mswahili cassel na delgratius chio yes mambo vipi tanzania na afrika mashariki kwa ujumla karibu sana kwenye past ya mswahili castl naitwa deograt chayo na leo tutaenda kuzungumzia mada ambayo ni tofauti kidogo kwao siku ya leo tutaangazia hasa swala zima la siasa za hapa ujerumani na katika kukuwezesha kuweza kupata habari mbalimbali ambazo zinahusiana na siasa za ujerumani leo ndani ya studio niko naye huseni kashindi mambo vipi huseni karibu sana kwenye studio za mswahili kasel asante Aa, kama una kumbukumbu nzuri wiki iliyopita tuliweza kupokea barua ambazo zinatuhitaji kuweza kushiriki uchaguzi wa serikali za mitaa naweza kusema hivyo na una, un, un, unazungumziaje zikoje swala zima la uchaguzi hapa nchini ujerumani uh, kwanza mimi binafsi ni miongoni mwa watu ambao tulishangazwa kidogo baada ya kufika kwasabu sisi sio wajerumani hiyo tuliapata barua zile ambazo zinizamwaliko kwamba sisi ni miongoni mwa watu tunaoalikwa ka ushiriki wa uchaguzi kidogo li haikuwa hali ya kawaida kwa hiyo tulijaribu kuulizia kwa wenyeji kwamba tuna uhalali gani si kushiriki uchaguzi huku na kadhalika na tulipata maoni tofa tofauti ambayo tutaenda kuyajadili leo katika hiki kipindi chako yeah n na, nafikiri kwamba kwenye swala ambalo linamhusisha mgeni kuweza kushiriki uchaguzi ni kitu ambacho ni kipya htujakizoea hasa kusisi ambao tunatokea afrika na ukizingatia pia siasa zetu za afrika pia ni tofauti kidogo kwani hapa ujerumani kuna aina ngapi za uchaguzi ya kwanza kutengeneza ku uelewa katika jambo hili Uh, kwa wajerumani hapa wana chaguzi nne ambazo hizi ni chaguzi ambazo kila mjerumani anashiriki kwanza wana uchaguzi wwa wa, uh, jumu, jumuisho au niseme hivyo kwa kiswahili hmm. federal ambao tunajua ujerumani uh, ni, ni, ni nchi ambayo mfumo wake ni washirikisho kwa maana ya federal government. kwa hiyo wana uchaguzi ambao ni washirikisho zima kwa maana ya nchi nzima ya ujerumani inafanya uchaguzi lakini aina ya pili ya uchaguzi walionayo ni uchaguzi wa majimbo kwamba kila jimbo separately linafanya uchaguzi ee, uchaguzi mwingine walionao ni uu wa ambao wanaita ah. a ambao huu ndio uchaguzi ambao sasa hata wageni wanaruhusiwa kupiga kura lakini ni wageni wa namna gani ni watu ambao wa ujerumani ila unaishi ujerumani kwa zaidi ya miezi mitatu zaa ya uchaguzi na aina nyingine ya ya uchaguzi ni auchaguzi nia ni aina nne za uchaguzi ambazo kila mjerumani jerumanianashirik lakii weeamba si mjerumani una nafasi ya kushiriki uchaguzi mmoja tu kushirkcauucaguzi wa serikali za mitaa ambao wewe kama muhusika uh, unashiriki kwa sababu tu unaishi ujerumani kwa zaidi ya miezi mitatu kwa hmm. ndiyo hiyo ndio hivo asante sana kwa maelezo na tukirudi sasa tukiangazia a sa uchaguzi huu ambao tutakwenda kufanya mwezi huu wa tatu kama sijakosea unafikiri kuna faida gani basi kwa mgeni pia anaye kushiriki katika chaguzi hizi ambazo ni kama za serikali za mitaa mimi nadhani kwa nchi kama za kwetu tuna kitu cha kujifunza hapa kwa sababu tukiachilia haki ile ya uraia ambayo mtu anakuwa nayo mtu akiwa tayari anaishi ya hapa ujerumani kwa kama sisi tunaishi ujerumani kwa zaidi ya mwaka sasa hivi kwa hiyo pamoja na kwamba si rahia a ujerumani ila tuna kitu ambacho tayari tuna mchango katika hii nchi hata kama ni mchango mdogo ila upo na kuna vitu ambavyo tumenufaika navyo yaani sisi kuna vitu ambavyo sisi ni wanufaika na kuna vitu ambavyo pia nchi nanufaika wetu sisi kwa hiyo kwa kutambua hiyo nafasi ndogo tulionayo nafikiri ilikuwa ni haki angalau kuwapa hata watu ambao si raia hiyo haki angalau ya kuchagua watu yaani wanaishii watugani wawaongozi katika maeneo wanayoishi kwa sababu naeza nisiwe raia lakini tayari ndo unaishi hapa kwa hiyo kama binadamu nina haki ya kuchagua kwamba katika huu ukaaji wangu wa miezi sita wa mwaka mmoja ni mtu gani ambaye natamani aniongoze aamue mustakabali wangu na vitu kamahivo kwa hiyo jambo hili nafikiri ni swala ambalo tunaweza tukajifunza pia kwa sisi labda kutokana na utaratibu wa kusimamia ya maswala tunaeza tukaweka labda miezi sita na vitu kama hivyo yeah. yeah. na ukiongelea sana katika swala zima la haki za za uchaguzi kuna haki ya kuchaguliwa na haki pia ya kuchagua sasa kwa wageni wanaruhusiwa pia kugombea katika nafasi hizo ambazo, zime, zi, ambazo zinashindaniwa au yeye kazi yake ni kupiga tu kura e, katika maeneo mengi e, mtu anapopata haki ya kuchaguliwa yaani hizi ni haki ambazo ni haki pacha kwamba haziwezi kutenganishwa unapokuwa na haki ya kupiga kura moja kwa moja unapata haki pia ya, ya kuchaguliwa kwa hiyo mgeni pia anaweza kuna kama tu yeye ni mm, mdau au mambo ya siasa anaiyo pashen ya kufanya siasa na bahati nzuri wenzetu huko ana zile e, mgombea binafsi kwa hiyo mgeni pia anaweza kua ila hauwezi kwenda kushiriki uchaguzi ambao hauwahusu mgeni kama hizo uchaguzi wa majimbo wwashirikisho au wa ulayitabaki tupa mtaa ya asante sana na katika maelezo yako bwana huseni kashindi umezungumzia swala zima la mgombea binafsi ili kuweza kuweza kuwafahamisha wasikilizaji wetu unaweza ukagusia kwamba kuna vyama vingapi vya siasa hapa nchini ujerumani vyama vya siasa hapa ujerumani viko vingi lakini vyama vikubwa au vyama maarufu ni vyama sita ambavyo hata kwenye bunge lao vinatengeneza zile kambi tunaona tanzania kule aga tuna kambi mbili tu kambi ya chama tawala na kambi ya upinzani lakini huku wenzetu wana, wana kambi sita na hiyo ni kujaribu kuleta ule uiano ndani ya bunge kwamba isionekane kuna upande mmoja una, una ukubwa zaidi hmm. kwahiyo kuna vyama kama sita hv ambavyo ni maarufu sana kuna, au, vina, kusema nisiseme, vyama niseme kambi wa mfano kambi ambayo inaonekana ni kubwa zaidi ambayo ni imara ni kambi inayoundwa na chama cha cdu na csu hivi ni vyama vile ambavyo vime, vimeungana na kutengeneza kambi moja na ndo vyama ambavyo vinamtoa kansela na mawaziri wengine wa serikali ya shirikisho vyama vingine ni kama spd afd fdp kuna chama cha kushoto au wajerumani anavyokita delinke kuna chama cha kijani au theg hmm. yeah, hivyo ni vyama ambavyo ni maarufu vilivyokuwa ujerumani ila kuna vyama vingi sana yes katika ilo sasa sisi kama waafrika au raia wa tanzania ambao tuko nchini ujerumani tuna lipi ambalo la kujifunza kuhusiana na u uchaguzi ambao pia unahusisha si tu wazaliwa au raia wa nchi ya ujerumani pia wageni je kuna jambo ambalo tunaweza kuiga katika hili e, jambo la kuiga viko vingi e, lakini machache kati hayo mengi kwanza ni namna ambavyo pamoja e, ile unasema nini ni uchaguzi ambao huko shirikishi kwamba hakuna mtu anayeachwa maadam tu mtu, mtu ana sifa zile ambazo zimetajwa kisheria basi huyo ana haki moja kwa moja ya kuamua nani awe kiongozi wake lakini pia tunaona ni uchaguzi unaofanyika katikati ya janga hili la korona kuna swala zima la, la kupiga kura kwa njia ya posta na unaweza kuona kwamba wananchi au wapiga kura hawana shaka yoyote kwamba u uh, uchaguzi kwa sababu kuna, kuna utaratibu wa posta mm. labda kura zetu hazitokuwa na nguvu au kutaingia uchakachuzi na vitu kama hivyo mm. kwa hiyo hiyo inaonyesha ni kiasi gani hawa watu mifumo yao iko imara sana kwamba mfumo utaendelea kuheshimiwa mfumo utaendelea ku, ku, ku, kuibuka mshindi hata kama uchaguzi utafanyika katika hali gani mona hiyo ch ni kitu ambacho ni sana katika chaguzi ambacho kiachilia mengi kama ningeambiwa niseme kimoja basi ningekisema hicho hapo na kitu kingine hapo labda kwa kuongezea katika umri kama tanzania tu umri kuanzia aist miaka 18 mtu anaruhusiwa kupiga kura ujerumani kao ndo hivo asante sana bwana uh, huseni kashindi kwa kuweza kushiriki pamoja nasi katika studio za mswahili kasle na mpaka hapa tunaweza kuhitimisha siku hi ya leo na kuweza kukukaribisha pia katika vipindi vinavyofuata naitwa deograti shayo mpaka siku nyingine nasema asante sana mswahili casel na deogratius shayo