mosha aha alikuwa zanzibar akifanya biashara ya uvuvi mkubwa akaanza kule kutengeneza samaki wa kavu natua katika mfuko na pale mbasi ya israeli ilifunguliwa kitu kimoja ambacho yeye alikuwa hakipendi na yeye alikuwa zionist ilikuwa ni jamal ainasr namna anavyofungua watu macho na namna anavyokaa akataka aka, aka e, kuleta siasa zile za ujamaa sio jamal uharabu a alikuwa hapendezi atakawa wafalme wa ambao wanahusika na, na historia za Arabu afrika mashariki masharikiee alikuwa ni progressive na kulikuwa na nyumba africa house ikiitwaaf kina mwenyewe mke wake fatia ni ulemwenyewe mkewake na pale ilikuwa vyama vya siasa vyama vya ukombozi wakati nchi hizi haziyapata uhuru wale wote kina kwame r wataje wengine ao kina madibkaita wataje na wengine wachanganye wengi pale ndo alikuwa sehemu ya kupanga kombozi omboziwahizinchi za kiafrika huyu ali ililokuambia sultani alioingia katika kazi ya ubaharia yeye akaona hivi nyumbani siasa zishaanza zisha akamtafuta marehemu profesa adrahman babu wakati huo babu yukuongereza na babu alikuwa katika branch ya wanafunzi wa chama cha kiunist chama cha chakiongereza hakina nguvu lakini kuna vyama vingi ulaya havijashika pawa vina influence kama icho cha kis bana twende nyumbani kule kuna mambo sasahivi yanatokea na ali yanazo pesa wakaenda zao mpaka afrika ous airo kule wakawkuta kina mhamed alifum na wenzao wakaja <coughs> walipokuja wao wakaingia waka katika hisbu hisbu ikawa imemeza minyoo ya watu ambao ni na watakuja baadaye waunde wa chama chao na baadaye sasa wawe sehemu moja ya mapinduzi ya zanzibar huku katika chama cha froshirazi kilianza zamani siasa kwa sababu kilikuwa na tano tano haikuwa na mfumo kama ule uliokuwako zanziba tano ilikuwa haina ushindani kule wale watu walikuwa wakizijua siasa tayari washakwenda zao wengine huko eh, cuba eh, huyu bwana mmoja akatunga kitabu ambacho karibu kitatoka kita anaitwa uh, uh, hamis abdallah amer na hamis abdallah amer katika uh, baraza la mapinduzi la mwanzo alikuwema yeye <clears throat> mrd babo aliniambia hamis abdala amer alifundishwa na kgb katika chuo kimoja nishakisahau jina lakini choko slovakia na alikuwa alikuwahe katika mitihani yote ya mafunzo yaliyokwekwa pale alikuwa yeye yeah, ana top pale walikuwek watu egypt walikuwekwa palestina walikuweko watu wanatoka moroko walikuwek wau wanatoka congo walikuweko watu wanatoka maeneo mengi siera india pale eh, wakati huo kuna mvutano wa siasa za kambi mbili ilikuwa siasa zinaitwa za zaw ambao baada ya vita wakagawana wakachukua kambi ya soveti kulikuwa na upande wa magharibi na wakati huo zanzibar ilikuwa ni nchi ambazo kwambieni poplathen yake haizidi watu, watu kama la hivi kwa hivyo kwenda mbele wale walikuwa na maazimio yao kwanza zanzibailikuwa National ni au wote unaoona baadaye kina sheghalsi walikuwa lakini ilipokaribia uhuru wakapata spot ya watu walikuwa matajiri kwa hivyo pesa ni pesa haa nakutarajia katika grupu hiyo iliokuwema baadaye ikaa ikajitenga ikatengeneza umapati ambazo siasa zao zilikuwa ni siasa zina progressive zinazoezwa au siasa za bawa la upande wa kushoto kwa sababu mimi maona na mama mmoja hivi karibuni alikuja ya rafiki yangu sana mama mmoja wa kichina yuko hai mumewo alikuwa profesa l ndio hii mradi wa tazara aara akanipigia historia nikacheka asha mtoto amu zaho alikuwa mke wa lisultani wameanzisha9 idhaa ya kiswahili ya redio china in na huyu mama lee alikwenda kumtembelea tena wate washakuwa watu wazima yule mama amekwenda kuishi uko arabuni huko baba yake amur ya zahor ni katika watu wa mwanzo mwanzo ambao walikuja na wao wakapata madhara Ehe, ya, ku, ya kuuliwa mapinduziasksha lakini wanataa kupinda serikali na wote ao mliotaja ile ghasani kasema kwamba wamezikwa kama ni shamba la kwetuiakaka umiopita fukibao yakatoka katikahiyo katika, katika, eh, ndio historia ya zanziba katika mambo mengi ambayo yanatoka lakinih kitu ambacho zanziba kipo <coughs> katika kila familia kuna watu wa milengo mbalimbali katika familia wanakuwekwa watu siasa zao za mashariki wanakuwekwa watu siasa zao za magharibi wanakuwekwa watu wasio, wasiojijua kwa mfano nitakuelezea mimi huyu baba wa baba yangu ni mtu mmoja ambayo katika zanzibar huwezi kukaa bila kum, kumtaja yeye alikuwa polisi ukazungumzabila yakmtaaalikuwaosi mama yake ndio iokusima alikwenda kuchukuliwa huko kwenye nyumba ya kabaka kufundishwa tabia za, za, za, za, za, za kiunyenyekevu katika, katika falme za kiafrika zile ndio huyo mama ambaye alizaa babu yangu huyo ambaye anataka kumsimlia sultan ahmed akawa katika polisi alipokuwa katika polisi miaka ya hamsini ile hawahed wakaanzisha kitu kinaitwa nadi ahrar nadi ahrar kwa kiswahili manake, ni manayake tuseme ni msafara wa kudai uhuru ahrar kwa kiarabu ndio uhuru na that time kulikuwa na mambo mawili tofauti kambyyaas wengi That time waliokuwepo ni watu ambao walihamia kule zanzibar, zanzibar kule kwa sababu ya zazba m sabaaataoalikiitwa marhemu karume alikuwa mmoja katika memba na kitu kilichokuwa kikimuudhi yeye kwamba wazanzibari wanakosa kuingia katika jeshi la, la polisi kwa sababu wengi ni wafupi nwakati ule ilikuwa ukipata eh, kazi ya polisi sio lazima uwe mzanzibari ilikuwa unaweza ukatoka katika nchi yoyote ya mpaka mapinduzi yamekuja nawafahamu mimi kasabbu bangu walikuwa polisi kina kilonzo ao kinakazunu kina, kina, kina, kina, kina kina, wengi tu baadaye kwalikua wakenya walikua wanyasa walikuamakabila mengi ambayo yametok eyenalazimautimize elfutitano na, na nchi nane vile wazanzibari wengine ndio kama kina naniwaliokahapa vifupifupi wpataurefussasa ilipokuja mwaka huo babu yangu mia alikuwa memba wa ahrar hiaha eh, kwa sababu ilikuwa kizungumzwa vile na katika watu waliokuwa wakitoka bara walikuwa walikuwaemb wa nadi hrar walikuwa wakinachifundikira na wezao majina alikuwa najua zamani chifndikira siku msahau kwa sababu alipokuwa hai tulikuwa wote sasa hawa waliokuwepo wakati huo wa vyama vya siasa havijaanza kwa hivyo ile ilikuwa inakwenda kwa makabila warabu wapatikane wanne waafrika wapatikane wanne wahindi wapatikane watatu wangaziji wa wapatikane wawili na mmoja ndio chif sekretery mwenyewe wanakutana wenyewe wanazungumza mambo yao inaelekea sasa katika mambo ya siasa hicho sio oh kitu kigeni kwa sababu ukisoma ya rwanda na eastern congo naongo amani inaitwa e, kukaa sasa kuzungumza congo itakwendaje baada ya mabutu eastern congo ilibidi watafutiwe watu kikabila kwenda katika mikutano a ubelgiji kwa sababu aiua hakuna vyama vya siasa wao ni juzi hawana vyama vya siasa lakini chokizungumza mena... ni ali kwa hivyo mimi mzee wangu bwana akafanya makosa yeye akapata tashwishi ya kuto kugomea pale ilikuwa wanapigania nadiahra kupata one man vote e, common inaitwa na kwa sababu mingereza alikuwa kila siku analipuuza wao wakasema tugome tusiende laskini e mzee wangu ile babu yangu alikuwa ndio liua dokwanza aaaaaamea baada a kenda e kawa imetimia aliporudi kundi la watu chungu nzima linamsubiri wakampiga alikuwa na nguvu akenda zake kitandani hospitali nafkiri mwaka juzi mhamed khasan kamtaja hapa mhamed yusuf analezanziba risachi eh, walijadili lile swala bwana mmoja akenda pale masikini akamuua aliyemua yule babu yangu mimi alikuwa akiitwa muhamed humud al babu yangu masikini wakamzika me likuwa mdogo hiyo ilikuwa nafikiri 9 someti like that walipomzika mimi familia yangu ikaona ikabadilika kwa sababu waliona jamaa zao arabu wa flani walioko pale ndio walipanga zile njama kwa e, hivyo ipoanzishwa wengi katika familia yangu mia upande wa baba wakawa kindakindaki wako ndani kabisa ya, ya, ya, ya chama cha hiyo ni vitu vingi ambavyo nikivsimlia ulisema siku moa tutengeneze vitabu lakini, kweli tuna matira za kutengeneza kitabu na ilipotokezea pale sasa ikae ile ikae vyama vya siasa yule bwana mhamed humudi akakamatwa e, wakaenda mbele e, akandik, akaka, akaka, akaka, akafanywa e, kwamba yeye alikuwa insane alikuwa mwenazimu akahukumiwa kifo aka ya kifo ikaendelea lakini alipokwenda mbele wakamueka mapinduzi alipotokezea wafungwa wote wakachiwa ikawayee hana sababuya kukaamtu alikuwa na akili zake ul akachiwa yeye nawezake nafikiri walikuwa kumi na sita pamoja katika baadaye nafikiri sijui kama litumia mwaka au nini wakakamatwa na wao ile serikali ya, ya, ya awamu ya kwanza ilikuwa ni serikali ya kimapinduzi wakakatwa roho wote mwanawe humud alikuwa akisoma kiev urusi <coughs> aliporudi akawa e, tayari yeye ana cheo cha chanat mwaka wa sabini na moja kula mafunzo ya kijeshi ilikuwa ya miaka sabae halafu akapata upt miezi michache baadaye lakini kule cave, habari zilikuja kwa mai kashakula kiapo kwamba karume kambabake atalipiza kisasi katika kiapo waliokula cha kisasi alikuwa kanywa akajipiga isas ya kiganja zile habari zikafikaawfaham ah, ah, ssi kumbe kweli bwana aliporudi mwezi wa aprili april ndo aliokwenda akamuua rais wa zanzibar marham karume maskini huyu yu humudi kwa kulipiza kisasi cha baba yake vitu venginealia ambi... kupindwa serikali mimi sivijui vizuri lakini katika familia yetu sisi tangu pale mwanzo walipoona kama udi hakunyongwa eh, kwa kumuagrnath basi watu wakasema basi sisi tutaunga mkono mlikwa mdogo lakini mimi nikanyanyuka na nadharia ileile ya eh, kinabb hapa ulitaka ni tu mambo liokua familia vidogo vidogo ambao ka kisoma kitabu cha gurna utaelewa wazanzibari wanaishi vngikatikahistra viliua havitaki kujulikana hawataki kueleza kabisa kwamba kulikuwa na biashara kubwa sana zanzibar na watu walikuwa wakitoka bara wanyamwezi wanani wakienda pale wakifanya biashara kubwa sana miaka hiyo hata katika historia hii ya kuingiza vyama vya siasa na baadaekimetokeawarawa katika historihapa ilikuwa ni kuweka sawa historia nafkiri ngoja nsiendelee tu mimi hivi uh, mzee sultan kwanza ni kuambia shukran sana kwa hili somo refu la historia ambalo umetupatia kikweli unatupeleka safari eh, tunakwenda masafa marefu tunarudi nyuma tunakuja mbele uh, lakini yote ni katika kutuweka sawa ili tuendelee kuifahamu hii historia ya zanzibar na eh, na, na, na maswala yake yote ya kisiasa ambavyo, ya na namna ambavyo yanaiathiri zanzibar mpaka hii leo uh, kikweli mi nikushukuru sana lakini wakati huo huo eh, ninaomba nimkaribishe aika uh, ninaona alikuwa na swali anataka ana, ana kuuliza na kakameasi pia