maarifa na taarifa za kijanja kuhusu sheria karibu kwenye jukwaa la sheria poa sheria po pcast leo tuko na dada flora obeto wakili maarufu katika kampuni ya wakili hapa tanzania lakini pia ni mfanyabiashara katika masuala ya bima na leo tutaongelea changamoto fursa uh, ambazo yeye kama wakili na mjasirimali wa kike anapitia dafa hebu twanze kwanza na changamoto ambazo unapitia challenges zipo nyingi kwa mawakili wa kike lakini nitaongelea challenges ambazo mimi kama mimi nilipitia katika hikewia ya yeah, uwakili okay? somy numbeo chalenge kwenye the whole care ni kwamba nilikuwa sina careui in asense kwamba uko chuo sawa kuna masomoeethe grun yakuwa akili sasa naanzia theamay paka huku juo unakuja kuipata kwa hiyo uko chuo unasomea sheria aujui unatoko wakili aina gani aujui ni mawakili wako ainagani wewe kwenye mzunguko w watu unaokzunguka umezoea tu wakili ni kuwe na mahakamani lakini sio kweli kwa hiyo kipindi huko chuo amna ile ya kuambia jamani kuna wakili wa kuna wakili wa finance, kuna wakili wa me kuna wakili wa taxation, unajua amna naka hiyo ko unakuta una somve ambazo maranyingi zinakuwa sana sana unatafuta una, una zile, zile rahisi ili mradi iende umalize chuo sawa so, umemaliza chuo ummalizauko kwenye uko kwenye ndo unakutana kwamba kuna de o mawakili Back then, akili yako akili ilikuwani kwamba uwakili w- ni kwena mahakamani lakini unakuunda When I'm a makamani, it's not your, it's not something about natural finance. It's not something that you enjoy doing. When I put on a competitions, competition law, mamboya banking and finance. We have to so you come to know them before so you practice. But when you start, you are going to school you a better foundation, and by the time you are practice, so to me, career guidance. no itaoonimea wenyeoyoaeui wiiy lakini kwenye the mii nafanyakazi na wakili wengi wa kikeaofanya kazi ina nmawakili wengi wakike kwa wakiume so uh, k the genealchalng ambazo w- watu wanadiscss hapa na pale chalene nambe 2 ni kwamba uh, kazi ya uwakili au maket ya uwakili itsalistwy its kwa hiyo chalene inakuja kwa mwanamke uh, pale ambapo for example anashika ujauzito anatakiwa aende maeni Paka arudi so many hapo that yeah, so many things that are so many things law firms wana entertain us. Some are so many things some we are so it's things it's that nature are so many that we can't make money. we can't make money. wewe utakua kwenye kwa muda fulani utakuwa nini so kama vile mkatabo wetu umeisha kuwa hapa ukirudi kama kuna nafasi utaoi kama mna nafasi baba so ambayolakini nikiongelea po chln ya tatusio uh, tu kwa mawakili kwaeeawanawake ni kuhaso kupata ili kazi watu wengi wanatumia dem utakuta mawakili wa kike mfano wametoka fresh fom law school wanajaribu kuingia katika ofisi mbalimbali ili kupcti uwakili wanakutaa challenges hizo za kutongozwa atuwapate kazi challenges za uh, kua undmi kuundeok na themadoiati the uh, senios wao na vitu kama hivyo i kweli really um, ni, ni, ni, ni, ni changamoto nzito ambazo mawakili wanawake wanapitia uh, k- katika hizi changamoto nyingine kama unavyosema inaweza isiwa imekukuta wewe lakini labda mekuta mtu ambaye unamfahamu au ni kesi umeshawahi kukutana nayo um, naomba tu nianzie na hiyo changamoto ya kwanza, ya kwanza kwamba ya kwanza na ya pili ni kama naweza kuziunganisha pamoja um, uh, katika hizo katika, ku, katika kupata guidance leo kwa mwanamke au kwa msichana ambaye anakusikiliza wewe simia wake mtarajiwa uh, unampa una ushauri gani yni afanye nini ili aweze kupatao kama tulivyo diskas jana kwamba mazingira yawe mazuri na it needs to start nyumbani wazazi tujaribu kutafuta guidance zinazo zinazo, zinazo inazo tutakazoweza kupata kwa ajili ya watoto uh, wetu wa na wa kiume uh, lakini ni nini kingine ambacho unadhani pia mtoto a kike mwenyewe anaweza pia n akafanya ivywatumityoynle ungejiambia ninimimi ina bahati chuu ambayo nimesoma kulikwaga na wanakuja wanaelezea But I think by then, kwa back it wasn't something about you I could always go with what's the simplest elective. I'd go for it. But um, you manage yourself. You pay attention to every detail. It's okay not to know what you want at that moment. Like in it's not bad when you're not as clear In the guidance matter. ushauri mwingine ni kwamba sasahivi najua wana, wanasheria wengi kuna sm hiziwanawake sasahivi wapaza sauti kuna so many kwa wanawake hata kwenye de ligo, de ligo, de ligo arena as well. usione aibu una swali uliza kuna, specific, uliza. kuna so many program kwa watoto wa kike angalia Um, the mentorship program bio in na go for it hold back i think that's the yeah. challenge about um and the 2020, 2021 yeah, women's day than i choose to challenge i think in this fact i choose to challenge young women to fight their fears now to approach and ask questions and Right right sawmimi nikuulize wewe bila sio lazima unihitajie mento wako au mento wako ni nani pase lakini wo ulimpataje mento wako ni mu mtu ambaye mari nyingi nistii ya kwako sio lazimaawe aria yako anaweza akawa kwenye k au kunaa mambo wa, mfano the spiritual world for example are mentors wa mambo finance kuna mentors wa career umelera. so basically yeah, yeah. ni bae, nisi, nisi, nisi kuako, ku. Ku for yeah. a guidance in something specific for example unatakua, unatakua, unatakua Mungu zaidi. it's someone that you look up to basically kwamba uh, yeah. hey, you admire the way they do something you admire the way they act in a certain way. You admire the way they handle their finances, for example. And you want mentorship in that finance. not to approach a person of you be my mentor, because that's always a bit a bit awkward. But uh mentors, identify the person that you'd like to get mentorship from, um, it's always good to create that contact. watu wazima yeah. siku zote wana ni watu wa kutoa ushauri mara kwa mara kwa mtu mwingine i hivyo lakini itakuwa kila ukienda kwa huyo mtu kila ukiombaa asalimia kuulia hali lazima atakupa madini fulani hiv ambayo usingemtafuta usinyepata Something former, but some someone and by you, you look up to. Una una atizo flani, una sualist flani in a specific area and una enda kuake. Personally, mi na mentsa kama one, tofauti. Safsan. Uh-huh. Yeah, so what you want different? when I play different roles? Who you member? Finances? Any? Napera? Never carry yourself with finances? Napenda easy? Who you go Sharia? You just admire brains. Our brains blow you away. You know. Kukio swali you leave that would like Sharia. That be the first thing I would call to ask a question like in this situation, how do you solve it? How do you know it might might? I appear you still stuck in your career, when It happens. You don't know why. Why am I doing law? Kwanini a Sharia. Yes. ifaeefaiondokani na hiiyakua kumbuka yule mtu ni simia wakoameshapiiaahapo nimekuelewa natumaini wasikilizaji pia wataweza ku, ku, kuwakuna hvameno ambaye atakuguid ataku hapa na pale au atakupansroupande um, yeah. uh, mwingine wa c ambazo umeais mbili um, ni, kama ulivyosemanbot a wome kuhakikisha kwamba hizi changamoto wanazopitia uh, wanawanaovakam hizin na tunakomesa vikwazo vyovyote ambavyo ni vibovu kama hiyo yeah. rushwa ya ngono uh, yeah. na, na, na, na kudharauliwa unajua yes. mtu umjaji um, um, mtu kwa kapasiti yake na sio kwa, kwa, kwa maumbile ya kuzaliwa maarifa na taarifa za kijanjauhususr karibu wenye jukwa la sheriaosheriao tuje kwenye hii engo ya pili hizi y- y- y- changamoto ambazo nimzai zote l ni serious, lakini hii y- pia kwa kweli inasikitisha sanani u- u- nini ambac sheria zipo za kumlinda mwanamke asinyanyasike asiasiasi. hata asifikirie kutoa rushwa ya ngono sheria zipo za kulinda taasisi tunazo lakini bado kuna kuna changamoto za hapa na pale kuna loop holes hapa na pale uh, kwa experience yako na, na nafasi yako kama mwanamama wa kili nini unadhani tuongeze nguvu nini ambacho hakijafanyika cha kutosha tuwekee mkazo na kwa experience nini unawapa una, una, una ushauri gani kina mama ambao ni mawakili ambao ni wanasheria na hata wale ambao sio wanasheria katika hii tasnia yetu ya sheria waweke wafanye nini na sisi kina baba kina kaka tunaosikiliza tusaidie tufanye nini ili tuweze kukomesha hizi changamoto nmbyako ili changamoto yangu ia nashukuru kwamba inafanyiwa kazi ina mkazo zamani it was a move, mtu kuja kusema kwamba i yani kama vile kunakuna nini kuna nii lakini sikuhizi al iai kiasi kwamba kusma yamani mtu fulani kani, kani aras sexua umona so i think we should omalize it more an more and more we should uh, enourage every mtoto mm -hmm. yes. wa kike wakilian kila mtu wa kikehata watuakiumewatuakiume pia wanakua searas kwa hiyo kila jinsia tuinomalize kwamba uh, uh, this is not riht unyanyasaji wa kijinsia sio sawa na ikikutokea isok okay tocome out na sio yeah. kujificha behiyoub kwamba ielme i, I theoedm so is fo us kama uh, wanajamii kuinomalize oe an more, more, more, more. wajitokeze zaidi na ii izi vita tuzipingehapo mimi nimekuelewa na nanaomba na, na, na tu kukazia kwamba ni ukweli kwamba inapotokea changamoto tuko pamoja tu- tusi, tusifiche tusi, tusi tuseme support system ipo mawakili tupo jamii ipo na pamoja tunaweza kukomesha changamoto hizi kaka private, una una chochote cha kuongezea kaka kwenye kwenye hii engo katika changamoto ambazo zimejit zimejitokeleza zimetajwa zime, zime, zime, zime, zime e, mimi kwa upande wangu naona changamoto ya mentorship nadhani ni inaanzia kwenye mfumo wetu wa wa- wa, wa kumwandaa mtu kuwa wakili nafikiria hiyo uh, changamoto inaweza inaweza ikatatuliwa endapo mifumo yetu ya kumwandaa mtu ano, tekni, kwa ujumla wake naongelea uh, law lw na uh, ukitoka ukiendannayomwandaa mtu iaje kuwa wakili au kua a mwanasheria kaumefia u iache kujiendesha naojiendesha sahii na iangalie wauwangandaa uitoa eaavo vyetu hivi vinavyotoa diri ya sheria tandai upambana na soko. So, kama alivyosema wakili msomi na mjasilia mali mwenzangu <laughs> ni wakati mwafaka wa kukuangalia karikuram yetu ya hii ya kumwandaa mtu kuja kwenye field ya sheria eidher ibadilishwe au iendane na wakati sababu hatuwezi uh, kuendelea hatuezikundkufanya tunachokifanya execidiffe sul so wehave to nge the meas so that weget diffen ul so i if kama ni kufanya watu waende wakakae kwenye lfr ambazo wanataka kufanya I think itasaidia zaidi kuliko kumwacha mtu anaapishwa nakuwa wakili ndo aanze ku, kutafuta specializathen yakemypoint kwamba tayari yeah. e ushakuwa wakili ndo unaanza kutafuta o wakati ungekuwa umejiandaa he You mean to intellectual property lawyer? You get the point. From there, you have a vision. Yeah. Yeah. You know where you want to go. You undergrad. You know what? Me mean to a banking and finance lawyer. Me mean to take a major. In, I mean, to a labda kunyume major that position. To take a sports lawyer. You get things like those. So from there, it's easily to channel your energy where it suits most, rather than cut mizigo yote. Yani it's like. loa uh, wakili ni kama wanakwambiaje ni mtu ambaye anabeba chochote ik like jalala yani wewe utafanya civil, utafanya riminal utafanya si nini kumbe wangekuahta uh, wanatusaidia sisi kuwakt ukihuukijahuku najikuta mtu unadiri naaon nadirilabda well. na, na labor only. so kwanini usimwandae mtu kwa, kwa namna hiyo kama wameweza kune hata mahakama kuna kunam a an the pinmsingitakuwa atw point, I'm thinking, at what time, at what point in time mtu anaanza kuspesiaiz je yeah, akiwa chuoni au akishakuwa kazini i think tukisema anaza akiwa kazini it's taking, it's the rest. I think that's my intake from. Yeah. Me, yep. Yeah. Just to add to the river, We we we're trying to figure out. Ni what what at what point should e mentorship thing start? I think it's best time it's possible. For example, to yanzisha watoto kwa madovioni kabla ya law school, because wakiyanzia Vioni, for example, it's a very good foundation. When I was saying I train them young, I think it really works in this in this part. Kwamba, yes, for example, uh, I don't know how system ipo Tanzania, which I think it can help us for a a who vacation work programs for not necessarily working on a market because by that time I was, but just uh, visiting different firms, different. ambaonadina mambo ya sheria kuona hohi a kopia na hiyona so sehemu mojaano safarii anaenda kwenye benki flaniexanaenda kweyexmenda kwenyekwenye kilaana sohiyo pia inamsaidia ukujua anataka niniaara a nye la tumeangalia changamoto lakini haimaanishi kwamba hamna progress iliyofanyika jamani kuna kama tunavyosema tunatambua changamoto ambazo bado zipo lakini pia small wins. We tumekuwa sasa na marahisi waliopita wa chama cha mawakili tanganyika wawili kinamama yeah. uh, tume, tuna, tuna majaji kadhaa na wengine wengi. wamesha staafu wakinamama wa, wa kuna mm. yes. um, fusa kuna fursa, fursa sio tu tanzania na nje ya tanzania uh, kuna mahakama za kitaifa kuna tri, uh, na, na, na, na, na kinamama wengi wame, wame, wanawake wengi mawakili jasiri tunawatambua katika jamii yetu kwa kwahiyo hivyo fursa zipo kwa kina mama katika tasnia ya sheria na fursa ipo pia ya kina mama na kina baba kutoa mchango wao katika e, dhana ya women kupitia tasnia ya sheria dada fl w wow, umo, shemeji umeona ngapi umeonai gani ungependa ku, kuambia kwamba kunai gani katika tasnia ya sheria wakkatika tasnia ya sheria kuna nyingi sana kama nilivyosema befoe ah uh, then then uh, have women empowerment it's a very broad people are making clear positively people are celebrating women women are celebrating each other kwa hiyo hiyo tu yenyewe kuanza na it's a very positive thing na kuna easy taula women law communities ambazo nasaidia so i think ni uh, sisi Ni ku e na kuzimaana ziko nyingibasi chachea sheria ziko nyingiy namba moja oexam kwenye kuambia minafanyia kazi mimi wanawake ia wanaumeahimara nyingiooeenye wanachaawanawake wengi kulio wanaume idono why its aeicigothi really um, i know dfe eofcofg kwenye so wengi ni wanawake o kalkini m kazi wengini80 ni wanawake so hii so inakunyesha kamba kuna somi outthere kwa wanawake katika hii tasnia ya sheria Yeah. Na, na sasa hawa wana, wana mchango gani katika kumoe theaaetunafanyaje the yani, yani, sasa kuwam wengine kwa mfano um, rf mimi ningefikiria labda kuwa kuna program, yeah, ya kuno wanafunzi katika katikatika katika, katika, vyuo uh, tumeongelea mni inaweza ikaa ile o lakini pia inaweza ikawa ile aa grup eh? uh, tuna taula tanzaniaeauna anzaniaa kunangzinaweza afayazinaweza zikawepo slarsi kwa ajili ya wanawake yeah wanaotoka katika mazingira magumu uh, kusaidia au community ambazo zime- bado zi, zi, zi, bado bado zinashikiliwa sana na nadhana na, na, na, na potovu dhidi ya wanawake hiyo ili labda klabda ni nini ambacho ni nini ambao kina mama ambao wameweza kufanikiwa na kina baba of course ambao pia wameweza kufanikiwa wanaweza wakafanya kuinua namama ambao na wao wangependa kuingia katika tasniaya sheria ni nini ambachoaua kuwafanya nah ni uh, sio ni nini au wetu ombaoko kenye tasnia ya sheria wafanye bali ni nini awa yeah. watu ambao wako chini awa wetu sisi wafanye kwa sababu oexanaut have excelled in this career. Such people are very, very, very busy. And if you don't take care of to so. they will junior to approach you due to a requirement program. It's very impossible. Even if you look for yourself, you make an effort, you will look So I think it's as much as uh, the burden is on them, but mm. the bigger burden is to us juniors now, on the people koithaiikakauna really right uh, chochote cha kuongezea katika fursa maana muda ndo, ndo unafikafikakama una, una, una e, tulivyoongea jana fursa kusemaunyingi yeah. na kamaalivose sema wakili msomi frahapa na mjasiriamali fursa ni nyingi sana nafikiria mm, ni mda sasa umefika wa kuakisha tunawafundisha watu au wanafunzi vioni ato sure o uh, na watu wasio waoga na dunia sahivi imebadilika Things are going digital. Uh, we are no longer doing things old school. So you, we have to learn new ways. There are so many opportunities for women uh, and men, like any women, even more opportunities. Because women, uh, they can multitask. And uh, uh, most of the employers want to watu on what one always to So I think opportunities are there. Ni want to knock down doors if you want to try something, if you want to try uh, fashion law, try it, fashion law. If you want to try intellectual property, try it. You don't have to wait. You have to a university. you have No. If you don't try, you not know, know. And uh, you have to try it first so that you get to know. So there are so many opportunities. Let me just add to what Preva Mesema. Yeah. tusiangalie to toii tanzania sahivitheea wetanzania unafanyai iko mpakaoanasheriaehei iko ove the world sijilimit tukwa ndani ya tanzania tuangalie the odangalia i angaliasouangaliasawa lakini bila kunaniisa um, wewe kama wakili wa nguvu na mjasiriamali um, ambaye kwa kweli unaf- unafanya vizuri na uh, tunatambua mchango wako katika jamii kwa sababu tumeona vitu ambavyo uh, umevifanya kama, kama wakili msomi na kama mjasiriamali unatuma ujumbe gani mwaka huu elfu 2il na ishnamoja tunapoadhimisha siku ya wanawake duniani na tunaposherekea siku hiyo katika mwezi huu wotemaneno uh, yako na ujumbe wako unatoa una ujumbe gani kwa wanawake ambao tayari wako katika tasnia ya sheria na pia unatoa ujumbe gani kwa wanawake ambao wanakuja katika tasnia ya sheria So go to to to to to to to, ongeze, to, ongeze, to, ongeze, uh, BD, uh, to let's go for it. You, you basically in kwamba guys, uh, we can do it. It can be done. Go for it. You deserve it. Changamotos uh, people like any sort benefits. Changamotos na kazi, to zifanye kazi kwa pamoja na always speak up. Eh, ukionewa ukifanyiwa vitendo vya kikatili usiruhusu hata vi, vi, ufanyiwe vitendo vya kikatili na endapo God inatokea Speak up ipo hiyo ndio tkw niliyopata katika yaleona uh, kushukuru sana kwa uwepo wako kwa, kwa, kwa, kwa onbun yako Uh, natumaini na kwamba uh, wanaosikia wa, wa, wa, wa watakaopata nafasi ya kusikia uh, skshn yetu ya leo Wata, wataweza kufunguka kiakili wataweza kuwa inspired. na kama kuna mwanamke yyote ambaye anafikiria kuingia katika tasnia ya sheria ataona kwamba fursa zipo uh, na inawezekana mimi kwa upande wangu na sana nakutakia na kila laheri na nakaribisha tena natena na tena kushiriki nasi katika, uh, katika mijadala inayoendelea inayo naomba useme chochotekwa ajili ya kufungasenamshukuru sana wakili msomi na mjasiriamali e, wa One e, a, kwa kuwepo hapa n kwa kutupa madini mazito na na uhakika watakaosikiliza watajua watanufaika vipi na niikuwa nataka ni, ni, ni mper eh, kuna vijana kadha wa kadha naye aseme ana ena wa wangapi mpaka sahizi akiwa kama mwanamama asababu <laughs> <laughs> eh, eh, lazima tu, tu, tunachokiongea tukiishi kwa hiyo sahivi najuawni i kwa watu wengi sana o so, nahani i wakati umefika wewe wabebe wachache takaoweza hiyo tu ndo rai yangu kwako nakushukuru sana na sante sana, sana uh, kwa, kwa, kwa, kwa ukubali mwaliko wetu wa ndani ya muda mfupi tuliokupatia na uh, hope, uh, tukikupayetu nashukuru sana na jioni njemamaarifa na taarifa za kijanja uss karibu kunyejukuwala shiria poa sheria poa podcast