huu mpendo msikilizaji karibu katika vipindi vingine ama sehemu nyingine ya vipindii vya lishei vinavyokufikia kwa mfumo podcast naitwa arija kalipeni ni mtaalamu wa lishe na afya ya binadamu siku ya leo tutakuwa na mada juu ya maji na seifikal tutaenda kufahamu umuhimu wa maji kwa afya ya binadamu kwa kwanza uh, tunafahamu kwamba maji ni uhai na kutokana na msemo huu maji ni uhai hai inaashiria kwamba maji ni kitu muhimu sana katika maisha ya binadamu na bila maji binadamu anaweza akapata madhara mbalimbali kiafya na kimazingira kwa ujumla sp- specifically tukifocus kiafya maji inashauriwa binadamu kunywa maji angalau lita mbili kwa siku ni kwamba maji yasipungue lita mbili kwa siku lakini pia maji ukiachana na hiyo njia ya, ku, ya kunywa maji kama maji tunaweza tuna kupata maji ama tunapata maji kupitia njia mbalimbali nyingine mbali ikiwemo kupitia vyakula ambavyo tunakula kiwemo unywaji wa vinywaji vingine ukiachana na maji ikiwemo chai maziwa juisi na kadhalika lakini pia u, uh, tu, ulaji wa matunda pia unatusaidia kupata maji tunafahamu kuna matunda ambayo yana maji kwa wingi kama vile matango uh, matikiti mananasi machungwa yana kiwango cha maji kwa wingi kwa hivyo tunapokula pia hayo uh, matunda inakuwa ni moja kati ya njia ya kuupatia mwili wetu maji tufahamu sasa maji yana umuhimu gani kwa afya binadamu kitu cha kwanza maji yanasaidia katika utengenezwaji wa mate kila binadamu ana mate katika kinywa chake ama mate yanatengenezwa kila wakati katika kinywa chake na moja kati ya kopnet za mate ni maji ukiachana na vimengenyo na vitu vingine mbalimbali ambavyo vina vina makeup sasa ayo mate ama amasaliv kwa hivyo maji kuwa moja ya onet ya mate ynas yanasaidia katika shughuli mbalimbali ikiwemo uh, umeng'enywaji wa chakula mmengenya wa chakula unaanzia kinywani mtu anapokula chakula anapoanza ku, kukitafuna me yanatengenezwa katika kinywa chake kupitia glands ambazo zinapatikana na hivyo kusaidia kulainisha kile chakula ambacho kinakuwepo kinywani kwa muda huo kwa ajili ya usafirishwaji wa waiko chakula katika mfumo wa kumengenyea chakula kwa hivyo maji yanasaidia katika kutengeneza mate ambayo mate yanasaidia katika umenyenywaji wa chakula ambao mara zote unaanzia kinywani ndipo unaenda katika mfumo wa umengenywaji chakula kitu kingine maji yanasaidia katika upyonzwaji wa virutubishi mbalimbali ndani mbali mbali ya mwili ikiwemo vitamini na madini uh, b- virutubishi hivi vina biovu kwenye maji na kusafirishwa kwa urahisi mwilini na hivyo kusaidia mwili kufyonza vitubisho hivyo kwa urahisi kwa ajili ya kutekeleza shughuli mbali mbalimbali ndani ya mwili lakini umuhimu mwingine pia wa maji maji yanasaidia katika kut joto la mwili ya kulans yani joto la mwili na hii inatokeaje hii inatokea pale ambapo mwili una unatoa jasho kile kitendo cha mwili kutoa jasho ni ni kitendo cha ku ama ni, ki, ni moja kati ya kiashiria kwamba mwili una, una, una joto kali kwa hivyo unatoa ile jasho kama njia ya ku, ya kupunguza joto la mwili ili lifikie kiwango ambacho kinahitajika ama cha kawaida cha joto kwa hivyo uh, iko kitendo cha mwili kutoa jasho na kama mtu anakuwa katika mazingira yenye joto kali inapaswa kuwa e ma ni, ni muhimu kwa huyo mtu kuzidi kunywa maji kwa sababu at the the end of the day jasho litakuja kutolewa kwa hivyo anapopunguza kiwango cha kunywa maji inaweza ikapelekea shida mbalimbali ikiwemo upungufu wa maji mwilini na na kushindikana hiyo body temperature kirahisi ama kama inavyohitajika umuhimu mwingine wa maji ni kusaidia kutoa uchafu mwilini na uchafu unatoka kwa mfumo wa mkojo mfumo wa jasho lakini pia mf... kwa mfumo wa haja kubwa na katika hizi njia zote ambazo uchafu unatoka mwilini inahusisha viungo mbalimbali vya mwili ikiwemo ngozi pamoja na figo pamoja na mfumo wa kutoka haja kubwa kwa hivyo maji yanapopungua mwilini yanaweza kupelekea mifumo hii ya kutoa uchafu mwilini kuto kufanya kazi vizuri na hivyo kupelekea matatizo mengine ya kiafya kwa hivyo ni vizuri kuhakikisha tunakunywa maji ya kutosha ili kusaidia mwili kufanya kazi zake vizuri lakini Uh, umuhimu mwingine wa maji ni kusaidia kuzuia shida ya kukosa choo ama maji ni moja kati ya vitu ambavyo vinasaidia kuepusha lakini pia ikiwemo na ulaji wa vyakula vyenye makapimlo kwa wingi kama matunda pamoja na mboga mboga na nafaka zilizokobolewa lakini umuhimu mwingine pia wa maji maji yanasaidia kuzuia magonjwa kama hiyo hali ya kukosa choo lakini pia magonjwa ambayo ya magonjwa ya mfumo wa utoaji taka mwilini ambayo unahusisha figo ikiwemo magonjwa kama stones lakini pia magonjwa ambayo yanahusisha mfumo wa utoaji taka mwilini kwa mfumo wa mkodi ikiwemo magonjwa kama ya uti kwa hivyo mtu anapokunywa maji ya kutosha inamsaidia kuweka mwili wake katika hali nzuri ya kujiepusha na magonjwa kama haya lakini pia maji yanasaidia kuepusha ile hali ya upungufu wa maji ama ambayo inaweza kupelekea shida kama maumivu makali ya kichwa ile hali ya uchovu pamoja na vitu vingine mbalimbali kwa hiyo huo ndio umuhimu wa maji kwa binadamu ni vizuri tujitahidi kunywa maji hususan katika kipindi hiki ambapo joto limeanza kuwa kali sana miili yetu itakuwa inatoa jasho kwa wingi mkoja unatoka kwa wingi kwa hivyo inabidi kuhakikisha kwamba tuna kile kiwango cha maji mwilini na tunaweza vipi ni kwa kunywa maji na kula vyakula vingine ambavyo vinasaidia katika huongeza maji ini mpaka hapo tumefikia mwisho wa mada yetu ya leo ambao tulikuwa tunaongelea maji pamoja na umuimu wake kwa afya ya binadamu mpaka siku nyingine usikose kuendelea kufuatilia kusikiliza vipindi hivi vya kwa siku za jumatatu pamoja na alhamis lakini pia unaweza ukatufuatilia kupitia kurasa zetu za mitandao ya kijamii ikiwemo instagram pamoja na twitter kwa jina la lishe points asante sana kwa kunisikiliza mpaka siku nyingine