stori yake ya maisha yake eh, na namna alivyokutana nacomandante na namna na na, na ambavyo eh, waliporwa maisha yao eh, na namna ambavyo eh, eh, they became heroes wa the entire political landscape ya Zanzibar. despite the fact kwamba mpaka eh, leo hii eh, antinaila amekuwa ni miongoni mwa eh, watu ambao wa pokelewa na kupata heshma ya juu kabisa wanapokwenda kwenye nchi jirani mathalani anapokwenda kama sehemu msumbiji na akatoelezea mpaka alipokwenda uganda kenda kupokea eh, ile nishani ya heshma na alikabidhiwa na mweshimiwa rais kwa niaba ya, ya el yaandante kwa hiyo le tukasema si vyema last week hatukuweza kumaliza the entire story basi wacha tukutane tena wiki hii ili tuweze kumsikia antinaila akituelezea eh, thea the uh, kwa hiyo niseme anti naila karibu sana na mimi nakuomba eh, uwenze kwanza tafadhali karibu sana haya asante sana kwanza assalamu aleikum nyote and uh, mimi sana. huku sijambo jambo um, labda kidogo niji mie naila maji jidawi nimezaliwa zanzibar malindi e mjini magharibi mimezaliwa january 1944 nilikuwa ndo mtoto mkubwa wa kike wa kwanza katika famili yetu of ni children watoto wanawake sita wanaume watatu mama mariam baba maji how i grew up malindi malindi huyu gurna wherehisome i from us mbe its aboute houses katakona Kata ingia kichochoro ushakuta malindi na funguni sio mbali kwa hivyo grow up malindi <coughs> nikaanza skuli eh, forodhani sool ambayo iko karibu na naople palace ile nyumba ya mfalme ya zamani ambayo sasa inaitwaplpalace ndiyo tumesoma skuli ile pamoja na mamake sultani pamoja na kina mwanana kutoka pemba kina mayasa kutoka kaskazini kina fatma mdahoma wa ngazija manake iwaa scool nakumbuka fadha alikuwa analipa kama shilingi kumi na kwa kila miezi mitatu ndo tmio analipa kumi na tano so, lakini kulikuwa na othe sool magoo alikuwa na skuli zao na skuli zao lakini hawazuii mtu kwendaunaweza kulipa so tukasoma pale r wetu alikuwa biasia na huyu dsain mkubwa sana zanzibar anaitwa faruk abdella ambaye yuko ulaya ingereza kanaonyesha mambo mengi sana faruk mama ake bisharifa nd aliokuwa like uh, kama ni of the school na alikuwa akitusomesha kiarabu you know, uh, many vipi kuandika qurani kwa sababu unajua ile skuli ilikuwa inasomesha qurani tunasomeshwa kiswahili kiingereza tunasomeshwa science wakati ule domestic science ilikuwa ikisomeshwa na bifathma lakini akawa anakuja missmesma Ms. Ms. mssmema ni anti yake yule singe anaitwa mercury yule merury yuleqequ yulerer unajua mia nimeanza from, yeah. eh, from, from 951 so you look at the term ya yeah, see years primary shool na ile skul ilikuwa nyuma ya nyumba ya mfalme hasa nyuma ya nyumba yake sio kama ndo au tuna visit lakini inakupa ile vicinity zilivyokuwa wakati ule kwa hivyo akitusomesha mesman yeye yeah, alikuwa ni domestic pamoja na bifadhma namna kushona kusafisha kupika wme ssuh youthins like that hapana mimi 944 ndo nimezaliwa sasa ile the years leheskuli imekwenda951 skuli primary inachukua miaka saba imefahamu ra sol kwa hivyo 95 alafu unajua secondary ndio tukatoka pale tulivyopasi lakini skuli ile ilikuwa na kubwa sana katika tradition zetu za kizanzibari maulidi ya mfungo sita kwenda kutembelea wazee kwenda kuzunguka katika you know, mambo muhimu muhimu tunapelekwa kwenye hili eneo lina mambo haya huku you know, haikuwa skuli unabanwa na shoga zetu walikuwa wengi wengine wanatoka kaskazini wengine wanatoka pemba walio wapemba walikuwa wanakaa pale pale ile ile nyuma ilikuwa kina mwanana hao kina ni wengi so tulikuwa marafiki tukiruhusiwa kuja katika weekends, tunaletea vitu kama mandazi tutaleta nikashata o you know, tulikuwa tunaruhusika wakati huo hihii sasa hivi iko skuli bado iko pale so tulipomaliza pale tena tukapelekwa saida matuka sayida matuka <clears throat> ni mke wa kwanza wa mfalme sayid khalifa bin harb al said eh, alikuwa mke wake ndio alozaa nao kina sayid jamshid alopinduliwa baadaye akazaliwa uh, prinse abdullah wote waliprinse harub ni watu wa mama yao huyu bibi amezikwa kule nyuma palace ambao kitu kinachonsikitisha mimi wale wafalme kule nyuma waliozikwa makhusurani kunaitwa wamefunika wame kwa uh, matufali you know, ndio wafalme wamezikwa pale hata kama utaweka matufali niaso wamezikwa wafalme ndio nyumba yao ilikuwa ile hata kama inaitawalikua wanaishi kwa hivyo sayida matuka school hiyo iko mnazi mmoja pale mnazi mmoja hasa mkono wa shoto kama unatoka ile nyumba ya kwanza ilokuwa the Legico, legislative council which is now karume house ya television kwa hivyo nyumba ya pili ndiyo skuli yetu sayida matuka sl grl mia skuli zote lokwenda kwa hivyo kina doka amra ambao wako wako omani huko kina ramla thea well, thee in oman wako kina maimuna sijuu wako canada uh, mamake sultani huyo treina ya uh, uh, education uh, wengine malemki walikuwepo malharusi wapo pale walikuwa na kina mgeniali walikuwepo kina mdahoma o you know, ilikuwa unalipa kidogo zaidi m ilikuwa nafikiri wakati uleishilingi sabini na tano, ah, tano. sijui kama hivyo kule shilingi kumi na tano huku nimesahau sabaa ahasi yetu ilikuwa tunasomeshwa na wangereza wanausomesha magoa wanatusomesha uh, wanawake wa kiarabu english tunasoma kiswahili tunasoma study tunasoma geography tunasoma tunasomathei every morning tukiingia pale tunavaa uniform zetu uh, purple deep red sktso nyeupe viatu vyeusib nyeupe kuna kofia hakuna ushungi unakuja umebeba bei lako la skuli tukifika tunaweka katika klass tunakwenda kwenye ukumbi kwa ukumbi mkubwa sana tunakutana so we had to singbeiowedi hat <laughs> we, <did it. laughs> <"God save> <laughs> we, we had to do it every god save the queen and it, we had to do it, it uh, we didnt know it was that it, it was sio god save the sultan o the que the sultan of zanzibaqueen ah, na lakini tulikuwa na dmistress miss cannon alikuwa miscesh msscesh minlimfata mpaka england ke nika nikamshukuru nilikwenda foreign office nikamtafuta just to thank her fwa sababu huyo mwanamke alikuwa nato reall in english take us nlishtake ustotas kusema kiingereza hasa kuzungumza vizuri ku sio umekaa kwenye kiti karibu usinukiesoe yu no know, a watu walikuwa wametutrain in a very goo way so it was nie na tulikuwa tunacheza ebali yusee yeah? kule kule ndaniouse youohichi na hakulipwi uh-uh. And tulikuwa na elocution contest na tulikuwa tunashindana naee yeah, wanaume tunashindana nao tinachaguliwasect pale tunachaguliwa <laughs> tunakwenda tunashindana it was nise kwa sababu wao wanaume huku sio wanawake all of us wa young hiyo tumekwenda mimi mpaka septemba 4 1962 september ilikuwa we were back from schoolathome we tulikuwa wakati huo tushaondoka malindi tunakaa pale mazizini karibu na a n mama and dad walitoka na ndugu yangu mhammed wamekwenda malindi kumtizamagrandmother alikuwa naishi pale pale, pale. so istad athome nafikiilikuwa naomr orsomethin likethat then all of a sudden wakaja mtu akasema vefastwendeni nani maji jadaw ikapata aident i was very younthen lakini nto tukatoka yule mhindi akanchukua nkapelekwa hospitali ya mnazi mmojahasa fika kule nkamkuta mianguaht wazee wangu wengine wako kumbe mother an father and my brother had an acident a uh, crosi leo unapita mnazi mmoja unakata upande wa mkono wa kulia ndio coopers ground wanacheza golf wazungu sasa pale alipita mbwa so wakamiss akajigonga mi nikienda pale nikamkuta d said abudu mtoto wake anaitwa talha one of our friends she studied at uh, ast joseph school wao walikuwa money wise kwa sababu baba yao walikuwadt so shessill aliveah Sena babake akadia akani shika akana biya. In English, he said, "I can't forget this." I looked darling, don't go inside. Your mom is dead. I said, "No, she's not dead." And uh akani zui and kamona biya. No, ni pelek keni kamona mamango keni kamona. She was hurt, hurt. Ali hasemi tena. No, of course she was dead. And they covered her nikatoka. nikachukuliwa kule pembeni kenda kamwona fadha nikamwona mhammed my brothe alcrashed wameumia father kavunjika ka, ka mbavu sita ka kichwa mhamed katoka le n knee, cap ili yagotiso but at that time i didnt eiste ikachukuliwa tukarudi nyumbani kule imain ther were nin of us lakini unle wangu away akaja na mke wake akafariki juzi akiitwa blatifa latifa mfud latifa mm. mafu noamfuduua akatuchukua kuondosha kule ili tuwepo mjini wao walikuwa nakaa shangani babaangu walikuwa wakifanya kazi katika <clears> t <throat> yalile Uh, eh, 6 okay, okay. okay. yeah. i arimemba yeah. ndo mama amefariki ndo siku hiyo alofariki hasa akaja mjomba wangu ndugu yake yeye ye mama anaitwa salumuali salu jini not gin as n because he was a magician katika mambo ya, ya football akicheza ftball wakimwitajini maanake idon know howthwagood igess kwa hivyo tukatoka tukakaa kwa anl wetu shang, shangani. shangani hasa ilekelele square w sasahivi kuna hoteli leileserena ilikuwa zamani ndo uh, africanelcom Communication. <laughs> <laughs> my uncle. Uh, because live with uh, my aunt, because mother-in-law my aunt, because so live we with were aunt. Because I So and father was in I was so that was a beginning I changes september my I was gonna sit for my uh eh, nini Cambridge exams and mom said you'll make it. You know? Usi, nini, do your best. So I was doing. Exams were coming in two weeks and she was gone. And I was uncle. toto. Mama kamwacha mojam mdogo mustafa was eight months old. All one to that was marg. Two years old. Can you imagine? Two years, eight months. I was crawl, kile kile kidoto. Eight to nine months, uh, just. So what happened? Wakani nika Miss Cannon wakaya wale wakamfata father father kwa kuchatolewa wakapele kwa Uncle Wang waki tu Hussein save you Abu Dhabi with his children. kwa hivyo akazungumza naye miss canon had mistress akasema lazim nifanye nini mtihani nakumbuka alinchukua yeye na miss mischesha my english teacher chesha akawa uh, ananiambia yu no know? ike toa hii in your head lets go do our eams do you remembe this akanitake over english ile literature nini hya but i was seein mahee But she said When you peke yangu utkila kitugepekeyangu ndugu yangu mdogo kile kinotambaa lazima aje beauseobowaoouse anti zangu wako lakini yule lazima niwepo mimi because i was my i so kimekuja pale kwenye skilizaohii kuna hol liko liv mpaka leo kubwa sana uliokuwa tuna kila subuhi au tunacheza badminton so pale miss alikuwa kakaa juu platform mimi nimewekewa deski langu peke yangu kati kati na mwalimu mwingine katika wa, u, walimu wetu wa kizanzibari ikasimama mlangoni na yule mwingine mlinzi sio mlinzi alikuwa analisha barua nini alafu akawa somebody in the CCM I knew him so walikuwa watu hapo papers can you imagine this myself and that young little thing my brother young youngest was crawling there so i think he kept my head together kilikuwa kiducho so nilikuwa nimefanya kila kitu nikapata second grade i did very well i could have done better lakini ndo madha kafa hardly adlyt weeks lakini wale wazungu walimsukuma sa nikafanya vizuri sana ndo maana nikamtafuta mscheha baadaye nikapasi vizuri sana kumbuka large family tuko malindi tuko funguni tuko kokoni tuko mazizini tulikuwa kila pahala that is ho my life as a kama mtu wa kumti, kutizama watoto nilivyoanza sio mimi anti zangu hapo wote lakini unajua wale sisters kila mtu anakuja kukuganda wewe na wewe na waganda waothis i owahai so lakini kulikuwa na kijana mmoja pale nyumbani anaitwa hamduni hamiduni mjomba yuko hai mpaka leo in hi9s i a have him talk with you about my life walikuwa nanita mzungu kwasababu kkuwa napenda kubeba mabuku napenda father kanulia camera avenever seen such things yu o know, like a little box so i took picues vitu kama hivi vingi wankifanya so huyu baba sio babu hivo alikuwa mdogo kama sisi but baba alikuwa kamchukua yule yuko nyumbani na sisi sisi sote tunacheza naye tunakwenda so alikuwa ananisaidia yule mtoto ndugu yangu mdogo musafa alikuwa anamwita baha mduni. mama na mi akinitamama theyunst ukizungumza na baha mduni yuko gamba sasahivi anaatakwambia hivo hvo anatujua laif yetu hasae tumekwenda throug aot but usifikiri tulikuwa sisi n no, my t wathee teaowme chakula tizama lakini mama wasmssin Dad was missing, and then Dad was sick. Media chuliwa kenda, Mombasa sdu Nairobi. It goes broken. Nini? Alafu mahakamani ku declare whatever it was the accident. signed to you know. I don't remember these things exactly, but somehow we signed. Maybe my mother's death certificate. I'm not sure. that was until 1962 umefahamu eh? lakini hapo unajua usisahau ndio nakwambia tukiet allah vipy ana et kukutoa katika majonzi that was when i met eloandante through our families kumbuka ankl wake elomandante kamuawa siste of my grandmother so it was within the familycompound mi inaweza kumwona He was not a stranger kwa hivyo ile life nilokuzungumzieni kule i took a different cha cha change hapo na connect, kama unakumbuka yule ankle wangu alionipa bloo a plus, taha a, ndo tulikuwa tunakaa pamoja nyumbani baha mduni yuko hai tuko pamoja usi kwa hivyo ma maisha yangu yakachange yaka facet sasa ikaja revolution Woo. but at the same time el comandante timeoandantemy lif ile nimekwambieni vipi watoto wote wale ikabidi watolewe kwa sababu wakati ule hata mtoto wa miaka mitisa anaweza akaolewaitwathee hatuwezi you kukataa know, hiyo ni sia wameolewa anaake chungu nzima know, wa kiarabu mbe karumewatrin to douse supremacy there was no supremacy from any arabs no no kama wahindi hawakuwa na supremacy its just kila mtu ana maisha yao so but anyway it happened wazee wakaona bora waliwatoto waondoshe kwa sababu tulikuwa sita so thus when that family left and uh, my life changed and narudia tena kama mtu aloweza kunipa dream of seeing cuba before even seeing the country was ountry wasoandat ile stories na vitu kama hivo kwa hivyo thats what i saw and then ikawa mapinduzi watu wakapiganakabla huja hujakwenda kwenye hii story ya mapinduzi mi na kuombaatinail hey. weka kituo kidogo hapo uh, weka kituo kidogo hapo ili tuweze kus haya yote ambayo umetuambia na pia mm. Eh, mm. ninataka nikuchokoze nikuchokoze nataka itaknataka ni eh, mm. ukiangalia profile ukiangaliapicha yangu nitakuwa na, na eh, kila baada dakika ya dakika kadhaa na sababu ya nataka utuambie ni nini maana ya hizi picha ninataka utuambie ni nani waliomo pichani na ninataka utuambie nini maana yake kwenye hizi picha kwa sababu watu bado wanadigest wana, eh, assignment kubwa sana na watu wengi walikuja wakaniambia um tuna watu wakubwa namna hivi watu wamefanya mambo makubwa namna hivi lakini tulikuwa tulikuaatuaulabdaenye wa historia niulize hizo picha ukiniuliza hiyo yes, picha anaweza yes. kuambia ipi yes. ya antiama kwenyeyangu ukitizama, ukitizama, ukitizama kwenye, profile yangu, ukitizama kwenye profile yangu. Mm-hmm. picha yangu ukibonyeza picha yangu hapo utaona nimeweka picha hapo inasema Jesse and ali K- can you see it? Ah, yes Ah, ah, sijaabinya si, naikumbuka okay. yo picha ali eh, and ajes eh. jackson wamekumbatiana anacheka kabisa yes. Uh, yes. naijua yes. naijua naijuayule eh. <laughs> <Tuambie, laughs> ni, na. yeah. ni el lkommandante on the right an side sioniosa mimi m notpening anything oh, uh, kommandante okay, okay. yuko mkono wa kulia na jes jackson yuko mkono wa shoto kama wamekumbatiana vi warili really, walikuwa wanacheka katika nyoyo zako nyoyo zao umefahamu eh? soarekani huy I mean marekani huyo mtoto wake mimi nilikutana naye nilivyokwendakatika um, uh, uh, uh, nyumba yao ile ilesasa unajua twalikuwa mimi na wenzangu wengine african members of parliament african caribbean and pacific tulikuwa tunazungushwa sasa yule mtoto the way he was looking at us and he was walking backwards umefahamu anatutazama anatuelezea this i this is ha picture of uh, presidentrooseelefakamtazama uh, is... ule mtoto jackso is akasema e nikamuuliza jesse acksons tizama hiyo tumemwona jesse huyo yuko na ali ndio wao na mimi nimekutana na mtoto wao marekani attha time when i wasamembe theous hiyo moja nisha niulize nyingine watu wasione inachukua muda uh-huh. sana na hii umetuambia ilikuwa ni mwaka gani maana naandika hapa hii picha ambayo walipiga pamoja na na nacomandante na, na, na, ilikuwa ni mwaka ganihiyo it was after 1978. 1978. Mm, yes. okay 977es na hapa ilikuwa ni baada ya ameshatoka ndiyondiyo eh, e, ndio unamwona e, okay. alikuwa wala. amekonda kidogo e, walikuwa, ni, wala, walikuwa ni marekani hapa au walikutana no alikuja afrika huyo alikuja akatembea huku okay. okay. okay. yeah. safi sana nchi gani hapa mm. au ni ah, ilikuwa ni zanziba hii hiyo ilikuwa thank you very mm -hmm. much. thank you very very e mch fothat nina update, update uh, picha nyingine hapa ninaweka picha nyingine mm -hmm. hapa pia dina... mm -hmm. uh, uh, yake nipe sekunde mbili tu nitakuwa nimeshaiweka E, ukibonyeza uki, uki, uki sasahivi ukibonyeza uki e, e, picha yangu hapo kwenye kama ibonyeze ili uweze kuiona picha yako a that ali Ni E-he. E-he. Me- ali ah, E-he. Mi- E-he. Niko... No. mimi kuionayanimemwonamimi nio mimi naila jidawi mwalimu nyerere the president of tanzania na huyu mwanamke anaitwa ayaka suzuki s i heeiaaae na huyu mwingine marekani vile vile walikuwa wanasimamia wa marekani na huyo anaomuona hapo katikati ni waziri wa kenya mm. Yeah, i think his name is like yours imentoka kidogo na huyu wa mwisho huku ni naibu spika wetu wa jamhuri at that time alikuwa alikuwaa msekwa huyu alikuwa ah. hmm. ndoo kidogo jina limetoka wenzangu wanaweza akansaidia yes. hiyo ilikuwa okay, Washington, kowaa Washington, 96 that was a time ndio pale unakumbuka mimi ilivoanza kutafuta reconciliation mi nimeanza kutafuta reconciliation from um, february mefahamu eh kuna eh, watu wengine we wamesema we unasema kiingereza nasema kiswahili sio <laughs> Pole, samahani pole, sana samahaasamahaimojaaamesema kiingereza sasa tulivyokwenda pale tulikuwa tunazungumza na hapo hiyo ni for global action mimi nilikuwemo katika pga na huyo waziri wa kenya alikuwepo vile, vile. na uh, naibu spika pia alikuweposo ulikuwa pamoja lakini hii ilikuwa <coughs> alredi le inent yangu ya kuzungumzia reconciliation was on so ilikuwa opportunities ikija sawa sawa ndio hivo this was in washington dc definitely deinily yes. not in tanzania mm. oh, wow. yes that's really impressive tunashukuru sana na tunafurahi jinsi context ya hii historia na sasa nimeweka picha nyingine hapa na hebu tuambie picha hii ukifanya tena vile vile ukiibonyeza utaweza kuona alafu utahuku, tuambie hawa ni kina nani na iikuwa ni wapya makaliani u nibonyeze hii hii e, ukibonyeza hiyo io utaona inabadilika itakuja picha nyingine naibonyeza haijabadilika iko hii oh. imerudi tena kule kwenye ali kwa kina na Jesse. I'm this kinanajese okay. okay. haijatokeakuaseatu okay eh, now, can you see it tunaibinya unataka niibinya ni ibinya hiyesasahivunae kn bado yuko mwalimu mwalimuthere ile ile picha okay. yetu ya mwalimu tunayo okay ni, ni, ni... okay ngoja natoka na alafu naingia tena itabadilika itabadilikasalimu eh, nilikuona right. una flash nilikuona eh, una flash kaka yangu eh, karibu sana na kwanza utusalimieh ina nini tuna nini na, na upgrade tuahili labda picha pat kubadilika Eh, nimejaribu kutoka na kurudi ili uweze kuiona shoman shoman nimekuona showman nimekuona hajazungumzia hii picha naona yuko mbali bado sasa hivi umeweza kuiona hiyo picha hamna <coughs> sijaiona okay. uh-huh. okay. bado iko mwalimubasi unaweza ukafanya hivi unaweza ukaivuta mm. uka, uka, uka, uka skrini yako chini kama wanaita kamawenyewe wanaitap toe yaani akama vile unataka down lakini una, una, una hold screen, then unahlshen unapd an No I makewenda you could I've done it, may Peleca Chini still it hasn't come up Benito. No. I mean icon, it's back again. Now I press. I haven't uh it would be nice come on in keona gave co it will refresh me really. Uh -huh. uh, uh, ukitaka kupul kurefresh unajusthold <coughs> any, any emptsace p uh, kwamfano hapo uh, beside sha you kan hold, uh, hold the screen besidesha hold it pull it down and thenrlee it uh, tadropthe ita, ita, ita, ita screen itajipul ita, down and then ukirelese itafrehoeshanew it um, you know, uh, mages sasa uh -huh. imesha <harnessing> disapia imekuja ilee Moderator and following, and in a picture, Ile Merudi is on the left-hand side. Okay. Maybe uh, I'm not doing something right. Yeah, yeah, it must be something uh, not right. But like anyway, uh, akuna shaka. I hope to refresh cool, cool here. Let me see mm. someone. Uh, kuna mtu ameneambia eh, una, un, una unaweza pia ukatoka alafu ukaingia tenasawa yeah. sawa vizuri sana yeah. okay. yeah. eh, okay. ah, naiona hivi kuna picha uh-huh. picha ya mimeiona hii picha kuna watu watatu kuna na naonawake wawili sio ndio hiyo kuna picha sahi kabisa, sahi kabisa. sasa hii picha huyu mwanaume wakati anaitwa ana mwheshimiwa rais i kaguta museveni wa uganda na huyu wa kulia anaitwa marwa na huyu isonda na huku pembeni naila tulikuwepo ikulu ya kampala pamoja na rahis tulikula chakula naye mefurahi nilikula matoke sio ndo ndizi zile very i nice. ilikuwa vitu vizuri sana so tulikwenda pale unamwona isonda kavaa ile star of ofruenzori na huku vile vile sote watatu tulipewa stars of ruenzori kwa sababu walivyokuwa wanaerte wana kampala wanaingia ndio pale walikuwa back to back eh? wanapambana weregonafigh to the last bullet so that we remain alive huyo museveni ndo alikuwa anaimba hiyo tulikuwa katika asubuhi ile tulikuwa kwenye um, majeshi wote kumekuja platoons kama sijui tatu na yeye mwenyewe na kina marehemu sarungi na waheshimiwa wengine kutoka kenya kutoka oe sasa siku ile ndo tumeveshwa nishani sisi e, tukapanda pale tukaveshwa na yeye mwenyewe alikuwa military sio nguo hata sisi alitupa nafasi tukaenda kuchange ndo tukaja tukaladina na tukavaa zile nishani zetu so pale pale kwenye open field askari wakavua kofia wanapiga ile kama like, wanamsaut walikuwa wanaambiwa kitu na wahop oh, wakanyanywa oh, oh, wote unasisimka mwili so wakatuvesha akatuvesha kila mtu anapanda kwenye jukwaa lile unaveshwa na rahisi yule manake sikiliza eno huyo ni rahisi eh? we umetoka huko watu wanataka kukunyonga kukuua rahisi kakupokea I mean, z tu afikiri naota mia au vipi tukawekewa l tunapanda jukwaa anashuka maria napanda anashuka anashuka isonda haya tukapitiwa katika gari zetu ards mwanangu safi kabisa mpaka hotelinitukafunguliwa milango tukaingia kufika uu sote tunalia Ay, watu wazima wanaia tukakutana wotechumbani kwa ionda kanabiakaja yeye na yule anasema kaaauanami anasemamafudhi kaa allahlamaalikua ali mkono wa odkamuonatumewaona hashasa mimi nimemwona kaja mi naveshwa yeyo kwa mkono wa kulia sio hapana mchezo bana hatunywi pombe wala hatuvuti sigara sote watatu imi eh? nimemwonaba sure. wala hawezi kunbadilisha mtu akili yangu timamu kabisana uh, yule sote watatu tunakutana tunalia wote tumewaona hebu nielezeni si kama mi nliona nkamwambia no tukiwa tu, tunakutana tunakutana chumba kile Ehe. vipi leo hivi kesho tunakwenda kufanya hivi tunapelekwa huku tunakwenda kuona ma, masokwe kitu gani amefahamu tumewaona eh, tukaona tukasali kila mtu akasalikivyake pale tukaenda zetu dina umefahamu na mheshimiwa raisi yoweri museven yuko hai mpaka leo ukitaka books au ukimpigia simu anina apana ah, sio bigd nao kaja mwenyewe kwa sababu walitaka kunistop ni sende hawajanletea taarifa nde natakiwa kesho mie das before the had all the ltheinomtion walizuia lakini allah si rafiki yao wala si rafiki yangu lakini ule ukweli ukatawala tukenda nikaparamia madege nikafika kule anaitwa charles anjina yuko hai mseveni yuko hai na mimi bado niko hai na nahaa na wanawake wako hai hiyo ndio picha unayoionauyo rahisi mseve i inimeweka nyingine, nyingine tena nafikiri inaendana na the nauliokuwa natuambia hapa unaweza ukaitizama alafu ukatuambia kama hii ambayo inaonekana kama hapo unavalishwa je hii ndio hiyo umetoga ha mwakagani hii hapa 70 ilikuwa ilikuwa katika after close to about mbe we are geting to90 hi you know sure. okay, okay. ni, ni shushe chini kama ile siyo nimeona kuna heyo kuna salim kuna shaumen kuna mtoto na kuna nails Yeah, ukibonyeza uki uki picha yangu ila, ila, ila, ila, utaweza kuona nishaiona in, hiyo namuona hiyoweri kaguta museveni ananivesha <laughs> ndiyo hii this i mamona hyo akapiga kofia kavaa military kabisa na majeshi yote yako pale this is not tanzania benito hii ni uganda they ali but in my country wao ananizuia nisende hapa ni maneno jana mweshimuwa samia suluh hassan rais wetu wa jamhuri kasema tuwache kupingana na tuwache fitina tuwe wamoja jana alikuwa anasema leo asubuhi kampigia simu rahisi alivyokuwa anazungumza I mean, tubadilike huwezi kuficha ukweli ndo huo useve niko hai mimi niko hai naweza kuipiga picha hiyo nkakuonyeshao na nikakuonyesha sasa mie nimetengeneza nimepata wapi huyu picha rahisi kama huyu mi mtamuona kweli simuoni lakini katuleteameskulipa hivo wametusafirisha hawa giin ya mtu aliyepambana katika afrika aliyekross mipaka kusaidia katikaoafrica alafu wewe nyumbani umemsahau mie simsahau eti wala sitokupeni nafasi mkamsahau hamuwezi kutusahau mtajisahau nyinyi wengine wako pemba wamejizika wako hai na wengine wako hapa hapa tunawajua waliobeba bendera za jamhuri anatuambia hasa tutakutoweni hapa mtahama wa arabu anziba wako hapa anabeba bendera ya jamhuri anapita mbele ya nyumba yangu hoteliwa fomanaulesalimu akalia siku ile mtoto wa nyoka ni nyoka chinja yokacinafaunatakakuutane na watu wakuzungumze utoe machungo uondoelmi akachukua bendera yule simsamehe yuko pemba tu siku yake atapotea kama moja wale wengine of mbunge mwingine alikuwa mwakilishi wakaja pale wanafanya majambo ndio nkakwambia mi alionikamata hajanikamata polisi kanikamata ramadhani abdallah kichupa amekufa to months ago chama cha ccm ndio kilioleta kikankamata miki unaweza kuamini hiyo hamna kwa sababu thse are toartonts zimeingia nchi mbili tofauti kuungana sasa wewe hapa kuna, kuna, tuna eeutiv tuna legislature na tuna um, mahkama umefahamu so how can you wewe unatokea wapi unakuja mkamata mtu did, they did it for me likuhadisieni siku ile lakini wapo bado wengine wamekwenda jificha pemba siju anafanya nini huko ania ins warabu mie mwarabu weyejeumetokaap h lakini yey anajijua atajijua tuna anajijua na kuna watu walikuwa tayari kwenda mahakamani kuprv kama walipewa drugs wakapewa ulevi na kawapewa pesa na viongozi wa sisem tena basi wako hai wote wy thiswhat salim ni mzanzibari madhali umezaliwa na baba yako ni mzanzibari au ni mtanganyika hata ukachukua nationality gani wewe ni mtanzania watoto msikimbiehis im mekwambiaacome back mnazungumza na rahisi msije mkawekewa s no tk with him his ae i youn man givehim y mpeni mipango yenu alafu mjemtusaidie mkono mji mnamnaweolmemsikia leo kasema pesa la kukopa watu washakuwa tayari wanazitegea kuziiba kijana huyo nkawambia nitakupelekeni mahakamani ndo nkakwambiani tusaidieni na pia mama mamamumsaidie umefahamu sahivi hatuwezi kuchagua kiongozi bado haijafika 2025. Eh? wacha tuone tena katupa mwaka mmoja kafanya nini na anawaambia mawaziri wake wanafanya nini kuna wengine hawafai pale atawaondosha tu wa mwinyi alivo atawaondosha unakwenda kumwona waziri anakaa from ema to hawezi kukuona eh? na una ambayo inahitaji ishughulikiwe unafanya nini wey yapo kama wziriheti au kama mkuu wa mkoa mkuu awilaya mi kitu changu kinaibiwa unakwenda nakwambia nakuambia ah, nasafiri mi nakwenda dasalam naona hiyo lakini atajua tu sisi tunaamini hivyo kwa sasahivi kwa hivyo nishakueleza mengi tena nimekwendaii yeah? asma storiyako haina chochote ambacho kinawezekawaya Yani, chochote ambacho natuhabisia e, yani bado kinakuwa within the kinakua ya tunachokizungumza na mimi nafurahi yani, kuna watu, watu wanasikiliza hapa namna unavyotupa hii historia na namna unavyoelezea haya matukio wanashangaa e, sana wanabaki wakiuliza kwanyi ya nti anaumbi gani <laughs> sabini na saba sikiliza january nakuwa And i still have my all my God teeth God. i have my, my hair God. of course its God. white now in part and i can wak without crutches naendesha gari no problem atll yule pter advocate madeleka alikuja zanzibar nikakutana naye nikampakia kwenye gari naendesha mi tukaenda mpaka wapi huko alikuja for a day i had a beatiful chance nikakutana naye a naye yupnita hapa hebu kwanza tuambie hii tunayoiona sasa hivi hapa kwenye hii uh, uki, uki, uki down to refresh again utaona kuna picha nyingine inatokea hapo hebu uh, tuambie na hapa ilikuwa ni, ni, ni, ilikuwa ni nini hii iua kinaendelea hapa ah ali yuko ali na mwheshimiwa samora machel the fis pien ow inakwambia huyo mtu kwa kucheka hakika asikiliza karamafudhi uusiwe una dukuduku lako ukampata kucheka tu u mwanangu yumafudhi yuko shamba unasikia nimemzaa yeah, yeah. amekwisha kumzaa na huyu mtoto anaveesisohuyu mafudhi nimezaa narukapo kama kawaida yangu kamzaa mafud alafu uh, machina wale sasa wakanaabia kawambia ataitwa ah, mafud no nono sio chekacheka huyo mwanangu kwa sababu kila kikikaa kinacheka <laughs> sio kama a umemwona hale alivo pale this is him, right. si umemwona naacsasa right. yeah, eh, huyu samoa lakini ngoja nrudi kidogo pale nsije nkasahau kuna samora. kitu muhimu samora raisi wa msumbiji yes raisi wa msumbiji huyo babu Tell anapewa usmora. vitu na nahuyo ngoja sikiliza unajua ni kuambia habari ya chekacheka kidogo tu ntakuja kusahau inamhusu do salmina amur raisi wetu wa zanzibar If I won't be out of line, na huyo mtoto wangu chekacheka mafudhi mimi nimemzaa mafudhi na chumba cha pili kule kwenye t katiwa mke waslmn amr anaitwa ruki mtoto wa kiarabu ambao wale alioka akaumwa hakuweza kumnyonyesha kitoto chake kidogo cha kikifatma na kile kitoto kikawa kikaidi hakitaki maji ah hana maziwa siku ya pili siku ya tatu alkomandanti akaja akanaambia huyu mtoto salmini uh, mweshimiwa rais aliokuwa msafu hataki kunyonya sasa mie na ushauri kidogo ntarudi akarudi ali allah allahrhama alkomandanti akanambia itabidi umnyonyeshe mtoto wa salmini, <laughs> wa salmini hey. Waifu, namnyonyesha mafuthi, namnyonyesha mafudhi salmini akaja akanambia akanambiana mafudhi na fatma ndugu mpaka leo fatma akija mamaake akimlita mama ake yukourope shi uh, i i yuko huko i somee there akija lazima na salmin anapigia halo mtoto wako mashungi kesha kuja fatma sh ishe an se vey w kamasalminai miye mtoto wangu mafudha hawezi kumwoa kwa sababu nimemnyonyeshaahuwezi <laughs> <laughs> <laughs> islamikali huwezi ya, ya, huwezi ya, ya, ya, kwa sababu ya, ya. vipi ali na salmini rahml lkomandante kam- kakubali na do salmin kakubali na do salmin u hai ni mtoto wangu na akija anakuja timama tunakumbatiana anakuwawedoaoo thins togethe the moth itiwomaki oo sou lakini aliumwa sasa ndo ikawa shida na kili kitoto kakataa allah alitaka kuweka baan huyu salmini atakuja kutaka kukamata kufunge wewe kumbe umeshamnyonyeshea mtoto wake umeona dsi somtiget otop of you an youoget unasahau nini dhamana yako katika taifa mahalimsefu hakuwa hivo alikuwa anaelewa dhamana zake katika nini anaendesha mbele nini anataka hajasema mkamatehuyu kufukuza watu ndio ye mwenyewe kafukuwa kwahio akifukua right. lakini wewe ushakua mimi ndio mtoto wako nimemnyonyesha unanifanyia jungu eoalikuwa rahisi akasahau yale mambo yotuiahuyu ni rahis wa msumbiji jamaiwalasio ni kweli kweli hasa walikuwa anakaa wakati ho78 washatoka jela anakwenda zake msumbiji ali mafudhi kenda kuchukuliwa na mwenyewe samora kazungumza na marehemu mwalimu julius kambarage nyerere akenda msumbiji akawekwa kwa hishma zote hishma si tumekwenda tumekuta nyumba nzuri tu sema ina matobo-tobo ma- ma- na matobotobo wakipigwa mabwazuka na waleoica but ile haikuwa ishu alikwenda kule kusaidia mapambano of other african countries. alikuwa na no. samora walikuwa In na kinashisano na9 kishatoka jela sasa ah, kina raimundo I mean, kina, u, sasa hivi ukizungumza na zakaria shkupela ambayo huyu alikuwa ni balozi wa msumbiji tanzania huyu kijana alikuwa mdogo anasoma zanzibar wanavaa viatu vile vya maringi unajua gari yanakatokatwa mamasai wanavaa vile viatu ushavijua ringi la gari likiwa bovu silina ndiyo, kato nava viatu aubeito we tajiri utakuwa shoti uvae unaita Una nini raio. Raio. Rayo. basi raiyo anavaa zakariashkupela anakuja ukati ule ndo wamenibana siwezi kupata chakula sina, wanaletea pesa kidogo naletewa kutoka msumbiji naona kitu hicho allah hakusahau madhalika kupa uhai pesa inatoka msumbiji imenis mie mamaake sultani anapika visheti mie napika ktlesi tunauza but w tumefanya majambo makubwa sana lakini sasa lile wimbi lilonijia lo na ghasani lilikuwa ohe likuwa na watoto malaiklher umefahamu eh? siwezi ku, kudharau hawajui nja wanajua kula umefahamuamama eh? akeultainahohatafteaa Yeah, kwa hivyo alikwenda kule vita vinaendelea mi nataka kusema kitu kimoja hawa watu walivyokuwa wanakwenda ya uganda o, o, kati uleiwalikuwa wanatoa kitu fulani bt walivokuwa wanakwenda hizi nchi nyingine ziliokuwa zikitawaliwa na wareno ous na wangereza wako chini kwa chini walikuwa wanarudi wanachawa mwilini mie wangu nkimwona chawa hasa kwenye mwili wake mtu ananuka kweli kweli sasa watu kama hawa unawasahau vipi mapinduzi daima gani mapinduzi daima muwakumbuke walofanya mapinduzi acheni maneno mepesi Please. mapinduzi daima n hakuna kina salim kina almafudhi kina benito wote hawa wasituletee nongwa bana hakuna nongwa kuna ukweli tu hapo hiyo mii ichaiyo asante sana unajua yani, ah, una, way unapotuelezea hii histor inasisimua kwelikweli kweli. na inatupa inatufanya tuna tunapata tuna, tuna kama safari ya, ya, ya, ya kifilamu vile e, tuna yani, pamoja na, na, na, na, na histori ambayo inatuambia yni mimi binafsi hapa nina, nina visualize the entire history i can see it happening kwa mfano kama hapo el comandante na samora yani, i i can can see the movement I can feel it yni kitu kimoja kinazidi kweni intrige hapa ninajiuliza hivi el comandante alikuwa na moyo wa namna gani alikuwa na spirit ya aina gani kwa sababu kama umetuambia vizuri hapa hapa ndo kipindi ambacho tayari ametoka kuachiliwa baada ya almost 10 years E, am, alipokuwa al, al, kizuizini na, na wakati unatuambia story yake yakuwa kizuizini alikuwa amefungwa mpaka alikuwa amefungwa manyororo na nini mm. alikuwa amekaa kwenye mateso sasa ukimwangalia pichani kwenye hizi picha zote picha tuliona akiwa na, na re jesse jackson eh, hii picha yuko na samora masheli, he is always masheli eh, what, what was his spirit like hissiik yani, najua ha, kitu kimojaomandant el- el- alikuwa na hivi your enemy is not my enemy enem mona une sasa wewe umekuja mie nimekwenda pale sijui nani biashara hivi, hivi, hivi, hivi atakusikiliza hatakusikiliza lomandante hachukui sides ilo ji kitu kimoja ujue anatizama situation very well indeed mimi nilimwonyesha huyo advocate uh, uh, madeleka hau yale macho yako kuwa change into a camera si una drive namwambia tizama kule kuna gari inakuja hiyo nyingine kwa huku unaitizama imferene ali alikuwa hatizami kitu ana kujuje iiatly atakufanyia seach n you enem is not my enem si sie huyo umenfahamu eh? and remembe al was a eutiu dane unakumbuka nimekuambia hivyo nakuambia kweli kuna mtoto una wake naitwa salim mtafute oie yuko msumbiji ukimtafuta zakaria shkupela atakwambia kwa sababu juu zikanaambia tunataka yaa tunaandika kitabu chake hapa wanakwambia oh, au vipi a nyoka sijuu nini hakuna nyoka binadamu ni binadamu tu na kama mie mwarabu asili yangu nawe asili yakouetokawap etometokaafrikakusini unaona haya gani efaham taandika vitabu va uongome ayoubazungumza na ela ukazungumza na raimundo ukazungumza na uh, uh, kinashisano wako hai baba na wakitoka nchi hii wanasimama hapa kwangu wananiamkia wananiaga mimi nikishuka msumbiji napokelewa na serikali kwani mie na userikali lakini heshma ya umeniona bab hapa ndio tanzania tubadilike usimhukumu mbowe au au benito au naila kwa sababu ya rangi yake au kakuakwambia we raisi hufai kwa sababu anajua jambo hata emuliaaaaa ah, eh? so, nasema yule mtu alikuwa a ia aur dugeshi wako dasalama kina slemani wako hapa kina haji washakufa kina, kina thahir adnani famili zao zipo vipi mnawasahauiheh ndio wao basi wakitaka wasitake ndo hao alafu wasema oh, mapinduzi daima hakuna mapinduzi yanafika pahali yana then ilikuwa aidha tuingie katikatt au ilikuwa tunazungumza je nini hii mapinduzi au um, um, uh, hii union yetu ya gani but this is something very different kulikuwa na different opinions kwa hivyo nasema hivi moyo wake ulikuwa kama ndugu yake sasa hivi wa mwisho mdogo yuko mnazi mmoja hospital anaitwa d hamed huyu ni nigilogist anakuwa anatakiwa na united naunition lakini anakuja kujitolea hapa anafundisha nurses ana ti eerythin with hless items leo rahisi wetu kasema atatuletea vifaa vyote mungu amjalie eh? eh? we hivo umefahamu big art kama uwe una moyo wa kuexpse mambo umefahamu mysi like that too hissinin anaimba lakini anaimba abouthe ndio hawa wanaume walivyokuwa we hujasikia rgeishi sijuuna nyumba kumi au sijuu na magari ishirini mie moja nafikiri haa hawa watu ndo kamasharifaad kaondoka duniani hata nyumba mbili hana mfamu eh? pengine anadaiwa auy anadaidokana hawa ndo hiohivo lakini tumepokewa msumbiji rahisi bendera zimeshushwa hapo ananambia tukamtoe kwenye kaburi tuende tukamzika liendele ili mi, majani ya mkungu apate kumfunika hata siku moja umefahamumefahamu eh? oh, yeah. yeah. lile wingu jeusi linapita tu ei i thesk kuna ile nay inaondoka Wahibo, that's what I think. I, I truly love ambazo unatutupia hapa unazidi kutujenga sana nakushukuru sana sanaoo yni unatufungua akili mno kuna picha nyingine nimeweka hapa na hiiilisikuwa nimeplani kuiweka hivi ni, ilikuwa, ni, eh, ni ilikuwa nataka niiweke mwisho lakini kwa kuwa umeshaichombezea ume basi nakuachia utuambie hii ilikuwa ni wapi na ni nini hapa na ni nani huyu yuko naye pembeni hapa, hapa. Uki, uki, uki down to refresh again utaweza kuiona ah, ye yeah. jamani <laughs> advocate peter madeleka huyo mtu hatari kabisa <laughs> You know <laughs> He a ah, <laughs> mwaka, <laughs> ah, mwaka gani juzi juzi nakwambia vipi miye huyo ndo mkono wa kulia barabara na huo mkoba wangu ndo wanawake wa kijijini wanatengeneza mikoba ya kili huyu nit ternafikiri tercharla hapa ni hoteli inaitwa park hat shangani kelele square tulikuwa tunamgojea mtu ambaye alikuwa yeye anataka kumwona kwa hivyo nami nikapata chance tukakaa pale hawa tukawa tunazungumza na beach namuonyesha namuonyesha vyombo vile vipi tunaleta saruji katika nchi vipi inatokea hiviyuno know wearekinaiai Got, ana infomation kubwa sana katika kichwa chake ni mtu ambaye pia tugeme kwake kwangu mie ni kama mwanangu yule eh? tumeendesha gari tumekwenda mpaka the tip ya south ya zanzibar akaonadt omy ote tukamchukua nikamrejesha nikampitisha njia nyingine kabisa akaona the e it of zanzibar h wasoc so nikamzungusha akaona yale majumba ya kizamani Of, uh, of zanzibar ehe uh-huh. ndiyo huyo use iyo mimi nilikuwa na kahawa naye na kunywaka hawa and we were talking kin yes, e ah, thats him right. uh-huh. uh, sana uh, ah. this is, really good. This is really, really good na hapa kidogo umegusia umegusia namna uh, um, I mean, ulivyompeleka mpaka kwenye eneo uh, la hoteli yako na kuona uh, distraction iliyotokea unaweza ukazungumza kwa kifupi ni nini kulitokea kwenye hoteli Hey, kifupi sana kwa sababu niko mahakamani and, mm, uh, sana. Any, kifupi, yeah. hoteli ilikuwa tumekubaliana na watu waichukue waikod. kama kwa mfano wanaiendesha wanatulipa so much hawajatulipa wameingia wakafanya pat wakatumia injunction order wakamtoa mwanangu mafudh kule tusingie th an aha yea thesthe p ndo tuko mahakamani hey allah karim eh, isthre and a half years tuku mwaka wanne unaingia hu amna shilingi moja inakwenda but no problem at all we'll follow up the system tutaifata tu lakini nimeiona corruption nimeona corruption and iam gonta speak about it na nimewaandikia zaeka nimeandika kwa ethics committee nimewamention watu in this corruption iam not goin na mention them lakini ishapeleka kwenye tume ya maadili ya viongozi na nimepeleka zaeka na nimepeleka kwa chief justice aliopita i did so wacha tu hiyo ndo hivo maanakelakiniait right. mkishuka hapa ukija mie nipo bila shaka bila shaka mi natumai utapata wageni wengi sana kuna watu wengi sana wanatamani kuja kutembeleaa <laughs> kwanza <kusambi. Most> <laughs> e, kabisa ambaye amesha na safari ni aika aika h yaani nikienda ah! zanzibar fanya ni fanyalo lazima nikamtafuta naye <laughs> sasa unajua <laughs> kutoka eh, kuto kwangumie ii dakika saba tu E, kwa hivyo mia mwenyewe naweza kwenda kumchukua au akaja wakaja t hapa hapana choti unaniambia tu kwa sababu nambwa nawafunga e, so, okay. nawafunga unakuja tunazungumza ukipenda nitakupikia ntakupikia pilamimi ni umefaham e, ia Ah, shidabeo shida unajua <laughs> mshahara wangu wa kwanza tulivokuwa tuanafanya kazia mia na arobaini na nne tulio sio mwaka gani mshaazaa watoto ausi tuko katika unakwenda unakwendatoa sevie eh? unakwenda jku unakwenda jkt kwa hivyo tumekwenda kujitolea kule lakini katika proses ile tukapata kusomeshwa na wale wa hindi wa beroy hotels za india wakatusomesha wakati huo hali yuko ndani wakatusomesha wale wa hindi tukajua kupika kufyagia vipi kitu gani yote tumeweza kujua mimi nimetoka fo nikaingia nikawae nikawa nikaingia numbe tianea yu main hanumb alikuwa mhindi anaitwaa mimi ilikuwa numbe t <laughs> shilingi mia a 4a4 no problem uh, what compensation yenyewe umeweza kusoma nimeweza kuwa astute. umeona so i studied nimesoma nimeweza kufungua hoteli yangu nimeweza kufanya mambo mengi sana umeona katika nchi hii ya zanzibar nimesoma katika hoteli ambayo bwawani hoteli na twende mbele wako watu watakuwa ataa kuniuliza maswali hivoa yeah, watu wengi waaaaaaa engins lakini na... kuna kunae wangu apo salimu huyo nataka anitafute siku mojaa atanitafuta au mie nimfate japo da salamae <laughs> ukivuta tena chini utaona kuna picha nyingine nimeweka ni, ni, ni, ninakwenda p ni, yani, nilikua nina, nimepangilia series yangu ya picha lakini kwa sababu ya ya hizi eh, unazotupa ndogo ndogo asa ninalazimika ku, ku, kuzi, kuziweka kwenye context ili watu pia wa, wa, waelewe kile unachokizungumza kwa mfano kama hii picha niliyoiweka hivi nilikuwa nimeipanga pia niiweke mwishoni kabisa hebu itizame tuambie hapa ni wapi na tunachoona pichani ni nini okay, no najaribu najaribu nini itoke naona ile picha ya mm, wa museveni naona karudi tena ah, lo bustani yangu hiye ti hapa si hii picha kuna bustani aoaa ndo hii halo benwe hatari hii nyumbani eti is my hii ndo ofisi yangu open air hakuna kuta na naning'iniza hizi kazi za wanawake juu kuna pala makuti ilo hapo do la maji na sabuni ukitaka utakosha mikono kochi unakaa tunazungumza unapata upepo na ndege tele wanakwenda mbio mbo wakalala hapo chini ya yeah, ndiyo nyumbani hasa kutoka airport lakini sasa hawa wanawake ni wazanzibari hm? wako hapa wako paje bwejuu wa makunduchi wa matemwe huko matemwe kijini wengine mbuyu tende mimi naweka uh, kili wanasuka alafu tunatengeneza mikoba tunauza vipochi misala pepeo makawa kwa sababu hawa wanawake huo ndio ujuzi wao kusuka alafu tunatengeneza vijamanda tunafanya nachukua ule ujuzi wao na mi najifunza namtafuta mtu ambaye anajua kufanya charahani nampa ule mkoba tufanye vipi sasa ikishapata hivi nikisikia kama benito labda anakwenda eman ntakuomba kama una kumi naomba two seats mia yangu nitalipia na mbili nitalipia wanawake wangu wawili mmoja namchukua wa pemba na moja wa zanziba mmoja mwislamu mmoja mkristo tunakwenda na meshafaya hiyo meshafanya kuna mwanamke anaitwa yuko mzanzibari mkristo mzuri sana anajua mambo haya na kuna mwingine kobibwa micheweni pemba hajawahi kusafiri kwa ndege tumekwenda mpaka germany tumekwenda kuuza mikoba yetu tumevaa mabuibui tumevaa visutu vyetu tumefanyav wamerudiillii wametia hina wae wajerumani wamewatia wamewasuka nywele wameona wanavosuka waliporudi unaona wanawake hao yule wakipemba kanaambia ninunulie friza dogo tukanunua akataka blenda nikanunua Uh, tin uh, tukanunua na vitu vingine akaondoka navyo aoasayake lakini tuko akasema shemegi yako mtafutie saa kannua saapfiakamnuliamumewebaseianaw ah, huyu wa zanzibar hapa kanunua charahani sio akushonea nguo ya kushonea kushone kilizi inataka special. inataka shindano ziwe ngumu nene kwa sababu unashona kili na kindu na unashonea vitenge unashonea kanga unashonea plastics ndani a wanawake hii ndo yenyewe ti mwinye atutafutenaning'inia hpa wanawake ndo wenyewe lakini hawana maskini za mungu kama sikwenda mie hamna kitu Uh-huh. wakenda kule itawekwa mikoba yao tufanye nyinyi mnapokuja hawa wanawake watakaa pale wanasuka mnawaona mnamcheki mcheki atakuambia miye naitwa mwapatima miye naitwa jamhuri miye naitwa nyachani miye naitwa acha usikilize alafu uone anavyosuka kila mtu ana mstuko wake hichi kiwembe iko kwa tende hichi kisutu huu hii gombe sugu maanake hii hp umefahamu kuna aikatantafuta tutafanya hii tunaexposa hawa wanawake tutamsaidia mwinyi lakini actually tunasaidia wanawake maskini ongera sana ti ongera sana unamuona mzee sultani ameshindwa kuvumilia anataka kuzungumza neno nilikuwa wakati huo mzee sultani yuko hapa anataka kuzungumza ah. e, wacha nimpe nafasi azungumze lakini wakati huo avuta tena screen yako chini ili e, e, e, ku ilie ili uweze kuona picha nyingine nimeweka hapo unajua wakati unazungumza uli, uli, uli, u, e, kuhusu the kuhusuo e, e, tunataka uizungumzie kidogo kama ndo yenyewe tunayoiona pichani hapa ama laa na hii inset ya picha kwenye kwenye hii picha ni nani huyu Eh, nana na, hiyo p tunaiona behind tafurahi yeah, right sanamzee sultani karibu kwanza wakati anapitia pichaniyo ndiyo sso basi samahanileo <laughs> benito, benito, benito tumepanda ndege glidaile haina nji <laughs> kabisa sahihi kabisasasahivi uganda kuna kuna kuna soko kubwa la mifuko hiyo ambayo wanafanya online ni eneo ambalo lipo eh, wanapeleka alafu wana online katika maduka haya unayoona haya na kule ulaya wanaagizia kitu ambacho million wanakitakal uh, sasahivi uganda kabla sijasahau sahau wow, danaila really? uh, chukua chuku nafasi siyu kama ika yupo na watu wengine ambao wanashulikanama hapo hpotuendelee sasa mbawa hivyo hivyo asante sana nakushukuru sana mzee wangu thank you very very much for us with this, uh, very important uh, na hii nitamkumbusha nita, nita, nita, nita hii eh, auntinaila baadaye kuhusu hii fursa wasiache kuitumia namuona namuona dada dada yangu aisha anapanda naye hapa najua anataka kuzungumza mawili matatu eh, auntinaila haya tuambie hii tunayoiona pichani nini hii alhamdulillah huyu l komandante unamwona hapo uh -huh. yeye na hii ndo star of ruenzori baba hii hapa mafudhi kaiwekal nah, haveto ok or it tem kaiweka wap foratiipion in the liberation sule of uganda sasa unaona hiyohiyo nimeipokea mimi t kwamba aliaeyewalikuwa wanavoingia kampala watu watatu yeah. yeye isonda marwa wanaimba will fight to the last wanaimbawilfihto so thea sohat wai hiyo ndo alonivesha mie museven hiyo ntamuuliza mafudh mwanangu yule chekacheka akaiweka cheka, wapi huyo sikiliza yeah. watoto wangu yeah. wanaitwa Uh, cheguvara salia sanchez camilo sfegos au angumie wa asha mke wa alisultani akiitwa uh, fidela anaitwa raisa anaitwa mauthushi nasikia wapi tumetoka huko <laughs> katika wakti wa <laughs> wazee wao wakasema mwache mauthushi na huyo cheguvara a tunamwita mahafudhi pia n no mamaake huyo semaweye mwachemunyeechegu vara ndo uyo, uyo mafudhi so, mgg uh-huh. <laughs> ali a kimita cheti uh-huh. che, uh-huh. amilo yule yulealopigana katika siera maestrao na yule salya sanche amilo amil negos cien fuegos moto FU, fuegos huyo yeah. alikuwa faita mkubwa sana anti na salia sanchez alikuwa artist mkubwa sana ali akipenda sana allahrhmcomandante nyimbo zake yeah. ah, a- a- a- na alisultani wakesa mpakama umetupa ninaamini hapo ulipoketi kwa kuwa haya maswali nimekuuliza yani, ni kabisa ninaamini huku hata umeandika mahali kusema wamba eayahiumezitoa ah. tu kichwani eh. ongera sanahii <laughs> eh, eh, ndiyo sasa ikiwa rais katika dini yetu ya kiislamu inasema ulil amri minna yule mwenye amri ya mwisho kwa zanzibar mwinyi kwa uganda yoeri kaguta museveni kanipa hiyo mie on behalf of ali ofacomandante kutokana na struggle ya liberation ya nchi yake msumbiji hia sasa hapa nyumbani vipi vipi mnaweza kujisahau alafu uka, ukauliza ah, kumbe nachechemea mie kumbe ule mguu wako umeufunga kamba mwenyewe lazima uchechemeeti inabidi unakwenda unatembea sawasawa sawa katika nj. kufunga kofia nchiuwezi kufungaekuvulia maana naona unazidi tu yaani nimekuvulia kofia hii Chit- mpya umetuambia hapa huwezi kujishangaa unachechemea kumbe umefunga mguu wako mwenyewe mmoja <laughs> Thank you very much for that thank you very, very much sasa nimekuwekea ni, ni, ni ni nyingine tena hapa nimekuwekea nyingine tena hapa ukifanya tena kama vile ukapull down to uka mm-hmm. hebu tuambie hawa nani pichani hawa sura ngeni kabisa hivi <laughs> I... <window. laughs> Mm -hmm. yeah. okay. Ah wait. sharif <laughs> allahu <laughs> akbar <laughs> wakati huo wabichi surprise, wakati huo <laughs> babu wa bichi tunapiga mbio hatujala toka asubuhi mpaka sana nahuyo <laughs> jidawi nimevaa rangi za act wa zalendo kumbe hata haijazaliwa wakati ule 90 hiyo hapana sio kama hivi unamwona mahalimwalivo hapo tumekaa chini babu kwenye mkeka po ilikuwa ndio kamati kuu imekaa kilimahewa po ma Kilima, <laughs> <laughs> sunaniona hpo mimi ndo nilikuwa mwenyekiti <laughs> endo nilikuwa mwenyekititiwa mdhamini wa chama mdhamini wa chama cha civic united ah, chakwa hivyo nilikuwa nimekaa pale ubavuni yes, amalim bana jana mama samia akamzungumza kweli kweli tena the one ld ambaye amehama katika nchi hii mwenyezimgu kamchukua hana hata nyumba moja yake akawa sijuuwa na magari vikakamatwa vitu hamna kweupe sasa unaona kitu hicho hawa ndo watu wakuenziwa lakini imetoka mikwaji watu wakavunjwa miguu wengine wakawafalia mbali wakafanyaje ndo sasa mama huyu anaengaenga kidogo anatuwekaeka sawa mwenyezimgu amjalie kwa nia njema mimi na mahali msefu kilima hewa He, ndio hasa siya wawili, wawili. hao ndio alhamdulillah asante sana b na watu wengi wanajiuliza maswali hapa unajua watu wengi pia walikuwa hawajui uh, uh, partiipesheni yako ya, ya, ya, ya kisiasa na kumbe ulishawahi kuwa mpaka mwenyekiti wa mdhamini wa, mdamini, wa, wa, wa, wa wa e, wa mgombea e, watu mgombeabat wana, wanajiuliza maswali mengi ilikuwa ulikuwa na nafasi gani kwenye chama hii e, utakuja kutuambia tu baadaye hapa ngoja bila so <laughs> <So ningine. laughs> bila shaka, <bila> shaka. <laughs> shaka. shaka. nataka nataka down to refresh utuambie eh, pichani huyu tunayemtizama ni nani eh. inaendelea kukuchokoza tu hapa kwa sababu hizi sura hapakasababuhiurangene kabisa hapa si <laughs> sindo huyu huyu ipicha mi na yeye la, vuta tena chini ukivuta tena chini itakuja nyingine ita hii ya mtu mmoja sawa sawamimeiona picha a mtu mmojahuyu eh, tuambie huyu nani huyu Ah, allah' my mother mama maria this oh, really? is my mother yes oh, she, she is horrible. my mom she died oh. at the age of 36 1962 oh, september she had nine of us six girls three boys yeah hey. very beautiful woman very age May i remember her? 36 36 she was 36, born i think in 1927. 1927. Dad was born 1925. My father, not your father, I said, Christ was our 25th December 1925. We used to tease him, you know. <laughs> <laughs> my brother and I now, oh Jesus, 25, mom was born 27. Wow, wow. This is my mother, Mariam. Wow. Wow, yes thank you, uh, thank you thank very you much thank you very much Benita. god yeah, bless you this is this is history in the making and uh to be honest i'm so proud of you i'm so proud to be part of this history yani <speaking> una shule back into the ancient times unaturudisha into the future kwenye current times yani like una unatufundisha sana thank you so much na ngoja niweke nyingine hapa utuambie huyu ni nani e, tunaona hapa kama kuna shughuli shughuli fulani hivi sijui ni shughuli gani hizi lakini hebu tizama vuta tena chini e, urefresh Uli huyu tuambie huyu tunaoona pichani ni kina nani hao e shaiona eh. mkono wa kulia wa kwanza <coughs> ni mweshimiwa mwalimu julius kambarage nyerere alafu huyo andamwalim mwalimu eh. huyo eh. eh. mwalimu yeah. huyo mkono wa kulia alafu huyu hapo kidogo hyo itabidi mfikiri nimesahau kidogo lakini laknialafu huyu hapa mmoja katika majors, katika forces the name alafu huyu hapa unamwona elkomandante mkono wa shoto kwenye open car katika gari hapa ilikuwa ilikuwahuyo Wabi... um, lkomandante eh, huyo sasa hapa a... yeah. uko mtwara uko mtwara shakumbuka mtwara uko mtwara ehe eh, mtwara uko katika boda si unajua kule ilikuwa boda na eh. mtwara with mozambique unakumbuka eh? i dont remember the area uh-huh. mwalimu huyo kamanda and then el ekomandanti umeona kaweka bastola hapa kapiga lile neni wake yeah, hats alri right. ndio ndio hii katika boda yetu ya tanzania ingekuwa of the other side au wasingekaa wana namna na hivi umefahamu kwa hivyo uone wa watu wote wanamtazama mwalimu in other words alikuwa anaendesha mambo mamboyyanaotokea ya okay ukoanzaia hmm. yeah, ah, ah, <coughs> sisi hatuogoiunajua tanzania wameliberate african countries na nyinyi watoto wetu na wajukuu wetu mchango wenu mkubwa mkawa hamjui kusoma sana na kuandika kwa sababu mwalimu na viongozi wengine waliwaruhusu mozambica angolans south africans waje hapa na watoto wao wasome kwa hivyo ilikuwa inagawiwa huku na huku umefahamu eh? awa marahisi wote wa nchi nyingine wasema kiswahili kwetu, cha kikwetwa sa cha huko bara cha huku au vipi kwa sababu viongozi waliruhusu wale watoto waje kuwahuku tanzania walelewe kwa usalama lakini at same time walikuwa ndo wanasema kiswahili na walikuwa wanafunzwa htogowale walivyokuwa tanzania tanzania wa like A jumping board for them to go back to their countries wanakwenda mimi nakumbuka baba raimundo alivyopigwa akapigwa marisasi ya mguu sisi tuko, tuko mainland akaletwa um, kaumizwa uh, yu noanasthis know, guys lakaletwa like, nyumbani kwetu Al komandante akasema chemsha maji ya moto kasa nakuja nayo naweka kumwona ule mtu nkaweka lile geni nkaanguka chini mie nkazimia huku kuna mtu umee mwenyee kazimia kwa hivyowanachukua katika nyumba zao wanaleta wale maaandas hawawezi kusahaulika na mimi pia sikwambii lakini nina jina langu la kimsumbiji pia nkishuka <laughs> La. Eh, short, baba csote <laughs> kuna mtu ananikumbusha hapa ananiambia eh, huenda huyu wa katikati eh, ambaye umesema mkumbuki jina huenda ni ni, ni ener msugulumsuguri yee msugurikweli ndie ndie ndie die ah, eh, kwa sababu sarakikya alikuwa mwembamba msuguri alikuwa taf hivi Okay, okay yes ah wale watu ha, makamanda asante okay. <laughs> <Laha>, sana <laughs> shamkumbuka ndiye suguri mm. unatusafirisha una, una, una mbali sana kama alivyosema mzee wangu sultani leo tumepanda tumepandalida leo kwa hiyo kwahiyoisija ikapata lakini hapana hii haipati sasa naweka nyingine hapa bahati mbaya nitalazimika kuikata kidogo kuna nafikiri kuna sura zinaweza zisionekane vizuri lakini tajitahidi zo, zitokee zote e, utuambie hawa walikuwa ni kinanani eh, na hii ilikuwa ni wapi eh, wanaonekana wako very relaxed inabidi ugeuze simu yako kidogo ukiupande hivi iliweze sura zao lakini liweze uki utajua ukitautajua tu. hebu tuambie hawa wanaonekana kina nani hapa ah hey, el epreeoi tulikuwa tunacheza hapo po hey, sim eh, mefungua nywele zangu ehe e aki... e, ah, e, mimi uh-huh. el comandante ali yes. sultan bwanr wapi hapo chwaka wapi chwaka babu chwaka benito chwaka ya zanzibar wilaya kati hiyo naona huyo katulia anawaza pale vipi na miye nimemganda pale na huku alisultani <laughs> <kwe>. <laughs> si mchezo e, chwaka. Ah, chwaka, chwaka e chwaka kabisa ndiyo e, ndiosi ah, mchezounakumbuumbu ah, watu wanauliza anti anakula nini kwa sababu inaonekana eh, muzake <laughs> <that laughs> <very> io <sharp. laughs> watu wangetaka kupata hiyo hiyoi utuambie unakula siku moja tutazungumza kwa sababu they are true najua nii kwa hivyo tutazungumza sku mojahii picha nyingine pia naiweka hapa nitaiweka mara mbili nitaiweka nusu kwanza alafu nitamalizia kipande cha pili kwa sababu ni, ni kubwa kuliko ambavyo ningiweza kui display. lakini ninaanza na huu upande ambao ninahisi unaweza ukapata eh, kuvutisha kumbukumbu nzuri eh, utuambie kwanza wanaonekana pichani ni kinanani hapo na ni wapi Eh, wanaonekana ni watu eh, matata sana hapo eh, pichani hmm. hebu tuambie ni kina nani hawa nah. la hapa rasia a adel manake awa e adel harasho kujambo wow. unamwambia wow. harasho ndo hao <laughs> komanda huyo ah, memona omandante huyo umemwona anasema eh, baridi eh, ilikuwa <laughs> ive wakumba huko wakivaa lsheik sijuu kitu gani eh, wao eh. lakini wa afrika hey, yeye babake mwheshimiwa mansuri yusuf himidi mtoto wa dada angu huyo mansuri alikuwa katika ccm zamani hey. babake ake yusuf himidihuyo walikuwepo hapo katika picha na hawa makamanda wa forces mm. unajua zanzibasi tulikuwa na mizinga tulikuwa na ndege zetu za za vita vitu vyote vikahamishiwa bara huko vyote really? oh sikiliza babu tulikuwa na ndege zetu za kivita uko hapi yeah. viko kumbe mchanga we sana eti mi nakwambia tulikuwa <laughs> na ndege zetu <laughs> za kivita kulikuwa ayo. na mizinga yetu mwheshimiwa amani anajua yule na mwheshimiwa ali karume anaelewa ao walikuwa wakipanda kwenye mizinga hiyo ti lakini kidogo kidogo ikachukuliwa iko bara huko lakini ndo this is is union It's a union. You He, union amna neno watcha. ah kumbe benito wachakumbebentowe mchanga mnoi kikweli kweli nakubali kabisa mi bado mchanga sana <laughs> eh, lakini najifunza najifunza kwa bidii na ninaandika notsi zangu hapati eh, ni, nimesogeza ni, ni, ni, ni upande wa pili wa ile picha eh, na, na, na, kama utawakumbuka hawa wengine we walioko pichani eh, nimesogeza upande wa pili eh. eh, ndo makamanda au makamanda wa kirusi wote hao ah, unajua okay. waliwarusha wali okay. e walikuwa hey. madege wakarudi na vitu kweli kweli ukimwona picha ingine alikuwa sijui kowapi baba ake mansuri ko pale el lkomandante wako pale walirudi na vitu kwa sababu wakati ule russians walikuwa wanatusaidia on military and uh, east germans walikuja wakawa wanatusaidia katika construction katika ujenzi wa majumba na chinese walikuwa wanatusaidia katikaiiwih katika wakati ulethe uh-huh. kwa sababu na si tuliwatulikodr si, uh, tuli unakumbukakinaanla eh, eh, yeah. kina viongozi wetu kama kina marhem babwai for i think foreign affairs if i'm not mistaken tuliwarecognise hawa as a country gdr russian ndo wamefundisha watu wetu hapa military hasa lakini ndo hiyo these are russians sureasante sanaebuvuta tena chini apd touone hii picha nyingine alafuuambie hapa ilikuwa ni wapi nani kina nani na, tunaona tunaona kuna watu hapa hapaai zito zito eh, very ewe he, umeipata wapitukatembelea <laughs> <laughs> wow. tuka makavazidi tukatembelea makavazie oh. <laughs> wanachukua notes huyo hey, uh-huh. unayemwona kati kainamshakicho anaandika anaitwa mwheshimiwa mstaafu rais jakaya mrisho kikwete huyo uh-huh. na huyo mwanamke ni katika hambe zao za un na huyu mmoja miwani ni pia katika i think or like that, alikuwa katika ile mweshimuwa kikwete alikuwa ni waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa uyono mweona mkono wa shoto haonekani vizuri bibi yako naila jida huyuand nah, eh, <laughs> <laughs> kumbe nilikuwa nanamtakia ume, ni ni ah, ah, kila la <laughs> kheri zito kabwe <laughs> sina ugomvi nao ah, umeona sasa hapa wameniita kwa sababu mimi nilikuwa ni waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa kwa hivyo nikaitwa kulikuwa na pia walikuwa wanaulizia on he si katikakatia total li habari ya wanawake development process kwa nini hatupati misaada na sisi tukaendelea tuka vizuri kwa sababu maalimu alikuwa anasema kuna kunas lazm ziwe zinatizama in total hasa kuwa haya mambo ni ya wanawake hayaian na ikiwa tunahitaji msaada uwe to an extent. sio tunauza siyo nchi tuna manage, we don't sell our tunauza msimamo wetu wa nchi yetu liberation of our country tunakwenda kuuza kwa sababu tugaiwe sijui michele tuletewe tuitwepleno