maarifa na taarifa za kijanja kuhusu sheria karibu kwenye jukwaa la sheria poa sheria poa podcast karibu katika mada nyingine uh, katika siku nyingine tukizungumza tuki katika sheria poa leo tuna mgeni ambaye ni wakili mwenzetu lakini pia ni mtaalam katika mambo mengi lakini pia katika maswala ya ardhi naomba eh, kaka vikto utajitambulisha uh, alafu baada ya hapo tutaenda kwenye mada yetu yaleo karibu kaka uh, naitwa ni wakili niko ofiszanatoka aia sante karibu sana kaka sasa kaka leo kuna ishi tunataka of land hapa tanzania imekaja kaka uh, of land, think, umiliki wa, wa ardhi ndio kaka kwa tanzania ni mpana kidogo kutokana na sheria zetu za ardhisema no. eh, ni vizui kwamba zinarahisishwa kadi siku zinavoenda lakini kuna aina nyingi ambazo mtu anaweza anaeza akapata ardhi tanzania ikiwemo kurithi ikiwemo kwa wa zamani na clear bushes wanasafisha mapori na bado hizo njia zipo mpaka saizi kwasababu tanzaniaardhi ni kubwa sana na haijatumika sehemu kubwa unaenda pori endapoialinawatu nalichuku na clear naua n sehemu yako ya aardhi au unaweza kapewa gift. mtu akakupa tuardh kutokana mahusiano lionayo baba kwa mtoto au rafiki kwa ndugu lakini pia unaweza ukanunua uka eh, purchase eh, sasa chesanapo uh, kwenye purchase pia ziko aina, aina nyingi, ya, fresh ilee kabisa kama unakuta developers wa real estate wanachukua portion of land iinakutawaanachukua wanaiue alafu kata viwanja vidogo vidogo wanaanza kuuza vile, viwa, vile viwanja kuna mngine nanu ambayo e haina hati na mi mingine nannua ambayo tayari ina ina hati k wote huo ni, ni mchakato ambayo unaweza kamfanya mtu uh, apate apate ardhi uh, ukizungumzia uh, kwamba kwanini mlolongo ni mrefu mm. nafikiri inategemeana na stage ambayo mtu ameakway hiyo land yule uh, ambaye anaakwy kutoka zero kabisa in terms of amenunua land ambayo haina haina hati tap yake inaweza kaa ndefu kidogo sababu yenyewe lazima yanze kusavei wavali ule landi wapoti zile garama pimarmm alandlnt mwandalie hapo hen wandae zile randama za hati na sign katika levo ya mnipality au wilaya en ziende kwa kamishna zitoke hapo zisainiwe zirudi tena kwa kwa msajili wa hati k kidogo inawezakaa ndefu wa yule ambaye anunua ardhi ambayo haijapimwa au haina hati kabisa lakini wapili inakuja inakuwa rahisi kidogo yule ambaye amenunua hati kwa mtu ina au, au serikalini kiwanja tayari kina hati kwa kwa kwa mtu kama minoka, kwa mtu kama au kampuni yenyewe hiyo inakuwa tayari hati obvious, na atne ya, ya adia upande wa eh, local government kama ni manispa au ambao ndo saa adn eeee arudi tna masa ananunua kwenye auction anapata zile certificate of sale, anapata zileanapata ile na certificate of auction ile anaambatanisha anazipeleka ofisi ya msajili zinasajiliwa hivyo hivyo na na arama pia hua zinatofautia uh, lakini tukisema ipi ina inaweza kagaalimu zaidi nafikiri hizi ambazo zinahusisha transfer kutoka kwa mtu kuhamisha umiliki kutoka kwa mtu mwenye hati kwenda kwa mtu mwingine inaweza kaa ni gari zaidi japokuwa ni fupi katika procedure kuliko yule ambaye ananunua kiwanja ambacho e, kutoka kwa developers au n mbao niardhi ya kawaida kwa sababu ile ambayo haijapimwa ni anaweza naeza tu kwa serikali ya kijiji labda au kwa mtu binafsi then akaambatanisha yule mkataba na akaandika barua Wenda kwa kwa mkurugenzi wa manispa kwamba jamani mimi nina mkataba wa mauziano wa kiwanja na mtu fulani lakini hicho kiwanja eh, akija akijamilikiwa au akina hati naomba kupimiwa nipate hati ka anasubmit tu ofisi za uh, wilaya au uh, manispa kwa msh lakini ni kwa sh ambapo practically huwa zimewekwa kwenye local government authorities Eh, manispa husika halmashauri au, au, au, ambapo usia kuna no officers wanaofanya kazi kwa niaba ya yah hmm. na wameweka wanaf- kwenye halmashauri kwa sababu watu awawatu nd wanavijua vile viwanja maeneo yale wanayafahamu maana maana wamesogeza kule eh, katika urahisi wa, wa kujua awnafsogea eh, mo naeza akaambatanisha barua yake na mkataba mauziano akapeleka pale eh, manispa then uh, mishaakamuri tu kwa kwab au maue mm. waende wafanye survey kwa ajili ya kufanya au wafanye upimaji waicho kiwanja na kwanza kufanya utaratibu wa kumilikisha hati huyo hmm. kwa mtu ambaye ananumua kwa njia ya kwa okay. Okay. sasa hapo kwenye masuala ya ardhi hapo kabla Uh, tunajua tunajua kuna ardhi leses ardhi za kijiji na ardhi ambazambazo za mijini sijui vitu kama hivyo unaweza ukajaribu kutuelewesha uh, mtu anayenunua ardhi lese ya kijiji mchakato wake unakuwaji mpaka aweze kupata hatia vile vila ni ile ardhi ambayo okay, inamilikiwa chini ya sheria ya kijiji ya mwaka elfu moaittisintis na ile ndio hiyo nafikiri watu wanapata ile customer right of kwa sheria yetu so hiyo inafaa sana kwa individuals na inafanya kazi kwa wale raia wa kawaida wanaweza kupata hizo hati za vijiji na sahizi eh, chini ya waziri wetu rukuvi eh, eh, mambo yamekuwa mazuri zaidi nanahmiza sana eh, eh, seri, eh, ofisi za vijiji kuyafanyia kazi kwa haraka kutoa hizo hati wizara yenyewe sahizi imekaa vizuri sana katika maana ya utendaji amna mlolongo mrefu sana lakini hiyo katikakumiliki ha- y kwenye watu ambao wanataka kumiliki arthi hiyo purposes wale wale in terms of foreigners labda wanatak wanataka mm, kuchukua eneo fulani kwa ajili ya uwekezaji na unakuta kwa sababu wanataka eneo kubwa labda kilimo cha kisasa na nini au hoteli kubwa u wanachukua maeneo ya mbali unakuta wale sasa sheria nawalazimu kwamba wa, lazima ile ardhi iwe ii ambayo ni, ni generalsu eh, kama nivlge lazima b iwe into general, land. As a land into general land lazima eh, i, i, tupate apprval kwa, kwa, kwa landlod wetu sisi landlod wetu ni president wa jamhuri ya muungano wa tanzania ko kidogo hapo mchakato unaweza unawezokawa mrefu zaidi na na labda kwa sababu pia serikali sahizi inaa uwekezaji pengine utaratibu unaweza unazokawa ni wa haraka lakini ni vizuri mtu akachukua direct general akachukuaapo yes. okay. uh, hapo kwenye ardhi ya kijiji je yeah. eh, ni mtu yoyote anaweza akanunua ardhi ya kijiji na akapata hati ile ya umilikishaji hiyo kimi, kimila sijui ustomary au ni inatakiwa person from that village ndio anaruhusiwa kumiliki ardhi ya kijiji kwa jinsi katiba yetu ya jamhuri ilivyo sisi kama raia tunarusiwa kuisha vijiji ni jamhuri ya munano wa anzaniaeabis kwana kene kie kii asa e kijiji. Hicho, kijiji, hicho kijiji ili kijiji kikutambue Yeah, lakini hii ni kwa sababu wana kijiji maanake awani watu tunawafaham niasababu akusaidia kahua takiwa iwe wale wanakijji lakini mimi nimetoka m moa n asush aa na taratbu wa kufanyiwa karbisho okay, sasa tuseme nimesharasmishwa n nimeshanunua ardhi ya kijiji nnaishi hapo kijijini uh, nataka sasa nipate hati inakuwaje mchakato wake labda nataka sasad ardhi yangu nimepewa tu na bwana mwenyekiti wa kijiji labda amenipa tu ardhi lakini hakuyn yani, sina au napataje hati ya ardhi ya kijiji kijijikwenye ile form huhuwa kuna sehemu ambayo unajaza eh, kama kuna ardhi ambayo umepewa na kijiji unataja ukubwa gani na unakomiti kwamba utaliendeleza hilo eneo na hiyo ndio fomu ambayo inaku, inakupa wewe uhalali wa, wa, wa kuwa na umiliki hapo kama umepewa na kijiji actually, kwa kwa na nakanaom maalumna kama umenunua naamkataba a kijijiamaandia na wa ki, kijiji anagonama kijiji, kijiji na hiyo baadaya pa ma lakeneeotatnakua na ule mkataba wako eh, wa kijiji lakini sijajua a nafikiri tuki kuja tukija kujiridhisha zaidi na utaratibu wa sasa wa right s yeah. kwa sababu kwasababu sijai kuprocess hiyo ko lakini ni utaratibu ambao kwa sasa upo kisheria chini ya sheria ya, ya, ya kijiji kwamba unachukua tu mkata, ule mkataba wako then unapeleka ofisi wow, za kijiji wao wanakuandalia hizo hati maalum za-za customer right of ofocpa hivyo inakuahivonafkiri ndio watu ambao hawanaga milolongo mirefu sana katika maana ya umiliki wa ardhi m f kupata hatiyaenye hati ya kijiji unaweza ukaamisha ka enyeunawezanutaratibu yes, una, Uka... wake unakuajn uh, utaratibu wake ni- ni, ni, ni, ni wewe ku, kuomba kupatiwa kumilikishwa ku, kuomba kumilikishwa right of occupants. from right fo kuenda kwe kwenye uh, kwenye, de, kwenye inaitwa inaitwanini inaitwa um, grante right of ofcpa exactly kutoka uh, uh, customer kwenda kwenye granted right of ocupan so nifanya uh, kuandika tu barua yueza ya, ku, ya, ya kuomba kumilikishwa kuhamisha ho aridhi au hati hiyo kwenda kwenye granted rit of ocupan ko huo ndo ni, ni hizo tu barua unasubmiti una, una, una ofisi maalum n zza za, za au, au au district mchakato wa kwanza kukuhamishia unaanzia hapo kujaza yale mafomu mengine na vitu kusaini zile randama za hati na yu, ipate aprva hiyo ya president irudi sana kwa komishna waangalie matumizi nizungumzie tu kwamba kuna vitu vingi vinaangaliwa kwenye ugawaji wa ardhi ya kijiji I, hii inahusisha sana pia ana land yeah. ambayo i matumizi ya, ya, ya ardhi ambayo inalenga sana kuangalia ardhi ambayo, ambayo hiyo kijiji inayo ukubwa wa ardhi ambayo kijiji inayot eh, eh, ardhi ambayo imegawiwa kwa sababu katika land use hiyo lazima waangalie makazi ni ukubwa gani kilimo sijui wafugaji kama hiyo aridhi na wafugaji na ndio maana nakuta eh, morogoro migogoro mara nyingi natokeaga kwa sababu nakuta kijiji labda kimeuza ardhi eh, kubwa kuliko reserve ambayo ipo kwaajili ya mifugo kwa ajili ya kilimo kanakuta sasa as time goes watu wanazaliana wameongezeka ardhi yya makazi imekuwa ndogo wanaexpand kwenye ardhi ya kilimo it goes in, and inaathiri in kwenye ardhi ya wafugaji ka kwenye huu ugawaji ni maeneo abasa yanahitaji sana ndomaana kunakuwa na max kwa bahati mbaya unakuta labda viongozi wetu wa vijiji hawapati elimu nzuri ya land us kwamba jamani nyie mna ukubwa wa heka tano heka kumi labda kwenye kijiji hicho makazi ni heka tano kilimo heka mbili k he, ufugaji heka tatu lakini nakuja mwekezaji mnampa heka saba yaani he, mwisho wa siku mnaeza kuvamia aridhi yake lakini kwa sababu tu kulik kulikosa ule mchakato wa mashauri ndio maana akuwa ni vizuri kuwahusisha wataalamu wa ardhi hasa eh, kwenye hatua za awali unavyomiliki kiwanja cha arithi, cha, cha, cha kijiji sabu, na mtu. kumbe cmeua seemu ambalo kwenye matumizi ya eneo limeisha kama mazingira areaazaawalazimu waje kwenye ardhi yako kwasaabu hawana pengine pakulima hawanapakupeleka mifugo yao maarifa na taarifa za kijanja kuhusu sheria karibu kwenye jukwaa la sheria sheria poa sheriapo umegusia, umegusia, ume, umegusia point muhimu unajua uh, sijui kwa nyia lakini mi kwa eksperiensi yangu mteja ma, wateja wengi ambao tunakutana nao akija yani anataka kitu kikamilike fas n yani ukianza kumwambia mambo ya utaratibu anaona kama yn yani wewe una, una intrest yako binafsi nahilo eneo ukimwambia bana najua nabidi kufanya ch nabidi kwenda kuangalia mipango mijiamma aa mm. katika mchakato ule waai mara nyingi pia kuna taratibu nyingine ambazo hazijafuatwa alafu mwshwasiku tunanga eunakga una mggoomeziwa watu wawili na aliyekuwa mmiliki mmoja au wakati mwingine unakuta kama ndio hivo eneo eneo katika matumizi ya ardhi ambayo mnunuzi ametaka au ametapeliwa haiko kwenyeo mipango kuna vitu ambavyo ni lazima vifanyike utaratibu naomba kwa yako migogoro mingi ambayo kama wakili umekutana nayo inatokana na nini na ni nini, nini, nini tunahitaji kufanya uh nafikiri n ni, ni, ni eneo fril kidogo katika maana ya icho ulichogusia uh, p ya, ya, ya wateja na nfiriniile hali ya kwamba tumezoea kuishi kwenye dili. yani mpaka mtu zejue, kuna dili, yani amelisuka pipeline bongoko nakuja fasta oya mwanangu nataka yani pig yani pindua vvotunavotaka nataka hii hati ndan ndani ya mwezi mmoja nataka lada hiihati ndani ya ndani ya wiki koo sasa hiyo ina inas inamkosesha ina mteja eh, au, au au na- nanando sehemu ambayo sisi sasa kama mawakili au watu wote ambao ni wataalamu wa ardhi lazima eh, tuna tuingize sasa ile kwamba we are professionals kwamba mtu ameenda kwa daktari haijarishi mtu E, maumivu yasikia e, sio tu ishu ya kumpa panado kama dawa yake ni, ni, ni kufanya panado akafanye katika misingi ile ya otherap zetu nedakafanyeanee ni mtaalamu wa ardhi mtu amekuja ana spdi kama hiyo lakini unajua kwamba lazima ufanye due diligence e, in terms of e, kufanya kulichunguza ku, ku, ku, tu ilo hilo eneo na huwa ni, ni vitu virahisi kwamba kwa hatua za awali unaanza na msajili wa hati kama ni hati kwa sababu yeye ndo std wa, wa nyaraka zote zilizosajiliwa e, nyaraka zote sababu sabu yanavyeo viwili ni msajili wa hati na ni msajili wa nyaraka e. ko moja ni watu kuanza kudevelop utaratibu wa wa, wa, wa, wa kufanya due ug intems of kujua ninini ii ardhi eh, ina mgogoro gani eh, naii ardhi matumizi yake ninini kwanini tunafanya hivo kwasababu ardhi nyingi izopo tanzania eh, yalianza nazilianza squa- sqat yaani watu walivamia amekuja hapo kama tandale kwatumbo sijui tandale kwa bibi kule nini mija ijapangwa im- amejenga hapo kibanda chake nando mmiliki lakini na hasa nahasayale maeneo ya unakuta eneo lote limejengwa yawazneenenango lileeneo nilawazi watoto wenashule natekiwa jengeana miaka hamsini jayo miaka mia jayopoptanzania kwao nakuta mtu ameshaona nyumba pale anataka aichukue aulipie mfanyie transfer faster kumbe by the way hiyo hati mtu alichukua mkopo au kuna kesi ipo eh, tu chini wa chinio kule ofisi ya msajili hana taarifu ko naeza ukawa una haraka ya kufanyiwa io izo izo, izo kuhamishiwa umiliki pasipo kuangalia wsunazaapoteza hati yake hivhivsabu majini menunua hatiferikaia b il eneo mbona ninz ili i eneo saa nabonde la mpunga watu wamenunua sana mikocheni miko nafikiria p wamenunua sana viwanja apo a e, msasani sana au nawameuziwa ai lakinija gundua lile ieneo mamnyange mbele kule e, yale kama wanavuna su chumvi kuna bonge la jengo pale lipo lakini it is inhabitable yani, yani sioni atasungura kikaa pale lakini mtu alijenga nyumba yake safi kabisa huyu mtu alikuwa hajapata taarifa sahihi sahufaasio ile sped fanya sped lakini lamwaarmpano mi matumiziai arhi unayotaka kununua kuna nini sawa nipori, ni poli lakini haiwezekani hii ni, ni, ni daresalama sio vijiji tena nlipoi awezekani alina matumiza pale kaenda kwa kamishna ukaendahata uka, hati tu enyeeaverfy okmaaaianzia hata enyeweofisha sech ile wanakupa pale notification chini kabisa pale kwamba hii sio garanti ya kwamba hizi taarifa ni sahihi yani, hatilionayoandike barua umpelekee hati yako pale msajiri tasmafe iko ew sasa kuna kuna ishu nyingine pia kuna changamoto nyingine mara nyingi mtu anaweza kawa amefata utaratibu sahihi eneo alina mgogoro sinario kwa mfano labda kwamfano uh, mtu amenunua ardhi etsay bebach aubay popote pale kinondoni wev alinunua labda ardhi uh, miaka ya elfubili au miaka ya tisini goz hata hukoeaaaaaunua ardhi ndio kwa mtu sahih uh, akasaini mkataba wa mauziano lakini hakumaliza baada ya miaka yani eh? uta mtu alinunua kwa mtu hajaenda kuproes kupata hati mpya alafu bytetime anarudi anndaule hati mmimi nimenunua hii ardhi y ago kwanini nilipe kwa axrt yaleo mona kuna, kuna kama hizi uh, una atharigani najuawatu wengi mtu mara nyingi tuna y ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya kutumia huduma ya kisheria pale tu tatizo linapotokea lakini ni muhimu pia kutumia huduma ya kisheria hata kabla tatizo ajiotolewa ili swala uo unalionaje au una, una, una, una, una maoni gani kuhusiana na mambo kama haya mtu kuchelewesha mchakato hasara ni, ni nyingi na huyo mpaka afiketa maanaake amebahatika kwa sababu maanayake ni kwamba ana proper document wasababu mgogoro ume, ume, ume, una mkononi lakini instruments of disposition siyo eh, tu agreement sament yake kuna uh, docment zingine zinaambatana hapo eh, una malndfm yale una manta kwa na naurivoship yetu sisi tunahama sana eh, naskiaa mgodi umelipuka mwanza kabisa eh. unaondoka una na makazi huko sasa eh kwanza mpaka mefikii yatua manaake huyu ata angalau wale wauzaji waliomuuzia wa wapo tu tumbeangalauao kama hawapo manake pia ni, ni, ni mtanange mwingine intems ofaew wa na, nafikiri wao wanakuatu na ileseion 90 nafkiriomaa eh. wao wanaangalia alu ya sell yaaulinunua miaka hiyo kumi kwa sheria zetu inatakiwa ufanye miezi nafikiri pale a ambyozste lazima upeleke valuathen ambayo ni kurrent ambayo iko ndani ya muda ko kama itakuwa imeespie E, kuaaatangalia e, yo kazi, yani e, e, kazi yako ni kuas tu kwambabana hata kama niua kipindikie lakini nimejenga saizi nyumba ya thamani ya milion ishirini koo itis less construction cost zile less eh, ani development ambazo nakuwa umezipata pale ko kama ulinunua kipindi hicho maanake mpaka saizi pengine hata kodi inaweza kawa wewe ndo uwezi ukawa taxed tena Ni kwe, the, the problem is hatuna utaratibu wa kutunza e kumbukumbu zetu kwamba bwana ninunua mabati elfu moja lisiti hapa ninua matofali elfu kumi risitiapa naenda tu kwa joni pale kusanya matofali weka hapo mchanga hamna si ko hicho ndio ambacho kina us wengi kija swala la kodi lakini tungekuwa tuna ule utaratibu wa tunauleutaratibuwa kutunza zile uh, right, tungekuwa kama kwenye swala isiitrayetnuee nafkiri ilo, ilo, ilo, ilo ndio ndio naweza kawa ni, ni, ni changamotoni watu tu kutunza kumbukumbu zao za umenunua shi ngapi yako iko hapo risiti umezitunza ulijenga nafii hizi hata tukianzia hapo sio vibaya kwa sababu pia serikali sahizi inakusanyani ina e, imeamua kukusanya kodi hmm. kurudisha nyuma kidogo kwenye mchakato wa transfer uh, ulisema wateja au mwenye hati au mnunuzi anatakiwa afanye kitu kinaitwa ambayo kwa kiswahili sijui niekaji huu uh, mchakato huu mchakato wa kujiridhisha na taarifa za awali za hiyo hati husika uh, unahisi labda unatakiwa ufanyike kwa wakati gani nann na, na, na mteja kama mteja anatakiwa afanywe nini hasa yani kwenye hii kujirizisha kwake ni kipi na kipi yani nutshell, ni kipi na kipi unahisi hivi akivifanya hata hapo mbeleni likitokea la kutokea alivifanyaga uh, moja kwa sababu ya utamaduni wetu wa tanzania wa kutotoa taarifa sahihi pale ambapo na shida na pesa <laughs> uh, naweza nikasema ni, ni, ni vigumu kupata garanti ya taarifa sahihi lakini nakumbuka na kuna kitabu cha dokta tenga na nafikiri nditinafkiriwameandika na, kidogo taratibu za, eh, preliminary inquiries za za mtu ambazo anaweza akazifanya anasema wakwanza kabisa nini ni, ni yule muhusika mwenyewe yule anayekuuzia eh, umuulize yale maswali ambayo kwako kwa kwa wewe unaona ni msingi je ili eneo lilipata wapi umiliki wake akupe historia storiniaserikali eneesji ayaserikali ya mtaa kwsabuazipo ile kamambomayo serikali ya mtaa sim yo arii baa mwenye nayo ko marekani mwaka wakumi saiziao walingia atakupa hizo taarifa lakini watatu n ambayo ndoo tunasema ssa uende kwa ofisi ya msajili pale kujiridhisha jamanimi nataka kununua hi kiwanja kuna nini preliminary infomation unapewa pale ofisiechae unalipiaefo arobain tuyasaur sana kwamba whoever goes through this process eh, lazima engei pofesionaintems of adoate lyes u tteagnc ambao ni ecaiz katika mambo ya amoymuuztaamtafute mwanasheriangie ndo wanakua na wanasheria wao ambazo they are to your we, baya ukitafuta laye wako maana atadraft agment ambayo ina interest zako eh? katika maana maana ya kwamba muweke ambazo wewe, eh, eh, during all those, that, that period tatua, kuna kuwa na mbyoabeambazo zitakuetwewe duithat perio amboaaaaanaaogoootkikiwanja bwana mimi ntakusapoti mpaka tra, transfer takapokamilika na hati takaposajiliwa kwa jina lako maanaake fal of wich parties wanarudi kwenye original position kwa majina yangu wau lakin tumekwa makamishn amesemai eneo idngerz akwana anctiynla afanya tran that is the only unfotnight thing ko tukizunguzia pah landaaaotiain anand ocko agreement miaka ishirini mimi sikumoja basi namimi nipe mda nipe wiki taarifa fanye iiishea tarifa aaaaiitti ataa ai kau ieotoka eooa baada kulipa tra bana lipeni au uh, kodi la at nafikaa wei kampata eh, atakiwa... leameshauakisheria anatakiwa uh, alipe uh, anayenufaika naile ea anaeokea thamani yake ameongeza ambaye ni muuzaji kisheria shedia iko wazi kabisa kwamba muuzaji ndo ambaye atalipa eh? hiyo hiyo capital gain agreement mtakazokubaliana huko lakini kule tr wanayemtambua ni yule muuzaji kwa sababu huyu alinunua ardhi milioni kumi anauza milioni mia mbili sasa nanmegnmuuzaji exactly. exactly. ndo anatakiwa alipe halipe nao uh, tumemaliza maarifa na taarifa za kijanja kuhusu sheria karibu kwenye jukwaa la sheria poa sheria por podcast