wa kipindi napenda tena katika kipindi kingine ambacho kinakufikia kwa njia ya podcast ama ujumbe kwa mfumo wa sauti mada yetu ya leo itakuwa ni juu ya shinikizo a chini la damu kama tunavokmbuka jumatatu wiki hii mada yetu ilikuwa ni juu ya shinikizo a juu la damu leo mada ni shinikizo a chini la damu na, na tutaweza kujua Uh, magonjwa haya mawili yanatofautiana kwa namna gani ama kwa njia gani pamoja na tutaweza kujifunza njia mbalimbali mbali, za kuweza kuepukana nayo ama kuyadhibiti ndani ya jamii yetu kwa jina naitwa hadija kalipeni ni mtaalamu wa lishe na afya ya binadamu na mtakuwa nami katika kipindi hiki kingine cha lishepoit siku ya leo ya alhamis karibuni sana shinikizo la damu ni nguvu ya msukumo wa damu katika mishipa ya dam na hupimwa kwa milimita za katika vipimo viwili kipimo cha juu na kipimo cha chini kipimo cha juu hujulikana pia kama shinikizo ama ya pi na kipimo hiki hupima nguvu ya msukumo wa wadam katika mishipa hiyo ya damu wakati moyo ukiwa unadunda kipimo kingine ni kipimo cha chini ambacho hujulikana kama shinikizo ama ya na kipimo hiki hupima nguvu ya msukumo wa damu katika hiyo mishipa ya damu wakati moyo ukiwa umepumzika ama kati ya mapiga kyo hivi ni vipimo viwili tofauti ambavyo hutuletea maana halisi ya shinikizo la damu na shinikizo la damu shinikizo la chini la damu kwa jina lingine zinaita na shinikizo hili hutambulika kama shinikizo ama pres ya ikiwa ni 9 za Mercury ama chini ya hapo na ama shinikizo ya ikiwa ni m 6 zam ama chini ya hapo kwahiyo hii ndio tafsiri kubwa ya shinikizo la chini la damu na ni imani ya watu wengi katika jamii yetu kwamba mtu akiwa na shinikizo la chini la damu ama shinikizo lake la damu likiwa lipo chini kwamba inatafsiriwa kama ana hali nzuri ama yupo vizuri kiafya lakini hiyo sio kweli kwa sababu uh, kushuka kwa shinikizo la damu pia kuna madhara mengi na pia makubwa ambayo ni sawa tu ama hu, huenda sambamba na ile shida nyingine kama ya shinikizo la juu la damu ama kupanda kwa shinikizo la damu kwa hivyo ni vizuri ku, tuweze kuondokana na hiyo tafsiri kwamba kushuka kwa shinikizo la damu ni vizuri kiafya kwa sababu si ya ukweli A, ziko dalili mbali mbalimbali za shinikizo la chini la damu ikiwemo kuzimia mtu kupata hali ya kizunguzungu kupata hali ya ukungu machoni ama kutoona vizuri uchovu kupata maumivu makali ya kichwa uh, kuishiwa nguvu pamoja na dalili nyingine mbalimbali mbali. na dalili hizi hutokea kwa mtu mmoja mmoja kwamba sio lazima uh, dalili zote ziweze kumtokea mtu mmoja kuna wengine wanapata baadhi ya dalili kuna wengine wanapata dalili nyingine hawapati nyingine um, na tatizo hili la kushuka kwa shinikizo la damu uh, lisipotibiwa kwa muda mrefu mtu huyo huweza kupata athari mbalimbali mbali kiafya ama tatizo hili huweza kusababisha shida balimbali za kiafya ambazo zinamwweka mtu huyo katika hatari ikiwemo kama shida ya kupata kiharusi ama athari mbali, mbalimbali katika moyo ubongo na mara nyingine shida hii uh, ya kushuka kwa shinikizo la damu huweza kupelekea pia kifo kwa hivyo ni vizuri sana kuweza kutembelea kituo cha afya kwa ajili ya uchunguzi zaidi endapo mtu ata kwa anapata dalili hizi ambazo nimezitaji hapo juu uh, shinikizo la chini la damu husababishwa na mambo mbalimbali mbali ikiwemo kama athari za madawa kama kuna dawa fulani fulani huathiri shinikizo la damu na kupelekea kushuka uh, hali mbalimbali mbali za kiafya ikiwemo kisukari upungufu wa maji mwilini ama nyingine nyingia dehydration upungufu wa chembechembe nyekundu za damu ambayo uh, tatizo hili tunaliita anemia mifadhaiko pamoja na umri kwa hiyo hivi ni visababishi ambavyo vinapelekea kushuka kwa shinikizo la damu kutoka kwenye ile uh, kiwango chake cha kawaida lakini pia kuna vyakula mbalimbali ama vyakula ambavyo tuna kula vinapelekea ama vina mchango mkubwa katika, katika kuimarisha ama kuharibu ama kuweka hali zetu za kiafya katika hatari ikiwemo afya ya moyo shirikizo la damu pamoja na afya ya mwili wa binadamu kwa ujumla na endapo utatembelea kituo cha afya uta pata mtaalamu wa afya ama daktari ataweza kujua zaidi ama kufahamu zaidi uwezekano wa uwepo wa shida hiyo ya shinikizo la chi la damu kwa kuangalia vitu mbalimbali ikiwemo umri wako je ni dawa za ainagani ambazo unatumia ni vyakula ainagani ambavyo huwa unakula mara kwa mara pamoja na vitu vingine mbalimbali kama tulivyoona tulivoona kwamba visababishi ni, ni vitu gani ambavyo husababisha ama hupelekea shida hii ya shinikizo la chini la damu kwa hivyo kuna njia mbalimbali za kitabibu ambazo huwezaku katika kudhibiti gonjwa hili lakini pia kuna njia mbalimbali mbali za kufata katika ulaji pamoja na wa maisha ambayo unaweza kutusaidia kudhibiti shida hii ya shinikizo la chini la damu pamoja na kuepukana nalo pia tukianza na mambo ya kuzingatia ili kupandisha ama kudhibiti shinikizo la chini la damu njia mojawapo moja ama njia ya kwanza ni kunywa maji yakutosha ma maji mengi ukiwa na upungufu wa maji mwilini pia wingi wa damu unapungua na wingi wa damu ukipungua unasababisha pia kushuka kwa shinikizo la damu kwa hivyo ni vizuri tuweze kuhakikisha kwamba tunakunywa ama ya tunakunywa maji ya kutosha na kwa kawaida binadamu anatakiwa anywe maji si chini ya lita mbili kwa siku na katika kipindi cha hali ya joto na mtu akiwa anafanya mazoezi kunatokea ongezeko la uhitaji wa maji mwilini kwa hivyo mtu anatakiwa anywe maji kwa wingi ili kuepukana na shida hii ya uh, kushuka kwa shinikizo la damu lakini kitu kingine ni kula vyakula vya chumvchumv vyakula vya chcu kwa wingi vinasaidia katika kupandisha shinikizo la damu kwa sababu katika chumi tunapata uh, katika hii chuvi ya mezani tunapata madini ya sodium ambayo yanasaidia katika kuhimili maji mwilini ama kwa lugha nyingine tunaita water retention na ambayo inasaidia katika kuongezeka kwa wingi wa damu uh, wingi wa damu mwilini na hivyo ku kuepusha kutokea kwa shida hii ya shinikizo la damu kwa hivyo ni vizuri tuweze kuzingatia kula vyakula vya chumvi chumvi ama wakati wa kula tunaweza pia tukaongeza chumvi kidogo ili kuweza kupandisha shinikizo la damu ikiwa shinikizoetu la damu limeshuka ama lipo chini njia nyingine ni kuongeza matumizi ya vyakula vyenye vitamini ya b12 inasaidia mwili katika kutengeneza chembechembe nyekundu za damu na endapo kutakuwa na upungufu wa vitamin hii mwilini inaweza kupe, kupelekea shida ya anemia uh, ugonjwa wa anemia upo wa aina mbalimbali mbali, aina tofauti lakini kwa hapa tutaenda kuongelea anemia itokanayo na upungufu wa vitamin mwilini ambayo ni vitamin hii b pamoja na vitamin b9 kwa hivyo ni vizuri tuweze kuzingatia ama kuongeza matumizi ya vyakula hivi vyenye vitamin ili kuweza kuongeza uh, kusaidia katika utengenezaji wa chembechembe nyekundu za damu ambazo zitatusaidia uh, kuongeza wingi wa damu pamoja na kuepukana ama kudhibiti shida ya kushuka kwa shinikizo la damu na vyakula hivi vyenye vitamin B12 ni kama mayai kuku samaki vyakula vyote hivi vina vina hii vtamin ya b12 ama B 12, kwa wingi kwa hivyo itatusaidia katika kupandisha shinikizo shinikizetu la damu kitu kingine ni kuongeza matumizi ya vyakula vya kulavete, ama kama nilivyoeleza kwamba anemia ni ugonjwa ambao unavisababishi vingi lakini kwa hapa tutaongelea anima aitokanayo na upungufu wa vitamini mwilini na mojawapo ama vitamini nyingine ambayo ikiwa iki ndogo ama ikipungua ndani ya mwili huweza kupelekea shida ya shinikizo a chini la damu ni vitamini b9 ama b9 kwa jina yingine tunaita folic acid na upungufu wa hupelekea dalili hizo hizo kama nilizotaja katika upungufu wa vitamini b12 hapo juu na hupelekea katika uh, ama kutokea kwa shinikizo la chini la damu kwa hivyo ni vizuri tuweze kuongeza matumizi ya vyakula vyenye vitamini hii na vyakula vyenye vitamini hii ni kama maini vyakula vya jamii ya mikunde kama njegere maharage pia mayai mbogamboga mboga mboga za majani kama brokoli a, pia matunda yenye uchachu ama citrus fruits, kama vile machungwa na kadhalika ni vizuri tuweze kuongeza matumizi ya vyakula hivi. kitu kingine ni kupunguza ama kuacha matumizi ya vilevi unywaji wa vilevi husababisha upungufu wa maji mwilini ama nyingine, tunaita dehydration ambayo pia hushusha shinikizo la damu kwa kupunguza uh, kiwango ama wingi wa damu mwilini kwa hivyo ni vizuri tuweze kupunguza ma kuacha ya vilevi ambayo yanatupelekea kupungukiwa maji mwilini na kusababisha uh, shida hii ya shinikizo ya chini la damu kitu kingine ni kupunguza kiwango chako cha chakula ambacho unakula pindi unapokula kiwango kikubwa cha chakula uh, mwili unakuwa katika ama unakuwa unakuwaunakuwa I mean, ukitumia nguvu kubwa sana katika kumengenya ama kufanya ya hiko chakula ambacho umekula na ambayo inapelekea katika kushuka kwa shinikizo la damu kwa sababu ni nguvu kubwa inakuwa inatumika kwa ajili ya kumengea chakula hiko kwa hivyo damu inashindwa kufika pia katika I, viungo vingine vyenye umuhimu kwa hivyo hupelekea pia shida nyingine za kiafya kwa hivyo ni vizuri sana kupunguza kiwango chetu cha chakula ambacho tunakula na mambo mengine ya kuzingatia katika kuepuka shirikizo la chini la damu ama low blood, low blood pressure ni kufanya mabadiliko katika ulaji na mabadiliko haya katika ulaji tunaweza tukafanya kwa njia mbili ya kwanza ni kudhibit ama kupunguza kiwango cha chakula ambacho tunakula kama nilivyosema hapo juu kwamba mwili unatumia nguvu nyingi sana kumengenya kiwango kikubwa chakula, cha chakula ambacho kina, kina kuwepa ndani ya mwili na hii huweza kusababisha kushuka kwa shinikizo la damu kwa hivyo endapo tutakuwa tunakula uh, kiwango kidogo cha chakula ila mara kwa mara tutaweza kusaidia mwili wetu utakuwa Uh, unatumia nguvu ya kawaida katika kukimengenya lakini pia kutoka na faida nyingine za kiafya kama kuepusha mwili uh, kuepusha kuongezeka kwa uzito na pia kuepusha uh, mwili kukaa kwa muda mrefu I mean, tumbo kukaa kuka muda, mre, mre, muda mrefu bila, bila kuwa na chakula ambayo inaweza ikapelekea pia shida nyingine kama vidonda vya tumbo na kadhalika ambavyo vinatuongezea shida nyingi kiafya kutusaidia kmaisha afya zetu pia njia nyingine ni kunywa maji ya kutosha na kudhibiti ama kupunguza kiwango cha unywaji wa vilevi ama pombe kama tuvoone kwamba maji yanatusaidia katika ongezeko la damu mwilini na pia hii pombe ama vilevi vina vinasababisha upungufu wa maji mwilini kwa hivyo endapo tutaongeza unywaji wa maji na kupunguza kiwango cha unywaji wa pombe tunajiweka katika hali nzuri ya kuweza kuepukana na shinikizo la chini la damu lakini pia kufanya mabadiliko ya mtindo wa maisha ama naj tutafanyaje mabadiliko katika mtindo ya, ya maisha ama tunaweza tukafanya kwa njia hizi ya kwanza ni kubadilisha ya mwili taratibu kwamba ukiwa una, una say, umelala unataka kuinuka tukiwa una uinuke taratibu na sio kuinuka kwa nguvu ama haraka ama haraka. unakuwa unaweka mwili katika ile tension na inaweza ikapelekea uh, kutokea kwa shinikizo hili shinikizo la chini la damu ama pia kuleta madhara mbalimbali mbali. kitu kingine ni kuhakikisha Hmm, ukiwa unafanya mazoezi katika hali ya joto hakikisha kwanza unachukua mapumziko mara kwa mara amba hufanyiau moja kwa moja una, unafanya mazoeziaz nakupunzika lakini pia unahakikisha unakunywa maji kwa wingi ili kuepukana na kudhibiti upungufu wa maji mwilile ambayo husababisha ama hupelekea shinikizo la chini la damu kwa hivyo hayo ni mambo mbalimbali ambayo tunatakiwa kuyafata ili tuweze kuepukana na shida hii ama ugonjwa huu wa shinikizo la chini la damu ama kuweza kudhibiti ili kuweza kuepukana na magonjwa mengine yakeafya ambayo yanaenda sambamba ama yanatokana na shinikizo la chini la damu naimani tumejifunza na tutaweza kuyafanyia kazi yote tuliyojifunza napenda kuwashukuru sana kwa kuweza kunisikiliza katika kipindi hiki na pia usiache ama usikose kipindi kijacho siku ya jumatatu kikiwa na mada nyingine ambayo itatusaidia kutuelimisha na kutubadilisha hata fikra zetu kwamba huweza tu, huenda tunafikiria mambo kwa upande huu lakini sivo pia usisahau kupata ama kutufuatilia katika kurasa zetu za instagram pamoja na twitter kwa jina la Lisha points pia podcast katika app zote za podcast zikiwemo spotify google podcast apple podcast na nyingine zote kwa jina la lishe lishepoint asanteni kwa muda wenu mpaka siku nyingine