mara zote watu wanapenda sana kula vitu hasa wa mjini na vitukangwa vyote vtukangwa vyotenaposema vitukangwa kama vile watu wa sana kula mjinianapenda sanakula kukanga e, wakipiga chakula lazima kikangwe au sio na ni ujanja au mtu anaona kama ufahari kula ha, na mara zote watu huwa hawajali sana vile vitu ambavyo wanakula vya kukaanga yani mtu hataki kujua kimepitia hatua gani mpaka kufikia mezani au sio lakini kitu kikubwa kabisa ambacho kinafanya eh, vyakula kaangwa ni mafuta mafuta ya kupikia leo Uh, tunaangalia kubwa kabisa ambalo tunaangalia kubwa kabisa ambalo limefanyika uh, kwenye miaka mitano ya awamu ya tano chini ya rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania dk john pombe magufuli kikubwa ambacho kimefanyika uh, ndani ya, ya, ya wakati huu naitwa dino donald mgunda tutakuwa wote kwenye tukiwa tunaliangazia kwa undani kabisa suala zima la mafuta tunaambiwa kwamba taifa la tanzania linaagiza karibu linaagizataifa uh, la tanzania linaagiza karibu tani 570 za mafuta uh, hii ikiwa ni asilimia 60 ya mahitaji yote ya tanzania inamaana kwamba hizi arizeti zote tunazoziona toka tunaanza safari kama tukiwa tunaanza kanda ya ziwa kuja pwani maeneo yote a n watuwanalima arizeti siu watu wanalima, wanalima, wanalima kalanga watu wanalima pamba kwasababu hata mbegu za pamba zinatumika pia kwa uzalishaji wa mafuta bado wanazalisha asilimia 4 tu ya mafuta yote yanayotumika tanzania na kama inavyofahamika kwamba e, mafuta kimekuwa kama kitu muhimu sana jikoni huwezi kukamilisha mapishi bila kuona mafuta hii tunaambiwa watanzania tuko zaidi ya milioni h0 awa wote wanahitaji mafuta kwa wingi sana ili kutosheleza yale mahitaji ya siku mafuta ipo kwenye yale mahitaji muhimu ambayo lazima uyapate e, ni mahitaji ya kila siku yani huwezi ukasema labda upate matatizo ya afya ndio utasema kwamba siwezi kutumia mafuta sasa uh, serikali imeona kwamba kwa kuwa uzalishaji wa mafuta ya ndani sio mkubwa ingawa ni mkubwa lakini bado hauna utoshelezo na kwa miaka kadhaa kumeshatokea ule hule uingizwaji wa mafuta umesikia kuna mvutano uh, aya mafuta anyoingiza ni hafi hapana mafuta ghafi yana kodi yake siju ya anatokiwa kupunguzwa yani kumekuwa na ujanja ujanja na konakona nyingi kwa sababu unajua kuna watu huwa wanatumia tatizo kwa ajili ya manufaa binafsi e, mwaka 218 waziri mkuu wa jamhuri ya muungano wa tanzania kasim majaliwa alitoa tangazo na kuwataka wadau wote wa kilimo hasa taasisi ya utafiti wa kilimo tari kujipanga na kuja na suluhisho la kudumu la mafuta ya kupikia ingawa wanasema ili hupate suluhisho la kudumu lazima uanzie mbali na likajwa tamko la kuliamsha Ngoa lipo la kuliamsha zao la chikichi ambayo linatoa mafuta maarufu sana yanaitua mafuta ya maweze sasa zao la chikichi limekuwepo kwa nini kigoma kwa sababu zao la chikichi lilikuwepo kigoma ingawa ukiwauliza wale wazee wazee wa kongwe watakwambia kwamba chikichi zamani kigoma haikuwa inalimwa ile kwamba kuna mashamba chikichi kigoma wanaamini kwamba e, kwa upande wa sababu unajua kigoma imepakana na tanganyika naziwa tanganyika liko mpaka upande wa kongo Kwayo, kwa hiyo inaaminika kwamba kwenye misitu ya kongo e, e, yaani michikichi iko mingi sana kwa hiyo eidha wakati wanafanya safari wengine wanaamini ndege walikula kuna kitu kwa gazi, wenye wanaita gazi wenwe anata magazi kuna migazi ni ile michikichi yenyewe lakini kuna lile tunda sawa ile mbegu Kwayo, kwa hiyo wanaamini kwamba mbegu huenda zilikuwa zinaitwa na ndege au na watu wanaosafiri kwahiyo kwa, mi, kwa miaka ya mwanzo michikichi ilikuepo yaani kama miti tu ya porini imeota Mbali, mbali. lakini mwaka 19 na67 kama sikosei e, mwalimu juiuskambarage nyerere akaamua kulifanya zao la chikichi kuwa zao la biashara sa sasa, sasa hapa eneo la kuitanga ambao kwa sasa ni gereza kubwa ambayo linapatikana katika mkoa ni moja magereza yanayopatikana katika mkoa wa kigoma Eh, kulipandwa kabla hapo hawakukuwa gereza lilipandwa hilo shamba la chikichi wenye watu wa kigoma wanaijua kama migazi ilipandwa heka kadhaa ambayo ukipiga hesabu kuanzia mwaka 1967 mpaka sasa eh, imekula chumvi kwa sababu wanasema hata uzalishaji wake umeshuka sio ule ambao wanautarajia sasa waziri mkuu alivyotoa tamko kwamba watu waanze sawa wadau wa kilimo waanze kufanya juu chini kwa ajili ya kuleta zao la chikichi tena kwa sababu wanasema e, mimea mingi sana inatoa mafuta alizeti inatoa mafuta maindi anatoa mafuta uh, ufuta unatoa mafuta lakini kila kinachotoa mafuta inategemea naye kile kiwango cha utoaji mafuta E, katika mimea inayotoa mafuta mengi ni pamoja na chikichi lakini kwa kuwa ilikuwa inalimu wana wakulima wakulima wanasema uh, u, yani, wananchi wengi sana wa kigoma wanalima wanalima chikichi wanalima migazi kama kmimekua yani, ama zaolaola urithi kwa sababu ina matumizi mengi wanatengeneza baadhi ya marigafu wanatengenezea sabuni lakini kikubwa kikiwa ni ayo mafuta sasa waliopewa agizo la mara ya kwanza kabisa walikuwa taasisi ya utafiti ya tari kwa hiyo kilichofanyika mwanzo kabisa kilichofanyika mwanzo kabisa uh, kwa ajili ya kulileta zao la chikichi tena kwenye maisha kwa ajili ya kuja kufunika hiyi asilimia 60 ya uhitaji wa mafuta ya mawese kikaanzishwa kituo cha utafiti e, cha kihingo kihingo ambacho ni kituo cha utafiti cha tari wanaita tari kihingo hii tari kihingo ikaanzishwa mwaka 218 ni miaka michache tu iliyopita wakapewa malengo wakawa wanatakiwa kuzalisha miche bora ambayo itakwenda na wakati ambayo licha tuakwenda na wakati lakini pia itatoa yaani tuseme itamlipa mkulima baadaye ya ule ukulima lua na wa zamani wasema ule u, u, u, ukulima alio wachababu sawa hivi walime kisasa mbegu ziwe za kisasa ili zimlete tija kubwa mkulima lakini lizije zitatue tatizo kubwa la mafuta ya kupikia katika taifa la tanzania tunamwangalia tuna mkurugenzi watari wa hicho kituo cha utafiti kihingo ambacho kiko nje kidogo ya manispaa ya kigoma anaitwa daktar filison kagimbo d kagimbo anatuambia tu kwa muktasari yale ambayo wamefanikiwa sawa kuyafanya kwa sababu tunaambiwa kwamba uh, kabla mbegu ambayo ilikuwa inatumika zamani walikuwa wanatumia mbegu inaitwa pura hii ndio ambayo ilipandwa miaka ile na ndo mbegu unaweza kusema mbegu mwenyeji kwa ukanda ule ambayo asilimia 90 ya wakulima wa chikichi wanailima lakini kuna mbegu ambayo imeanza kuja kwenye eneo la kigoma ikiwa inaagizwa kutoka costarica e, wa, wa, wanaita... hii mbegu wanaitwa wanaita sa inalimu ani kwa kiwango kidogo sana kama unavyofahamu kutoka kasarika mpaka kufika kigoma sio safari ya mchezo mchezomchezo kwahiyo mche mpaka uje umfikie mkulima unauza kwa bei ya juu kidogo o, kwa kuwa, wa, kwa wale, wale huo wanapata u waat mche mmoja kwa kwa shilingi bei yake a shiingi l aki wambei yaket yakawaidaawukwa shiingi 11 dr kagimbo ambaye atatupa atauauffau E, jinsi ambavyo wamejipanga kwa ajili ya kurudisha chikichi ili kuja kufidia ile asilimia 6 ya mafuta katika uhitaji wa mafuta kwa watanzania sasa kwa sisi hizi mbegu ambazo tumekwisha kuzalisha tukipata hizo miche milioni mj l4 a4kt ukiangalia kwa mfano sisi tungesema tusiuze kwa mche mmoja kwa bei a elf11 kwa bei ya shilingi elfu8 inamaana kama tanzania ingeagiza hizo mbegu ingegarimu kiasi cha shilingi bilioni moja kama maan sisi uwepo wtu wakp ca ak o mz mcac soks bilini ambazo zingetumika kuagiza mbegu sasa aziagizi tena tumezalisha wenyewe na tutazisambaza kwa wakulima na wadau mbalimbali kwa ajili ya kuzalisha mafuta ya kula Uh, kwa ajili ya kuleta suluhisho kwa ajili ya kuleta suruhisho uh, wadau mbalimbali wameshirikishwa sawa kambi ya jeshi la borombora ambayo ipo kilomita chache kutoka manispaa ya kigoma nayo pia imehusika sawa imepewa na yenyewe wanasema mlaba wake kwenye kuhakikisha inapatikana ya kutosha na mashamba ya kutosha lakini hiyo miche pia wakizalisha iimfikie mkulimatulipokea yeah, agizo kutoka kwa mwheshimiwa waziri mkuu kuhusu mkakati wa kujitosheleza kwa mafuta ili kuweza kuondoa kuimpoti kuku, mafuta kutoka nje kwa hiyo hilo tulilipokea na kwa tukapewa malengo ambayo nia kuweza kuwa na ekari elfubii za michikichi baada ya kupata ayo malengo tuliendelea kuandaa shamba e, mpaka sasa hivi tulinazoeka ekari mianan ambazo tuatakwa kwanza upandaji mwezi wa wakumi e, tulipokea mbegu kutoka taasisi ya utafiti kiinga ambao wa awamu ya kwanza tulipata mbegu kmi na tisa elufu na awamu ya pili tumepata mbegu laki moja na awamu ya tatu tukapata mbegu hamsii e, kati ya hizo mbegu mpaka sasa hivi tuna mbegu ni lakimoja na stii tatu elfu ambazo ziko kwenye awamu tofauti lakini za awamu ya kwanza elfu ishirii na sit kuzipanda shambani mwezi oktoba lengo ni kuweza kujitosheleza kwa mafuta na vilevile katika uzalishaji wa hizi mbegu ni kuweza vile kupatia mbegu taasisi au jamii zinazotuzunguka ni pamoakuna swala la ushirikishwaji sababu hiki kilimo kinafufuliwa upya kilikuwa hapo nyuma kimekufa kwa hiyo tunao ushirikiano mzuri na jamii zinazotuzunguka na kama mnavoziona mbegu ni zaidi ya itajio la kwetu kwa sababu itajio la kikosi ni kwa eka elfu mbili utumati ukipiga hesabu unapata ni, ni, ni mbegu laki moja hiyo tuna ziada ya mbegu ambayo tunatakiwa sisi kutosheleza kwenye shamba letu ambayo itaenda kwenye jamii zinazotuzunguka na hii mbegu imetoka kwenye nani ybri kati ya, ya, ya, ya mbegu ya, ya dura na mbegu ya pisifera ili kuweza kupata hii mbegu ya tenera ambayo ina uzalishaji mkubwa ambayo italeta tija kwa serikali pamoja na jamii kujikomboa kiuchumi eneo la kuitanga ambalo kwa sasa kuna gereza la kuitanga ambako ile miche iliyopandwa mwaka 19a67 au sio ilo eneo lilipewa magereza kwa hiyo magereza na wenyewe wamepata we sehemu yao naa no, wanaeka zao kadhaa ambazo wamepewa jukumu la kuzilima na pia ni eneo ambalo linatumika na kituo cha utafiti ajili ya kukuzia miche yaani pale ndiko ambako watafiti wana wanaweka wana miche u, kwa ajili ya kuigawa kwa maeneo mbalimbali kwa hiyo watafiti wanafanya kazi na kambi wanafanya na gereza la kuitanga lakini pia wanafanya na kambi ya burombora ambayo tumetoka kuisikia hapo awali Eh, kwa majina naitwa ssp dominik kazimiri ndio mkua wa geza la kuitanga hapa ageza kuitanga tuna hekari elufu 8 na ishiria 6ita na kati ya hekari hizo serikali inatarajia kupanda hekari elufu 6 za mchikichi mpya ya tanera ambayo ni mbegu bora tunayo mchikichi ya zamani ambayo ni hekari elufu moja na miamoa ambayo ilipandwa mwaka 1968 ina oromosi miaka 52 kwa hiyo imeshazeekala ingawa bado tunaendelea kuvuna mahitaji ya, ya magereza kwa nchi nzima ni, ni lita 38380 ambazo ukiangalia hapa ni sawasawa sawa na oromosi hekari 28 za tanera kwa hiyo sisi tukipanda ekari 6 za mchikichi hapa tuna uwezo kulisha magereza yote nchini n nyingine tukaendelea tuka kuzalisha na kulisha nchi lakini kuna wakulima ambao wamenufaika na aina hii ya kilimo kwa sababu kilichofanyika ni kwamba uh, kwenye vile vyama vya msingi vya wakulima wamechikichi wanapata usaidizi wa moja kwa moja kutoka kwa watafiti kwamba wanapewa miche e, ili kupata hizo bidhaa bora kama inavyofahamika wanasema kwamba kwenye kwenyechhii miche, miche mipya ambayo kwenye hii miche ambayo inazalishwa kwa sasa na hii miche ambayo inazalishwa kwa sasa ya chikichi wanasema uzaaji wake kwa mwaka ni karibu unazalisha mchikichi mmoja unaweza ukazalisha lita 2hn kwa mwaka lakini kwa hizo mbegu za zamani ambazo watu wa kigoma maarufu wanaita mbegu hiyo wanazihitajiwe sawa kwa sababu sasa hivi inaitwa terera hii terera ni chotara ya michikichi ya aina mbili kuna chikichi wanaita pura ambayo ni maarufu kama jiwe ambayo nimesema toka wali kwamba hii wakulima wa chikichi asilimia 90 ndio wanailima alafu asilimia k ndo ile miche inayotoka nje asilimia z01 ambao wanaita wenyewe wenyeji wanaita inaitwa pesfea kwa jina la kitaalamu kwa hiyo pesfera na pura wamefanya wame, wame Wame itengene, wame, wame, wame, wame fanya, wanasema cross waasema wakapata e, terera terera ndiyo mbegu ambayo ina sasa hivi kwa wakulima wa chikichi kwa mkoa wa kigoma ambayo wanasema inazalisha lita 28 kwa mwaka tofauti na hii pura ambayo ndio wanalima wakulima wengi wa kigoma ambayo inazalisha mpaka lita 7 kwa mwaka kwao unaweza kwa ukaona tofauti na hii tumsikilize mzee wetu hapa mkulima e, sawa huyu mzee anaitwa mzee huseni mchumbuka au sio e, yuo jirani kabisa na cha i cha... jirani na kituo cha utafiti cha kihingo yuko jirani na kituo cha utafiti cha kihingo mzee huseni maarufu mze kama makorokocho anaiona ana tofauti ya sasa kwa sababu yeye ya mekula chumvi ndugu mtangazaji ukiangalia migazi ambayo sasa serikali inakuja kufanya kazi kubwa ya kuwaboresha wakulima ni hii ambayo inapamba kwanza kwa matunda mengi kwa mchikichi mmoja inakwenda mpaka miche ishiini mpaka kui na tano ukija kwenye michikichi ya zamani ilikuwa inapamba miche mine haizidi hapo lakini ukienda kwenye uvujaji wa mafuta michikichi hii ya kiasili tulikuwa tunapata pipa moja unapata lita 25n michikichi hii mipya pamoja na kuwa haijapanda sana pipa moja una uhakika wa lita 45 kwa hiyo utaona utofauti ni mkubwa mno lakini kwa kuwa serikali imechukua hatua za makusudi na kulileta shirika la tari ni ukombozi kwa maskini wa chini kulima anavyohitaji kwani anapewa mbegu bule si hivyo tu kuandaa benki ya kilimo kwa ajili ya kuwapatia kuwajengea uwezo wa kulima michikici ni fursa ya kuonyesha wazi upanuzi mkubwa wa hili kwa mkoa wa kigoma na tanzania zima kwa ujumla hakika awamu ya 5 inaacha alama kama kuna kuachwa alama imeacha alama kwa sababu kama tutapata taifa litapata suruhisho la mafuta ya kupikia kwa miaka kadhaa inayokuja kama tunavyofahamu michikichi ni tofauti na mimea mingine uh, arizeti itamea kukiwa na mvua sawa sawa pamba itamea kukiwa na mvua ufuta utamea kukiwa na mvua na bahati mbaya haya mazao yote ni mazao ya msimu kwamba msimu mva ikija nzuri itanani ita, ita vizuri msimu ujao ukiwa mbaya ile kiwango cha uhitaji au kiwango cha uzalishaji kinashuka lakini kwa mchikichi uh, ukisha uhudumia ukakuwa ukianza uzalishaji kama hii ambayo inatumika sasa tunaambiwa ilipandwa toka mwaka 1967 lakini mpaka sasa watu wanakula mawese watu wanatengeneza gwanji sabuni maarufu kabisa kwa ukanda ule wa kigoma naitwa dino donad mgunda mpaka wakati mwingine uh, no. maelezo, maelezo. Ma- Ma- Ma il