ndugu wasikilizaji siku ya leo eh, katika episodi ya pili ya podcast ya ubalozi wa tanzania hapa china eh, nitazungumzia swala muhimu linalohusu watanzania wenzetu ambao wanasoma katika vyuo vikuu mbalimbali vya hapa china lakini hivi sasa wapo nyumbani tanzania na hawajaweza kurejea china kutokana na kufungwa kwa mipaka ya china kwa raia wa kigeni kama inavyofahamika mlipuko wa covid-19 ulipotokea mara ya kwanza hapa china mwezi disemba 219 kulikuwa na hofu kubwa ya usalama ndani ya china hofu hii ilikuwa halisi kutokana na taarifa za idadi kubwa ya watu waliokuwa wakiugua na kupoteza maisha kila siku kutokana na janga hili la corona hatua hiyo ilipelekea watu wengi kuondoka hapa china kwa ajili ya kujihami na janga hilo la maambukizi ya covid9 baadhi ya watanzania wenzetu ambao walikuwa china masomoni na kwenye shughuli za biashara walikuwa miongoni mwa watu walioondoka china kurejea tanzania kwa ajili ya kujihami watanzania wengine walikuwa wamerejea nyumbani kwa ajili ya likizo katika kipindi hicho kwa upande mwingine huku nyuma serikali ya china ilichukua hatua mbalimbali mbali za kukabiliana na janga la korona huku mkazo mkubwa ukiwa ni kwenye kudhibiti maambukizi ya ndani na maambukizi kutoka nje miongoni mwa hatua walizochukua kudhibiti maambukizi ya ndani ilikuwa ni kuufungia mji wa uliokuwa chimbuko la ugonjwa huu wa wacvid kule ndio ikofanyika watanzania wenzetu zaidi ya maa walikuwa ndani ya uwan wakati mji huo unafungwa na no, wamekaa zaidi ya mwezi mmoja katika kifungu hicho hatua ya pili ambayo ilichukuliwa na serikali ya china ilikuwa ni kufunga mipaka yake kwa raia wa kigeni kuingia china kuanzia tarehe machi mwaka 220 yaani mwaka jana hatua hiyo ilipelekea raia wa kigeni wote waliokuwa nje ya china wakiwemo watanzania wenzetu waliokuwa wamerudi nyumbani kushindwa kurejea nchini china hatua hiyo ilipelekea vyo vikuu ambavyo vina wanafunzi wako nje viliamua kuanzisha mafunzo kwa njia ya mtandao yani hadi leo linapozungumza tarehe moja mei china bado haijafungua mipaka yake kwa raia wa kigeni na wanafunzi wetu wameendelea kusoma kwa njia ya mtandao hapo katikati serikali ya china ililegeza masharti kidogo ili kuruhusu raia wa kigeni kuingia china lakini hatua hii haikuausu wanafunzi bali iliwahusu raia wa kigeni waliokuwa na familia zao hapa china lengo lilikuwa ni kuwawezesha kujumuika na familia zao ili mradi tu wawe na hati za ukazi hatua hiyo pia iliwahusu pia watu wenye hati za ukazi za china ambao wana makampuni yaliyosajiliwa hapa china au wameajiliwa kwenye makampuni yaliyosajiliwa china kabla ya kuingia china watu hao ambao wameruhusiwa kuja wanatakiwa kufuata masharti yaliyowekwa kudhibiti maambukizi masharti hayo ni pamoja na kupimwa covid9 mara mbili 2 l masaa 72 kabla ya kuondoka nyumbani yaani kutoka tanzania au sehemu nyingine yote duniani na endapo safari yako itahusisha kupitia nchi nyingine yani transit kwa mfano unataka kuja china kwa kutumia shirika la ndege la ethiopia ukitoka dar daresslam ukafika hadi sababa unatakiwa uteremke pale ukapime tena covid mara mbili kabla ya kuendelea na safari yako kuja china au kama umetokea daresslam eh, kwenda dubai la emirates ili uje china pale dubai itatakiwa uteremke wenye ndege upime covid mara mbili hivyo hivyo ukiptia ndege kama ya uturuki ukaenda istanbul lazima ut- utoke nje upime covid mara mbili kabla ya kuendelea safari ya kwenda china na wanapofika china baada ya kutoka kwenye hizo sehemu kwanza pale pale uwanja wa ndege wanapimwa covid9 kisha wakikutwa hawana ugonjwa wanatakiwa kuanza karantin kukaa ndani kwa siku imja katika hoteli iliyopangwa na serikali kwa gharama zako mwenyewe apind hicho cha karantini kila wiki unatakiwa kupimwa covid mara moja na ukishamaliza siku zako isimoja za karantini utatakiwa kukaa siku saba nyumbani pasipo kujichanganya na umma yani huwezi kwenda kwenye shughuli kwenye mkutano sokoni au pengine maeneo ambayo yana watu hautaruhusiwa kwa siku saba hiyo kwa ujumla ni kama e, unakuwa kwenye kifungo kwa siku ish8n na takriban ho ni mwezi mzima hizi ni hatua ambazo wenzetu wamezichukua kudhibiti maambukizi wameamua kuchukua hatua hizo baada ya kuyapitia madhira ya janga la covid 9 yaliyopelekea watu takriban laki lakima lta 95 kupata maambukizi ya covid9 na kati yao watu 4857 walipoteza maisha ndugu zangu ni wazi kwamba hatua hii ya china kufunga mipaka yake kwa raia wa kigeni imekuwa na athari kwa watanzania wenzetu wanaosoma katika vyuo vikuu vya china ambao hivi sasa wako huko nyumbani amojana kwamba umewekwa utaratibu wa mafunzo kuendelea kwa njia ya mtandao yani online classes kuna changamoto kadhaa wanazokabiliana nazo ndugu zetu changamoto hizo ni pamoja na moja kuna tofauti ya masaa matano kati ya china na tanzania na hapo china iko mbele kwa masaa matano hivyo endapo mtu anafanya mafunzo ya online na kipindi chake kinaanza saa 2 asubuhi saa za china maana yake mwanafunzi aliyopo ya tanzania muda huo itakuwa ni saa tisa usiku kwa hiyo mtu itabidi aamke saa tisa usiku kwanza masomo na wenzake walioko china saa mbl asubuhi changamoto ya pili ni kwa wanafunzi kujikuta wanakuwa na gharama za ziada mbali na ada waliokshalipa shule sasa wanatakiwa kulipa gharama za mtandao almaarufu kama bando ili kufanya masomo ya na pale ambapo mtandao si mzuri manae si kila mahala kuna mtandao mzuri kuna wengine mtu yuko mikoani sehemu haina mtandao basi anapata tabu kufanya mafunzo ya online na matokeo yake hapati elimu kisawasawa changamoto ya tatu inawohusu wanafunzi ambao wanatakiwa kufanya mafunzo kwa vitendo yani practicals. hasa wanafunzi wa mwaka wa wanne na wa mwaka wa watano wanaosoma masomo ya udaktari na wanafunzi wa kozi za uhandisi hakuna namna ya kufanya vitendo kwa mtandao ndugu zangu kwa kutambua changamoto hizi ubalozi wetu mara kadhaa umeziwasilisha kwa mamlaka za china hizi changamoto na hii sio sisi peke yetu hata balozi nyingine za mataifa mengine wamewasilisha changamoto hizi kwa sababu na wao pia raiya wao wanakabiliwa na changamoto hizo hizo maara ya mwisho nimekutana na wizara ya mambo nchi za nje ya china wiki hii siku ya alhamisi tarehe ishii 7 aprili mbali na kuwasilisha changamoto hizo nilizozieleza na kuomba wanafunzi wetu waruhusiwe kurejea china hata kwa kuwekewa masharti kama yali yale yaliowekwa walioruhusiwa wali kurudi nyumbani nyumbaniujumua nafaml zao jibu tulilopata ni kwamba mamlaka za china zinafanyia kazi swala hilo tuendelee kuvuta subira na kwamba mara uamuzi wa kufungua mipaka watakapofanyika uma utajulishwa ndugu zangu kwa kweli siyo rahisi kusema kwa uhakika wala kutabiri kwamba ni lini mipaka ya china itafunguliwa kwa raia wa kigeni kuingia tunachoweza kukisoma ni kwamba china bado inaangalia mwenendo wa maambukizi ya covid-9 unavyoendelea duniani kabla ya kuchukua hatua yoyote ya kufungua mipaka kwa kuwa ugonjwa huu ni rahisi kuingia nchini kutoka nje wenzetu wanapofanya tathmini hali inayoendelea na, na milipuko mipya inayotokea katika nyakati tofauti katika nchi tofauti duniani wanaona sababu zilizopelekea kufunga mpaka wao mwaka jana bado zipo hivyo wanaendelea na hatua ya kufunga mpaka huku wakiendelea na kutathmini kutokana na hali hiyo rai yetu kwa watanzania wanaosoma china waendelee kuvuta subira huku wakiendelea na masomo yao kwa njia ya mtandao aidha ubalozi utaendelea kushirikiana na balozi nyingine zilizopo hapa china kuhisii serikali ya china kutizama upya uamuzi huo ili kuruhusu wanafunzi warejee china kwa ajili ya kuendelea na masomo yao kwa wale ambao wamefikia hatua ya mafunzo kwa vitendo ubalozi upo tayari kuzungumza na vyuo vyao ili viwaruhusu wafanyie praktiko zao nchini tanzania baadhi ya vyuo tayari wamesharidhia utaratibu huo naumeanza kutumika aidha ubalozi kwa kushirikiana na balozi nyingine tunajipanga kukutana na mamlaka za china hususan wizara ya elimu kuomba katika kipindi hiki ambacho wanafunzi wanasoma kwa njia ya mtandao basi wafikiriwe kupunguziwa ada wanayotakiwa kulipa ili iwape unafuu kwa sababu ukweli ni kwamba mafunzo ya online nitofauti na mafunzo ya, ya kuingia darasani kuna baadhi ya gharama nyingi zitakuwa zimepungua kama gharama za kuwasha umeme gharama za kuwasha gesi garama za, ku, za, za, za, za, za kuandaa mazingira na, na kadhalika kwa hiyo unafuo basi pia na wanafunzi waupate kwani hali halisi ya changamoto za ugumu wa maisha kutokana na janga la covid9 inaeleweka Ipo dunia nzima ipo odiazmaoazduuz ipo ipo pamoja na jitihada tutakazoendeleakufanya nipende kutoa ushauri ufuatao kwa watanzania wenzangu moja kwa kuwa ni vigumu kujua ni lini hasa janga lacovid9 litadhibitiwa kikamilifu hadi kufikia hatua ya china kuwa radhi kufungua mipaka yake kwa raia wa kigeni pengine ipo haja ya kufikiria alternative kwa wale ambao changamoto za kufanya masomo ya online zinawaelemea zaidi option hizo ni pamoja na kuhama kutoka vyuo vya china na kujiunga na vyuo vya nyumbani huko tanzania au kwenda katika vyuo vingine katika nchi ambazo hazijafunga mipaka yake ushauri huu una mantiki zaidi kwa wale ambao kozi zao zinahitaji mafunzo kwa vitendo kwa kweli inatuia vigumu sana kumshauri mtu kusomea udaktari china sasa hivi kwa njia ya mtandao kwa sababu daktari huyu atakuja kutibu maisha ya watu kwa hiyo lazima daktari apikwe sawasawa aive sawasawa kwa mujibu wa taratibu za za mitaala ya mafunzo ya udaktari sasa kama, kama mafunzo yenyewe yatakuwa mitaala haikidhi hai, hai viwango kwa sababu ya kujifunza kwa njia ya mtandao kwa kweli huko ni kuhatarisha maisha ya wa watanzania kwa hiyo nitoe rahi kwa masomo haya sensitive e, udaktari uandisi naaika nadhani tujifikirie vizuri kabla ya kufanya uamuzi waku soma hapa china kipindi hiki ambacho mipaka imefungwa bada mipaka kifunguliwa aaoamaanafunzi yani wenye ufadhili wa bodi ya mikopo au wanafunzi wanaofadhiliwa na wazazi wao hata wale ambao wanapata ufadhili wa serikali ya china watafakari vizuri sana kama ni busara kujiunga na vyuo vikuu vya china katika kipindi hiki ambacho hawataruhusiwa kuingia china ili waende darasani kutokana na hatua ya sasahiya kufunga mipaka kwa mtazamo wetu changamoto zitakuwa nyingi kwao kwani wao ni wapya mazingira ya wufundishaji wa china hawayajui sawasawa sawa mwenendo wa mafunzo hawaujui na pengine wengine watahitaji kujifunza lugha ya kichina ile ilebic na ni vigumu kujifunzia uh, online tofauti na ukiwa on the ground hivyo ushauri wangu kwao watafakari sana kama ni jambo la busara kufanya hivyo katika kipindi ambacho mipaka bado imefungwa ndugu zangu huu ni ushauri tu maamuzi ya mwisho ni ya mtu binafsi mwenyewe au pengine baada ya kushauriana na familia yake au watu wengine ambao wanawaamini watampa ushauri mzuri sisi tutaendelea kutoa taarifa kwa umma na endapo kutokua na mabadiliko ya swala hili la kufunga mipaka tutatoa taarifa kwa umma niwatakieni meimosi njema asanteni sana