wetu je kimeongezeka na kinaendana na hii miaka stini ambayo tunasherekea tuna, tuna uhuru wetu wapi tulitakiwa kuwa wapi tumekosea na wapi ambapo tutaenda mbele so karibuni sana uh, mjadala wa leo as much as utakuwa una unar wengi main guest lakini ni mjadala ambao tunatamani kusikia mawazo ya kila mtu so again karibuni sana sana sana uh, benito nakusikia na rudisha kusikiashudairudisha kwa kwako au nianze na swali langu languanza na swali lako lielekeze kwa mwheshimiwa tafadhalso hii ni swali tu dogo la uchokozi not la uchokozi uchokoziae lakini uh, dadanit kuna kitu amekigusia na kuna kitu ambacho mimi nimekuwa mara nyingi sana ninajiuliza Kumba tuna vifaru tuna ni yani zile showcase ambazo watu wanazionyesha kwenye majeshi i a kwamba sio tanzania tu ambao huwa wanafanya lakini natamani kujua the basis ya, ya hiyo huwa ni kitu gani ihb ku, ku what, ev labda jeshi letu likow hivo soto mweshimua tundulisu au oh ambaye anaweza akatusaidia karibuni naomba nianze nianzetafaendeleamweshimiwa e, kuonyesha, kuonyesha vifaa vya kijeshi hasa wakati wa sherehe kama za uhuru ni ni utamaduni wa aina fulani ya watawala sisi e, siyo si, nchi pekee ambayo husherehekea uhuru lakini pengine ni mojawapo ya nchi chache ambazo kwenye siku yake ya uhuru e, utaona e, hayo maonyesho ma, ma ya ya silaha za kijeshi za vifaa vya kijeshi vya nguvu za kijeshi e, marekani walipigana vita walipigana vita ili wawe huru walikuwa wanatawaliwa kama tulivyotawaliwa sisi na waingereza sisi hatukupigana vita wao walipigana vita ya uhuru lakini kwenye sherehe zao huwezi ukaona hizo military parades kama ambavyo unaziona kwetu na nchi nyingine nyingi tu za kidemokrasia ambazo zilipata uhuru wake eidha kwa mapinduzi au kwa vita kwenye sherehe zao za uhuru hazionyeshi military hardware, au military prowess, kama tunavyoonyesha sisi sasa sisi tuna tunafanya hivyo kwa kwa kuwaiga watu fulani fulani hii tabia ya kuonyesha military hardware na nguvu za kijeshi kwenye sherehe za uhuru nafikiri nafikiri mie tumeikopa kwa nchi za zilizokuwa nchi za kijamaa urusi china na, na, na marafiki zao hizo nchi ndio tabia zilikuwa na tabia angalau na nyingine bado zinazo za wakati wa sherehe za uhuru au sherehe zao za taifa wanapae wana vifaa vya kijeshi na majeshi yao kwa namna ambavyo tunafanya sisi sasa e, hizi paredi za aina hii zina malengo fulani fulani na mimi nafikiri malengo yale ni ni, ni ya aina mbili lengo moja lengo moja ni kuwaaminisha wananchi kwamba tuna maadui wa nje ambao wanaweza waka wakatuvamia wakatupiga kijeshi kwa hiyo tunahitaji kuwa na nguvu za kijeshi za aina hii ili kukabiliana nao na ukiwaaminisha watu kwamba tumezungukwa na watu wabaya kwenye mipaka yetu una unahalalisha matumizi ya kijeshi unahalalisha kutumia pesa na rasilimali za nchi kununua vifaa vya kijeshi ambavyo pengine wala huvihitaji huvihitaji kwa sababu huna adui wa nje sasa nitoe mfano tu katika miaka stini ya uhuru wetu maanake tunazungumza habari ya miaka sitini ya ya uhuru katika miaka stin ya uhuru wetu ni mara ngapi tumepigana vita na nchi za nje tulipigana vita ninafahamu tulipigana vita na uganda ya miezi sita idiamini alituvamia tarehe thelathini agosti elfu moja mia tisa sabini na nane na ilipofika aprili elfu moja mia tisa sabini na tisa tulishamkimbiza e, kule m, m, arua kaskazini ya uganda tulishamfurumusha nje kabisa ya uganda ndani ya miezi sita katika kipindi kingine chote cha miaka yetu sti ya uhuru tumepigana vita ipi nyingine ambayo inaweza ikajustify military expenditure ambayo tumeionyeshwa juzi ni ipi huuliza swali jingine ukiangalia majirani zetu wote leo manaake eh, kuna watu ambao owanasomea wana, nini wanasomea masuala ya, ya, ya ulinzi masuala strategy strategy military security strategy. unaangalia katika nchi zote zinazokuzunguka au za nje unaweza ukasema nchi fulani kwa sababu hizi kwa sababu ni washindani wetu kwenye hiki hawa wanaweza wakawa washindani wetu wa kijeshi marekani inasema e, china ni washindani wake ni strategic rival wa, wa, wa marekani kwa sababu china, imekuwa na uchumi mkubwa ina, na sasa ina nguvu kubwa za kijeshi inaanza kuchukua nafasi iliyokuwa urusi ya zamani kiuchumi inaanza kuchukua nafasi ambazo kwa muda mrefu zimeshikiliwa na marekani na nchi za ulaya magharibi na nini well, china is a strategic economic and military kwahiyo chi wa, wa, wa, wa, wa marekani kwa hiyo marekani wanajiandaa wana, wana, wana, wana kijeshi kukabiliana na, na china je sisi tanzania leo eh, where is our strategic threat tishio kwa usalama wetu kama nchi ni lipi among majirani zetu wote wanaotuzunguka ili kuhalalisha matumizi haya ya, ya vifaa vya kisasa vya kijeshi ambavyo, ambavyo tumevi, tumevionyeshwa jana juzi eh? ukweli ni kwamba hakuna hakuna hakuna strategic, strategic rival yeyote katika mipaka yetu eh, zamani kabisa miaka ya stini na mwanzoni ya sabini kulikuwa na tatizo la ukoloni msumbiji tulikuwa na mpaka wa moja kwa moja na msumbiji iliyokuwa inatawaliwa na wareno na kwa hiyo kulikuwa na tishio you could say kulikuwa na tishio la kijeshi kutokea msumbiji dhidi yetu hilo tishio lilimalizika mwezi juni au julai sabiatao msumbiji ilipopata ilipopata uhuru baada ya hapo hatukuwa tena na mpaka wa moja kwa moja na nchi ambayo tungeweza kusema ni adui yetu ukiachia uganda ya damin na na kuna ushahidi mwingi tu kwamba hata kwenye uganda sisi tulikuwa tunamchokoza min tangu alipoingia madarakani mwaka sabina moja kuna ushahidi wa, wa kutosha kwamba ugomvi haukuanzia alipovamia kagera mwaka sabii na nane ugomvi ulianzia siku tuliomkaribisha obote nana wapinzani wa na waidiamini wa, wa wa tanzania baada ya idiamini kuchukua madaraka lakini na, hoja yangu ni hiyo kwamba haya ma, majeshi tunayoonyeshwa yana lengo la kutufanya tuaminishwe kwamba tuna maadui huko nje ambao wanataka watudhuru wakati hatuna na serikali inapotumia mapesa mengi kwenye vifaa vya kijeshi kama hivi moja inaondoa rasilimali kwenye maji elimu barabara e, na, afya na vitu kama hivyo na pili unatumia Una, hi, kununua hivi vitu ni, ni, ni biashara kubwa sana ni biashara tunakozinunua na ni kwabiashara kwa watu wetu wanaoenda kuzinunua kuna mat sana kwenye, kwenye hizi, hizi kwenye maswala ya manunuzi ya, ya serikali na manunuzispea ya kijeshi manunuzi kuna ulaji mwingi sana tunahalalisha, eh, tunahalalisha ulaji na biashara hiyo kwa kuaminisha watu kwamba tuna kuna tishio la kiulinzi wakati in fact hatuna tishio la kiulinzi kumekuwa na chokochoko choko kwenye nchi zilizoko jirani zetu kwa miaka mingi kwa mfano rwanda burundi congo lakini hizi nchi hakuna hata moja kati yao ambayo chokochoko choko zile zilipo direct military kwa tanzania zilikuwa na tishio moja kwa moja la kijeshi kwa tanzania rwanda na burundi pamoja na matatizo yao ya kivita ya miaka yote hatujawai kushambuliwa kutokea rwanda au burundi au congo ka huwezi uka mavifaru na magari ya deraya anini makombora ya masafa marefu yaliyopitishwa juzi kwamba tuna tishio kutoka mipaka yetu ya magharibi hazijawahi kuwa a lakini sasa hivi burundi na rwanda ni wenzetu katika jumuia ya afrika mashariki congo ambayo nimekuwa ni, ni, ni, ni na matatizo nayo na yenyewe na, na, na kwa muda mrefu inaomba kujiunga na, afrika, na jumuia ya afrika mashariki kwa hizi nchi ni nchi rafiki tunazungukwa na marafiki uganda ni rafiki kenya ndiyo m- m- m- yenye mahusiano ya kiuchumi nasema kenya ndio nchi yenye mahusiano ya kiuchumi ya karibu kuliko nchi nyingine yoyote nayo na biashara katika dunia hii tunafanya biashara na kenya by volume, kuliko na nchi nyingine yoyote ni nchi rafiki zambia ni nchi rafiki malawi ni nchi rafiki msumbiji ndio usiseme kwa hiyo tunapoonyeshwa tuna haya magari ya deraya lengo ni kutujaza kutu, ujinga tuamini kwamba kuna tishio nje ili watu wale watu wapige wa, wa madili kwenye manunuzi ya silaha hilo ni lengo la kwanza lengo la pili ni kututisha sisi wananchi ni kututisha sisi wananchi ili tusihoji mambo ya serikali yetu mkinani mnaambiwa beial mnaambiwa mnapoyaonyeshwa hayo magari ya kijeshi mnaambiwa fanya fyoko uone fanya fyoko uone angalia tulivyo na maguvu kwa a inatuaminisha e, kwamba tuna maadui ili hela zitumike watu wale na pili ni kututisha sisi wananchi tusidai haki zetu ndiyo maana ya hizi hizi hizi military eh, eh, nini <m- military> exhibition hiziii za, za military power. yalikuwa ni mambo ya nchi za kisovieti na ni mambo ya nchi za kidikteta nchi za kikandamizaji ndio huwa zina mambo ya aina ya hii kama ni nchi ya kidemokrasia una sababu gani ya kutisha watu na vifaa vya kijeshi una sababu gani ya kuonyesha watu kwamba wewe una uwezo wa kupigana vita una sababu gani kama watu wako wana uhuru wa kuikosoa serikali wana uhuru wa kubadilisha serikali wanapo, wanapoona inahitajika wana uhuru wa kushiriki kwenye shughuli zao za umma hawana hofu ya kukamatwa bure ya kushtakiwa bure hawana hofu ya, ya kudai haki zao za kiuchumi kugoma wa, wanapoona nani maslahi yao ya, ki, ya, ki, ya kiuchumi yanapuuzwa ya una sababu gani ya kuonyesha haya maguvu ya silaha lengo ni, kuonye, ni kutisha watu na pili lengo ni kwe, kuonyesha ku, kuaminisha watu kwamba tuna maadui nje ili watu wapige wapige madini hayo ni, ni ni maoni yangu kuhusiana na swala la maonyesho ya kijeshi kuhusiana na dhana ya ya uhuru e, kwanza ni ni ajabu na ni kitu cha kusikitisha na inaonyesha jinsi gani ambavyo ukweli hatuko huru kwamba miaka stini baada ya kuwaondoa wakoloni bado tuna tunabishana hivi kweli tuko huru it, it, it just tells you kwamba hatuko huru the fact kwamba leo miaka stini tunabishana hivi tuko huru au hatuko huru miaka sitini bado tunaulizana hivi uhuru manayake ni nini maanayake ni, ma, ni ma, ma, ma, barabara maanayake ni maji mana yake ni reli manayake ni ndege mana yake ni vitu au uhuru manayake ni sisi kuwa na uhuru na fursa ya kufanya mambo ambayo sisi kama wananchi tunaona yanatufaa a kwamba bado tunabishana je uhuru ni vitu au uhuru ni hali ya sisi wenyewe kuwa na mamlaka ya kujiamulia mambo yetu ni inaonyesha jinsi gani ambavyo katika hii miaka stini hatujawahuru watawala wetu wanataka kutuaminisha kwamba lengo la uhuru ilikuwa kujenga mabarabara au kuchimba maji au kujenga vyuo au kujenga reli au kuleta umeme ukikubaliana na dhana hiyo hutauliza mbona tukitoa maoni yetu tunafungwa ukikubaliana na dhana hiyo kwamba uhuru maanayake ni vitu ni miundo mbinu hutauliza mbona magereza yetu yamejaa watu wasiokuwa na hatia mbona wafanyakazi wetu wananyonywa hawajaongezewa mishahara kwa miaka sita hutauliza mbona chaguzi zetu zinaibiwa mbona tunatawaliwa na watu tusiowachagua hutauliza mbona bunge bunge letu ni bunge la kupiga nini muhuri maamuzi ya serikali mbona hakuna mahaka, mahakama huru mbona mahakama zinatukandamiza hutauliza mbona polisi wanatutesa mbona tunakamatwa na kufunguliwa kesi za hovyo za bure hutauliza yote hayo infat hutauliza kama dhana ya, ya uhuru ni, ni, ni, ni miundo mbinu na majengo na nini hutouliza ukinyimwa matibabu hivi mbona mimi hawajanipa hawajani matibabu kwa sababu utaambiwa hiyo ni lugha ya haki utaambiwa unaletaoo kah kwamba kwa bado tuna mjadala huu0 inaonyesha jinsi ambavyo ukweli ni kwamba eh, dhana nzima ya uhuru bado inabishaniwa na kwa hiyo hatuko huru sasa naomba naomba niitoe ni, ni ni hoja yangu hatukupigana hatukupigania uhuru ili tujenge barabara au reli au tununue ndege au tuchimbe visima vya maji au tufanye yote haya ambayo tunaaminishwa kwamba haya ndiyo mafanikio ya uhuru wetu hatukudai uhuru kina nyerere na wenzake hawakudai uhuru kwa ajili ya vitu hivyo kama walifanya hivyo nionyesheni kwenye nyaraka za tano za miaka ya kudai uhuru kama walikuwa wanadai uhuru kwa sababu hakukuwa na maji hakukuwa na reli hakukuwa na barabara hakukuwa na shule nionyesheni walidai uhuru kwa sababu hawakuwa na uwezo wa kujiamulia mambo yao walidai uhuru kwa sababu walikuwa wanatawaliwa na watu ambao hawakuwachagua wao watu ambao hawakuwaalika waja watawale watu ambao hawakuwachagua walikuwa wanatawaliwa walidai wali uhuru ili waweze kuondokana na huo utawala wa kigeni walidai uhuru kwa sababu huo utawala wa kigeni ulikuwa wa ukandamizaji ulikuwa unawanyima haki za kusema kwa kutunga sheria za uchochezi na kutunga sheria za, za i na slanda, criminal and slandnd utawala wa kigeni ulikuwa unawakandamiza kwa kuhakikisha hawana uwezo wa kuchagua viongozi wao hakukuwa na chaguzi mpaka mwaka hamsi na nane walipigania uhuru kwa sababu walikuwa wananyonywa walipigania uhuru kwa sababu walikuwa wanabaguliwa kwa misingi ya rangi na kwa misingi ya dini Walipiga, walipigania uhuru kwa sababu walikuwa wanadharauliwa waafrika walikuwa wanaonekana watu wa daraja la tatu baada ya wazungu wahindi na waarabu ndio watu wa mwisho walikuwa wa afrika walipigana vita ili kuondoa hayo niliyoyasema sio kwa ajili ya kujenga madaraja au barabara au reli au kununua ndege au kununua haya masilaha ambayo walikuwa wanatuonyesha juzi walipigania uhuru ili wawe na ile hali na uwezo na fursa ya kuamua mambo wanayoyataka wao bila kushurutishwa na mtu na bila kutishwa au kuadhibiwa ndio maana ya maneno ya mwalimu nyerere yale niliya juzi kwenye salamu zangu za uhuru ya tarehe 22 oktoba 1959 sisi tutawasha mwenge na kuuweka juu ya mlima kilimanjaro ili uangaze popote nje ya mipaka yetu ili penye penye chuki pawe na upendo pasipokuwa na matumaini ulete upendo ulete upendo mahali penye chuki ulete matumaini mahali ambapo pana despair, pa hakuna matumaini na ulete heshma mahali ambapo pana dharau kwa sababu dola ya kikoloni ilikuwa imenyanganya vitu vyote hivyo na ndiyo maana ya kauli ya mwalimu nyerere uhuru na umoja kwenye nembo yetu ya taifa dumisha uhuru na umoja kwenye wimbo wetu wa taifa dumisha huuhuru na kazi uhuru na maendeleo tunataka tufanye kazi tukiwa watu huru sio tufanye kazi kama watumwa au tufanye kazi kama manamba wakati wa ukoloni tulete tujiletee maendeleo tukiwa watu huru tuwe nchi ya watu walio huru na mwalimu nyerere alielezea maana ya huo uhuru wakati anasema maneno haya wakoloni wa walikuwa wanaondoka lakini nyerere anazungumza uhuru. sio uhuru wa nchi tena kwa sababu wakoloni walikuwa wanaondoka anazungumzia uhuru wa watu uhuru wetu nini na wewe na akasema uhuru wa kutoa maoni yetu uhuru wa kushiriki katika maamuzi ya mambo yanayotuhusu uhuru wa kuta kukamatwa hovyo na kushtakiwa bure kwa sababu tu tunayoyasema watawala wa hawayapendi uhuru wa kuamini tunacho, tunavyotaka kuamini uhuru wa kujiunga na vyama na kadhalika na kadhalika uhuru wa watu uhuru wa nchi ulipa, ulipatikana tarehe tisa desemba uhuru wanaozungumzia nyerere from tarehe ti desemba ni uhuru wa watu uhuru wetu sasa sasasa e, nataka nitoe hoja nyingine alafu mjadala uendelee ukilinganisha hali yetu ya leo katika hiyo dhana ya uhuru katika hiyo dhana ya uhuru niliyoisema katika hiyo dhana ya uhuru kama ilivyoelezwa na mwalimu nyerere mahali pengi tu ukilinganisha hali yetu ya leo na hali yetu wakati tunapata uhuru tarehe tis desemba sin moja nina maana kusema ukilinganisha hali yetu ya uhuru leo na hali yetu ya uhuru kabla ya, ya tarehe t desemba 6m ukweli ni kwamba leo hii hatuko huru kuliko ilivyokuwa katika miaka ya mwisho ya ukoloni naomba nifafanue ili msije mkasema e, nimechanganyikiwa naomba nifafanue e, wa, u, leo hii ukienda katika mm, sehemu mbalimbali mbali za tanzania neenda kilimanjaro chuo cha ushirika moshi ambacho leo ni chuo kikuu cha masomo ya ushirika na biashara chuo cha ushirika moshi kilijengwa na wananchi wa kilimanjaro chini ya chama chao huru cha ushirika cha kilimanjaro native cooperative union na walijenga mashule walijenga vyuo walijenga mabarabara walijenga mpaka taasisi za utafiti wa kahawa lya mungo walijenga mahoteli walijenga hospitali walikuwa na uhuru wa kuamua mambo yao wenyewe pamoja na kwamba walikuwa bado chini ya dola ya kikoloni lakini dola ya kikoloni pamoja na ubovu wake wote ilitoa uhuru kwa wananchi kufanya mambo yao wenyewe kama hayo niliyoyaeleza nenda kanda ya ziwa mwanza pale mjini mwanza pale Opposite na jengo la sisiemu la mkoa kuna jengo kule juu limeandikwanu 959 nyanza cooperative union mwaka elum lile jengo lilijengwa mwaka hami miaka miwili kabla ya uhuru kabla lile jengo wakati hilo jengo linajengwa ndio lilikuwa jengo kubwa kuliko yote katika mji wa mwanza na katika kanda nzima ya ziwa lilijengwa na nyanza cooperative union ya kina paulo bomani na wakulima wa pamba wa usukumani na wakanda ya ziwa na hawakujenga nyanza cooperative union peke yake walijenga mae walijenga mashule walijenga miundombinu all over miundombinuuu na sio hiyo tu walifanya kazi kubwa ya, ku, ya kusaidia mapambano ya uhuru wakati unadai uhuru wakati tanu na nyerere wanataki, wanadai uhuru nguvu kubwa ya tano katika kanda yote ya ziwa ilitokana na nyanza cooperative union kilikuwa chama cha pili kwa ukubwa na kwa nguvu katika tanganyika ya wakati wa ukoloni yaliwezekana yote hayo kwa sababu wakoloni pamoja na ubovu wa dola ya kikoloni waliachia wananchi uhuru wa kujiamulia mambo yao kama hayo niliyoyaeleza ukienda bukoba ukienda karagwe kule kwa askofu bagonza kuna kitu kinaitwa eh, eh, ni call, nani dada neti utanisaidia eh? karagwe district cooperative union ina viwanda vya, vya kahawa ilikuwa na viwanda vya kahawa miaka ile ukija hapa bukoba ukija hapa bukoba watu wa, wa, wa, wa haya wa, wa, wa, wa, wa bukoba watanisaidia wata, wata ni vitu vingapi ambavyo vilijengwa na na bahaya cooperative union vyama vya ushirika vilivyonunua kahawa ya, ya, ya wahaya na kujenga mahoteli kuna, kah- kuna hoteli tree hotel pale, pale bukoba mjini eh? yeah. Tree hotel au yes, sioeshimiwa na yasira hoteli zote hizo ni za k wakati huo ya wakati wa ukoloni eh? na kiwa, kile kiwanda cha, cha kahawa cha mjini pale ni viwanda vilivyojengwa na vyama vya ushirika eh? ile tree hotel ya bukoba inanikumbusha Tree hotel ya, ya moshi ile mara nyingine ilikuwa inaitwa inaitwailijengwa uh, na, na, na, na kncu mwaka hamsii hamsi na nane ndio jengo laanza kuwa na lift katika, katika kanda ya kaskazini kuwa na it miaka ya hamsini kwa sababu wakoloni pamoja na u- u- u- uovu wao na ukandamizaji wao kuna mambo waliyaachia kuna mambo waliyatolea waliwapa watu uhuru na sio bukoba wala wala wala kanda ya ziwo wala kilimanjaro peke yake ukienda kusini ngoni matengo cooperative union kwa watu wa, wa, wa, wa, wasongea na na, na na na na nini na kwa, kwa wangoni na kwa wamatengo Mboni matengo cooperative union ilikuwa na, na, na, na, na mali kiasi gani ilikuwa na, na, na rasilimali na miundombinu kiasi gani ya maendeleo ya wananchi ukienda kanda za juu kusini iringa mbeya mbozi hata ukienda kanda ya kati singida kwetu wananchi walikuwa na uhuru wa kujiamulia mambo yao wenyewe pamoja na ukweli kwamba kulikuwa na dola la kikoloni na dola ya kikoloni halikuwa la kidemokrasia kivile pale singida mjini kuna, kuna jengo linatumiwa na usalama wa taifa mpaka sasa hivi liko karibu na, na mahakama ya, ya, ya hakimu mkazi lile jengo la, la mwaka hamsi n nane la turu native, native authority la halmashauri ya ya halmashauri ya, ya ya ya ya nini ya, ya, ya wananchi wa, wa unyaturuni walijenga wenyewe sio kwa kul, ku, kwaii kul, kulikuwa na uhuru wa kujiamulia mambo yao wenyewe na ukienda everywhere e, katika nini hiyo mikoa ya, ya, ya, ya, ya singida na dodoma na, na, na maeneo mengine katika kila kijiji actually katika kila kijiji Kuli, kulikuwa na maghala ya chakula leo ukienda ikungi pale pale kwangu pale ikungi kituo cha polisi cha ikungi ilikuwa ni ghala ya chakula ya ya, ya nini ya, ya unyahati iliyokuwa imejengwa ili kuhifadhi chakula kwa ajili ya wananchi leo wanafungia binadamu badale kuhifadhi ya kuhifadhia chakula and so on and so forth sasa hiyo ni kwenye kwenyeani masuala ya y wananchi na, na maendeleo yao wafanyakazi wafanyakazi hadi tunapata uhuru vyama vya wafanyakazi watanganyika vyama huru vya wafanyakazi watanganyika chini ya shirikisho huru la vyama vya wafanyakazi tanganyika federation of Labor. Kili, vilikuwa ni mojawapo ya vyama huru vya wafanyakazi vyenye nguvu katika afrika tulikuwa tunapitwa na, na south africa kwa sababu ya, ya, ya u, u, uchumi wa viwanda na madini wa afrika kusini lakini the we the continent our trade union movement was one of the most in lakinihe vyama vyetu vya ushirika vilikuwa ndio vyama bora vya ushirika afrika nzima hivyo ambavyo nimevitaja tumeingia uhuru katika kuelekea chama, chama kimoja kuelekea kwenye huu kiritima kunyanganywa uhuru cha kwanza kilichovunjwa na nyerere ni shirikisho la uhuru la vyama vya wafanyakazi mwaka stina na wafanyakazi wa tanzania hawajawahi tena kuamka na kupigania haki zao tangu wakati huo sasa mimi nimesoma some labor history profe shilji aliandika aliandika phd yake kwenye, kwenye historia ya vyama vya wafanyakazi tanzania eh? law state and the working class in tanzania na na kuna mahali kuna mahali anazungumza na kuna mahali pengine nimesoma kwamba ukiangalia eh, real wages za wafanyakazi watanganyika katika kipindi from 49 walipoanza kuj kwenye vyama vya ushirika mpaka kazi, vyama vya wafanyakazi vyama vyao huru mpaka6 vilipovunjwa na, na, na, na mwalimu nyerere na serikali yake ukiangalia real ile purchasing power ya mishahara yao ilikuwa mikubwa purchasing power na real wages zilikuwa kubwa kuliko ambavyo zimekuwa baaao mpaka hapa tulipo real wages uwezo wa, wa, wa, wa mishahara ya wafanyakazi kujikimu na mahitaji yao umekuwa unapunguka year in, year in out tangu walipovunjiwa vyama vyao vya wafanyakazi vyama vya ushirika hivi nilivyovisema vyote vilivunjwa mwaka 66 vikawekwa chini ya udhibiti wa wa serikali kwa kutumia maafisa ushirika kwa kutumia uh, waziri wa, wa ushirika na, na, na, kwa kutumia bodi za mazao na vitu kama hivyi vyama vya ushirika navyo vikawa smashed by 19, by local local authorities local governments nazo zikavunjwa tukaingizwa kwenye kitu kinaitwa Mata- madaraka mikoani madaraka mikoani wasnoi than utawala wa central government mpaka kijijini tuliokuwa miaka ya sabini vijijini mtakumbuka kulikuwa na kitu kinaitwa meneja wa kijiji kila kijiji kilikuwa na meneja wake huyu manea ndio alikuwa bosi wa kijiji na aliteuliwa na central Tukavunja, tukavunja tukavunja kila aina ya uwezo wa wananchi kujiamulia mambo yao uchumi tukavunja uchumi wa, wa, wa sekta binafsi mwaka stiasaba wakati wa, wa azimio wa la arusha waliokuwa na majumba tukawanyang'anya leo hii ukienda mijini kote tanzania angalia juu ukikuta nyumba imeandikwa msajili wa majumba ujue ni unyanganyi unyang'anyi naenda everywhere penye msajili wa majengo ujue mtu wanyang'anywa nyumba yake ikawa nchi ambayo kila kitu ni serikali tukawa watu ambao kila mtu ni ombaomba omba wa serikali ukitaka kchimba choo kwa ajili ya watoto wa shule inabidi umwombe samia suluh hasan nani hela ukitaka chochote unachokitaka leo inabidi upige magoti uombe kwa sababu tulinyang'anywa uhuru wetu na mnafahamu katika kipindi chote hicho tulinyanganywa uhuru wa kusema tukanyanganywa uhuru wa kujiunga na vyama bunge likavunjwa vunjwa mahakama zikadhibitiwa magazeti yakataifishwa mimi nilikulia kwenye zama za magazeti mawili nchi nzima uhuru na mfanya, na, na mza, uhuru mzalendo na daily news iilikokuwa na, nasoma arusha haya magazeti yanakuja siku ya pili au ya tatu sehemu kubwa ya nchi yalikuwa hata yafiki tulikuwa na redio moja tu radio tanzania tukawa nchi ya watu ambao they are totally dominated na state tulitegemea haya mambo yangebadilika na vyama vingi na ukweli mfumo wa vyama vingi pamoja na matatizo yake mengi ulibadili mambo mengi lakini haukubadili kila kitu ambacho kilihitajika kubadilishwa haki haki zetu ambazo zilifa zili, baada ya miaka ishirini na nne ndio mwalimu nyerere akakubali haki za binadamu kwenye katiba na kuziwekea vizingiti kibao lakini ziliingizwa kwenye, kwenye sheria zetu baadaye tukaingia kwenye mfumo wa vyama vingi eh? baada ya miaka ishirini na tano ya kukataa vyama vingine lakini navyo vikaingizwa kwa masharti ya ajabu sasa tumeendelea hivyo katika masharti magumu hayo mpaka magufuli sasa ya magufuli mnayafahamu kwa where we are today, where we are today kitu pekee wanachoweza kutuambia ni majenzi ni barabara ni maji ni relia hatukuwa navyo wakati tunapata uhuru wajermani wa walijenga reli ya kwanza tanga 92 9bo the reod wajerumani walijenga reli kutoka dar es essalam mpaka kigoma na wakajenga reli kutoka ruvu mpaka wakaiunganisha na ya tanga mpaka moshi na arusha for the record waingereza walijenga reli ile ambayo mchifu m- m- angaya amesema juzi kwamba ilijengwa ilijengwa wakati wa uhuru ya, ya manyoni singida n wanadanganya hata mambo ambayo yako wazi yatakuwa wazi kwa wa, kwa, kwa wale ambao wamefichwa historia ya nchi hii tu but for the record waingereza walijenga reli kutoka manyoni mpaka kitangiri singida mwaka elfu ilikuwa inapita nyuma ya kwa wajomba zangu nyuma kabisa ya nyumba ya alikozaliwa mama yangu imefunguliwa3 for the record, waingereza walijenga reli kutoka tabora mpaka mwanza for the mwanzah waingereza walijenga reli kutoka kaliua mpaka mpanda for the record waingereza walijenga reli kutoka mtwara mpaka newala for the, record, for the record, hizi barabara ambazo sasa zimewekwa zime lami zilianzishwa na wakoloni zilianzishwa wakati wa uingereza wa fortheeod bandari ya dar es salaam ilijengwa kwanza na wajerumani na bandari ya tanga na mtwara na lindi na bandari zote za ziwani for the ov iliemba ile meli ambayo inatumika mpaka leo ziwa tanganyika ilinunuliwa na wajerumani lum9 ktatu o hospitali ya muhimbili haikujengwa wakati wa uhuru ilijengwa wakati wa ukoloni na hospitali ya bombo tanga na hospitali nyingine nyingitu ikiwemo makiungu hospitali ya misioni nilikozaliwa mie for the wakoloni walisome, walisomesha watu akiwemo nyerere na mwinyi na hata mkapa for the record, for the record serikali ya kikoloni ilijenga miundo mbinu serikali ya uhuru ya kwanza ya nyerere ilijenga miundo mbinu ya mwinyi ilijenga miundo mbinu ya mkapa ya kikwete ya magufuli na ya chifangaya ya samia suluhu hasan nayo itajenga miundo mbinu kwa sababu serikali huwa zinajenga miundo mbinu iwe ni serikali ya kiuwaji namna gani iwe ni serikali ya kidikteta namna gani lazima itajenga miundo mbinu kwa tunaposingizia tunaposimangwa kwamba tuko ohuutuangaliani vitu tulivyofanya that is what d ya makaburu ilifanya hivyo ya hitl ilifanya hivyo ya musolini ilifanya hivyo ya idiamini ilifanya hivyo what are they telling us kitu ambacho tuna kitaka na tuna kihoji ni je sababu zilizotufanya tukapigania uhuru na uhuru ukapatikana je hizo sababu bado zipo Ideals za uhuru bado zipo bado tuko huru kama ambavyo tulitaka wakati wa ukoloni tuna uhuru wa kusema tuna uhuru wa kutoa maoni yetu hata yasipowafurahisha wa watawala tuna uhuru wa kujiunga na vyama na huu uhuru wa kujiunga na vyama na kutoa maoni naomba ni, ni, ni, ni utolee kidogo ni digress kidogo tu alafu nimalizie ni, ni, ni <coughs> mwaka elfu moja mia tisa arobaini na sita mwaka mmoja baada ya, ya kuisha vita ya, ya kwanza ya dunia waingereza waliokuwa wanatutawala waliisaini mkataba na umoja wa mataifa kuhusu tanganyika na makoloni yao mengine walioyakabidhiwa 1919 baada ya vita ya kwanza ya dunia ya chini ya udhamini sisi tulikuwa wadhamini wa umoja wa mataifa mkataba kati ya uingereza na, na umoja wa mataifa wa ulisema hivi waingereza the mandatory power watakuwa na mamlaka ya kuhakikisha kwamba hawa watu wanaowasimamia wana haki ya kutoa maoni wana uhuru wa kutoa maoni na uhuru wa kuanzisha vyama na mashirika ndio maana nyerere hakukatazwa kuanzisha tano ndio maana nyerere na tanu yake hawakuzuiliwa kuanzisha kusajili gazeti lao linaitwa sauti ya tano ndio maana nyerere alipozuiliwa kufanya mikutano na madc wa kikoloni alipiga kelele sana alipiga kelele mpaka umoja wa mataifa kwa sababu waingereza walikuwa wanavunja Their na umoja wa mataifa ndio maana vyama viliruhusiwa tanu utp mwaka ha6 anc ya zuberi mtemvu mwaka 5 eh, na 8 na vingine ikiwemo vile vya zanzibar vya zanzibar ni earte niii kwa sababu kulikuwa na hayo makubaliano na makubaliano hayo by and large waingereza waliyaheshimu leo hii sisi tunaruhusu tunakatazwa kufanya mikutano ya, ya kisiasa ambayo tano iliifanya ya kudai uhuru kuwaondoa waingereza leo hii chaguzi zetu ni wizi mtupu wa koloni mwaka hamsina nane waliitisha uchaguzi hawakutaka nyerere ashinde inat sababu ya kumfungulia kesi ile kesi maarufu ya julius kambarage nyerere na, na wenzake wawili eh, ilifunguliwa kwa lengo la kudgnii tan isijiandaye na uchaguzi ilianzishwa ili, ili, ili, ili muda mfupi eh, ya nini uchaguzi umeshaitishwa ili kuhakikisha kwamba tanu na kiongozi wake wanakuwa disorganized nyerere anakuwa anafungwa au anakuwa bize mahakamani lakini uchaguzi ulipofanyika wagombea watanu hawakunguliwa hawakuenguliwa nyerere alikuwa mmoja wao na kinakawawa na wengineo hawakuenguliwa na wakoloni pamoja na kwamba wangetaka kuwaengua wangeweza Eh, wagombea wengine waliokuwa wanagombea hawakuenguliwa hakuna mtu aliyeenguliwa kwenye uchaguzi wa septemba hamsina na februari hamsintisa wakoloni wa kiingereza waliruhusu wagombea watano kushiriki uchaguzi na walishinda uchaguzi na waliwatangaza kwenye uchaguzi wa pili wa mwaka stini tano iligombea majimbo sabini namoja waingereza hawakuengua wagombea watano hawakukataza mtu kugombea na tano ilishinda kwenye majimbo sabini na wagombea wake walitangazwa na, na, na wa kikoloni leo hii miaka sitini baadaye chaguzi zetu kama wewe sio mgombea wa siim utaenguliwa usipoenguliwa utafanyiwa fujo kwenye kampeni ukishinda hutatangazwa tuko huru namna gani na hiyo sijazungumzia makesi ya bure haya sijazungumzia mauaji sijazungumzia unyama ambao umefanyika katika hii miaka ya inayoitwa ya demokrasia ya vyama vingi na serikali ya sism naomba nimalizie hapo Uh, asante sana uh, kiongozi wangu tundulisu kwa a very ver mjadala um, lakini masomo ma, mengi sana ambayo umekuwa unatupa na nashukuru kwamba umenipeleka kule ambako kukupeleka kwa swali lingine so for the meantime ngoja kwanza ni kuachwa upumziki alafu paul then atakuja jordan karibuni karibu kama unaongea unaongea kwenye kwenyeaafkiri mm. ungefungua madirisha kwanza hewa iingie vumbi litoke maana si mchezo hii vumbi ametutumulia humu ndani mwheshimia tundulisindiomana man... <laughs> <laughs> mewaia wengine maana ina maswali yake mengi sana hapaey so, <laughs> right. uh, tunamsubiri then yes, <laughs> anakujawaca nisiwe, nisiwe mchoe wa fadhila wacha ni mwingine endelee na maswali kama mia hivi lakini wacha ni subiri hayak okay. kwa sababu hayupo jordan karibu asane uh, santeakatakuwa anasikika vizurie uh, yes, unasikika ya swali ya topiki inasema tanganyikast aui uhuru kwa kiswahili uh, lakini kuna uhuru a aina mbili hapo kuna uhuru ndani ya uru, ndania, na uhuru nje ya uhuru ndani ya mi ndioo tasema ni freedom, lakini nje ya ndio hiyo sasa aui kama nchi es kwa maana aisya kuahata yes, aliokuwa akizungumza mweshimiwa alisu hoja nyingi zinazungumzia maswala ya freedom. ndani y na hata alipokuwa anasema kipindi cha ukoloni hali ilikuwa hivi na hivi na hivi That was some kind of ndani ya ya huo ukoloni sasa okay, na mambo ambao tunaoyatafuta kama alivyokuwa anasema mweshimiwa lisu tunatafuta kuwa independent uh, na mojawapo ya mambo ni kuwa free kuwa na freedom ndani na ndicho hii kitu ambacho anakipigania which i agree with saizi wichih yes, tume, tumefanya progress kwenye vitu vingi uh, upande wa, wa kisiasa labda hata tulivyofanya introduction ya vyama vingi vya kisiasa lakini issue inakuja ni kwamba is it satisfactory tumefikia ile levo ambayo inatakiwa tuna uvumilivu wa kisiasa those things are ia hata tu sio questionable siosio za kukweshe. ni kwamba hazipo kwa, kwa kiwango kinachotakiwa tuna uvumilivu mdogo sana wa kisiasa na ndio maana mtu akipata nafasi anataka kuoodhi mamlaka kwa namna anavyoweza lakini gomba ku, ku, kutofautiana na, na lisu kwenye masuala maswala yamaonyeshoya zana za kivita nanini mi naona kama ni tu ilitengeewa kama na sidhani kama ilikuwa inafanyika kuonyesha kwamba tuna ugomvi na mtu lakini kwamba ni, ni, ni, ni, ni utamaduni tu umekuepo hata kuazimisha hiyo siku kwenyewe nako ni utamaduni tu kwahio umekuwepo na hii ya kuonyesha imekuwepo na maybe dhana ni kwamba Uh, kuonyesha ya kwamba tuko huru yani we independent na uh, tuko tayari kufanya chochote kile ku na tunaonyesha hivi hivi uh, nini vifaa vya kijeshi na shughuli za kijeshi kwa sababu pengine y amesema kwamba ni kutisha watu yes, inaweza ikawa can be argued, lakini uh, kwa upande mwingine inaweza ikawa kwamba unaonyesha watu kwamba uko hivi we can protect you kuwapo confidence kwamba vyombo vyetu viko tayari viko imara vina vifaa kwamba hata likitokea lolote lile la independence yetu tutakuwa tuko tayari kukabiliana nalo na mimi nilitazama kwa engo hiyo by the way bythey na, na, na kabla ya kuingia hapa nilikuwa naona picha pichatwitt wanajeshi ilileta hiyo kama intimidation lakini nilipokaa kujaribu kufikiria nikaona kuna kunai ningine ya namna hiyo sasa inategemea intention ya wale wanaofanya wana hayo maonyesho je yao ni kutuonyesha kwamba tuko imara au ni kutuonyesha kwamba ukifanya vurugu tuko tayari kukabiliana nayo nawe na, na, na wee na we unayeambiwa hivyo ni nani na una, una nafasi gani kwenye nchi kwyo ni questions nyingi lakini ns kubwa leo kama watu wangekuwa wanachukua habari ilikuwa ni admission ya mwheshimiwa alisu ya kwamba vitu vimefanyika baada ya huo uhuru vitu vya kimaendeleo miundo mbinu mbinuw vimefanyika yes na na akasema kwamba that is what the ai na serikali imefanya wajibu wake kwahivo am serikali which can be news kwa, kama kwa kuna magazeti anaripoti ingiweza kusemwa hivyo na, na ingesemwa hivyo kwa kuzingatia kua kwa miaka mingi nawa hata wiki tu iliopita watu wengi walikuwa wakiau kwamba hatujafanya chochote tangia tumekuwa huru wakisema hakuna miundombinu hizo za maji siu na nini hazijawa nzuri na inaweza ikawa ni kwamba hazijawa vizuri lakini kuna progress, ilo ni la kukubali kwaiyo mi naungana naye mkono kusema kwamba tuna changamoto kwenye upande wa freedom, sana sana freedom ya katika kupartiipt kwenye masuala ya kisiasa yaani demokrasia kwa ujumla freedom x bado ni, ni ishu na ndio mana wakati wengine tunaambiana naini tukaje, tukaje pamoja na utaratibu ambao utatuhakikishia hiyo uh, demokrasia ya kweli ambapo ndani yake kutakuwa kuna of expression na yes mwisho wa siku tutakuja kusema kwamba wea independent and we have freedom kwa hiyo ni mambo mawili yao independence na freedom asante uh, sana thank you so much mc uh, na nimependa wewe umeonyesha pia mtazamo wako uh, in terms ya swali ambalo nilikuwa nimeuliza kwamba the logic behind kuweza kushowcase uh, zile ami so mweshimua tundulisu had msimamo wake na ninapenda nawe una msimamo wako ila nimepata swali lako hapa uh, shikilia anakuuliza kuna siku ya majeshi ambayo ndio huwa zinafanyika ishu kama hizo sasa kwa nini katika independence day Aika, kama namimi utaniruhusu niongeze swali papo kwa hapo kwa kwaoran po naomba nikiri tumekuona uh, after tumekuonatutakurejeshealinaoweza kuzungumza lakini nilikuwa na swali kwaa pia hapa ntaka nimuulize e, umesema ni utamaduni ni utamaduni tu na naautamaduni a okay, lakini e, utamaduni mimi ninavyofahamu Eh, ni, ni, ni, ni, ni, ni makubaliano eh, ama ni ni yani, ni taratibu ambazo eh, kutokana na asili yetu eh, mila zetu na mapenzi yetu tunakubaliana tunaifanya kuwa ni a way of life yetu kutokana na namna ambavyo tumeona kwamba kitendo hiki ambacho tutakifanya kina reflect us sasa nina inataka nikurudishie swali kwamba okay sawa ni utamaduni how does it reflect with us kutokana na historia yetu na jamii yetu na mpaka tulivyopata uhuru eh, eh, eh, hatukuwa na hizo hekaheka za kimilitari za kivita na nini sasa why on this very specific day ya uhuru kama ambavyo umesema pia na yenyewe ni tunaisherehekea lakini pia nilitaka nikuulize swali lingine papo hapo kwa sababu umesema kwamba inawezekana pia ni a show of, uh, of reassurance na kujenga confidence kwa wananchi wake na kwamba tuko vizuri tuko timamu na tunawalinda wakati wote in case of anything basi hakota na shaka lakini eh, kama nikifanya reference vizuri Eh, takriban nchi nane zilizotuzunguka zote ni nchi marafiki hata hapa mwheshimiwa tundulisi ametoka kuzitaja zote moja baada ya nyingine ni nchi ambazo tuna mahusiano nayo ya kirafiki na they do, do not pose any existential threat ya eh, kivita kwetu sasa why do we need, why do we need eh, to showcase, eh, our, our military prowess on this very special day ambayo kama tungekuwa tunasherekea uhuru kweli basi ilitakiwa nisherekee na kumbukumbu kumbu, za kuenzi eh, our veterans walioshiriki kwenye uhuru hizo eh, heka heka na sisi pia itupe nafasi ya kureflect on as ni ina maana gani siku kwetu na sisi wenyewe tujitambue tunji, na tujieleze kwamba tunajisikiaje kuwa huru jhuru yeah, na kadhalika kaaika What was your point on that wanaomba anyway, nikurudishie asante baada ya yako atakuja poo alafu tutakwenda kwa wandenilikuwa S- uh, aika kama anaweza kurudia kidogo swali so lake samani ah, okay. ngoja nikusomee <laughs> okay anauliza mbona kuna siku kuna siku ya majeshi ambayo ndio huwa zinafanyika ishu kama hizo to mean the military exhibition kwa nini sasa katika independence day ah, okay. yeah. ah, kama, K- kama tu nilivyosema unajua ah, hatanayo hata kagusia ni tradition why your tradition why kwa sababu imefanyika muda nadhani tafsiri tradition ni kwamba ni kitu, kitu afanyika mpaka inaonekana kama ni, ni, ni sehemu yetu ya kufanya vitu of course hata mtu akiwa anafikiria siku ya uhuru anajua tu kwamba kitafanyika kitu hiki na hiki na hiki na kwa mfano nahikifohata kama hiyo siku watu watakusanyika sehemu ahis sijui atakagua jeshi gwaridi, I mean, na, na, na, na, na vitu vingine kama hivyo kwahiyo ni kitu cha, cha, cha, cha choice ambacho kimefanyika kwa kurudiarudia ba, baada ya muda na kama limesikia kwenye majibu yangu uh, nilikuwa nimesema ya kwamba hicho uh, i- i- kitu ni kwa ajili ya kuwaonyesha tuwatu kwamba tu nani I mean. kwamba tulipigania huo uhuru na sasa tunao na uhuru sio garanti kwamba utadumu siku zote anaweza akaja mtu la akatutandika akaweka utawala wake hapo atokane na sisi kwahio tukawa tuko chini tena ya ukoloni kwahiyo inakuwa ni kama Uh, kuonyesha tu watu ya kwamba tuko we are prepared na it has it has nothing to do na, na, na majirani tulionao na anaweza akatokea katika kona yoyote ile yes tunaweza tukawa tuna majirani wazuri lakini majirani vile vile kupitia kwao akapita adui na adui akafanya ya yake kwa hivyo sidhani kama inapeleka message nje lakini inape, inapeleka tu mes tu ndani na kuwapa watu kwamba we watuko kwenye mikono ambayo ni salama na sisi tunaendelea kujiimarisha kwa, kunu, kwa kununua vifaa na kadhalika hivyo kuwa tu salama hilo la, la aika kwamba tuna siku zingine hiyo ni asa hiyo sasa ingekuwa ndio inafanyika maybe ingekuwa inapeleka message sasa kwamba kuna mtu labda kuna specific enemy mahali fulani sasa aone kwamba tuko namna gani lakini ya yani kila kitu ambacho kinafanyika u kinakuwa kinahusisha uhuru yn yani uhuru wetu na namna gani ambavyo tumejiatiti katika kuaikisha kwamba tuna ulinda. watu ambao wanaishi katika nchi waone ya kwamba tuna majeshi wakiangalia mfano wanajeshi wale waliokuwa wanapita kwa mtu mwingine kama nami ilivyomi kwamba ilikuja Uh, kama impression ya kwanza lakini kwa namna nyingine inaweza kiwa ni kwa watu kwamba likitokea la kutokea tuna vijana wetu tuna majeshi yetu yako tayari kuteka wakati wowote wa ule kutulinda ili asije mtu yoyote kuiba uhuru ambao tuko naotakuwa ni meajibu yotenamna hiyo ai magufuli alivoingia maraya kwanza alikataa kufanya maazimisho na akachukua zile pesa akafanyia vitu vingineiuuhusiaasalamwengi wa uru ama inakula tuesakama taifa na kusema kwamba hivi vitu sio lazima sana au ata kma tukiwa unasherekea tusherekee kwa flani tukikubalianatunaweza tukatengeneza utamaduni mwingine na ukaendelea lakini utamaduni wetu ndio hu hapa na malengo ndio hayo kama ilivosema kwaoyangudisa Uh, so kwamba uh, okay. na kwa namshukuru kwa majibu lakini japokuwa nikiri kabisa kwamba na majibu yake majibu mamii kama m yani umeajibu ume, ume kwa wepesi sana kwa sababu uh, sijaona kama umeambayo ume na kimsingi kim aeza nikakwambia kwamba eh, unaishi jangwani lakini unajiandaa na tufani How is wacha tusifanye one to one, eh, eh, beto, haina sababu eh, for now tuache watu wengine wazungumze najua wana maswali mengi baada ya kupata hii eh, historia kutoka kwa mwheshimiwa eh, tnlisuhapa kwahiyo wacha tumruhusu poa kwanza tumruhusupoadelnashkuru nina maswali mawili kwa mwheshimiwaunisu la kwanza walipokuwa anazungumzia mambo ya usalama na majirani kuna wakati fulani hapa nyuma nilisikia na niliwahi kukutana na watu kwenye huku huku mpaka wa msumbiji na dhani kuna, kuna jimbo li cabo linaitwadelgado inasemekana kama kule kuna watu walikuwa wanaingia tanzania walikuwa wanafanya mashambulizi ya mara moja, moja na kuna mtu naye ameambia kwamba kaba alishuhudia kabisa watu wakikamatwshili wa wa jambo nimelisikia nime kwenye vyombo fulani kuna msemaji wa kiindifi msemajiwaeshialikuwa nahojiwa hakuliweka haku wazi sana o nataka tu nijue kama likoje labda bado liko kwenye ikoedo lo e bzom swali la kwanza la pili nipenda kujua kidogo kuhusu kuvunjwa kwa vyama vya ushirika vya wafayakazi vya wafanyakazi mwaka sti na hii manake sisi wengine <laughs> tuekua kuja, kuja baadaye hali tuliyokuta tume tumeikuta lakini naona vyama havina nguvu havina ukiona ni kama vile wle wafanya... yani viongozi unakuta inabidi unautnabidi upande wa serikali zaidi sasa hii ya kuvunjwa hivyo vyama ilikuwaje ilikuwa kwa sheria gani au namnaai penda kujua tu nashukuru asante tundulisu how do you prefer huwe uh, unajibu mtu anapomaliza au tuwe tunakuandikia utayajibu yote baada yaae people akiwa okay, amemaliza kuuliza maswali mkifanya hivyo niwe na jibu baada ya watu kadhaa nita- ntapotea nta, nta kwa sababu hen nitakuwa naandika um, okay. nafikiri ni, ni yajibu tu pengine atazuia maswali mengine ya aina hiyo okay. karibu sana cabo delgado e, kuna kuna insurgency mozambiq delgado kuna kuna kuna aina fulani ya vita inaendelea cabo delgado na, na, na abodelgado ni iko mpakani na tanzania ndio jimbo la mozambiki ambalo liko mpakani na tanzania na ndipo ambapo actually vita ya frelimo dhidi ya ukoloni wa kireno ilianzia na wakati wa vita ya ukombozi ya msumbiji wareno walikuwa wanatushambulia shambulia sana katika maeneo yanayopakana ya, ya na jimbo la cabodelgado lakini kwenye hii insurgency ya sasa hivi e, in fact kuna vikosi vya majeshi ya nchi za sade ambavyo vinaisaidia vina serikali ya mozambiqu kupambana na hao insurgents. kuna majeshi kutoka uganda uganda kuna majeshi kutoka rwanda rwanda e, kuna majeshi kutoka south africa na wengine nafikiri wanatoka botswana kama asikosei sisi ambao tuko mpakani hatuna military presence hatunaiaaead hatujapeleka wanajeshi wetu sisi ambao kama waki, wakivuka mpaka wanatushambulia sisi sisi hatujapeleka wanajeshi wetu na hiyo pengine should mke usas e, ni majirani wa aina gani sisi na hao ambao wanapigana msumbiji au ni tishio kiasi gani kwa tanzania ambalo limetufanya sisi tusipeleke wanajeshi wetu na kumbukeni wakati wa vita ya renamo na frelimo miaka ya themanini tulipeleka wanajeshi wetu wanajeshi wetu wengi sana wamekufa msumbiji actually. wakati baada ya uhuru Ba- sio wakati wa vita ya, ya, ya, ya mkoroni baada ya uhuru wakati renamo wanapigana na, na, na serikali ya frelimo ya, ya samora machel sasaabodelgado Del- sasa hivi kuna insurgency. sisi hatuna tulitoa tuli ndege kwa ajili ya kuwapeleka wanajeshi wa rwanda wanajeshi wa uganda Tupeleka, tuli, tu, tu, wa, wapeleka kwa ndege zetu zanini, transport lakini majeshi maeshimajeshi hatuna angalau kwa official, official ya ya nini hata ukiangalia ukiangalia kwenye kwenye mtandao nchi ambazo zina majeshi eh, eh, msumbiji aboegado sisi hatupo kwa hiyo haya matumizi ya ya, ya, ya na maonyesho ya, ya maguvu ya kijeshi ya juzi they have nothing to do with they have nothing, nothing to do with nini with military situation anywhere around us nimemsikia jordan anasema kwamba adui anaweza akapenya kutoka ota. adui yupi adui yupi anayeweza kupenya eh, uganda au rwanda au au au, au kenya au ambaye atakabiliwa a makombora ma, ma, ma, haya ya long yaogne haya adui yupi wanaeweza wa, wa, wa, wa, wa, kukabiliana na ninii alshababu alshababu a <laughs> watufikie sisi eh? waje wakabiliane na hivi vifaru na haya magari ya deraya kenya iko hapa kwa hiyo tafadhali E, e, masuala ya, ya ya ya ya kijeshi na assessment ya military threats sio vitu vya siri kubwa ambayo mtu mwenye akili timamu anayefuatilia mambo you can tell who are your enemies hatuna adui hoja yangu ni kwamba hatuna adui wa nje wa kututishia na ku ma, ma, ma, ma, ma, manini hivyo vyombo tunavyo nini tunavyoonyeshwa na mimi nitapenda sana pengine mtusaidie nisiwe mwenyewe peke yangu mtusaidieni kila mmoja wetu ana anaake na mtandao mwone hivi miaka ya mwanzo ya uhuru na miaka ya sabini tulikuwa tunaonyeshwa haya magari ya daraya namna hii au ilikuwa ni nini gwaride la kawaida la majeshi na halaiki tu eh? hii habari ya kuonyeshana mavifaru manini ilikuepo mwaka siti na mbili au siti na tatu au sitina sita au sabina tuonyesheni angalieni mtandaoni kama ilikuwepo ili, ili isiwe kwamba utamaduni utamadu hu kama ni watoka mwanzoni kabisa I will rest, rest my case. kama ni mambo ya juzijuzi then we have a problem e, swali la pili kuhusiana na, na tanganyika federation of e, kwanza kabisa katika kujibu swali hili naomba yeyote mwenye uwezo anayetaka kujua historia ya vyama vya wafanyakazi katika nchi yetu atafute kitabu cha shivji kilikuwa published 19885 kama sikosee82 kinaitwa law state and the working class in tanzania phd yake ya, ya, ya of london sasa kile kitabu kama kuna analysis ya historia ya trade union movement na jinsi ilivyo changia mapambano ya wafanyakazi kudai haki za wafanyakazi jinsi ilivyosaidia tanu katika mapambano ya uhuru na jinsi ilivyogeukwa baada ya uhuru na serikali ya uhuru ya tano ya mwalimu nyerere i recommend that book Law, state and the working class in tanzania sasa kama nilivyosema by 1950 fact by independence the trade union movement ya tanzania ya tanganyika was one of the most powerful trade union movements in africa in africa na ilikuwa organized under the Ta tanganyika federation of viongozi wake E, balozi christoer kasangatumbo alikuwa kiongozi wa chama cha wafanyakazi wa railway, tanganyika railway workers union wengine kina kinamikmic kamaliza Michael kamaliza alikuja ndio alikuwa alikuwa wa tfl alikuja kufanywa vilipovunjwa akafanywa waziri wa, wa, waziri wa nini waziri wakazi wa waziri wa kazi na mtumishi wa reva ahen baadaye akawekwa kizuizini na, na nyerere badaya, katika ile ya nyerere dhidi ya, ya kambona na ndugu zake mic kamaliza alikuja kuwekwa kizuizini na, na, na, na, na nyerere lakini kulikuwa na vyama vya wafanyakazi wa bandarini vyama vya wafanyakazi wa reli vyama vya wafanyakazi wa mashambani mashamba ya mkonge victa mkelo yule aliyekuwa muhimu kiungo muhimu katika kufundisha watu walioenda kumpindua kupindua serikali ya zanziba waliopindua serikali ya zanzibar walifundishiwa kwenye mashamba ya mkonge ya tanga kule sakura sau karibu na, na pangani na kina vit mkelo it mkelo alikuwa, katibu, alikuwa president nafikiri wa, wa kwa sababu ilikuwa ni, ni trade union movement ilikuwa inapigania ilikuwa inapigania haki za wafanyakazi wakoloni waliruhusu wa, wa, wafanyakazi watanganyika kugoma na kulikuwa na migomo mingi sana pale wafanyakazi walipoona kwamba maslahi yao yanapuuzwa baada ya uhuru tu ugomvi ukaanza na tano ambayo waliisaidia katika harakati za kudai uhuru kulikuwa na, na, na nguzo kuu tatu emen hii akina paul bwamani hawa wasukuma wa, wa hawa wapamba wa, wa nani vyama vya ushirika vilishiriki sana kupigania uhuru nyerere nani mara ya kwanza nafikiri alipelekwa kwa hela za nini za za za za za za nani za nyanza cooperative union alitoa pesa nani john rupia akalipwa na kina paul bomani wa nyanza cooperative union ndio akaenda ku, ku, nini uni kwenda kuweka msimamo wa, wa, wa tano umoja wa mataifa na vilevile vile, nguzo ya tatu ilikuwa eh, the trade union movement kina kawawa nkawaowalikawafanyakazi wawalikuwa wa wa, viongozi wa vyama vya wafanya kazi kawa walitokea kwenye trade union sasa immediately baada ya uhuru katika taasisi zote zilizokuwa nje ya, ya serikali na nje ya tano the most was was the trade union the the union best politically organized was the trade union movement na nandio maana shibji anasema kwenye mojawapo ya maandiko yake anasema vyama vya wafanyakazi vilikuwa na nguvu kiasi kwamba katika kuelekea kwenye dola ya ukikandamizaji ya chama kimoja cha kwanza kuvunjwa na kupigwa marufuku vilikuwa vyama huru vya wafanyakazi mwaka stinne baada ya maasi yale ya, ya jeshi la tanganyika walipogombana wali nanini na, na nyerere nyerere akawao wakakimbia mjini yakaja yakazimwa ya na majeshi ya uingereza nyerere aliporudishwa madarakani na wanajeshi wa uingereza cha kwanza alichofanya ni kuwashughulikia kwa kuwasingizia kwa uongo kwamba walishirikiana na mutineers. it has been proved kwamba the he had absolutely nothing to do with mutineers lakini mutiny ilitoa kisingizio a excuse kwa nyerere na serikali yake kuvunjilia mbali vyama vya wafanyakazi e, w- w- w- kilivyopigwa marufuku moa0 viongozi zaidi ya mia 4 wa vyama vya wafanyakazi wa ngazi mbalimbali waliwekwa kizuizini akiwemo cris kasangatumbo crisr kasangatumbo aliwekwa kizuizini baadaye akapigwa deportation kwao sikonge alirudi mjini mwaka ts wakati wa, wa mageuzi mzee amekuwa ukimwangalia amechakaa unajiuliza huu mwana kijiji ametok... amechakaa anaogopesha ana, ana, ana, ana hey, za nini za deportation na, na, na, na, nani, na, internal exile ya, ya serikali ya nani na, na wengine wengi hawa akina victa mkelo huyu vict mkelo aliyeshiriki kwenye mapinduzi ya, ya zanzibar wa kufundisha wote waliokwa kizuizini baadaye mi akamaliza akawekwa na baada ya tanganyika federation of kuvunjwa ikaanzishwa kitu inaitwa nuta national union of tanganyika ftanganyika ilianzishwa kwa sheria ya bunge katibu mkuu wake akafanywa kuwa ni waziri wa kazi kwa hiyo nuta ikawa chini ya dola na baadaye mnafahamu ikawa nuta ikawa mojawapo ya taasisi ya yale jumuiya za za chama cha tano na baadaye sisiemu nuta ikazaa juaa juata ikazaa otu otu ikazaa kitu gani kipo sahivi nidikumbusheniukukt ni walewale ni wale. ni wale wale watangu nuta vyama vya wafanyakazi havijaamka tangu sasa hiyo ni kuhusiana na swali la pili naomba tuendelee tuendeleeasante ah, sana mweshimia nakushukuru sana <laughs> la, ah, unatupeleka mchaka mchaka kwelikweli hay e, nilikuwa naomba nimkaribishe ni, ni na, na, na murita naye na, atoe madukuduku yake atoe yaliomo moyoni alafu wakati anakuja eh, nilikuwa pia nataka nikuulize mwheshimiwa uh, labda uh, wewe unakumbukumbu nzuri na uh, uh, ni, ni, ni mbobezi wa maswala ya historia na siasa swali so, langu ilikuwa ni hivi hivi hii sikukuu yenyewe ya uhuru wa tanganyika yani t disembab eh, yani imewahi kuwa na any significance kwa upande wa visiwani yani upande wa adewazanzib imewahi kuwa na signifikansi yoyote labda uh, imewahi kusherehekewa au ni siku ya kawaida tu kwa upande wa zanzibar na pia ningetaka kufahamu ni lini hasa rasmi eh, tanganyika na yenyewe ili na kusherehekea sikukuu ya mapinduzi kwa sababu hii sikukuu ya uhuru wa zanzibar hii kumi disemba ndo kwanza tunaanza kuizungumza humu mitandaoni hiyo bado haijapata uh, the, the official recognition lakini mapinduzi ni lini hasa rasmi ilianza kusherehekewa upande wa tanganyika was it after, uh, the union, au was it later, ama ilikuamapinduzi na kurudishia mik muheshimiwa alafu tutaenda kwa namuritanafikiri na, na hayo, hayo ni marahisi sana kaka, kaka benito e, baada ya I mean, kuanzia stin na moja mpaka stini na, na tatu oti desemba haikuwa na na umuhimu wowote kwa wazanzibari kuanzia sitina nne tulipoingia kwenye kwenye uhuru ndio ikawa ti disemba na kumi na mbili januari zikawa ni siku kuu za nini za taifa la, la tanzania zimesherehekewa zime zime nafikiri tangu f t dicemba kuanzia t disemba si4e imesherehekewa tanganyika na zanzibar kama siku ya ya nini kama siku kuu ya, ya kitaifa na kumi na nafikiri najibu haraka haraka kwa sababu hizi, hizi, hizi ni tangu januari kumi na mbili sitinina imekuwa ni sikukuu ya kitaifa ya ya tanzania ya nchi nzima nakushukuru sana asante sana kwa kutueho haya wacha nimpelekee na murita naye aje alafu atuambie ya kwake namurita tafadhali karibu dada asante kakaboneta yani wazungu wanasema me on the spot mtasema kitu gani baada ya mheshimiwa mwenye enlopedia yake kichwani Eh, ambaye akikupa fax mwenyewe hata kama ukuwa mbishi kama ruba lazima utulie utulieamna nenomnaupiga mwingi sana na nyie mmevidihaaa <laughs> <laughs> no, no, no, no, yu kno kwa sababu um, wakati jordan anazungumza kuhusiana na vitu um, you know, like, um, parade nzima ya nini um, ya independence day and like, uh, kuna tradition ya kuonyesha the military mi of a, a country um, ndo mpaka kina masanja wanakwenda kufanya uh, ujinga anakwenda kuuliza how iif um, ikona possible yani watu wakaenda waka wakawachokoze waka, waka um, nchi ya jirani kidogo without the knowinthe Of that little phrase, I mean, I mean, it's, it's, I wouldn't say it's a slip because I would say it's deliberate. Well, you know, and then Hakuna umtu amefanya correction pale na evenini. This is the politics ambazo barso mi kama vikiri kamazina ruhusu watu kila kila kilamtazania na kumsebaji. Spokesman wa Serikali, spokesman wa Chama, spokesman wa Maisha watu, spokesman evil. Anyway, main um main issue leo inauliza ivi: Are we really independent? Do tanzanians au sisi wa, anyway, uh, uh, africa sisiafrica some somepa of africa tunajua nini maana ya uhuru maana ya uhuru ni kula kulala kuamka kwenda kazini ukafungua mlango wake ukaingia ndani ukalala isa iat is uhuru eh? tungejiuliza kwanza hilo the big qesti is what is uhuru nini maana ya uhuru s years of uhuru kitu gani ni uhuru halafu tumefaidika na nini katika katikapee hiyo y ulivokuwa nazungumza zungumza tundulisu habari ya barabara Um, mimi binafsi nimekuwa kwenye maeneo ambayo nafahamu kabisa barabara zilikuwa zimeegw anyway, um, barabara zimejengwa naw mitaani mfano hai tunao temeketemeke huko kinondoni mwannyamara nyumba zimejengwa za, zile zaai zazodazaw za anyway, uh, um, lakini kuna barabara za mitaani sasa from that, day ambapo zile barabara zimejengwa the a hata kama ni ya kutoa mchanga kwenye hakuna maji yakijaa ndo kunakuwa bahari tena mnatafuta um, mpaka na nanii nau kukinyesha mvua tabu kukiwa na jua tabu kusasa uhuru nini maana yake nini maana uhuru nani anafahamu kama yuko huru katika nchi yake ana huru wa kudadisi ana huru wa kumhoji um, uh, kiongozi ana huru wa kumsaisha kiongozi eh, unaongea na mtu kama kamauna well, e kwenye kitu chochote kile mtu anakuja mtu kama job um, dungai anajibu you know, like out of the blues not even thinking da, da, da, da. I mean, I don't want to name names here, but this has been the trend with our country because the people in this country those do not know whether wakuhuru au na kuwa na wili But they are part and parcel. So are we really independent? Do we know what's the meaning of independence? Yeah. If we are independent, then we should have basic facts. Okay, now as I said yesterday, that afya um, matibabu mazuri tuwe na um, shule za kusomea kuwe kuna madaktari wa kutosha kuna this thisnped kwa sababu well i'm free in my own country najua niko huru kwenye nchi yangu nafanya hivi na nitaisaidia nchi yangu lakini kila mtu katika nchi anai kind of uhuru niou alafu tunazungumza uhuruh tuna, tuna, tuna jam kwenye demora sahat yea sidhani kama kuna mtu hata mmoja anajijua kama yuko huru kwa sababu kama ngelikuwa yuko huru basi watu wasingepanda ndege wakaikimbia nch si kama hawaipendi lakini poseutin ambazo zina kiwazimwepuke ule mtu ndo zimekuwathe iv kupotezwa watu i um, kubambikiwa kesi zisizokuwa na kichwa wala miguu of their life. In fact, hata hao wanaofanya hizo si dhani kama wanajua nini maana ya uhuru au kama wanajua kama na wenyewe pia wako uhuru they are bound by shackles, yeah? wamefungwa na minyororo ya Who, ku, um study? I would rather say, say yes." Even when there is a no, staring, the, staring them in the face. Why? What? Why are yes? Kapiga mtu, yes. Not reasoning that you want to never Like for what? I'm Nini. I'm, I'm i Eh? Kafanya kusudia tacho hatari. So Kizunguza Kichugani ka, tacho hatari. U salama. Kuna usalama salama mbao me hatarika. No, people do not think. People don't have have, have um, uh, enough capacity to reason. Reasonability, yawa Tanzania, nasema most of sisu sioka wana to kana ya mani samanin la kini. This is a fact that what our reason. Mutta na yari mora ka reason wuna a diamond kanunua lambugini su so you um uh, uh you, uh, alikiba kwenye kaka kaka kaka yu stage na imba vizuri au kuna drama, kuna um kuna scandals, so, amepaswa kutokea zawadi ambapo hawa pusei ni hata kuku saini ya kuli yako. At the end of the day, unatumiamtanda wako. Then you have to buy more from the little man you've got. Unamfaedisha mtu na wewe mnyo hupata tufaidi ya inayote. It's ridiculous that in the six in this this time and age in life, badutuna discuss la like, what is independence are we really dependent uh, have we got democracy are we demo are we a democratic republic uh, do we have the voice do do hakuna mwananchi hajui kama yeye ni mwenye kushika mpini kiongozi anayemuongoza anashika makali kwa sababu njo ndio kiongozi yule Haju kwa wadilifu. hajui kama mwananchi akishika mpini yenjo ndio decide uhuru wa aina nataka um just let's wake up yemani let us wake up and uh, we have to wake up so to meet and down Like in a way we change our settings, the yeah, akwana kama kukyuakuna um a uhuru uh, and um uh military might that you are big. Unaza konisha military might uka on a yeshiku, walakinukapu wana kitsu ki no go to so, rundi kunya golia goliath and and david, you know, um like in this day and age, people wanna wanna use technology. sisi bado tunanua tunanua vifaru wakati mashuleni watoto wanakaa chini tumeona juzi tu mtu alituma mtandaoni mbwera hapo wat wanafunzi waendi shule mpaka wavuke na mtumbi i nani hizo pesa zingenunuliwa boti moja likawa inawavusha kwenda kule au ikajongwa shule sehemu ambako wao wapo wanatoka badala ya kuenda kufata shule sehemu nyingine To be honest, I'm very, very disappointed. But like anyway, thanks Benito. I had to vent out my frustrations to everybody, or to anybody, and, and mostly to myself for being part and parcel of this whole, you know, thing. Asante. Whew. asante ah, sana, namorita, na wiritana kuskurusana. Na pole kwa frustration. Na mi naomba ni semekamba. Eh, the frustration limbo ambayo bayo kwa sasa. E, hauko peke yako tuko wengi na nafikiri ni wakati mwafaka hu kujiuliza haya maswali kwa sababu e, at tst e, waliotutangulia wanaweza wakawa na excuse kwamba hawakuwa na nafasi ambayo ingewaweza kuwaleta pamoja kama hivi ambavyo tunakutana pamoja regardless of our geographical barriers lakini we still can talk we stil we uh, we and and, uh, went wrong where sasa wenzetu waliotutangulia bahati mbaya they, they, they did not have that uh, capacity lakini uh, ironically they had more audacity kuliko sisi i can say kwa sababu probably wao wakati wanakumbana na hizo changamoto Wana, wanaweza kukwe, kusonga mbele na ni kwamba zote mbazwca ni mruhusu dionisi azungumze kwanza alafu akitoka dionisi tutakwenda kwa jimi a t uh, alafu tutakwenda kwa mheshimiwa mwheshimiwa eh, hmzee dari nimekuona mzee idari ni mze samehealalafu uh, ayadionisi twende dionii dionii inaona uko mbali haya mzee a idari salamu aleikum aleikum salam kwanza nimwamkie ni mtoto wangu nompenda shekhe lisu ujambo ulisu sijambo baba babashikam niko kwenye leo leo hata ata, supuya makongoro sijaweza kunywa baada ya kukona huko kwenye mitandao leo kwa hivyo nataka kidogo niku, nikuambia kidogo ii historia ya vile vile yatanganyika na hii tano manake nilivoingia diko nimesikia hayoloka ukiyasema kuwa nyerere walikuwa wazungu awamtaki kukua we rahisi na nini na nini kwa hivyo mi natakwambia kidogo tu ile historia ya tano kwanza vipi imeanza hata ikafikia kuwa nyerere alikuwa hatakiwi awe rais i know you kno much moe than me isha twazima sisi zinaingia zinatoka lakini hasa walioyunda tano ni waislamu mkristo aliokuwa hapo ni nyerere peke yakea ziko okir zinaonyesha sasa nyerere kasimama na wale mashehe na wale waislamu hey, eh amb <laughs> <I> <laughs> Jo rupia, rupia. Na, na, wote walikwwepo lakini walioianza tano hasa ni waislamu afam alafu wakaja kinarupia na wote u wote walikuja baadaye lakini finance ilikuwa vile vile kutoka kwa waislamu vile vile sorry nimeingilia kama hichi lakini kina kinasik eh, ndo walioi ile tano waliifnasi letan lakini alimwinyi tambwe walifinansi ile tambo ile ile tano mpaka wakampeleka nyerere juu i understand kwa rupia na wengine walikuwepo lakini vilevile waislam very big part ambao hii wangereza walikuwa hajaipenda situation hii hilo la kwanza la pili na vilevile kuwa wale waislamu pale tanganyika waliweka alama zao hasa kuwa yes hii daru darusalam kwa kwa kuweka ile ikulu hata kwenye ikulu juu yake imeandiikwa bismillah rahmani rahim hospitali imejengwa na mwislamu na venginevyo zile zilikuwa zil alama tu kwa ile tanganyika ilikuwa waislamu wengi kuliko wale wa kristo kwa hivyo wazungu walikuwa kidogo wana haha wana je vipi sitaki kuingia kwenye udini h sitaki kuingia kwenye udini manake unajuababu yako alikuwa vile vile dini lakini hiyo ndo apt ya mwazo alafu hizi sherehe za tanzania kidogo zinataabisha zina, zina, zina, zina, zina, zina, zina kichwa changu kwa hakika o decembar ndo sherehe zetu za inlad tunasherehekea tuna tuna vile vile tulivyopata huru unajua kuwa finland ilitawaliwa na mrusi na tulipigana na mrusi years tena vita hsa years wakachukua kipande kimoja kinaitwa karelia lakini sherehe zetu <laughs> hatuna majeshi si <laughs> sherehe zetu unapja bwana <laughs> tunakwenda kwa rahisi tunacheza tuna desi unapjaoa pale tunacheza tunachezadesi ukiasi watu elfu mbili au kilamb tunasherekea lakini hakuna majeshi hakuna chochote lakini kwa nini tanzania inafanya kuonesha majeshi yes tanzania au tanganyika inaonyesha majeshi ni kwa wanatutisha wanatisha wananchi kuwa w are the ones who are ae this country kwa ukipiga nyuzi basi tunakutia tuna ndani au kifanya hivibas hiyo ni kama tunaambiwa kwa jamani mujue kuwa jeshi dipo tayari limesimama lime kidete lakini sio kuwa wanafikiria bari ya majirani kuwa watavamia wata, wata, wata, wata au iihii ilitokea exactly baadaa nyerere ku, ku, ku, ku, ku, kupata mtafaruku baada ya mapinduzi ya zanziba yale mapinduzi ya zanziba siku arobaini tu baada ya mapinduziya zanziba walitanganyikana walifanya wali, wali ghasia zaok Aka, akataka msaada kutoka kwa nani kwa mwingereza nafkiri unaikumbuka historia hiyo zusio siku arobaini wiki moja Aya, wiki moja <laughs> exactly, wiki moja. tarehe <laughs> nane, tarehe <20 laughs> januari, indio, jeshi mojaioj ttarehe ishiriniambia chakatazima zinaingia zinatoka sasakwahivyo <laughs> p toka siku hizo tena nyerere akaanza kuijenga ile jeshi lake uzuri na unajua vipi analijenga nakaijenga jeshi yake na pamoja na instituthon yake ambayo ni monopoli of tanganyika si kwa hivyo ccm ni monopoli ya si, wamechukua monopoli ya tanzania in, in general Mbam. kwa hivyo tunajuayu kno an i kno that tanzania isa ofmiaito tunangojea tutundulize atoketu au tunangojea tumboe afanye ghasa zake tu au tunangojea uh, zito afanye ghasa zake tu tunamweka tuna, tuna, tuna, tuna, tuna, tuna tuna tuna nini risasi zake N, na, na ndo maana wanaonesha kwenye hiyo uhuru wao wa sisi majabari ao sisi ndo tuliona vita tuliona kila, kila kitu chetub ukisema habari ya maendeleo nitakuchegesha kitu kimoja she alifu unaijua ile nyumba ambayo iko exactly in front uh, uh, askarient monument fkiri unaijua na pamoja na british naiison basi ile nyumba kapewa huseni mwinyi le na alitukodisha ili tufanye strant basi nyumba ile pale chini pale kuna mitaro mitatu mine ambayo inato, inatoa uchafu wote wa dasalama unapita pale alafu nakwenda baharini sasa nikaitwa na jamaa zangu nikaambia bwana tumepata jou tuzamie hapa nkasemateac nkaamba aya nitakuja nikenda na renti yake aliotaka huseni mwinyi ambaye ni rahis awa zanziba ivi sahivi alitakwao0olapemonth nakupa siliyo lakini neitwa ne hadharani e na inakwambia basi pale zikinyamvua matope yote kinyasi nini mikojo yote inapita pale basi linafurika loteie li ile ilea yote inakuwa imejaa imejaa uchafu kwa hivyo hivyosa lazima ifungwe kwa muda wiki mbili tukoshe tu, tu tutoe mikojo tutoe mavi alafu tufungue tena am kaambia nikaambia ah, useni siku moja kaja nikaambia useni vipia Al- naam nakusikilizanangoja nto nakwambia ndo katika, katika maendeleo hayo kwa hivyo okay, mitaro ile ilitengenezwa na british nai na mpaka sasa mitaro ile iko pale pale haija renovated haijakuwa nini haijakuwa kuwa ni vilevile vile kwa hivo evement yao mitaro mibovu mi imeoza basi wangalau wanga litengeneza ile mitaro kwanza maji asifurike ma, ma, ma, pale da salama eh? angalau watu wanaweza kwenda mvua zikinya lakini yale yale alioyafanya british, british, british nini rule ndo yale aliyapo pale pale hiyo ndo example ya maendeleo ya tanganyika nloyaona nlovyokuja kule kwa hivyo very sad wakisema kuwa bridge wamejenga sijui nini flyover wanje, lakini mitaro mibovu michafu na haina haina maana inabidi watizame mambo kama hayo na maji kwa hivyo tukisema kuwa tu, kuna, kuna, kuna, kuna, kuna nini kuna maendeleo sijayaona maendeleo katika uh, katika katikakatikkatika nchi yetu ya tanzania asanteni sitaki kusema kitu manake bado nakula breakfast yangu asante shekhe lis alhamidu usitutishe nabwana setushakula kuendelea tu kutusikiliza kunywa kusupa magongoro nakuja kulipa miithanky mzeaidari aldhoug unaona no, umeshuka asante so alikuwa anafata nani dionisa alikuwa yupo jimi karibu then atakuja ataku hey. atakuja atakuja, then atakuja and please, kwa sababu no. kuna watu wengi ambao wamenyoosha mikono pale ambaponua umemaliza naomba ushuke karibu jisawa okay. so, um, kwanza um, modayetu unanitisha Una, make mada inasema a really unaona Um, mimi kwa kuanza kwa ku haraka haraka nataa kumuunga mkono mzee haidari ingaji alisema kitu watu wengi akukielewa nasema waislamu mimi ni mjukuu wa mzee jondo pia um, alichokisema ni kweli waislamu ndio walioanza chokochoko mpaka tukapata uhuru mi babu nilikaa naye nikaongea naye akaniambia kama livyosema zhaidari um, wali wao lakini chokochoko choko yote kama ambavyo nchi nyingine wamefanya kuna kitu kinaitwa walikuwa waki hivi vyama vya ushirika hivi siu walikuwa na vipi ikambie unakuta vyama vya ushirika kuanzia kaskazini mpaka kusini wakiamua asinywe maziwa basi wote awanywe maziwa wakiamua wasipadeunaelewa so alichokisema ni kweli tundulisu napenda e zako kwa sababu gani una ai ohat vijana wengi wa siku hizi hata mashuleni hawafundishi hivi vitu so ni uendelee kutufundisha sheria na historia na kuchokonochokonoa vitu kwa sababu tunapoteza uhalisi wetu kwahiyo hii mada inayosema a inaunganisha vitu vyote hivi kukumbushana kwa sababu tuingia tuna watoto wadogo miaka ishirini kwanzia sasahivi hivi vitu vitapotea kama, kama hatutakuwa hatu, hatu nakina tundulisu ambao wanaendelea kutukumbushakumbusha hivi vitu unaona mi ndo mchango wangu ulikuwa ni huo nataka tuendelee naona moderators muwachie wazee waendelee hata kama wanakwenda kidogo nje ya mstari waendelee tu kuongea kwa sababu kuna watu wengi professionals hawajui walikotoka historia inaanzia nyumbani zimekuwa kubwa mila miladstri zimekuwa ni hovyo kwa sababu hatujui historia kwa sababu waliotutangulia wa, samhau walifanya si kwa kiswahili sanifu mchakachuo mchaka chuo wali kwahiyo ndio maana miji imefurika sasahivi daeslam imefurika si arusha mwanza kwa sababu gani walishindwa walivuruga ule mfumo kcha kwamba kila mtu anaona daresslaam ndo kwa kuponea kumbe unako kuwepo ndo ukoko maisha yanaweza kuendelea kwahio tunataka turudi kwenye historia yetu ili tuendelee tuendeleze maisha mimi sina cha kuongeza zaidi lakini nataka a waliotangulia waendelee kutuelimisha asante sana sanatnoc That, uh, ndiyo dada nimerudi okay, uh, kwanza nashukuru kupata nafasi hii asante sana uh, na pia niendelee kushukuru kwa sababu naendelea kujifunza mengi kutoka kwa wazee ambao na nimewaendelea kuchambua okay. Okay. Yeah. Ah, okay, na iilinduhapo unanisikiliza k asante kwamba namshukuru sana pia mwheshimiwa tundolisu wasababu naazidi kuelewa na kujenga eh, ya mambo kadhaa kudai eh, uhuru ndani ya taifa langu ndani ya taifa letu la tanzania kwanza eh, mimi katika moyo wangu uma sana mwheshimiwa tundulisu kwa namna ambavyo alipigwa risasi zile athari ya hatari ya kutaka kupoteza maisha yake lakini bado amekuwa anatuelimisha amekuwa bado anaipambania nchi yake amekuwa bado anaisemea nchi yake mimi nampongeza na sana katika hilo na namuombea kwa mungu mungu azidi kumbariki na azidi kutufundisha sisi wadogo zake asichoke kwa sababu pia atapata thawabu kubwa sana kwa mungu anazidi kutujengea ujasiri sasa mimi nikienda kwenye mada pia moja kwa moja e, ni wazi kwamba ili swala halipingiki kwamba tunasema tuna uhuru lakini hatuna uhuru ili swala ni halipingiki dada naomba niweke ni wazi tarehe tisa disemba e, chama cha demokrasia na maendeleo chadema kupitia idara ya bavicha kiliandaa kongamano pale pale pale dismara baada ya ya, ya ya ya ya ya kongamano kuisha nimeenda kwenye kituo cha mwendokasi kupanda mwendokasi kinachotokea moroko mimi nilikuwa nakuja kuja walau maeneo haya ya, ya faya kuja hapa upanga e, nimefika kituo cha cha mwendokasi unaona mlinzi mlinzi wa pale kwenye kituo cha mwendokasi anakuzuia kwamba kwa sababu ya yatsheti uliyovaa huwezi ku, kupata huduma ya usafiri huo ambao ni wa serikali lakini kitu ambacho mimi nilikishukuru ni mimi sikujibu jambo lolote zaidi ya raia ambao walimshambulia vikali kabisa yule askari na nikaji mawkun wana, anyway, wanaagizwa hivyo na wakubwa zao lakini pia nikajiuliza kumbe inawezekana kuna siku raia watachoka na manyanyaso haya ambayo e, kuna watu wanajitokeza hadharani kuwapigania na wananyanyasika ama wanapata wana dhurma e, kumbe raia wanaweka mioyoni mwao sasa nilikaona tu lile tukio lile kumbe tuna wajibu wa kuendelea kuelimishana tuna wajibu wa kuendelea kudai uhuru O leu aquele, o ruro. ambao watu wakbacho hakiko sahii au sisi sisi kama raia tunahitaji nini kwa taifa letu kwaio mimi naendelea kujifunza na kuwataka watu wengine waendelee kujifunza e, kwa mfano leo utaona ku, e, kuna mechi ya simba na yanga wengi wetu pengine mimi sijaenda lakini kuna watu ambao wameenda huko na tunazidi kuimiza hata huko tuliko embo tuvae katiba mpya tuene Yeah, habari mwaka wa. sasa hii naisema na kwa watu wengine wote ambao wanapenda haki na na, na, na, na demokrasia ndani ya taifa letu itamalaki ni wakati huu sasa wa kuendelea kupigana mimi naumia sana ninapoona eh, labda kwa mfano mweshimiwa tundulisu au na wengine walistahili kuwepo ndani ya taifa lao walistahili wapiganie taifa lao wakiwa ndani lakini wamekuwa na matisho dhidi ya serikali wamekuwa na matisho dhidi ya t wamekuwa na matisho dhidi ya polisi kiasi kwamba inawafanya wanatoka nje lakini wakati huo wakiendelea kupambana na serikali sasa sisi wengine ambao pengine hatuna hata, hata viza ya kuweza kusafiria mwisho wa siku tunakubali tutawekwa kwenye mifuko ya ya, ya ya ya ya plastic na kutupwa baharini lakini the way meseji yetu iwe imeshafika kwamba tanzania siyo ya mwaka wa elfu moja mia ti sabia 7aba hii ni tanzania ya karne nyingine ya mwaka elfu mbili na kwao inahitaji kwa vyovyote katiba mpya katiba mpya na, na, na tunapopata katiba mpya nafikiri tunapeleka visen ya taifa letu mbali sana e, na uhuru wetu dhidi e, ya yule ambaye atakuwa madarakani asipofanya ya yale ambayo yako katika visen ya taifa uhuru wetu uwe ni kumwambia uhuru wetu uwe ni kumuondoa madarakani na uhuru wetu uwe ni kusema kwamba taifa letu lina visen fulani ili tufikie maendeleo fulani leo tunaambiwa tuna maendeleo ya uchumi wa kati lakini ukiwauliza hata viongorki yani tn eh, watu ambao unaona wanadhamira na nyuso kama za, za mweshimiwa tundliso anaposema jambo hili anaeleza analifaham kbs fa naelzastnnawawa wa namna hii Sim, simpigii kampeni kwa mana nyingine lakini ninaona viongozi wangu ndani ya serikali hii ya sasa ndani ya serikali hii ya sisiemu na ndani ya huyu rais mama samia suluhu ni waongo ni uongo na serikali yetu ni ya waongo hivyo tunahitaji kwa namna yoyote ile kwa namna yoyote ile iwe iwe ni kifo iwe ni kumwaga damu iwe ni chochote kwa kweli haina namna ni lazima itoke madarakani lakini pia taifa letu lazima lipate katiba mpya ambayo italipeleka taifa letu miaka mingine stini ijayo pengine kwa hiyo dadaangu mimi naongea haya nikiwa na uchungu na taifa langu jinsi ambavyo naona mataifa mengine yanavyoenda hata e, tukiangalia mataifa tuliyopata nayo uhuru hivi karibu e, tukiwa tumekaribiana karibiana E, miaka hiyo ya sitin na moja miaka stini mpaka hiyo miaka sina tano utaona mataifa mengine yamepiga hatua kubwa sana tulirogwa gwa tumekua wajinga kiasi hicho kwamba tunashindwa kuweza kupiga hatua za kimaendeleo leo oa uh, tunamaliza yuo tu anakwambia eh, kajiajirini sasa okay, tujiajiri sawa hata mitaji ho wazazi wetu wengine hata hawana hata, hata mshamba unakuta mzazi wangu anashamba wa ekamoja hilo hilo anategemea alime mahindi ya chakula ilo hilo alime maharage ya chakula hilo hilo akiuza it akupewe mtaji hivi kweli jamani hapana asante tunahitaji kuipigania taifa letu tunaombeni e, viongozi wetu kaka yangu tundulisu endeleeni kutujenga katika imani endeleeni kutujenga kisaikolojia tuko tayari kuipambania nchi yetu asante sana okay sasa watu hapa juu kidogo wamesha kuwa wengi uh, nilikuwa naomba kwa ajili ya muda na wapa dakika tatu tatu wachangiaji kama utakuwa na swali unaweza it very yani swali lako lieleweke lakini lisiwe lina maelezo marefu sana karibu karibu mike then atakuja kelvin atakuja ona alafu atakuja matojo alafu tutaendelea na watu wengine mai karibu asante dada aika nawasalimia wote wa tanzania walioko hapa uh, kwa mada iliyoko hapa hatuko huru watawala wanajua hilo sisi tunajua na mwenyezi mungu anajua sasa hiyo drill ya, ya, ya independence day naomba niongeree ni katika sura nyingine ambayo watu wengi nimesikia waiongee hapa ilikuwa ina sura ya intimidation kuwatisha watu kwa sababu wanaona vuguvugu linalokuja linatishia viti vyao sasa nataka kui katika terms za leadership kwamba unapoona mtawala anathamini kusimamisha kifaru kusimamisha mtu ame, ame, amepiga marangi kwenye uso wake anatembea na faya na bastola na gloves mikononi na vifaa vifaa vingine vya jabuajabu anathamini hivyo vitu kuliko uhuru wa kila mtu aliyekusanyika hapa kuliko uhuru wa kila mtanzania watu milioni stini na ushehe yeye thamani yake ni kifaru hiyo ni hatari na hiyo ni wake up call kwa kila mmoja wetu hapa ni wake up call kwa kila mtanzania mzee na mtoto anayezaliwa leo nataka nilidfini hilo jeshi kwa watu kama kagame waliokusanyika pale watu kama kenyatta ilikuwa ni vichekesho sijawahi kuona watu wanashuka kwenye helikopta watu wa jeshi wanatumia dakika kumi yani wanastrag ao wa wenyewe kushuka huyo mnapigana na adui gani yani ilikuwa ni oh my god huyo adui anayekusubiri wewe uvae mikanda uangalie mkanda ulipo siu huyu huyo ni adui gani nani anapigana vita ya namna hiyo siku hizi mimi kama ningekuwa na uwezo wa kiuongozi ningefaya watu wote kwenye military tunaongerea jeshi gani tunaongerea jeshi la watu kurusha risasi ishirini na nne mnajiita sijui ni sniper sijui vitugani mnamlenga mtu na mtu mwenye yapa, na mwenyewe hapa vizuri tu mwenye pengine mtunauwenyeeehi tunaongerea jeshi gani jeshi la amza mnatuma timu nzima kupigana na naal mnatumia masaa nane kupigana na huyo mtu watu wote mmemzunguka hiyo ndojeshi batimbaya dunia iko kwenye kiganja ao au waliokuwa wamekusanyika pale mnawaonyesha vifaru na vitu vya kutishatisha wanaviona kwenye kwenyev amuweze mkawadanganya wanaviona tenou na wanajua mnafanya vitu gani ninachokiona kwenye uhuru ndugu zangu dada dadahaika mimi naona misululu ya viongozi misululu ya expensive suvs misululu ya inazidi kuwa mingi ndicho ninachokiona kwenye ependence ungewambia ao watu wakati hiziosti ungewambia ao watu baadale ya kupanga magari makubwana ku yaani rais sasa hivi ak, akija kutoka magogoni kwenda su yapoti siu waziri wa mambo ya gafula su kitu gani kila mtu wamemfata wanaenda na hao wote hawako huru kwa sababu wanaogopa wasipoenda labda kazi zao ziko matatani hiyo ni pen ndege ya rais ikipaa ikapata itilafu hapo juu kidogo ikarudi kutua wote wamerudi wamerudiapoti kwenda kumchukua s tuna spendi pesa nyingi kwenye nonsense kwa nini msinunue kahelikopta kakambeba kakampeleka hapo magogoni kakamfikisha mkakomboa pesa ninaogopa hata hizo ninaongea kwa masikitiko makubwa hizoerakhafaama viongozi wa taifa wamemzi nafasi ya kuwaunganisha watanzania hiyo ilikuwa ni nafasi ya national yai ilikuwa ni nafasi ya kuwapa watanzania mwenendo mwelekeo wa taifa letu kwamba tumefika hapa tunaelekea wapi tupone na mambo ya jabu yaliyopita hatuko huru sisi ndugu zangu aongea mambo kwa masiktiko lakini kwa mtanzania kijana kijana ndiyo injini ya taifa letu hawezi kwenda kuchukua eka hamsini akalima akaenda kuuza vitu nje ya nchi na kupata pesa nzuri analima mnamfunga mnamfunga na mawazo yani kwamba Wame, watu wanafungiwa mle mshibe ili kusudi msilete shida kwa viongozi msilete msi, au au kitu choe yani mazao unayauza una, una, una kwa bei ya kutupwa hiyo independence ningetamani Ni awa watu walithinki kuhusu hatuna jeshi Vif, au, akina kagame wataandika they, know, they, know, they know hivyo vitu vilivyokuwa vinaonyeshwa pale mungu wangu ni vya ajabu ni vya kutisha kwa mtu anayeangalia yanayoendelea duniani mna, mnachukua watu watatu mnawafunga kwenye kwenyehlipta inaenda akikutana na power line huko nahuko juu si wanakufa wale wote siwanakufaalewotemnapigana na adui gani namna hiyo hivi vitu ni vya ajabu dadaika niishie hapo naongea kwa, kwa uchungu na sioni sioni mtu mwenye gati ya kuweza kuli, kuliponya taifa letu hadi sasa hivi ninasikitika sana asante sana uh, asante sana Mike. Uh, and thank you uh, umetufanya ume, ume, ume tufikirie so tanks uh, kabla sijamkaribisha mwheshimiwa guest for today mana anaona waliotoka wengi hawajakuuliza some questions so kwanza naomba nianze kwa room uh, hi everyone na karibuni sana kwenye room yetu thanks to everyone ambaye amekuepo toka tumeanza mpaka right now and bado tutakuwa tunaendelea mada yetu yaleo kama ambavyo imeandikwa kwamba the tanganyika story are we really independent tukaandika palet uh, december lakini tulikuwa tuna pia tunaashiria kwamba right now kwambatuko katika miaka yetu stini ya uhuru if it's a person then ni mtu mzima ambaye yuko kwenye umri wa kustaafu sasa tunaangalia miaka ile stini ya uhuru na uh, miaka stini ya uhuru tulikuwa tunaangazia tulikotoka tulipo right no na um, pale ambapo tutakuwa tunatamani kuwa na tanzania ya ya aina gani kwa miaka ambayo inakuja lakini tunaangazia pia kwa sababu hatutamani tu kusemea maendeleo ambayo ya shule zimejengwa na ni nani lakini tunaangalia maendeleo ya watu Our people really uh, developed mtu mmoja mmoja tunawezaji tukasema kwamba uh, wako wapi kwa miaka hii stini ambayo tumekuwa tunajivunia uhuru wetu lakini pia tunaangalia uhuru katika uhuru wa watu Uh, haki mifumo ya haki za binadamu mifumo yetu ya mahakama ikoje huko kote ndo ambacho tunakiangazia leo kwa hiyo asanteni sana kwa watu ambao mlikuja mapema wale ambao mmeongea na wale ambao mtakuwa mnaendelea kuongea leo uh, one of guest ni mwheshimiwa tundulisu na amekuwa uh, anajibu maswali sasa for quite fost kuna ona nimekuona quite sometime tumekuwa tuna tunaulizana maswali na wengine wamekuwa wakiweka ha so mweshimua tundulisu I by now umeshapumzika vya kutosha so naomba nikuulize swali tukiwa tunaelekea hukuku miaka stini yetu ya yae sasa katika mwanzoni pale ulipokuwa umeongea umeangazia ume maeneo mengi sana including maendeleo Zaza, naomba nikuulize that big ta uh, watu wengi tumekuwa tukiangalia na tumekuwa tukisikia watu wakisemea uh, ujengwaji wa mabarabara mahospitali wengi wamekuwa wakiongelea mijini lakini kule vijijini ambako wewe unaweza ukatupa espriensi yako kwa sababu aia kwamba kwa necha ya kazi uliokuwa unafanya umefika na umewafikia watu wa vijijini kule ndani ndani yni kule tanzania ndani ndani kabisa ambao kwao kusema ishu ya maji ishu ya umeme inaonekana kama ni almasi fulani kumekuwa pia kuna hizi shule ambazo sasa hivi tumekuwa tukidanganywa na jina la shule shikizi kwamba unakuta shule ambazo they are very lakini kwa sababu hawataki tuziitatumeamua kuziita shule shikizi sasa uh, tukirudi kwenye hii miaka yetu stini na kama ambavyo wao wametamani tu tunazungumzia miaka stini tukiangalia maendeleo wewe unaweza ukasema nini kuhusiana na, na vijijini lakini pia utakapokuwa unaongelea naomba ni knatamani uh, au wewe unavyoona kati ya umaskini ule uliopitiliza wa watu na ongezeko ya crime au niite human, human right violation ambazo zimekuwa zikiendelea so karibu mweshimiwa tundu baada ya kunijibu atafata kelvin atafataen atafata kwa maswali mweshimiwa tundu karibu asante kwanza kwanza nafikiri nafikiri ni makosa ni makosa ku kulinganisha ya, kufanya masuala ya, ya ya maendeleo kuwa ndio mjadala wa wa miaka stin ya uhuru huko ni, ku, ni, ku, ni kuingia kwenye hiyo false narrative ya kwao kwamba eh, kwa sababu tume, tumefanya mambo haya then tuko huru kama nilivyosema mwanzoni waliopigania uhuru kina nyerere na tanu yake hawakupigania uhuru kwa ajili ya viuo vikuu wala kwa ajili ya mabarabara wala kwa ajili ya maji wala kwa ajili ya hivyo vitu vinavyoitwa maendeleo hiyo haikuwa lengo lao na walisema hivyo kwa hiyo kuna nii sisi kugeuza mjadala kuwa eh, tumejenga barabara ni, ku, ni, ku, ni kuingia katika mjadala ambao in fact haukuwa wa nyerere na, na wenzake wakati wanadai wana uhuru