ilinilipotea kidogo samahani naona mtandao unasumbua wakiliyawazi uliskika umola nimeona una flash yako asante sana yakoasante sanao nimepewa ruhusa hivo au ni subiri asante sana mimi nitakwenda sehemu zote mbili lakini naomba nianzie mwanzo e, kwenye mada ya leo kwamba ulaghai dhulma maisha yaliyoporwa mi nataka na, na maswali madogo tu matatu ambayo nafikiri nawaona watu hapa wazanzibari ndugu zetu kinahilmi namuona muhamad namwona sheh awadhi haji na wengine ambao wako hapa juu nafkiri kwa sababu inahitaji tu ma, nataka kujua tu kupata ladha kidogo maoni kidogo tu kwa kifupi sana kama kila mtu atasema atakapokuwa na nafasi yake ya kusema akapita aka kwenye haya maswali yangu madogo sana matatu la kwanza nataka kufahamu kwa maoni yao e, wanaunga mkono mapinduzi ya zanzibar ya tarehe kumi na januari sitini au hawayaungi mkono e, swali dogo jingine hapo hapo kwamba kwao yale mapinduzi wanayona yalikuwa ni halali au yalikuwa ni haramu na dogo zaidi na je kwao wangetamani sultani aendelee kuitawala zanzibar au upi ni msimamo wao hasa e, kabla ya mapinduzi zanzibar yao ilikuwaje baada ya mapinduzi huo mwelekeo yani wao wanautathimini vipi na maoni yao ni yapi naomba niachane ni, ni ni na hayo ya mapinduzi sasa nije kwenye nataka ni, nije kwenye ili la, la serikali ya, ya umoja wa kitaifa na hususani nitazungumzia ni zaidi e, hizi chaguzi ambazo zinaendelea ambazo tunaona e, chama cha mapinduzi na e, ambacho kinaunda serikali ya jamhuri ya muungano pamoja na serikali ya mapinduzi ya zanzibar na ACT, ambacho wana chama, chama kinachounda serikali ya umoja wa kitaifa zanziba kwa kushirikiana nam e, tumeona kwamba wao ndio washiriki e, wa, wa hizi wa chaguzi achanana vyama vingine ambavo si unavita vyama vya msajii vyama vidogovidogoessasuhuko e, kusu, e, kabla sasa imeshapita kwenye hyo hatua lakini nataka nimkumbushe ni, ni, ni, ni, ni tu kwamba pamoja na zanzibar kujiona kwamba imes imeshapita e, ime kwenye ususaji wa kisiasa kwenye mambo kadhaa ambayo yameka ya, ya meameshen uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini zanzibar walikuwa wahanga kama tanganyika pamoja na kupita kwenye yayo yote ambayo wamepita kwa hiyo ingekuwa kwamba E, kuna tofauti basi nafikiri sisi tunge, madhila ya uchaguzi wa elfu mbili na ishirini yangekuwepo ya tanganyika peke yetu kwa sabau sisi hatujawahi kupitia hizo ambazo e, kakawa ame, amesema kwamba wameshazpitia ametaaeza nikasema epata zaidi pengine kuio tangaiailo la kwanza maotaaiwesaaakini kuli, e, lapili tafsiri ya kisiasa ya, ya ya chama cha act wazalendo eh, kushiriki kwenye chaguzi hizi eh, ndogo zinazoendelea nchini kwa upande wa zanzibar na tanganyika maana yake wana wanaridhika na uwepo wa tume hii na kwamba hata isipobadilika kimuundo hasa hasa kimuundo isipobadilika kimuundo elfu mbili na ishiri wata, watashiriki tena uchaguzi ambao tume hiyo hiyo ya, ya, ya, ya taifa ya uchaguzi ambayo imefanya madhira yale yali elfu mbili yanaweza yakafanyika vilevile elfu mbili na tafsiri ya kisiasa kama wanashiriki hizi chaguzi ndogo manake hata ishiina pasipotokea jitihada zozote za kubali kufanya mabadiliko tupate tume huru sasa ya uchaguzi maewatapeleka chama chao k mimi kwa kwa ni, aktuali nilikuwa mgombea wa ubunge nimeona nime, nimeona, nimeona fikal kwa sababu nimeuishi nime huu uchaguzi eh, kwa hatua zote tangu unaanza mpaka unamalizika eh, act wanaweza yani natoa mfano wanaweza katika siku tofauti tofauti au kwa mkupuo wakafa wabunge wa sisiemu wa hata hamsini na act wanaweza au majimbo yote ama sisiemu ikaamua kuwapa au wakashinda afu tume hiyo ikawatangaza ika, ika, ika lakini hayo yote hayatoshi ku kwamba hii tume sasa inafaa ila kwa picha ambayo ipo kwamba endapo tume hii ikiwatangaza iki, iki, iki kwa namna fulani basi picha inakuja kwamba hii tume eh, ni tume halali na inafaa na inaweza ikaendelea la mwisho ambalo natamani na sana e, wenzetu walifahamu CCM ni ile ile CCM ni ile ni ile kama tutaacha kukubali kuungana kwenye juhudi e, za, ku, za kuhakikisha kwamba tunakwenda kupata tume huru ya uchaguzi yaliyotokea elfu mbili na ishirini hata kamact watafikisha wabunge wangapi kupitia chaguzi ndogo wanaweza wakapoteza vyote na elfu mbili na ishiri na tano tukaingia tuka kwenye hatari kuliko ambavyo tunafikiria asante sana mi bwanaailitaka nikuuliza kuli, ni swali moja tuokablakl je unavoamini wewe chadema kususia chaguzi zote watapata tume a kwa chadema peke yake kususia a kwanza sio chadema peke yake ambayo inasusia kafu wanasusia Enisisiara, mageuzi wanasusia mi naongelea vyama ambavyo ni ikwa maoni yangu mimi kilikuwa chama muhimu sana endapo kingeungana na hivi vyama vingine chadema kafu na kwenye hii hatua ya kususia hizi chaguzi ndogo nafikiri ingekuwa ni nipsh kubwa sana ambayo kwa mwelekeo wa huyu rahis wa awami ya ambaye anataka ku, eh, kujipa uhalali kwenye jumuia za kimataifa nadhani kwa maoni yangu ingekuwa rahisi sana e, mjadala wa tume huru kwamba tunafanyaje sasa kuwa na tume ambayo vyama vitashiriki uchaguzi nafikiri ungekuwa rahisi sana mjadala huo kufikiwa na hatua za mwanzo pengine tungeanza kuona mpaka hivi tumefika sehemu fulani act E, ime inaiharalishia kabisa cm kwa maoni yangu kwamba ssmu hata hata yni sisi tusiposhiriki kwa sababu act ina nani kubwa tayari ya a upande wa zanziba basi ina maana sm itaendelea kuonekana ina inaa e, kwa sababu ya ushahidi wa act kuwa inashiriki kwenye chaguzi hizo asante <laughs> okay, musa naona asanea please musa na awazi naombeni msubiri kidogo inawapa nafasi yote aku lakini uh, unajua kuna, kuna, kuna issue ambazo my brother lumola umezii ambazo nahisi ingekuwa fair kama zingeweza kujibiwa na viongozi wa waact kwa, kwa sababu i think uh, pale ambapo viongozi hawapo and labda kuna maswali addressed kwao na wenyewe ha- hawana hiyo platform ya kuweza kujitetea i doubt kama itakuwa sijui lakini lakini, to be lakini naona so lakinilakini uh, kuna vingine masu- ambavyo umevi kwaowaliopo and... so uh, na, ni... oh, kama nitaruhusiwa naomba nizungumzia kidogo ilo, ilo, ilo kuhusu ayo maswaliani oh, okay, okay. maana watu wanne kwahiyo sielewidini na... haji hapa haj Okay. Haji, Aika, nataka nataka nikuweke sawa kidogoaunanisikia knamwachia haj sasadaanakusikiaaa oyake ala baada ya Hey, dadaika mimi siwa, siwa ACT kwa mabaya siasa ni watu hawa, hawa wadau ambao wako hapa hawa ndo, hawa ndo wanasiasa wenyewe kama wanaweza ku, ku, kupokea mambo ambayo tunayasema mambo ambayo tunayaespressi kwa kuchambua kwa kukubaliana ndo, hawa ndo wana, wanaweza waka huko haya ni maswala tu ya jitihada kwamba namna gani sisi kama taifa tunaweza tukatoka kwenye huu mkwam ambao unatusumbua sasahivi na kwamba tunajaribu kuonyesha kwamba namna gani ganiact pengine hawajui ni chama okay. muhimu sana ambacho kina nguvu ya kupushi mabadiliko maswala yanausu demokrasia na siasa kwa ujumla kwahiyo haya ni maoni ambayo mi nasema tu kupanua mjadala nakwamba wasikae kwenye hilo bosi wakadhani kwamba kwa sababu wapo sasahiviamoja y kitaifa ishiri na tano salaaria baya zaidi o mi nafikiri mjadala uendelee na kama kunao viongozi endelee kuaua ya tafakari zaidi kwenye maamuzi ambao wanayafanya hizi chaguzi zinaonekana sasa kwamba tanzania bado watu wana ni hayo tu kwamba aina haja hata kujibiwa sana Aha, okay thank you for that clarity nilikuwa nimeisema kwa sababu sofa nilikuwa ninaona kwamba watu wote walioko hapa juu least mi nikiangalia kwenye profile zao sioni ambaye amejiidentif kama mwanachama au kiongozi wa iziki. but anyways kiongoziabt uh, okay musa karibu then haji Yes, asante na, na, na, na, na, na, yeah. na, na, nilitaka nianze na hilo kwamba sijui uh, kakalumola katumia vigezo gani mpaka kurahis ict hapa kwa nini asi, asi, asifikirie kwamba hapa kuna mchanganyiko labda wa watu tofauti, vyama tofauti au kwamba sisi sote labda hakuna anayejegemesha na vyama sijui labda vigezo ambavyo ivyotumiani vipi hilo la kwanza lakini la pili kuhusianana maswali aliyouliza kwamba je sisi wazanzibari tuliokuwepo hapa kwamba tunayatambua mapinduzi au hatuyatambui ni halali au ni haramu mimi nitazungumzia uh, kidogo nitajibu kidogo alafu wakubwa zangu watakuja kujalizia pale nilipoacha na uh, nafasi kwamba yaliyopita yameshapita swala la kuyatambua kuto kuyatambua yani, yani swala la kuto tuseme tuseme halita, halitaleta tija yoyote kwa sasa kwa sababu yaani kama yaliyotokezea do ashatokezea na andu hatuwezi kurudi nyuma tukarekebisha kule lakini kama alipata kuwasikia wazee waliopita kuzungumza wazee wetu hao kwamba sasa hivi tunataka kuliponesha taifa letu la zanziba tunataka kuona mabadiliko n yani tunataka kuonaunataka kuona mabadiliko ya kidemokrasia hata kama kuna mabadiliko ya, ya, ya utawala kila awamu kama zilivyo nchi nyingine ni yani tunataka kuona tuna maisha yanarudi kama miaka hiyo ya nyuma kwa hiyo swala la kusema kuyatambua au kuto kuyatambua halina, halina tija na ili kuliponesha taifa letu la zanzibar ndio kuna mambo ambayo sisi tunataka sasa hivi ndio tunapiga kelele eh, taratibu taratibu ili yaweze kupatia ufumbuzi na mojawapo ambalo ndiyo chanzo cha matatizo yote yaliyokopo sasa ni muundo huu wa muungano tukishakurekebisha huu muundo wa muungano tukaweka muungano uliopo u, ambao upo vizuri kwa mujibu wa matakwa yetu wa zanzibari basi hayo mengine yote yatakaa sawa tunataka tuone eh, kama alivyofanya alivyo eh, rais wa zanzibar kuzungumza naguru na kumkaribisha vizuri tunataka kuona na wengine wote wana wanafungulia wana milango wanakuja wana zanziba wanarudi eh, ili waje kuijenga zanzibar yao nayni kulithibitisha hilo kwamba linatupa faraja ya wazanzibari kwa wa kiwango fulani ni pale tunapomuona yule rais wa zanzibar anazungumza kauli za kujumuisha wazanzibari anaposema kwamba sisi wazanzibari au kwa niaba ya wa wazanzibari yani kuitukuza kuutukuza ule uzanzibari ndicho tunachokitaka sisi ile identity yetu kwa hiyo hatuwezi tena sasa hivi tukasema sijui tunayakubali au tunayakataa au vipi hiyo haitusaidii hai chochote kwa sasa hivi kwa sababu tunataka tupo katika process kwa hiyo sidhani kama dinam, hilo swali litakuwa lina msingi wa kujibiwa hivyo kama ni haramu au ni halali sijui lakini wakubwa zangu watalizungumziaje wata hilo asante uh, thenkyou brotha musa uh, kaka haji brotha haji karibu nam asante sana mimi nitalizungumza kutokana na experience na kwa bahati mbaya yameuliza maswali naye yalikuwa maswali yake kama accusation na, na, na bila ku wanachama uh, wa chama chochote na, na kama kulikuwa na chama ambacho nilidhaniwa nimo basi ilikuwa sisihemu unijua ingawa sijawahi kuwa na kadi ya sisihemu lakini nizungumze kwa experience na kama maswali yake yalivyo kwamba naunga mkono au siungi mkono nasema siungi mkono mapinduzi na, na kwangu mimi na, na ya hesabu kama mauwaji kwasababu labda pengine aligusa familia yangu moja kwa moja babu yangu mimi mzaa baba aliuliwa katika hayo mapinduzi wengi hawajui na, na kuna baadhi knahas wanafahamu lakini la pili vilevile kwakuwa nimekuwa nime, nime na ya pande zote siola hili la babu yangu tu lakini kulikuwa na yangu ambaye vile vile aliolewa katika ndoa hizi za za kulazimisha na yeye akachukuliwa akapelekwa akafungiwa akazaa mpaka watoto wanne lakini ile ilea yale matukio ha- hakuweza kurkava na ha- alipopata nafasi ya kuondoka aliondoka na hakurudi tena alikaa kama mfungwa kwasababu unapo lazimishwa kumpenda mtu n ukafungiwa ka urehusiwa hata kutoka hata kuchungulia nje sa pamoja na yote hayo ukaa miaka minne lakini alipata nafasi aliondoka na hakurudi tena na wakati huo anachukuliwa alikuwa tayari ameshaposwa kwa hadithi ambazo inazozijua mimi katika familia yangu lakini vile vile nas ya, ya watu ambao walikuwa katika wahusika wa, wa hayo mapinduzi na wakaendelea wakawa madarakani nao pia ni familia yangu kwa hio unatizama kutoka engo zote tatu hizi na na unabaini kwamba utawala uliokuwepo mtu anakuambia labda unaf una mwarabu angebaki mwarabu alikuwab tu huyu hakuwa na madaraka yoyote madaraka alikuwa kwa mwingereza ukisikiliza vizuri mazungumzo ya tundulisu alis- hilo na vilevile vile ukisikiliza uh, amani thani katika klipu zake zile za mwisho mahojiano yake ya mwisho alizungumza alizuguilo uwazi kabisa kwamba hakuwa na naaka yoyote na na yaliyotokea yalikuwa under supervision ya, ya, ya, ya, ya mwingereza yaliruhusu kuwa urahisi kabisa yafanyike kwa hivyo naamini kulikuwa kungekuwa na njia nzuri kabisa za ku za ku hayo mapungufu yaliyokwepwa kati mwa, wa mwarabu uh, lakini sio si haya ambayo yametokea pengine kulikuwa na na interest binafsi za watu binafsi ndo walitaka yatokee hivyo na nitakwambia kitu kimoja ambacho kinajulikana kwa wengi zanzibar hakukuwa na dhulma ambazo labda zinajaribu kupandikizwa na, na wachache ambao wanalazimisha zanzibar iliunganishwa na na dini kwa sababu maoritieent ya watu walikuwa waislamu na hata ukizama historia ya ya huyu mwarabu hata ukaona leo utagundua huyu mwarabu hakuja kama kama mtawala wa kidhali alikuja akaoa wazanzibari na ndio maana unakuta wazanzibari wengi wamechanganya na na waumani kwa hivyo picha inaojaribu jengwa sio ya kweli lakini vile vile la mwisho kabisa himu, na hili ndio muhimu ikatuleta kwenye muungano huu wameshindwa ku, wameshindwa ku ku, ku uh, kuunganisha watu na, na, na, na, na, na, na, na, na kuwasahaulisha watu madhila mabaya ma, ma, ma, ma yaliyotokea kwa kusimama wao kuona mapinduzi kama ndio ndio uhodari walioufanya ingawa wengine wazungumzaji waliopita shekh sultani anasema yalifanywa na, na, na kundi jingine lakini wao wameyakamata na haya ndio na, yanachangia zaidi katika kugawanya wa wazanzibari jambo ambalo sijui kwa kweli litamalizika lini sababu mpaka sasa ndilo ambalo linaendesha lina, lina, lina linaendesha serikali ya, ya zanzibar ni hayo napenda hapo uh, asante, asante sana haji brahahakwenye mm, okay, nani nimemwona nanianayetaka kuchangia yake yes Uncle sultan karibu namba <coughs> eh, kwanza gnu serikali ya umoja wa kitaifa kwa sababu mpaka wenye magazeti walikuwa wakikosea wao wakiandika serikali za mseto yani coalition waida, sirikali... GNU kwa kawaida serikali ni serikali zinakuwa temporary kwenye migogoro ya kisiasa na hazikaimaisa africa walikuwa na nazimbabwe likal... wali na malawi na gnu nchi nyingine zaa amerika ya kusini sikumbuki uzuri lakini nafikiri peru na nchi nyingine kuna ya hata albania wakati wanakwenda katika mambo yao sawa hili <tune> swala lilikuja halafu halikutoka haliku, haliku, haliku huku chini tumekwenda juu kwenye kwenyegine ni watu kama amakumbusho kamatunafutafuta mavumbi ya vitu vya v miting ya nchi anakwenda kzungumza ku, ku, ku, makoloni wapewe uhuru wao katika memoaa zake walikawa hoteli moja yye na mwalimu nyerere na kabla kulikuwa na, na, na, na, na, na, na, na mkutano eh, ghana ghana mkutano li pale ilikuwa ukijadili nchi ku, ku, kupata uhuru pan african movement ikiitwaalipoke nyimbo zikawa kubwa bwana karume karudi ghana kavaa kofia mchana na kule alikwenda ye kuzuia kwamba wao hawana haja ya uhuru halafu babu alikuweko kule naye alipokuja hapa akaja akaitwa halwa ya ghana huko manake wanatengeneza halwa kule sijuu alileta zawadi ya halwa ya ghana tunarudi kidogo kwenye historia walipokwenda kwenye lancaster anastous almusin anasema wakikaa hoteli moja na mwalimu wanakwenda vile, vile k lakini zanziba ikawa na mgogoro kwa sababu vyama vile vikweko pale vili kwa hivyo hawawezi kwenda mbele wakaanza kutengeneza katiba ile sasa itakaoleta uhuru a wote walisoma pamoja rwanjuansema asubuhi waliagana watakutana kwa sababu vyama vyote hivi viwiliz ilikuwa ni chama rafiki na leba tanu ilikuwa chama rafiki na leba asubuhi na yeye usiku ule walikawa kaladina pamoja akaamba mwalimu tufanye maarifa kesho nikupeleke nimepata kiungo muhimu sana e, mambo yangu vizuri chakutoa vikija vya elimu elimu hivi vitakavyokwenda huku mbele alikuwa lakini baadaye wakaagana asubuhi hu wakatwaas mwalimu hakutokea mchana wakakutana vipi mbona hukutokea likuwa na miadi na nagldamoldame alikuwa wakati huo kabla haja waziri mkuu wa israel alikuwa ni ambessada wa israel ungereza akaambia nikuwa mkutano muhimu nagldame na nimepata na vitu imepataepatbamepatawahivyo walipokwenda bele sasa katika House, na walikwenda vilevile wafrushirazi upande wao na almshi upande wake almshi akawa anaitongoza ile kwamba bwana twende sisi tukakubali pamoja hata kama sisi kwa majority nyie mtakuwa na veto kwenye, ba, kwenye bunge mtakuwa na veto na mambo yatakuja kwenye kuandikiana kwenye sera zetu na kila kitu kwa bahati mbaya hawakwenda vizuri ilipokuja mkutano mwingine sasa eh, ikiitwa a ulifanyika mwanza uko mbele lakini babu anaandika katika kitabu chake kwamba ilikuwa imekwenda kwenye makubaliano fulani kwa sabau tayari kilitokea kispit kidogo cha chama kikiitwa ao altok upande mmoj tpo hawakuwa aorit lakini walikuwa na viti vilikuwa muhimu kwa sababu mwanzo ilikuwa katiba ile pale kwa sababu yuko mfalme mfalme alikuwa constitutional monarch tuje katika hizi serikali za mseto na na nini kidogo ninafahamisha watu wengine wapate aidia pakistan israel india ethiopia ansoo hawa kunakuwa na rahis ambaye hana madaraka rahis kazi yake ni kuangalia katiba tu na ana madaraka akivunja katiba waziri mkuu akamfukuziliambali mbali kwasabab kwa akati ule alikkwa utani sultani alikuwa hana madaraka yoyote sultani madaraka ambayo alikuwa nayo ukifungwa akakusamehe au umehukumia hukumu ya kifo akakuachia baada ya hapo hana kitu chochote linda mwanzo katika katiba ya, ya, ya uhuru hawakuelewaalwabi na kwa sababu walikuwako pale masikitiko yale na wanakaa hoteli kina, kina mwalimu nyerere na, na, na, na, na shehalmusi walikua wanazungumza evunjika moyo sanah lakini ikawa thimu chama cha fshirazi thimu yao yanialuti ilikuwa uhuuzu uhuru zuia makubaliano yalipokuja mbele kwamba sisi tutaacha hthimu ya uhuru zuia tutakubali sisi uhuru lakini ssi tukishindana kila mmoja na viti vyake atakayeshinda viti atakuaiusikichukua iki ichahapaakjawakavunja hayo makubaliano walikua nah sana ya uhuru viti vikagawika viko viti viliingia ai na viko viti viliingiaikawa eh, eh, kidogo nafkiri walishinda kwa viti viwili uhuru ukawa utoke ukatolewa uhuru na tunasogea kwenye uhuru vilikuja vikosi vya ingerezaga pale kwa sababu uhuru ende. two years before ilitokea uendetabeoe watu wakapoteza maisha kile kinchi kione vile vile kiko kama kisum lakini kina mambo mengi