humpinda msikilizaji wa kipindi cha lishe points napenda kukaribisha tena katika kipindi hiki kinachokufikia kama ujumbe kwa mfumo wa sauti ama podcast. kipindi hiki kinarushwa jumatatu pamoja na alhamis kikiwa na lengo kubwa la kuweza kutoa elimu juu ya lishe bora pamoja na njia mbalimbali za kuweza kuepukana na magonjwa kwa majina naitwa hadi ya kalipeni ni mtaalamu wa lishe na afya ya binadamu na mtakuwa nami katika kipindi hiki cha leo ikiwa ni sehemu ya pili ya kipindi cha points mada yetu ya leo ni shinikizo la juu la damu karibuni shinikizo la juu la damu kwa lugha nyingine ama kwa lugha ya kitaalam tunaita ama high blood pressure nianze kwa kuelezea maana ya shinikizo la damu shinikizo la damu ni nguvu ya msukumo wa damu katika mishipa ya damu na shinikizo la damu hupimwa katika milimita za mercury hivyo vipo viwango ambavyo vinatumika katika kusema kama shinikizo la damu lipo katika kiwango bora kiwango cha kawaida ama lipo juu tuanze na ki- shinikizo la damu likiwa katika kiwango bora shinikizo la damu likiwa katika kiwango bora Pressure ama shinikizo la cyto, huwa ni chini ya 20 za mercury pamoja na shinikizo ama ya psya huwa chini ya 8 za mercury. shinikizo la damu huonekana kuwa nilipo kawaida kama shinikizo ama ya amapsya ikiwa chini ya 30 za mercury, na shinikizo ama pres ya diastol, ikiwa chini ya m85 za akini tunapokuja kuongelia shinikizo la damu likiwa juu kwa watu wazima waliozidi wa umri wa miaka 18 shinikizo la damu linatambulika kama shinikizo ama presha ya ambacho ni kipimo cha juu ikiwa ni mm 40 za mercury ama zaidi na pia shinikizo ama presha la, presha ya yad ambacho ni kipimo cha chini ikiwa ni mmi 9 za meuy ama zaidi shinikizo ama presh ya ni kipimo cha damu ambacho kinapima nguvu ya msukumo wa damu katika mshipa ya damu wakati mmoyo ukiwa unadunda lakini shinikizo ama presh ya ni kipimo cha damu ambacho kinaonyesha ama kinapima nguvu ya msukumo wa damu katika mishipa ya damu wakati moyo ukiwa, wa ukiwa umepumzika ama kati ya mapigo ya moyo kwa kwahiyo hivi ni vipimo vii tofauti ambavyo vinatuletea shinikizo la damu shinikizo la juu la damu huweza kutokea kwa watu wenye umri wowote hamna age limit ya kupata ugonjwa huu wa shinikizo la damu lakini ugonjwa huu hupatikana zaidi kwa watu wazima wenye umri wa zaidi ya miaka 35 ugonjwa wa shinikizo la damu hauna chanzo kinachofahamika lakini kuna sababu mbalimbali ikiwemo za kienetic za kimazingira kama katika ulaji wa vyakula ufanyaji wa mazoezi a, mitindo ya maisha ama amai sababu hizi zina nafasi kubwa ama nafasi muhimu katika usababishaji wa ugonjwa huu wa shinikizo la juu la damu na mara nyingi watu wenye ugonjwa wa shinikizo la juu la damu hawana dalili yoyote kwamba hakuna dalili husika ambayo unaweza ukasema kwamba hii ndo dalili kubwa ya ugonjwa wa shinikizo la damu hapana lakini zipo hali mbalimbali mbali ambazo zinawapata watu na zinaweza zikatumika kama viashiria vya ugonjwa huu wa shinikizo la juu la damu na hali hizi ikiwemo maumivu ya kichwa kwamba mtu anakuwa anaumwa sana kichwa uchovu mwingine anapata matatizo ya macho wengine wanapata hali ya uoga ama hali ya kuchanganyikiwa na hali nyingine nyingi ambazo zinategemeana na mtu na mtu na zinaweza zikatumika kama kiashiria cha uwezekano wa uwepo wa ugonjwa huu wa shinikizo la ju la damu kwa mtu husika ambaye anapitia hizo hali hivyo yapo mambo mbalimbali ambayo yanaweza kupelekea katika namna moja ama nyingine kupata ugonjwa huu wa shinikizo la juu la damu na hali hizo ni kama hali ya unene ama kuwa na uzito uliokithiri um, kitu kingine ni ulaji wa vyakula vyenye bya chumvi nyingi ama matumizi ya chumvi wakati wa kula kitu kingine ni uvutaji wa sigara matumizi makubwa ya pombe mazingira ya mifadhaiko ya hali ya juu na vitu vingine vingi kama ulaji wa vyakula visivyo vizuri kwa afya kama vyakula vyenye mafuta mengi na mambo mengine mengi yanaweza kupelekea mtu kupata ugonjwa huu wa shinikizo la juu la damu yapo mambo mbalimbali ya kuzingatia ili kuepukana na shinikizo la juu la damu ikiwemo kuacha uvutaji wa sigara kama inavyoonekana kwamba uvutaji wa sigara unapelekea kwa namna moja ama nyingine mtu kupata gonjwa la shinikizo la juula damu hivyo kuacha uvutaji wa sigara inatoweka katika nafasi nzuri ya na kuweza kujiepusha na ugonjwa huu wa shinikizo la juu la damu kitu kingine ni kupunguza uzito kama wewe ni mnene ili kuweza kuhakikisha kwamba una uzito wa kawaida ambao ni mzuri afya yako pia kitu kingine ni kuongeza ufanyaji wa mazoezi ya viungo ili kuweza kuimarisha hali ya mwili pamoja na hali ya afya yako ya moyo kitu kingine ni kupunguza matumizi ya sodium ama matumizi ya vyakula venye, venye chumvi nyingi ama matumizi ya chumvi wakati wa kula kitu kingine ni kupunguza ulaji wa vyakula vyenye mafuta mengi na pia kupunguza unywaji wa pombe kama inavyoonekana kwamba hivi vitu vinamweka mtu katika hatari kubwa ya kuweza kupatia ugonjwa huu wa shinikizo la damu hivyo tunavyovyepuka vinatuweka katika nafasi nzuri ya kuweza kujikinga dhidi ya gonjwa hili lakini jambo lingine la muhimu la kuzingatia ili kuepukana na ugonjwa huu wa shinikizo la damu ni kudhibiti hali ya mifadhaiko oki ujitahidi kudhibiti ama stress kutokana na kwamba hii inaonekana kuwa ni moja kati ya vitu ambavyo vinapelekea mtu kupata shida ya shinikizo la juu dam. kwe la damu zipo pia njia mbalimbali za kuweza kudhibiti ugonjwa huu wa shinikizo la juu la damu endapo tayari umeshapata ama umepata shida ya kuongezeka kwa shinikizo lako la damu na vitu hivyo ni kama kupunguza uzito kwamba kuhakikisha kwamba mtu anakuwa na uzito wa kawaida ama uzito ulio sahihi kitu kingine ni kupangilia vizuri milo yako natakiwa uhakikishe ama ujitaidi kula vyakula vya nafaka zisizokobolewa kuhakikisha unakula matunda mengi pamoja na mbogaboga nyingi kupunguza ulaji wa vyakula vyenye mafuta mengi na katika hili tunaweza pia tukaweka vyakula vya viwandani tunatakiwa tupunguze ulaji wa vyakula vya viwandani kwa sababu tunajua kwamba vyakula vya asili vina kiwango kidogo cha sodium lakini vyakula vinapata ile ongezeko la sodium vinapo vinapokuwa viwandani ama vinavyokuwa vinavokuwa kiwandani kwa hivyo tunatokiwa tupunguze sana matumizi ya vyakula hivi ili kuweza kutusaidia kupunguza athari za ugonjwa huu wa shinikizo la juu la damu na kuweza kujikinga na magonjwa mengine ya moyo pamoja na magonjwa mengine ambayo sio mazuri ama y- yanatuweka katika hali mbaya ya kiafya tunatakiwa kujitaidi kupunguza uh, ulaji ama matumizi makubwa ya pombe ama vilevi kutokana na kwamba matumizi makubwa ya pombe huleta madhara ya kiafya pamoja pia na kuzuia dawa za kudhibiti kufanya kazi yake kwa ufanisi kwa hivyo kama wee tayari ni mgonjwa wa shinikizo la juu la damu na unakuwa na matumizi makubwa ya pombe na unameza dawa za kudhibiti ps dawa hizo zinashindwa ama zitashindwa kufanya kazi yake kwa ufanisi na hivyo kukuletea athari nyingine kubwa kiafya jambo lingine la kuzingatia likupunguza matumizi ya yasdium eidha vyakula ama vinywaji vyenye sodium kwa wingi na hapa tunaweza tukalifanya hili kwa kuzingatia usomaji wa food labels. food labels ni ni maelezo ambayo yanapatikana katika bidhaa mbalimbali za vyakula ama vinywaji ambavyo vinaelezea vitu hasa vinavyopatikana ndani ya hiko kinywaji ama virutubishi hasa vinavyopatikana ama vilivyochanganywa ili uweze kupata kitu hiko au bidhaa hiyo kwa hivyo tunapokuwa tunasoma hizi food labels itatusaidia katika kuchagua vyakula ama vinywaji vyenye kiwango kidogo cha sodium hivyo tutaweza kupunguza ulaji wa wa hiyo sodium ambayo inapatikana eidha kwenye vyakula ama kwenye vinywaji lakini pia kitu kingine ni kuweza kupunguza ulaji wa vyakula vya viwandani kama nilivyosema kwamba vyakula vya viwandani vinaongezewa hiyo sodium na vina, vina athari kubwa katika mwili wetu na vinapelekea katika kupata ugonjwa huu wa shinikizo la, la juu la damu ama kuongeza athari ya ugonjwa huu ndani ya miili yetu kitu kingine ni kufanya mazoezi angalau dakika 3 kila siku mazoezi haya yanaweza kuwa ni kutembea ama kuogelea ama kukimbia taratibu ama ogi mazoezi haya hutusaidia kama tulivyoona yanatusaidia katika kuimarisha afya yetu ya moyo na hivyo kupunguza athari ya ugonjwa huu wa shinikizo la juu la damu kitu kingine ni kuacha matumizi ya vinywaji vyenye kfe mfano kahawa vinywaji hivi vina athari kubwa na vinapelekea katika kupata shinikizo la juu la damu na kuongeza athari ya shinikizo la juu la damu endapo tayari unauma ugonjwa huu kitu kingine pia cha muhimu cha kuzingatia ni kupunguza ama kuacha matumizi ya sigara jambo lingine ni kupunguza mifadhaiko ama msongo wa mawazo kwa lugha nyingine tunaweza tukasema ni stress stress husababisha shinikizo la juu la damu ama huleta athari zaidi katika shinikizo la juu la damu endapo mtu atafanya maamuzi mabaya kama njia ya kudhibiti mifadhaiko hiyo ikiwemo kunywa pombe ama kuwa na ulaji mbovu ambao sio mzuri wa kiafya ama kuvuta sigara na vitu vingine vingi ambavyo vina athari katika kuongeza shida ya ugonjwa huu wa shinikizo la juu la damu kwa hivyo endapo utafikia hatua ya mifadhaiko kukuzidi na wewe ukashindwa kuhimili inakupasa uchukue muda haswa wa kutathmini ni vipi visababishi vya mifadhaiko hiyo kama jia ni kipato ama ni maradhi kazi ama familia na pindi utakapofahamu chanzo hiko inakubidi kutafuta namna bora ya kuweza kuondoa ama kupunguza mifadhaiko hiyo hivo unaweza ukaongea na watu ukaenda kwa wataalamu wale wa kufanya e ama wewe mwenyewe ukaji ukajidhibiti kwamba unahakikisha hiyo mefadhaiko haikuathiri sana na kitu kingine ni kujitahidi jitahidi sana kumwona daktari wako mara kwa mara kwa ajili ya vipimo kwa sababu daktari ana uwezo mkubwa wa kukujilisha kama unatakiwa upate ama upime shinikizo lako la damu kila siku ama chini hapo naendapo pia utahitajika kufanya matibabu mengine daktari wako atajua zaidi jinsi ya kushauri ili matibabu hayo yasiwezi ya kuleta athari zaidi katika ugonjwa ambao tayari unao wa shinikizo la la damu kitu kingine pia cha muhimu ni kuweza kujitahidi kupata msaada ama sapot kutoka kwa familia ama marafiki ambayo hii sapot ina mchango mkubwa ama ina uwezo mkubwa wa kuweza kuimarisha afya yako kutokana na kwamba marafiki hao ama familia yako inaweza kukupa motisha zaidi ya wewe kuweza kufanya mambo, ma, mambo mazuri zaidi ya kuweza kutunza afya yako pamoja na wanaweza wakakusaidia katika kukusindikiza kama klinik kumwona daktari ama kukuanzishia katika programu mbalimbali ambazo zitaweza kukusaidia katika kushusha ama kudhibiti shinikizo lako la damu lisiweze Ku, kuwa juu ama kupanda pia kama unaona msaada kutoka kwa familia ama marafiki haukutoshi unaweza pia ukajiunga katika makundi mbalimbali ambayo yanaweza kukusaidia ama kukupa msaada aidha wakimento uh, waki kwamba mtu ana anakusaidia kuonyesha kwamba huo ugonjwa ni ugonjwa wa kawaida unaweza ukamkumba mtu yoyote na unaweza ukafanya mambo mazuri ya kiafya ambayo yatakusaidia na katika namna moja ama nyingine katika kupunguza athari za huo ugonjwa na ukaishi vizuri maisha yako katika hii dunia kwa hiyo hayo ni mambo mbalimbali mbali ya kuweza kuzingatia endapo tayari ni mgonjwa wa shinikizo la juu damu na mada yetu ya leo ya shinikizo la juu la damu imechaguliwa ama ya imechaguliwa ku, ku, kupati, ku kutolewa ili kuweza kupatia jamii elimu ya ikiwa ni jambo moja ama jambo la muhimu katika kuadhimisha siku ya shinikizo la juu la damu duniani ama world day kwa hivyo na kauli mbiu ama mambo ya muhimu ambayo yameaswa kufanyiwa kazi katika siku hii ni kuweza kupima shinikizo la lak la juu la damu kujua jinsi ya kuli idhibiti ili, ili kuweza kuhakikisha unakuwa na maisha marefu kwa hivyo kupitia ili somo naamini kwamba umejifunza na, na utaweza kupitisha ujumbe huu kwa watu mbalimbali usisahau kupitia kurasa zetu za instagram pamoja na twitter kwa ajili ya kuweza kutuuliza maswali mbalimbali mbali ili kuweza kupata ain zaidi asanteni sana