hukanyaidinikikupatentakuwamana naikawazi mimi nayohe atuta chana cha chakoni changuna changoni chango ni lugha ya zamani katika kanda hii ni lugha inayotambulika kimataifa ni lugha inayoenziwa na wengi ni lugha ya taifa na sasa ni lugha rasmi nchini kenya lugha ya kiswahili imekuwa ikitambulika tu kama lugha ya taifa japo haikuwa lugha rasmi lakini ni kiingereza pekee kilichofanywa lugha rasmi na kutambulika katika shughuli zozote rasmi za serikali na hata kwa wananchi wasomi hata hivyo katika miaka ya hivi majuzi umuhimu wa lugha hii teule ya kiswahili na matumizi yake umeongezeka huku wataalam na wakereketwa wakijumuika kila uchao ili kuona kwamba kiswahili kimekuzwa na kutukuzwa ni mnamo agosti 2 hri 7 mwaka wa lubilk ambapo kenya ilipitisha katiba mpya na hivyo basi kukifanya kiswahili wa lugha rasmi hii ilimaanisha kuwa ungeweza kuandika na kutuma ombi la kazi wasifu kazi na kuhutubu katika hafla rasmi kwa lugha ya kiswahili bila wasiwasi lakini je ni nani aliye na jukumu la kukikuza na kukitukuza kiswahili na je tufanyeje ili kuwafikia viwango vya nchi kama vile tanzania sifa ya kwamba ni ni nchi ina amani nchi ch iko jitada ya watu hawa kujiona ni wamoja ni watanzania hatujakamilika sasa inapotokea vipindi kama hivi <laughs> vya uchaguzi watu wanatafuta kura ni vizuri kukumbushana hivi kwa sababu tuna vyama na tuna viongozi na hiisi hapa tu wazee msijemkadhaa ni hapa kwingi tu duniani wapo viongozi wakishindwa kupata sifa kupata kura kwa sera kwa kusimama wananchi tuchagueni kwa sababu mkishakutuchagua sisi tutafanya mambo kadhaa kadhaa kadhaa hoja Wana asijuuwa ngeli hajui kiswahili wasemao husema ni dhana hii inayotumika katika pilka za kuwachuja wasio waswahili na kuwakosoa ili kuwafanya wasana lugha wala binuwala ni mtaalam na mkereketo wa kiswahili na mkurugenzi wa chuo cha kiswahili wasta huwezi kuchanganya maneno mawili matatu yote yakatoka kwa mkupuo katika kinywa chako sawia la hasha mswahili anapozungumza analitamka neno moja akitafakari inalufata maneno yakafatana na kuandamana katika mantiki na mfululizo huo ndipo akaeleweka kudorora na kuduumia kwa lugha ya kiswahili pia kumechangiwa na watu kutojua matamshi na mwingiliano wa maneno tofauti ya kiswahili wapo wanahabari wanaorundika tu maneno kila mahali bila kutafakari hatima ya maneno yale hivyo basi kuleta maana isiyokusudiwa lakini siku hizi tunao watangazaji ambayo hata jina lake walahi anasahau mi naizoeaa samani jina langu ni niodhemodhemo toe sasa bwana hata jina yako hulijuii wapo mimi huangalia sana lakini wewe unahitaji hitaji neno ulilosikia likitangazwa wapi wapi yote unachanganya kwa wakati moja kiswahili ni mapindi upinda wenye papara wa wanao undi na ujimbi kukidara kiswahili ni kilimu, ni kilindi sikidigwa kifikwi chini mara utegemea undi na ujinbi kukidara hizo ndizosiri za kiswahili nuu zubeiri bakari almaarufu ustav passwa n mkereketwa wa kiswahili katika kituo cha redio cha qfm na ananasaha wale wanaofuatilia ukuzi na utukuzi wa kiswahili hakikisheni kwamba mnakitukuza kiswahili siku zote kuitwa kwangu hapa haikuwa kutoa pengine vutiba ainayoyote ila tu nikukuhimizeni kwamba kiswahili ni lugha ambayo e, nzuri na ni lugha ambayo tunafaa kuiuza ghali na ukizingatia kiswahili wanasema kwamba utafanikiwasmyn narukarukamlsijafikn nacheza ngoamjafik wapo wanahabari wanaofanya kazi ya utangazaji na hii haswa imechangia pakubwa katika ukuzi wa lugha ya kiswahili juhudi ya mchwa imewawezesha watangazaji kama vile hasan mwana wa ali huwa anapendeza na nafurahi sana kwamba yeye guru leo hii anatutambua kwa maana hizo takirima lakini takapoondoka kwenye ukumbi huu labda kudi la mmoja wetu ajiulize je huyu naye guru na nani takuatailiiaabeatri maganga shisi ya wasilwa frank otieno mwanahamisi hamadi anashukuru sana kupata fursa hii ya kualikwa kufika sehemu hii maanake ni fursa ya limu ambayo inatokea na unapopata mwaliko bila shaka huna bodi la kutikia mwaliko ule na kuja kusikiza kuna ki na wengine wengi kuwa na hadhi ya juu kutokana na matumizi ya kiswahili kiufasaha hata hivyo mafanikio yanayotokana na lugha ya kiswahili si haba japo kwa kutia bidii ya mchwa na kusoma majarida na kamusi za kiswahili kulingana na mtangazaji wa mpira wa shirika la kbc bwana jack oyo slvestr almaarufu na sasa sijui ni kinyume na ama ni kinyume cha wingi wa kinyume ni vinyume sasa kama ni kinyume na wingi sijui utakuwa ni vipi na sijui kwa nini tunazungumza tunapiga redio kila siku guru anazungumza katika redio ozote ambazo anaenda kuzungumza anasema tuseme kinyume cha mambo tuiseme kinyume na mambo lakini lakinikesho jama anakuambia guru wala wala alaiwala silolote sichochote Si fika sijafika sijafika o oh, sijafika sija sijafika na tafuta yesu yeah. maishanio unapokumbwa na makosa ya misamiati na visawe huna kuulizia ufahamu kutoka kwa wataalamu wa lugha ya kiswahili ili kuendeleza ufasaha wa lugha wengi wamekiita dhahabu wengine migodi wengine ujasiria wa mali mpasoa msonobari ni mkereketo wa lugha ya kiswahili nchini na amechukua awamu ya kutoajiriwa na badala yake kujiajiri mwenyewe na pengine kama hunijui nipe daka moja unijue zaidi mimi ni kati ya wale wakireketwa kiswahili katika nchi hii ambao walikataa kuajiriwa hata ndugu ukizito ukimeajiri kazi leo hata unipembeleza na laki tatu siji hilo nakuambia wazi na nannajua kule nnakuelekea aidha wapo wenye kutumia mafumbo yenye busara kama vile mtangazaji wa tajriba ya muda mrefu wa shirika la kbc bwanabadhi muxin hughulihizo kabla ya uzinduzi rasmi wa chama cha pnu katika uwanja wa michezo wa nyayo kilikuwa misafara ya vyama ambayo ilisimamisha shughuli katika jiji hili huko vijana waliokuwa juu ya malori wakiimba nyimbo za kumsifu rais mwaakibaki wakiwa wamebeba mabango ya chama hicho cha ya kesho yamo kwenye tumbo la ya sm anema yako tu nimefika ni kwa nguvu zako basi ni jukumu letu sisi wapenzi wa lugha ya kiswahili kuhakikisha kuwa tumetumia vyema nafasi tuliyonayo kukikuza na kukitukuza kiswahili kwa ajili ya kujiimarisha kiuchumi na kiuzalendo usinyonne nacheza ngomadara sijafikausinyone narusharusha mategesijaia nimekuwa wako mwandalizi na msimulizi kaka dauglas mwanga na kuaga kwa kauli mbiu kuwa kiswahili kitukuzwe bali kisitwezwe kwa heri <mulia>