E, ubalozi wa tanzania hapa china umeamua kufungua ukurasa maalum wa podcast kwa madhumuni ya kutoa elimu kwa umma kwa watanzania juu ya mambo mbalimbali yanayotokea hapa china e, matumaini yetu ni kwamba watanzania ambao wanataka kufanya shughuli za biashara e, shughuli za utalii e, shughuli za masomo katika jamhuri ya watu wa china basi kupitia podcast hii wataweza kuwa wanapata taarifa ambazo ni za muhimu zitakazowasaidia katika kufanikisha malengo yao e, siku ya leo ningependa tuanze na e, somo la kwanza kuhusu kufanya biashara katika jamhuri ya watu wa china watanzania wengi e, kwa miaka mingi wamekuwa wanafanya shughuli za biashara wa kununua bidhaa mbalimbali hapa china ikiwemo bidhaa za viwandani nguo e, vifaa vya ujenzi vifaa vya umeme vyombo vya kielektroniki na kadhlika na wengi wamefanya hbiashara kwa mafanikio makubwa hata hivyo katika shughuli hizi wapo ambao wamekumbana na changamoto na changamoto zenyewe zinahusu hasa kuibiwa ama kutapeliwa na mara nyingi ubalozi umekuwa ukipata mashauri ya watu ambao e, walifanya biashara na makampuni ya huku wametuma fedha zao baadaye ile kampuni baada ya kupokea fedha ikapotea na wengi ambao wanajikuta katika kadhaa hii ya kutapeliwa au kuibiwa ni wale ambao wanakutana na makampuni kwenye mitandao mtu anatafuta kitu fulani anaingia kwenye intnet anafanya anakutana uh, na kampuni anaanza mawasiliano na mwisho anaamua kutuma fedha watu hawa ndio mara nyingi wameingia kwenye matatizo kwa sababu walianza shughuli hizi bila kujiridhisha kwamba hii kampuni ipo na kama ipo ni kampuni ambayo inaaminika na kwa bahati mbaya usipofanya hivyo ni rahisi sana kuku, kuibiwa hapa china kwa hivyo eh, kutokana na mazingira hayo na kupokea eh, mashauri mengi ya watu kupoteza fedha kwa njia za mtandao eh, nimeona tuanze kwa kutoa elimu ya mambo ya msingi ambayo mtu yoyote anaetaka kufanya biashara na china ni muhimu akayazingatia na hili linawahusu hasa watu ambao wanapenda kutafuta makampuni kwenye mitandao na mara nyingi kampuni mengi yanayako kule kwenye mtandao wa alibaba na watu wengi wanakuwa wanaamini akiona kampuniwenyebab arinaoingiaenye mtandao aalbaba ukaangiho kampuni vipi inakuwa inathmsi namna gani maa kuna, kuna kipengele cha ku kwamba hii ni kampuni kubwa na uzoefu na watu waliotumia huduma zao wana, wanatoa e, mrejesho wao kwa hiyo ni vizuri sana kujiridhisha kabla ya kufanya biashara na kampuni ambayo anakutananayo kwenye, kwenye mtandao waabab lakini ukiachilia hivo mambo ambayo ni ya msingi ambayo ningependa watanzania wayafahamu e, i muhimu kabla ya kufanya biashara na makampuni ya kichina e, uchukue tahadhari ili kuepuka changamoto ilizozielezea eh, za kuibiwa au kutapiliwa e, nyote mnafahamu china ni nchi kubwa yenye watu bilioni moja na katika idadi hiyo hawakosekani watu wachache ambao sio waaminifu kama ilivyo mala popote duniani watu wasiowaaminifu wapo na ndio maana magereza hayapo tupu na mahakama kila siku hapa zina lundo la i lakini sasa kwa wenzetu kwa wingi wa idadi ya watu wao sio ajabu kakuta watu wachache tunaozungumzia pengine idadi yao inafikia milioni hamsi au milioni miamoj kwetu sisi hiyo ni idadi kubwa sana lakini kwao ni idadi ndogo kwa hiyo ni vizuri, ni vizuri kutochukua risk ya kufanya shughuli na kampuni ya kichina bila kujiridhisha sasa nitoe rai kwa yoyote anaetaka kufanya biashara na kampuni ya china kuchukua tahadhari na kuchukua hatua za kujikinga na hatua ambazo unatakiwa kuchukua katika kujikinga ni pamoja na kwanza unapokutana na kampuni ya kichina kwenye mtandao waambie huyo unaewasiana naye akupatie jina kamili la kampuni ambayo unataka kufanya nayo biashara unapoomba jina kamili omba jina la kichina la kampuni husika kwani mfumo wa usajili wa makampuni hapa china unatambua majina ya kichina tu vilevile vile, ni vizuri ukapata majina kamili ya kichina ya mhusika ambaye unawasiliana naye na ikibidi muombe akupatie nakala ya, na ya kitambulisho chake cha taifa ile ndio itakuhakikishia kwamba unashughulika na mtu anayetambulika kwenye mfumo huku jambo la pili ambalo ni muhimu kulifanya ni kufanya upekuzi kabla ya kufanya biashara na kampuni kwa lugha ya kigeni inaitwa inahitwa lazima hufanya upekuzi kujiridhisha hii kampuni ipo taarifa zake zinafahamika katika mamlaka za china na je rekodi zake zikoje kimtaji eh, kibiashara mashauri ya kimahakama ki kwa sababu wenzetu wana, wana t ya usajili wa makampuni ambayo ukiingia kwenye mtandao wao unapata taarifa zote za kampuni kama wana mashauri mahakamani wameshtakiwa a wameshtaki utaona kwa hiyo inakusaidia kutambua aina ya mtu ambaye unashughulikanaye una, una na tumeshaeleza mara nyingi ubalozi upo tayari kuwasaidia watanzania ambao wanataka kufanya biashara na makampuni ya kichina E, wakituandikia barua pepe e, kutueleza kwambabana nataka kudili na kampuni a um, taarifa zake ni hizi e, naomba um, mniangalizie sisi tutakuwa tayari kufanya hiyo kazi kuaangalizia na kukupa majibu mapema kanayo kampunitaudilinayo ina sifa na uwezo wa kufanya shughuli ambayo unatarajia kufanya nao ni vizuri kuingia mkataba wa kibiashara na kampuni husika kabla ya kwanza kufanya biashara na hii hasa inawahusu watu wanaofanya manunuzi makubwa eh, kuanzia dola l na kuendelea kwa kweli hicho ni kiasi kikubwa cha fedha kwa, kwa viwango vyetu nyumbani kwa hiyo eh, kuwa na mkataba ni jambo jema jambo lingine ambalo ni muhimu ni inapofikia kwenye hatua ya malipo ya huduma au kitu unachotaka kununua huko china e, ni vizuri ukapendelea kufanya malipo kwa njia ya e, of A, badala ya kufanya telegraphic transfer kwa ku, maana ya kutuma fedha moja kwa moja huu mfumo wa kutuma fedha moja kwa moja umewaathiri watu wengi kwa sababu ukitapeliwa hakuna namna ambavyo unaweza ukarejesha pesa zako kuna watu hapa wametuma hela eh, kununua greda eh, nahela zimeshalipwa greda limetumwa imefika nyumbani kule lina hali mbaya kabisa na liwezi kutumika wala kutengenezeka kwahiyo kama ungekua umefanya malipo kwa of credit, ungeweza kuzuia malipo hayo yasiendele na njia nyingine ya kujikinga kama unanunua kitu kama gari kama mitambo ambayo thamani yake inazidi dola elfu 2 na kuendelea inashauriwa katika mkataba utakaoingia na na muuzaji huwe na kipengele cha pre shipment inspection yaani ukaguzi wa icho kifaa ulichonunua kabla akijatumwa huko eh, nyumbani Ha, hii ku, itakusaidia kukukinga kama mtu ameleta kitu ambacho chu, sichoulichotarajia sicho mlichokubaliana basi kitabainika mapema na hakitosafirishwa maana yake na biashara hiyo hatafanka hii itakulinda ita, ita dhidi e, ya watu ambao wanatapeli si watu na hasa kwenye vifaa vya ujenzi na shida kubwa ambayo watu wetu wanakumbana nayo ni ile kuvutiwa na unafuu bei unaweza nawezaukuta mtu anakuta kwenye mtandao greda linauzwa dola ela eh, au eln basi ana, anaona hapo amepata unafuu basi anakimbilia kufanya transaction lakini ukweli ni kwamba ukishaona kitu ambacho gharama yake huwa ni kubwa, maybe 20, kwa sana kabla ablaujafanya eh, shuguli ya manunuzi kwa kwasababu watu wengi wanaofanya hivyo wnakutai ni ni watu matapeli wanataka kuwa watu lakini kuna vitu vingine kwa mfano kuna mtu anataka kununua simu e, simu ya iphone kwa dola mia moja. iphone inaeleweka bei yake ni dola kuanzia 8 9s ukiipata kwa dola m 1 lazima ujiridhishe kwamba hapa ninakwenda kununua kitu ambacho sicho cha viwango yo haya ni mambo machache ambayo ningependa kuyaeleza kuya, kuya kwa leo kwa watanzania wenzangu e, wayazingatie wa wanapotaka kufanya biashara na china na kwa kweli ni waelezeni yani, unaweza ap hata kama e mwenyewe ni mtoto wa mjini huko nyumbani mi nawafahamu wafanya biashara wakubwa tunawaheshimu na ni wajanja wanasifika kwa ujanja na ujasiri pale mjini lakini wamepigwa hapa china kwa hivyo ni, dawa ni kuchukua tahadhari usijiaminishe usi wedza ni mfanyabiashara mkubwa au ni mfanyabiashara wa kati au ni mfanyabiashara mdogo na ukijichukulia tahadhari inakuepusha kwenda kwenye mashauri ya kimahakama hapa pale inapotokea umetapeliwa kwa sababu mahakama za hapa zinawalinda raiya wake utafungua kesi hapa utazungushwa w na lugha ni changamoto mwisho wa siku raia huwa anashinda na, na hapo utakua umepoteza kwanza hela ulizoibiwa mwanzoni alafu utapoteza hela za kuwa na sh- shauri mahakamani dawa ni taadhari kuchukua taadhari kabla ya kufanya biashara bora kinga kuliko tiba asanteni sana