kinamufikia kiana lemo kubwa la kuweza kutoa elimu juu ya lishebora sahili pamoja na njia mbalimbali mbali, ama namda mbalimbali za kuweza kujilinda ama kujikinga dhidi ya baradhi um, sehemu yetu ya leo ama kipindi chetu cha leo ita na kujua maana halisi ya chakula chakula ni nini? kwa lugha nyepesi chakula ni kitu chochote ambacho huingia mwilini idha kwa njia ya kunywa ama ya kula na ambacho huwa ni salama kinakubalika na jamii na kikiwa na lengo kubwa ama kikiwa na madhumuni ya kuweza kutekeleza kazi mbalimbali mbali ndani ya mwili chakula kama chakula kina lengo wala kuweza kuupa mwili virutubishi mbalimbali ambavyo vitasaidia katika kuupa mwili nguvu kusaidia mwili kukua pamoja na kulinda mwili dii ya maradhi na tuje sasa kujua ni nini maana alisi ya virutubishi kama tukosema kwamba vyakula huupa mwili virutubishi tuje sasa nini maana ya i neno virutubishi virutubishi hivi ni vyakula vyote huwa na virutubisho zaidi ya kimoja yaani kwamba huwezi kukaputa chakula kimoja ambacho kina kirutubisho tu aina moja hapana vyakula vyote huwa na virutubisho zaidi ya aina moja lakini tu vinatofautiana kwa kiwango cha kirutubisho ndani ya chakula hiko na ubora wa kirutubisho ndani ya chakula na pia kama tulivyosema kwamba virutubisho vinasaidia ama vinawezesha mwili kufanya kazi zake mbalimbali mbali. na kila kirutubishi kina kazi yake maalum ndani ya mwili lakini rutubishi hii hutegemeana katika ufanyajkazi wake amba hakuna kirutubishi kimoja ambacho kinaweza kufanya kazi yake chenyewe kama chenyewe hapana hivo virutubishi vinategemeana katika kazi wake ndani ya mwili kwa hiyo tuje tuone hizi aina mbili za virutubishi kamatuasema vile ambavyo vinahitajika kwa kiasi kikubwa mwilini na vile ambavyo vinahitajika kwa kiasi kidogo htajia kwa kiasi kikubwa mwilini ama vipo vitatu kuna carbohydrate kikuwaiio vta naowi pamoja na mafuta na vile ambavyo vinahitajika kwa kiasi kidogo mwilini vipo wilini o amb amo na madini kwa hivyo leo tutaenda kwaholo tutaedakujfnz htbs vinafanya bina, uh, kazi gani mwilini na ni gani ni aina gani ya vyakula ambavo tunaweza kupata virutubisho vya aina hii kwahiyo kwa kwanza tuanze na ambacho hiki kirutubisho tumesema ni moja ya virutubisho ambayo vinahitajika kwa kiasi kikubwa mwilini virutubisho hiiv kazi yake kubwa ni kupatia mwili nishatilishe ambayo inaupa mwili sasa nguvu ya kuweza kufanya kazi zake tunajua kwamba mwili unahitaji nguvu na hii nguvu inatokana na vyakula ambavyo vina kihusubisho hiki cha ukicha na vyakula hivi ni kama nafaka ikiwemo mchele uwele mtama mahindi na kadhalika lakini pia tunaweza tukaipata kwenye ndizi za kupikwa ama hizi ndizi bichi pamoja na vyakula vya mizizi kama mihugo Vitamu, magibi, na kadhalika kwa hivyo kirutubisho hiki cha kinausaidia mwili kuupanishatilish lakini pia kinausaidia kuupa mwili joo tuje katika kirutubisho cha pili ambacho ni protein amaui hiki pia ni moja kati ya kirutubisho ambacho kinahitajika kwa kiasi kikubwailini na kazi kubwa ya kirutubisho hiki ni kuweza kusaidia kujenga mwili jenga tisho mbalimbali za mwili pia kusaidia katika ukarabati wa sele ambazo zinakuwa zimeharibika lakini kazi yake nyingine pia ni kuweza kutengeneza vichocheo na vimengenye mwilini tunajua kwambandani ya mwili kuna kazi mbalimbali mbali? na hizo kazi nyingine zina zinafanyika kwa msukumo wa vichocheo ama inatengenezwa ndani ya mwili kwa hivyo ni moja ya kirutubisho ambacho kimsaidia katika kazi hiyo ya kutengeneza cheo pamoja na viilin na vyakula vyenye kirutubisho hiki kwa wingi ni vyakula vyenye asili ya wanyama kama vile nyama ya ngombe ya mbuzi kuku samaki dagaa pamoja pia na vyakula vya asili ama jamii ya kunde ikiwemo maharage choroko jugo katika kirutubisho cha tatu ambacho kinahitajika k kiasi kikubwa mwilini ambacho kirutumisho hiki ni mafuta mafuta kazi yake kubwa mwilini ni kuweza kuupatia mwili kuu kutokana na kiwango kikubwa cha kishatilishi ambacho kipo ndani ya mafuta lakini pia mafuta huupa mwili joto pamoja na kusaidia uvionzwaji wa baadhi ya ita ndani ya mwili kwa hivyo mafuta tumesema yana yana, yana kiasi kikubwa cha nishatilishi hivyo uulaji wa vyakula vyenye mafuta unatakiwa uwe ni kwa kiasi kidogo sana kutokana na kiwango kikubwa cha nishatilishi ambacho kinapatikana ndani ya mafuta lakini pia mafuta yana kazi nyingine mafuta yanasaidia ya kulainisha chakula na ukifanya kiwe na ladha nzuri kwa hivyo unaweza ukakuta kwamba watu wengi wanakula vile vyakula vyenye mafuta kutokana na nini kutokana na kwamba chakula kinakuwa laini kula pamoja pia kinakuwa na nzuri ama ladha nzuri unakuta mtu anakula anajikuta anakula kwa wingi lakini pia mafuta yanasaidia uh, katika utengenezaji wa seli pamoja na vichocheo mbalimbali na, na vyakula enye hiki kwa wingi ni kama uh, vyakula ambavyo I mean, uh, vyanzo vya mafuta vinavyotokana na mimea kama vile mbegu mbalimbali ambazo zinatoa mimea ikiwemo alizeti futa nakalk lakini pia kuna vyanzo vya mafuta mbao vinatokana na wanyama ikiwemo siagi pia na vyakula kama nyama samaki tuje upande wa pili kwenye virutubisha mbogo vinahitajika wa kiasi kidogo rbsa bogo vinahitajika kwa kiasi kidogo mwilii nivo aina mbikuna na madini tukianza na vitamin. Vitamin, kazi yake kubwa ni kuweza kulinda mwili dhidi ya maradhi mbalimbali pamoja na kuwezesha mwili kufanya kazi a vizuri ikiwemo kujenga mwili kujenga ajiwa seli kuzilinda seli dhidi ya madhara mbalimbali ama uharidufu mbalimbali kusaidia katika kujenga mifupa kusaidia katika ufyanzaji wa retubishi mbalimbali mwilini kuzuia upofu kusaidia katika kupona haraka kwa majeraha na kazi nyingine nyingi kwa hizo hizi kazi zote hizi kazi zote ambazo nimezitaja ni zinaingia katika kazi kuu ya kuweza kulinda mwili dhidi ya maradhi kwa hivyo tunavyosema kulinda mwili dhidi ya maradhi ndani yake kuna nini do kuna vitu kama hivyo ku, kulinda seli kotokana na uharibifu mbalimbali kusaidia kujenga mifupa kuzuia upofu na vitu vingine vingi ama kazi ingine vingi. na tam hupatikana zaidi kwenye na kakula kama samaki dagaa mayai na kadhalika kwahivo hiki kirutubisho cha vitamini kazi yake kubwa ni hiyo ya kulinda mwili dhidi ya maradhi na kusaidia pia katika ufanyaji kazi wake lakini kingine kirutubisho cha mwisho ambacho kinahitajika kwa kiasi kidogo mwilini ni madini madini kazi yake kubwa ni kuulinda mwili kama ilivyo ilivyopita madini husaidia kuulinda mwili dhidi ya maradhi mbalimbali na kusaidia katika ufanyaji ufanya kazi wake huweza kufanya kazi vizuri na zipo, zipo aina mbalimbali ama yapo madini ya aina mbalimbali kama vile zinki madini chuma madini joto chokaa taia na mengine mengi na madini haya kila kila aina ya madini ina kazi yake maalum ndani ya mwili kwa mfano madini ya zinki madini ya zinki haya yanasaidia katika kujenga mfumo wa kinga wa wili ama kwaki hiyo ndo kazi kubwa ya haya madini ya zi lakini pia madini chuma ambao ka kinaweza tunahita madini haya yanasaidia ya katika usafishaji wa hewa safi ya on ndani ya mwili kwa sababu madini haya ni sehemu ni moja kati ya sehemu ya chembechembe nyekundu za damu ama kwa kizungu tunaita red blood kinahita kwa hiyo hiyo hiyo hiyo mifano ambayo kazi zake ni moja kati ya kazi ambazo zina zina zinaingia ama zina zinakuwa included katika ile kazi kubwa ya kuweza kulinda mwedi dhidi ya miradhi na kusaidia katika kufanya kazi zake vizuri tuje sasa tufahamu makundi ya vyakula kuna, ma, kuna makundi makuu matano ya vyakula la kwanza ni vyakula vya aina ya nafaka mizizi na ndizi za kupika katika kundi hili tunapata vyakula ambavyo vina kirutubisho cha carbohydrate kwa wingi lakini kama, kama tuivoona mwanzo kwamba hakuna chakula kimoja ambacho kina kirutubisho kimoja kwa hiyo hivi vyakula kirutubisho chake kikuu ni lakini pia na virutubisho vingine kama vitamin, Vya, vya aina hii ama vyakula vya ambavyo vinapatikana katika kundi hili ni vyakula kama nafaka ikiwemo mchele maindi ngano uwele mtama na kadhalika lakini tumesema pia kuna vyakula vya mizizi na ndizi za kupika vyakula vya mizizi ni kama vile miogo vyazitabu maidhi pamoja na ndizi za kupika na kazi yake kubwa kwa sababu vyakula ambavyo vinapatikana ndani ya hili kundi ni vyakula vyenye kwa wingi kwa hiyo kazi kubwa ya kundi hili la chakula nizakuatia mwiliku lakini pia kundi la pili ni vyakula vya jamii ya kunde na vyenye asili ya wanyama vyakula hivi vy, vyakula ambavyo vipo katika kundi hili vina vina kirutubisho chake kikubwa ni protein. na vyakula hivi ni kama nyama ya ng'ombe nyama ya mbuzi samaki kuku lakini pia vyakula vvenye vinapotokana na, na jamii ya vile maharage choroko dengu kunde na kadhalika na kazi kubwa ya vyakula ambavyo vinapatikana katika kundi hili ikuweza kukarabati seli zilizochakaa ndani pamoja na kujenga kama tulivyosema kitubisho kikuu ambacho kinapatikana ndani ya kundi hili ni ama uto amautomwili kundi la tatu ni kundi la mboga mboga katika kundi hili tunajumuisha mboga mboga aina zote na kuna mboga za majani na kuna mboga ambazo sio za, za majani mboga za majani ni kama matembele mchicha mdagu majani ya maboga na kadhalika lakini mboga mboga mboga ambazo sio za majani ni kama karoti uh, bamia uh, tango biringanya na kadhalika kabichi na na vingine vingine na kazi kubwa ya kundi hili ni kuweza kuulinda mwili dhidi ya maradhi na vihutubishi ambavyo vinapatikana zaidi katika kundi hili ni itamin na madini lakini kundi la nne pia ni kundi la matunda na kundi hili lina kazi sawa kama kundi la mbogamboga ambayo ni kulinda mwili ili ya maradhi na kusaidia katika kwenye kazi zake vizuri na katika kundi hili tunajumuisha matunda aina zote ikiwemo yale ya kawaida na yale ya misituni uh, matunda hayo ni kama maembe mapapai maparacici na mengine mengi daaina yote ambayo yanapatikana katika jamii yetu lakini kundi la mwisho ni kundi la sukari asali na mafuta kundi hili lilinasaidia kuupatia mwili ni na joto kwa hivyo husaidia kuupa mwili ku lakini pia kundi hili husaidia katika ufyonzaji wa baadhi ya vita kwa sababu viretubishi ambapo vinapatikana vikuu katika kundi hili ni nia pamoja na mafuta lakini pia kuna vitu vingine ambavyo havipo ama havitajwi kama makundi ya chakula lakini ni muhimu kwa afya ya binadamu ikiwemo maji maji ni muhimu sana kwa binadamu yoyote na asilimia s ya uzito wa mwili ni maji kwa hivyo tunaona umuhimu wa maji ndani ya mwili wetu ama kwa binadamu wati na hivyo basi unywaji wa maji unatofautiana kulingana na vitu mbalimbali kama vile hali ya hewa ambayo ipo shughuli ambazo mtu anafanya umri jinsi na kadhalika kwa mfano katika hali ya hewa ambayo inajua kali na joto kali unywaji wa maji wa, wa mtu hutofautiana na akiwa katika hali ya hewa ambayo ina a, ni hali ya ubaridi na hakuna jua kwa hivyo unywaji wa maji unatofautiana kulingana na a, mazingira hayo lakini pia inashauriwa kunywa angalau lita moja na nusu mpaka mbili kwa siku ni vyema zaidi na kusaidia katika kuongeza kuongeza kiasi cha maji ama kiwango cha maji ndani ya mwili na kuepusha madhara mbalimbali mbali kama kuumwa kwa kichwa na kadhalika lakini pia maji husaidia kuondoa uchafu kwa njia ya mkojo na jasho ndani ya mwili lakini pia maji husaidia katika kurekebisha joto la mwili pamoja na kulainisha viungo kwa hivyo tunaona kwamba maji sio aina ya ama sio kundi la chakula lakini lina umuhimu wake ndani ya chakula lakini kitu kingine pia cha kuzingatia ni makapimlo makapimlo hii ni aina ya ambayo haiwezi kumengenywa lakini ina umuhimu wake sana ndani ya mili na makapimlo ni kama nyuzi nyuzi ambazo zinapatikana katika vyakula vya aina mbalimbali ikiwemo gamboga na matunda kama machungwa maembe lakini pia akapmlo patikana katika nafaka zisizo kuboleo, ama zisizokolewamayonaaakolewa na makapimlo kazi yake kubwa ni kuweza kusaidia katika usafirishai wa chakula ndani ya mwili na husaidia kulainisha choo hivyo mtu katika sehemu nzuri katika kuondokana ama kuzuia tatizo la hutopata haja ama kwa kiingereza tunaita lakini pia makabimlo husaidia kupunguza kiwango cha mafuta ndani ya mwili hivo kukinga mwili dhidi ya maradhi ama magonjwa mbalimbali especiali yale yasiyo ya kuandukizwa ikiwemo kisukari saratani mbalimbali kama saratani ya matiti na kadhalika lakini pia magonjwa kama shinikizo la juu la damu maradhi ya moyo na kadhalika kwa hivyo vio vitu viwili maji na makapilo sio makundi ya chakula lakini ni vitu ambavyo vina umuhimu katika afya ya katika kuimarisha hali ya lishe pamoja na afya ya binadamu kwa hivyo ni vizuri zaidi mtu anapopanga mlo wake aweze kuzingatia, kuzingatia mchanganyiko huu kutoka katika makundi yote matano ya vyakula na ni vizuri kabisa katika kila mlo tu achague angalau aina moja ya chakula ambayo inapatikana katika kila kundi la chakula hivyo kwa kufanya hivyo humsaidia um, mtuhusaidia um, um, kupatia mwili uh, kila kila aina ya kiretubisho ambacho mwili unahitaji na uh, katika haya makundi yote matano ya chakula ambalo linahitajika kwa wingi ni kundi la la kwanza ambao tunasema ni vyakula vya jamii ya nafaka a, mizizi pamoja na dia kwa sababu kundi hili linausaidia lina kuupa mwili a ambayo husaidia kupatia mwili ni shatilishi ambayo inaupa mwili nguvu kwa hivyo kundi hili ndio kundi ambalo ni pia makundi haya yote manne yanayobaki pia ni muhimu lakini hutakiwa mtu kula kwa piwa na hii yote ni katika kusaidia ama kukupatia mwili kuufanya mwili uwe na uwe na hali nzuri ya kelishe ama lishe bora na nikisema lishe bora watu wengi huenda wanaswali ama hawaelewi nini maana lishe bora lishe bora ni ile hali ambayo inatokana na kula ulu kamili wenye mchanganyiko wa makundi yote matano ya chakula pamoja na ufanyaji wa mazoezi ambayo husaidia mwili katika kufanya kazi zake vizuri kwa hiyo inavyosema lishe bora ndicho anachomaanisha wahivyo inabidi na ni muhimu kuzingatia ulaji wa vyakula kutoka kwenye makundi yote haya matano ya vyakula ili kuweza kuimarisha afya zetu kuimarisha hali zetu za lishe na kuepukana na lishe duni ambayo ni hali ambayo mwili unakua haupati virutubisho vinavyokidhi mahitaji yake na hii uutokana na kutokula chakula ambacho kinakidhi mahitaji ya virutubisho mwi, mwilili pamoja pia na maradhi hivyo ni vyema zaidi kuweza kuzingatia hili na ulaji huu wa vyakula kutoka katika makundi ya yotea paka hapo tumefikia mwisho wa somo letu au wa mada yetu hii ya makundi ya chakula naimani umejifunza vyema na utaweza kusambaza elimu hii kwa watu wengine wengi ili kuweza kusaidia katika kuimarisha hali zetu za lishe pamoja na afya yetu na kuweza kuepukana na maradhi mbalimbali usisahau na usiache na usi usiache kutufuatilia hufuatilia vipindi hivi vya lishe points kwa njia ya podcast ambayo hupatikana katika app ya enca pamoja na app mbalimbali kama spotify na kadhalika lakini pia usiache kutufuatilia kupitia akaunti zetu za, za instagram pamoja na twitter kwa jina hilo hilo la lshoi mpaka siku nyingine asante sana kwa kuweza kunisikiliza