Ya Point. karibu katika sehemu nyingine ya kipindi hivi vya zinavyokufikia kama podcast ama ujumbe kwa mfumo wa sauti naitwa hadija kalipeni ni mtaalamu wa lishe na afya binadamu siku ya leo tutakuwa na mada juu ya kupungua uzito na mada yetu ya leo imegawanyika katika sehemu kuu nne ya kwanza ikiwa ni kufahamu maana ya kupungua uzito ya pili ni kufahamu kwa nini tupungue uzito ama ni vitu gani vinapelekea sisi kuhitaji kupungua uzito kitu cha tatu ni kufahamu umuhimu wa kupungua uzito na kitu cha mwisho ni kufahamu mambo ya kufanya na ama ya kutekeleza ili tuweze kupungua uzito vyema bila kuathiri afya zetu za mwili karibu naimani imani kujifunza mingi kupitia kipindi hiki cha leo karibu sana kwa kwanza tuanze kufahamu ni nini maana ya kupungua uzito kupungua uzito ni ile hali ya mwili kupungua uzito kutoka kwenye uzito fulani kushuka mpaka uzito fulani kutokana na sababu mbalimbali mbali zahiari na zisizo za hiari nikiongelea sababu za hiari ni kama vile kupitia uh, uh, matumizi ama kupata kanuni bora za ulaji pamoja na ufanyaji wa mazoezi lakini nikiongelea sababu zisizo za hiari ninamaanisha sababu kama vile za kiafya kama vile maradhi ama magonjwa mbalimbali ambayo yanaweza kupelekea sisi kupungua uzito na sababu nyingine ambazo sisi kama sisi binadamu hatuwezi ama ziko nje ya uwezo wetu kwamba zinatokea bila hiari hatuwezi kuzidhibiti kwa hiyo hiyo ndiyo maana ya kupungua uzito lakini twende tufahamu basi kwa nini watu huhitaji kufungua uzito ama ni vitu gani ambavyo vinatupelekea ama vinachochea sisi kuhitaji kufungua uzito kitu cha kwanza ni kwa ajili ya muonekano uh, watu wengi tunaamini kwamba mtu ukiwa na mwili fulani ambao sio ule wa kuonekana kwamba wewe ni mnene yaani bodi image yako ipo vizuri na inakufanya uonekane vizuri kwa hivyo watu wengi ambao unakuta wana uzito uzito mkubwa ambao watu wengi wa aina hiyo huwa ni wanene kiumbo huhitaji kupungua uzito ili kuweza kuimarisha ama kupendezesha zaidi mwonekano wao lakini kitu kingine pia ni ili kujenga kujiamini kwa sababu pia ni imani ya watu wengi kwamba mtu akiwa mnene ama akiwa ana uzito mkubwa hata mbele ya watu ule uwezo wake wa kujiamini unakuwa ni mdogo kuliko yule mtu ambaye ana mwili wa kawaida ambao ni ishara ama ni kiashiria cha kwamba yeye ana uzito wa kawaida lakini kitu kingine pia ni kwa ajili ya kuimarisha afya zetu watu wengi pia huhitaji ama ni hitaji lao kupungua uzito a ajili ya sababu ya kuimarisha afya pamoja na kujiweka katika nafasi nzuri dhidi ya magonjwa hususan yasiyo ya kuambukizwa kama magonjwa ya preshe kisukari na magonjwa mengine mengi lakini sababu nyingine pia ni aa, kwa ajili ya changamsha mwili ama kuweka mwili uwe uwet na pia kwa sababu ya sababu mbalimbali za kiafya ikiwemo kama mtu ana magonjwa kama hayo yasiyo ya kuambukizwa ambayo nimeshataja kama vile kisukari watu wengi wakiwa na magonjwa hayo ya kisukari wanashauriwa na wataalamu wa afya kupungua uzito ili kupunguza athari zaidi ya magonjwa hayo yasiyo ya kuambukizwa kwa hivyo pia hupelekea watu wengi wenye magonjwa hayo kuambukizwa kuhitaji kupungua uzito tuje basi sehemu ya tatu tufahamu ni nini umuhimu wa kupungua uzito ni muhimu sana kupungua uzito kwa sababu mbalimbali za kiafya ikiwemo kusaidia kupes presh ya damu ndani ya mwili lakini pia kusaidia kupunguza hatari ya kupata magonjwa yasiyo ya kuambukizwa kama ilivyohataji awali kama magonjwa ya moyo presha kisukari na mengine mengi lakini sababu umuhimu mwingine wa kupungua uzito ni kusaidia mtu kuweza kupata usingizi mzuri kwa sababu watu wengi wenye uzito mkubwa ambao mara nyingi huwa ni wanene huwa wanapata shida sana katika kupata usingizi uliokuwa mzuri ama usingizi bora na huwa wanapata changamoto mbalimbali mbali, wakiwa wamelala kwa hiyo hii pia ni moja kati ya umuhimu wa kupungua uzito ili kuweza kusaidia kupata usingizi uliokua mzuri lakini pia ni muhimu ku, kupungua uzito kwa ajili ya kuongeza kujiamini lakini pia ku kuimarisha ama ku ya kama kumv modi yako hua umechangamka unatabasamu kutokana na ile hali ya wewe kujiamini ambayo ipo ndani kwa ndani kwa hivyo ni kawaida kwa kila mtu ambaye anajaribu kupungua uzito kutaka kupungua uzito kwa haraka sana na watu wengi wakishaanza kutekeleza mambo mbalimbali mbali ambayo yanasaidia katika kupungua uzito huhitaji kuona yale matokeo ama mafanikio kwa haraka zaidi ambayo si kitu kirahisi kuweza kutokea na kupungua uzito kiafya si jambo tu ambalo linategemea kitu kimoja ambacho labda tunaweza tukasema labda ni tabia za ulaji wa mtu husika hapana bali ni tendo ambalo linahitaji mabadiliko endelevu katika mtindo wa maisha na nikiongelea mabadiliko endelevu namaanisha ni ile uh, mabadiliko endelevu ili ambayo yanamwezesha mtu kupt mtindo bora wa maisha na kufanya yani, kufanya huo uh, mtindo bora u, wa, wa maisha kuwa endelevu yni kuwa ni kama maisha yake ya kawaida kwa hivyo uh, ni vizuri sana kuaapt huu mtindo bora wa maisha ama healthy amaethift ili kuweza ku, kukuwezesha wewe kupungua uzito lakini pia kuwa na uzito ambao ni bora ama mzuri kiafya lakini vitu vingine ambavyo vinapelekea uh, ma, mabadiliko bora katika mtindo wa maisha ni, ni kama mabadiliko katika ulaji kama nilivyosema awali lakini pia ufanyaji wa mazoezi na tendo la kupungua uzito uhitaji juhudi ama jitihada za dhati kwamba si jambo tu ambalo unaweza ukalifanya kwa kulegea legea na ukaweza kulifanikisha pana ni jambo ambalo linahitaji juhudi linahitaji utayari lakini pia linahitaji uvumilivu kwa sababu ma, matokeo yake hayawezi kutokea haraka kama ambavyo tuna tunaamini kwamba yanaweza kutokea kwa, ya kwa hivyo basi tuende kwenye sehemu ya mwisho ambayo imasema ni sehemu ambayo tutakuwa tunaelezana basi ni mambo gani ambayo tunatakiwa kuzingatia ama kuyafuata ili kuweza kufanikisha hili swala la kupungua uzito jambo la kwanza ni ulaji wa vyakula bora kwa afya nikiongelea ulaji wa vyakula bora kwa afya inamaanisha ulaji wa vyakula kutoka kwenye ulaji wa milo yenye vyakula kutoka kwenye makundi yote ya vyakula ikiwemo uh, kundi la kwanza ni vyakula vya nafaka mizizi pamoja na ndizi mbichi lakini pia kundi la pili ni kundi la vyakula zenye asili ya wanyama na jamii ya mikunde kuna kundi la matunda kundi la mboga mboga pamoja na kundi la mafuta sukari na asali na umuhimu wa, wa makundi haya yote ya vyakula umeelezewa katika moja ndani moja kati ya vipindi vyetu vya nyuma kwa hivyo mtu unaweza ukarejea ili uweze kufahamu zaidi juu ya makundi haya ya vyakula kwa hivyo ni vizuri sana mtu ku, ku kula milo ambayo ina ina vyakula kutoka kwenye makundi yote haya matano ya vyakula lakini sana sana kuzingatia kupunguza ulaji wa vyakula vyenye wanga sio kwamba unatakiwa uache kabisa hapana ila unatakiwa upunguze kiwango cha cha, cha, cha ulaji wa vyakula viliwanga lakini pia kuongeza ulaji wa vyakula aa, kutoka kwenye makundi ya matunda mbogamboga pamoja na nafaka zisizokogolewa kwa nini kwa sababu vyakula vya aina hii vina makapimlo ambayo yanasaidia katika ku kuwezesha ama kumwezesha mtu kupata ile hali ya kuhisi kushiba kwa haraka lakini pia ni kitu kingine cha kuzingatia ni ulaji wa vyakula vyenyeprotn kwa sababu vyakula hivi vyenye protn vinasaidia katika ku kuwezesha mtu kufikia ile hali ya kutosheka kwa haraka na hivyo kumpelekea mtu kupunguza uh, kiwango cha chakula ambacho anahitaji vyakula lakini pia pamoja na yote haya vyakula hivi vyote vinatupa pia virutubisho muhimu ambavyo mwili wetu ama miili yetu inahitaji ajili ya kufanikisha shughuli zake mbalimbali ikiwemo kkutukinga dhibi ya maradhi kutupa nguvu kujenga miili yetu na shughuli mbalimbali za mwili lakini kitu kingine pia cha kuzingatia katika ulaji wa vyakula ni kupunguza a, matumizi ya vyakula vyenye sukari kwa wingi ambavyo ni vyakula ambavyo ni mara nyingi vinakuwa vimetengenezwaviwana andani ikiwemo uh, vyakula kama keki biskuti lakini pia vimiminika kama soda pamoja na u ambazo vinakuwa na sukari nyingi ama vina kiwango kikubwa cha sukari kwa hivyo ni vizuri sana kupunguza pia ulaji wa vyakula vya aina hii lakini pia kitu cha mwisho cha kuzingatia katika ulaji wa vyakula ni kutumia mafuta yatokanayo na, na mimea ikiwemo a, kama mafuta ya zaituni a, alizeti matumizi ya karanga a, korosho na kadhalika ni vizuri pia ku tumia mafuta ya aina hii kwa sababu ni mazuri kiafya lakini tukumbuke kwamba hatutakiwi kutumia kwa kiwango kikubwa tunetekiwa tutumie kwa kiwango stahiki ama kawaida lakini pia swala lingine la kuzingatia ni kuhakikisha kwamba haukosi kula mlo wowote ndani ya siku ama kwa lugha ya kiingereza ki tunasema hutakiwi kul yaani unatakiwa uhakikishe ile milo mikuu yote mitatu mlo asubuhi chana na usiku unaila vizuri bila kuukosa mlo hata mmoja ni kwa nini kwa nini tunasistizwa kuhakikisha tunakula milo yote ni kwa sababu uh, endapo utakosa mlo mmoja itakuchukua muda mrefu sana kula mlo mwingine kwa hivyo hata kile kiwango cha njaa kinakuwa kimejijenga sana ndani ya mwili na unajikuta muda ambapo unakuja kula una, utajikuta unakula chakula kingi zaidi kuliko kile ambacho ungekula endapo kama ungekuwa hujakosa ule mlo mkuu ambao uliukosa kwa hivyo huo ndio umuhimu wa, wa kuhakikisha kwamba unakula milo yote mitatu lakini kitu kingine pia ambacho kinaweza kutusaidia kupungua uzito ni ufanyaji wa mazoezi angalau nusu saa kila siku ili kuweza kusaidia Uh, kile chakula ambacho tunakuwa tumekila na ile ishatilisha ambayo tunakuwa tumeipata iweze kuchuumika vyema na, na kuepusha ile hali ya, ku, ya kubaki na, kuhi, na kuhifadhiwa ndani ya mwili kwa mfumo wa mafuta ambao utapelekea sasa sisi kuongezeka uzito lakini suala lingine pia ni uh, kusaidia kushirikisha marafiki pamoja na familia katika katika safari yako nzima ya kupungua uzito na ni kwa nini basi tuna tunahamasishwa ku kushirikisha marafiki na familia kwa sababu hawa watu wanaweza wakawa ni chachu ya sisi kufanikisha kupungua uzito endapo muda ambapo tutakuwa tumejisahau kwa hivyo wa, hawa watu wetu wakaribu watakuwa wanatusaidia kutuhamasisha na kutupa moyo kwamba hili ni jambo la kawaida na linawezekana kwa hivyo ni vizuri sana kushirikisha marafiki pamoja na familia lakini kitu kingine ni kuhakikisha unapata muda mzuri wa kupumzika na pia kupunguza matumizi ya vilevi kama pombe na kadhalika na hii ni kwa sababu uh, vi, vi, vinywaji hivi vina vinatupa uh, energy ndani ya mwili bila kutupa virutubishi vyovyote ambavyo ni, ni, ni muhimu ama vina umuhimu ndani ya mili kwa hivyo uh, ni muhimu sana kupunguza matumizi ya vinywaji hivi ha, kama pombe na kadhalika lakini kitu kingine pia ambacho kinaweza kutusaidia kupungua uzito ni kwa kufunga kwa hiyo tunaweza tukafunga uh, waislamu na wakristo tunakuwaga tutun, na vipindi li vya kufunga kwa hiyo kufunga pia ni moja kati ya mbinu bora ambazo zinasaidia kutupelekea kupungua uzito lakini suala la mwisho ni kuepuka epuka vitu ambavyo vitakuondolea ama vita kama yani vitakufanya vita usinte kwenye tendo la kula zaidi mfano napokua unakula huku unaangalia t ile tv itakuondolea concentration na mwisho wa siku utajikuta unakula chakula kingi zaidi kuliko vile ambavyo ulitarajia kwa hiyo hayo ni ndiyo mambo muhimu ambayo tukiyatekeleza yanaweza kutusaidia na kutupelekea katika kupungua uzito Aa, na mambo mengine ya kuzingatia ni endapo utakuwa na ama naaitatokea kwamba uta utaanza kupungua uzito bila wewe kutarajia ama utaanza kupungua uzito kwa kasi sana kuliko vile ambavyo ulitarajia ni vyema sana kuhakikisha umemwona daftari ili kuweza kukusaidia na kukupa mwongozo mzuri wa kiafya ambao utakusaidia kuepukana na hiyo hali na na kitu kingine pia cha kuzingatia ni kuhakikisha kwamba unajitahidi kula milo yote kwa wakati ili kuepusha kama nilivyosema kwamba kuepusha ule uwezekano ama kujengeka kwa ile kwa kiwango cha njaa ndani ya mwili ambayo itapelekea wewe kula chakula kingi zaidi kuliko vile ambavyo walitarajia mpaka hapo tunakuwa tuna tumefikia mwisho wa kipindi chetu na madayetu ya leo juu ya kupungua uzito kwa hivyo naimani umeweza kujifunza mengi kupitia mada hii na mwisho kabisa nisiwe mchelo wa fadhila ningependa kutoa shukrani zetu za dhati kwa wasikilizaji wetu wote kutoka ndani na nje ya nchi ya tanzania pia nje ya bara la afrika na ningependa kuwa kuzidi kuwahamasisha kuendelea kusikiza teni zetu ya lishe lishepit ili muweze kujifunza mengi juu ya lishe pamoja na afya kwa ujumla usikose pia kutufuatilia kupitia mitandao ya kijamii kama instagram facebook pamoja na twitter lakini pia kwa ushauri zaidi unaweza kupiga ama kutuma sms kupitia namba 763164638 itarudia 763164638 na utaweza ku, kupata mwongozo mzuri kutoka kwa mtaalam wa lishe nashukuru sana kwa us, us, usikilizaji wako na ninaamini tutakutana pia katika kipindi kingine asante huwe wakati wimo