maarifa na taarifa za kijanja kuhusu sheria karibu kwenye jukwaa la sheria poa sheria po pcasty um, tuko kwenye seshen nyingine um, kuhusiana na maswala ya ardhi safari iliyopita tuliongelea jinsi ya of land mtu unapataji ardhi unaamishaji ardhi lakini sisi uh, pia ni binadamu kwa hiyo kuna leo kuwepo kesho kuto kuwepo tuangalie ishu za mirathi zimekaaje kwakwenye kwa, maswala yanayogusa ya ardhi kwahiyo tunaendelea tena na kaka yetu uh, felowouncil vikta ili tuweze ku, kuangalia hili jambo sasa kaka vikta hebu tupe mchanganuo wa wa-wa masuala ya usimamizi wa mirathi pale ambapo ardhi inahusika karibu sana kaka um, asante sana um, ardhi kiukweli ni pana kama tulivyoanza kudiskas awamu ya, ya kwanza lakini tukizungumzia mirathi na ardhi nafikiri ndio sehemu ambayo inatengeneza e, hisia kubwa sana katika maana ya uhalisia watu wanakufa na tunakufa We are subject to death actually. kwa kifupi labda nianzie pale ambapo mtu ana am, amefariki ni nini kinatakiwa kifanyike marehemu anaweza akawa na mali nyingi sana lakini sheria iko tofauti kidogo kwenye mambo ya umiliki wa ardhi ikipale mtu ambapo anafariki tu ya kwanza niile mtu akishafariki kama ameacha anaweza akafariki kama ameacha will au hajaacha will na kama ameacha will huyo eh, mtu ambaye ameteuliwa kwamba mtu fulani ndo atasimamia mirathi anaitwa ni kama tu mtekerezaji maake maagizo yameachwa yeye ni kufuata yale maagizo ambayo marehemu ameyaacha na nikimaanisha woa sasa eh, a ule wa, wa, wa marehemu na kama marehemu hakuacha wosia then uh, ndo ile pro ambayo sheria inasema kwamba lazima kufanyike kikao cha ndugu ambacho kitamteua msimamizi wa mirathi nna ni vizuri kabisa kwenye hicho kikao cha ndugu watu wakajadili kabisa zile mali zinazojulikana zina za marehemu eh, wale watoto ambao wanufaikaji wa hizo mali za marehemu Koo ikitokea tayari wameshapata n mtekelezaji au e, msimamizi wa mirathi ambaye ameteuliwa watachukua ile kikao cha ndugu wataenda mahakama yamwanzo manz na mamlaa yauslmrahinanfi anaweza akapeleka aka mirathi ya thamani yoyote pale koo mahakama inaenda tu kumhalalisha yule msimamizi wa mirathi ambaye ameteuliwa kwenye kikao cha ndugu e, na baada ya uteuzi huo e, wanaweza kwa sababu sio kazi ya mahakama kugawa mirathi hilo ni jukumu la kugawa mali za marehemu hilo huwa ni jukumu la msimamizi wa mirathi mwenyewe sasa akisha ule mchakato wa upatikanaji wa msimamizi wa mirathi ukishafanyika ile ili imepatikana kwa upande wa wa mahakama uh, kama marehemu ardhi uh, tukizungumzia ile hati akiwa na ardhi ambayo imesajiliwa yenye hati then hatua ya kwanza kabisa inatakiwa huyu msimamizi wa mirathi aende mahakamani apate zile form namba moja namba mbili namba tatu namba anne. Namba anne, na namba nne namba n ndeanaua na picha yake kwa mahkamayawanznambaa ataa tu nakua nawalewasimamizi wa mirathi namba mbili nafkiri eh, zi ambao zimeachwa tatu nafiri ni, ni tangazo tu namba nne ndo ile sasa ya yule ama alipata mirathihen atachukua ata, ata na naile fomu namba na, sn na, ya na yeah? yeah, sheria ya, ya mirathi ata Anda, kuna fomu ambazo zimeandaliwa chini ya e, i ziko chini ya, ya, ya kifungu namba stinasaba stina nane stina saba kinazungumzia uteuzi wa msimamizi wa mirathi namba sn inazungumzia Uh, uh, yani kwamba sasa katika majukumu ya msimamizi moja wapo ni kugawa mali za marehemu sasa ikiwa katika mali anazogawa ni ardhi then ataandaa hiyo fomu nna mara nyingi zinaandaa na wanasheria na ni vizuri ningeshauri kwamba ili jambo ni vizuri ukal au ukaenda uka kwa wanasheria ili wakuandalie wa, wa hizo, hizo fomu vizuri koo katika nyaraka na hii kazi huwa inafanywa na, na msajili wa hati mwenyewe kumsajili yule msimamizi wa mirathi yeah, kwenye kwenda ili jina libadilike sasa kutoka kwa marehemu kuja kwa, kwa huyu, huyu msimamizi wa, wa mirathi na. uh, mi nataka niulize hapo umesema kwenye mirathi kuna vitu viwili kabla hatujafika mbali sana kwenye mtu anaenda kubadilisha hiyo hati umesema kuna mtu ambaye amekufa akiwa ameacha hosia na kuna mtu ambaye amefariki bila kuacha hosia mtu ambaye amefariki bila kuacha wosia na mtu ambaye amefariki kwa kuacha hosia utaratibu wake unakuwa ni sawa au vina vinaotofauti uh, utofauti upo kwanza yule ambaye ameacha wosia ni kwamba amesaidia kuondoa migogoro kwenye familia yaani wosia unaondoa migogoro kwenye familia kwa sababu uh, kiafrika uh, wengi wanakuwa wanatazamia kupata kitu fulani kutoka kwa, kwa marehemu lakini kama mtu ameacha wa utaratibu wake bwana mimi nikifariki mali zangu ziende kwa moja mbili tatu au ziende kwa watoto wangu pekee au ziende kwa mke wangu pekee so maana yake ni kwamba hawa watu hawana njia nyingine ya kufanya zaidi ya kutekeleza na ule wosia lazima umtaje mtu ambaye aliaminiwa na marehemu kwamba na uwezo wa kusimamia hizohizohizo mali khuo ndo tofauti wakwanzataa ahaa ssaya vikao vingi vya nduu e, na na, na, na na shea nataka eh, kikao cha ndugu au cha familia kikae sasa eh, n- n- neno neno familia nipana eh, tunavyojua kuna nuclear, extended family kuna <laughs> sasa hapo wakati huo huouo unakuta sheria iko precise as in kwa saizi, watu gani ambao hawaruhusiwi kunufaika eh, ko kunakuwa na mgogoro mwingi kwa sababu kama hajaacha maanayake watu nabidi wajiulize amefariki kimila amefariki kikristo amefariki kiislamu sasa hiyowote mchang, mchanganyiko huo hua ndo unaletaga migogoro k kila mtu atavuta kwa upande wake kama huyu mtu eh, anaona kabisa pengine ki labda mtu anaweza sipate vitu u alikuanicristian sasa ukiacha sa hiyo migogoro yyote inaisha lakini mali hii iende kwa nani hii iende kwa nani pia inaisha sasa usipoacha wosia maanaake wanye nguvu katika familia wanaweza wkaishia kuchukua mali za za familia yako na ukaacha watoto kutesekana ndo changamoto kubwa sana mao natokea saizi wanaomia ni mke na watoto okay. mm. uh, nashukuru sana hapo hapo nataka niulize sasa uh, mtu amesha ameshafariki Uh, lese yameacha hosia ese ajaacha hosia idio n hmm. uh, baada ya kikao cha familia watajua watajuaje wanatakiwa waende mahakama gani au waende kwenye mahakama gani ili kuweze kakufili hizo na kuweza kupata kupata hizo forms ulizosema ni vigezo gani mahakama inaangalia ili kuweza kujua Bwana, uh, uyu, uyu anaishi masaki oh, twende ya likuweza uh, kujuaaishimas so, yeah, kuna vigezo vyovyote ambavyo vimewekwa ambavyo vinahitajika vina kufatwa ili mtu aweze kwenda kwenye mahakama fulani au tuuasu tu. amekufa sinza basi mtaenda mahakama ya mwanzo ya sinza au kwasababu amekufa sumbawanga basi nitaenda mahakama ya wilaya ya sumbawanga so kama kuna vigezo j ni vigezo gani vinaangaliwa ili mtu akifariki wa basi wale ndugu uh, tuweze kuwasaidia wajue bakwasababu marehemu yetu yuko namna hii basi huyu tutampeleka mahakama fulani sabuko amnaamai aaauu su kwa, kwa utaalamu wako na uzoefu nahisi unaweza ukatusaidiaje kujua ni mahakama gani waweze kwenda kabla hawajafika huko mbele uh, kwanza kabisa ikitokea hivyo mimi huwa na shauri katika levo ya familia kwamba ni vizuri mtu akaenda kwanza kwa mwanasheria asababu yeye amesomea hayo mambo e, na anafahamu utaratibu mzuri na mbaya sana mirathi ni sehemu ambayo nnafkiri nafikiri tukiachana na mambo ya, ya divos mirathi inaweze ikawa ina, ina, kwa sasa ipo kwenye pipeline kubwa sana e, kwa sababu ya ule mkanganyiko wa ugawaji wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa mali na kwenye jio afkatiamaanay mamlaka ya mahakama unaangalia sana eneo eh? m mimi ni, ni place of Ile ambapo eh, marehemu alikuwa anaishi ndo kitu cha kwanza unachoangalia ianaishi kinondoni manake mahakama ia ya mwanzo au ya wilaya ya wilaya hiyo kinondoni au aunwezka kama unaona kabisa hiyo eh, mirathi yenu ina elements au ina dalili za, za kuleta migogoro zile unasemani kwa sababu eh, mirathi ambayo sio siyo ni, ni rahisi sana eh, ku, ku, kuendelea nayo hata kama mtu huyu alikuwa anaishi kimila eh, kijijini naa e, e, au alikuwa anaishi e, e, alikuwa na adhia islamic law alikuwa anaanaishi kiislamu ki, ki, e, ana, ana, ana, ki au yeye ni muislamu katika maana e, ya dini yake maana yake maakama ya mwanzo kwa sheria zetu ndio iliyopewa mamlaka ya kusikiliza hayo mashauri haijarishi e, mali alizokuwa nazo na, na, na, na, maakama mwanzo ina, ina, ina- haina mipaka ya kiwango cya thamani ya mali aliyonayo mtu kama huyo mtu alikuwa anaishi kwenye mar au alikuwa anaishi e, islamic slami inauweza wkusikiliza tuajarishi yalikuwa na matrilion au mahakama mwanzo mabilionimakamawanzo na mamlaka nafikiri teni kidogo ni kwenye wakristo na ningeshauri kwamba kama mali zilikuwa ni nyingi thamani kubwa then ni vizuri labda mia akwenda mbele huko ika-ikausikwapka ikahusiapka pale ukaandaa zile petition zako na, na ukaendelea na, na utaratibu wa, wa, wa mirathi hicho ndio kitu cha, cha, cha muhimu na na, na, na na ni, ni vizuri katika uh, tua za awali kabisa kama ndugu kujitahidi katika ilekwenye vikao kaikisha kila mmoja ikokama unakao kinafanyika kila mmoja amefahamishwa kasababu huo ndio inaozaaga migogoro kwamba kikao kimefanyika na watu watano tu watatu wengine hawajui ameachwa eh, auwama kwenye, kwenye mjadala wa kikao hakuhusishwa na pengine ana haki ya, ya, ya, ya kumiliki zile mali za marehemu Mm. Uh, asante sana kwa majibu yako mapana na yanayoeleweka sasa uh, tumeshamaliza mm. umeshajua uh, tunaenda mahakama gani na washafaili washapata documents nini kinafuata uh, nafkiri uh, pale ambapo tulikuwa tumeishia uh, katika maana ya kwamba huyu mtu ni vizuri akachukua zile fomu zake za mirathi ambazo zimemteua zime e kama msimamizi wa mirathi akaenda kwa, na, akachukua na hati zake baa hizi hati zilikua kwa jina la marehemu sasa nataka zisajiliwe kwa majina yangu au kama haaemu ya kendangizma zshudwe nawlada na hizo hati ataenda kwa mwanasheria Eh, na hapa tunazungumzia wakili eh, tunazungumzia wakili atazipeleka yule wakili atamwandalia hizo ndo hizo fomu ambazo personal representative under section 67 eh, kwa hatua ya awali ili yule, yule, yule, yule msimamizi uh, uh, wa, wa, wa, wa mirathi asajiliwe kwanza kamakama kama ansrat nsa kama msimamizi wa mirathi E, a mbali na hiyo fomu ukiachilia na hiyo fomu e, lazima aambatanishe na hicho cheti cha kifo e, kuthibitisha kwamba kweli huyu mtu ni, ni marehemu e, cheti cha kifo na lazima pia aambatanishe na, na ile fomu ya mirathi ya uteuzi e, wa mirathi wahuyo mhusika mwenyewe vingine hivi ni compliance tu kwamba lazima kuwe na ile ileda huyu ambaye ndio nanii e, e, na zile fomu huwa zinahitajika kwasababu zinamsaidia msajili kujua e, n, wa, wanufaikaji niwakan e, ameoaetaja ni moja mbili tatu nne tano omwingine hatakwekaale zile fomu hua zinasaidia sana kujua wanufaikaji halisi kwenye huu ni wakina nane na, na, na kama tayari usajili umekamilika ikitokea, ikitokea huyu, huyu, huyu mshamamizi wa mirathi anataka kuzigawa zile mali na hii pia ni njia moja wapo ya, ya of land ambayo ni rahisi sana ukiachana ile ya, ya, ya ambayo iko the of, uh, land act, ya, ya, ya serikali La, hii nayo ni moja kati ya njia ya uh, mtu anaweza kapata mali waleambao wale wanufaikaji watoto au mke e, huwa ni kama wanataka sasa kuzigawa lazima itolewe ni e, kwamba hmm. kwa pale mtu ambapo, pale mtu ambapo um, ile jina la msimamizi limeshawekwa yn yani ume ume, ume documents ambazo zinatakiwa msajili um, amepokea hamna pingamizi au hamna pingamizi la msingi mhamna pingamizi la msingi kwa hiyo um, sasa hati imeshatolewa ambayo iko kwa jina la msimamizi na natambua kwamba hati pale inaandikwa unajua mtu anaweza akapata woga kidogo akisikia kwamba hati inaandikwa kwa jina la msimamizi msimamizi akitugeuka aki, aki mm. najua inaandikwa pale inakuaje au ale kama msimamizi wa mali ya fulani flani flani hiyo sawainaelekaomkm kwmb kisha andikwa kwenye jina la msimamizi utaratibu sasa huo wow, unaofata ni ile andapo sa sasa kugawa hizo mali sindio Ndiyo. Oh. Na, na- na hili lazima pia tuli, tuliweke wazi kwamba ni maeneo gani ambayo uh, ndugu au familia hiyo makini moja i ni, ni kumteua msimamizi wa mirathi kwa sababu sheria yetu imempa nguvu kubwa sana msimamizi wa mirathi yaani yeye ya ana uwezo wa kuamua kwa, kwa mujibu wa sheria japokuwa nafikiri wizara aliona ilo tatizo ndomaana kaweka utaratibu mwingine mbajakua ao kwenye sheria msimamizi wa mirathi ana uwezo wa kuuza mali za marehemu sramhio yani ni nguvu kubwa sana japokua saziangalakuna utaratibu kwamba msajili ukitaka akitaka huyu msimamizi wa mirathi akitaka kuuza msajili wa hati hua na manya lazima kuwepo na ridhaa ya beneficiaries lakini hizi huo ulinzi unakuja kwa wale ambao mali zao au viwanja vyao vimesajiliwa waza wangapi wa tanzania hapa watu hawana hati na umeshampa msimamizi wa mirathi mashamba maanayake ahitaji huyo saabu nn ambaye atadmand ata hi kazi yako sisajili mpaka ulete ridhaa ya wanufaikaji sasa nakuta wengi tunanunua ardhi lakini hatujazisajili nondaojapo waiyo hata kuzilinda zile kinyume na wasimamizi wa mirathi waharibifu huwa ni ngumu nafikiri na, na, na, na, na, na ni kwa sababu pengine sheria in, in, inazungumzia kwamba msimamizi wa mirafi haruhusiwi kunufaika e, ni, e, haru kunufaika na, na e, hata, hata kulipwa mshahara e, na, na, na chochote vile anasaidia amna, amna biashara pale Mdo. ni katika ku, kusaidia akusanye mali ni mali za marehemu e, maana kama amefanya petition moja kati wnkusanya maliza ana, ana, ana pledge e, anaifanya ana pl- kwamba mimi nitakuwa mwaminifu na ntab mali za marehemu vizuri Anak, lakini naanza kusema kwamba lazima inaanza atalipa madeni yani kwamba moja ya kazi yake nio kukusanya mali na kulipa madeni ya, ya, ya, ya, ya marehemuhapo hapo mm. hapo kwa msimamizi wa mirathi mm. umetufafanulia ume kwamba msimamizi wa mirathi ni mtu ambaye ana nguvu kubwa sana kisheria mm. sasa kwa ushauri wako unahisi labda ni nani anafaa kuwa msimamizi wa mirathi Let's say, uh, kwa sababu sheria haijataja vigezo na masharti mm. lakini kwa uzoefu wako labda unahisi ni nani labda anafaa kuwa msimamizi wa mirathi ambaye anaweza akafanya kazi vizuri ya usimamizi wa mirathi hali huyo mtu atakiwe kunufaika kwa, kwangu mimi ningeanza mmoja kabisa kwenye familia nuclear, in, baba mama watoto ha ni best wa kuwa wasimamizwa mirathi baba mama na watoto eidha wamchague mama au wamchague baba au wamchague mtotonnna eh, na, na, na, na, na, na hiyo lazima wakati kwenye ule mchakato waangalie mahusiano walio nayo hata hawa watoto wenyewe eh, mahusiano na kama ni waliobaki ni watoto na hawapo kwenye mahusiano mazuri ni vizuri wamtafute hata mwanasheria mwanaseria ambwanauwezo wa, wa kumwajibisha kseriabu ukichagua wajomba shangazi uwa migogoro mingi natokeaga hapo naktaabualeni ni... wakubwa ndo wanaogleuwatoto We, <laughs> wengi wana, wana ttafute e, mtu ambae ni mpasho atekeleze majukumu yake amalize na na wa, wa, hawa ambao wanakuwa wamempa huyo mtu mamlaka wampush kwakisha kwamba anakusanya zile mali mapema anazigawa shamba moja tu, au itakuwa inaweza azgauishirinisambamojakasadia sana ikiwa kwenye ile seko tu ya watoto mama mzazi au mme au baba okay. yeah. uh, nao tumeshajua kwamba bwana mirathi imetoka kwa ishatoka kwa msimamizi wa mirathi hati sasa iko kwa jina la msimamizi wa mirathi na anatakiwa ku, ku, ku proceed, anaf, yani kuendelea na anavyohitaji kuendelea uh, tumeongelea kufunga mirathi je yeah ni wakati gani baada ya kusema ameshagawa kwa kila mtu lese lesemtu alikuwa na viwanja amegawa ni wakati gani hii mirathi sasa inatakiwa kufungwa au ni wakati gani msajili anajua kwamba sasa u mchakato umekamilika uh, moja msajili sio kazi yake hiyo na ni, ni, ni, ni, ni. yeye anakuwa anatekeleza tu yale ambayo yapo ndani yake kuna wakati mwingine awa wasimamizi wa mirathi unakuta naye ni mnufaikaji ni mtoto ko maanaake naye anaweza kajibith kwenda kwake mwenyewe zilongwezi kulikuwa na ridhaa ya. ya watu koo yemsajii akifanya kazi yake inakuwa imaisha hishu ni kwamba huyu akimaliza huyu msimamizi wa mirathi kulipa yale madeni yote kwasababu pia ina muda hataamadeninafiri niaeotedamaeem walete madeni yao e, akimaliza e, kama amejiridhisha na familia o lazima kifanyi kikao cha mwisho sasa cha, cha familia nandio maana kwenye kufunga mirathi lazima hawa e, wanufaikaji waende mahakamani pale kumthibitishia e, umtsi kuithibitishia mahakama kwamba ni kweli huyu mtu amekusanya mali zote na mali zote zimeisha na zimegawiwa kila mtu amefurahi even filing hizo inventories yele, lazima uende na wale beneficiaries waende pale mahakamani azini wanufaikaji Wakato, wakathibitishe mbele ya akimu kwamba wamemaliza wame huo ugawaji wa mirathi na mpaka unafunga maanayake kwamba kama kuna madeni yatakuja baada ya kufunga hayo sasa itakuwa ni hasara yao huyo hmm. uh, tu, tu, tunavo tunavoenda kumalizia kuondoa wofu kidogo hofu um, tumesema kwamba msimamizi um, wa mirathi ana nguvu kubwa eh? ana nguvu kubwa ana wajibu mkubwa na uzuri ni kwamba kwa practice ya sasa msajili ana, ana, ana, ana cross check baadhi ya vitu kabla ajatoa idhini mbalimbali mbali. which, which is good lakini bado na bado kuna kuna haja nafahamu na pia kuna haki za warithi au mtu mwenye kwa lugha ya, ya, ya kisheria mtu mwenye interest na hizo mali kwamba msimamizi anaweza akaondolewa uh, pale endapo ana, anafanya vitu visivyo stahiki uh, msimamizi anaweza akawa challenged kwayo ilo hilo unalizungumziaje una yes, wna ndosemu ndo ambayo pia ni nataka ku, kuigusia katika maana kwamba nguvu ni haki za, za mbali na hizi haki alizopewa msimamizi wa mirathi ninini haki za hawa wanufaikaji E, ni, kama wao wanaona huyu mtu hasimamii vizuri e, ile kazi aliyopewa au badala ya kuleta mali anakusanya anakula e, basi wana haki ya kuweza ku kumuondoa kwenye ile usimamizi wa mirathi na ni, ni swala tu la kurudi mahakamani e, na kuomba mahakama imuondoe huyo msimamizi wa mirathi na katika misingi kwamba amekuwa ana, me mali za marehemu na wana haki pia mbalina kumuondoa mtu amefuja mali wakati hata kujinufaisha ni mambo ambayo pia wanawengi wao wameliwa wame wanaishia kulia ana, anaenda kwenye midia lakini kumbe itakuwa tu achukue hatua ya yakumfuata mwanasheria bwana mimi na msimamizi wa mirathi lakini ametupokonya mali zetu au ameuza mali zetu ko kama kuna jambo ambayo lilifanya katika maana ya kufuja zile mali wakienda mahakamani mahakama naezatakasaidia kkkuondoa ku, ku ku, kurudisha zile mali kwa kubatilisha mauzo yoyote ambo au hatua zote ambazo zilifanywa na, na yule msimamizi wa mirathi Yeah. na wakati shauri hilo linaendelea unaweza ukaweka kavya tu ko ardhi kwamba kitu chochote kwenye hii ardhi kisifanyike kuna mgogoro huko maakamani mm-hmm. so, aakwenye maswala ya ardhi kuna njia nyingi zaza ku, za, za kunani za kujipanga naomba nitumie neno kujipanga mm-hmm. au kuipanga familia yako uh, unaweza kama ulivyosema mwanzoni kwamba unaweza ukawa umeacha uhosia wewe mwenyewe tayari ulishatoa mwongozo kwamba ardhi zako au ardhi yako igawanywe vipi unaweza ukawa hujaacha wosia lakini kuna njia nyingine ambazo unaweza kwa, kwa baada ya kifo unaweza mtu anaweza aka, aka, aka, transfer, aka kwa kwa warithi wake kuna njia mbalimbali mbali mtu mtuanaweza akafungua kuna ipi nyingine ile ya mtu anaweza akana, joint ownership mtu anaweza akaweka majina ya watoto wake Ebu, kuna njia mbalimbali mbali ambazo mtu anaweza akaili kuepuka risks ambazo tumezi kwenye, kwenye mambo ya mirathi kuna njia nyingine ambazo mtu anaweza akafanya ili ku warithi wake katika maswala ya ardhi tupe, tupe, tupe nani mchango wako katika hiyo uh, ni kweli kwa na, na nafikiri ni, ni, ni elimu ambayo kwa upande wangu ningetamani sana hata serikali ianze kusisitiza na kwa sababu jamii inakua eh, na pia eh, maendeleo yanaongezeka kwa kiwango kikubwa sana umuhimu wa familia mali na kuwa saizi nakuta wazazi ni jukumu lao kwakikisha eh, zile mali zinanufaisha watoto hasa kwa sababu nasweti ili tu watoto wako wakae vizuri au mke wako sasa wako. au m mume, mume wako e, e, e, exactly e, sasa wenzetu kidogo ametutangulia sana eh, kwa nchi za uingereza marekani wengi sana saizi utagundua wanawekeza kwenye trust trust family hapa family trust sababu ziko aina nyingi hiyo mimi kwangu ni, e, e, make ile ni, will, ni living will. ile ni, ni, ni wosia unaoishi trust. asa wosia unaoishi ni ile hali ya wewe kuweka mali zako zote e, kwenye hicho chombo kinaitwa trust ambapo hapo wewe utateu unaisajili hicho chombo ni kama ile ni, kam, ni kama kampuni m ni mtu anayeishi kisheria baadaya sta wa trust kuisajili inakua ni mtu anayeishi kisheria ina uwezo wa kushtaki kushtakiwa kumiliki mali utofauti tu ni kwamba yenyewe haipo kwa ajili ya yeah. ko una uwezo wa kuweka mali zako zote za familia kwenda kwenye ile trust. na ukateua ukateua kabisa trustees. Yeah, wa, wa, wa, wale ambao wana uwezo wakusaidia kusimamia zile mali zaoo eeakmba mi na, una, hilo, moja, kubwa, wa kusai, na trusti, watoto watano huyo anasoma marekani huyu anasoma uingereza sijuihuyo anasoma kenya kaziyenu kwenye hizo mali zangu ziwe zinaenda zinawalipia ada, ada kabisa ka ukaweka tu awalipiakeau d na benki aa wa vizuri wanalipia e, ishu zote kama ni mambo ya mume wako medi mtu anaumwa akuna baba sijui hospitali trust inafanya kazi ya Koo, hiyo ndio kitu ambacho mimi ningeshauri ni, ni na hata haupo maanaake zile mali zako zinakuwa zimelindwa vizuri ka sababu kama wanataka kuziuza zitakuakweye esakwenye nwatoto wakita kuziondoa na unaweza kabisa ukataja kabisa wale watoto ambao unatao ojo ambyozriwatuwakanz kuzifanyia kazi wale ambao unaona kabisa angalau na sustainable income ya yakuweza kusaidia na njia ya pili ambayo ndio nafikiri ningeitilia mkazo hii kwa wanandoa umeolewa umeoa joint joint yaani hii ndio tiba sasa yaani joint yaani sio in common hapa nazungumzia ile watu mke na mume kumiliki mali kwa, kwa, kwa, kwa, kama, kama, kwa pamoja mna aardhi mnaisajiri ile hati kwa majina yenu mawili sababu kuna utofauti apo mfano maghorofa haya nini nauza kuta wamiliki waka ishirini kila mtu akaa namiliki pasenti yake kwenye hiyo ghorofa mwingine flo mbili mwingine flo tatu mingine lo moja na akapata kihati ki chake lakini nyie wawili mnakuwa na hati yenu moja na, na, na pale kwenye, kwenye, kwenye ule mfumo nafikiri kwenye sekhen9 ya9inaelezea vizuri sana eh, joint za, za, za ardhi kunai moja kwenye ardhi inaitwa nenyei haki ya anayebakia kwenye, kwenye, kwenye ule umiliki wa pamoja kuna kuna haki anayebakia sasa kwenye joint kwenyekama na sheria iko wazi kwamba uh, wanaoruhusiwa kumiliki o uh, mfumo huu na huo mfumo ni mke na, m- na mume tu mbona kuna, kuna kuna kazi moja nikuwa nafanya ya hizo vitu uh, niliona niliona mtu aliweza kumiliki Uh, kama familia ese kama mama na mtoto hiyo inawezekana inawezekana lakiima hiyo ni kwenye na kama wanata kumiliki i hiyo uh, inatakiwa bytheothehiyo inawezekana by the leave of thekatikaaasasa yes, mbali na ment ya kwamba awe ni mke na mume wengine wote ili waweze kubenefit na hiyo right lazima Ritha ya ridha yamahakamahii kitu ya in common na joint, joint ownership, ownership ni kitu kikubwa sana na nadhani tutabidi tukipangie muda wake ili tuweze in details kuki yeah. kwasababu nahisi kuna mambo mengi sana hapa na kuna changamoto nyingi yeah. ambazo ztutazitaka tuzidadavue kiundani Yeah. na kwa rugha nyepesi kabisa ili watu waweze kutuelewa yeah. A, tuluke hapo tuje kwenye kwenye ishu ya ya tumeongelea hii joint ownership hebu tu, tuangalie sasa tulikuwa tunaongelea maswala ya mirathi na kwa mfano ardhi ilikuwa kuwa ona mme na mke okay. s uh, mwenyezimungu amemchukua mmoja wapo kati ya mme au mke Uh, yule anayebaki sasa utaratibu wake unakuwa je unakuwa kama ni wale wa wengine lazima wapitie mahakamani that au kuna utaratibu wakitofauti utaratibu ni tofauti japokuwa uh, kimazoea watu wengi wanaziingiza zile mali kama sehemu ya wanaziingiza zile mali ambazo zipo kwenye joint ownership kwenye mirathi lakini kwa sababu ya ile ambayo nimesema ya haki anayebakia kwamba anayebakia ndo anayechukua vyote maanaake ile mali inakuwa tena sio ya yule marehemu inakuwa ni mali pekee ya huyu aliyebak aa kuingiza ile mali kwenye mirathi nikosa kwasababu tayari umiliki ule umekuwa wa mtu mwingine yule tayari amesha fariki ameenda maanake ni mali zingine ambzoz ambacho tatu akifanye huyu ambaye amebakia ni kujisajili kuondoa jina la mume wake au mke wake ili yeye abaki kama owner the surviving nafikiri like iko under section 69 ya i4 haki ahuyo aliyebakia asajiriwe kama mmiliki pekee wa kile kiwanja kwa sababu walikuwa na hiyo joint ownership huo ndo utaratibu ambao uendeka ufanyika kwamba ile mali siingizwe kwenye, kwenye mirathi ya marehemu kwa sababu inakuwa sio yakekokaka hapo tu... ukiachana na kutumia njia traditional nazita traditional kwamba ya, ya mirathi mtu kachaosia jachaosia kuna njia mbalimbali mbali, watu wasiogope ukiona hiyo haiko kwako kwa, unaweza ukafungua trust Uh, ukaweka ardhi zako sohutamua so, uh, mwenye kao unaweza ukaweka kwenye trust. unaweza pia ukaingia through joint ownership wewe na mke wako uh, au mke na mume uh, alafu kuna njia nyingine ni, ambayo ni ninaona watu pia wwana watoto wadogo eh? uh, na wanataka kuwaseu tangu wakiwa watoto um, n kuna nahiimchakato atuni y- y- y- maf- n- moja kati ya njia ambazo mba nafkiri nf- na... na ziko wazi kwa sababu fayf- hiyo kwanza ke. ikishatokea mtu amefariki maanaake hiyo mali tena siyo ya marehemu na haiwezi ikaingizwa kwenye listi ya mali zilizoachwa na marehemu na guardian ni guardian hizo ni kwamba yule si kwa lugha sahihi ya, ya neno la kiswahili lakini yeye anakuwa pale kwa ajili ya, ya kulinda est za mtoto ikiwa ni pamoja na kushikia mali zake kwanini amshikie mali zake nikwasabauauhehati kwa yenyewe na mashat ambo ikomle ndani lazima uyatimizeaka e. mazingira hayo unakuta kwamba kwasababu huyu mtoto n ajafikisha umri wa utuzima miaka kumina nane sheria ya, ya, ya mikataba na kwamba eomaority ni8 y koa mtu yoyote ambaye amefikia utu uzima ndo ambae anaruhusiwa umri wa utuhuzima ndo anaruhusiwa eh, ku, ku, kumiliki ardhi sasa kwa sababu ajafikia ndo maana anateuliwa yule guardian sasa kwamba ashike zile interest zake kwenye ardhi au zile haki zake kwenye ardhi mpaka pale atakapofikia umri wa utu huzima eh, sasa ikitokea mtu amefariki then ile mali hairuhusiwi kuingizwa kwenye, kwenye, kwenye usimamizi wa mirahi kwa sababu tayari iko chini ya huyo mtotokitu ambacho tu mara nyingi wengi hua wanajisahau au eh, a wengi wale ambao pengine sio wazazi moja kwa moja hu wanajsashamfmaasiambiwe a bwana mimi ni msimamizi wa, wa hati yako sasa kwa sababu na miaka kuminanane shika hii hati naenda kabadilishe jinakuaakane e za umri wako unapeleka kwa msajili wa hati basi umiliki unabadilishwa k hiyo ni moja njia nyepesi kabisa za-a zzazaza za, kumilikisha za ku, au kuondoa migogoro ya, ya, ya baada ya kufariki nyingine unaweza tu tu mali zako ukiwa hai ukawapa bana naea john nyumba yako ile pale wewe hapa eeaya magari ya fulani flanikazigawa ukiwa hai hiyo pia, pia unaweza nao lakini haezanalakini shazigawa hautaziingiza kwenye wenye Yeah. ukishazigawa maanaake hizo tena sio zako ni watoto tu kuchukua hatua ya kusajili zile mali kwa majina yao kwahiyo pia gift ni, ni, ni, ukiwa hai ni, ni njia nzuri Sasa, lio, tunazungumzia yeah. na mm. uh, kuna hapa naifikiria hivi mm. kwa mfano uh, fasta uh, tu mimi labda naishi na, na mwanamke hatujauanam lakini mimi labda kwa mfano nina namkee lakini nikapata mtu wanje nikawa naye yule mwanamke akawa na kiwanja mon akawa na kiwana chake ie kwana hapo nikajitaidi na eneee pamoja na watoto wangu ndiotoka nao kwa mke wangu na so mungu kwa bahati mbaya akamchukua yule mwanamke akafariki mona kwenye mirathi ya ule mwanamke tukakubaliana na ndugu kbana kwasababu mi ndo nilijenga na naishi naye kama mke wangu basi kile kiwanja mimi ndo nitaendelea kubaki pale melewa wala wakati hua msimamiziwao wa mirathi ambaye no ambao sio mimi melewa mtu mwingine lewa lakini ile ilikuwa kwenye mirathi yake lakini ni mimi Aha, enda, na mimi pia nikaja nikafariki ak watoto wangu ambao nao kwenye ile nyumba o wakaeka ile nyumba kwenye mirathi na msimamizi wa mirathi wa mwanamke nilikuwa naishi nae sindio naye akafariki mele akateuliwa msimamizi wa mirathi mwingine yule msimamizi wa mirathi aka kwanzia ambayo mimi nikuwa nachukua zikawekwa kwenye mirathi yao uzuri uh, au bahati mbaya ni kwamba uh, zile za mauziano ya aridhi na kila kitu zilikuwa upande wa mwanamke so yule msomizi wa mirathi akaanza mchakato wa kuprosesi hati na kila kitu upande wa pili huku watoto wangu sasa ambao wamebaki wao kwa sababu they have been living there. for years and years hawajawahi kuwa na wazo la kutafuta hati leo wanapewa kwa mfano bwana nyumba hii imeuzwa na wao walikuwa wanaitumia so wewe kama mtaalamu wa masuara ya ardhi na wewe kama mwenye uzoefu kwenye hiisho unahisi kwa mawazo yako tu ile nyumba um, h ni vitu v vi, ntajadili vitu viwili au vitatu vile ambavyo nimevia huku chakwanza ni ze, ni, ni, ni fact kwamba niile ni e, ukweli ambao umeusema po kwa kwamba zile nyaraka kwa bahati mbaya zilikuwa kwenye umiliki wa mwanamke hiyo ya kwanza ya pili nni majadiliano ya kikao kati ya huyo ambaye aliendeleza ile popet eh, na kumkubalia kwamba hili nyumba itakuwa ita yake eh, tatu ni hizi haki sasa z-za majukumu ya msimamizi wa mirathi eh, ambayo ntakwa saando wao wote inaangukia ina, ina hapa uh, nne niongezee kwamba umesema ulikuwa na unamke wake mmeachana na huyu um, mwingine unaishi una, una naye <laughs> e, uko vizuri <laughs> uh, kama eah nayoisema haikutokana na masio ya mahakama maake kitu chochote ambacho inatenganisha ndoa ni divoi peke yake eh? kama kulikuwa hakuna od ya, ya divoi na ingetokea hii hiie ipo kwa jina la mwanaume maanayake huyu mke wako ambao ulikuwa aujamdvos ndo angekuwa na haki naile siyo ule hii niunazugumzi sio le mke wa nje eh, lakini hapa umetaja nario kwamba nyaraka zilikuwa kwenye umiliki wa mwanamke sasa hiyo ndo uthibitisho pekee wa umiliki wa ardhi kwa tanzania hapa k kimsingi kabisa huyo ndo owner wa wa hiyo mali huyo mwenyewe ouna mwenyewe aseme hapana mimi nilishikia tu tumali kwa mtu fulani sio ya kwangu the fact kwamba hayupo exactly the fact kwamba hayupo namna na ushahidi mwingine ambao unathibitisha kwamba hii mali ilikuwa ni a huyu ambaye hajaandikwa ni vigumu sana ni kwa nini kwa sababu wanu, kuna makosa ambayo aliyafanya mwanaume Eh, kwamba hakuweza kuweka vizuri hizo kumbukumbu taarifa zake kwenye maandishi na sheria ya ardhi inasisitiza vitu vya ardhi vyote viwekwe kwenye maandishiaii eh, ni, nikwamba kwa sababu walikubaliana kwenye kikao cha ndugu na ndugu walikuwa nafahamu kwamba hii mali bwana sio ya dada ni ya mwanaume basi ni jukumu ni jukumu la msimamizi wa mirathi ni jukumu la msimamizi wa mirathi wa huyu mwanaume kulinda hizo haki za marehemu na ndio maana msimamizi wa mirathi ana haki ya kushitaki sheria ya, ya, ya makosa ya, ya madai imeweka wazi kabisa pale uh, uh, uh, msimamizi wa mirathi anaweza akafungua aka, aka mashitaka maana ya kuweka vizuri hivi vitu kwa ujumla The only ni naezakaumka tu hawa watu sasa hekima zikaja mezani sabu ni ukweli wao wenyewe wanakuwa moyoni wanayafahamu ukweli hata kama vielelezo havionyeshi hivyo wanajua ni nane mmiliki ko ekima ikifanya kazi ya kutatua huu mgogoro inaweza ikawa na matunda makubwa zaidi ye, kwa jinsi sinario hii ulivyo kama nitakuwa nimeelewavili vitatu <coughs> kuhusiana na, na mirathi sasa kaka sijui kama kuna kingine cha kuongezea au kwa leo kidogo tupumzike kabla tujaenda kwenye mada nyingine najua kuna mambo mengi sana kuusiana na ardhi kwahiyo kazi lazima iendelee E, kwa kusema ukweli kwa leo kwenye swala la mirathi na ardhi nadhani tumejaribu tume, tume kwa kadi tunavyoweza uh, tumshukuru sana kwa kipekee uh, wakili msomi eh, vikta kwa, kwa muda wake na kwa kila kitu kusema ukweli sisi kama poa tunashukuru sana hatuna cha kukulipa kwa haya madini unayotushushia lakini tunauhakika tunauhakika kwa kudra za mwenyezimungu basi insha llah chochote kinaweza kikatokea asante Amin. sana vikta na mpaka wakati mwingine tena hii ni sheria poa karibuni sana maarifa na taarifa za kijanja kuhusu sheria karibu kwenye jukwaa la sheria poa sheriapocas