helo habari kwa majina anaitwa fabian mwakabanje uh, ulikuwa nami tangu mwanzo kwenye simulizi ya tajiri wa babeli na leo tuko sehemu ya nane tunazungumzia tunamzungumzia muuzangamia wa babiloni karibu kadri mtu anavyopatwa na njaa ndivyo akili yake inavyofanya kazi zaidi pia ndivyo uwezo wake wa kunusa harufu ya chakula unavyoongezeka unavyo hivyo ndivyo ilivyokuwa kwa talkadi mwana wa azure kwa siku mbili alikuwa hajatia kitu chochote mdomoni, mdomoni, mdomoni, mdomoni zaidi ya tini mbili ndogo alizokuwa ameiba bustanini lakini kabla hajachuma tini nyingi zaidi alitokea mwanamke mwenye asira na kumfukuza hadi mtaani sauti yake kali bado ilikuwa inasikika masikioni matalkadi alipokuwa anatembea sokoni ndiyo iliyomzuia kudokoa matunda yaliyokuwa yanauzwa kwenye vikapu sokoni kabla ya leo alikuwa hajawahi kufikiria ni chakula kiasi gani uletwa kwenye masoko ya babiloni na jinsi kilivyo na harufu nzuri kutoka sokoni akaingia hotelini na kuanza kutembea tembea karibu na ukumbi wa kulia chakula aliwaza kuwa pengine hapa anaweza kuonana na mtu anayemfahamu ili akope pesa kidogo bila kuwa na pesa alijua kuwa hatakiwi pale akiwa bado amezama kwenye mawazo akajikuta anagongana uso kwa uso na mtu ambaye hakupenda kabisa kukutana naye alikutana na mtu mrefu na mkakamavu dabasiri muzangamia katika jamaa zake wote ambao amewahi kukopa pesa ndogo ndogo dabasili ndie aliyemfanya aitahi ajifiche aji, aji aji vibaya zaidi sana baada ya kushindwa kulipa dabasiri alimwona talkadi uso wake ukakunjuka kwa furaha aa ni wewe talkadi ta nimekuwa na kutafuta unilipe zile sarafu mbili nilizokukopesha mwezi uliopita na kile kipande cha pesa nilichokukopesha kabla ya hapo bora tumekutana nina shida nazo leo unasemaje talkadi akapatwa na kigugumizi na uso ukamuumuka kwa njaa yake ya kuwa na ujasiri wa kubishana na, na dabasiri dabasiri alikuwa ni mtu wa kuongea bila kumungunya maneno samahani samahani sana alisema talkadi kwa kubabaika na kinyonge hapa sina pesa ya kukulipa basi ka, nenda kazitafute akasema dabasiri kwa msistizo ina maana huwezi pata sarafu chache na kipande cha fedha ili kumlipa rafiki wa baba yako aliyekutendea wema ulipokuwa na shida nimeandamwa na bahati mbaya ndio maana nimeshindwa kukulipa alijibu a bahati mbaya unawezaje kuilaumu miungu kwa uzembe wako mwenyewe bahati mbaya huwapata wale wanaofikiria kukopa kuliko kulipa hebu fikiria tafadhali nifuate maana nina njaa nataka kukusimulia kisa kimoja talkadi alifadhaishwa na jinsi dabasili alivyokuwa anaongea bila kumungunya maneno lakini alimfuata na kufurahi kupata nafasi ya kuingia kwenye ukumbi wa chakula walienda kwenye kona moja na kukaa kwenye suria mmiliki wa hoteli ile bwana kauskori alipokuja huko akitabasam dabasili alikamwambia wekenge wekenge mnene wa jangwani hebu niletee mguu mmoja wa mbuzi ulioiva vizuri na mkate pamoja na mbogamboga mboga zote ulizonazo nina njaa sana usimsahau huyu rafiki yangu mletee jagi la maji baridi maana joto ni kali sana leo moyo altalkadi ukanyong'onyea yani akae pale akinywamaji huko akimwangalia dabasiri haki, akila miguu mzima wa moyo wa talkadi kwenye ngonyea yaani akae pale akinywa maji huku akimwangalia dabasiri a kila mguu mzima wa mbuzi lakini akusema kitu dabasiri hakuwa mtu wa kukaa kimya alitabasamu na kuwapungia wateja wengine mikono karibu wote waliokuwemo mule walikuwa, alikuwa anajuana nao nimesikia habari fulani kutoka kwa msafiri mmoja ulfa hivi karibuni kanisimulia habari za tajiri mmoja ambaye alijenga nyumba na kisha akakata mawe yaliyokuwa yanaangaza kama kioo na kuyaweka madirishani lakini mawe yale yalikuwa ya manjano na ukiangalia nje kupitia dirisha, dirisha hilo unaiona dunia ikiwa na rangi tofauti kabisa unasemaje kuhusu hili tarkadi yaani dunia yote ionekane kwa rangi tofauti na ile ya asili lahasha sina usemi alijibu telkadi huku mawazo yake akiwa kwenye ule mguu wa mbuzi ulionona mbele ya dabasiri mimi nimeamini sababu mimi mwenyewe nimewahi kuiona dunia ikiwa na rangi tofauti kisa nitakachokisimulia kinahusu jinsi nilivyoweza kuiona dunia kwa rangi yake halisi tena dabasiri ana kisa anataka kusimulia alisema mmoja aliyekuwa anakula pembeni pembeni yao akiwaambia wengine mle mgawani huku akisogeza zuria lake wale wengine nao wakasogea na kutengeneza nusu duara walisogea na vyakula vyao ni talkadi pekee ndiye aliyekuwa hana chakula alitamani sana lakini dabasiri hakumkaribisha kisa nachotaka kusimulia alianza dabasiri huku akiendelea kula mguu wa mbuzi kinahusiana usi, kina na nilivyoanza maisha na jinsi nilivyokuja kuwa mfanyabiashara wa angamia kuna mtu anajua kuwa zamani nilikuwa mtumwa huko siria kusikia hivyo watu wote wakaanza kunongona kwa mshangao ee dabasiri alikuwa mtumwa nilipokuwa kijana akaendelea baada ya kukata kipande kikubwa cha nyama nilijifunza kazi ya baba yangu utengeneza matandiko ya farasi nilifanya kazi kwenye karakana yake na baada ya muda nikaoa sababu nilikuwa kijana na sikuwa na ujuzi mkubwa kipato changu kilikuwa kidogo lakini kilitosha kumtunza mke wangu nilitamani vitu vizuri lakini sikuwa na jinsi ya kuvipata nikagundua kuwa wafanyabiashara walikuwa tayari kunikopesha nami niwalipi baadaye kutokana na kukosa uzoefu sikujua kuwa yule anayetumia kuliko pato lake anakuwa anapanda mbegu ya upepo wa matumizi yasiyo na lazima upepo ambao mavuno yake ni kimbunga cha matatizo na aibu nilizama kwenye matumizi kwa kukopa nguo nzuri na kumnunulia mke wangu vitu vya anasa nyumba yetu tukajaza vitu vya anasa tulikopa na kutumia kuliko uwezo wetu <coughs> mwanzo niliweza kulipa bila tatizo lolote lakini siku zilivyoenda nikaona kuwa pato langu halitoshi kuishi na kulipa madeni wakopeshaji wakaanza kunifuatilia nilipe madeni na maisha yangu yakaanza kuwa machungu nilikopa kwa rafiki zangu lakini nao sikuweza kulipa maisha yakawa mabaya kabisa mke wangu wakarudi kwao na mimi nikaamua kutoroka babiloni na kuenda kuishi mji mwingine nikapata kazi kwenye msafara wa wafanyabiashara nikafanya kwa miaka miwili maisha yalikuwa magumu na ya kutangatanga baadaye nikaacha kazi na kujiunga na kundi la waporaji kuvamia misafara na wa jinsi baba yangu alivyonilea sikupaswa kufanya matendo yale lakini sikuona aiu nilikuwa naiona dunia kupitia kioo chenye rangi sikutambua jinsi nilivyokuwa ninipotea kwenye kazi yetu ya kwanza tulipata mafanikio tulipoaaau mingi na hariri na vitu vingine vya thamani tulienda juniri na kutapanya mali yetu yote mara ya pili bahati haikuwa upande wetu tulipokuwa tumepora ghafla tukaanza kushambuliwa na mikuki kutoka kwa watu wa chifu wa eneo hilo misafara ilikuwa inamlipa chifu yule kwa ajili ya ulinzi viongozi wetu wawili waliuawa na tuliobaki tulichukuliwa hadi dameski huko tulivuliwa nguo zetu na kuuzwa kama watumwa mimi nilinunuliwa na chifu mmoja wa jangwani kwa vipande viwili vya fedha nilinyolewa nywele na kupewa nguo za kuziba uchi tu kama watumwa wengine kwa sababu nilikuwa kijana nisiajali niliona kama mchezo tu lakini hilo lilibadilika ghafla pale yule chifu aliponipeleka kwa wake zake na kuwauliza iwapo wanahitaji toashi hapo ndipo nilipogundua kuwa nipo kwenye hali mbaya kwa uoga mkulima kwa uoga mkubwa nilisimama huku wale wanawake wakinichunguza kichwani nikiwa kichwani nikiwaza iwapo watanionea huruma alianza kunikagua alikuwa ni mke mkubwa sira alinikagua bila kusema lolote sikujua ameamua nini wa pili kunikagua alikuwa mwanamke mzuri sana ambaye alinika, aliniangalia kwa dharau kama vile nilikuwa ni mnyoo tu wake zake wadogo walinikagua kama vile nilikuwa kitekesho tu nilikaa nikisubiri hukumu yangu ulioonekana kama ni muda mrefu sana wanachukua ilionekana kama wanawake wale wanategeana kutoa majibu mwishowesira alisema mwatoashi hutunao wengi wa kutosha lakini hatuna watunzangamia wa kutosha wachache tulio nao hawaijui kazi yao vizuri hata leo ningependa kumtembelea mama yangu ambaye ni mgonjwa lakini sioni mtuma wa kuongoza ngamia vizuri muulize huyu kama anaweza kuongoza ngamia yule bwana wangu akaniuliza unajua unajua nini kuhusu ngamia nikaji nilijikaza nisionyeshe furaha yangu hey, maana nilifurahi sana lakini nikajibu naweza kuwafanya wapige magoti naweza kuwapakia naweza kuwaongoza kwenye safari ndefu bila kuchoka pia ikihitajika naweza kurekebisha kamba za kuwafunga bwana wangu akasema huyu mtumwa anaonekana na uelewa kama unaona anafaa mchukue awe mtunza ngamia wako hivyo nikawa mtumwa wasira na siku hiyo hiyo niliongoza ngamia wake kwenda kumwona mama yake nilitumia muda huo huo kumshukuru kwa kuniokoa kutoka kuhasiwa nikamweleza kuwa mimi sikuzaliwa mtumwa bali ni mtoto wa mtu huru mtengeneza matandiko huko babiloni pia nikamsimulia hadithi ya maisha yangu majibu yake hayakuwa ya kufariji wala hayakunifariji wala kunipamoa yali niacha na maswali mengi sana akaniuliza unawezaje kujiita mtu huru iwapo udhaifu wako umekutumbukiza kwenye hali kama hii mtu kama akiwa na roho ya utumwa atakuwa mtumwa tu hata akizaliwa na wapi na, au na nani maji sihufuata mkondo kama ana roho ya mtu huru je kama una roho ya mtu huru je hataheshimiwa katika jiji lake hata kama hana utajiri nilikuwa mtumwa kwa mwaka mmoja na nilishi na watumwa lakini sikuweza kuwa mmoja wao siku mmoja aliniuliza watumwa wengine wanachangamana pamoja na kufurahi kwa nini wewe ukaa peke yako emani nafikiria ulichoniambia nafikiria iwapo nina roho ya utumwa siwezi kuchangamana nao hivyo nimeamua kukaa peke yangu akasema hata mimi muda mwingi ukaa peke yangu mahari yangu ilikuwa kubwa sana na bwana wangu alinioa sababu ya thamani yangu lakini hanitamani tena takwa kubwa la mwanamke ni kutamaniwa lakini sababu ya hilo na sababu ya kutopata mtoto imenibidi kujitenga ningekuwa mwanaume ningekubali kufa kuliko kuwa ume, mtumwa lakini desturi yetu kwa mwanamke kuwa mtumwa ni jambo la kawaida wewe kwani unanionaje nilimuuliza je nina roho ya mtu huru au roho ya mtumwa una mpango wa kulipa madeni unaodaiwa huko babeli alinihoji nina nia ya kulipa madeni yangu lakini sina jinsi kama miaka imepita na ulikuwa ukizurura tu bila kufanya jitihada yoyote kulipa madeni yako basi wewe ni mtumwa wa hali ya chini kabisa mtu anayejiheshimu lazima atalipa madeni yake nitafanya nini kulipa madeni yangu na mimi ni mtumwa si- huku siria endelea kuwa mtumwa wewe mtu dhaifu mimi sio mtu dhaifu nilipinga vikali mimi sio mtu dhaifu thibitisha kama kweli wewe sio mtu dhaifu nitathibitishaje nikamuuliza je yeah mfalme wako wa babeli hapigani na maadui kutoka kila pande akitumia kila njia na jeshi lake lote madeni yako ndiyo adui zako ndiyo yaliyokukimbiza huko kutoka babiloni uliyaacha na yamekuwa na nguvu kukuzidi kama ungepambana nao kiume ungeyashinda na ungekuwa mtu wa kuheshimika lakini hukuwa na moyo wa kupambana na tazama umekuwa mtu wa chini hadi kuwa mtumwa wapasiria jamani niliya tafakari maneno yake yule mwanamama yalikuwa makali na kufikiria maneno ya kumjibu kumwonyesha kama mimi sina roho ya utumwa lakini sikuweza, sikuweza kusema chochote siku tatu baadaye kijakazi wake alinifata na kuniambia kuwa ninaitwa nasira mama yangu ni mgonjwa tena aliniambia sira andaangamia wenye afya bora wapakie maji na mahitaji mengine kwa ajili ya safari ya siku nyingi kijakazi wangu atakuandalia mahitaji yote kwa ajili ya safari nilipakia vitu kwenye gamia nikistajabu jinsi vilivyokuwa vingi mama yake sira aliishi umbali wa siku moja tu lakini kijakazi aliandaa vitu vingi sana wakati wa safari kijakazi alipanda ngamia ya nyuma nami nilikuwa mbele nikiongoza ngamia yasira tulipofika nyumbani kwa mama yake tayari usiku ulikuwa umeingia baada ya kumwondoa wakijakazi wake sila aliniambia labasiri wewe una roho ya mtu huru au una roho ya utumwa nikamjibu nina roho ya mtu huru kwa msisitizo kabisa sasa ndio nafasi yako ya kuthibitisha hilo bwana wako amelewa na machifu wake awajitambui chukua hawa ngamia utoroke hukua na hizi nguo za bwana wako ili usijulikane nitaksema kuwa uliiba ngamia na kutoroka nilipoenda kumwona mama hakika wewe una roya malkia nilimwambia natamani tungeenda wote babeli nikakuoe huwe mke wangu na natumaini utapata furaha maishani mwako furaha halijibu furaha haimsubiri, haimsubiri mke itafuta, mke mtoro keo anayeitafuta kwenye nchi ya mbali katikati ya watu wageni furaha haimsubirii mke mtoro anayeitafuta kwenye nchi ya mbali katikati ya watu wageni nenda zako na miungu ya jangwani kulinde safari yako ni ndefu na huko utakapopita hakuna chakula wala maji nam sikuhitaji kuhimizwa zaidi nilimshukuru sana na nikatokomea gizani sikujua vizuri hii nchi hivyo niklikisia tu upande ambao ni wa babiloni ulikuu wako nilisonga kwa kujiamini kukatiza jangwani kuelekea kwenye vilima vya mbali nilipanda ngamia mmoja na mwingine ni... Hakitu, akitufuata nyuma nilisimama usiku kucha nilisafiri usiku kucha na kesho yake yote bila kusimama hofu ya juu kinachowapata watumwa wanaoiba mali za wamiliki wao na kutoroka ili nisukuma mbele nilijikuta naenda tu mbele mchana wa siku ya pili nilifika kwenye nchi ya mawe mengi na kame sana mawe yakawa yakiwaumiza ya angamia miguu hivyo walianza kutembea polepole pole na kwa tabsa sikukutana na watu wala wanyama ilikuwa ni eneo pweke sana ilikuwa safari ngumu sana ni watu wachache wanaoweza kupona safari kama ile siku baada ya siku tulisonga mbele chakula na maji vilituishia na jua katili vilitupiga katikati hati... <coughs> katika siku ya tisa ya safari nilidondoka kutoka juu ya ngamia na sikuwa na nguvu ya kupanda tena nilijua kuwa mwisho wangu umefika kifo katika nchi ya ukiwa nilijinyoosha na kulala mpaka kulipopambazuka ngamia wangu walikuwa wamekaa mbali kidogo walionekana kama wenye huzuni sana eneo lililolizunguka lilikuwa namini miamba na jangwa tu vichaka vya miba vilionekana hapa na pale lakini akukuwa na kitu chakula wala maji ya kunywa hakuna cha kufaa binadamu wala ina maana huu ndio mwisho wangu kifo changu cha kimya kimya na amani niliwazi niliangalia nililiangalia lile jangwa lakini nililiangalia lile jangwa katili lililokuwa mbele yangu kisha nikajiuliza tena je nina moyo wa mtunwa au nina moyo wa mtuhuru hapo nikagundua kuwa iwapo nina moyo wa mtumwa basi nitakata tamaa nitajilaza na kufa kifo kimfaa mtumwa mtoro ndicho hicho unakufa jangwani na kuoza huko bila kuzikwa wala mtu yoyote kujua kusibu lakini iwapo nina roho ya mtu huru natakiwa kufanya nini hakika ninatakiwa nipambane nitapambana kurudi babiloni nitalipa wote wanaonidai nitarudisha furaha ya mke wangu anayenipenda kwa dhati pia nitafanya wazazi wangu wajivunie kuwa na mtoto kama mimi sira alisema madeni yako ndiyo adui zako waliokufanya ukimbie babiloni maneno yake yalikuwa, kunye, yalikuwa na kweli tupu kwa nini sikubaki siku na kupambana kiumbe na adui huyo kwa nini niliruhusu mke wangu kurudi kwao ghafla kitu cha ajabu kikanitokea dunia, kika dunia yote ilionekana kama ina rangi tofauti kabisa ni kama siku zote nilikuwa naiangalia kupitia kioo chenye rangi na sasa kimeondolewa niliona thamani halisi ya maisha lahasha siwezi kufa jangwani nikapata mwanga mpya nikatambua ninalotakiwa kufanya kwanza natakiwa kurudi babiloni na kuonana na kila anayenidae nami nitamwambia kuwa nimerudi kuwalipa baada ya miaka mingi ya kutangatanga na taabu nitawalipa haraka kati miungu itakavyonijalia baada ya hapo nitatafuta nyumba kwa ajili yangu na mke wangu nitakuwa raia mwema ambaye wazazi wangu watajivunia madeni yangu ndiyo yalikuwa adui zangu lakini wale walionikopesha walikuwa ni rafiki zangu waliniamini na walikuwa hawana shaka nami nilijikaza na kusimama sikujali njaa wala kiu hayo yalikuwa ni mapito tu katika safari ya kurudi babiloni roho ya mtu huru ikanijaa mtu anayeenda ikani kushinda adui zake na kurudisha furaha ya rafiki zake nilipandwa na mori mkubwa sana baada ya ba, ngamia wangu kujitahidi kwa mara, mara kadha waliweza, waliweza kusimama wavumilivu wakaanza kusonga kuelekea kaskazini nilikuwa ninahisia huo ndio welekeo wa babiloni baada ya kusafiri kwa muda tukafika ya nchi tuliopata maji nyasi na matunda mwishowe tukajikuta barabara inayoelekea babiloni moyo wa mtuhuru huona maisha ni kama msururu wa changamoto ambazo zinatakiwa kutatuliwa lakini moyo wa mtumwa huishia kunungunika sina sinala kufanya mimi ni mtumwa tu vipi kuhusu ote alkadi jaa yako haifanyi kichwa chako kishindwa ki, kufanya kazi zaidi je upo tayari kuanza safari ya kurudi kwenye maisha ya kujiheshimu unaweza kuiona dunia katika rangi yake halisi je unania dhati ya kulipa madeni yao, yako hata kama ni makubwa kiasi gani unataka kuwa mtu unayeheshimika tena macho akamlengalenga takai akapiga magoti na kusema umenionyesha mwanga mpya tayari inahisi roho ya mtu huru ikiwa ndani yao uliporudi uliporudi babiloni maisha alikuwaje aliuliza msikilizaji mmoja penye nia pana njia alijibu dabasiri nilikuwa na nia hivyo nikaanza kutafuta njia kwanza nilimtafuta kila aliyekuwa akinidai na kumwomba anivumilie mpaka nitakapoweza kumlipa wengi wao walinipokea kwa furaha sana na wachache walimishutumu lakini pia kati yao walitokea waliokuwa tayari kunisaidia mtu mmoja alinipa msaada niliouhitaji sana alikuwa ni mathoni ma- mkopesha pesa alipofahamu kuwa nilipokuwa siria nilifanya kazi ya kutunza ngamia akaniagiza kwenda kwa mfanyabiashara wa ngamia aliyeitwa nebaturi nebaturi alikuwa amepewa kazi na mfalme ya kununua ngamia bora kwa ajili ya safari za uvumbuzi nilitumia ujuzi wangu kumsaidia kupata ngamia bora pole pole nikaanza kulipa madeni yangu mwishowe nikaweza kuinua kichwa na kujiona mtu kati ya watu baada ya kusema hayo dabasiri akageukia, akageukia chakula chake na kuita kwa sauti kubwa ambayo ilisikika hadi jikoni kauskori konokono kono mkubwa e chakula kimepoa niletee nyama nyingine ya moto pia mletee natakadi kipande kikubwa cha nyama huyu ni mwana wa rafiki yangu nitakula naye hivyo ndivyo hadithi ya dabasiri ilivyoishia hadithi ya mfanyabiashara wa ngamia wababei aliyejitambua mara alipoona ukweli wa mambo ukweli ambao watu wenye hekima waliujua zamani zamani za kale kabla yake ukweli huo uliwaongoza watu wa vizazi vyote kutoka kwenye tabu hadi kwenye mafanikio utaendelea kufanya hivyo kwa wale wenye hekima ya kutambua nguvu zake za ajabu mtu yeyote anayesoma maneno yafuatayo anaweza kuyatumia penyenia pana njia mwisho wa sura ya nne ulikuwa nami fabian mwakabanja katika simulizi ya tajiri wa babeli na leo tulikuwa tunamwangalia mfanyabiashara wa ngamia wa babeli ambaye kwa jina lake anaitwa dabasiri na anasistiza kwamba penye nia pana njia ukiwa na nia utaipata njia asanteni