na bila y kukiondoa chama cha mapinduzi kile ambacho kinagombaniwa hakiwezi kupatikana kinachozungumziwa sasa hivi kinachogombaniwa zaidi bila ya kuwa na katiba mpya really at sasa mapambano yakiwa na njia nyingi ndipo mafanikio yatakapopatikana kwa sababu tukumbuke tunapambana na mfumo hatupambani na chama cha siasa namalizia hapo mm, asante anl asa umemaliza ume, ume, au ni mike Uh, kama nishamaliza lakini hapo hapo tu kidogo kidogo kidogo dadangu uliulizia oh, okay. kuhusu uli, oh, yeah. uli suala zima la wanawake la, vipi misimam, yani kwa upande wa zanzibar naweza nikasema kwamba kwa upande wa zanzibar wanawake wa zanzibar Ndiyo fence, ama ndiyoama ya mapambano yote kama mnakumbuka um, wakati huo 2001, um, ndipo wanawake kwa na pemba walizingira kwa upande wa unguja walizingira makao um, makuu ya CUF wakati ule kwamba jeshi la polisi lilipokuwa linataka kuingia pale uh, kwenda kuwakamata viongozi walikaa pale almost, think, if I'm not mistaken, days, mpaka kupiga mabomu na risasi zikarindima na na kwa upande wa pemba kama kma kwamba katika mkutano yote ya mingi sana yani wengi ni wanawake kuliko wanaume Um, mikakati yote takriban inapangwa na akina mama kwa sababu tunakaa tukiamini kwamba mwanamke ni silaha ukimtumia vyema basi utafanikishwa ama utafanikisha lile unaolitaka na ukimtumia vibaya sio kwamba and, and abused lakini anaweza akakuchinja na akakudhuru so wanawake kwa upande wa zanzibar wanaongoza mapambano vizuri tu narejesha Uh, asante sana ancl hassan and kwangu mimi huwa inanipa faraja sana nikisikia uh, comments kama hizo okay brother musa niliona umewasha mik karibu benito beo nasikikaa yes, uh, yes, yes. okay. brother musa yes, uh, yes, kwanza nilitaka kuongezea swala moja lilolizungumza mwanasheria uh, awadh kuhusiana na kwamba zanzibar ilikuwa ina siasa za zanziba zilianza kuchangamkaunazungumzia kwenye mtungiahao tuaiayani alizungumza awadh kwamba siasa za zanzibar zilianza kuchangamka, <laughs> okay. yani, za zili kuchangamka kabla hata siasa za tanganyika kuchangamka na tu tukuelezea kidogo kihistoria kwamba kabla hata kupinduliwa zanzibar kabla hata hayo mapinduzi yakufanyika uh, samahani uh, musa nina musana te- kukusikia hapo endelea kubaki hapo ok sawa ya yeah, uh, historia inatufundisha kuwa kabla ya mapinduzi chaguzi ilizowahi kufanyika kipindi cha nyuma kuna chama kilikuwa kinatumia mbinu ya uchagu, katika uchaguzi nakumbuka na ni s kama skosa aus uh, kilikuwa kinatoa watu kutoka tanganyika kuja zanzibar kupiga kura na walikuwa wakifika pale wanafundishwa kiswahili cha zanzibar ili waweze kutamka baadhi ya maneno kwa sababu katika chaguzi za zanziba miaka hiyo ilikuwa jambo kubwa yani hakukuwa na hivi vitambulisho kama sasahivi lakini ilikuwa mpiga kura awe ni mzanzibari kwa hiyo ukionekana uki wewe mgeni wanakujua kwahio kuna maswalo anakuuliza wanakuambia utamke baadhi ya maneno kwa mfano walikua wanawambia wapigakuraaali yani naulizautamke halua eh? au tamke tangawizi eh. au tamke bizari sasa watanganyika wa walikuwa wanashindwa kutamka hayo maneno walikuwa, kwa mfano kama halua. Halua walikuwa wanatamka u eh. walikuwa hawaipati awahiati wengine walikuwa walikua awaipati eh. yani ile lahfudhi ya halua walikuwa hawaipati kwahio uau ua. aru hivo eh. hivyo kwa, kwa tangawizi wengine wanasema tangawizi au wengine eh, eh, tangawiji akina chumani kwahiyo walikuwa hawayapate maneno sasawakawa wana, wanafundishwa kiswahili cha kizanzibari ili wakawezi kupiga kura kwa hiyo ukiangalia uh, mfanohuo wakihistoi utakuta kwamba yes, zanziba siasa zake zilikuwa zimechanganyika na nadhani mbinu hiyo mpaka leo nafikiri pia inatumiwa na kwa sababu malalamikokila uchaguzi wananchi wanalalamika kwamba wanaona surangeni kutoka tanganyika zinaingia zina kwenye kupiga kurahzombinu eh, zinazotumika sasahivi ni mbinu, sasa, mbinu zilizoanza kutumika miaka mingi nyuma iliyopita kabla hata siasa za tanganyika hazijachangamkasz zanziba ama sana kuliko hata zatanganyika za ningependa kumsikia Uh, mzee wetu mzee sultani au mzee hada kuhusiana na historia hiyo pia ushuhuda wao kama wao wameshuhudia wa vipi kwenye, kwenye matukio kama hayo ya kichaguzi ingependeza inge, inge zaidi asante mm, asanteulikua meswalikwaani no nilikuwa nasema tu ningependa pia kusikia uh, hadithi kuhusiana na hilo, hiyo historia hiyo ya watu kutolewa bara kuja zanzibar ningependa kuwasikia wazee wetu hawa kwa sababu unajua kuwa na wazee hawa alafu wakatoelezea mambo ambayo waliyaona au kuyasikia kwa watu walioyaona inakuwa ni, ni eh, lulu manake ni bahati ya lulu ambapo haipa, huwezi kuipata muda uh, wote kwa hiyo ndio nilitaka yni nilikuwa natumia fursa hiyo ya kuwa nao leo katika mijadala kama hii ili watuelezee uh, ushuhuda wao kwenye masuala hayo ya uchaguzi zilizowahi kufanyika kabla ya mapinduzi eh, zilikuwajeilikuwa okay. d- d- yes, naomba, naomba kama itakupendeza E, tumkaribishe mweshimiwa lema naye atoe ya kwake ya moyoni kwanza atuambie naye kwa sababu hatujasikia kutoka upande wa tanganyika kidogo nao unaleta una, una hoja gani mezani na nina swali lake kwahiyoaaibumweshimiasaliganiakasalilanu anza kwanza kusema kuhusu mada alafu ina swali lako wewe na, na babangu apafundikira kwahiyona utusema... uh, yeah. uh, uh, wazanzibari wana <coughs> uh, mimi ni wakiwao wanaongea wazanzibari mara nyingi ninapenda sana kusikiliza na of ofourse nisema ukwelitiia uh, Uh, wa wow. muda kitambo sasa nilifikiria nilikuwa naifahamu zanzibar lakini klausi na, na mijadala kaza kwa kaza kukutana na wazanzibari ambao ni diaspora una saa mimi siku hizi huwa naweza nikaingia tu kwenye grupu wanakuta wazanzibari wanajadili mada nakaa chini nasikiliza najifunza na inapt sana kariji yao ya kupigania nchi yao sasa kuna tofauti kubwa sana kati ya wazanzibari na watanganyika katikat ya siasa za tanzania na tofauti hiyo inajengwa katika msingi mmoja muhimu sisi tumewaibia nchi wao wanapigania nchi yao yaani mtanganyika apotezi kumnyanganya mzanzibari nchi yaani kampora nchi ka konseni ya wazanzibari governance and rule of law wao wanapigania identity ya nchi yao hivi ni vitu viwili tofauti sana na vina Leta awareness na naentv tofauti sana katika mindset ya kupashu in our country kwa hiyo kila mzanzibari kama umeumenoti kila mzanzibari ukimleta kuongea aijalishi ataongea ataiongea zanzibar vizuri sana ataongea historia ya a tanu toongea historia akena karume na wale ambao ni young age wakiwaona watu wazima kama wakina mzee muhamedi wako pale kwenye kiubaoni utasikia kabisa kama alivyomaizia nafikiri msa kwamba nafikiri wazee wangu wako hapa wanaweza waka, waka bring some more stories kwa sababu wanaoheshimu kwamba wanaheshimu na wanajua kwamba i pia iko ik sana na historia ya zanzibar kwa hiyo tanganyika wame w eh, wanajua mnasemaga wachaga ni wezi lakini katika proses ya kuiba nchi ya, za, ya, ya, ya zanzibar sijaona mchaga mchaga akwemu <laughs> wanamthania <laughs> mtania uanamtaniaent nyerere azemanyewa zanaki ndo mlipora nchi ya watu kwa hiyo lakini uh, sioni hata kidogo sioni uhuru wa zanziba bila uhuru watanganyika lakini tanganyika wasipopata Lakin uhuru tanganyika, tanganyika wapate asara kwa sababu tanganyika wao identity ya watu ya watu ikabatizwa mojkabatizwa jina moja tu la tanani sa sioni mageuzi ya zanzibar na mapinduzi ya zanzibar bila tanganyika na watanganyika ukiwasikiliza kwenye mijadala mbalimbali hawajisikii vibaya wameshakuwa na zile siasa za titaulinda muungano kwa gharama yeyote ile maneno wanasema wamesema wakina jakaya wamesema akina sheni wamesema wakina komando amesema kuna rais wa zanziba ajawai kusema wakati wa kiapo chake kuhusu kuulinda muungano sasa kuna shida kubwa uh, kwamba kuna pokt ya watu wachache wachache sana ndani ya chama cha mapinduzi na visiwani ambao maamuzi ya utawala yanafanyika dar es slamu ama dodoma kwamba rais wa zanzibar anaamuliwa na vikao vya tanganyika vinayofanyika tanganyika dodoma ama dares slam na rais wa zanzibar yeye ni mjumbe wa baraza la mawaziri na ukimsingi kabisa ukifanya analysis ya zanziba inavyoopereti zanzibar ni kama mkoa uliopewa hadhi na tanganyika yaani zanzibar na mwanza na arusha tofauti yake ni ndogo sana ni kama mkoa tu lakini umepewa hadhi zaidi kuliko mikoa mingine ya ya huku na hiyo inasababishwa na pawa eh, mamlaka chakula pesa kuwa na samani kubwa sana kuliko hutu haki na ukweli sasa ukiangalia kuanzia meongelea watu waliooa zanzibar hizi ni idadi za watu ambao wanafahamika tu kamba laba wawalipigwa risasi lakini frustration ya wazanzibari kuanzia wanaipigania identity yao walioko nje anchi waliokodawa ni kubwa sana kukimbia nchi ni serious fundamental nafikiri mimi nina ninaie nayo ndomaanaasema wishi nchi yangu ibadilike haraka na sitokee mtu mwingine tena akawafost aka kukimbia nchiwazanzibari wametawanyika sana wako eh, lakini hawakupenda na kutawanyika huko kumesababishwa na wao kupashuayao kuna kitu kimoja wazanzibari lazima anawatanganyika ambapo sasa mitandao inasaidia sasaanniasaanza sanauaatabeto na wenzako wote nawika I can, I, yani, I, nina gere, ninaweza nikasema kwa asilimia miamoja kwamba umeifahamu zanzibar vizuri sana baada ya, ya teknolojiaaawatu wengi wakibishi ni waongo tu lakini watu wengi sana wameifahamu zanzibakuskia wnahasa ameongea aaeogaoesaim anaogea waknaisha naogea naipata zanziba kwa flva tofauitofauti sana naona na watu sasa unaipataje zanzibar unaipataje zanzibar wakati maamuzi bado anafanyika dodoma eh? rais wa zanzibar ni kama we sit on the szebo na tunakupa aeawanaajenda nambamoja kulinda muungano eh? na dodoma ukiwasikia dodomamekaa nao kwa muda mrefu hawana oja sema zanziba hawa no. mm. onsen yao ni seurit samba eh, zamaimk nasema, nasema bana salaam ni karibu na zanzibar zanziba zanziba hawwanaweza wakachukumatafa makwlzpadm karibu wakapiga moja kwa moja ikulu ya dareslam shamba eh, zamani hayo maneno walikuwa na maana kwa sababu ulikuwa nahitaji ukawa nakula baga mcamaunakula makimarekani naweza kawa nakula toronto amefungua amefunguaap nafikiri anachezam ume na uk Yeah, the has zamani vita ilikuwa ni vita ya, ya kwamba kwambakwamba watu wapande sijui migi 7 waje waangushe bomu wachukue vifaru walete magari dunia imebadilika sana yani one yainyaui iko kwenye teknolojia uh, unahitaji teknoloji kuproeti territory huhitaji chochote kile sasa na ndo alisema, nani, alisema, alisema um, kwenye space kwenyeu aliongelea vizuri sana akawa anafanya relationship relation ya uganda rwanda burundi tumezuka na nchi ambazo zina, zina, zina, zina ugovi ugomvi mwingi sana lakini bado tumeweza vyema sasa hiyo e imekuwa ikitumika sana hata wakati wa bunge la katiba hiyo propaganda ilikuwa inapenyezwa sana wanakuja kabisa ma mpaka eh? eh, wakienda wakienda wakiwa wazanzibari hawa waoka katari watatoka oman watatoka wapya awa ni mabilionea eh, wao ni mabilionea a watakuja watasilimisha nchi nchio you, you, you dont expect waziri ama mbunge kuongea afu akabaki madarakani aliongea mbele ya madhabahu kabisa kanisani ouslmu anamwandama sana mi skumoja nilileyasa kwavile onseni yao imekuwa security na haina maana tena kwa sababu ya teknolojia e, ni kama dodoma nyerere nataka dodoma iwe makao makuu liwauliza mimi mwanza kuja dodoma atafata huduma kutoka mbeya kuja dodoma huduma dodoma ni katikati lakini ainism pia ni katikati ya nchi mpaka nchi ikivamiwa mpaka umkute rahisi eh? mpaka umkute rahisi kutoka dodoma utoke dar esslamu ama mbeya mpaka ufike dodoma hapa katikati wanajeshi atakuwa amekuzuia ushamba uleule eh? ama mpaka umkute rahisi kutoka mwanza mpaka ufike dodoma konseni yao ilikuwa ni kulinda boma la rais lakini vilevile vile nimesema teknolojia imebadilika siku hizi zamani nakumbuka mi nikiwa mdogo nilikuwa naambiwati reni hairuhusiwi kupa reni ikipaki benki lazima igeuze kitako ama benki kwamba ilikuwa ni gari inakimbia sana h shamba sku hizi umekwisha eh? kuna gari zina spidi kuliko, kuliko renji barabara ua kuna, kuna, kuna mambo mengi ya ushamba ushamba ambayo ilitaka tu watu wenye awe wafanye analysis alafu tutengeneze muungano ambao utakuwa hauna malalamiko kama hivi ulivyo lakini sasa najiuliza kwamba siasa za, za stahili ya sasa tunazoenda nazo zanzibar itapata uhuru uh, sioni zanzibar inaweza ikapata uhuru kama tanganyika kama tanganyika ama kama tanzania bara siasa zitabadilika na tuchukue mamlaka ya serikali ama lile bunge tulikate yanlile bunge likatwe kabisa lile bunge lisiwena mamlaka yote yakufanya maamuzi kasababu hata bunge eh, litakaloamua hata kama mnafika kwenye kwa mfano mnafahamu katiba inavyosema mkipata tid mnaweza mpate aihmpate d kura za wabunge mnaweza mkafanya yaisu kubwa tu kuhusu muungano sasa maana yake hiyo itoke tanganyika na itoke huku sasa ni rahisi unaweza maanaake ni kwamba kama mnataka kwenda kwenye solusheni ambazo ni a maanayake lazima mpiganie siasa za bara kwa ajili ya kulikatakata bunge lile yani lile bunge lifika mahali sm asiwo na majority kabisa semtu huku upande wa zanzibar ni lazima ilo lifanikiwe kabisaawlolazimalifanikiwe sasa unajuuliza unaweza ukashinda kana, unaweza ukashinda uhuru wa zanzibar bila ya bara hapana unaweza ukapata ya bara bila bunge la jamhuri ya muungano wa tanzania kubadilika ama kuwepo kwa sababu kuna wananchi ambao naona walazimsh already tok kwenye tipping in lakini it will take sometime to fear, ili kui aini nchi imeshafika nyeisa sasahivi tuna ii moja yaks kwambatuwatu watu wamechoka tanzania bara tanzania visiwani na zanzibar watu wote kabisa na maisha jinsi wameshahokisaaih na jinsi ambavyo watu wanaonewa ulagaa <laughs> na uluma mbalimbali ambazo zinaendelea sasa inakuja kama hatuwezi kufikia hatutapata bunge yani hatutapata maorit onsesa ni ngumu kwa sababu konseni ya mpaka leo ni eurit na zanzibar ni nchi ndogo sana lakini wanaiogopa sana zanzibar eh? wanaogopa sana zanziba sasa na hiyo ni kiapo mpaka unaona kabisa kiapo nitailinda jamhuri ya muungano wa tanzania kwa nguvu zangu zote kila kila raisi kila amekaririshwa ila meishwalais amekarrishwaba akiwa ni rais wa tanganyika bara hata kama ni mzanzibari wakati anapokuja ataongelea hata wakati anamaliza muda wake neno kbwaawote watasema kwamba inaondoka madarakani nikiwa nimelinda muungano wa serikali mbili nimelinda kwa hiyo ni eindawio na, fkir uh, watu wanasema sasa mwinyi ni rais zanzibar ni mzanzibari pengine yeah, mama samia ni rais zanzibar na wote wakiwa nje ya pow walikuwa na nse ya nchi yao wako ndaniya tutu lazima sasa labda pengine wanaweza wakatoa wakatoa ya mabadiliko makubwa ya serikali na mfumo wa kisiasa tanzania uzazibaru wame, uzazibaru wame shika, wame unina, kwa sababu sasa sasahivi wazanzibari ndo wawameshika utawala wa nchi lakini ninachelewa kusema kwamba hawawezi uh, kwenda kwenye hizo wanahisi wakienda kwenye hizo ni kama uwasi na wanaweza wakajikuta wameilazimisha jeshi ama wamemaisha zi, ziweze hata kuwaazibuni yani mimi nahakika kwa mfano kwa jinsi ambavyo muungano umeimbiwa kama agano kuna namna mwinyi na mamasamia wakitaka advantage ya wao ua kwenye mamlaka bila kuwa wametengeneza wametengenezazurizawanaweza wakajikuta kwenye wakati mgumu sana na wao hiyo kwao inabidi wafanye siasa zile zile ambazo walifanya wakina mkapa walifanya wakina jakaya walifanya watu wote walifanya, walifanya siasa za, za kila gari sasa Zanzima, uh, uh, uh, bila asisiemu alaiwezitawala tena kama uchaguzi ukiwa fea na uh, mahalimseifu amekuwa rahisi mda mrefu siku nyingi sana ni vile tu afrika sio kura zinamua utawala isipokua ni wale wanaohesabuuraangnykabisaiezuukaci otepcotff mwaka elfu mbili na kumi na nane caelfu mbili na kumi na tisa wanafahamu kwamba alao ni mbaya wako chiniwakienda kwenye chaguzi aaanganyika awezi kupata asilimia zadia thelathiiafusai wamefanya maamuzi sana ukiangalia majimbo chadema k mengi ya majimbo yalikuwa ni majimbo ya uko sehemu ambazo ni, ni, ni rural area. sasa kwa maana hiyo na kwa thinking hii ni kwamba sasa zanzibar za, kuna muungano wa vyama viwili ambavyo vinaongoza serikali e, wazalendo pamoja na chama cha mapinduzi ni kweli hatuwezi strategy kwamba tunaweza tukawa na different lakini lakini bila ku sasa ninajiuliza uh, watakuja na, na, na utaratibu wa mainland kwa sababu nimesikia hicho kitu mimi nimekisikia nimekisikia washington Eh, nimekisikia washington nakimeanza kupigiwa mchepuo hicho kitu kimepigiwa mchepuo na watu wameshaanza kuchukua kuchukuap kwa baadhi ya viongozi hivi ikiwa apigiwaamb kuelekea elfu mbili na ishirini na tano taifa aliwezi kutawalika na uchaguzi uikawa mkuu mgumu na wakasema kwamba kwa nini tusiwe na mwafaka kama wazanziba kwamba araisi wa, wa kama zanzibar tu kwamba chama cha pili kupata kura nyingi kitoe makamu wa rais na wajaribu kuunda serikali ya pamoja kuzimai labda chadema inashinda wakati huo labda mze muhamed amaasan anakuwa ni mgombea wetu anakuwa makamu wa rais wanakubali some ku wanajua arusha ni stronghold mkoa ule ruvuma rukwa wanawapata majimbo arobaini ama hamsini wanawapaa majimbo mnatengeneza serikali ya mseto na zanziba kunakuwa kuna na kuna serikali ya mseto act mi kunakuwa na kuna serikali ya mseto iza ya chadema ama ya yaa nitaona kutakuwa na wakati mgumu zaidi kuelekea nchi ya ahadi ya zanziba na na chama tawala hmm chama tawala kikifika mwisho p yake huwa ni pen yake huwa ni tutawale pamoja na na iko hivi iko hivi ikiwa kutakuwa na option ya kuta... nanisamehe N- kama nimekukosea nime nimekukatiza wakati unazungumza kuna, kuna kuna, kuna, kuna swali hapa ambalo mdau angependa wakati unaendelea kutoa maelezo yako upate kulijibu na lenyewe na baada ya wewe ukimaliza atakuja kuzungumza ilmi swali so, lenyewe linasema hivi hebu anaomba mweshimua lema atuambie ni nini nafasi ya wachaga kwenye kushiriki katika mapinduzi ya zanzibar maana kuna majina mengi tumeyasikia hapa likiwemo kisasi e, na lingine ilikuwa ni mosha e, ambayo haya ni majina ya kichaga kabisa kwa hiyo anataka kufahamu ilikuwa ni nini nafasi ya wachaga kwenye mapinduzi ya zanzibar na pia e, kuna taarifa tulipewa hapa pia e, awal, kwamba kuna padi mmoja wa kichaga alikuwa huko pemba ambapo siku ya krismasi baada ya kwamba e, aliona kabisa kwamba hakuna waumini walikuwa e, yani waumini hamna kwa hiyo akaona sasa sasahili kanisa lisifungwe alikwenda akaalika majirani zake waislamu na walitokea kwa wingi na wakaenda kumpa sapoti wakashiriki naye kwenye ibada ya risma anataka eh, asikie ni nini maoni yako kuhusu hiyo scenario asante endelea tafadhali oh, no. oh tajibu nita, nitajibu Niki, uh, nitajibu kwa inj, kwa kwa uelewa t lakini sio kwamba nina uh, niseme ninanisemet