Ya, mambo vipi tanzania na waswahili wote kwa ujumla karibu katika podcast ya mswahili castle. na leo utakuwa na mimi hussein niko na diana hapa katika kipindi hiki huyu niyb na um, binti ambaye ana, anajihusisha na maswala mbalimbali yanayohusu mbali vijana karibu sana diana mambo vip hmm. e, di nimekuita leo hapa tunataka tujadili mambo kadhaa ila katika mambo ambayo tutajadili ni swala la takataka mm-hmm. kwa sababu tunafahamu utaratibu wa kutunza mazingira ni swala ambalo linatofautiana kutoka nchi moja na nchi nyingine Kabisa. sasa kwa ujerumani kwa uzoefu wako wewe baada ya kuwepo hapa kwa zaidi ya miaka miwili naweza kusema hivo mm-hmm unaonaje mtazamo wa wazawa katika swala zima la kutunza takataka okay asante so hapa ujerumani kwenye swala zima la waste management ni kitu ambacho ni very sensitive sana yaani kila mtu anawajibika katika kuzingatia jinsi ambavyo anazalisha taka na ambavyo anatupa hizo taka kwa hiyo kama mii mfano nilivyofika tu ujerumani kile kipindi nimefika tu airport na nanikafikishwa sehemu yangu ya makazi kitu cha kwanza nilichopewa ni karatasi oanekiati aae neiao ambacho ni very sok okay. e, pamoja na kwamba ni sheria mm. unadhani wananchi pia hilo swala wamekubaliana nalo ya kwa kweli wananchi wamelikubali akiukubwa sana naweza kwamba na wajerumani ni watu ambao sheria sana wanaata shera anata oaut ae kangu tnaabaaamakaratas na ukienda labda kwenye taka za plastiki, taka za za makaratasi makaratasi yani, mm-hmm. yani, kabisa wajibu wao kwamba kila nikitaka ni natakiwa ni kwangu tuna karibia okay. kuna na left over food kuna ya kunayahzi tunazonala kile kikaratasi unatua waiuananannana kambia... kama ukichanganya mwenzako yuko pembeni palenakwambia wewe umechanganyao <laughs> <Okay. laughs> so, ni kitu ambacho yani naa ukifahamu ni kamana okay. yeah. ewe umetoka anzania nando mm. ulikoishi kwa muda mrefu mm. Like, eh, nako pia kuna utaratibu wa kusimamia ku, ku, mambo ya takataka na vitu kama hivyo usafi kwa ujumla wa mazingira mm. unadhani tofauti kubwa ni ipi katika swala hilo la kumeneji takataka kati ya tanzania na ujerumani so sofa uh, kwa kweli eh, kuna utofauti mkubwa sana hapa ujerumani kama nilivyosema mwanzo kwamba watu wanafuatilia hilo swala kwa kwa umakini zaidi lakini tanzania hicho kitu naona hakipo kwamba watu wanachanganya makaratasi unaweza ukakuta kwenye mfuko mmoja kuna ubwabwa kuna makaratasi momo ndani kuna maua kuna kila kitu kwa hiyo kama mimi mfano naweza nikasema nilivyokuwa tanzania kama, mina... kama mimi naweza kusema kwamba mara moja kuna siku nilienda mm, kariac pale nikaa sasa nimenunua like ice cream sasa nimemaliza kulailei ajaribukutafuta iliniwez kutua andalangu hamna ni pale karibu ile okay. ya makaratasi yangu niweke kwenye mpaka pale ambapo nitafikia sehemu ambayo kuna mpakapal mao ntafikaseemu mbaonand tu owatu hawakoaea yani sema kamba miundombinu pia hairuhusu watu wawe sensitive yani wa, wa swala la utupaji taka kwamba kama mfano leo asubuhi ndivokwa natoka nyumbani nilikuwa najaribu kuhesabu dasbin ziko ngapi hmm. kutoka pale kwangu mpaka kituoni yani kwamba kila ukipiga atua hamsi unakutana na dustbin. atua hamsini unakutana na naasbi lakini tanzania yaani unabidi utembee kilomita karibia mbili ndo unakutana na b lingine hicho ni kitu ambacho kinafanya watu wasiwe motivated kwenye kutunza mazingira hivyo inawafanya wanatupa tu makaratasi kila mahali maana miundombinu pia haiwaruhusu wao kufanya kitu kama hicho na pia hawana information i think. okay hmm. umetoa mfano kwamba uliwahi kutembea hmm. I amin mean, ulikosai yeah. na lazima ukatunza takataka taka zako ukatembea mpaka sehemu yeah. ambako kuna takataka taka. e, unadhani watanzania wengi wanafanya hivose ah, kwa kweli sifahamu kama wengi wanafanya hivyo mjua anafanya hivyo ni familia yangu <laughs> Na ambao niko nao karibu na pia nikitembea labda labda labda labda na na mtu mtu ametupa karatasi karatasi ni ambaye nimetembea naye tumetembea pamoja na kwa mm. rafiki yangu kutupa kwamba ah, usitupe hapo eka kwenye mfuko Labla, mbele kidogo utakuta daspi, lakini naona watu watu wengi hawana icho kitu yani hawajui ilo swala na wanatupa unaweza hata wale watu ambao wanafanya wanauza matunda unakuta mm. mtu anamenya matunda yake nna atunaa ganda nayaacha hapo kwa hiyo naona watu hawana huo yaani hawana hicho kitu moyoni mwao kusema kwamba hebu nitunze mazingira yaani mpaka kuwe kuna mtu nyuma yao anawambia labda utalipa faini aulaafanya hiv mpaka manispaa ipite iwambie fanyhfayhiv fanya, fanya. nnakuta mtu anafanya lakini ile kutoka moyoni mwake naona kama muamko haupo sana ni kidogo sana okay. mm-hmm. na turudi ujerumani mm-hmm. E, ika ika ika ikabainika au ikagundulika kwamba katika ule utaratibu losema wa kutofautisha taka mm. ikatokea mtu katofautisha taka labda kwenye sehemu ya kuweka chakula au mabaki ya chakula mtu kaweka chupa mm. au katupia nywele mm. nini itakuwa a e, hata fesi nini huyo mtu Uh, kwa kwaapo ujerumani mimi nachokifahamu ni kwamba kama hizi sehemu ambazo apartment ziko nyingi fana gorofa, uku ujerumani kuna kuna nyumba moja nyinginakuta gorofah nyumbaojawtuwatakawaki nnusnyumbamoa kwaho sasa kama wewe ukichanganya hivo vitu ni vigumu kumgundua ni nani amefanya hicho kitu maana watu wanaoishi wanaoishimunani ni wengi wanachokifanya wao ni kwamba taa kwenye hiyo nyumba au labda wanaweza wakaongea na uongozi wa hiyo nyumba kujua hichi kitu kinafanyika na pia kama wewe una nyumba yako binafsi sasa pale ndo wanaweza kukukamata kirahisi ni wewe nauuaaaa ii amananyio kwaio utalipa faini au labda wa watu kusanya taka kwenye eneo lako kwo mi nachojua kwamba mara nyingi huwa wanalipa faini na hiyo huwa inatokea mara chache sana okay. ia kama inatokea mara nyingi hicho watu asiauwaoaoit okay. yani. kwahiyo ni vitu ambavyo hmm. si ssio swala la sheria tena kuna fursa katika swala so la taka. kuna watu ambao E, ukiachilia mbali ya usafi wa mji na vitu vingine kuna watu ambao mm. wanasema e, changamoto muda mwingine inakuwa ni fursa sindio yeah, e, unadhani kuna watu wamepata fursa kutokana na swala la ukusanyaji takataka uh, mm, yeah, wamepata fursa amepata hapa ujerumani kuna moja ya kuhusu haya chupa za plastiki okay. kununua zaa ukiendalabda umenunua maji ile chupa unailipia senti isha Yani kwamba yani hiyo ni yanikwambanihonikwamba kui ile chua usiitueunaliia okay. zaidi aaatanseda inakuwa kama ni mm. kipato chao kau kuna fursa hapa ujerumani kwa ajili ya kwa maswala ya ukusanyaji chupa kantika swala la ukusanyaji taka na pia kwa tanzania hichi kitu naona kikichiliwa mkazo fursa zipo nyingi sana ndo nakuja yeah. kwenye swali hilo kwamba mm. eh, tanzania pia kuna, kuna hua utaratibu wa labda chupa mm. za plastiki kuna watu ambao wanaziokota japo mm. hazijapangiwa kama hivyo unavyosema kwamba hii etishina ngapi na vitu mm. kama hivyo kwamba E, watu binafsi wanaokota mm. wanaenda labda kuuza yeah. e, pale nafkiri kuna watu kama wakina model, wakina wakinanan ambao mm. wanafanya hu taratibulabda wakuusanya hua ambazo zimetumika yeah. e, unadhani kwanini pamoja na hiyo hiyo hiyo hatua mm. bado haijatosha swala lizima latakataka unadhani kwamba tanzania bado hatujafanya vya kutosha Mm-hmm. kiasi ambacho maybe wanahitajika wapatikane watu wengi wanaonunua hizo chupa ili mm-hmm. kwa sehemu tue tume tumepiga hatua nzuri katika upande wa ukusanyaji taka katika swala so zima la chupa unadhani mm-hmm. wunatakiwa uwepo watu wengi wanaofanya hivo au natakiwa uwe mfumo kama huu unaofanyika huku Um, naona kwa kwa uelewa wangu naona mfumo ufanyike mfumo ambao ni maalum kwa sababu hii utupaji wa chupa kwanza jinsi ya kuzipata hizo chupa ni shida sanaut o kama kungekua kuna system, system ambayo inatofautisha chua namakaratasiawatuwanekuawanapata zil chua ka urahisi zai anzana watu yani tuuhoi ua unatembea hatu watano kuna chupa nyingine unatembea hatu, hatu wasaba kuna chupa nyingine koo unakuta wale watu jinsi wanazozikusanya zile chupa inauia ugumu kwao wao wenyewe alafu unakuta jua ni kali kwao wanachoka sana kwao mi naona kwa upande wangu mfumo utolewe ambao unaweza kuwa rahisi kwa, kwa wale watu kukusanya zile chupa inawezekana pia isiwe tu watu wakaa wanazikusanya zile chupa ikaaaa magari aapita kwauanya mau oa aabado tukonyuma kidogo na inahitajika labda elimu itolewe zaidi au labda viongozi husika waweze kuliangalia hili jambo kwa upande mwingine mm. ya diana asante kwa time yako mpaka hapo tumefika mwisho wa mm-hmm. episodi yetu usikose kusikiliza episod nyingine inayofata kutoka hapa mswahili kasl na leo ulikuwa na mimi hussein