bakwa sababu ilipotokezea riots za uchaguzi wa mwaka wa sitini polisi waliwakoko pale ambao wengi walikuwekwa wanatoka maeneo mbali ya wakawawa wale wwafanya fujo kwa hivyo wakaona wao watafute kindakindaki wawweke pale ndo hiyo kiita kilikuwa ni kikosi kipya na wengi walikuwapa lakini asubuhi ile ya mapinduzi kwamba kutatokezea fujo walikuwa wanajua wamba kutatokezea fujo na ilikuja ikachanganyika ika, ika, ika, ika pamoja na huu unaitwa mwakaoga e, mwakaoga ni, ni, ni mwaka wa kishirazi sijui kama mpaka leo wanasherehekea kule lakiniwenyewe wa, walikuwa wakiita mwakaoga na watu walikwenda zao wengi nje e, kwenye kwasaabulikuasiku ya pili yake nisiku ya jumapiliawatu wengi zao s ndo sikuhia waliwawa katika ha waliokua nakuambia katika unit. silaha zilikuja zikatumika mapinduzi yalikuwa yashakuwa chini siku ya pili vile vikundi vengine inavyokutajia ndio viliingia hao ndio kikundi cha mamrd wa babu ashil sef eh, kinadugreshi na wengine ambao walikwenda kule kusoma cuba wale walikuwa wanajua kwamba tuchukuehabazitoke tuchukue raha leo pale ndio akae kwa ukelo pale akiongea pale watu woote wanajua kwamba wameingia maumau hawa makondo aliokuwa tanga na zile silaha ambazo kweli alazizungumza ziliingia kwenye ya kua sasa watu mapinduzi alikwendamanake blood, alipofika jioni ilipofika asubuhi siku ile habari kwamba atokea machafuko zilijulikana na kikosi hicho chako polisi kikawekwa eh, ilipofika jioni kikawekwafdhmndh hlika kundi kubwa lamakonde wala nini? wengi walikuwa baadaye ndio memba wbara mapinduzi hao kina kaujore ambao walikua katika polisi mzanzibari ambayo alikwenda katika wale alikua alikuwa alikuwadvatha time na ndio aliondesha gari ile ikaenda manake historia ya zanziba ni kama wazanzibari wenyewe vitu vingi vinakuja lakini huyu alokuja akaandika kitabu ambaye ndi alokuwa hasa anatoa events za mapinduzi alivyo yule bwana akikaa kule sakura mimi nilifanya kazi pale chini kipumbwe ye alikuja kufanya kazi yule kama tunaita sisi eh, os alipokuwa nanambia habari ya mapinduzi nilikuwa namona kama mzee mmoja mwongo tu za uh, asikuwa ah, na hamu ya kumsikiliza akanielezea kitu baadaye ndio akaingia mikononi maalokenda kufanya kilaa asalm na d hasai menyewe lakini kuna vitu vilivyofanywa ni tofauti kuna mapinduzi ya kuchukua na kudhibiti ngome halafu kuna mauaji mauaji yaliyotokezea ambayo kinamosha walitaka yaingie yawe katika jamii watu wakimbie mfano wanakba waliofanya waisraeli kwa wapalestina ni hawa grupu ya kinamosha na wengine waliwtatashearume uu rume hakue boti moja alierudi nababu shebe upepo ndo alioendesha akarudisha zanziba wakifikiri itatokezea fujo ili wakaye chini sasa ile waliokataakwanzahawakajua pembeni huku kna kinamosha walikuwa wanataka kuchukua ile ent ambayo itatokezea halafu wafanye mauaji huko mashamba nat wakawa na tena waka, bunduki zinakwenda hovyo wakaua watu wakaua vichanga kama hdarbe alivyoelezea hapa wale ni grupu ya tatu wale ni grupu ya tatu mimi sijui nimesoma tu katika kitabu cha chehari ambayo ule mokelo anaelezea eh, huku ilipofanywa wakawa wanatren wa makonde kule tanga na vitu vingine vilivoko pale. Lakini, call of the revolution, na revolution yenyewe madhumuni yake haikuwa kupindua nchi siku mbili kabla ndio watu walijua bora tuchukue kabisa alosema kwamba bora tuchukue kabisa alikuwa takakuja kutokezea hapa ni kufanya fujo ili warudishe tena mazungumzo yale yaliokuwa wakati uleanasto ambayo frashirazi kutokana na ushawishi fulani kama kitabu cha sheh thabit alichokitoa kichukua e, nchi ichukue kamili so, nli enoid wakaingia mashamba hao ambao silaha zilitoka algeria hivyo ndivyo ilivyokuwa mapinduzi ya kule na waisraeli interest yao haikuwa interest ya warabu wa umani sio waisraeli interest yao ilikuwa kwamba jamal abdinasri ambaye sasa hivi ndio baadaye vita vya vyapt na waisraeli ye mnafahamu ana katika hizi nchi na kama ana katika hizi nchi pls vijana waliokwenda wakasoma cuba ile zanziba ina hatari ya, ya, ya kugeuka kwa mapinduzi ametokezea siku chache tu mtu aliokuja alikuwa ni david kimche head of Mossad ya yasrael alikuja kule kulezazibazunguaye profebabu ilikuaje na yule mtu alikuwa rafiki yenu waisraeli ghafla tu rawakafawrali tulikua tukijua wanafanya nini ikwambieni hapo mwanzo bwana mmoja aliuiamba abai mjombangu ndio aliokuchanisha vile vikundi vya wazanzibari waliokuwa nje wakati huo babu alikuwa ndio kiongozi wa vijana wa ki alikoua akisoma akia E, fum na wengine wengine ambao mimi sasa hivi nawasahau kwenye kumbukumbu kumbu yangu lakini kuna vitu vilivyokwenda pale ambavyo vya kuonyesha kwenye mtu mmoja aliyezungumza habari wale walikuja kufanya sio waloingia walo wakachukua ngome Wa, ngome ilichukuliwa asubuhi kawa ngome iko mikononi wale ndio wameingia wale watu wamosha, wale na genocide, kuwa, watu na wengine wakaanzisha ndo wameingiaatushaawaaanzisaua watu vile vile kama walivyofanya eh, hagana walipoingia israel alafu wakawapigwa wapalestina wahame thisis whatei thisis baadaye itakuja kutokezea watu watafanya s zaidi wataandika lakini tis i watwenow asante sana mze sultani nashukuru sana kwapu yako nashukuru sana kwa kututembeza tena kwenye eh, mimbari ya historia haya uh, haji ulikuwa unala kusema alafu turudi kwa dada haji tafadhali asante bila shaka sa hivi inaweza kuwa uh, nikasikika vyema unasikika vyema kabisa sio ile ni, ni, ni, niendelee pale nilipoishia niseme wazanzibari wengi ambao wana pengine wao wana wana wana, wana wana wana athari za haya mapinduzi wana, wana, wana, wana, wana sana mwheshimiwa tundulisu kwa juhudi zake anazozifanya kwa sababu uh, wanahitaji sauti ambayo ina ina ukubwa wa, wa, wa kima cha mwheshimiwa lisu kuwasemea mengine ambayo pengine wao wana sababu za kutoweza kuyasema au wakiyasema hayasikiki mbali kama, kama stahiki ya kusikika lakini niseme vilevile kwa mzee wangu mzee sultani kwa heshima kubwa kabisa anazungumza uh, mambo ambayo mimi baadhi sikuwahi kuyasikia na, na na na mengine hata wana wengine hawayazungumzi hawaya hivyo kwa, kwa hivyo uh, niseme tu na, na mwanzo alisema wazi kwamba familia yake yeye mfano ili ili influence kwenye kwenye fshirazipati na na akasema na na kila family iko hivyo watu wamegawanyika wengine wako huku wengine wako huku hiyo sawa lakini, lakini athari ya lile lililofanyika lile la mapinduzi athari yake imekuwa zaidi kwa wale wachache kwa psentj ya waarabu waliokuwepo wakati huo asilimia ishirini na wao ndio wamekuwa waathirika wakubwa kwa sababu baada ya yale mapinduzi ilizotokea ndoa of course, ndoa zile za za kulazimishana ambazo pengine kwa wakati ule ilikuwa kitu sawa lakini baadaye hata yule aliyezaliwa kutokana na ndoa zile kama mama ake alikuwa katika victims au katika, katika hawa aliouliwa kwa hivyo na yeye vilevile athari ya ale mapinduzi inamkuta mfano wangu mimi mzee sikuwepo wakati huo lakini wakati uh, mzee wangu mzee ben analia na mimi, na mimi machozi yalinipata nimelia sababu ya athari hizo mimi wazee wangu walikuwa vctim wa wa, wa wa haya mapinduzi na na mpaka leo wanayaishi na na hadithi ambazo tulikuwa tunazisikia mezani wakati wa wa dina ndizo ambazo zimezidisha ile ile e ya, ya lile jambo lenyewe ni vigumu sana kupata mtu mwenye mwenyempah kama ya, ya muheshimiwa lisu na akaiweza kuizungumza kwa kwa undani kabisa zaidi ya wale ambao wameathirika kwa sababu wale walioathirika unakutana una na, na wazee wetu kama mzee mzee mzeeben akiyazungumza yanamliza lakini mweshimiwa lis ana, ana kifua cha kuyakusanya yale na kuyaweka pamoja na mimi nafurahi zaidi kwa kuwa ana ana mention zaidi vitabu ambavyo vinazungumza ukweli sasa aidha uchague unataka kusikiliza historia ya kweli au historia ya uongo unamzungumza mtu watu waliokuwepo kina, kina amani fani na, na kitabu chake cha ukweli ni huu pata bahati vile vile kupata kitabu cha cha harif rasani alikisaini mwenyewe akanletea mahsusi nik, nikisome namshukuru na sana kwa hivyo mbali ya kuchagua historia ya kweli ya, u, ya, ya uongo lakini la muhimu zaidi ni kutazama kutizamayu ya, ya hizi nchi na, na muungano huu pamoja na kusahau yale yaliyopita na, na, na kuna matukio ambayo badala ya kusaidia yanazidisha ya yanatonesha ya kidonda ambacho kila kikijaribu kukauka kinakuja kinaingizwa msumari wa moto mtu anazungumza tunazungumza sherehe za mapinduzi ambazo kila mwaka zipo wakati wakati wa, ma, wa, wa maridhiano ya mwanzo ya serikali ya, ya zanzibar alipata nafasi ku, ya kukaa chini na kuzungumza na viongozi wa waandamizi wakati ule kaf nikawaambia hili swala la mapinduzi ilikuwa sherehe za kwanza nalichukulia vipi nyinyi na hiki kinaonekana ndicho ndicho kidonda kikubwa sana cha cha haya maridhiano wakanaambia kwamba hotuba za sasa zimebadilika ukilinganisha na hotuba za, za za miaka iliyopita za, za, za, za wakati wa salmini ilikuwa hotuba za chuki wakati wa mapinduzi kwa hivyo sasa tunaelekea katika kat, kat, katika labda uh, sehemu sahihi na, na, na, na yakarudi yale wakati wa balo aefi akarudi hayo mambo ya chuki mengine ya waziwazi kabisa tunaonekana tunapiga tuna hatua tatu mbele tunarudi tano nyuma e, na, na, na, na solution alioizungumza mwheshimiwa tundulisu ni, ni solution ni mwafaka ambao unahitajika na hauonekani kukubalika kwa upande wa wale beneficiaries kuna beneficiaries wa mapinduzi ambao mpaka leo lile neno mapinduzi linapokuja wao ndio wanazidi kuwa na, na, na ukubwa zaidi kwenye serikali ya, ya, ya kidhalimtu nilizungumza maneno machache nikaonekana labda nime nimeharibu sana kwenye mjadala kwenye hiiwa tunazungumzia mwalimu lakini perception ya wazanzibari juu ya mwalimu ni tofauti kabisa na na, na wengi wanavyofikiri sidhani kama wazanzibari wengi wanaweza kusema wanamsamehe mwalimu akiamini kwamba kilichotokea ni kile ambacho wengi wanakiamini tofauti pengine na na mzee wangu mzee sultani anavyokizungumza kwamba waliofanya mapinduzi tofauti na walioua lakini hawa walioambiwa wamefanya mapinduzi au tukisema labda hawakuua lakini wanaishi na yale mauaji yaliyofanyika katika mapinduzi na mpaka sasa wao wamekuwa zwa kubwa asante nimalizie hapa haji nakushukuru sana nakushukuru sana kwa mchango wako n haji na, sana, na sana kwa mchango wako na ninaomba hili somo la historia leo limekuwa refu mno na limekuwa eh, watu wengi wamekaa wanaandika wanaandikat na wanabaki wakistaajabu na haya yote yametokea kwenye historia na hakuna mahali yameandikwa na wala hawayafahamu naomba nimruhusu eh, kaka yes. nimekuona kaka kakagasani nimekuona nilikuwa nataka nimruhusu aika atuletee orodha yake ya maswali lakini eh, nitakuwa sijatenda fadhila endapo nitakuwa sijamruhusu kaka gasani aongee kwanza hapana hapana nitasubiri imeeza kimakosa ana kimuda mrefu a ilikuwa sija kuwepo hapa kwa hivyo mea kimakosa Uh, kwa hivo songe mbeleaznasikilizaa tuambie tu kwamba kuna watu waliuliza kwamba mama ana historia gani ya kisiasa zanziba je yeah, anatokea kwenye familia yenye e, e, e, e, mizizi ya kisiasa ama la mama kwa maana ya bsams kwa kiwango ambacho namjua na mimi anajua mimi, mimi, mimi sijawai si, si, si, si, kusikia kama ametokea katika familia ya, ya watu ambao wa wanajishughulisha na siasa nadhani kwamba sina hakika sana lakini nadhani kwamba pengine yeye atakuwa ni mtu wa kwanza katika ukoo wake kuingia tka siasa za waziwazi sijui mengi kuhusu familia ya hakika nisema ukweli pengine kuna tu mba najua zik zaidi yangu ataweza kuelezea asante sana kakagasani nashukuru sanaay um, uh, kwenye hilo haya tuende uh, nafkiri na unakusudia mamamama rahis sindio nam sahii kabisa Yes, uh, yeye anatokea ukuo mmoja na aliyekuwa katibu mkuu kiongozi wa, wa serikali ya mapinduzi ya zanzibar lakini pia ni ukua mmoja na akina kuna um, yule uh, ukiachana na abdulhamid hamid ya, ya mzee kuna mzee a ab, uh, mze abu talib nadhani wanamjua wakna maalim rasani mzee um, abutali ni mkua mmoja na, na mama asante ni watu wakizimkazi kusini zanzibar ah, asante sana inspekta tutarejea kwenye hii topiki hapa baadaye eh, tutahitaji ufafanuzi zaidi wacha ni mruhusu kwanza aika aulize maswali yake alafu tutaendelea mbele aika tafadhali karibu ah, asante sana naomba uniruhusu room kwa sababu naona watu wengi wamejoin and hawajui hata what isapeni so uh, heoeeye thank you for joining us leo uh, leo leo specifically tunaongelea missing in history hii dhuluma na maisha yaliyoporwa na tumekuwa tukijikita kwenye historia ya zanzibar sasa kwa wale ambao mmekuwepo na sisi na hata ambao mmejoin hapa karibuni ni kwamba tulikuwa tunasikia what happened in zanzibar zanzibar ilikuwaje before muungano lakini kipindi cha mapinduzi kitu gani kilitokea na najua kwamba kwa ambao mmekuwepo kuna mengi ambayo yamesemwa ambayo yanahusiana na mauaji ya watu violations ya human rights lakini pia maumivu ambayo wazanzibari wamekuwa wanayapitia kutokea kipindi hicho mpaka hapa ambapo tulikuwa tumeishia lakini uh, mojawapo ya vitu ambavyo tumeweza kuvisikia kutoka kwa mweshimu wa tundulisu ambayo mimi naik na ni kwamba katika yote haya kuna familia ambazo zimeumizwa kuna familia ambazo bado zina maumivu uh, kuna watu ambao bado wanatembea na yale maumivu tumesikia kutoka kwa babaangu haidari lakini pia tumesikia kutoka kwa wazanzibari wote wameongelea kuhusiana na namna gani ambavyo watu wamekuwa na maumivu na familia ambazo zimeumizwa lakini uh, mweshimua tunduisu akasema hata a simple s inaweza inaweza, inaweza ikasaidia ika, ika so kwa, kwa sasa hivi tunawashukuru wote ambao ni ambao mmeweza kutuambia kuhusiana na, na, na history ya zanzibar kitu gani ambacho kilikuwa kinaendelea sasa mimi naomba niwapeleke mbele kidogo ambapo ninataka tu, tuzungumzie sasa hivi serikali ya umoja wa kitaifa uh, speifial kwa kwanza nataka nataka tu tunifahamu hapa siongelii only baada ya uchaguzi wa 2 naongelea pia hii serikali ya umoja wa kitaifa izita na idia ambayo ilitoka kwa viongozi peke yake au ni aidia ambayo wazanzibari ndio walishirikishwa na wakasema kwamba wanakubaliana nayo kwa sababu ninafahamu kwamba mojawapo ya sababu ambazo zina, zinafanya hii serikali ya umoja wa kitaifa itokee ni kama vile kuponya maumivu at least hicho ndo ambacho huwa tunakisikia kutoka kwa viongozi so ninatamani kujua hii serikali ya umoja ya ki, wa kitaifa is it idea ya viongozi au this is what zanzibarians want. at aast kinijibu hilo halafu tutaendelea kwenye maswali mengine karibuni uh, nani nimpe nafasi ya nie nafasinani nimpe nafasi ya upendeleo Benito, aika uchague <laughs> wote wa kuruhusu uchaguewotewakwa sababumwanasiasaalosdadakmimi naomba naomba na mwanasheria wadhi mgempandisha tukasikia opinion yake naye nilikuwa ah, okay. namtafuta ah. yuko yuko wapi yuko wapi nimpandishe yumo kitambo hapo yuko chini yuko hey, hey. Okay, ngoja ni kwenye tendeanaomba mwanasheroaaai nimempataaybasi sawaso wai tumekutumia link naomba unisaidie kukubali hapo then utaweza kupanda juu utusaidie pia kwenye, kwenye hili swali ambalo nimeuliza kwamba hii serikali ya umoja wa kitaifa ni idea ya viongozi au that walikuwa wanakitaka mweshimua tundulisu Okay. Na, naona, naona hayuko sehemu zuriunanisikiaik nakuskia karibu kiongozi eh, actually, nafikiri, nafikiri hili swali wanapaswa walijibu wazanzibari wengi walioko huma M- mimi nawajibiaje na swali hili eh, kama sio kunichonganisha na, na, na marafiki zangu <laughs> eh, <laughs> eh, n- definite yeah. and very strong zanguninaon swala lenyewe lakini nafikiri eh, ni vyema watuambie wenyewe eh, lilitokea wapi eh, haina maana kwamba siwezi kulizungumzia lakini nafikiri wasirudi wa nyuma ni, ni serikali ya umoja wa kitaifa ya zanzibar eh, iko kwenye katiba ya zanzibar haitambuliwi na katiba ya jamhuri ya muungano eh, ambayo ina a whole section ya nini ya ya juu ya, ya masuala ya serikali ya zanzibar eh, you would kwamba watu waliokubali walio kuwe na serikali ya, ya umoja wa kitaifa eh, kwa vile katiba kwa, kwa vile maswala yanayohusu muundo wa serikali ya mapinduzi zanzibar yamefafanuliwa kwenye katiba ya jamhuri ya muungano ungetegemea kwamba watu hao hao wangependekeza marekebisho kwenye, kwenye katiba ya jamhuri ya muungano ili katiba ya, ya muungano iendane sawa na katiba ya sasa ya zanzibar lakini wametengeneza katiba ya zanzibar wamekurekebisha sana e, alafu hayo badala ya, ku, ya kuenda, kuenda mbele na kuyafanya kuya mabadiliko hayo ya yawe reflected katika katiba ya jamhuri ya muungano wa, wamenyamaza wame tu wameachia wame hapo na na hiyo mimi strange naelewa sababu zake lakini nafikiri na ni ni, ni kitu cha ajabu sana kukiacha hivyo kilivyoaca kwa pande zote mbili kwaserikali ya, ya umoja wa, wa, wa kitaifa na vilevile kwa serikali ya jamhuri ya, ya muungano kwa sababu as it is, as it is, kwenye katiba ya jamhuri ya, ya, ya muungano sisi hatutambui makamu wa kwanza au wa pili wa rais wa zanzibar hatutambui kitu kinaitwa serikali ya umoja wa kitaifa tunatambua serikali ya mpinduzi yenye rahis wa zanzibar na, na waziri kiongozi na wengineo sasa ilikujaje imekuaje ikawaje kwa nini eh, haya marekebisho hayajaelekea haya, haya kubadilishwa kwa katiba ya nchi eh, ni, ni masuala ambayo ingekuwa vizuri watuambie na watuambie huu umoja wa kitaifa ni wa waaina gani ambao unahakikisha una kwamba upande mmoja utabaki permanently kuwa junior partners katika hiyo government of hiyoiaika ntakuomba umwambie wakili wetu awadhi hapo aseme maneno alafu name nitatoa okay. langu Uh, sijui kama sijui kama ni mimi lakini simuoni hapa juu nilimtumia link nimemwomba ni nilimtumianimemwomba ampandishe ni bahati ni, mbaya sana sananitamwomba uh, mwanasheria msomi awadhi anisamehe nilikuwa sijamuona mda wote lakini ma nimeshajulishwa kwamba yupo basi nimemwomba ampandishe hapa kwa sababu najaribu kuscroll naona hapa kwasababunajaribukuaona amepandahapa alekumsalam alekum bwana karibu sana ni siku nyingi hatujakusikia hatujakuona hatuja kuona huu hali gani asante namshukuru mungu bwana alhamdulillah anaalhamdnipo salama furai. tu tunafurahi kuona karibu sana haya <coughs> umefika na maswali ni terere naomba nimwachie aika aendelee kukuuliza