katika episodi ya tisa ya podcast ya ubalozi wa tanzania nchini china nitazungumzia kuhusu soko la soya hapa china kama mnavyofahamu mwezi oktoba mwaka jana tanzania na china zilisaini mkataba wa kuruhusu maharage ya soya kutoka tanzania kuingia katika soko la china china ni nchi inayoongoza duniani kwa matumizi ya maharage ya soya na ni nchi inayoongoza duniani kwa kununua soya matumizi ya soya hapa china yanakwenda zaidi ya miaka elfu tano ni bidhaa inayotumika kutengeneza chakula cha binadamu chakula cha mifugo na pia inatumika kuzalisha mafuta ya kupikia na madawa kwa mwaka matumizi ya soya hapa china yanafikia tani milioni miamja wao wenyewe wa hapa china wanazalisha tani milioni ki at 5 tu hivyo kiasi cha tani milioni he wanaagiza kutoka nje ya nchi na nchi ambazo zinaruhusiwa kuuza soya hadi sasa ni nchi kumi na mbili tu nchi hizo ni pamoja na tanzania ethiopia benin canada uruguai urusi ukraine kazakhstan marekani brazil argentina na bolivia kwa hiyo nchi za afrika ni tatu tu na tanzania ni miongoni mwa nchi hizo ndugu zangu kitendo cha nchi yetu kuwa miongoni mwa nchi kumi na mbili zinazoruhusiwa kuuza maradhi ya soya katika soko la china ni fursa kubwa na adimu kwa wakulima na wafanyabiashara wa tanzania kwani soko la bidhaa asoya ni la uhakika sana kama nilivyoeleza katika bidhaa za kilimo anazoagiza kutoka nje soya ndiyo bidhaa namba moja tumefarijika kwamba tangu nchi yetu isaini mkataba wa kuruhusiwa kuingiza soya katika soko la china tayari makampuni 720 ya tanzania yameshasajiliwa na wizara yetu ya kilimo na tayari yameruhusiwa na mamlaka za china kuanza kuingiza bidhaa hiyo katika soko la china na tayari shehena ya kwanza ya tani m 2 sh za maaraga ya soya kutoka tanzania imeisha kuingia ndani ya soko la china ndugu zangu katika kipindi cha miezi mitano yaani tangu mwezi machi hadi julai tumeshuhudia makampuni mengi ya china yakionyesha nia ya kutaka kununua bidhaa hiyo kutoka tanzania baadhi ya makampuni hayo yamewasiliana na ubalozi wetu hapa beijing na mengine yameendelea kuwasiliana na baadhi ya makampuni ya tanzania ambayo yamesajiliwa kuuza soya yaani yale makampuni 7 b aidha katika ziara yangu wiki iliyopita katika mojawapo ya masoko makubwa ya hapa china katika jimbo la henan walitueleza mahitaji makubwa walionayo ya kununua maaraga ya soya kwa mwaka walikuwa tayari kununua hadi tani lakitano ndugu zangu pamoja na kuthibitisha uwepo wa mahitaji makubwa ya maarage ya soya katika kipindi hiki cha miezi mitano tumebaini kwamba fursa hii ya soko inakabiliwa na changamoto ya uzalishaji mdogo wa maaraga ya soya nchini hali iliyopelekea makampuni yanayohitaji kununua soya kutoka tanzania kushindwa kukidhi mahitaji ya soko hapa china aidha uzalishaji mdogo wa maharage ya soya nchini umepelekea makampuni ya tanzania yaliyosajiliwa kuuza soya yale makampuni sabi na mbili kutafuta bidhaa hiyo nje ya nchi kwa mfano katika kipindi cha mwezi machi hadi julai mwaka huu moja ya yale makampuni sabina mbili ya tanzania yaliyosajiliwa kuuza soya hapa china imetumia dola za kimarekani milioni moja nukta sawa na shilingi za kitanzania bilioni nne kununua soya kutoka katika nchi ya jirani hii maana yake hizi fedha zote wamenufaika wakulima wa nchi ya jirani badala ya wakulima wetu tena wakulima hao wa nchi ya jirani baada ya kuona makampuni ya tanzania yananunua soya kwa wingi nayo na nao na wao wameongeza bei zao hadi kwa asilimia thelathini ya bei ya awali kwa kweli hali hii haifurahishi kwani serikali imefanya jitihada za kufungua soko hili kwa manufaa ya watanzania na hata rafiki zetu wa china wamelifungua soko lao kwa watanzania hivyo wanufaikaji hawana bodi kuwa wakulima na wafanyabiashara wa tanzania ndugu zangu nitumie fursa hii kuwaomba watanzania wachangamkie fursa hii ya kuuza maarage ya soya nchini china kwa kuongeza uzalishaji zaidi ili kukidhi mahitaji ya soko watu wengi wanauliza balozi kuna soko ninawakishieni hata tukiwa na tani milioni moja za soya zote zitanunuliwa bahati nzuri marage ya soya yanastawi katika sehemu kubwa ya nchi yetu mikoa yote karibia mbeya songwe ruvuma katavi morogoro rukwa iringa morogoro arusha manyara kagera geita shinyanga mwanza tanga simiu na kadhalika ndugu zangu tuichangamkie fursa hii tusiipoteze tujikwamue kiuchumi kwa kuuza soya katika soko la china asanteni sana