yuko shea wazi ah, hapa naona anataka kulijibu thank you. Na, na pia, pia tulimwomba tuambie mwaka elfu mbili uchaguzi nini kilitokea kule zanzibar asante ha, asante sana hili la mwaka elfu mbili ntalijibu uh, pamoja na kujibu lile suala ambalo liliulizwa na mchangiaji mmoja alitaka kujua kwamba hivi act kutokushiriki kuto yani badala ya kujiunga na wengineo ambao wanasusia eh, vipi si nguvu sisiem hapa pana mambo mengi aboyo na hiyo itaingia hapo hapo halafu nitakuja kwenye ile aliuliza kuhusu mambo ya mapinduzi na sultani na uh, mambo ya wanawake pia nitachangia kidogo actually <coughs> ile aliloulizia kuhusu eh, nianze na hilo la kutokukubaliana au kuungana mkono na wale wanaosusia kwamba je sikudhoofisha unajua mambo mawili hapa kwanza kwanza kabisa tuepuke kufanya makosa ya kudhani kwamba hali ya kisiasa ya zanzibar ni sawa sawa na hali ya kisiasa ya tanzania bara na mhamed hapo alipomaliza ndugu yangu mhamed hasani amesema kwa ufupi kwamba tuna chama kimoja tunachopambana nacho lakini wazanzibari wana mazingira yao wana wanampei zao wana eh, wana mitazamo yao na wana hali yao halisi ambayo wao wanaona wanapambana ni suala la zaidi ya yademora upande wa tanzania bara wao ni demokras wanapambana kuweka demokras kuweka utawala wa sheria kuwepo na haki za binadamu kuwepo na haki hayo zanzibar yapo lakini kuna nalililo zaidi ya hayo kwamba wanaona kwamba wazanzibari katika mfumo uliopo ambao unasisitizwa na chama cha mapinduzi wao wanapoteza yao na historia yao na utamaduni wao sasa hayo hayako kwa upande ulekule lakini ukiacha hilo hata ile mapambano ya kisiasa yalivyokuwa makubwa tokea zanzibar tokea kabla ya zama za uhuru huku ukichunguza historia ya huku ya kabla ya uhuru ya stin na tatu halafu ichunguze historia ya tanzania bara tanganyika wakati huo kabla ya stini na moja ya uhuru utaziona kwamba huku siasa zilikuwa motomoto zilikuwa motomoto kweli kweli kule siasa zilikuwa bari kama hazipo sasa tumetoka azama hizo mpaka zama hizi zilipokuja mfumo wa vyama vingi hata huo mfumo wa vyama vingi zilikuwa ni presha kubwa ya huku zanziba ilipoanza tokea kama huru na kupigania mageuzi na mambo kama haya nini ninachotaka kusema ninachotaka kusema tumekuwa tuko katika ulingo miwili tofauti ya kisiasa tukitegemea mikakati ile ile inayotumika huku na hiyo hiyo itumike kule tutakuwa tunajidanganya na siasa ni mikakati alivyosema mwenzangu hapo ni sawa kwamba mkakati wa kususia unaonekana na baadhi ya vyama kule tanzania bara kwamba unaweza ukaleta tija wichizokewa okay. wow, walipofanya tathmini wameona huo ni mkakati wengine wanaona kwa hapa tulipo sisi mkakati wa kususia kwa hali yetu tulivyo kisiasa bado haupo sawa na huwezi kuwa na mkakati mmoja wa kudumu mkakati mmoja uwezi kuwa wakudumu kwa sababu hata kaf hapa zanziba upinzani kaf ilipokuwa elfu mbili na kumi na tano nituwalialiua kuingia kwenye uchaguzi wa marudio lakini mara hii hawakususia kwa sababu huwezi kubeba mkakati mmoja kwa wewe ni msusiaji wadumu daima wala huwezi kuwa wewe ni mwandamanaji wa dumu daima wala huwezi kuwa wewe ni mshiriki wa dumu daima inategemea wakati na mazingira ya kisiasa ya pale ambapo upo kwa hivyo mazingira ya kisiasa ya zanzibar yatafuata mkakati kwa mujibu wa hali yake na mazingira ya kisiasa ya tanzania bara yatafuata mkakati kwa mujibu wa hali yao ilivyo kwa wakati husika sasa kwa mfano mkakati uliopo ni waku... Mkuna, kuna mfa, mkakati wa wan kumwengeji ku, ku, ku, ku, ku, yule ambaye wewe unapingana naye wala hiyo tusiigusie kwenye serikali ya umoja wa kitaifa, kitaifa hii government of national unity ambayo unaendelea kusema kwamba wengine bado hii hi dhana hili jina limekuwa kama haliendani na ile dhana na mpaka leo hata waliochangia recently hiv wameonyesha kwamba serikali moja wa kitaifa inakuwa ni ya mpito kweli kama south africa kama zimbabwe kama kenya kotouko ziliundwa lakini zilikuwa ni za mpito ni za muda hazijawahi kuwa za hudumuzikawa za kikatiba ni kweli sasa mimi nadhani watu wachukulie wa zaidi ile wasichukulieile kwamba imeitwa vipi kiukweli asa serikali iniyoundwa zanziba hapa ingekuwa serikali ya U, u, uwakilishi wa uwiano serikali ya uwakilishi wa uwiano ambayo imeaminiwa kwamba ndio italeta umoja wa kitaifa lakini kupatikana kwake ni ushiriki wako ni uwiano kwa mujibu wa uh, vile ambavyo wewe imekubaliwa majimboni ndio nikasema ndo ni ile uh, uh, proportion kuwa ina uh, zaidi katika mabunge lakini hatujaizoea katika serikali sasa zanzibar imeanzisha serikali ya proportional, uh, proportional representation yani ya uwakilishi wa uwiyano kwamba mtashiriki mta katika serikali kwa uwiano kwa mujibu wa mulivyokubaliwa na wananchi katika uchaguzi wa majimbo sasa hizi nasema kwamba kwamba haigusiani na aina ya serikali lakini mikakati ya kisiasa ni mingi kuna mkakati unaweza kama alivyosema wa k kwamba mimi bwana huyu niko naye najenga hoja nashiriki na kwenye bunge nashiriki kwenye hivi najenga ahoja napambana napata mabadiliko kuna mkakati wengine, masema, kabisa, Ni mkakati Ni kuna mkakati wengine wa kisiasa no, kun mkktiwengine mtuendekwenye maandamano na hapo ndio yule aliyouliza kwamba elfu mbili zanziba kulitokea nini elfu mbili na ndio m na, na mikakati mingineyo kuna mkakati wa kuendesha siasa za kimataifa kupiga jaramba huko kwamba bwana huku tunaonewa na hivi kwa hivyo mikakati ya kisiasa ni mingi na ukitizama hata uh, ha, hapa zanzibar ilifanyika sana hiyo international engagement kuwashirikisha international community katika kupaza sauti zenu ilifanyika sana hiyo na kuna kipindi nakumbuka hapa mpaka sm wakaambiwa mbona mmepigwa bao sana na hawa kuhusu eneo hili na wao wakaanza kufanya engagement ya international community siku za nani nane alikuwa omari mapuri nadhani yule akaunda kampeni kubwa ile ya, ya kujiengeji nayeye kwa, kwa mambo kama hayo kwa hivyo ni moja katika mikakati ya kisiasa na mikakati kama kama mfano unaweza ukasema saa hizi unawalaumu SET. na umesema kwamba tusizungumzie kwa sababu si viongozi kweli si viongozi na wengine si wanachama lakini tunaweza kuwazungumzia kiuchambuzi hatukataz hatu misimamo yao ya kichama watabaki wao kama taasisi ya kichama saa lakini kiuchambuzi sio vibaya ku, ku, guhuku umeshawahi kufanywa zote hayo ushiriki u kususia kuandamana yamewahi kufanyika kama uchaguzi wa elfu mbili ni mkakati ambao ulisema sasa hatukubali tunakwenda kwenye kupaza sauti zetu kwa njia ya maandamano yale maandamano ya elfu mbili na moja ambayo ndiyo yalileta mauaji maafa makubwa yakazalisha wakimbizi kwa mara ya kwanza na ndio pale dunia nayo ikaelekea huku kusema jamani huku tena imekuwa balaa na hivi na hivi na miafaka na nini na ndio matokeo ya kuja kwa serikali ya umoja wa kitaifa pamoja na kuwa unaiona imekuja elfu mbili na kumi lakini ni, ni matokeo ya matukio yote mkusanyiko wa matukio yale lakini utaona mkakati ule ule ambao huku ulitumika na ukaleta mambo kama yale ulipotaka kutumiwa tanzania bara mwaka jana tu hapa mishimiwa tundulisu alitamka rasmi kuwaita watu wake twende kwenye maandamano walikuja huyu waliuliza suali sasa hivi kwamba sisi kuwa tunashiriki wengine tunasusia nyinyi ni kama mnavoofisha mna, je kwenye mkakati yule ambao huku ushafanyika ulifanyika na unakumbuka wewe ukisoma ripoti ya hashimbita ilieleza mambo yale yalivyotokea mauaji yaliyotokea vilema waliobaki vizuka mayatima uharibifu wa mali na ubakaji na mateso makubwa yaliyotokea soma ripoti yako wazi lakini mkakati ule ule ulipotaka kutumiwa kule na viongozi wa kule ambaye tulimuona wa kweli katika ndugu dugutunduliswa alivyoungua mkono na umma na watu wote wakajua mabadiliko yananukia lakini alipotokea alipotokezea aliposimama kuwaita kuwaitatuchukue mkakati huu watu wote Kwa hivu, mkakati mkakati unaendana na pahali hawakuonekanaviyoyote lakini huku mwaka elfu mbili elfu mbili na moja ulifanya kazi na si jambo la kujivunia kwa sababu mimi nasema jambo lolote linaloleta maa, ma, ma, maafa madhara na athari kubwa si jambo la kujivunia lakini ni jambo ambalo kisiasa huwezi kulibeza ni jambo ambalo lilileta mabadiliko katika uwanja wa kisiasa kwa hivyo tusidhani tu si kwamba mkakati wa kisiasa utakuwa wote utachukuliwa kama inategemea na hali ya pale na wakati unaohusika ukija katika nafkiri nimezungumza n pamoja na hapo ya elfu na moja ukija katika suala lilouliza nani modereta wetu kuhusu wanawake zibpamojana kuna moja nataka kutoa takwimu lakini ukweli zanzibar bado kuna tatizo moja kwamba ushiriki wa wanawake katika siasa za kila leo zanzibar ni mkubwa kweli kweli ukitizama mikutano ya kwenye vyama maji mboni mikutano ya hadhara ushiriki huko wa wanawake ni mkubwa sana lakini ukija ukitizama katika ugombea wa uchaguzi mkuu wanajitokeza lakini haiendani na ule ushiriki wao katika zile harakati za kisiasa lakini hapa zanzibar hata ukitizama kumekuepo na mwamko mkubwa kwa, kwa sababu kwa mfano kama katiba ya zanzibar inatoa nafasi asilimia arobaini ya, ya vitima maalum wanawake tanzania bara nimesema mwanzo ni asilimia thalathini kwa hivyo sisi tuna majimbo hamsini kwa hivyo takriban asilimia arobaini sio takriban ni asilimia arobaini ya, ya ile hamsini majimbo hamsini hivyo takriban majimbo ishirini na mbili majimbo hirina ya mbili yamekwenda kama ni viti maalum vya wanawake kwa hivyo hapo hapo tu ikiwa wanawake katika majimbo hamsini wameshiriki wakaingia waka akupitia majimboni wakpata amboatano baadae wana viti ishirini na mbili vinakua ishirina mbili na tano wanaviti ishirinina saba v utakuta kwamba ushiriki wa wanawake katika kitaasisi umezingatiwa sana lakini katika kugombea kwenye chaguzi kuu zile kweli bado ipo changamoto na pengine ni kutokana na hali halisi ya zanzibar sababu za kijamii pengine sababu wengine za kidini kusimama vile hadharani na ku, kupigania wanaona kidogo pengine i, iko ile ile apath kidogo lakini mwamko kwa kweli siasa za hapa zimeamshwa sana na wanawake na ushiriki wao ni mkubwa kuliko hata wanaume ukitazaa mikutano ya hadhara wewe uta, utaona pengine nika nusuau wa wanawake ni wengi na ndo alivyosema m ndugu yangu med raasani kwamba hata uh, wametokezea kugombea uh, uh, uraisi ni kweli binaila jidawi aliwahi kuwamgombea hapa na aligombea kupitia chama cha mageuzi ukiacha kama bi amina bimia salmal bae kupitia chama cha mapinduzi na wagombea wengineo lakini binaila jidawi aligombea kupitia upinzani tatizo lililomkuta aliekewa pingamizi wakati huo na mahalimsefu na kwa sababu walihofia wao kwamba kuna mtego wa kisiasa kwa sababu binaila alikuwa ni niaf na binaila alifukuzwa binail akakimbilia mahakamani kwenda kupata injunction. akapata aksma ak, akafungua k kamba kufukuzwa kwangu ukua halali kahivo naomba amri ya muda kwamba utekelezwaji wa kufukuzwa kwangu usimamishwe na mahkama hadi hapo kesi yangu ya msingi itakaposikilizwa na kuamuliwa kaivo ile amri akapata kwahivo akabaki ni mwanachama wa wana akaendelea na ubunge wake a akanusuru ubunge wake mbunge wa ubugewakeaitambungewahaa lakini ilipomaliza miaka mitano ile akarash aka kujiunga nasio kisirisiri, kisirisiri lakini ikawa pale pale na kuwa mgombea wa nccr wa uraisi wa zanzibasasa af akasema huyu tut, tutakua kufika wakati sisi kwa sababu huyu bado ni kafu kwa mujibu wa sheria kwa mujibu wa amri ya mahkama hajafukuzika mhkaa imezuia kumfukuza kwetu kwa hivo tukija tukisema kwamba huyu ni mgombea baadae tutakua uekpingamizi so kambaaimeeka wgombea wawili Kwevo, kumwengu, kwa hivyo wakamwwekea pingamizi kumwingua kasema huyu bwana hawezi kugombania kwa chama kili na kwa sababu bado mahkama inamtambua kisheria anatambuliwa na sheria za nchi na mahkama kuu ya jamhuri ya muungano kwamba huyu ni mwanachama wa kafu na huwezi kuona vyama viwili hairuhusu pale tume ya uchaguzi ikakubali huyu ugombea wake li unautata na akanguliwas ushiriki wa wanawake nilikuwa ni, ni hicho tu Uh, nitagusia kidogo yule aliozungumzia kuhusu kwamba mnamtambua sultani na mapinduzi uh, unajua ni mambo ambayo tumekuwa tunayazungumza mara nyingi na watu wengi wamekuwa wanayazungumza haya bila ya wao kuwa wamejipa kidogo fursa ya kujijengea uelewa kujiongeza minadhani kwanza wangejiongeza au kama wanajiongeza kupitia haya, haya hii majadiliano pia sio mbaya lakini kama mfano la sultani watu wengi wanafahamu kwamba aliopinduliwa ni sultani na hapa zanzibar wala hapakuwa na serikali ekali zanzibar ilikwenda kwenye uchaguzi wa mwaka sitini na tatu ilipokwenda kwenye uchaguzi wa miaka sitini kwa sababu kipindi hicho nani ataunda serikali ni yule ambaye atakuwa na wingi wa viti yani atavuka nusu ya viti nusu ya vitiani vitksikuzile vilikuwa thelathin na mbili naa sasa atakayevuka Ha, vilikuwa viti thelathini uh, na nimesawa kidogo kumi na nane na kumi na mbili na nane kwa ufupi ilikuwa ni viti ambavyo ukivuka nusu ya viti wewe utaunda serikali ulipokwenda kwenye uchaguzi vyama vi, vyote vitatu hakuna kilichofikia nusu ya vile viti froshirazi nadhani walipata viti kumi na nane nadhani na, na znp wakapata ku sijui kumi na mbili sikumbuki haraka sahizi naz wakapata sita sijui lakini hayuko ambaye alifikia sisikumbuki zitakwimu kwa kichwa haraka h uh, hayuko ambaye alifikia nusu ya vile viti sasa wakahaha wenyewe kwa wenyewe wale nawaliopata viti vingi ilikuwa nizp naasp wa kumshawishi huyu ajiunge na viti vyako ili muweze kupata wingi wa viti muunde serikali sasa hawa walipokuja kukubaliana znp na zppp ndio wakaunda serikali ya mseto na asp ikawa chama cha upinzani na mzeabed karume akawa ni kiongozi wa upinzani katika baraza lakini aliyokuwa siyoyani aliyokuwa alikuwa ni sultani ambaye mkoloni wenyewe aliotoa wa uhuru wa tarehe kumi disemba mwaka stina tatu huyo mwingereza yeye mwenyewe alimkuta hapa akiwa ndio mtawala wakati huo tusurudi kwenye historia itakuwa muda mrefu lakini yule sultani akabakishwa kama ni, ni constitutional monarch yeye alikuwa ni head of state lakini nye peke yangu taepotesasa wakati tunakabu karibu o nilikuwa na kuita umerudinadhani kidogo ilipotea Ah, okay. e, fika wapi hapo liponisikia network ilikata kidogo bila kuwa mwenyewe <laughs> rejea nyuma kama sekunde tano tu hivi hsasa anasema yeye akawa ni ni mkuu wa vile ambavyo saa hizi yupo kwini wa uingereza aliyokuwa haku mfalme Yulis... naona sheawazi kapotea tena kaka god bless kakala naomba niseme yeah. nimekuona naomba nitambue uwepo wako kaka god bless aa naomba nitambue uwepo wako mheshimalemanaesi yuko mbalio nipo nashukuru sanaasante saoasante basi kiz akimaaliza kakaawadhi hapa nitakukaribisha na wewo tuambie maneno mawili matatu kuhusu hizi siasa za zanzibar na namna zinavyochechemua eh, eh, siasa za, za, za, za tanzania kwa ujumla leo tumepata tume historia ndefu sana hapa E, tumepata shule ndefu sana wengi wetu tunakiri kabisaen ya ambayo yamezungumzwa hapa hayamo kwenye historia yetu yetuofi ambayo ndio mainstream ambayo ndio watu wengi tunaifahamu kwa hiyo niseme kwamba tumejifunza mambo mengi sana hapa na ni, ni, ni, ni, niwe mkweli ninawashukuru sana sana sana ndugu zetu kutoka zanzibar ambao wamepoteza muda wao kukaa nasi hapa na kutuelimisha nl hassan nina swali la kichokozi E, e, japo wakili msomi kaka yangu awadhi amelijibu hapa na kutuambia yaliyotokea mwaka elfu mbili na moja kwenye yale maandamano e, lakini tulikuwa tunataka kupata yako na nawewe utuambie e, y- yaliyojiri e, waliotumwa e, e, kama kuna watu waliuawa ni wangapi kama kuna investigation iliwahi kufanyika na ikamwisho wake ukawaje na kama kuliwahi kutokea maridhiano e, ya, ya, ya, ya, ya ku, patanisha baada ya yale yaliyotokea yani tungepata kupata picha nzima hiyo ingetusaidia sana na tunashukuru sana e kaka awadhi tafadhali malizia nguo yako alafu tumkaribishe bradha lema aje nayyazungumze awadhi naona bado iko mbali braalema Ah, okay ah, Benito, sorry na kukatiza ali nimeona ana blink sana maik yake mtanganyika ah, karibu ali oh marhaba asante sana sisi watanganyika wana kwanza mm, nimesikia mtu mmoja akisema kama vile tunawang'ang'ania wazanzibari kwanza mi nafurahi na sana wazanzibari zanzibarian lakini sisi watanganyika i don't know wy sisi mimi bwana mimi ni mtanzania at the same time mimi ni mtanganyika second ndiyo mtanzania unasikia sana bwana sasa sisi tunavyowang'ang'ania wazanzibari sijui kwa faida gani wangine tunaambiwa kwa ajili ya security labda sijui masultani watarudi huko sijui kuna hichi na kile lakini ala alakuli hal watu ambaye wanarudisha nyuma wazanzibari ni watanganyika endapo si kuwatanganyika tukapata utanganyika wetu kama walivyozungumza wale mabwana wa5 wakati ule mwalimu ndo akaingilia kati sijui nii ingekuwa raha sana kwa sababu gani hata kama unaishi na mtu au uko mtu ambaye labda ni business wako au kitu fulani kama mnakaa nyumba moja mnapanga nyumba moja au mna share sitting room like that, kama nyinyi mnakuwa mnaishi kwa, kwa kusema tuseme labda kwa, kwa shingo upande kwa manunguniko hakuna baraka hakuna neema hakuna chochote mimi nafikiri hili swala la wazanzibari ni tatizo la watanganyika kuna jamaa moja mi nampenda sana a vuri a wenye amezungumza mambo ya tanganyika lakini sasa hivi sisi watanganyika tukijiuliza tunagangania nini sio tunawagangania nini wazanzibari kwanini tunaochukia utanganyika wetu kiasi hichi kiasi yes, kwamba mtu akiitwa mtanganyika anaona kama vile katukanwa mimi ni mtanganyika bwana mi napenda utanganyika wangu kwa hio kitu ninachotaka kusema kwamba wazanzibari na wafurahia sana wanavyopenda uzanzibari wao na sisi watanganyika ndio tunaowarudisha nyuma kwa sababu gani sisi tunangang'ania kuwa watanzania kuliko kuwa watanganyika hivo tuoikuwa nataka niseme I'm proudly tanganyikan asante asante japokuwa nimeomba time ya yes, kidogo tu dakika moja mimi nitazungumza uh, kuhusiana na ndugu yangu benito mimi sitaki ku kwenda mbali si mzungumzaji mzuri lakini nitaka nimwambie tu kumbukumbu uh, kumbu yangu ya januari ishiri na sita na ishirii na saba mwaka elfu mbili na moja imegharimu maisha ya wazanzibari kama sikosei thlahimo wameuwawa na jeshi lililotumika kuwaua hawa linajulikana ni la nani lakini mbali ya hapo watu alfunne wametiwa vilema vya kudumu unguja na pemba na ndipo hapo pakazaliwa wakimbizi wa kisiasa na nafikiria mwenyewe mkapa marehemu anasema pale ndipo palipoingia doa urahisi wake sasa kuna siku niliwahi kuzungumza kwamba kwa upande wa ndugu zetu watanganyika bado hawajawiva kusema kwamba nafikiria hiyo zaidi maanake tunapozungumzia tukizungumzia hilo suala la kwamba Uh, act wanatakatisha wana uh, serikali ya CCM. na wafahamu oi iko wapi lakini uh, jengine, kwa njia nyingine naweza kusema kwamba wanaweza kusema kwamba tafsiri yangu mimi mwenye binafsi hii kwamba wanahisi labda wazanzibari ndio wanaotaka watanganyika wakuwapo ani wa, m wabakie kwa sababu kama alivyosema mwanzo kwamba uh, adui wa, wa wa wa zanzibar si watanganyika ni mfumo na mfumo ni nim sasa kama kugoma tumegoma kama ilivyozungumzwa hapa na yako mafanikio ambayo yamepatikana lakini si makubwa kama yalivyotegemewa kama kuandamana tumekusha andamana na katika kuandamana huku si mara moja tu na hata kususia kuingia kwenye baraza la wwakilishi wazanzibari washafanya si mara moja si mara mbili sasa nikawai kusema kwamba kwa upande wa bara bado sana na kama alivyofafanua um, ndugu yangu muhammad hasani hapa kwamba hapa pana malengo mawili zanzibar wanat ambazo wanapambana nazo kwa upande wa bara wana front moja kwa upande wa zanzibar its all about wananchi it's about zanzibar wananchizanziba na zanzibar sovereignty haiwezi kupatikana bila ya kukiondosha chama cha mapinduzi kwa upande wa bara ni all about democracy na bila ya kukiondoa chama cha mapinduzi kile ambacho kinagombaniwa hakiwezi kupatikana kinachozungumziwa sasa hivi kinachogombaniwa zaidi bila ya kuwa na katiba mpya it's really hard to what all of us what we want sasa mapambano yakiwa na njia nyingi ndipo mafanikio yatakapopatikana kwa sababu tukumbuke