taarifa na taarifa za kijanja kuhusu sheria karibu kwenye jukwaa la sheria poa sheria po pcast uh, karibu katika kipindi kingine uh, cha sheria poa uh, na leo tunaangalia uh, tunaangalia sehemu moja inaitwa unit titles yaani kwa kiswahili umiliki sehemu ya jengo kwao eh? ukienda shm ukipita unaambiwa bana nataka kununua nimejenga nimejenga mbweni lakini nina apament yangu nimenunua iko post au nna et yangu sehemu fulani unaambabb sasa mtu anajiuliza hii umiliki wa apartment wa apartment yani unit titles ume umeume ume, ume, ume kaaje kaaje kama kawaida tuko na mtaalamu wetu hapa wa maswala ya umiliki wa ardhi umiliki eh, mikopo na, na majengo sasa kna si mwingine bali ni wakili vikta na kama kawaida tuko na wakili private pia aswl well. sasa kaka nani without wihout fathed kaka victa Uh, umiliki wa sehemu ya jengo yani unit titles yake ni nini naomba utuelimishe kwanza kweli ni kweli kwa kujibu kwamba hivyo vitu vipo na havina utofauti wowote na umiliki wa jengo lolote lile kwa sababu umiliki wa sehemu ya ardhi kama ulivyosema kuna zile ambazo kuna aina mbili kubwa kuna ambazo ni horizontal na vetiko zote ni unit titles nakuta mtu ana eneo moja kubwa amejenga nyumba za chini eh, ndogo ndogo tofauti tofauti nayo ile ni aina ya unit titles au mtu amejenga ghorofa eh, jengo la ghorofa kumi au ishirini nazo hizo ni, ni unit titles so inategemeana nazitumia kwa ajili ya nini kwa ajili ya makazi ya biashara au kwa, kama ina, ina, matumizi yanatofautiana lakini anayenunua kiwanja mbweni na anayenunua apartment hata kama ni mbweni huko huko au masaki wote wanafanana nna kama amenunua hoizonta ndo hawaatakuwa na utofauti kwa sababu eh, eh, kwa sababu wote wanakuwa na ile hebu samani hapo hebu hebunaomba ufafanue hiyo horizonto na vatico asababu imekaa nidtami mwenye nanipiga chenga kidogo unaposema horizonto unamaanisha nini na unaposema tisasa meana kama unaeza tusipate tafsiri sahihi sana ya kiswahili najua na kipo lakini ni kwamba unakuta ndani ya kiwanja kimoja eh, zimejengwa nyumba ishirini kila nyumba inajitegemea e, sio kwamba sio ghorofa tuseme hata kama ni ghorofa basi nni e, kijumba hapa ki, flo moja ni, na tofauti tofautindohihiyo iile tu kwamba simeenda juu e, ni ghorofa ishirini kumi hamsini mia na hii nafikiri ipo sana kwa wenzetu Kuto, una, inasaidia sana katika maana ya kubana matumizi ya ardhi yeah. kuitumia vizuri ardhi iliyopo chini na sehemu ya angano yeah. koo hiyo ndo kwa kifupi ni aina za hapo hapo umesema kwa waliojenga kwa mfano mii ina shamba langu kwa mfano lese liko kibaa huko lina hati moja nikaamua kuvitoa vy au mimi nataka niwagaiwa watoto wangu nikaamua kuligawanya kwenye vipande mbalimbali mbali. e, bwana lese kipande cha kwanza na vipande labda kumi kwenye lakini hati ni hiyo moja je na wenyewe nahesabika kama umiliki wa eneo ndani ya eneo na kama ni ndio utaratibu wake wa kuvigawanya mpaka kugaii ndo zinaitwa ni kwamba unakuwa na hati kubwa lakini umeamua ile hati uigawe upate hati ndogo ndogo hiyo ni, ni, ni tunasema ni subtitles yeah, and as in, umeamua ku, ku, kuvunja ile hati kubwa kupata vihati vidogodogo au viwanja vidogo vidogo kojapokuwa nayo inaingizwa lakini mimi naona kuna bado kuna mstari wa utofauti kati ya hizi ambazo tunazizungumzia kwa sababu hata utaratibu wake kwa tofauti ukiwa unatengeneza au hiyo hapo unaposema kuna utofauti onept au idea naona kama ni moja kwa upande wangu mimi sijui ikawa iwe mtaalamu wayeskasi hebu tuambie huo utofauti kati ya hicho nachokitas kwa mtu mwenye shamba akaamua kuligaanya kwa vitu vidogo vidogo na mtu ambaye amejenga gorofa ameamua kuligaanya kwenye flo kadha wa kadha na kila labda anaitafutia hati yake utofauti wa, wa, wa, ni ina, ina kuna vitu vinaitwa haki za pamoja watu ambao kwenye wana, maana wanalazimishwa kusajili asoihen yao kikundi chao wasajili ile management yao plani itakavyokuwa na kuna vitu ambavyo ni wanashirikiana wana kwa pamoja ni haki zao wote kwa pamoja tofauti nat kila mtu anaweza kaa na umiliki wake aham, aham, akuna mnavyovisha kwa pamoja sasa yes, unit tito zenyewe kwa mfano mnakuta mna shaa usafi mwanga mna shaa barabara e, mtu lazima wena haki ya mwanga mwanga haki ya ile mifumo ya taka e, na unakuta mna, mna, mna mfumo wenu wa uongozi kwenye, kwenye ile lile eneo hizo ndo, ndo sifa kubwa za uniti hizi zingine hazina hiyo wewe unajitegemea unamiliki nyumba yako huko mtu alikuwa na shamba kubwa akauza akamuuzia jon akamuuzia huyu akamuuzia huyu wala hamna kont ya pamoja ya lile eneo wakati uniti yenyewe lazima uwe na, na, na, na usajili wa asoihen yenu ambayo mtakuwa na utaratibu wenu wa maongozi wa lile eneo husika kwa hiyo unachojaribu kukifafanua ni kwamba kwenye swala zima la umiliki wa eneo kwenye jengo lazima kuwe na jengo moja au kuwe na majengo mengi kwenye eneo moja lakini hayo majengo lazima yawe yanategemeana kwenye vitu kadha wa kadha ikiwemo barabara gardens, playground hivyo vitu lakini kwenye shamba ambayo amelivunjavunja ina maana kila mtu anajitegemea lakini na anapata hati yake kwa sabbu hitunasema ni kwamba wote mnamiliki eneo moja lakini mna haki zenu eh? lakini mmeamuatu kasaabu mko sehemu mmerundikana basi kuwe na utaratibu ni kama kakijiji kenu tu kwa eneo lile mnaeai mnasae hiki lakini wewe kwenye eneo lako binafsi you dont share parking parking Yeah. kao ikani katika n, mazingira kama hayo yeah, tukizumza katkamaa lazima kuwe na uongozi maalumu ambao unaendesha yeah, takataka taa naweka wapfautofautiughorofa fuma wa uo o maane kama yule aliyejuu wewe kama kusingekua amna utawala huo maanake utasema bomba lake la maji taka lisipite kwenye ukuta wangu Eh, ndo maana kuna vitu vinafanana eh, n sehemu najenga ya watoto wa michezo wanja wa mpira mnashirikiana pale lakini ingekuwa ngekuwa yako ngasema no wewe mtoto wako asije kucheza kwangu eh? ko kuna vitu ambavyo ndo sifa kubwa sana ya nyingine ningineotshea yeah manake unachukaunapewa hati yako kabisa una uwezo wa kuchukulia mkopo hati yako ile hati yako yakohishu e, e, tu ni kwenye kwa sababu mko wengi mnaishi eneo moja lazima kuwe na utaratibu e, wanaoingia ni a nani rejista yenu iwepo pale tuko wangapi e. maana katika sehemu nyingi ambazo tumeona zikitangazwa ni sizes kama ulivyosema kuna nyingine ambazo ni nyumba za chini zimegawanyishwa nyumba nyingi nyingi tu za kawaida na kuna hizi apartments nyingine tunaziona mjini nyingine ni bedroom nyingine bedroom umeona kwa hiyo mtu anaweza akajiuliza je kama una pesa kubwa una, ukitaka kutokana na ukubwa wa familia yako kama unataka vyumba vinne unapata ukitaka hata ambazo tayari ziko zimesha wekewa vitanda viti na nini ukitaka vya kuweka we mwenyewe nazozi zio ambazo tayari ziko ko uk- ukubwa una, uwe nazo na, tano kumi ni wewe kutokana na, na mfuko wako jinsi ulivyo na unaweza hukopea maarifa na taarifa za kijanja kuhusu sheria karibu kwenye jukwaa la sheria poa sheria po pdcast mimi unahisi ni faida kubwa za kuwa na hichi kitu cha umiliki wa nyumba au umiliki wa eneo ndani ya eneo faida zake kubwa ni nini na kama kuna hasara zozote ili anayetusikiliza aweze kujua akati na labda mtu anapanga sahizi eidha ni kajenge au ni apartment ajue faida za kuwa na huu mchakato na kwa nini hichi kitu kiliwekwa ili mtu aweze kupata tu uelewa uelewafaida kubwa ni, ni, ni, ni kama tu za za mtu kuwa na na kumiliki nyumba tu ya, ya kawaida lakini hii uzuri wake eh, unakuta imeshajengwa tayari hauingii gharama za kwanza nunua mchanga simamia fundi sijui lete bati ya kijani s unachagua quality. ile ipi unataka iko eneo gani lakini kwanza imeshamalizika imejengwa imeisha hiyo ni faida moja hapo kwamba hauhangaiki tena usimamizi E, na, na na kwangu mimi ndio ambacho nakiona ni, ni kikubwa nasevu muda lakini e, na thamani ni ileile land na siku zote eh. na tukizungumzia asara labda ni sababu kwa asisi wa tanzania e, tunahisi kwamba ukiambiwa mimi nina ukiwa na apartment sio nyumbani e, ni hiyo m ipo it is in, kuna uelewa u, u, imani hiyo kwa sababu tumezo ya tumezoea maeneo yetu makubwa e, baba yangu mimi yuko anaeka tano anaeka ishirini na ukionekana wee una apartment basi bado huna ardhi lakini e, e, si, si, si, lakini kumbe e, una kitu kile kile e, koo kwa, kwangu mi sioni asara labda kama kamauna wengine hawapendi tu kuishi na watu karibu eh, labda hiyo lakini haimaanishi kwamba kwa sababu moja ya sifa ya its na condition moja yapo ni kwamba na akt ile ile, ile sheria iko wazi kwamba huyu mtu kwa sababu ilijua watu wanaoishi ni wengi lazima afurahie eh, r yake na kuishi pale lazia sehemu yoyote ile ambao mbaenda kuishi hapo hakuna take kuja kwako ni vile tu vitu ambavyo ni vya kawaida yote na, uta, na vijiji vya wazee wetu wa Sema, hivi vimeboreshwa mejenga vizuri na utaratibu umewekwa pale mzui lakini sana gharama sanaarama wewe kwenda kujenga kiwanja cha mpira pale kimeshajengwa tayari s maeneo ya michezo ya kucheza watoto tayari yameshajengwa tayari na bahati nzuri unakuta huduma hizi nyingi zinajengwa zinakuwa na huduma zina zingine za kijamii zinahusiana uhitaji kuweka umeme s maji viko pale e, kuna maduka hapo ni vitu vingi unaletewa karibu hapo ko unavipata vitu vyote hapo lakini hata ulinzi wenyewe kwa sababu mnakuwa na ni wengi na ulinzi shirikishi na wote mnakuwa mnalipia navitu kuliko kaa ok sasa kuna msemo mmoja wa kiswahili so, unasema unaweza ukachagua rafiki lakini huwezi kuchagua jirani jirani unamkuta tu na kama hapo ulivyosema hayo maeneo unakutana na watu waaina mbalimbali sasa kuna kuona utaratibu gani wauwa kukontrol nani anafanya nini wakati gani mekanism inakwaji ukilinganisha kwamba pale kila mtu ana hati yake maana kila mtu ni mmiliki na kila mtu ana sei according to their property so utaratibu unakwaji ukiondoa umesema kuna uassoition au kuna chama cha hiyo property utaratibu wa kukontrol au wa kuweza ku zuia mambo mabaya yasifanyike jirani yako asikufanyie vitu vibaya inakuwa ah, sheria i ziko vile vile eh, sababu yote hiyo pia iko chini ya sheria ya ardhi nd yeah, inayosimamia hiyo kama na hizi association zipo in inptiula kwa ajili ya kuzuia mambo kama hayo migogoro ikitokea angalao kuwepo na watu ambao mnaweza mkaenda mkasuluhisha lakini kama huo usuruhishi ausaidii wewe ile ni mali yako huyu mtu ame ameingilia uhuru wako una sheria zingine ambazo nazakazifanya kama kumfungulia mashtaka amekuja kufanya vurugu kwako kn yani sheria zingine zote za nchi zinafanya kazi vile vile amepiga mtoto wako si ameumiza maumebomoa huku unaweza unazkamshtak ko kama vile unavyoweza kufanya vitu vingine ukiwa nyumba yako binafsi mtu amekuja una hizo haki vile vile kwenye hizi kama huyu mtu sasa huku kumevuka mpaka unamchukulia sheria unamfungulia mashtaka kama jamii yoyote iliyoelimika ambayo ni jamii endelevu tuna, tuna, tuna, tuna wajibu wa kutochukua kuto, kuto sheria mkononi unampeleka kwenye vyombo vosiku bana huyu mtu anapiga sana kelele kama asohen hino haina taratibu ya kudili na watu kama hao basiok ee. okay. kwa haraka haraka na kumalizia una umeelezea hapa kuna watu labda hawapendi aapendi hawapendi wazo si ndio bana la kumiliki kumiliki eneo ndani ya eneo au kwenye hati moja kwa sababu ya mazoea kwamba bana kuwa na kiwanja lazima uwe na mweneo mkubwa kwamba akija marafiki unaona hpahapa kote hapa ni mali yangu <laughs> eh, vitu kama hivyo unawaambia nini watu kama hawa eh, ili waweze kuondokana na hayo mawazo potofu na wajue kwamba sasa dunia imebadilika na mambo yanaenda kwa kasi ili wapate mawazo ya kujishirikisha au kama mtu ana hati aweze kufanya vitu kama hivi na kuweza kupunguza msongamano wa makazili ni, ni, ni mstari tu wa kifikira ulivyokaa lakini ukiangalia sana kwa sisi wahangaikaji e, tunaokaa mwananyamara yani zi ni uniti tu nyumba moja watu mko ishirini 8ane yani chumba chumba chumbachuma umeekujua hilo eh? yani kwa sababu tu kwamba ni uniti za bei ci <laughs> yeah, yeah, za bei ya chini na zile za huku pengine ni uniti za bei ya juu kwamba una space kubwa zaidi lakini kwa watu wa mjini walishaanza kuishi kwenye uniti kwa njia tofauti kwa eh, sababu mtaa nakuta wote mmepanga nyumba hiyo i mistari ime, ime, ime vyumba vimewekwa chumba kimoja kimoja vyumba viwili viwili mko wengi hapo kiukweli zile aplikashen yake ni yait tu except kwamba hakuna uongozi uliosajiliwa unaowasaidia watu kuwaendesha ndio maana wanaweza takafanya umbea kidogo kwa. <laughs> lakini ni, ni, mimi ni nafikiri kwa hasa Eh, sisi vijana nasabu limwengu naenda kwa kazi eh, usije ukajitesa eh, kwanza kusimamia nyumba hapo nakutana nafundi amechakachua sementi sijui nini naenda nunua apament yako wekeza tena siku hizi benki zinatoa hata mikopo unafanya kazi unalipwa mshahara si milioni tano milioni sit saba hata milioni moja unakutana tu bana mimi nataka kununua uniti E, tu standing n pale sehemu ya mshahara wako kila mwezneneoa mshaweao kila kitu kimekaa vizuri e, badaya kwanza kuangaika na michanga na nini wewe bado i maka ia ayari una, una fedha ambayo una mshahara una biashara ni rahisi sana kipindi kama hiki na, na, na kama sihvyo pia sahizi benki zina nyingi za mikopo usiangaike pia ku, ku, ku, kununua nyumba yako mwenyewe waachie wa benki kujengee eh, kwamba twende utu, utu, na hii teknoloji ambayo ipo kwa sasa na mabadiriko ya, ya mfumo wa makazi hii ita, itasaidia ita sana kwa sababu uh, kakaangu private hapa ofisi yake iko city center sasa na akipanga sasa akipanga kujenga mbweni se tutakuwa tunatembeleana tu kwenye events muhimu <laughs> well, lakini akisogea pale kuna majengo kuna maeneo pale ana apatment yake safi vyu ya bahari nini dar daresla moja koo oh, it's, its very good ni idea nzuri cha muhimu ni kwamba watu wajue kwamba hivi vitu vipo na sheria ipo na nanii halali ni jambo ni, ni utaratibu halali uh, kaka vikta asante sana kwa madini uliotupatia uh, ni matumaini yangu kwamba uh, wasikilizaji wetu uh, wataweza ku kuwa inspired wataweza kuelewa hizi na na pale tunapotangaziwa bana nunua unaetu kupangisha unaweza ukanunua what does it w uh, by, by kuwa na hizi kilu, kilugha ya kisheria au lugha rasmi zinaitwa hiuni lakini ndio hizo izo kwenyee nini na, na nyumba nyingine kwao asante sana um, tukutane tu kwenye, kwenye, kwenye seshon nyingineau maarifa na taarifa za kijanja kuhusu sheria karibu kwenye jukwaa la sheria poa sheria poa podcast