katika episodi ya saba ya podcast ya ubalozi wa tanzania nchini china nitaelezea mpango wa ubalozi wa kuwasaidia watanzania wenye nia ya kununua mashine za kusindika kuchakata na kuzalisha bidhaa mbalimbali kutoka china kama inavyofahamika china ni mojawapo ya nchi zinazouza teknolojia mbalimbali za uzalishaji zinazotumika viwandani watu wengi wanaotaka kuanzisha viwanda wamekuwa wakiuomba wabalozi waunganishe na makampuni ya kuaminika yanayotengeneza mashine za kuzalisha bidhaa za aina mbalimbali wengine wameatafuta makampuni hayo kwa njia ya mtandao na kuagizia mashine ambazo wanazihitaji kwa kutambua uhitaji wa msaada wa kununua mashine na mitambo ya uzalishaji kwa ajili ya kuanzisha viwanda vidogo vya kati na vikubwa ninafurahi kuwajulisha kwamba kuanzia tarehe moja septemba ubalozi wa tanzania nchini china utaanzisha dawati la viwanda kazi kubwa ya dawati hilo itakuwa ni kuwasaidia watanzania watakaokuwa na nia ya kununua mitambo ya kuzalisha bidhaa zao kutoka china kupitia dawati hilo watanzania wenye kuhitaji kununua mashine nchini china wataweza kupatiwa huduma zifuatazo kwanza wataweza kuunganishwa na makampuni yanayozalisha mitambo au mashine wanazozihitaji wataweza kupatiwa ushauri juu ya mitandao ya kuaminika kwa maana electronic platforms inayotoa huduma za mauzo ya mashine mbalimbali tatu kwa wale ambao wamepata wauzaji wa, wa mashine kwa njia zao wenyewe kama vile kupitia mitandaoni wataweza kupata huduma ya upekuzi yani due diligence ili kubaini kama kampuni hizo zina sifa na uwezo wa kuwauzia mashine wanazohitaji ndugu zangu ubalozi umeamua kuanzisha utaratibu huu ili kuwawezesha watanzania kushiriki kikamilifu katika ujenzi wa uchumi wa viwanda nchini kwetu kama inavyotarajiwa katika mpango wa maendeleo wa taifa uliopitishwa na bunge letu na kama ambavyo rais wetu wa jamhuri ya muungano wa tanzania mweshimiwa samia suluhu hasan na rais wa zanzibar mweshimiwa hussein mwinyi walivyotoa rai kwa wananchi kuwekeza katika sekta ya viwanda nchini tunaamini kabisa kwamba kwa kupitia utaratibu huo serikali itaweza kuwasaidia watanzania wenye nia ya kununua mashine za uzalishaji kufanikisha malengo yao kwa kupata wazalishaji wa kuaminika na wenye uwezo na uzoefu wa kuzalisha mashine za viwandani vile vile tunaamini kwamba kwa kutumia dawati hilo watanzania wengi wataweza kupata mashine zenye ubora na kwa bei nafuu ndugu zangu sababu nyingine iliyotupa msukumo wa kuanzisha dawati la viwanda ni shauku yetu ya kuona kwamba bidhaa zetu tunazouza katika masoko ya ndani na nje ya nchi ikiwemo china zinakuwa zimeongezewa thamani ili nchi yetu ifaidike zaidi tofauti na hivi sasa tunavyouza bidhaa ghafi kama mnavyofahamu hivi sasa tunavyouza bidhaa ghafi ambazo hazijaongezewa thamani tunapoteza fedha nyingi sana nitawapeni mfano mmoja halisi china ni mnunuzi mkubwa wa tumbaku duniani hivi sasa wanaouza tumbaku hafi katika soko la china kutoka nje wanapata malipo ya wastani wa shilingi 6 9 a50 kwa kilo moja lakini kilo hiyo moja ikiongezewa thamani kwa maana ya kutengeneza bidhaa za tumbaku kilo hiyo hiyo sasa thamani yake inauzwa kwa shilingi 69 na 50 tumbaku uuze kwa shingia elfusa mia 9 anayenunua anayeongezea thamani anapata elfu s9 na miaa hapa maana yake tunawapa wenzetu faida maradufu na zaidi huku sisi tukipata manufaa kidogo maana yake mkulima anapata kidogo mfanyi biashara wetu anapata kidogo na serikali pia inapata kodi kidogo ndugu zangu mfano huu katika zao la tumbaku ni wazi upo kwenye mazao mengine tunayauza yakiwa ghafi iwe ni korosho iwe ni kahawa iwe ni chai iwe ni ufuta ndugu wananchi sababu nyingine iliyotusukuma kuanzisha dawati la viwanda ni imani yetu kwamba shughuli nyingi za kuongeza thamani malighafi zetu za kilimo mifugo na uvuvi zinaweza kufanywa na watanzania wenyewe hata bila kuhitaji wawekezaji kutoka nje tunachohitaji ni kuwaongoza wenye nia wajue ni mahala gani wanaweza kupata mashine nzuri za kufanya uzalishaji na wapi wanaweza kupata mitaji ya kuzinunua mashine hizo sisi ubalozini sasa tumeamua juhudi za kutafuta wawekezaji ziende sambamba na jitihada za kuwatafutia watanzania mashine za uzalishaji na nipende kuatia moyo ndugu zangu kwenye eneo hili la uzalishaji na kuongeza thamani ya bidhaa zetu wa tanzania tunaweza kulimudu ninasema hivi kutokana na tulichojifunza hapa china sehemu kubwa ya bidhaa tunazoziona zinatoka china na kuletwa huko nyumbani zinatengenezwa na viwanda vidogo vidogo wenzetu wanavyo viwanda vya aina hii vingi sana serikali yao inachofanya ni kuweka taratibu rafiki za kuvilea viwanda vidogo vidogo kwa kutoweka masharti magumu na yasiyotekelezeka kwa wenye viwanda hivyo cha muhimu ni kuzingatia ubora na usalama wa bidhaa na malezi hayo ambayo serikali inatoa kwa viwanda vidogo ndiyo yamepelekea viwanda hivyo kukuwa zaidi na kuboresha uzalishaji wao jambo ambalo limepelekea mchango wa viwanda vidogo na biashara ndogo kufikia asilimia 60 katika pato la taifa na asilimia 80 ya ajira hii ni kwa mujibu wa takwimu za mwaka 219 ndugu zangu hili ni jambo jema tunaloweza kulifanya ili nchi yetu iweze kuchochea ongezeko la viwanda vidogo vitakavyoongeza uzalishaji na kuongeza thamani ya bidhaa zetu sambamba na kuongeza fursa za ajira na ongezeko la pato la taifa cha msingi ni kuweka mkazo katika uanzishaji wa viwanda vidogo vinavyotengeneza bidhaa ambazo zina soko la uhakika la ndani au hata la nje ya nchi mojawapo ya eneo ambalo ninadhani tunaweza kulifanyia kazi kwa, ma- kwa maana ya kununua viwanda vidogo vidogo kutoka hapa china ni kwenye uzalishaji wa mafuta ya kula bahati nzuri nchi yetu inazalisha mali ghafi za aina mbalimbali zinazoweza kutumika kuzalisha mafuta ikiwemo alizeti karanga ufuta na maweze kwa mujibu wa takwimu za mwaka elf2016 mahitaji ya mafuta ya kula ya nchi yetu yalikuwa ni tani lakit5 7be na uwezowetu wa ndani wa kuzalisha mafuta ulikuwa ni tani laki1j a elu hivyo maana yake ni kwamba kiasi kilichobakia yaani tani laki3a90 laki tuliagiza kutoka nje ya nchi tena kwa gharama kubwa ya dola za kimarekani milioni 294 inakadiriwa kwamba kwa, kwa kasi ya ongezeko ya idadi ya, ya watu nchini kwetu inavyokwenda mahitaji ya mafuta ya kupikia nayo yataongezeka hadi kufikia tani lakisaba kwa mwaka ifikapo mwaka 23 yani ndani ya kipindi cha miaka minne ijayo hii ni fursa kwa wananchi wetu kuwekeza katika viwanda vidogo vya uzalishaji wa mafuta ya kula bahati nzuri mashine za kuzalisha mafuta zinapatikana kwa bei ambayo sio ya kutisha sana kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na ubalozi gharama ya mashine ya kuzalisha mafuta ya arizeti yenye uwezo wa kuzalisha lita lita 40 kwa saa moja inaweza kupatikana kwa dola za kimarekani 3 endapo mashine hiyo ikinunuliwa pamoja na aceo zake kwa ajili ya uchujaji na kuondoa uchafu kitaalamu anasema il dewaxing gharama yake inafikia dola za kimarekani 10 hiyo inajumuisha hadi usafiri wa kufika tanzania na malipo ya kodi za serikali ndugu zangu mifano ya aina hii ipo katika viwanda vya kuzalisha na kusindika bidhaa nyingi kama vile korosho mchele vifungashio vya karatasi matofali rangi za nyumba mashine za kusindika ngozi vifungashio vya nafaka sandarusi misumari mabati na kadhalika ndugu zangu tunatambua kwamba kuna changamoto kubwa inayoweza kuwakabili watu wenye nia ya kuchangamkia fursa za aina hii nayo Na ni ukosefu wa mitaji nitumie fursa hii kutoa rai kwa mabenki yetu nchini kuangalia namna ya kuanzisha dirisha la mikopo kwa ajili ya ununuzi wa viwanda vidogo vidogo hizi dola elf1 elu5 l3 eluihi l5 mi naamini benki zetu zinaweza kuwa nazo kuwasaidia watanzania waweze kununua mashine hizi na kuanza shughuli za uzalishaji lakini pia ipo haja ya kuangalia uwezekano wa upatikanaji wa mitaji kwa ajili ya ununuzi wa mashine hizo kupitia programu za uwezeshaji vijana na akinamama kiuchumi ambazo ziko chini ya halmashauri zetu kwa upande mwingine sisi huku ubalozini tunaangalia uwezekano wa kuishawishi serikali ya china kupitia jukwaa la ushirikiano kati ya china na afrika kuweka utaratibu wa kuwezesha wajasiliamali wa afrika kupata mitaji kwa ajili ya kununulia mashine hapa china mwaka 218 china ilitangaza kutenga fedha kwa ajili ya makampuni ya nchi za afrika kupata mitaji utaratibu walioweka wa kutoa fedha hizo ni kupitia mikopo ambayo walikuwa wanaitoa kwa mabenki ya afrika ili mabenki ya afrika hayo nayo yaweze kuwakopesha wajasiriamali ya wa nchi zao ninaamini endapo mpango huu utaendelea na serikali ya china kutoa mikopo kwa mabenki yetu basi nitatoa rai kwa mabenki ya tanzania yachangamkie fursa hii ili na yenyewe yaweze kuwakopesha wajasiliamali ya wetu kununua mashine za uzalishaji ninaamini kabisa kwamba tukijipanga vizuri tutafanikiwa tutaweza asanteni sana kukunisikiliza