abari za jioni ni mimi tena fabian wakabanja ninaekuendelezea simu hizi ya kitabu cha kijana na kazi na leo tutazungumzia kazi ni uhai na pia tutazungumzia mambo ya kuzingatia unapochagua kazi k tutazungumza vitu viwili cha kwanza kazi ni uhai tofauti moja kubwa baina ya maiti na mtu aliye hai ni kwamba mwili wa maiti umekaa kimya yaani hakuna lolote linalotendeka ndani yake lakini katika mwili wa mtu aliye hai kuna kazi mbalimbali mbali ambazo zina zinaendelea kufanyika ndani yake ili kudumisha uhai uliopo isitoshe licha ya kazi hizo zinazoendelea kutendeka ndani ya mwili wake mtu aliye hai hana budi atumie uhai huo alionao kufanya kazi nyingine kama vile kujipatia chakula hewa mavazi maji na kadhalika la sivyo kazi hizo za ndani ya mwili zitakoma na uhai wake utatoweka kwa hiyo tunaweza kusema kwamba kazi ni kitendo chochote kinachofanywa kutokana na uhai kwa hiyo tunaweza kusema kwamba kazi ni kitendo chochote kinachofanywa kutokana na uhai na ambacho kinaendelea kufanyika ili kudumisha uhai huo bila uhai hakuna kazi na bila kazi hakuna uhai mtu asiyefanya kazi ni kama maiti yani hastahili kuishi mambo ya kuzingatia unapochagua kazi kuna msemo usemawa kwamba kazi ni kazi mradi mkono huingie kinywani wenye kusema hivyo ni wale ambao hawajali sana zile faida nyingine zinazopatikana katika kufanya kazi bali huthamini zaidi manufaa ya kiuchumi au kwa lugha nyingine mshahara kipato na kadhalika watu wa aina hii utawaona wakiangaika kufanya kazi hii leo na kesho wakifanya kazi nyingine au wakifanya biashara hii hapa na kesho wakifanya biashara nyingine pale hawatulii hawatosheki hawana furaha si vibaya kufikiria manufaa ya kiuchumi wakati unapofanya uamuzi kuhusu kazi utakayojishughulisha nayo katika maisha lakini ni lazima mkazo usiwe katika jambo hilo tu yako pia mambo mengine ya ambayo yanastahili kupewa uzito mkubwa matatizo mengi yanayowapata vijana kuhusu kazi yangeweza ya kuepukwa iwapo uangalifu mkubwa zaidi ungefanywa wakati wa kuchagua kazi kwa kuwa kazi ni kitu ambacho utakuwa nacho kwa muda mrefu wa maisha yako yafaa uchague kwa busara na tahadhari kama vile unapochagua mchumba kazi si kazi tu usichague kazi fulani kwa kuwa rafiki yako au mzazi wako anaifanya usichague kazi kwa kuwa ina mwagendo na mshahara mkubwa usichague kazi kwa kuwa ni ni rahisi au nyepesi kuifanya usichague kazi kwa kuwa ni ya kuketi ofisini usichague kazi kwa kuwa itakufanya uonekane kuwa msafi na maridadi wakati wote usichague kazi kwa kuwa itakufanya uwe unaishi mjini na kadhalika chagua kazi kwa uangalifu mkubwa chagua kazi inayokufaa ili uweze kufanikiwa katika jitihada hiyo jitihada hiyo ni vyema uzingatie sana mambo yafuatayo tutaendelea asanteni mwe njema